Radio Kapi. Oh, mkusanyiko wa mashirika kiraia ya kiraia ya mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yanayotumikia amani unashutumu vitendo vinavyofanyika mjini Kinshasa visivyohusu suluhisho ya matatizo ya kisiasa inchini. Kinyume, kuna alama zenye kuharibu hali ya mgogoro huo. Mwenendo wa gari unakuwa na matatizo makali kwa sasa mjini Kinchasa. Misongamano ya magari inapita wingi popote mjini na kuharibu mipango ya watu wengi mjini Kinchasa. Tena wakati wa operesheni ya kupata pasipoti kibayometriki unafadhaisha wanaoomba, mfupi kwa wanaobahati, lakini mrefu sana kwa maelfu ya wengine, pamoja na vinyume vingi vibaya. Hujambo mpendwa msikilizaji, popote unapotusikiliza, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Mkusanyiko wa mashirika ya kiraia ya mashariki yanayotumikia amani unaomba wakuu wa Kinshasa watulize hali ya kisiasa kwa kuruhusu mshikamano wa taifa, ahadi kwa amani ya kudumu. Mkusanyiko ule wa mashirika ya kiraia ya mashariki unashutumu vitendo vinavyofanyika mjini Kinshasa visivyoruhusu suluhisho ya matatizo ya kisiasa nchini. Kinyume, kuna alama zenye kuharibu hali ya mgogoro huo, anashutumu mmoja moja wa memba wa mkusanyiko huo, Jean Chrysostom, kijana wa muungano pamoja kwa amani. Anaomba watendaji wa siasa na wakuu wa uwasi wa AFC M23 watie mbele mazungumzo ya kweli kwa kufikia amani, hakika. Upande mwingine, watu wanaendelea kuwawa mjini Bukavu katika jimbo la Kivu ya kusini. Watu wawili waliwawa moja kwa risasi na mwingine alichomwa hai jana siku ya ine katika kata Ndendere, mtaani Ibanda. Mwingine watatu alijeruiwa vikali kwa risasi, kwa mjibu wa kiongozi wa kata Ndendere, Migabo Nyagaza Albert. Wajambazi wanaingia katika makao ya watu na kuwaua moja kwa moja. Waziri wa mambo ya kigeni Therese Kayikwamba na mwenzake wa jamhuri ya Rwanda Olivier Nduhungirehe watasaini hii siku ya tano usiku tangazo ya pamoja ya kanuni kwa kurudisha amani mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Ndivyo imejulishwa na shirika la habari la Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo AF ACP katika mtandao wake X. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo na wajuzi wa Umoja wa Mataifa wanashutumu mara nyingi Jamhuri ya Rwanda uporaji wa madini ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ndugu nyingi zinajulisha kwamba madini yale yanauzishwa kwa viwanda vya bara la Asia na Ulaya, imeandika ACP mjini Goma. Shule Neema Efata ya mafunzo ya viziui ina magumu makali ya kuendesha kazi tangu mgogoro wa sasa. Shule hiyo ina idadi ya chini ya wanafunzi na walimu, wa moja hawana mshahara kutoka serikali. Hapo awali walimu wale walipokezwa marupurupu kutoka wazazi, lakini tangu mwanzo wa vita wazazi hawana fedha. Wakuu wa shule hiyo wanajaribu kuhimiza walimu ajili waendeleshe kutolea watoto mafunzo, lakini haitoshe, amesema Amos Tuli Nabo, kiongozi wa shule Neema Efata ya Goma. Shule letu ni shule ambalo linajikaza kwa hali ya kuhudumia watoto walemavu na watoto viziwi, na pamoja na wale, kuna ndugu zao wamoja wamoja wanafika kusoma pamoja na wao walimu tunapima kuwasensibilize ili kwamba waendelee kutumika, hata ingawaje njara inakuwa nyingi sana katika nyumba zao. Kuna wale ambao wanapanga nyumba, kuna wale wanatoka mbali, kuna wale nao wana watoto katika shule zingine na ile inakuwa shida. Wito ambao tunaweza kuleta kwa watu wa moyo mwema ni kuona namna gani wanaweza wakasaidia shule hili, sababu ni shule ambalo linasaidia walemavu na viziwi, pamoja na hawa watu hawana maisha zaidi bora kama vile maisha ya kawaida na ndipo maana tunaomba mtu wa moyo mwema anawezipata kitu kidogo kwa kusaidia hawa watoto nao wasome vizuri. Kiongozi huo anasema mgogoro wa sasa mjini Goma unagusa vikali watoto wale wanao ulemavu. Huyo anatoa mwito kwa watendaji ajili watumikie suluhisho na kuhakikisha mwenendo wa amani kwa kumaliza magumu ya maelfu ya jamaa za mji wa Goma. Jimboni Ituri, mifupa ya watu iligunduliwa jana siku ya ine pa Matemwe, kijiji kinachopatikana kwenye umbali wa kilomita mbili na kituo cha Kanyota katika mtaa wa Mambasa. Kwa mjibu wa shirika la haki za binadamu CRDH, ni masalio ya wakaji wa kijiji walioshikwa na waasi wa ADF wakati walienda katika mashamba yao. Maelezo mengi naye Marshal Kizabya Mungu ndani ya ripoti yake ilitangazwa siku ya Ijumaa hii, shirika ya kutetea haki ya kibinadamu CRDH inaripoti kusema ya kwa Mba, ni walimaji ndiye waliona alama ya mifupa wakati walikuwa wakijielekeza shambani kisha kuchimba udongo wakavumbua mifupa ya watu duru hii yenye kutaja washahidi inahakikisha ya kwamba ni mifupa ya watu watano wenye walishikwa na waasi ADF tangu mwezi wa Oktoba mwaka elfu mbili makumi mbili na ine wakati wanamgambo hawa walijiingiza ngambo ya eneo ya Kanyota wahanga walijulikana kwa mavazi yenye walikuwa vaa siku walishikwa na awa waasi Februari mwaka 2024. Watu 20 pia waliuawa na kuzikwa ndani ya shimo moja na WAHDF kwa kijiji Makilima, imesema hivi CRDH, hali yenye kupelekea idadi ya watu 350 ya wakaaji wenye wamekwisha kuuawa na ADF mwaka 2024 ndani ya usulutani ya Babila Babumbi. Inaongeza kusema duru hii Itu shirika CRDH inalomba uchunguzi yandaliwe ajili wa usika wa walifu huu wajibu kwa vitendo vyao mbele ya sheria. Nikiripoti kutoka Bunia, mimi Martial Kizabia Mungu, Radio Okapi. Mwenendo wa magari unakuwa na matatizo makali kwa sasa mjini Kinshasa. Misongamano ya magari inaharibu mipango ya watu wengi. Mfano wa mzazi moja anayeishi Binza meteo na anaye mtoto mwanafunzi kunako shule ya ubeleji obeleji. Huyu aliondoka nyumbani saa kumi na moja asubuhi mapema, lakini hadi saa tatu na nusu alikuwa katika njia. Ushuhuda wake ulichukuliwa na Peleki Pela Mondo, hapa Trio Banze anatafsiri. Sijui tasema namna gani kuhusu mateso ya msongamano wa magari barabarani. Mara nyingi inaondoka nyumbani saa tano na dakika 30 za asubuhi na ninafanya dakika arobaini njiani na fika shule lakini leo tangu niliondoka nyumbani asubuhi na mapema hadi sasa ningali munjia. Ukihesabu okay, unafanya zaidi za saa ine niko tu mbarabara na mtoto wa kupeleka shule. Binatuchokesha na hatujui jinsi gani tutaishi katika nchi hizi ambako wangu, hakuna kuheshimu makanuni ya njia, na mtoto alishachelewa sana, ni hatari. Kinshasa Kiamona ndio ndiyo, mradi wa kuongeza mji wa Kinshasa utakaoanzishwa mwezi wa sita ujao, unaongozwa na Carousel Finance, shirika la Uingereza na Uswisi kwa samani ya dola za Kimarekani miliardi makumi tano. Mji mdogo huo sasa utajengwa kwenye kilomita makumi na tano ya mji mkuu wa Kinshasa, kwa kufungua kwenda utakaokuwa na watu wengi hadi mwaka wa elfu mbili makumi tatu. Kwa sasa ni miliardi 18 za dola za kimarekani ndiyo zimepatikana. Taarifa Ben Chokuta usomi wa Florida Kaambu. Mradi huu unalenga kujenga upanuzi wa kisasa wa jiji wenye uwezo wa kuchukua hadi watu milioni 5 kwa makadirio ya gharama ya dola bilioni makumi tano. Jiji hili jipya litajengwa kwenye eneo la hekta elfu makumi nne na tatu katika mtaa wa Maluku, kilomita makumi nne na tano kutoka Kinshasa. Mradi huo uliopangwa kwa kipindi cha miaka minane hautafadhiliwa na serikali ya Kongo, lakini na ushirikiano wa sekta ya umma na binafsi, unaongozwa na mkuzaji wa fedha wa Uingereza na Uswisi Carousel Finance. Hadi sasa zaidi ya dola bilioni kumi na nane zimekusanywa anasema kiongozi mwanzilishi wa Carousel Finance Jafar Hilali. Ili kufanikisha mradi huu serikali ya Kongo ilitaka soko liwe wazi kwa nchi zote. Kinshasa kiamona itajumuisha majengo ya makazi, wilaya ya fedha, hospitali, chuo kikuu na jiji la viwanda lenye viwanda elfu moja mia tano. Ujenzi umepangwa kuanza mwezi Juni ijayo na unatarajiwa kuzalisha kazi karibu elfu makumi tatu wakati wa uzinduzi wake. Maandamano ya kutolea mtaa wa Lemba mjini Kinshasa kwa mwenyezi yalifanyika jana siku ya ine katika uwanja JD. Wakaaji waamini wakuu wa mahali na wakijamii walikusanyika kwa maandamano yale. Waandalizi wanahisi ni uwito kwa jukumu ya wote na njia kwa ujio mwema. Hata hivyo wakaji wa mtaa wa Lemba wanatamani kuendeshwa kwa mabadiliko ya kudumu ya mtaa wao. Hatimaye mjini Kinshasa, wakati wa operesheni ya kupata paspoti kibayometriki unafadhaisha wanaoomba, mfupi kwa wanaobahati, lakini mrefu sana kwa maelfu ya wengine, hali inayo vinyume vibaya kwa wanaotamani kurudi nafasi yao ya kazi kupitia nchi jirani, wala kwa wagonjwa wanaopaswa tunzwa nje ya taifa na tena kwa wanafunzi wanaopashwa rudi katika nchi wanaosoma nje ya taifa moja kati ya wanaomba kitambulisho hicho ameneza miezi miwili akiendelea kusubiri. Nawaalika sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu chini ya uongozi wa Elise Kavira. Leo tunapokea ya Profesor Ali Kiamasawili ambaye ni waziri wa mkoa anayehusika na mambo ya pesa Jimboni Manyema. Atatuelezea kuhusu mapya ama innovation aliyoleta katika wizara yake na ambayo ilipitishwa katika baraza la waziri ili Jimbo la Manyema iingize pesa mingi zaidi. Tuyafate mazungumzo ya Profesor Ali Kiamasawili. Na mwenzetu Florence Kizalunga. Waziri Ali Kiamasa wili jambo awili jambo. Mama madame, madame journaliste, tumesikia kunako ofisia yako mumeandaa ma innovation ya mupya tunapasha kuelewa ni nini? Asante sana kwa ofisi yangu ya Ministere ya Finance kunaweza kuwa innovation mbili ya lazima. Innovation ya kwanza tulipeleka ku Conseil des Ministres, sababu ku degerment tufanye direction yenye napashwa tu kujiokipe na ile banaita kuluga ya ki impo kodi na ameme temps ku Maniema hakukuwaka arete yenye inaonesha ra ya manyumba. Ile neno mbili ile ni mainovation mbili yenye ilikuwa adopte ku conseil de ministre. Wakati unaosema ra ya manyumba yamaanisha nini? Inaonyesha hivi kisha guvernement centrale kurudisha kuma province ile maimpo yenye iko sita, parmi le maimpo kuko impot foncier. Sa veut dire ya mutu wote mwenye kuna na nyumba yake anaweza kulipa kwa mwaka makuta kifulani. sasa vile fujo nyumba yenye iko leo Kasuku na nyumba yenye iko kukomine ya Alunguli, au ile ile nyumba ya ile ile dimension yenye iko Kasongo, yenye iko Punya, yenye iko Lubutu, tukafata sheria baweze kulipa na muna moja inafaa kuleta ule mbali mbali, seleo kwenye nyume najiretruve quartier na importance leo kila mutu anakuwa fixé gisi anaposha kulipa impo foncier yake fasi yenye anajiretruve ni ya namna gani. Nini ndio nawasukuma kutia hiyo direction mpya. Aksanti sana dada, ulizo nzuri. Degerman iliundwa mu mwaka wa elfu mbili na kenda. Senye iliundwa ilikuwa tunabeba ile ye banaita tax. Me ku mwaka wa elfu mbili na kumi na munane guvernema central ikarudisha ile maempo imoya imoya yenye ilikuwa perisi na dgi ikairudisha ku province, njo sawa vile plake ya moto zamani, plake sibarakwa na ibeba ni ku dgi, me leo eni sharudia ku Degerman Kupatia degerema kazi nguvu hiyo. Na nyinyi munakuwa mukisema kila mara kwamba patia degerema haifanyi kazi kulingana na ma attentes zenu. Haiko kazi yetu taita sa vile muziki ubie charge hapana. Kwangu mimi, naona sa vile ni produit inaweza kuya kusulage degerema na kuongeza augmentation ya recette. Dans un premier temps tunatumaini kama direction provinciale ile yetu engeko ndani ya degereme ya maimpo, tunaweza kutumika dans un premier temps na partenariat na batu ba agent biko ku DGI bebikona experience namuna barikuwa nakolekte ile impo, tunaweza kutumika nabo mupartenaria punde kwa kila siku yenye itapita nao, banaweza kutusaidia kwa kuranforce na kuforme baajat yetu propre ya de germa. Sasa munawaza kwamba wakifanya hivyo mfuko wa feza itapanda. Me, si unayua dada? Makuta haiko juu ya hesabu. Makuta kwa kuipata ya province ni mubwingi wa bakontribuable. Angalia bwingi wa manyumba nyeko kumanyema mzima, ata tu kila mutu mwenyeko na nyumba yake yeye anastahili kulipa impo fonci. Ata akalipa tu di dolare, ni fanga ngapi nye napashwa kuingia ku bije anuele ya province? Balokatere ngapi biko kumanyema? Leta anapataka franka ni mukila ka operacion. Me anapata kidogo akenda kuchanga, njo anapata franka mingi. Tunatumenia kama ni neno nzuri, tasaidia province ya Manyema. Sasa waziri, kuhusu kanalizasyon ya hiyo franga. Munakuwa kabisa na uhakika naye? Ndiyo, unaona, tulikuta direksiyon ya legerema mushimo moya murefu ya plisi ya metre ya ata makumi tano leo ata ikanyanguliwa ku metre moja au mbili, watu wataona akuyafanyikana kitu hii. Mareforme senye itaanza kulipa, njo mutaona sema kazi iko natumikiwa. Kwa leo tuko na situasiyo Kumanyema, hakuna mabanke mingi. Mabanke yote Manyema mzima ikotuni hapa Kindu, na hapa Kindu ikotuni mbili. Ndiyo maana leo tuko, mumafunzo, tuko karibu Watendaji wa asasi ya kiraia mjini Beni wanawasiwasi kuona matokeo ya ukosefu wa usalama kwa wakaaji wa kata sayo huko Mulekera, huku wanawake na wasichana wanakunywa pombe kali sana kila siku na kila saa. Wasimamizi wa asasi ya kiraia wanaomba kurudi kwa usalama, na vijana wapate kazi, wawe na mahali pa kupitiza wakati. Mark Marufimbo anatoka kwenye eneo hili, tumsikilize. Mm. Hapo ni saa mbili mapema ya asubuhi, Alhamis 17 April, kunako barabara kuu ya karta Sayo, ambako mudundo ya miziki kali yasikika kunako duka moja. Wakaaji baadhi yao vijana wanyemerea kuuza pombe kali ikiwa wanaotoka mjini Beni kufika huko wajielekeza mashambani mwao pande wa Toda na penginepo katika vitongoji kumi na moja inayokuwa katika karta hii ya Sayo. Wanaharakati wa shirika la raia wasema kuhuzunikia hali hii inayowatuma vijana hawa kuiba mazao ya shamba kwa kutafuta pesa ili kuuza pombe za kulevya kwa ukosefu tu ya kazi, alisema BBV Bwana Siki Kavira wa shirika la raia na ausikae na jinsia huko karta Sayo. Premier ma, bamama abana kazi biko nalewa sana kulewa, banakosa kazi juu ya kuogopa ile hali ya hewa ya huku, na vijana vilevile vile, hawana kazi wanashindia pombe na kuiba makakao juu ya kukosa kazi, bakie bafundisha Par exemple, wamama kup kutire kusuka na wakijana wawafundishe menuiserie ça peut nous aider ile taboresha chomage mingine ya, ya sayo. Jean Vahitura Kima, kiongozi makamu wa karta sayo, ahakikisha jambo lile, na kuzani kwamba suluhisho itakuwa la kuwapa vijana kazi, kwani ni mojawapo ya sababu inayowatuma kuiba mazao ya shamba ya wakaaji kulevya sana na hasa kujiorodhesha kunako vikundi vishikao silaha wala vuguvugu za kudai mabadiriko. Jean Vahitura: kijana mingi wanakuwa walevi kwa juu hawana kazi, na wakijana mingi unakuta wanaingia kugrupu arme juu hawana kazi. Hivi wakati nye watakuwa na kazi, wataweza kuweza kupakia fasi moya na wanaweza kufanya kazi, na ile mambo ya kusema wanaingia kumapori, wanaingia kumagrupu depresio, haitakuwa tena ndani yao. Tuwakumbushe kwamba imetimu mwaka mmoja sasa tangu vitongoji takribani saba la karta Sayo kushambuliwa na wahuni wa ADF na kusababisha wakaaji zaidi ya makumi sita kupoteza maisha yao. Wakaaji walihama makazi zao na kupatikana kunako makarta jirani za Butili na Ngongolio na hata Pasisi. Hivi kwa leo wote wajielekeza Sayo mchana tu kwa kazi ya milimo, na jioni warudi pahali walipokimbilia. Ila Jean Vaitura, kiongozi makama wa karta Sayo, asema kwamba ni asilimia 40 hivi ya wakaaji ambao tayari wamerudi makwao huko Sayo. Beni Mark Marofimbo, Radio Kapi. Mwisho wa taarifa hii ya habari. Asante kwa wote walioungana nasi kwa irini.