Radio Kapi. Serikali ya Jamhuri na wasi wa AFC M23 wamekusudia kusimamisha kika mapigano kisha ubishi wa Jumatatu pa Doha chini ya upatanishi wa Qatar. Mpango ule umefurahisha watendaji wengi wa kanda la maziwa makuu na wengine wa kimataifa. Katika jimbo la Kivu kaskazini, ugonjwa wa wanyama unaendelea katika vijiji vya kando ya ziwa Albert pembeni ya mbuga la taifa la Virunga. Malalamiko yalifanyika na watendaji wa mazingira wa mahali. Kamati ya uchunguzi wa malipo inajulisha mwanzo hii siku ya ine wa malipo wa mishahara watumishi wa serikali ya mwezi wa ine mwaka huu. Katika tangazo iliyofikia redio Kapi, kamati hiyo inajulisha sababu zimoja za kuchelewa wakati mfupi. Jambo mpenda msikilizaji, popote unapopatikana, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Serikali ya jamhuri na uasi wa FCM 23 waliitangaza pamoja siku ya tatu kwa mara ya kwanza utashi wao wa kutumika ajili ya kufikia makubaliano. Pande hizo mbili zilikusudia kusimamisha hakika mapigano na kudulisha kwamba heshima ya makubaliano ni kipindi cha lazima kwa kufikia mazungumzo yenye kujenga maendeleo yale ya juu yanatokana na ubishi wa Jumatatu padoha chini ya upatanishi wa Qatar, mpango uliofurahisha watendaji wengi wa kanda la maziwa makuu na wengine wa kimataifa sawa Qatar, Rwanda na ufalme wa Ubeleji. Upande mwingine, maovu yanayofanyika na watu wenye silaha yanazidishwa dhidi ya wa wananchi raia katika jimbo la Kivu Kusini. Mtumishi mmoja wa shirika la ujasusi alijeruhiwa vikali siku ya tatu usiku nyumbani kwake mjini Bukavu na maiti ya mtu mwingine ilikutanishwa hii siku ya ine katika kata Nkafu. Na tena mtumishi moja wa tume la uchaguzi seni kituo cha kale alifungwa na kupigwa vikali kisha kuharibishwa kwa vifaa vyake vya kazi. Na vitendo vya ukosefu wa usalama vinaripotiwa katika mji wa Boma jimboni Kongo Central. Watu wengi wanashuhudia vitendo vya uporaji wakati wa mchana, uizi katika makao ya watu na ujambazi mjini. Hali hiyo ilijulishwa baraza ya bunge ya jimbo la Kongo Central kupitia ombi ya habari wakati ya kikao cha siku ya tatu. Mweka hazina wa baraza ya bunge ya jimbo la Kongo Central, mchaguliwa wa Boma Omega Mbadu, alihakikisha kwamba watu wanaishi katika wasiwasi wasi kila siku, sababu ya ukosefu wa usalama. Huyo anaomba hatua zichukuliwe haraka kwa kupinga hali hiyo. Taarifa Nana Plurish Mambu kutoka Matadi, usomi wa mshiriki wetu Elise Kavira. Mchaguliwa wa Boma Omega Mbadu anasema tayari amejulisha hoja hii ya habari kwenye chumba cha bunge ili kuwaonyesha hatari ya kuongezeka kwa ukosefu wa salama katika jimbo lake la uchaguzi. Katika hoja hiyo, alisemea kesi za wizi na machambulio ambazo zilifanyika hapa nyuma nyuma, na anasema yenye ilimgusa sana ni ya dereva wake mwenyewe ambaye majambazi wenye silaha walimwingilia na kumnyang'anya kila kitu na kesi yengine ilimtingiza moyo ni kesi ambayo majambazi walimuweka mtoto kidogo, tuseme tu, bebe katika freezer ama congelateur, ili kuwalazimisha wazazi wawape pesa. Omega Mbadu alielezea pia kesi ya kijana mmoja ambaye alipigwa sana na majambazi hadi kukatiwa mkono, kwani alikuwa ameumia sana. Kesi yengine ilipitikana katika kata sayo, ambapo mmoja wa Bundu dia Kongo aliuawa wakati alikuwa akipiganisha ili kuwatoroka majambazi hawa wa silaha wakaaji walikuwa wamekasirika sana kuona kwamba polisi walichukua muda mrefu kufika, ndio maana waliwafukuza wakipiga majiwe kwenye gari yao. Naye waziri jimboni Tanganyika wa mambo ya ndani amejulishwa kwamba zaidi ya wafungwa makumi tano walishikwa na kurudishwa katika gereza kuu ya Kalemi. Ndivyo alihakikishia redio Kapi hii siku ya ine, Johnson Kasongo. Wengine miongoni mwa waliokimbia katika gereza hiyo wanaendelea kutafutiwa, na mashirika ya usalama yanatumika kwa kupunguza ujambazi mjini Kalemi. Masemi ya Johnson Kasongo yalichukuliwa na kutafsiriwa moja kwa moja na Pole Munanga. En rapport avec la tract, nous avons déjà une cinquantaine. Kufuatana na msako wa walio toroka, tayari tuna takriban ya hamsini waliokamatwa, idadi inaongezeka. Ndio maana nasema asante kwa huduma zote tulizo nazo, vyombo vya ulinzi na usalama na juhudi wanayoifanya pia kujitoa kwani unajua wengi wa hawa waliotoroka hawatembei mchana, wanatembea usiku. Kwa hivyo ili kuwakamata lazima usiku, na kuwakamata usiku unapashwa kujiima usingizi. Kwa upande wa usalama kwa ujumla, hali si mbaya sana, na pia si nzuri sana. Hali siyo mbaya sana kwa sababu tumepunguza idadi ya wizi katika vitongoji fulani kwenye njia fulani Lusa na siyo nzuri sana kwani bado kuna kesi ya wizi hapa na pale. Kumbukeni kwamba tarehe 19 Februari iliyopita zaidi ya wafungwa 315 walikimbia katika gereza kuu ya Kalemi. Hali hiyo ilipelekea ya kupanda kwa ujambazi mjini humo. Bunge la vijana wa Ituri linasifu askari jeshi wa MONISCO kwa mafunzo mengi wanaoandaa kwa manufaa ya vijana wa Bunia katika mpango wa ujasiriamali ndivyo alijulisha hii siku yene mjini Bunia kiongozi wa, si wa bunge la vijana wa Ituri wakati wa maandamano ya mapambo ya waliomaliza utume wao katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Upande wake kamanda wa jimbo la kijeshi la makumi tatu na mbili la FARDC amefurahishwa na matokeo ya operesheni za pamoja na askari jeshi wa monisco katika jimbo la Ituri. E, katika jimbo la Kivu Kaskazini ugonjwa wa wanyama unaendelea katika vijiji vya kando ya ziwa Albert pembeni ya Mbuga la Taifa la Virunga. Malalamiko yalifanyika wa na watendaji wa mazingira wa mahali. Alama za kwanza za ugonjwa huo zilionekana mwezi wa tatu uliopita katika maeneo ya karibu ya Nyakakoba na kutawanywa katika vijiji vingine. Hata hivyo, uhimizaji unaendelea kufanyika kwa kukaza mipango ya kupinga ugonjwa huo. Kiongozi wa jimbo la elimu la Kwilu ya kwanza anaomba wakuu wa mashule waheshimu maelekezo ya wakuu. Anatia mkazo dhidi ya mabaya aina ya utumivu wa rushwa katika mabadiliko ya alama. Herve Mungeta alisema yale wakati wa mkutano wa siku ya tatu na wakuu wote wa masomo wa tawi la mji wa Bandundu, wakiwepo inspekta mkuu jimboni na kiongozi jimboni wa kituo cha uchunguzi na malipo ya walimu. Masemi ya Herve Mungeta alichukuliwa na Iren Bomaluzolo. Florida Kahambu anatafsiri. Tulikusanya viongozi wote wa shule za mji wa Bandundu na kwanza tukawapa maagizo kutoka kwa ngazi za juu na tukawajulisha kuwa tumebakia na mwezi mmoja tu watoto waweze kufanya mitihani. Na tuliwaeleza kwa umakini tunaopaswa kuchukua ili kuhakikisha mkoa wetu unatoa matokeo yanayotarajiwa. Tuliwaambia kuwa tutakuwa makini sana na tabia ambaya kwa mfano kulipiza pointi, hakuna swali la kusema mtoto alipe hata franga tano ni pwenti, au kazi ambayo watoto wanafanya katika shule zao. Mwanafunzi anastahili pwenti kulingana na kazi aliyoifanya, na hakuna swali la kuwa katika soko ya pwenti au chochote. Tunajua kwamba watoto wetu wana uwezo mkubwa, hivyo ni lazima tuweze kuimarisha uwezo wao badala ya kuingia katika kuanzishwa upya kwa kazi hizi za ukarabati wa barabara za mjini Inongo ni sehemu ya mpango wa matengenezo ya barabara wa mwaka huu tunao kazi hizi zimesimamishwa tangu mwezi Mei elfu mbili makumi mbili na tatu kutokana na kukosekana kwa ufadhili wa mwaka elfu mbili makumi mbili na mbili kukamilika zinahusu barabara nyingi katika jiji hili, alisema engineer Jean Willi Ndembi, mkurugenzi wa mkoa wa OVD, kampuni inayofanya kazi hizi akizungumza kuzindua mradi huu, gavana wa Maindombe Lebon Kosokevani aliwaalika wakazi wa mji wa Inongo kuchukua umiliki wa kazi hii. Kwake yeye, kukamilika kwa kazi hii itakuwa uti wa mgongo wa maendeleo ya ndani, itaunganisha vitongoji na itawezesha mzunguko na biashara. Hatimaye, kamati ya uchunguzi wa malipo inajulisha mwanzo hii siku ya ine wa malipo ya mishahara ya watumishi wa serikali ya mwezi wa nne mwaka huu wa 2025 katika tangazo iliyofikia Radio Kapi, kamati hiyo inajulisha kuchelewa wakati mfupi kutokana na nyongezo za mwisho na kupanda kwa mishahara ya askari jeshi wa polisi. Karibuni sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu chini ya uongozi wa Elise Kavira. Leo tunapokea Profesa Ali Kiamasawili ambaye ni waziri wa mkoa anayehusika na mambo ya pesa jimboni Manyema. Atatuelezea kuhusu mapya ama innovation aliyoleta katika wizara yake na ambayo ilipitishwa katika baraza la waziri ili jimbo la Manyema iingize pesa mingi zaidi. yenye inapashwa tu kujiokipe na ile banaita kuluga ya kimombo impo codi. Na en meme temps kumanyema, hakukuwaka arete yenye inaonesha ran ya manyumba ile. Neno mbili ile ni innovation mbili yenye ilikwadopte ko ku conseil de ministre. Wakati unaosema ra ya manyumba ya maanisha nini? Inaonesha hivi, kisha gouvernement centrale kurudisha ku maprovince ile maimpo yenye iko sita. Parmi les maimpo, kuko impo foncier sa veut dire, ya mtu wote mwenye kuna nyumba yake anaweza kulipa kwa mwaka makuta kifulani me sasa, mbele ilikuwa sawa vile fujo nyumba yenye iko leo Kasuku na nyumba yenye iko kukomine ya Lunguli ao ilele nyumba ya ilele dimension yenye iko Kasongo yenye iko Punia yenye iko Lubutu, tukafata sheria baweze kulipa na muna moja inafaa kuleta ule mbalimbali selio kwenye nyumba inajiretruve quartier na importance leo kila mutu anakuwa fixe gisi anaposha kulipa impot foncier yake fasi yenye anajiretruve Sema direction kunako uh, chumba cha degerement ni ya namna gani? Nini ndio na wasukuma kutia hiyo direction mpya? Aksanti sana da, da ulizo nzuri. Dejerma iliundwa mu mwaka wa elfu mbili na kenda. Senye iliundwa ilikuwa tunabeba ile yebanaita tax me, ku mwaka wa elfu mbili na kumi na nane, guvernema central ikarudisha ile maempo imoya imoya, yenye ilikuwa pelisi na DGI ikairudisha ku province, njo sawa vile plake ya moto zamani, plake sibarakwa na ibeba ni ku DGI me, leo eni sharudia ku Dejerma. Kukupatia degerement kazi nguvu hiyo na nyinyi mnakuwa mkisema kila mara kwamba degeremet haifanyi kazi kulingana na maatente zeno, haiko kazi yetu taita sa vile muzigo bie charge hapana. Kwangu mimi, naona sa vile ni produit inaweza kuya kusoulager degeremat na kuongeza Dada, makuta haiko juu ya hesabu. Makuta kwa kuipata ya province ni mubwingi wa bakontribuable. Angalia bwingi, angaliabwingi manyumba nyeko kumanyema mzima, ata tu kila mutu mwenye na nyumba yake nyene estahiri kulipa empofonsi ata akalipa tu di dolare, ni fanga ngapi nye napashwa kuingia kubije anuele ya province? Balokatere ngapi biko kumanyema? Leta anapataka franka ni mukila ka operation me anapata kidogo, akenda kuchanga nyo anapata franka mingi. Tunatumenia kama ni neno nzuri, tasaidia province ya Manyema. Sasa waziri, kuhusu kanalisation ya hiyo franga, munakuwa kabisa na uakika naye? Ndiyo unaona tulikuta direktion ya lejerma mushimo mwoya murefu ya plisi ya metri yata makumi tano, leo ataekanyanguliwa ku metri moja au mbili, watu bataona akuyafanyikana kitu. Hii mareforme reforme senye itaanza kulipa njo mutaona sema kazi iko natumikiwa. Kwa leo tuko na situasio kumanyema, hakuna mabanke mingi, mabanke yote manyema mzima kotuni hapa kindu na hapa kindu i kotuni mbili. Ndiyo maana leo tuko mumafunzo, tuko karibu ya kusinyea ko na ile banaita monei elektronike, sababu na naile mafranga nye ikokule ku interiere oli batu baikamatake kumikono mikono yendake direktema par ile mekanisme na eingi yake ko komte inaweza kutusaidia ile kanalizasio ekweye muzuri. Waziri, alikia masawili, aksanti. Dada, na kupikia Radio Kapi. Watendaji wa asasi ya kirai ya mjini Beni wanawasiwasi kuona matokeo ya ukosefu wa usalama kwa wakaaji wa kata Sayo huko Mulekera, huku wanawake na wasichana wanakunywa pombe kali sana kila siku na kila saa wasimamizi wa asasi ya kiraia wanaomba kurudi kwa usalama na vijana wapate kazi wawe na mahali pa kupitiza wakati. Mark Marufimbo anatoka kwenye eneo hili, tumsikilize. Hapo ni saa mbili mapema ya asubuhi alhamis 17 Aprili, kunako barabara kuu ya Kartasayo ambako mdundo ya muziki kali yasikika kunako duka moja. Wakaaji baadhi yao vijana wanyemerea kuuza pombe kali, ikiwa wanaotoka mjini Beni kufika huko wajielekeza mashambani mwao pande wa Toda na penginepo katika vitongoji kumi na moja inayokuwa katika karta hii ya Sayo. Wanaharakati wa shirika la raia wasema kuhuzunikia hali hii inayowatuma vijana hawa kuiba mazao ya shamba kwa kutafuta pesa ili kuuza pombe za kulevya kwa ukosefu tu ya kazi, alisema BBVN bwana Siki Kavira wa shirika la raia na ausikae na jinsia huko karta Sayo. Premierema bamama abana kazi biko nalewa sana, kulewa banakosa kazi juu ya kuogopa ile hali ya hewa ya huku. Na vijana vilevile vile, hawana kazi, wanashindia pombe na kuiba makakao juu ya kukosa kazi, bakie bafundisha Par exemple, wa mama ku kutire kusuka na wakijana wawafundishe ça peut nous aider ile taboresha homa mungine ya, ya sayo. Jean Vahitura Kima, kiongozi makamu wa carta sayo, ahakikisha jambo lile na kuzani kwamba suluhisho itakuwa la kuwapa vijana kazi, kwani ni mojawapo ya sababu inayowatuma kuiba mazao ya shamba ya wakaaji kulevya sana na hasa kujiorodhesha kunako vikundi vishikao silaha wala vuguvugu za kudai mabadiliko. Jean Vahitura: kijana mingi wanakuwa walevi kwa juu hawana kazi, na wakijana mingi unakuta wanaingia ku groupe arme juu hawana kazi. Hivi wakati nye watakuwa na kazi, wataweza kuweza kupakia fasi moya na wanaweza kufanya kazi, na ile mambo ya kusema wanaingia wana kwa mapori wanaingia kwa groupe depression haitakuwa tena ndani yao. Tuwakumbushe kwamba imetimu mwaka mmoja sasa tangu vitongoji takribani saba la karta Sayo kushambuliwa na wahuni wa ADF na kusababisha wakaaji zaidi ya makumi sita kupoteza maisha yao. Wakaaji walihama makazi zao na kupatikana kunako makarta jirani za Butili na Ngongolio na hata Pasisi, hivi kwa leo wote wajielekeza Sayo mchana tu kwa kazi ya milimo na jioni warudi pahali walipokimbilia. Ila Jean Vaitsura, kiongozi makamu wa karta Sayo, asema kwamba ni asilimia 40 hivi ya wakaaji ambao tayari wamerudi makwao huko Sayo. Beni Mark Marofimbo, Radio Kapi. Mwisho wa taarifa ya habari. Asante kwa wote waliongana nasi kwa irini.