Aai, karibuni kwa kuwa nasi Jani Mwaanga kwa kufata habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Kwanza fateni habari zenyewe katika vichwa vikubwa. Kinshasa waganga wa sekta ya serikali nchini wanazidisha hatua yao ya mgomo wa kazi mpaka serikali itowe matunda bora kwa manuniko yao. Ni hivi Sinamedi, likiwa shirika la kuwatetea waganga nchini, inalusha kuachana kwa waganga na wagonjwa wao ambao wapate matibabu katika vituo vya serikali vya kipekee. Bukavu, wa wanafunzi wa Univesiti Evangeliki ya Afrika mjini Bukavu waliandamana asubuhi na kufunga barabara ya Bukavu Nyangizi Uvira hali ile ni kinyume cha mwanafunzi mmoja aliyetekwa nyara usiku na watu wasiojulikana, Irenge Mushanganya Jibro. Mwanafunzi yule hajulikane mahali alipo mm. Jimboni Kasai ya Mashariki, mpasha habari wa redio televisheni Batisere Pangandajika anafungwa tangu jana siku ya tatu. Huyo anafuatwa na kisheria na inspekta wa EPSP juu ya maoni kuhusu mwenendo wa mitihani ya serikali pa Ngandajika. habari kamili Kinshasa. Waganga wa sekta ya serikali wanaongeza nguvu kwa hatua yao ya kugoma kazi mpaka serikali itoe matunda bora kwa malalamiko yao. Hatua hiyo walihakikisha jana siku ya tatu, kisha mkutano wa wajumbe wao wa sinemade na waziri wa afya na waziri makamu wa usikai na bajeti ya pesa ya serikali. fatana na maoni ya shirika la kuwatetea waganga, likiwa shirika la taifa sinemade, serikali inasema kama haina pesa ya kujulisha ya kuweza kuongezea na basi bajeti ya pesa ya serikali kwa mwaka wa elfu mbili na kumi na moja imekwisha kupangwa, na iwezi tena kufanyika na ana kitu chochote ya kuweza kufanya juu ya waganga. Waganga wanadai walipwe mishahara yao sa vile walimu wa universiti. Mganga Makoi Banjoke anajieleza mbele ya mikrofoni ya Jeff Ngoi akiwa msimamizi wa SINEMAD. Serikali haikutayarisha mpango ya mpya ilitofasiria kwamba ina matatizo ya kifedha na ya kiuchumi, na washiriki wake wa kimataifa waliopinga kutoa usaidizi katika bajeti, ndiyo yenye de kutuma hata ahadi iliyofanyika miliardi mbili za fedha ya Kongomani. Sawa nyongezo ya mwaka haitawezekana, na tunapashwa afasiria madaktari ili wakubali na kuanza kazi. Ndiyo nukta ya kwanza na ya lazima katika malipo ya mshahara na katika kibarua chetu, hivi suluhisho haikutolewa, inakuwa matatizo na jinsi madaktari walikusudia kukaza mgomo wa kazi. Na kama hadi tarehe makumi mbili Oktoba hatuna mpango mpya, kwa kweli mgomo wa kazi unakazwa. Nashangaa kusikia kwamba Katanga ilianza mkazo huo tangu jana. Waganga wanahakikisha hivi ama kuachana na wagonjwa wao na kuenda kuomba wagonjwa wajitunze kwa vituo vya afya vya kipekee. Jimboni mashariki huisha kama, wanamemba wa zamani wa chumba cha kazi cha diwali wa jimbo lile wanakusudia kumstaki medali au chai ya senga mbele ya sheria ya nchi. Maoni yao yalijulisha kupitia mkili wao aliyejulisha jambo lile. Wanamemba wale wazamani wanadai pesa zao za kuacha kazi, lakini wanadai pia walipe mishahara yao ya miezi ine iliyobaki pasipo kulipwa, na pesa ambazo idadi yao ni zaidi ya milioni makumi tano na kenda ya pesa ya Kongo kimataifa kwa upande wa chumba cha liwali wa jimbo lile la mashariki huchisha kama baadaye huenda kutatua shida ile, na bila shaka kesi ya Jean Pierre Bemba kuhusu jambo lile lenye kuelekea Jean Pierre Bemba hujulisha kama kesi yake kunako Kurti ya hukumu ya kimataifa huenda kuanzishwa siku ya kwanza tarehe makumi mbili na mbili Novemba mwaka tunao pasaa nane na nusu saa za nchi Peiba. Ni katika hatua iliyojulishwa leo siku ya ine, wakati wa kesi ya uchunguzi, ndipo chumba cha kwanza cha kipindi cha tatu cha korti ya hukumu ya kimataifa CPI kilihakikisha tarehe ile ya makumi mbili na mbili Novemba mwaka huu tunao na pasaa nane saa ya mjini la e mjini Bukavu ulisha kama mpaka sasa hawahana habari juu ya mwanafunzi wa university Evangeliki ya Afrika mjini Bukavu, iyo yao kwa kifupi. Mwanafunzi aliyetekwa nyara usiku pa makao ya wanafunzi huyo alikuwa pia mtetezi wa haki za binadamu. Kufungwa kwa barabara ya Bukavu Nyangezi Uvira na wanafunzi waleoea ulitambulikana kisha mchana hapa mahali mbalimbali, ambako wandamanaji walikuwa wakiangaliana uso kwa uso na askari polisi. Basi uliweza kuhusiana kuweza kufungua barabara, lakini kulitambulikana ingine fasi ambako wandamanaji wanapatikana pia vijana wa kata ensanse na ni hapo waliweza kuhusiana. Tufate mengi kutoka Bukavu. Kutoka muungano ya vijana tulijulishwa ya kwamba kijana Irenge Mushanganya Gibron alitekwa nyara alipokuwa akitoka kwenye chumba cha internet, yani cyber cafe, ndani ya upango wa chuo kikuu ya alikuwa akitaka kujielekeza kwenye chumba chake cha kulala. Askari polisi wa usikao na utafuti walihakikisha habari hiyo na kuongeza ya kwamba sakoshi na mabuku za masomo pia vitambulisho vya kijana muhanga vilikuwa vikijaa adamu hapo hapo kwenye pango la UEA. Muhanga alikuwa mwanafunzi wa somo la tano kwenye mpango wa amani na maendeleo kwenye chuo kikuu UEA. Yani, wenzi wake wanafunzi wanashurtisha viongozi kuendesha utafiti mpaka kumpata mwenzi wao. Waaskari polis walieleza ya kuwa utafiti unaendelea kwa kuwasaka warugaruga waliotenda kitendo hicho. Kazi zote kwenye kata Panzi. Zimesimamishwa hata masomo tubaki mjini Bukavu, aweza kuwajulisha kama msiba wa ndege la mabawa Antonov limeanguka leo asubuhi jimboni Kivu ya kusini. Brigadi ya jimbo lile la Kivu ya kusini linajulisha leo kisha mchana kama e, mahali pa ndege lile limeanguka limevumbuliwa na miili mbili ya viongozi vya ndege lile linapatikana kunako sasa hospitali kuu ya mji wa Bukavu. Basi ndege lile la aina la kargo na shirika Trasepe Congo liliondoka leo asubuhi pa uwanja wa Kavumu kwa shabaya kwenda Shabunda, ikiwa na watu mbili, mwongozi mzalia wa Filipine na msaidizi wake Mkongomani, na pia mizigo ya toni elfu moja mia tano ya biashara. Ndege lile linalo liligwaka moto ni razi angani pa metri makumi mbili katika eneo la shamba la, la farmakina mwanzo wa shamba la mboga la wanyama liitwaa Parke National Kauzi Biega kusema kama msiba ule una msingi wake kutokana na mzozo wa kiufundi kinchasa shirika la Afrika la kutetea haki za binadamu Azado kwa kifupi, lina uzunishwa na kupinga uuaji wa askari polisi ausikaye na usalama barabarani Parompwe Sosimate katika mtaa wa Gombe na waaskari wa ukingwa wa Zoe Kabila, katika tangazo la upashaji wa habari leo hii siku ya ine. Shirika lile la kutetea haki za binadamu Azado linaomba rais wa jamhuri achukue mipango ya kuheshimisha siasa yake ya tolerance zero. Azado inatambua kama siasa ile inapaswa kuheshimiwa kwa raia wote na kongo wa kongo kidemokrasia, kwa viongozi na wenye kuwakinga kuwa watu waole. Azado inatoa mwito kwa mwendesha mastaki wa kijeshi ya uditeri general wa FRDC kufanya lolote ili wasikari wa ukingwa Zoe Kabila wasikilizwe na kurti yake tumsikilize mkili Jean-Claude Katende prezidenti wa Zado aliyojua njiani mwa simu na radio Okapi. Tena que... hey, waza iliyofika ilipashwa kuhusa zamiri yetu sisi wananchi wa kawaida, lakini katika daraja ya kwanza zamiri ya rais wa taifa, ili ajiingize binafsi katika swala hilo na wanajeshi waliotenda mambo hayo washikwe na wahukumiwe ili hali ya ukosefu malipizi isiwe kama yenye kupingwa na waza, mradi huo unapaswa ingia katika mpango wa hukumu kwa mtu wowote, na haelekee peke yake wananchi wa kawaida lakini wakuu wa kiserikali na wenye kuwalinda. Tunaomba kiongozi mkuu wa mahakama ya kijeshi ya andaye mashtaka dhidi ya wanajeshi walioshiriki katika uharibifu wa haki na uro wa askari polisi huyo. Nawazani hivyo ndiyo tunawaza, sema katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuna utashi wa kisiasa wa kupinga ukosefu wa hukumu. Kama sivyo, kama vile tunavyosema, kunakuwa zado hali ya ukosefu wa malipizi, itakuwa masemi ya bure, wala yenye ukosa maana na vinyume Leo siku ya ine mangaribi, hakuna hata mtu mmoja mwongozi wa kiserikali hapa mjini Kinshasa aliweza kupenda kusema lolote juu ya jambo lile. Wale ambao Radio Kapi liweza kuwaojea na kusimulia, na wenyewe walihakupenda watajijina lao, wakisema kama jambo lile ni jambo la kipekee la jamaa ya kabila jimboni Kasai Mashariki. Mpasha habari wa Radio Television De Batiser yenye kupatikana katika mtaa wa Ngandajika, mpasha habari yule anafungwa katika gereza la mtaa tangu jana siku ya tatu patana na IPC kangandanjika mpasha ya habari yule anafuatwa na kufungwa sababu alienda alisema mambo ya uongo kuhusu mwenendo pa, bandaga, pa wa mitihani ya serikali pagandanjika na anafuatwa na inspekta wa EPSP. Basi tufate ripoti mengi na Estere Ndalafina. Viongozi vya UNPC Ngandajika vinajulisha kwamba jambo lilijitokeza tangu mwezi wa Julai. Peterius Mbayakaniki aliyejulikana kama mpasha habari wa Radio Television De Batisseur ya Ngandajika alitangaza habari kujina la Radio Television De Bukasai inayopeperusha habari Mbujimai kuhusu malalamiko la mabinti wale walifanya mitiani ya serikali kwenye senta la kwanza la shule la msingi Kolai. Mabinti hawa walitoa malalamiko kuhusu magumu waliyopata kwa inspekta ausikaye na jambo la shule Wakati wa mitihani ya serikali mabinti hawa walisema kwamba waliwapapasa popote, sababu walikuwa wanatafuta chombo cha hesabu. Viongozi vya UNPC wanasema kwamba inspekta alipata kasirani na akashurutisha mabinti hawa kwa kubadilisha habari iliyotangaziwa kwenye redio, wakastaki mpasha habari huyu wa RTDK. Tulipomwoji mwendesha mastaka Mwamba ambaye aliruhusu kunaswa kwa mpasha habari, yeye anashuhudia kwamba bwana Mbayakaniki alinaswa siyo kwa ajili ya uongo, lakini kwa kupunguzia kiongozi Eshima anaongeza kwamba mbaye ni mfanyakazi wa PSP lakini ana namba la serikali la serni kwenye ofisi la UNPC. Jimboni wanataka kuomba liwali wa jimbo kuhusu kuachiliwa huru kwa mpasha habari. Tokea Mbujimai, Ester Mdalafina kwa niaba ya Redio Okapi. Hapo tunakomesha taarifa ya habari katika lugha bora la Kiswahili. Kwa niaba ya fundi wa mitambo na wandishi wetu wazoshiriki, tunawapigia asanti sana. Magharibi mema.