Radio Kapi. Oh, Kapi. Hii ni Radio Kapi nayo watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na vichwa vikubwa vya habari zetu. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda wamekusudia kuunda mradi wa mbele wa makubaliano ya amani ni ajili ya uchunguzi wa pamoja na nchi hizo mbili mbele ya tarehe mbili mwezi wa tano ujayo. Mafunzo katika jimbo la elimu la Kivu ya kaskazini ya tatu mtaani Masisi yameanza tangu juma moja katika uzembe na matatizo ya fedha. Kuna ripoti wa huko ukosefu wa vifaa vya lazima vya masomo pamoja na kuanzishwa siku ya tano iliyopita kwa mapambano karibu ya Nyabiondo. Mwili wa Papa Francis wa Roma unalazwa milele katika Basilika Sainte Marie Majeure. Mazishi ya Baba Mtakatifu yalifanyika siku ya sita iliyopita paroma mbele ya zaidi ya wajumbe wa nchi 113. Asante kwa kuwa nasi wengi njiani mwanga. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na ya Rwanda wamekusudia kuunda mradi wa mbele wa makubaliano ya amani Ndivyo nchi hizo zilizulisha siku ya tano iliyopita kisha kusaini mjini Washington mkataba wa kanuni kwa amani na maendeleo ya kiuchumi chini ya uangalizi wa Marekani. Nchi hizo mbili zimekusudia kuingia katika njia itakayoruhusu kuleta suluhisho kupitia njia ya amani ya diplomasia na ya mazungumzo. Upande wake, MONUSCO imefurahishwa na kusainiwa kwa mkataba huo wa kanuni kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na ya Rwanda. MONUSCO inaonesha gano ya pande hizo mbili ya ku kuunga mkono utume wa Umoja wa Mataifa katika utimizi wa kazi yake inayoelekea ulinzi wa raia na utumivu wa azimio 2773 ya Shauri ya Usalama ya Umoja wa Mataifa. Monisco imefurahishwa kuona pande hizo mbili za tumia maendeleo kutoka miradi ya zamani, sawa mwenendo wa Luanda na juhudi za Rais wa Angola Joao Lourenso chini ya uandalizi wa Muungano wa Nchi za Afrika. Naye tuzo ya amani ya Nobel Denis Mukwege amedai uongozi njema wa pande zote wa juhudi za amani katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Katika tangazo iliyofikia Redio Okapi, Denis Mukwege anahakikisha kwamba kuzidishwa kwa miradi inayotawanyika sio ahadi ya kukomesha mapambano mashariki, hata kurudisha ustawi katika kanda la maziwa makuu. Huyo anatamani Marekani na muungano wa nchi za Ulaya watumike pamoja katika uongozi wa washiriki wote ajili ya kuongeza vitisho dhidi ya wanaoharibu ustawi na kupora mali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Katika mtaa wa Masisi, mafunzo katika jimbo la elimu la Kivu ya Kaskazini ya tatu yalianza tangu juma moja kisha mapambano ya mwisho katika eneo hilo. Kwa mjibu wa wakuu, hakuna vifaa vya lazima vya masomo wakuu wa moja wanalazimishwa kuchukua madeni kwa kuuza chaki na vifaa vya kazi katika maofisi yao. Ukosefu wa wazazi unawazuia kutumika na kufundisha watoto, ni pamoja na kuanzishwa kwa mapambano karibu na Nyabiondo siku ya tano iliyopita, jambo inayotishia kuharibu kalendari ya masomo tayari iliyobadilika awali. Maelezo mengi na mwenzetu wa Kalemi, pole Munanga. Kurejeshwa kwa shughuli za shule katika kituo cha masisi centre, siyo kwa wanafunzi wote. Mwalimu mmoja anashuhudia hatari ya hali hiyo. Siyo wanafunzi wote waliopo. Kati ya wale wanaofika, wengine wana njaa na wanajikuta mbele ya walimu ambao hawajalipwa zaidi ya miezi mitatu. Mkuu wa shule ya msingi katika mji huo anaoga ya kwamba mapigano yaliyoripotiwa karibu na Nyabiondo siku ya tano iliyopita yatawahimiza wazazi kuacha watoto wao nyumbani na hivyo kupunguza idadi ya wanafunzi shuleni. Kiongozi huo anaongeza kuwa kutokana na ukosefu wa gharama za uendeshaji, wakati mwingine analazimika kuingia kwenye madeni ili kujihakikishia mwendeleo wa shughuli za shule. Tunajiwekea kikomo kwa mambo muhimu tu, lakini hatutaweza kudumu kwa muda mrefu, anatahadharisha kama wito wa msaada. Mjini Matadi katika jimbo la Congo Central, mwenendo wa pikipiki wakati wa nyuma, yaani tangu saa tano za usiku hadi saa kumi na nusu asubuhi, umekatazwa. Azimio hiyo lichukuliwa wakati wa mkutano wa kamati ya mahali ya usalama iliyokusanya wakuu wa kiserikali na walinda amani, katika tangazo iliyofikia Redio Kapi. Meya wa jiji la Matadi anajulisha kwamba hatua hiyo ina lengo ya kupunguza vitendo vya ujambazi vyenye kutendwa kupitia utumivu wa pikipiki piki. Watendaji wanatumia sana pikipiki piki na silaha katika uwizi na mauaji. Masemi ya Dominique Nkodia Mbete yalichukuliwa na Nana Plurish Mambu. Florence Kizalunga anatafsiri. Tumemaliza mkutano wetu wa kamati ya usalama ya mjini. Wakati wa mkutano huu, tulipitia hali nzima ya usalama katika jiji letu na tumehitimisha kuwa majambazi wanaofanya kazi usiku kusonga hutumia pikipiki. Kwa hivyo kupunguza au kuvunja kasi ya majambazi hawa ambao hufanya kazi usiku, washiriki wa kamati ya usalama ya mjini waliamini kwamba lazima tuanze na pikipiki au majambazi hutumia kufanya kazi usiku. Uamuzi ulianguka kutoka saa kumi na moja ya usiku: pikipiki zinapaswa kupigwa marufuku kutoka saa kumi na moja ya usiku hadi saa nane na nusu yaani 4:30. Katika hatua hii, tunaweza kuwa na uhakika kwamba majambazi watapata shida kuwamia kufanya kazi upande wa kushoto na kulia mwili wa Papa Francis wa Roma unalazwa milele katika Bazilika Sainte Marie Mager. Mazishi ya Baba Mtakatifu yalifanyika siku ya sita iliyopita pa Roma, mbele ya zaidi ya wajumbe wa nchi 113, miongoni mwao maraisi zaidi ya makumi tano na zaidi ya watu elfu mia mbili makumi tano waliomtolea heshima ya mwisho. majengo katika hali isiyo sawa yanashurutisha rais wa jamhuri katika bonde la Ngalima na katika maeneo mengine ambayo majengo hayaruhusiwe. Rais wa jamhuri aliamsha jambo hilo siku ya tano katika pande la pili la ya mawasiliano yake wakati wa mkutano wa makumi manne na moja wa shauri ya mawaziri. Kati ya hatua zilizochukuliwa kwa kukinga wananchi, Felix Chisekedi alitarajia kuvunjwa kwa majengo yale katika heshima ya sheria. Hebu tusikilize sehemu ya ripoti hiyo iliyosomwa na msemaji wa serikali Patrick Muyaya anatafsiriwa hapa na Jacques Mukonkoli exprime sa vive preoccupation. Akikabiliwa na hali hii, alionyesha wasiwasi wake mkubwa na kusisitiza juu ya haja ya kuchukua hatua haraka na kwa uthabiti, kwa utiifu mkali wa sheria za Jamhuri, kwa sababu ulinzi wa idadi ya watu na uhifadhi wa mazingira ya mjini ni vipaumbele visivyoweza kujadiliwa. Kwa hiyo, kwa kufuata madhubuti na taratibu zilizopo, ni muhimu kwamba hatua fulani zitekelezwe mara moja. Hizi ni pamoja na ubomoaji wa majengo yaliyojengwa kinyume na kanuni za mipango ya mji, hasa yale yanayozuiwa mifereji ya maji, na uimarishaji wa mifumo ya udhibiti na ufuatiliaji katika maeneo hatarishi. Uhamasishaji wa kitengo cha sida cha kitaasisi chenye jukumu la kuratibu vitendo vyote vya uwanjani, kuongeza uelewa na kusaidia watu wanaohusika, ili kuhakikisha mpito unaoheshimu haki za binadamu na sheria zilizowekwa hatimaye pa Beni, mji mkuu kwa muda wa jimbo la Kivu Kaskazini, MONISCO ilipatia ofisi de rut siku ya tano iliyopita kipande cha kwanza cha vifaa vya ujenzi wa kilalo Semuliki. Kilalo hicho kinaunganisha mji wa mpaka wa Kasindi Lubiria na miji ya Beni na Butembo. Tangu juma mbili kilalo Semuliki cha lazima kuu ya uchumi na mabadiliko ya kibiashara kinatishia kuanguka, hali huenda itakayosababisha kusimamishwa kwa trafiki katika barabara Beni kasindi ku, yenye kuingiza na kutosa vifaa katika eneo la Grndnord. Taarifa ya Mark Marofimbo, usomi wa Rosali Zawadi. Kwa jumla ni kontena kumi na mbili za vifaa zinazotarajiwa kwa operesheni hii. Kontena ya kwanza ilikabidhiwa rasmi siku ya tano. Ombeni Kambali na, na wa MONUSCO anayesimamia kiufundi mradi huu alisema kama kontena ya kwanza iliyotolewa inakuwamo vifaa vya mwanzo kontena zitakazofuata zinakuwamo vifaa vyote vya kujenga daraja hiyo ambayo ina uwezo wa kupokea gari zenye uzito wa tani makumi mbili na tano. Yeye anaongeza kama MONUSCO ilikusudia kutoa vifaa vyote vya daraja hii, yaani kilalo, ili kujibu kwa matatizo si ya leo tu, hata ya siku zijazo. Hatua hii ya MONUSCO ilikaribishwa vema na ofisi ya barabara kwake Dieudonne Ukunji, kiongozi wa brigade huko Beni. Hatua hii ya haraka ya Monusco inajibu kwa sauti ya kilio kutoka kwa wakaaji waliokuwa wakihofia kuona trafiki inasimamishwa kwenye barabara muhimu ile. Yeye aongeza kama kazi zinaweza kuanza hii siku ya kwanza, kama mambo yote yapitika ya pitika vizuri. Kwa upande wake Kleofas Paluku Karongia, makamu wa presidenti wa eneo la FEC Beni, alitoa shukrani zake kwa serikali ya jimbo pia Monusco kwa mpango huu. Nawalika sasa kufuata sehemu ya pili ya matangazo yetu chini ya uongozi wa Elise Kavira Oswai. Karibu ya wanafunzi wa somo kuu walijikuta wanakosa jinsi ya kutoka katika mkoa wa Kivu Kusini mahali walikimbilia kuhepuka vita. Sasa, barabara ya kitaifa ama RN5 imekaliwa na waasi wa AFC walioimarishwa na jeshi la Rwanda tena na wazalendo na jeshi la Burundi waliosaidia FARDC katika mapigano. Kulingana na hiyo, wanafunzi hawa wa somo kuu wanasema wanakosa jinsi ya kurudi kwenye masomo yao. Wanaomba msaada kwenye serikali kupitia wizara inayohusika na elimu. Mmoja wao Emmanuel, aliyesomea pasomo kuu la Bukavu, anaeleza shida yao na anapendekeza njia kadhaa za shughulisho. Yeye ndiye tunapokea leo. Jambo mwananchi, jambo ndugu. Mumeondoka Bukavu mkakimbilia sehemu za Uvira, wengine sehemu za Burundi, wengine sehemu za Fizi. Tumeondoka Bukavu yapata sasa miezi tatu kwa kuepuka misukosuko na zile hali za vita ambazo zimejitokeza huko Bukavu. Mumeondoka Bukavu katika mazingira gani? Mlikojikuta? Mnaishi je? Kwa sasa tuko na miezi karibuni mitatu tuko nje ya Bukavu wa moja, tuko hapa Uvira, wengine Fizi, wengine wako Bujumbura, wengine wako Kalemi. Sisi tumetoka lakini maetablissement zetu zilianza kutumika normalement, na kwa sasa etablissement nyingi zinakuwa zinaandaa mitihani, yaani hapa mwezi wa tano Tariki sita mitiani zitaanzisha hapo kuiobe na kuzingine institution ni hapa hapa mwezi wa tano. Shida yetu ni hatujui soro yetu itakuwa namna gani. Yeye ministre ministre wa enseignement supérieur et universite amebaki kimya, hata ku niveau ya province wamebaki kimya na hatujui soro yetu si ambao tumejideplase kuepuka hizo hali za vita, soro yetu itakuwa namna gani? mnahitaji waziri wa elimu ya juu awasaidie kurudi mjini kulimwandikia kuona, kwani yeye ndio waziri anajua namna gani anaweza fanya koopere na maorganisation internationale, maorganisation humanitaire, kuona kama kutakuwa couloir de securite ya kutosha maetudian inje na kuwarudisha Vukavu. Sasa mnatamani wakuu viongozi wa serikali ya Kinshasa wafanye nini kwa ajili yenu? Kama ile njia itashindikana, wanaweza pia kutumikishia diplomasia kwa ajili ya wanafunzi ambao wanapatikana Uvira, wanapatikana Bujumbura, wanapatikana Fizi, kuona kama ya kwamba wanaweza kupita kupitia Burundi, kupita Tanzania, tunapita Kigali, tunaingia mjini Bukavu kwa ajili ya kuokoa mwaka wa masomo wa 2024 2025 ambao tunauona kwa sasa huko hatarini kwetu sisi wat ambao tuko nje ya vile ya Bukavu. Na ombi letu la tatu ambalo tumeandika lilikuwa ni kumuomba yeye hey, ministre, kama kunaweza kuwa mesure yenye itakuwa adapte kwa wanafunzi wote ambao wako nje ya vile ya Bukavu kwa hii wakati, kama vile kuorganize makuru makurzi moja online hizo establishment ambazo zinatumika na wanafunzi ambao wako Bukavu kwa kuona ya kwamba wenye hawako mjini Bukavu wapate kuwa ratrape na ingine ombi tulikuwa nataka kama itawezekana wanafunzi kufika Bukavu, tunafika Bukavu, lakini kukuwe mezure yenye takuwa frize kunivo national kwa ajili ya matatizo yetu hii, kwa maana tunaweza kufika Bukavu wakisha tufasilite, tunaweza kufika Bukavu, lakini makuru ya zi mingi zilishasomewa na matravo zilishafanyika kama kungelikuwa mesure ya rattrapage kuvaetudian bote ambao walikuwa tushe na hii mashida. Na ingine tulikuwa naomba kwa ajili ya mafreza akademika, tuko mu wakati mzito, wakati mgumu wa shida. Kipesa pesa ziko matatizo sana, kwa maana makazi ya baadhi ya walio wengi wanaotukamata charge sisi waetudian, kazi zimeharibika. Tulikuwa naomba pia kama serikali inaweza kutusaidia kurediction Uh, ya mafrase akademike kwetu sisi waetudie ambao tuko directement toushe na hii shida ya vita huku kwetu, uest accent Radio Okapi. Hapa tuko Beni ili kusemea shughuli zilizofanyika katika mwezi wa tatu, mwezi wa wamama. Tunajiuliza nini imefanyika kwa sasa, changamoto gani? Na nini inafaa ili kukaribisha? Pamoja na Mark Marufimbo tutapata maelezo zaidi kwa huo mwaka. Kwa mfano wanawake wasema kuvuka kwa urahisi changamoto zimoja ambazo hivi kawale ziliwanyimia fursa ya kusonga mbele, ila hao wakazia sana kuhusu haki ya mwanamke ambao sio zawadi, lakini ni lazimisho, alisema Patience Namuli wa kongamano la wanawake mjini Beni. Kusema haki ya mwanamke haiko favera fet, ha -ha, haiko zawadi. Kusema tukambia uko na haki ya kufanya hivi haiko zawadi. Na tunajua pia uh, odela de, de droit nous avons aussi des devoirs dya bapartenere yetu bibashaka Normalement c'est le contraire qui serait vrai. Ikiwa malengo ni kufikia usawa ya haki itakapotimia mwaka 2030 hivi karibuni wanawake wanaomba kushindikizwa tu hii ni maoni yake B Benge Mkengere mkurugenzi wa shirika la Afnak. Nikiangalia vizuri mwanamke wa mkongomani, mwanamke wa peni, Kongo wakati ule mama tukifi ikuwe leta yetu kongole ikuwe ba partenaire betu banye baletaka ile resolution 325 wakati batainua ule mwanamke antuka ile 50 50 en 2030 itakuwa effective kisheria. Kuna vipengele ambazo zinabidi kuheshimika na kuwekwa kwa mafanikio ili haki za mwanamke ziheshimike, alisema mwanasheria Bitu Didiane. Mwanamke anatoka mbali wanazotarajia hivi karibuni. Beni Mark Marufimbo, Radio Okapi. Mwisho wa taarifa ya habari. Asante kwa wote walioungana nasi kwa Irini.