Ni matumani yangu ndugu msikilizaji, umeshinda salama salumini, na wakati huu tayari kuungana nasi katika taarifa hii ya habari. Kwanza kabisa, sikiliza muhtasari wake. Hali imerudi tulivu alasiri ya leo katika kituo cha muungano wa jeshi cha Kamina baada ya baadhi ya wanajeshi waliotoka katika kundi la sendepela lorankunda waliotoroka katika usiku wa kuamkia leo kurudi na kujisalimisha. Hata hivyo, zaidi ya makumi manne kati yao bado hawajulikane walipo Jimboni Kivu ya Kaskazini ni wenye kuwa na ruhusa ya biashara ya madini wao pekee ndio watatolewa kodi ya asilimia moja ya thamani ya bidhaa itakayouzwa nje inapoondoka nchini, kulingana na kifungu mia mbili makumi tatu na nne cha sheria ya madini. Hatua hiyo ilichukuliwa na waziri wa madini eh, Bwana Martin Kabwelulu katika mkutano na wafanyabiashara wa sekta ya madini pamoja na kazi zinazozalisha mfuko wa serikali mjini Goma. Katika sehemu ya pili ya taarifa hii utapata taarifa ya mwandishi mwandishi wetu Rosalie Zawadi ambaye atatufasiria maelezo zaidi. Kulifunguliwa leo mjini Kinshasa mkutano wa mabalozi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mabalozi pamoja na viongozi wa kazi katika wizara ya mambo ya kigeni watatafakari katika siku tatu mfululizi zilizo juu ya hali ya kazi ya wanadiplomasia wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ili kuanzisha udiplomasia mpya wa amani na maendeleo <totipi> Unaifuatao ndiyo taarifa kamili ya habari. Ohali imerudi tulivu alasiri ya leo katika kituo cha muungano wa jeshi cha Kamina. Baadhi ya wanajeshi waliotoka katika kundi la SNDP la Lorakunda waliotoroka katika usiku wa kuamkia leo wamerudi na kujisalimisha. Hata hivyo, zaidi ya makumi manne kati yao bado hawajulikani walipo. Kwa mjibu wa ofisa mmoja wa kituo cha kijeshi cha Kamina, wanajeshi waliotoka katika kundi la SNDP walijiondoa katika kituo wakihofia ulipizaji wa kisasi unaoweza kufanywa na makomando wakati walikuwa na taarifa kuwa kapteni mmoja wa kikosi cha makomando alikuwa amefariki kutokana na majeraha makali aliyopata katika mapambano yaliyotokea hivi karibuni katika kituo hicho. Kutoka Lubumbashi, mwandishi wetu Kole Juma Musombo anatujia na ripoti kamili. Ni tangu mchana kati wa Alhamisi hii, ndiye kundi la kwanza la waskari wa zamani wa Sendepe walianza kurudi kwenye kikao cha bas Kamina, na hapo kila mmoja wao alianza kutua silaha kwenye gala. Ofisa mmoja wa pale Kamina sema kwamba yapata hesabu ya ya askari hawa zaidi ya makumi mane wamepatikana kwenye kijiji Kibimbi mnamo kilomita kumi na baadhi ya Kamina. Mazungumzo yaliyoandaliwa Alhamisi hii na kamanda mkuu kiongozi wa senta ya mchanganyiko wa kijeshi aliwaidia kuwachanga pamoja majeshi haya yote mawili, wa komando na wale wa askari wa zamani wa CNDP, bali askari hawa wa CNDP walikataa kabisa neno hilo na kuweza hata kurudi wenyewe makaoni mwao mwao. Kumbushe kwamba hesabu ya vinyume ya mashambuliano ya Jumapili ilisababisha idadi ya watu makumi matatu na mbili kujeruhiwa, ishirini na mbili upande wa waskari wa zamani wa SNDP na kumi upande wa wakomando, asemaye mwenyewe wa ofisa huu. Kwa muda huu tunaosema, waskari wa zamani wa kundi la SNDP wameondoa wenzao waliojeruhiwa hospitalini. Nikiripoti toka Lubumbashi, mimi ni Colin Juma Msompo, Radio Okapi wakati huo huo kundi la Sendep la Laurent Kunda linasikitishwa na hali hiyo ya Kamina na kinasema kuwa hali hiyo inatokana na ubaguzi ambao unatawala jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Msemaji wa kundi hilo anatoa mwito kwa serikali kuchukua jukumu lake. Serafe Mirindi ni msemaji wa kijeshi wa Sendep, alihojiwa kupitia njia ya simu na Paul Kaboba. wale watu ni watu wa government ambao walikuwa katika mikono ya SRDC. Sisi hatumiliki wala watu, sisi tunasikitiza tu eh, watu ambao tangu miezi sita wanakuwa katika senta ya Brasaze, wanaishi maisha vibaya, wanateseka, hawajue wanafanya nini, hawaanze kusoma. Eh, tena ubaguzi unaingia ndani katika jeshi ya uh, kidemokrasia ya Congo. Eh, sababu jeshi nzuri ni ambayo inatoka katika nchi ambayo iko reconcilier eh, watu ambao wako reconcilier, nchi ambayo, ambayo iko pamoja, watu wanakaa pamoja, wanatumika pamoja, wanaangalia katika direction moja, wanakuwa na vision moja. Waziri wa Ulinzi aliye katika ziara ya kazi mjini Lubumbashi hakupenda kueleza zaidi kuhusu hali hiyo. Chikes DM walisema tu kwamba serikali inaendelea kuongoza hali huko Kamina. Kulifunguliwa leo mjini Kinshasa mkutano wa mabalozi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mabalozi viongozi wa kazi katika wizara ya mambo ya kigeni watatafakari katika siku tatu mfululizo juu ya hali ya kazi ya wanadiplomasia wa, wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo ili kuanzisha diplomasia mpya wa amani na maendeleo. Mabalozi kwa upande wao wanaomba kwa serikali kuboreshwa kwa mazingira yao ya kazi kwa minajili ya kuwa vielelezo vya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo ugenini wa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo nchini Afrika Kusini akihojiwa hapa na Rene Kapita anafasiria matarajio yao. Uh, et... sisi tunaamini ya kwamba kwa ajili ya kuipatia diplomasia yetu juhudi zenye kufaa ni vema kuzidisha nguvu za mabalozi wenye kutumwa nje kuwakilisha nchi yetu. Swala hili linastahili kutatuliwa upesi upesi, kwa hivyo vyumba vya ubalozi vitatumika ipasavyo kwa faida na heshima ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Ingekuwa heri mabalozi wetu wafanane iishwe na wenziwe wa nchi nyingine. Hatutakubali kamwe mabalozi wa Kongo waendelee kufadhahika mahali walipotumwa, wanapokutana na washirikishi wa nchi za kigeni au viungo mbalimbali vya Umoja wa Mataifa. Tunaamini ya kwamba kisha ki mkutano huu serikali ya Kinshasa itawazidishia mabalozi nguvu, maksudi ya kurekebisha kazi zao. Ben Poko, balozi wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo nchini Afrika Kusini. Matamshi yake yalitafsiriwa na Pascal Masirika. Kazi ilianzishwa leo hii kwenye mahakama pamoja na koti za Kinshasa. Mwito wa kusimamisha mgomo wa kazi uliotolewa na kundi la kujitegemea la kutetea haki za waendesha mashtaka wa Kongo, Sinamak, uliheshimiwa asubuhi ya leo. Waendesha mashtaka walionekana wakifanya kazi mbalimbali mahakamani na kotini. Hata hivyo, waendesha mashtaka hao wanangojelea marekebisho ya rais hati zake juu ya kuwaweka au waendesha mashtaka wamoja katika pensheni na wengine kuwalazimisha kujihuzulu. Wakati huo huo, kamati ya chama hicho imekuwa ikijiandaa kwa kukusanya vikaratasi muhimu kwa ajili ya kuendelesha mazungumzo na serikali. Mwito huo ulikubaliwa pia katika majimbo mengine kama jimbo la Kasai ya magharibi na ya mashariki pamoja na jimbo la Ekwatera ambako waendesha mashtaka walikubali kurudilia kazi yao mapema leo. Unaendelea kuifuata taarifa ya habari hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya radio kapi Kinshasa. Kumbuka, katika sehemu ya pili ya taarifa hii utafuata taarifa kutoka jimbo la Kivu Kaskazini, ambako wenye kuwa na ruhusa ya biashara ya madini wao pekee ndio watatolewa kodi ya asilimia moja ya thamani ya bidhaa itakayouzwa nje, inapoondoka injini na haya. Kabla ya hapo, sikiliza kwanza habari za mchezo na kimataifa. wachezaji wadogo wasichana wa timu wa wa la Leopard ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo wataenda hapo kesho mjini Brazzaville. Timu hiyo itamenyana siku ya Mungu kunako uwanja wa Alfos Masambadeba na wenzio wa Brazzaville wa Diable Rouge. Mechi hiyo ni katika kuandaa fainali ya michuano ya bara la Afrika ya wanawake kipindi cha sita kitakachofanyika mnamo mwezi Oktoba ijayo huko Guine Equatorial. Naye nchini Kenya, upande wa rais Mwai Kibaki akiumo katika mazungumzo tangu leo hii kuzungumzia kazi ya kiti cha waziri mkuu kwa kukomesha mgogoro nchini Kenya, ambako pande zote mbili zimekuwa zikiendelea kuwaajiri wapiganaji pamoja na kujihami, kulingana na ripoti ya kundi la utafakari Crisis Group. Kulingana na shirika la habari AFP, pande zote mbili ziko karibu na kukubaliana juu ya kuundwa kwa kiti cha waziri mkuu ambacho kitatolewa kwa kiongozi wa upinzani Bwana Raila Odinga wakati. Ukapi, habari zote za nchi nzima. Karibu ndugu msikilizaji katika sehemu ya pili ya taarifa yetu hii ya habari. Pamoja na mwandangu Jean Desire Kanyama tutawatolea hivi karibuni eh, habari kutoka majimbo ya Kivu ya Kusini Mashariki eh, Kivu ya Kaskazini ba Kongo. Tuanzie hivi sasa na huku Bukavu ambako wanafunzi karibu mia mbili wa university na vyuo vikuu waliandamana barabarani leo hii. Wanafunzi hao walidai malipo ya fanga za kuwasaidia katika masomo fanga za miezi mine E, tayari fanga zao zilifikishwa mjini Bukavu na zinabaki katika kituo cha Mr Cash. Maandamano hayo yalikomeshwa kunako ofisi aliwali wa jimbo la Kivu ya Kusini bila ajali yoyote nao waandamanaji wengine ni wale watumishi wa shirika la reli la uele katika jimbo la Kasai katika jimbo la la mashariki ambako waliandamana mjuni Isiro, kilomita 600 kaskazini na mji wa Kisangani. Watumishi hao wanadai kutimizwa kwa bajeti ya mwaka wa 2007 na 2008 inayotolewa kwa shirika lao na serikali kuu. Kwa yote ni zaidi ya franka kongomani milioni 300 wanadai pia malipo ya mishahara ya miezi mia moja makumi nane yaani miaka kumi na tano kutoka Isiro. Mwandishi wetu Andre Kitenga tukipotia wenye kubeba makaliko za maandiko mikononi mwao watumishi wale wa sefu kati yao watu wazima kabisa walikuwa wamedai mpango wa fedha lao ya mwaka iliyopita kadiri ya milioni makumi tatu ya dola la kimerikani yeni kutumwa kwa shirika lao ya serikali na chumba cha mawaziri usikae na mambo za kazi pia, portefeuille na ngambo ingine. Wamedai cheleo ya malipo ya mshahara wao ya miaka kumi na tano. Watumishi wale na kuimba walipita kunako chumba cha usimamizi ya shirika apa muji Isiro, wapi waliacha kibarua ya kuomba mshahara yao mbele ya wao kuendelea kunako chumba cha uongozi wa jimbo ndogo ya uwele ya juu. Hapa pia walipeleka kibarua yao ya hombi mbele ya wao kusambalikana. Tukumbushe ya kwamba ni mara ya pili kwa wiki hine watumishi hawa wa shirika sefi isiro kufanya maandamano ya kudai mshahara yao. Muji Isiro, mimi ni Andre Kitengerejo Okapi katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, hali ya vuta ni kuvute kati wafanyabiashara wa sekta ya madini na shirika la forodha UFIDA umeweza kumalizika. Hali hiyo imemalizika na, na, na wazimio lililokamatwa na waziri wa madini bana Marte Kabwelulu, ambaye leo hii amewasili mjini Bukavu kwa ziara ya kazi kutoka huko Goma. Kabla ya hapo, Marte Kabwelulu alikuwa jana mjini Goma ambako alileta suluhisho kuhusu uchuo wa madini. Azimio ilitolewa katika swala baina ya shirika la forodha Ofida na wafanyabiashara wa sekta ya madini. La muhimu katika azimio hiyo na werozali zawadi kutoka mji wa Goma. Kusudio hilo limechukuliwa baada ya mzozo uliodumu hadi sasa juma mbili kati ya wafanyabiashara wa sekta hii na ofisi za kukusanya pesa ya serikali. Ofida ilikuwa ikilazimisha kulipa ushuru wa asilimia tano ya bei ya biashara wanayopeleka katika nchi za kigeni. Wafanyabiashara nao wakasema kama ushuru huu ni mwingi. Ila sasa waziri wa taifa au sikae na madini amehakikisha malipo ya ushuru wa asilimia tano kama ilivyokuwa ikilazimishwa Une kuna ukosefu wa masikilizano sababu wenyezi maduka wazani hawapaswi lipa, wana lipa asilimia tano bali ni asilimia moja, na ni wanaokuwa na vibali vya madini ndio wenye kunufaika na amri hiyo, wanapaswa lipa asilimia tano. Kwa upande wao wafanyabiashara wasema kama kusudio hilo haliwarahisishie kazi. Presidenti wao John Kanyoni: Tunafikiri kwamba hadi sasa tunalipa mingi sana hadi Tano kama thamani ya dola tano na nusu. Tungetamani waziri atizame namna gani anaweza shukisha bei hiyo. Nia yetu ni kutoa nje ya nchi zaidi ya elfu mia tano ya toni kwa mwezi, tunaweza hata kutuma zaidi kama serikali na turuhusu. Kwa sasa ombi hili la wafanyabiashara laweza tena kuchelewesha kutekelezwa kwa kusudio hilo. Goma. Hebu tumalizie taarifa hii ya habari na taarifa kutoka jimbo la Bakongo ambako ugonjwa mmoja usiojulikana unashambulia wanyama wa mifugo eh, kama mbuzi na kadhalika. Ugonjwa huo ulitokeza palukula zaidi ya kilomita mia moja makumi saba na mji wa Matadi. Muuguzi wa wanyama wa mtaa huo anaomba wakaaji wasile wanyama waliouawa. Taarifa ya mwenzetu Vikioja kutoka Matadi inasoma pasijo na Pascal Masirika. Mganga mkuu mwenye kuhusika na kuwatunza wanyama katika mtaa wa Lukula Jimboni Bakongo alisema ya kwamba ugonjwa huo usiokuwa bado na jina umejitukuza tangu mwanzo wa mwezi wa kumi na moja mwaka jana. Ugonjwa huo unatambulikana kupitia kuhara. Hali hiyo inasindikizwa na alama nyingine nyingi. Mganga huyo aliongeza kusema eti asilimia makumi matatu ya kondoo na mbuzi zimekwisha kufariki hadi sasa. Vijiji vinavyoguswa ni Patu na kusini mwa Changa, mkoa wa Chela, na upia unaguswa katika kitongoji cha Bafleve. Akihojiwa na Redio Kapi, waziri mwenye kuhusika na maendeleo ya vijiji mlimo na ufugo katika jimbo la Bakongo alihakikisha habari hii, akiongeza kusema ya kwamba viongozi wa serikali yao wanapanga kuendesha kampeni ya kukomesha ugonjwa huo. Asante ndugu msikilizaji. Na mpaka hapo, ndugu msikilizaji, sina la ziada hadi hapo kesho asubuhi, na kuwaga nikisema kwa heri, jioni njema, ukati