Radio Okapi. Zaidi ya watu makumi mbili wamekufa kwa kipindupindu nchini Kongo kwa wiki iliyopita. Wizara ya afya ilitangaza hayo siku ya tano wakati wa baraza la mawaziri, ikiongeza kwamba ni kati ya wa wagonjwa zaidi ya elfu moja waliorekodiwa kundi lenye kumiliki silaha la Coalition des Patriotes Resistants Congolais Force de Frappe PARECO FF kwa kifupi linashutumiwa kwa vitendo vya unyanyasaji dhidi ya raia Pakatoi katika tarafa la Masisi. Shirika la umeme nchini SNEL kitengo cha Bandundu kubwa linaomba serikali ya mkoa wa Kwilu kulinda kituo chake cha umeme cha Tobakita ambacho vifaa vyake viliharibiwa na wanamgambo wa Mobondo. Mjambo wasikilizaji wapenzi, habari kamili. Ugonjwa wa kipindupindu unaendelea kuleta maafa kote nchini. Wizara ya afya ya umma ilitoa tahadhari hii wakati wa baraza la mawaziri siku ya tano iliyopita lililofanyika Kinshasa. Kulingana na ripoti ya serikali iliyopokelewa na redio Kapi hii siku ya kwanza, takriban visa elfu moja mia moja makumi tisa na nane vinavyoshukiwa kuwa na kipindupindu vimerekodiwa vikiwemo vifo makumi mbili na mbili katika wiki iliyopita. Maelezo zaidi na Blaise Ndongala Mayanda Trio Banze kwa usomi. Serikali ya Kongo inatia lalamiko na kuleta mwangaza kuhusu hali mbovu ya magonjwa ya kipindupindu nchini DRC. Ni kupitia ripoti ilitolewa na waziri wa afya kupitia waziri wa elimu ya kitaifa. Katika ripoti hii, Raisa Malu anajulisha kama kesi zaidi ya elfu mia moja ya kipindupindu ilihesabiwa wiki iliyopita na watu makumi mbili na mbili ambayo walikamatwa na magonjwa haya walifariki. Kwa wakati hii, kiwango cha hatari kimepanda juu kabisa hadi asilimia nane. Kipindupindu, magonjwa ya mpox pia inasonga mbele nchini DRC. Kufuatana na waziri wa afya, kesi ilikuwa hamsini na tatu inapanda zaidi ya elfu mbili arobaini na nane ikiwepo elfu tano makumi mbili na moja ilipata chanjo, lakini magonjwa haya ingali na wai watu wengi wa mafasi mbalimbali mbali nchini DRC. Wengi wananena kwamba hali hii ni kuhusu ukosefu wa usafi. <coughs> huko Kivu Kaskazini, kundi lenye silaha la Coalition de Patriotes Resistant Congolais Force de Frappe, PARECO FF kwa kifupi, linashutumiwa kwa vitendo kadhaa vya unyanyasaji dhidi ya raia katika sekta ya Katoi iko katika tarafa la Masisi. Katika taarifa iliyotolewa hisi kwa kwanza, shirika la kutetea haki za binadamu linataja kwa mfano utawala sawasawa uliowekwa katika jamii na vuguvugu vugu hili shirika hilo linaiomba serikali kulinda watu hawa. Na vurugu kubwa ilifanyika hii Jumapili katika eneo la uchimbaji madini la Lomera katika tabaka luhihi tarafani Kabare. Watu wanne waliuawa wakati wa msako ulioanzishwa na wachimba madini wadogo wadogo dhidi ya kundi jingine linalotuhumiwa kushirikiana na waasi wa AFC M23. Jimbani Ituri ambako tunaelekea. Muungano wa vyama vya utamaduni kwa maendeleo ya Ituri UNADI unalaani kutengwa kwa jimbo la Ituri kwenye orodha ya wahanga wa ukatili uliofanywa na jeshi la Uganda nchini Kongo mwanzoni mwa miaka elfu mbili. Katika taarifa yake kwa vyombo vya habari Jumapili mjini Bunia, UNADI naomba kuhusika kwa waziri wa sheria na kuungwa mkono na wanabunge wa kitaifa wachaguliwa kutoka jimbo hilo ili wahanga wa Ituri nao wanufaike na mfuko maalum wafidia kwa wahanga wa shughuli haramu za Uganda nchini Kongo. frivao hii kama waasiriwa wachopo. Michel Meta, mkuu wa UNADI, anarejea mapendekezo fulani katika sehemu hii iliyochaguliwa na Sadiki Abubakar. Au ministre de la justice et de garde des sceaux de reconnaitre la province de l'Ituri. Waziri inchini aosikai na sheria anaweza kutambua jimbo la Ituri miongoni ya majimbo ambao inasahili kufaidika na fidia ya wahanga ya uhalifu ya nchi ya Uganda katika Kongo ya Kidemokrasia. Hiyo ni kufatana na maamuzi ya mahakama kimataifa ya sheria ama cour international de justice ya tarehe kenda mwezi wa pili mwaka wa 2022. Kuna pia dekre mwezi Disemba tarehe 13 mwaka wa 2019. Viongozi wa jimbo la Ituri wanastahili pia kujiingiza kati na kusindikiza mwenendo inawanjishwa na unadi ili haki ya wanaituri iweze kusikilika. Tunaomba pia viongozi wa Frivao nchini waweze kushimika ofisi ya Frivao hapo jimboni Ituri kwa muda chache. Hiyo ni kufatana vipengele ya tatu na ya nne ya dekre ya mwaka wa 2019. Tunaomba pia kuandikisha wahanga wa Ituri ili kila mmoja afaidike na fidia hiyo. de an Ituri, alipowasiliana kuhusu swala hilo, Chansar Bonukola, mratibu wa muda wa Frivao, anathibitisha kwamba Ituri haijawahi kutengwa kwenye orodha ya waathiriwa. Aliongeza kuwa hatua zinaendelea kwa timu yake kutembelea Bunia. Kama nilivyotanguliza, shirika la umeme nchini SNEL, kitengo cha bandundu kubwa, linaiomba serikali ya mkoa wa Kwilu kukilinda kituo chake cha umeme cha Tobakita kilicho kwenye barabara ya kitaifa namba kumi na saba ambacho kinakabiliwa na ukosefu wa usalama unaosababishwa na wanamgambo wa Mobondo. Mkurugenzi wake wa mkoa Prosper Bakuku Wanza aliyasema hayo mwishoni mwa wiki wakati wa mkutano aliyouandaa katika vituo vya SNEL huko Bandundu kukagua tukio lililotokea hivi karibuni kwenye eneo hilo. Hii ilikuwa mbele ya gavana wa muda Felicien Kiwai, kamati ya usalama ya mkoa na mkuu wa bunge la jimbo la Kwilu Serge Maseka. Kulingana naye, eneo hili linalosambaza umeme kwa jiji la Bandundu lilivamiwa na wanamgambo hao ambao waliharibu vifaa vyote na kuutumbukiza mji huo gizani. Ikiwa hakuna kitakachofanyika, jiji la Bandundu litapata hali hiyo tena lakini kwa madhara makubwa sana. Tunamsikiliza engineer Prosper Bakuku Wanza anayemweleza Irene Mbomaluzolo. Tarehe kenda mwaka huu na saa kumi na moja na dakika makumi ine na tano upande wa magharibi ulirekodi kuzimika kwa transfo ya 220 kilovolte katika kituo cha umeme wa juu cha Bandundu, jambo ambalo lilisababisha moja wa Bandundu na maeneo yake kukosa umeme kwa muda wa siku sita. Ilitokana na kukatika kwa moja wapo fazi ya umeme wa juu katika sehemu ya Maluku Bandundu. Baada ya uchunguzi na ziara ya eneo husika, iligundua chanzo la tatizo u wa vifaa vya umeme kwenye kituo cha kugawanyia umeme wa juu cha Tobakita ulifanywa na watu wasiojulikana. Wamoja kati yetu waliweza kukeribisha hali hiyo kwa muda kwa sasa, utumikisaji ya kawaida ni ngumu zaidi, kwa sababu wahalifu walikata nyaya ama fazi za umeme wakaiba sehemu za betri na kuvunja vifaa muhimu vya kituo hicho. Tusipochukua suluhisho, mji wa Bandu ndio utapatwa na hali kama ile ya zamani, lakini itakuwa mbaya zaidi. Kwa sababu hii, tunaomba msaada wa mamlaka ya juu ili suluhisho lipatikane kuhusu usalama wa wafanyakazi na vifaa vya umeme wa juu. Hii itahakikisha upatikanaji wa umeme katika mji wa Bandundu bila tatizo lolote. Enjinia Bakuku walifafanua kuwa eneo hilo liliachwa na walinzi kufuatana na tishio la kuuawa na wanamgambo wa wa wa Mobondo. Mjini Kinshasa, ujenzi haramu ulibomolewa wikendi pa Kitambo Magaza katika mtaa wa Ngaliema. Liwali wa jiji mwenyewe alikuwa kwenye eneo ili kusimamia kazi hiyo kwa Daniel Bumba. Nafasi hii ambayo ni ya ofisi ya taifa ya usafiri ONATRA inatengenezwa upya, itakuwa na kituo cha treni ambacho kitaanza huduma hivi karibuni, lakini pia nafasi ya magari na pikipiki piki. hii pia itasaidia kuondoa msongamano katika eneo la Kitambo Magasin. Pia alikuwepo Leon Mulumba, waziri wa jimbo wa mazingira, usafi na urembo wa jiji la Kinshasa anatoa maelezo zaidi juu ya swala hili katika sehemu hii iliyochaguliwa na Babel Pongo Masimango, utafsiri wa Elise Kavira. Tuko kwenye njia ya chuma ama rai ya Kitambo Magaza, tumekuja kuyabomoa majengo ambazo zimejengwa katika kiwanja kya ONATRA tangu miaka mingi. Tukumbuke kwamba leo tunabomoa kwa msingi wa amri ya zamani, kwa sababu majengo yote yalikuwa hapa zamani, tulikuwa tumeyabomoa, lakini hatuelewi ni kwa miujiza gani watu hawa waliweza kurudi hapa. Tuko katika harakati za kuendeleza nafasi hii kwa kituo kipya. Baadhi za teksi huko kitambo pia zitawekwa hapa. Mtu yeyote anajaribu kurudi kujenga atakutana na nguvu ya sheria, lakini sizani kama watakuwa na ujaziri wa kurudi hapa tena. Kabla ya hapa tulienda pia Ngalema, ambapo tulifanya mipaka. Tutarudi kubomoa kila majengo mabaya, kusafisha uwanja wa chuo kikuu cha Kinshasa ili kuwalinda wakazi wake kutokana na magonjwa fulani. Hili ndilo lengo la shughuli hiyo iitwayo Jigasalongo iliyofanyika hapo siku ya tano iliyopita. Hili ni toleo la pili mwaka huu. Wanafunzi na wafanyakazi wa taasisi hii ya elimu ya juu waliitikia kwa wingi wito huu uliotolewa na kamati ya usimamizi. Kiongozi mwenyewe alitoa ishara ya kuanza. Tukisalia kwa habari za usafi wa mazingira, tulinde mazingira yetu na mazingira ya kuishi inatuhusu sisi sote. Hii ndiyo sababu ofisi ya mazingira ya mijini ilipanga kazi za usafi wa mazingira katika jiji la Beni mwishoni mwa juma, mpango wa umoja ambao ulinufaika na umati wa watu na ambao ulibainishwa na ushiriki hai wa askari jeshi wa MONUSCO walijiunga na serikali za mitaa na raia kwa operesheni hii ya Beni Propre, ikimaanisha Beni safi. Mkuu wa ofisi ya mazingira ya mji wa Beni, Mois Adirudu, anatumaini kuwa operesheni hii itakuwa ya kawaida ya kuweka jiji safi kuanzia siku ya tatu tarehe saba mei makardinali mia moja makumi tatu na tano walio na umri wa chini ya miaka makumi nane, watakusanyika kuanza kongamano la uchaguzi wa papa ajaye tangazo la tarehe hii lilikuja siku mbili baada ya mazishi ya papa francis mwishoni mwa mkutano huu wa tano ambao uliwaleta pamoja makardinali mia moja makumi nane katika mkutano huu mada kadhaa zinazohusiana na hali ya kanisa katoliki nzima zilijadiliwa ikiwemo uhusiano na ulimwengu wa kisasa, changamoto zinazokuja na sifa zinazotarajiwa za papa mpya. Kwa sasa tunamkaribisha Elise Kavira kwa kipindi cha pili cha habari karibu ya wanafunzi wa somo kuu walijikuta wanakosa jinsi ya kutoka katika mkoa wa Kivu Kusini, mahali walikimbilia kuhepuka vita. Sasa barabara ya kitaifa ama RN5 imekaliwa na waasi wa AFC walioimarishwa na jeshi la Rwanda tena na wazalendo na jeshi la Burundi waliosaidia FARDC katika mapigano. Kulingana na hiyo, wanafunzi hawa wa somo kuu wanasema wanakosa jinsi ya kurudi kwenye masomo yao. Wanaomba msaada kwenye serikali kupitia wizara inayohusika na elimu. Mmoja wao Emmanuel, aliyesomea pasomo kuu la Bukavu, anaeleza shida yao na anapendekeza njia kadhaa za shughulisho. Yeye ndiye tunapokea leo. Jambo, mwananchi. Jambo, ndugu. Mumeondoka Bukavu Mkakimbilia sehemu za Uvira, wengine sehemu za Burundi, wengine sehemu za Fizi. Tumeondoka Bukavu yapata sasa miezi tatu kwa kuipuka isukosuko na zile hali za vita ambazo zimejitokeza huko Bukavu. Mumeondoka Bukavu katika mazingira gani? Mulikojikuta munaishije? Kwa sasa tuko na miezi karibuni mitatu, tuko nje ya Bukavu, wamoja tuko hapa Uvira, wengine Fizi, wengine wako Bujumbura, wengine wako Kalemi. Sisi tumetoka lakini maetablisemen zetu zilianza kutumika normalemen, na, na kwa sasa etablisemen nyingi zinakuwa zinaandaa mitihani, yani hapa mwezi wa tano tariki sita, mitihani zitaanzishwa hapo kuiobe na kuzingine institution ni hapa hapa mwezi wa tano. Shida yetu ni hatujui soro yetu itakuwa namna gani. Yeye ministre ministre wa enseignement superieur et universitaire amebaki kimya, hata ku nivo ya province wamebaki kimya na hatujui soro yetu si ambao tumejideplace kuepuka hizo hali za vita, soro yetu itakuwa namna gani? mnahitaji waziri wa elimu ya juu awasaidie kurudi mjini kulimwandikia kuona, kwani yeye ndio waziri anajua namna gani anaweza fanya koopere na maorganization internationale maorganization humanitaire, kuona kama kutakuwa sekurite ya kutosha maetudian nje na kuwarudisha mukavu. Sasa mnatamani wakuu viongozi wa serikali ya Kinshasa wafanye nini kwa ajili yenu? kama ile njia itashindikana, wanaweza pia kutumikishia diplomasia kwa ajili ya wanafunzi ambao wanapatikana Uvira, wanapatikana Bujumbura, wanapatikana Fizi, kuona kama ya kwamba wanaweza kupita kupitia Burundi, kupita Tanzania, tunapita Kigali, tunaingia mjini Bukavu, kwa ajili ya kuokoa mwaka wa masomo wa 2024 2025 ambao tunauona kwa sasa huko hatarini kwetu kusisi wa TV ambao tuko nje ya vile ya Bukavu. Na ombi letu la tatu ambalo tumeandika tu, lilikuwa ni kumwomba hey, minister kama kunaweza kuwa mesure yenye itakuwa dapte kwa wanafunzi wote ambao wako nje ya vile ya Bukavu kwa hii wakati, kama vile kuorganize makuru moja online izo establishment ambazo zinatumika na wanafunzi ambao wako Bukavu kwa kuona ya kwamba wenye hawako bukavu wapate kuwa ratrape na ingine ombi tulikuwa nataka kama itawezekana, wanafunzi kufika Bukavu. Tunafika Bukavu, lakini kukuwe mesure yenye takuwa prise ku niveau national kwa ajili ya matatizo yetu hii, kwa maana tunaweza kufika Bukavu wakisha tufasilite, tunaweza kufika Bukavu, lakini makuruza zi mingi zilishasomewa na matravo zilishafanyika kama kungelikuwa mesure ya rattrapage ku vatudian bote ambao walikuwa tuishe na hii mashida. Na ingine tulikuwa naomba kwa ajili ya mafrase academic, tuko mu wakati mzito, wakati mgumu wa shida kipesa, pesa ziko matatizo sana kwa maana makazi ya baadhi ya walio wengi wanaotukamata en charge sisi watudian, kazi zimeharibika. Tulikuwa naomba pia kama serikali inaweza kutusaidia kurediction uh, ya mafrase academique kwetu sisi watu ambao tuko directement toshe na hii shida ya vita huko kwetu kuest accent. Hapa tuko beni ili kusemea shughuli zilizofanyika katika mwezi wa tatu, mwezi wa wamama. Tunajiuliza nini imefanyika kwa sasa? Changamoto gani na nini inafaa ili kukaribisha pamoja na Mark Marofimbo tutapata maelezo zaidi kwa huo mwaka. Kwa mfano wanawake wasema kuvuka kwa urahisi changamoto zimoja ambazo hivi kawale ziliwanyimia fursa ya kusonga mbele, ila hao wakazia sana kuhusu haki ya mwanamke ambao sio zawadi, lakini ni lazimisho, alisema Pasiansi Sinamuli wa kongamano la wanawake mjini Beni, kusema haki ya mwanamke haiko favera fete, haiko zawadi. Kusema uko na haki ya kufanya hivyo haiko zawadi, na tunajua pia, uh, odela de de droa nuzavosi de devoir ikiwa malengo ni kufikia usawa ya haki itakapotimia mwaka 2030 hivi karibuni, wanawake wanaomba kushindikizwa tu. Hii ni maoni yake bi Benge Mkengere, mkurugenzi wa shirika la Afnac. Nikiangalia vizuri mwanamke wa Mkongomani, mwanamke wa peni Kongomani yeote kuyote ile kufikia ile 50-50 ile rezolusio 1325 pilie tatu deja mwanamke o efektif kisheria kuna vipengele ambazo zinabidi kuheshimika na kuwekwa kwa, kwa mafanikio ili haki za mwanamke ziheshimike, alisema mwanasheria bitu Didiane. Mwanamke anatoka mbali kufika, hata kwenye anafika leo akwe premier ministre, akuwe ministre mwenye kunaenda na kulalamikia nchi yake mbali Appuyons l'article de la Constitution, l'article 14, appuyons la resolution 1325, appuyons la loi sur la parite pour que mwanamke aweze kushindikiziwa et vous allez voir que le pays va changer, wamoja na wengine wasubiri tu mchango ya wanaume walio elimika zaidi kuhusu haki za mwanamke, ili kuwapa mikono kimafikiri kwa kufikia malengo wanazotarajia hivi karibuni. Beni Marc Marufimbo Radio Kapi. Ni mwisho wa habari, asante kwa kutufata.