Vomesanemika wapenda wasikilizaji wa habari zetu katika lugha bora la Kiswahili. Fateni kwanza mutasara wa habari zenyewe. Leo hii siku ya kwanza, tarehe makumi na moja mwezi wa sita, ndipo kumeanzishwa mashindano ya serikali wa kukamilisha kumaliza somo la sita la kisekondari. <truits> <truits> <truits> Waziri ya usikai na PSP Makere Mwangu Famba alijekeza mwenyewe vinasi jimboni Bakongo, jimboni Katanga, katika siti ya Lwilu na Chimundenda chini ya Kolwezi. mapambano kati ya askari polisi na wachimba ya madini yalisababisha vifo wa watu tatu, na jimboni Kivu ya kaskazini wa askari mbili walifariki na mtungaji mmoja wa shamba la wanyama Virunga kuumia. Hicho ndicho kinyume cha mapambano ya FRDC na wachunga park. Habari kamili leo hii, siku ya kwanza, tarehe kumi na moja mwezi wa sita mwaka mwakatunao, ndipo kumeanzishwa mashindano ya serikali kwa kupata cheti cha kumaliza somo la sita. Ujumbe wa waziri wa usikaye na masomo ya kiprimari, sekondari na ufundi ulijielekeza leo hii mbele ya saa sita katika jimbo la Bakongo, ukiongozwa binafsi na Waziri Makere Mwangu Fwamba. Ujumbe uliitembelea senta za mashindano William Mbote, Pakasanguru na Kukela Pasona Mbala lokalite zingine kupatikana kwa kilomita makumi ini na makumi kenda na mji wa Kinchasa. Ripoti ya Jacques Ive Mulima Mengi. Tuyafati Sijoni na bibi Adolfine Ngoi, tunawaletea habari ya kuwafariji kutoka kwa taifa la Kongo, sababu ni kupitia hii wakati, njoo mtachukua jukumu kwa kusaidia taifa kuendelea mbele yaleni masemi yake waziri ya masomo ya msingi EPSP mbele ya wagombea cheti cha serikali kwa ndani ya vitua ya Kasangulu na Sonambata, kwenye alitembelea isiko ya kwanza. Kupitia wanafunzi hawa, waziri alitangaza ujumbe kwa wanafunzi wote wa Kongo wako kiasi ya elefu mia makumi mia sita makumi saba na tatu wote akawatakia wafanyikio. Tusikie: nilipenda nikajionea binafsi kama wanashika ninalaolomba kila fasi nchi yote. Sasa minafurahi kuona kama wanayatimiza tokea ku muji mukuu mpaka kumajimbo majimbo. Minajionea mfano lala hapa jimbo la bakungu ngabo ingine kuhusu jimbo la Ekuatere, pale kituo ya kungo ya tano na yale ya Bomongo kuna tatizo kwa sababu wanafunzi hawakusoma sehemu ile ya EPSP akaendelea kama haingeliwezekana wafanye mtihani ya serikali. Wahusika watangojea mpaka mwaka kesho. Pamoja nawe Jean Desire Kanyama, tuchungwe gisi gani mtihani ili ya serikali pitika katika enchi nzima sikukuu hii ya kwanza ilipita vizuri popote katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mji mkuu wa Kinshasa ulikaribisha karibu wanafunzi elfu makumi kenda asilimia makumi na saba ikiwa wanawake, hali inayofurahisha waziri jimboni wa masomo ya chini b Therese Olenga. Idadi ya wanawake ilipanda pia katika jimbo la Kasai ya mashariki. Hiyo ni kutokana na kampeni ya uhimizaji wa wanawake kwa kujiandikisha masomoni iliyoandaliwa na UNICEF, wamesema wakuu wa sekta ya elimu jimboni Katanga. Mwaka huu idadi ya wanafunzi wa somo la mwisho la sekondari ni ya zaidi ya elfu makumi tano wanaotawanywa katika vituo mia moja kumi na tano. Vituo vitatu viliongezeka kwa kuruhusu wanafunzi kukaribia senta wa za mashindano ikiwa Pakambov na Pweto. Tena serikali ya jimbo la Katanga iliahidia kusaidia wanafunzi vipofu katika university ni wale watakaopata katika mitihani inayoendeshwa sasa. Jimboni Maniema nako idadi ya wanafunzi ilipanda kutoka karibu elfu kumi na tatu hadi karibu elfu kumi na ine mwaka tunao. Na kwa mwisho wilayani Ituri ni wanafunzi elfu kenda ndiyo walikaribishwa katika vituo makumi tatu na moja. Kaskazini mwa jimbo la Katanga ujusha kamba maswali fika bila matatizo katika senta ya kufanyia mashindano kunako division FSP Katanga ya tatu. Mjini Kalemim hakuna pia matatizo kati ya senta za mashindano kwa ajili ya kampi za wakimbizi wenye kupatikana katika nchi jirani. Kunako division ya PSP Katanga ya tatu kulitambulikana kama idadi ya wanafunzi kwa mitihani ya serikali iliongezeka mengi. Tufuate na mwandishi wetu Francois Xavier Mibi. Kazi ya kusafirisha mitihani ya serikali imekamilika kama vile ilivyoandaliwa. Maonyo haya ya mkuu wa ofisi ya masomo Katanga ya tatu ameyatangazia siku ya pili baada ya kufika kwa sanduku kwenye senta inayokutaniwa nchini Tanzania na Zambia, ni senta makumi mawili na mbili ambamo imeandaliwa hapa Kalemi. Mkuu wa ofisi ya masomo Laurent Kibondo pale dar Darsalamu, mjumbe amekwisha fika Kigoma na atafika kwa ndege na mjumbe kwelekea Mpolokoso, aliondoka moba ali na gari ya ASR ili Moba kufika Zambia. Uh, 44, ni jumla ya wanafunzi 7200 ambamo mabinti 2000 wanaofanya mitiani ya serikali, kuendelea kwa majifunzo bila kuacha kwa wanafunzi na hata pia majitoleo ya wazazi kwa kusomesha watoto wao ni moja wao wa sababu ya kuongezeka kwa watoto mwaka huu. Wazazi wanaandaa hata na kazi ya matarisho ya mitiani. Mkuu wa kamati ya wazazi Jean Pierre Amundala Tulipendelea watoto wapitishe mitihani yao bila kubanana. Ni vizuri zaidi watoto wakuwe wawili kwa marfa moja. Tunachugua marfa makumi mawili na tano kwa kuipeleka kwenye senta ya maito na kumi na sita kwenye senta ya Amani, tokea Kalemi. Mimi ni François Xavier Mibe kwa niaba ya Radio Kapi. Jimboni Katanga ujhwisha kama mapambano yalifanyika leo asubuhi kati ya eneo na Lwila na Chamundenda chini ya Kolwezi pa kilomita mia tatu na mji wa Lubumbashi, kati ya waskari polisi na wa wachimbaji wa madini. Watu wengi wameumizwa na masasi wakiwamo wachimbaji wa madini na askari polisi, kujusha pia. Kwa upande mwingine, kama watu waliomfariki wa wengi, vifaa vingi kuharibika na kuharibishwa vibaga sana. Mapambano yale ni kinyume cha askari polisi kuwakataza wachimbaji wa madini kuingia katika eneo la madini ya kupatikana kwa mtu fulani. Ripoti ya pole munanga mengi sijuni tuyafate na bibi Madeleni waikwa waila Wachimba madini wamefumaniwa na askari polisi waliyefunga barabara zote kwa kufika kwenye shamba ya madini ya kampuni Jekamin imepewa kwa kampuni ya madini ya kasisi. Wakishikwa na hasira, wachimba madini wamerusha mawe juu na mara moja askari polisi ilijibu kwa kuripua masasi. Ushuhuda mbalimbali kuhakikisha mbali kwamba askari polisi wametumia hata masasi ya kweli. Kumesemekana kwamba watu wa moja wa moja wameumia na hata vifo vimehesabiwa pia hadi sasa hakuna mtu yoyote anayeleta uhakikisho kuhusu idadi ya wale waliopatikana kwenye fujo ya siku ya kwanza hii. Kwa kurudisha kisasi, wachima madini waliyeshika silaha wameshambulia na kupora ofisi ya askari polisi ya pale Lwilu na Chamutenda. Wakihojiwa kwa jambo hili, viongozi wa serikali pia wale wa kijeshi wa pale Kolwezi wamekataa kusema lolote kwa jambo hili, lakini washuhuda pale Kolwezi huendelea kusema kwamba baada ya mchana, mlio wa masasi umeendelea kusikilika siku ya kwanza hii kuliko Tokea fujo. Lubumbashi Wa ila radio kapi. Jimboni Kivu ya Kaskazini, askari wa mbili wamefariki na mchungaji mmoja wa shamba la wanyama Virunga parwindi kumia ayo, yalisababishwa na mapambano kati ya FRDC na wachungaji wa parke yani Virunga, yani shamba la wanyama jana, siku ya yenga, na pia kwa kilometa mia moja kaskazini mwa mji wa Goma, katika mtaa wa Ruchuru mengi. Tuyafate na mwandishi wetu Bernard Nyangi. Ilikuwa kwa majira za alfajiri jana, siku ya Mungu, wakati kikosi cha walinzi wa mbuga kilipambana na wanajeshi wa FARDC waliowakuta wakiziua swala za mbuga la wanyama kwa kilometa karibuni 6 na kambi la Rwindi. Waaskari walikuwa wa kwanza kuwapiga masasi. Walinzi wa mbuga mmoja wa hawa kajeruhiwa vikali kifuani. Walinzi wa mbuga wakajibu, na hatimaye wa askari wawili wakafariki, mmoja wa hawa akiwa afisa wa ngazi ya kapiteni, za ripoti duru za walinzi wa Isesen sehemu za Rwindi. Kwa mujibu wa duru zile, ni kwa mara ya kumi na mbili tukio kama hiyo kuripotiwa katika mbuga la wanyama la Virunga. Huko katika mapambano hizo kati ya walinzi wa mbuga na waaskari wa jeshi wa FARDC wanaoendesha mawindo haramu wala uvuvi haramu kwenye ziwa Edward, walinzi karibuni kumi wamekwisha fariki dunia. Hadi sasa viongozi wa jeshi sehemu zile hawapendelei kunena lolote kwa swali lile. Goma, Bernardin Yangi, Radio Okapi. Jimboni Kasa ya Magharibi, ujumbe wa shirika la kuwatetea wafanyakazi wa, wa mibaa ulipana muda wa siku ine kwa serikali ya Kongo Kidemokrasia kwa kutatua shida yenye kukumba mibaa. Maoni yao yalitolewa katika kibarua yaliyopanwa kwa waziri wa usikai na viwanda na makampuni ya serikali ujumbe ule wa shirika la wakatetea watumishi wa mibaa uliusha kama serikali ya Kongo Kidemokrasia na msaidizi wake ufalme wa Ubelgiji walipokonya miliardi ya dola za Kimarekani zilizotoka kunako kampuni mibaa. Ripoti ya mwandishi wetu Bili Ivan Mengi, tuyafate na Jean Milinganyo. Kuna vitu vitano vya kukazilia kibarua chenye waagizi wenye kusimamia wafanyakazi wa mibaa walitumia serikali ya Kongo kati hayo, kutotimilika kwa agizo yote juu ya kuanzisha kazi tena kwenye miba, hata agizo wakuu viongozi wa nchi, kutolipwa kwa mshahara, hata ile kidogo iliyoagizwa na serikali ya nchi, kuchimbuliwa kwa diamond na viwanda vya kipekee katika poligon. Katika kibarua, waagizi wanatoa malalamiko na kunena jinsi wafanyakazi wa miba wanateswa hata kufa na njaa, serikali haiangaike. Ndiyo maana wanashurutisha kulipwa kwa mshahara mbele ya tarehe ishirini na tano Juni ya miezi sita, hata mshahara ndogo iliyoagizwa wanashurutisha tena kwa Miba ikubali deni ya kila mtu kwa hiyo hiyo tarehe, na kutoa enjini zote za kipekee zinazochimba diamoni katika boma ya Miba. Na waagizi hawa wananena kwamba wao hawana jukumu hata moja kwa chochote kitakachotokelea nyuma ya tarehe 25 Juni. Na kufuatana na hiyo, polisi ilikamata hatua ya kuongeza uchunguzi kwenye Miba toka Mbujimai. Mimi ni Jean Milinganyo kwa niaba ya Redio Kapi Dani apo takomesha taarifa yetu ya habari katika lugha bora la Kiswahili kipindi cha magharibi, kwa niaba ya fundi wa mitambo Alengoi, na waandishi wetu Adolphine Ngoi, Jean Désiré Kanyama, François Xavier Mibe, Madeleine Waila, Waikwa, Bernard Nyangi na Jamil Nganyo, dunia ya mkunda mele marapidia. Asante sana kwa heri. Oh, okapi <laughs>