Ni matumaini yangu kwamba umeshinda salama na kwamba wakati huu uko tayari kuungana nasi katika taarifa hii ya habari, lakini kwanza kabisa sikiliza musafaru wake. Kundi la wapiganaji la SNDF la Laurent Kunda limesema kwamba linajiondoa katika mikutano yote ya kuweza kutekeleza makubaliano ya amani yaliyosainiwa na makundi yote yaliyo na silaha katika majimbo ya Kivu ya kaskazini na kusini mnamo tarehe 13 Januari iliyopita mjini Goma. SNDF inaomba kutukubuniwe na tume moja ya uchunguzi ya pamoja ambapo kikundi hicho kitashiriki, na hii ni katika hali ya kuweza kuchunguza kule uvunjwaji wa haki za binadamu uliotangazwa siku ya tatu iliyopita mjini Kinshasa na Moni Mgomo wa walimu kuna kenye mvasi ya Kinshasa tangu uh, hapo jana. Asubuhi ya leo hakuna masomo yaliyoweza kusomwa ya leo e, ya hii na huku. Mgomo huo kunatokea baada ya kutoheshimu na serikali mikataba iliyosainiwa kati ya pande hizo mbili tangu mwezi wa Novemba. Wanafunzi wanaomaliza masomo wanasikitishwa na hali hiyo, na wasema kwamba kwa huenda kwa kalenda ya masomo yao Wilayani Ituri, wafanyabiashara wa mji wa Mungwalu kaskazini mwa jiji la Bunia mtaani Jugu wamesimama kidete na kukataa kulipa kodi za serikali kwa bajeti ya elfu mbili na nane kwa madai kwamba hakuna hatua ya liwali iliyosainiwa kuhusu bajeti ya mwaka elfu mbili na nane. Katika sehemu ya pili ya taarifa hii, tutafuata kiongozi wa mfanyabiashara wa wafanyabiashara Bwana Banga Di Rosamu pamoja na Diedonerwa Bwana kiongozi makamu usikae na uchumi pamoja na fedha, kila mmoja akifahiria msimamo wake. Hayo mengine mengi ni katika taarifa kamili ya habari. Msikilizaji, itega sikio na usiondoke, unaipata ndio taarifa kamili ya habari. E, kundi la piganaji la SNDP la Kilora Kunda limesema kwamba linaondoa ujumbe wake katika mikutano yote iliyoweza kupangwa katika hali ya kutekeleza mkataba wa amani wa kusitisha mapigano uliosainiwa na makundi yote yaliyo na silaha katika jimbo la Kivu kaskazini na kusini mnamo tarehe makumi mawili na tatu Januari iliyopita mjini Goma. SNDP inaomba kubuniwe na tume moja ama kamisheni kamisheni ya uchunguzi ya pamoja ambako kundi hilo litaweza kushiriki na hii ni katika hali ya ku kukadiria au kukaji hatari wa haki za binadamu uliotangazwa siku ya tatu iliyopita mjini Kinshasa na tume ya umoja mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo MONUC. Kutoka Goma, mwandishi wetu Rosalie Zawadi ana mafasirio zaidi. Kusudio la CNDP ni kufikia hadi siku ya tano mchana, kupitia kibarua alichosaini kiongozi wake Kilo Hafunda. Katika kibarua hicho kinachoelekezwa kwa shirika la kimataifa inayosimamia mpango wa amani wa Goma, CNDP yaomba uchunguzi uendeshwe kujua mengi kuhusu mauaji ya watu wasiopungua makumi tatu yaliyoendeshwa kati ya ya tarehe kumi na sita na makumi mbili mwezi wa kwanza paka lungi na vijiji vya kandokando mtaani Masisi na wapiganaji wake, ijapo hiyo CNDP ilisaini pamoja na vikundi vingine vya Kivu ya kusini na kaskazini kusudio la amani katika jimbo hizo kwa sasa awana memba wake katika mikutano zote zinazohusu mkutano wa amani wa Goma. Katika masemi yake siku ya tatu mjini Kinshasa, Moniki ilifahamisha kama inajihusisha na kuvunjwa kwa haki za binadamu jimboni Kivu ya kaskazini, ambamo wataja pia askari FARDC wa brigade ya pili iliyochanganywa inayotumikia kwa sasa kati ya Ruchuru na Lubero. Moniki asema kuwa hao waliua raia wengi tangu walipofika jimboni humu mwaka juzi na wakati huo huo viongozi wa makundi matano ya mpiganaji Maimai, huku ikiwa ni pamoja na Kifuafua, Kasindi, Vorondo, Simba na Ruenzori walio huko mjini Goma tangu kufanyika kwa mkutano wa amani dhidi ya majimbo ya Kivu, Kivu ya kaskazini na kusini, wanasema kwamba hivi sasa narudi katika maeneo yao ya kawaida hususan mitaa ya Ruchuru na Masisi. Msemaji Didie Bitaki wa kundi la Maimai Kifuafua anaelezea kuwa kuenda huko kwa watu hao ni kutokana na kutoheshimu ka kalenda na mpango ya kazi ya kufuatilia mkutano huu wa Goma. Didie Bitaki anasema kwamba hivi sasa wapiganaji wengi maimai walio mjini Goma hawako tena chini ya ukosefu salama ambao umekuwa ukipitika katika jiji la Goma. Didie Bitaki anaelezea kuwa wapiganaji maimai wanaendelea tu katika njia ya imai kuleta amani na huku kukiwa na shurti kuwa kila pande iwezi kuheshimu makubaliano ya. Bitaki anaojiwa na sifa maguru. Msimamo ya wamaimai iko wazi. Kikundi cha CNDP kimejiondoa kwa mkataba tuliosaini, na sasa siku zimepita kufuatana acte d'engagement na kuko calendrier uh, d'activite zenye zingepaswa kufuatiliwa, hakuna kitu kimoja ambacho kinaheshimika. Watu wameachiliwa barabarani. Tutabaki Goma tujitie kwa shida, pengine turejee, alafu tusaidie uh, raia wetu. Tunakwenda kujibu kwa mapasha yetu ya kulinda raia wetu. Wakati serikali itatuchukua, inabidi itubadilishe na watu wengine watakaolinda raia huko, na hiyo ndio tulizungumzia kwa mkataba wa amani tulisaini. Sasa wakati hakuna mtu CNDP inaamua kwenda kupambana, itapambana na nani na itawafuatilia raia? Na inabidi na sisi upande wetu tulinde raia wetu, na ndio hiyo tunafanya na kulianjishwa leo hii kudako kituo cha muungano wa jeshi cha Kamina operesheni ya kuvikusanyisha vikosi vilivyo katika kituo hicho. Hii e, ilipelekea wanajeshi waliotoka katika kundi la SNDP pamoja na wanajeshi waliobaki katika kituo hicho kutoka katika kundi la tatu kupata mafunzo, wamewekwa katika batalioni moja. E, kabla ya operesheni hiyo kuanza, kulikuwa na hotuba ya muda mrefu uliotolewa tone na kamanda wa kituo hicho kwa ajili ya vikosi hivyo. Duru zilizo karibu kabisa na kamanda wa kituo hicho zinasema si kuwa zaidi ya wanajeshi elfu moja mia saba wamekusanya, kundi la nne litakalofunzwa. Operesheni itaendelea kwa kukusanya vikosi vingine, kikiwemo kile cha makomando kutoka Lubumbashi. Denis Mareo ana ripoti kamili. Mpango huu ni kuanza kuwachanga waskari kutoka SMBP na wale waliobaki pale Kamina baada ya sesheni ya tatu kumalizika. Kwa jumla wanaunda kundi la waskari elfu moja mia saba nao watahudhuria pamoja na wengine sesheni ya ine ya mafunzo kwa mchanganyiko wa jeshi itakayoandaliwa pale Kamina siku zijazo. Mpango huu utaendeshwa pia kwa ajili ya vikundi vingine vya wajeshi huko Kamina. Tangu hii siku ya nne, ujumbe wa SMU umewasili Kamina nao wajumbe wataanzisha siku ya kwanza hii ijayo kazi ya kuwahesabu na kuwapa vitambulisho waaskari wote watakaohudhuria kwenye sesheni ya nne ya mafunzo. Tujue kwamba hii siku ya ine baada ya wao kurejea Waaskari toka CNDP walikataa kuwekwa pamoja na wakomando wa, wa kiofu kwa usalama wao. Walikataa si pia kurejesha silaha kwenye gala kubwa ya sente, na wakaipeleka kwenye gala yao wenyewe toka Lukumbashi. Denis Mayo, Radio Okapi. Na mwakilishi wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kuhusu haki za binadamu na watu waliokimbia makazi yao anatoa mwito kwa pande tofauti zilizosaini mikataba ya Nairobi na ya Goma kutimiza mara moja makubaliano hayo. Alisema haya katika mkutano mmoja aliyosimamia leo hii mjini Kinshasa. Walter Kala anasema kuwa amesumbuliwa na hali ya sasa ya watu waliokimbia makao yao huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Aidha, bwana Kele atoa mwito kwa kusitisha machafuko heshima e kwa pande zote menavyoitakiwa na sheria ya kiutu na ya binadamu. Huyo hapa ni Walter Kele akihojiwa na mwandishi wetu Melinda Bosuma. Tunaomba kwa viongozi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na viungo vyote vya Umoja wa Mataifa kuzidisha juhudi zao makusudi ya kuboresha uchumi na mipango mingine ya maendeleo. <tosimilio> vivyo hivyo ingekuwa heri maridhiano ya kuweko kati ya watu mahala wanakoishi uhamishoni. <tosimilio> kuhusu viongozi wa ngazi za chini, <tosimilio> wana madai ya kwamba wanayo matatizo kwa kulindia uwakaaji wa hami usalama wenye kudumu tukifananisha, <tosimilio> hali iliyoko sasa hivi nchini Kongo na mahala pengine barani Afrika, twatambua so ya kwamba kuna ukosefu wa mipangilio na uongozi bora. Ni vema yaheshimishwe makubaliano ya mkutano uliofanyika siku zilizopita mjini Goma, makusudi ya kurahisisha usalama wa watu na maendeleo ya mashariki mwa nchi ya Kongo inayokabiliwa siku hizi na matatizo ya kila mtindo. Walter Keller anaelezea pia suala la kuandaa ripoti moja ya umma itakayopelekwa na kujadiliwa kunako baraza la haki za binadamu mnamo mwezi Juni ujao huko Jineva. <coughs> <coughs> Unaendelea kuifuata taarifa hii katika taarifa tipande hii tunakukuletea. No, sasa taarifa ya huko university ambako kuna mgomo ambao ulianza sasa hivi wa wanafunzi na mgomo huo ni kumlazi ndugu msikilizaji, kuna mgomo wa walimu ambao umeanza kunako university ya Kinshasa tangu hapo jana na asubuhi ya leo hakuna hata masomo ya mashule yaliyofunzwa katika maeneo hayo. Mgomo huu unatokana na kutoheshimu kwa serikali mikataba iliyosainiwa ba... baina ya pande hizo mbili tangu mnamo mwezi wa Novemba iliyopita. Wanafunzi walio ma... wanaomaliza hivi sasa kunako university hiyo wamekuwa wakionyesha sikitiko lao, huku wakisema kuwa hali hii huenda ikavuruga kalenda ya masomo tumsikilize mmoja wao akiojiwa na Cedric Kalonzi pamoja na Patrice Mwanda na leo kitu tunashangala tunafika kwa fakulte yetu tunaona kama bafakite hiyo wazi me kufundisha bamwalimu abiko huruma paia majusi batoto wa masomo ya normal si atu kwa batu wakubakia tena hapa na kitu nyetu tunashangala juu paka leo tungalike hapa Unaendelea kuifuata taarifa habari hii kutoka idhaa ya Kiswahili <laughs> ya radio Kapikinshasa. Kumbuka, katika sehemu ya pili ya taarifa hii utafuata taarifa kutoka huko Bunia ambako vuta ni kuvute baina ya wafanyabiashara na viongozi wa serikali katika maeneo hayo baada ya wafanyabiashara kukataa kulipa kodi ya mwaka elfu mbili na nane lakini <laughs> kwanza, habari za uchumi bei ya madini imekuwa ikipanda kunako soko ya kimataifa. Shaba inavuka dola za kimarekani elfu nane kwa tani mmoja mjini London hivi sasa imekuwa ikiuzwa kwa dola za kimarekani elfu nane mia moja wakati mwezi mmoja uliopita ilikuwa ikiuzwa kwa dola za kimarekani 1700. nayo kobalti imeendelea kuongezeka bei, kilogramu moja chauzwa kwa dola mia moja na kumi tangu siku tatu badala ya dola za kimarekani mia moja na nne mwezi mmoja uliopita. Ukapi habari zote za nchi nzima hivi sasa, pamoja na mwenzangu Jean Zere Kanyama, tunatolea habari kutoka Akindo pamoja namuniana kadhalika. Tuanzie jimboni Maniema ambako wakuu wa mitaa saba walibadilishwa tangu juzi siku ya tatu. Ni kutokana na hatua iliyochukuliwa na liwali wa jimbo la Maniema kutokana na mapendekezo ya bunge na ya jimbo, bunge ya jimbo na ya ujumbe wa ofisi yake iliyoendesha uchunguzi katika maeneo hayo. Waliobadilishwa walishutumiwa utumiaji mbaya wa fedha, uongozi mbaya na kadhalika na wilayani Ituri, wafanyabiashara wa mji mdogo wa, wa Mungwalu mtaani Jugu wanakataa kulipa ushuru wa mwaka elfu mbili na nane waliwalioonyesha msimamo wao wakati wa mkutano wa siku ya pili iliyopita, na mkut..., na wabunge wa wanaokuwa mapunzikoni. Banga Dirosamo, kiongozi wa Fri mtaani Jugu, amehakikisha kwamba ni kutokana na ukosefu wa hatua waliwali inayohakikisha mpango wa fedha wa mwaka wa elfu mbili na mnane. Tumusikilize mbele amekofona Sada la Shabani. Wafanyabiashara walikataa kulipa kodi ya mtaa. Kwa jumla, tumejua kama bajeti ya mtaa bado kuruhusiwa na liwali wa jimbo, lakini kukataza mitaa ilipishe kodi ni kifo ya serikali. Tulipozungumza na uongozi wa jimbo, ilionekana kama yafaa mitaa iendelee kulipisha kodi ya bajeti ya mwaka elfu mbili na saba kwa kungojea hivi sheria yenye ita ongeza eneo ya ndani ya nchi, lakini kwa masite inakuwa na bajeti yake mbalimbali na kuja nyuma ya bajeti ya mtaa, na kama mwongozi wa wilaya aliruhusia kulipisha bajeti ya masite, ni sababu site inakamatwa pamoja na eneo ya asili. Akiulizwa, msaidizi wa komisa wa wilaya anayehusika na uchumi na pesa amevuvisha kwamba bado mpango wa bajeti ao haujakubaliwa na jimbo lakini didoniwabona nisema kwamba wakuu wa jimbo tayari walitangaza miezi moja zadi kuhusu mtawa jugu kuendesha kazi kabla ya kutangaza kwa sheria kuhusu uongozi huu wa maeneo ya chini. wakati huu kiongozi wa mji mdogo wa mngwalu aliarifu polisi wafunge wafanya biashara wanaopinga malipo jambo lili kuharibu masikilizano kati ya pande hizo mbili na mpaka hapo ndio tunakamilisha taarifa yetu hii habari tunawatakia weekend njema tukisema tukutane wiki ijayo hadi wakati huo tusema kwa heri