Radio Okapi. Serikali ya jamhuri na waasi wa AFC M23 wamekusudia kusimamisha kika mapigano kisha ubishi wa Jumatatu pa Doha chini ya upatanishi wa Qatar. Mpango ule umefurahisha watendaji wengi wa kanda la maziwa makuu na wengine wa kimataifa. Katika jimbo la Kivu Kaskazini, ugonjwa wa wanyama unaendelea katika vijiji vya kando ya ziwa Albert pembeni ya mbuga la taifa la Virunga. Malalamiko yalifanyika na watendaji wa mazingira wa mahali. Kamati ya uchunguzi wa malipo inajulisha mwanzo hii siku ya ine wa malipo wa mishahara wa watumishi wa serikali ya mwezi wa ine mwaka huu. Katika tangazo iliyofikia Radio Kapi, kamati hiyo inajulisha sababu zimoja za kuchelewa wakati mfupi Jambo mpenda msikilizaji, popote unapopatikana, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Serikali ya jamhuri na uasi wa FCM 23 waliitangaza pamoja siku ya tatu kwa mara ya kwanza utashi wao wa kutumika ajili ya kufikia makubaliano. Pande hizo mbili zilikusudia kusimamisha hakika mapigano na kudulisha kwamba heshima ya makubaliano ni kipindi cha lazima kwa kufikia mazungumzo yenye kujenga Maendeleo yale ya juu yanatokana na ubishi wa jumatatu pa Doha chini ya upatanishi wa Qatar, mpango uliofurahisha watendaji wengi wa kanda la maziwa makuu na wengine wa kimataifa, sawa Qatar, Rwanda na ufalme wa Ubeleji. Upande mwingine, maovu yanayofanyika na watu wenye silaha yanazidishwa dhidi ya wa wananchi raia katika jimbo la Kivu Kusini. Mtumishi mmoja wa shirika la ujasusi alijeruhiwa vikali siku ya tatu usiku nyumbani kwake mjini Bukavu, na maiti ya mtu mwingine ilikutanishwa hii siku ya ine katika kata Nkafu. Na tena mtumishi moja wa tume la uchaguzi seni kituo cha kale alifungwa na kupigwa vikali, kisha kuharibishwa kwa vifaa vyake vya kazi. Na vitendo vya ukosefu wa usalama vinaripotiwa katika mji wa Boma, jimboni Kongo Central. Watu wengi wanashuhudia vitendo vya uporaji wakati wa mchana, uizi katika makao ya watu na ujambazi mjini hali hiyo ilijulishwa baraza ya bunge ya jimbo la Kongo Central kupitia ombi ya habari wakati ya kikao cha siku ya tatu. Mweka hazina wa baraza ya bunge ya jimbo la Kongo Central, mchaguliwa wa Boma Omega Mbadu alihakikisha kwamba watu wanaishi katika wasiwasi wasi kila siku sababu ya ukosefu wa usalama. Huyo anaomba hatua zichukuliwe haraka kwa kupinga hali hiyo. Taarifa nana Plurish Mambu kutoka Matadi, usomi wa mshiriki wetu Elise Kavira. Mchaguliwa wa Boma Omega Mbadu anasema tayari amejulisha hoja hii ya habari kwenye chumba cha bunge ili kuwaonyesha hatari ya kuongezeka kwa ukosefu wa salama katika jimbo lake la uchaguzi. Katika hoja hiyo alisemea kesi za wizi na machambulio ambazo zilifanyika hapa nyuma nyuma, na anasema yenye ilimgusa sana ni ya dereva wake mwenyewe ambaye majambazi wenye silaha walimwingilia na kumnyang'anya kila kitu na kesi yengine ilimtingiza moyo ni kesi ambayo majambazi walimuweka mtoto kidogo, tuseme tu, bebe katika freezer ama congelateur, ili kuwalazimisha wazazi wawape pesa. Omega Mbadu alielezea pia kesi ya kijana mmoja ambaye alipigwa sana na majambazi hadi kukatiwa mkono, kwani alikuwa ameumia sana. Kesi yengine ilipitikana katika kata Sayo, ambapo mmoja wa Bundu dia Kongo aliuawa wakati alikuwa akipiganisha ili kuwatoroka majambazi hawa wa silaha. Wakazi walikuwa wamekasirika sana kuona kwamba polisi walichukua muda mrefu kufika, ndio maana waliwafukuza wakipiga majiwe kwenye gari yao. Naye waziri jimboni Tanganyika wa mambo ya ndani amejulishwa kwamba zaidi ya wafungwa makumi tano walishikwa na kurudishwa katika gereza kuu ya Kalemi. Ndivyo alihakikishia redio Kapi hii siku ya ine, Johnson Kasongo. Wengine miongoni mwa waliokimbia katika gereza hiyo wanaendelea kutafutiwa na mashirika ya usalama yanatumika kwa kupunguza ujambazi mjini Kalemi. Masemi ya Johnson Kasongo yalichukuliwa na kutafsiriwa moja kwa moja na Pole Munanga. Kufuatana na msako wa walio toroka, tayari tuna takribani ya hamsini waliokamatwa, idadi inaongezeka. Ndiyo maana nasema asante kwa huduma zote tulizo nazo vyombo vya ulinzi na usalama na juhudi wanayoifanya pia kujitoa, kwani unajua wengi wa hawa waliotoroka hawatembee mchana, wanatembea usiku. Kwa hivyo ili kuwakamata lazima usiku na kuwakamata usiku, unapashwa kujiima usingizi. Kwa upande wa usalama kwa ujumla, hali si mbaya sana sana na pia la si nzuri sana. Hali siyo mbaya sana kwa sababu tumepunguza idadi treman ya wizi katika vitongoji fulani kwenye njia fulani, na siyo nzuri sana kwani bado kuna kesi ya wizi hapa na pale. Kumbukeni kwamba tarehe 19 Februari iliyopita zaidi ya wa wafungwa 315 walikimbia katika gereza kuu ya Kalemi. Hali hiyo ilipelekea kupanda kwa ujambazi mjini humo. Bunge la vijana wa Ituri linasifu askari jeshi wa Monisco kwa mafunzo mengi wanaoandaa kwa manufaa vijana wa Bunia katika mpango wa ujasiriamali. Ndivyo alijulisha hii siku yene mjini Bunia kiongozi wa, si wa bunge la vijana wa Ituri wakati wa maandamano ya mapambo ya waliomaliza utume wao katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Upande wake kamanda wa jimbo la kijeshi la makumi tatu na mbili la FARDC amefurahishwa na matokeo ya operesheni za pamoja na askari jeshi wa Monisco katika jimbo la Ituri. E, katika jimbo la Kivu Kaskazini, ugonjwa wa wanyama unaendelea katika vijiji vya kando ya ziwa Albert pembeni ya mbuga la taifa la Virunga. Malalamiko yalifanyika wa na watendaji wa mazingira wa mahali. Alama za kwanza za ugonjwa huo zilionekana mwezi wa tatu uliopita katika maeneo ya karibu ya Nyakakoba na kutawanywa katika vijiji vingine. Hata hivyo, uhimizaji unaendelea kufanyika kwa kukaza mipango ya kupinga ugonjwa huo. Kiongozi wa jimbo la elimu la Kwilu ya kwanza anaomba wakuu wa mashule waheshimu maelekezo ya wakuu. Anatia mkazo dhidi ya mabaya aina ya utumivu wa rushwa katika mabadiliko ya alama. RV Mungeta alisema yale wakati wa mkutano wa siku ya tatu na wakuu wote wa masomo wa tawi la mji wa Bandundu, wakiwepo inspekta mkuu jimboni na kiongozi jimboni wa kituo cha uchunguzi na malipo ya walimu. Masemi ya RV Mungeta alichukuliwa na Iren Bomaluzolo. Florida Kahambu anatafsiri. Tulikusanya viongozi wote wa shule za mji wa Bandundu na kwanza tukawapa maagizo kutoka kwa ngazi za juu na tukawajulisha kuwa tumebakia na mwezi mmoja tu watoto waweze kufanya mitihani. Na tuliwaeleza kwa umakini tunaopaswa kuchukua ili kuhakikisha mkoa wetu unatoa matokeo yanayotarajiwa. Tuliwaambia kuwa tutakuwa makini sana na tabia ambaya kwa mfano, kulipiza pointi. Hakuna swali la kusema mtoto alipe hata franga tano ni pointi, au kazi ambayo watoto wanafanya katika shule zao. Mwanafunzi anastahili pointi kulingana na kazi aliyoifanya, na hakuna swali la kuwa katika soko ya pointi au chochote. Tunajua kwamba watoto wetu wana uwezo mkubwa, hivyo ni lazima tuweze kuimarisha uwezo wao badala ya kuingia katika kuanzishwa upya kwa kazi hizi za ukarabati wa barabara za mjini Inongo ni sehemu ya mpango wa matengenezo ya barabara wa mwaka huu tunao. Kazi hizi zimesimamishwa tangu mwezi Mei elfu mbili makumi mbili na tatu kutokana na kukosekana kwa ufadhili wa mwaka elfu mbili makumi mbili na mbili kukamilika. Zinahusu barabara nyingi katika jiji hili, alisema Engineer Jean Willi Ndembi, mkurugenzi wa mkoa wa OVD, kampuni inayofanya kazi hizi. Akizungumza kuzindua mradi huu, Gavana wa Maindombe Lebon Kosokevani aliwaalika wakazi wa mji wa Inongo kuchukua umiliki wa kazi hii. Kwake yeye, kukamilika kwa kazi hii itakuwa uti wa mgongo wa maendeleo ya ndani, itaunganisha vitongoji na itawezesha mzunguko na biashara. Hatimaye, kamati ya uchunguzi wa malipo inajulisha mwanzo hii siku ya ine wa malipo ya mishahara ya watumishi wa serikali ya mwezi wa nne mwaka huu wa elfu mbili makumi mawili na tano katika tangazo iliyofikia Radio Kapi, kamati hiyo inajulisha kuchelewa wakati mfupi kutokana na nyongezo za mwisho na kupanda kwa mishahara ya askari jeshi wa polisi. Karibuni sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu chini ya uongozi wa Elise Kavira Tunampokea farmasia Justin Ganiza atatuelezea kuhusu wema na ubaya wa sabuni na mafuta tunayopaka, ile inayofanyika na hidrokinon ili kufanya ngozi ya mwili kuwa mwekunda sana. Kumbe inaharibisha melanini yetu. Melanin ndiyo inatupa rangi yetu yeusi katika mazungumzo yake na radio Kapi, Justin Ganiza anatupa mfano moja ya hatari ya kuharibu ngozi yenye inaweza kufika mpaka hatua ya kanser. Tumsikilize katika maongezi yake na Ezekiel Muzalia, Daktari Justin Ganiza. Jambo jambo, bwana journalist, unaweza kutuambia ya, uh, daktari, ni mafuta gani ambayo ya kusafisha mwili yenye iko adapte ku ku mwili ya mtoto? Unajua, uh, ngozi ya mtoto ni ngozi wanaita kama vile ngozi laini, ni ngozi isiyo kama vile ngozi ya mtu mzima donc, pale italomba mtoto anatumikisha mafuta ama produi yenye iko adapte ku ngozi yake. Alor, kama vile wanasema, unajua, ukipita ndani za jamaa mingi utakutana mama ametumikisha mafuta met, ya mepakala njio, mafuta yamepakala mtoto, ile ni makosa sana kwa sababu mafuta iko kama vile wanasema kwa lugha kimombo, distingue en fonction na miaka. Kuna mafuta ya mtoto ya miaka moja mpaka miaka ine, kuna mafuta ya mtoto ya miaka tano mpaka miaka kenda, kuna mafuta ya mtoto ya miaka kenda mpaka kumi na moja. Asa namna gani kuidentifie kugundua mafuta ambayo Uh, iko adapte ku mwili ya mtoto kupitia etikete yani, kupitia ujumbe fulani ambao inakuwa ku ambalage ku nyuma ya chupa en fait e, kujua mafuta nzuri uh, katika etikete. Kama vile wanasema etikete ya mafuta ni kama vile wanaita, wanasema uh, identite ya, ya produit, itakubidi unaangalia kwenye mafuta piske mara mingi miaka imeandikiwa kwenye chupa ya mafuta ndani ya makomunate zetu unaonaka mara nyingi, e, mtu fulani anasema anatumikisha mafuta fulani, anaenda ambia rafiki yake, unaona mafuta fulani ndio niko natumikisha, na wewe tumikisha, utakuwa kama mimi. Hiyo ni mambo nasema, sio mambo e, laini, kwa sababu kila ngozi ina rangi yake. Kuna ngozi yenye kuwa nyeusi na kuna mafuta yenye iko adapte kwa ile ngozi kuna osi ngozi yenye iko kwenye kuangara ninalomba mafuta yenye iko adapte kwa ile ngozi. Wewe itakulomba uangalie rangi yako, ni rangi gani pakala mafuta en fonction na rangi yako. Ni kuevite kwenda kukamata ma mafuta yenye iko amo ma hydroquinone sino kama huko mweusi, nataka kuwa mwekunda, utaharibisha ngozi yako. Na ile inakuwa na consequence gani? wakati ambapo mtu anakamata mafuta ambayo haiko hailingane na rangi ya mwili yake inakuwa na matokeo gani? Unaona eh, bwana journalist, ndani ya mwili yetu surtout eh, sisi wa Afrika tuna pigment yenye wanaita melanin ile melanin inatusaidia sana kwa kutukinga kwa ajili ya, ya marayon solaire inatuproteje osi kontre zingine magonjwa kama vile makanser. Alor oyo oh, okitumikisha mafuta enye inakuwa mo hidrokinono metafuta kuwa mkunda, jua ya kwamba uko na uwa ile melanin. Na ni maremede gani ambazo zinakuwa ziko naturel ambazo zinapatikana kwenye pharmacie na zenye mtu anaweza kupata kwa urahisi? Bon, kusema maremede remede, remede inapatana ina na, na, na gisi mwili iko na, na fazaika. Inalomba kupita kuona muganga kuona muganga wako, kama vile kama unapata probleme ya ngozi, ni yeye ndiye atakwendike. Sasa ni shauri gani ambao utatolea watu wasikilizaji, wenyewe wanakuwa na ile exigence ili lazima ya ku O, tafuta mafuta yenye inalingana na mwili yao. Kwa mimi binafsi, ningesema ningeshauria wa ndugu waache ile wanaita kopioloji, donc kuiga, donc angalia mwili wako una rangi gani, angalia mwili wako ni mafuta gani inafaa. Acha kukamata mafuta ya kusema ya kugeuza rangi ya, ya mwili wako, hapana. Tumikisha osi maprodui zenye zinafaa Kuevite maproduit indijene kuacha vile vya kusema seme unauza mafuta fulani ifoe unachanga na fulani unauza kama matibe unachangachanga mafuta pale, uko unaharibu mwili wako bila kujua. Daktari Justin Ganiza, ninakushukuru. Asante bwana journaliste huko huko Beni ndio kulifanyika maazimisho ya kimataifa ya sanaa kwa Kifaransa, Journée internationale de l'art. Kulikuwa karibu ya mia ya wafanya sanaa ama wa artiste. Maazimisho haya yalifanyika kwenye kiwanja ya Musee National ya Beni. Kiongozi wa Division Urbaine ya Culture, Art na Patrimoine ya Beni anasema maeuvre d'art, ama kazi ya sanaa zinazofanyika mjini Beni lazima ziuzwe na Wakongomani hiyo itasaidia kwa kuwajulisha wafanya sanaa zaidi na pia kuwasaidia wauzishe kazi yao ili wapate pesa. Mark Marufimbo anatuelezea zaidi. Kwa hiyo uwanja wa nyumba kuu ya kuchunga vyombo vya usanii ya Beni ilivamiwa na wasanii hii Jumanne. Mabao zilizochapwa picha tayari na zile zilikuwa zikichapishwa zilionekana uwanjani. Jarmi Kasereka ni msanii wa uchapishaji wa picha, tulimsogelea atuelezee anachokichapa hii. chapa inamaanisha watu wengi wanapitika kwa hii inji kama unaona pale, mimi nachapa mwanamke kuko mkono wa kushoto mkono wa kuume zote ziko naimanisha kitu moya. Kuko mkono moya naimanisha kupiga masasi kwa kichwa, nyingine naimanisha kufunga kinywa. Yaani ve banatufunga kinywa ni vatu venye banatutia mu insecurite. Sa batu gani iko pei moya banaita Rwanda, iko bajirani yetu yetu banatudestabilize ku kila kitu, kitu yote tusitumike hata kitu moya apa shwa yetu mafikiri yetu, tusifuate hata kitu hata moya ile Rwanda ile. Na nyingine sasa, kichwa kama Amerika haitufuatilie kwa kyokyote kike napitika. Sa kuua baue muzazi kona mimba donge vyolase mutute seri donge kuua munamuna yote ya kuua aloro njo mana minafaivredar mina, ipime e, kuonesha kwanza wakubwa ainji baone vyenye Mungu alitutia kamo tunavifaa tuoneshe kekikomushie kwanza. Eh, shi hatuna vipaji vya kuua me ilfau tuutilize vipaji kwanza byanye vyenye Mungu alitupatiaka. Na neno wa mwisho mi napasha sema doge kila mutu akontrole mikono yake kame inafaa kazi gani eh. Militeri bamfundisha kupiga risasi me hapana kupiga mtoto au mzazi. wasanii wanapitia magumu gani mjini Beni Mwindo nzole ni kiongozi wao mjini magumu yenye tunapitia ndani ya kazi yetu inakuwa ba partenaire veye banatuangaje mukazi wanakuwa sa vile haba konsidere kazi yenye tunabafanyiziaka. Et pourtant ma grande ville kazi ya art inakuwa art yenye iko valeur depuis tuseme, France, Amerika, wa bazungu wanajua valeur ya art ukafa evre dart yenye na parler sa vile tukurongea evre dar na parler ina contribuer ku development fulani, inakuwa deja valeur ya evre nainakwa valeri ile ile r nanjo maana, tunapenda viongozi watu apuye wakuwe nyuma yetu, watu oriente maniere gani tunapaswa waongeza jidevelope na kudevelope kazi yetu, mwavile yabeni. Kiongozi wa taratibu wa kazi mjini wa shughuli za usanii aliwaalika wakaaji kutoa thamani kwa kazi ya usanii ya mjini Mapendo Mutuva Kiunga. Ujumbe ninyi bameleta, bame kiya tu exposer ma vraie dar. Et le ma vraie dar ni kuonesha ni ku exposer nabo talaya yabo kuonesha ke mu ville abe ni mu ko va prendre nabo benye ba na pas cha tumika kazi. Be ba na tumika kazi saa watu va prendre même ba fae chingine. Kwa kifupi, mimi nataka sema ukekwa e na bezo ya ependre nalepa rekipere andaoro de la ville de beni muko nabo wapendere wewanafaa kazi sa batu wengine ba mafasi zingine zingine. Tuajulishe kwamba kwa siku hiyo wasanii wa usafi wa nyele waliendesha kazi ya kuwasafishia wanao ugumu wa vichwa ususani wale wanusu wenda wazimu manywele zao. Beni Mark Marofimbo, Radio Kapi. Mwisho wa taarifa ya habari. Asante kwa wote waliongana nasi kwa ireni.