Radio Kapi, mahakama ya kikatiba iliendeleza vikao vyake hii siku wa tatu tarehe makumi mbili na tatu Aprili mjini Kinshasa, katika kesi ya Bukangalonzo. Washtakiwa Matata Ponyo Mapon, Deogracias Mutombo na Cristo Gobler hawakufika kila mmoja kwa sababu yake binafsi <trui> mazungumzo kati ya serikali ya Kongo na waasi wa AFC M23 huko Doha nchini Qatar yamekwama. Ujumbe wa waasi uliondoka huko hii siku ya pili kurejea katika mji wa Goma. Profesa ev Mudimbe Yoka amefariki dunia hii siku ya pili nchini Marekani, ni mmoja wa waandishi wakubwa wa vitabu nchini Kongo na duniani. Ha mjambo na asubuhi njema kwa wote Habari kamili kama nilivyotanguliza hapo awali, waziri mkuu wa zamani Augusta Matata Ponyo na washtakiwa wenzake wahukumiwe utumwa wa adhabu na mahakama ya kikatiba yaani miaka makumi mbili ya kazi ya kulazimishwa na kukamatwa mara moja, miaka kumi ya kutostahili kwa uchaguzi kwa waziri mkuu wa zamani Augusta Matata Ponyo baada ya kutumikia kifungo chake, miaka tano ya kutostahili uchaguzi kwa Deo Gracias Mutombo na kufukuzwa kabisa kwa Kristo Gobler kutoka nchini Kongo. Hili ni ombi kali lililotolewa kwenye kikao cha hadhara hii siku ya tatu na mwanasheria mkuu wa serikali katika mahakama ya katiba. Kesi ya Bukangalonzo iliendelea bila upinzani wowote mbele ya mahakama ya katiba. Mahakama iliwahukumu kwa kutojitokeza baada ya kukagua kiini cha kesi na uwasilishaji wa wakaguzi wa kifedha kama watu wa habari ambao wamechunguza kushindwa kwa mradi wa Bukangalonzo. Kesi hiyo iko chini ya ushauri na uamzi wa mahakama unatarajiwa tarehe kumi na nne Mei. Akiijibu taratibu ya mshtakiwa Matata Ponyo, mkuu wa mahakama alisema kuwa katiba inasisitiza mgawanyo wa madaraka. Hakuna kifungu cha kisheria cha zuio kutoka kwa bunge hadi mahakama ya katiba. Hakuna kitendo rasmi cha bunge kinachozuia taratibu za kisheria zinazoendelea. Alisema kamuleta mkuu wake. Mazungumzo kati ya serikali ya Kongo na waasi wa AFC M23 huko Doha nchini Qatar yamekwama baada ya karibu wiki tatu za majadiliano yasiyo na matunda yaliyoangaziwa na vikao vichache vya moja kwa moja kati ya wajumbe wawili. Hakuna maendeleo makubwa ambayo yamefanywa. Ujumbe wa waasi ukiongozwa na naibu mratibu wake Bertrand Bisimwa uliondoka Doa hii siku ya pili kurejea katika mji wa Goma ambako AFC M23 imekuwa na makao yake makuu tangu wiki kadhaa sasa. Kulingana na vyanzo vilivyo karibu na mazungumzo hayo, majadiliano yalikwama juu ya tofauti kubwa, hasa juu ya tangazo ya pamoja ambayo ilipaswa kuweka misingi ya mazungumzo ya kujenga kati ya pande hizo mbili. Na Marcel Papi Mukeba, Pascal Chinamula kwa usomi. Kulingana na duru zetu, wawasilishi wa serikali ya Kongo waliagiza kwamba taarifa ya Doha itaje waziwazi kuwa mazungumzo kati ya Kongo na M23 ilitokana na mkutano kati ya marais Felix Tshisekedi na Paul Kagame madai ambayo waasi wa, wa M23 walipiga marufuku, huku wakisema ya kwamba hawahusiwi na mzozo kati ya Kinshasa na Kigali, na kusema ya kwamba wana madai yao wenyewe. Swala lingine lililozuia makubaliano linatokana na ombi la wajumbe wa serikali kwa pande zote mbili kuahidi kuhimiza makundi yenye silaha kuweka chini silaha. AFC 23 ilipinga pia ombi hilo huku ikishitumu Kinchasa kushirikiana na makundi mengi hayo hayo. Waasi walidai pia kuondolewa kwa jeshi la taifa FRDC na wazalendo jijini Walikale. Upande wa upatanishi wa Qatar bado haujatoa maoni yake. Katika jimbo la Kivu Kaskazini, karibu vijana makumi tano walioondolewa kwa nguvu kutoka nyumbani mwao wakati wa usiku wa kuamkia hii siku ya tatu tarehe makumi mbili na tatu Aprili walipelekwa kusikojulikana. Hivi ndivyo baadhi ya vyanzo vya ndani katika tarafa la Nyiragongo vinashutumu. Wakazi wa Nyiragongo wana wasiwasi kuhusu ukiukwaji mkubwa na ukiukwaji mwingine wa haki za binadamu unaofanywa kila siku na waasi wa M23 katika eneo hili, siyo mbali na Goma. Watu kadhaa waliotekwa nyara wiki zilizopita hawajulikani walipo. Miongoni mwao ni kiongozi wa tabaka Rusayu Janvier Bangumia anayeacha jamii katika sintofahamu kubwa. <muchos> Profesa Eve Mudimbe Yoka amefariki dunia hii siku ya pili nchini Marekani. Amefundisha katika vyuo vikuu vingi duniani na nchini kikiwemo Chuo Kikuu cha Lubumbashi, mwandishi wa vitabu vingi vikiwemo makusanyo ya mashairi na kumbukumbu kumbu. Alizaliwa mwaka elfu moja mia tisa makumi nne na moja huko Likasi katika jimbo la Hoka Tanga. Alipata elimu ya kitambo kutoka kwa watawa wa, wa Benediktini hadi alipomaliza ukasisi wake huko akiwa na umri wa miaka makumi mbili na moja, aliacha maisha ya kidini na kuendelea na masomo yake ya filozofia huko Luvin nchini Ubelgiji. Mmoja wa wanafunzi wake Profesa Wimulongo anaamini kuwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na dunia imempoteza mwandishi na mwanafilosofia mkubwa ambaye kazi zake zitaendelea kutumika. Profesa Wimu Longo anawasiliana na Jean Gandu. Maneno yake yanatafsiriwa na Mudumbi Benjamin. Personnage literary... yeye ni mwandishi wa daraja la juu sana katika nchi yetu. Ninaamini kwamba jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na hasa ulimwengu wa utamaduni na fasihi ama kulturel, watamkumbuka Ive Mudimbe kama mmoja wa waanzilishi wa kile tulichokiita mgawanyiko mpya katika uandishi wa fasihi ya Kongo na kitabu chake maarufu Entre les eaux, ambayo inafuatiwa baadaye na Lekar na kadhalika. Hili linajulikana sana kwa sababu uandishi wake utaweka sana na kile tunachokiita katika fasihi ama literature, waandishi mpya. Labda ukumbushwe, ni kwamba katika miaka mitatu iliyopita alitoa mkataba yake yenye vitabu zaidi ya elfu moja kwa chuo kikuu cha Lubumbashi, ambacho kinajivunia sana hivi leo. Hii ni ishara ya muhimu ambayo haijawahi kutokea bado katika historia yetu. Yoka na tuacha lakini hadatuacha bado, kwa sababu kazi alizozifanya zitaendelea kusema pahali pake. Katika Kivu Kaskazini ambako tunarejea, mashirika ya kiraia ya tarafa la Lubero yanaonya juu ya kuongezeka kwa matukio ya malisho mabaya miongoni mwa watoto na wanawake Panja Panda, eneo lililo katika mtaa wa afya wa Biena. Kulingana na muundo huu wa raia, kesi kumi mpya ziliripotiwa kwa mwezi ikilinganishwa na nne kwa mwezi miezi michache iliyopita, ongezeko ambalo kulingana na shirika la raia linahusishwa na kuhama kwa watu kutokana na mapigano yanayohusisha jeshi la FARDC, waasi wa M23 na wa ADF. Katika jimbo la Chopo ambapo tunaelekea, mpango wa taifa wa kudhibiti virusi vya ukimwi unakabiliwa na uhaba wa vipimo vya kuthibitisha virusi hivi. Vifaa hivyo vimekosekana tangu wiki kadhaa sasa, anasikitika daktari mratibu wa Penemeles wa mkoa. Wakati huo huo, mamia ya watu ambao walifanyiwa vipimo vya kwanza bado wanasubiri uthibitisho wa matokeo yao ya vipimo. Daktari Alois Olinda, mratibu wa mkoa wa Penemeles, anahofia kuwa hali hii itachochea kuenea kwa janga hili. Tangu wikendi iliyopita, walioathiriwa na mvua waliokuwa shuleni wamehamishwa kwingine. Ni mfano wa wale walio katika shule ya Institut Lumumba palimete pamoja na itiki tomesa pakinseso. Baadhi yao walihamishiwa kwenye uwanja wa Tata Rafael, wengine hadi uwanja wa manispa ya Bandalungwa. Watu hawa wanawekwa katika mazingira gani na utunzaji wao unatolewaje? Kakia Kewa na Nasi Tambo wanatueleza hali ya wale waliohamishwa karibu na ukumbi wa manispa Bandalungwa. Elis Kavira kwa usomi. Kiwanja cha mchezo huko Bandal kitapokea karibu ya watu elfu ine, wali waliguswa na shida ya mvua kali iliyozamisha watu wengi mjini Kinshasa. Tulikuwa tukipita hapo, tulimwona Patrisien Gongo ambaye ni waziri wa mkoa anayehusika na mambo ya afya. Alikuja kujionea mwenyewe hali ya wenye tayari wanaishi hapo. Anasema tayari wametengeneza fasi ya kukaribisha watu hawa wote, na kumetayarishwa nafasi ya kutunza wenye magonjwa yasiyokali wenye watapatikana na magonjwa makali watatumwa kwenye hospitali ya Kalembelembe. Hata kama maisha sio nyepesi mahali hiyo, waliopoteza vitu vyao wanafurahi kupata msaada, lakini mmoja wao wanasema watu walikuwa wakipigania vyakula. Ndiyo maana kwa sasa wamegawanywa katika kata na kila kata ina kiongozi anayehusika na kumpa kila mtu chakula yake. Kuna mahitaji mengi, ndiyo maana shirika tofauti zinaleta msaada katika kampi hiyo. Maisha yanazidi kuwa magumu mjini Kinshasa sababu ni kwamba wilaya zote nne za jiji Changu, Funa, Mwamba na Lukunga zinakabiliwa na msongamano mkubwa wa magari ambao unapooza jiji hilo na kutatiza maisha ya kila siku ya wakazi wa Kinshasa. Msongamano huu wa trafiki unamaanisha kufadhaika, ucheleweshaji na kupungua kwa kazi nzuri kwa wanafunzi wa vyuo vikuu, wanafunzi wa shule za msingi na sekondari na wafanyakazi. Kulingana na wataalam, wenye wakazi zaidi ya milioni kumi na tano, Kinshasa ni mji uliojaa maji ambao miundombinu yake ya barabara inatatizika kuendana na ongezeko la watu. Kati ya barabara katika hali mbaya na sehemu zinazofanyiwa ukarabati mkubwa, mzunguko wa mjini umekuwa shida sana, na ni hapa sehemu ya pili ya idhaa inaletwa na Elise Kavira. Katika mazungumzo yake na Radio Kapi, Justin Ganiza anatupa mfano moja ya hatari ya kuharibu ngozi yenye inaweza kufika mpaka hatua ya kanser. Tumsikilize katika maongezi yake na Ezekiel Muzalia. Daktari Justin Ganiza, jambo jambo bwana journalist, unaweza kutuambia uh, daktari ni mafuta gani ambayo ya kusafisha mwili yenye enge iko adapte ku mwili ya ku, ku mwili ya mtoto? Unajua, uh, ngozi ya mtoto ni ngozi wanaita kama vile ngozi laini, ni ngozi isiyo kama vile ngozi ya mtu mzima. Donc pale italomba mtoto anatumikisha mafuta ama produit yenye iko adapte ku ngozi yake. Alors kama vile wanasema, unajua, ukipita ndani za jamaa mingi utakutana mama ametumikisha mafuta yamepakala, ndio mafuta yamepakala mtoto, ile ni makosa sana kwa sababu mafuta iko kama vile wanasema kwa lugha kimombo distingue en fonction na miaka. Kuna mafuta ya mtoto ya miaka moja mpaka miaka ine, kuna mafuta ya mtoto ya miaka tano mpaka miaka kenda, kuna mafuta ya mtoto ya miaka kenda mpaka kumi na moja. Asa, namna gani kuidentifie kugundua mafuta ambayo Uh, iko adapte ku mwili ya mtoto kupitia etikete, yani kupitia ujumbi fulani ambayo inakuwa ku ambalage kunyuma ya chupa en eh, kujua mafuta nzuri eh, katika etikete kama vile wanasema etikete ya mafuta ni kama vile wanaita wanasema, uh, identite ya, ya produit, itakubidi unaangalia kwenye mafuta piske mara mingi miaka imeandikiwa kwenye chupa ya mafuta. E, ndani ya makomunite zetu unaonaka mara nyingi e, mtu fulani anasema anatumikisha mafuta fulani, anaenda ambia rafiki yake, unaona mafuta fulani ndio niko natumikisha, na wewe tumikisha, utakuwa kama mimi. Hiyo ni mambo nasema, sio mambo e, laini, kwa sababu kila ngozi ina rangi yake. Kuna ngozi yenye kuwa nyeusi na kuna mafuta yenye iko adapte kwa ile ngozi kuna osi ngozi yenye iko kwenye kuangara, ninalomba mafuta yenye iko adapte kwa ile ngozi. Wewe itakulomba uangalie rangi yako ni rangi gani, pakala mafuta en fonction na rangi yako, ni kuevite kwenda kukamata ma mafuta yenye iko amo ma hydroquinone, sino kama uko mweusi, nataka kuwa mwekunda, utaharibisha ngozi yako, na ile inakuwa na consequence na gani? Wakati ambapo mtu anakamata mafuta ambayo haiko hailingane na rangi ya mwili yake inakuwa na matokeo gani? Unaona eh, bwana journalist, ndani ya mwili yetu surtout si, sisi wa Afrika tuna pigment yenye wanaita melanini ile melanin inatusaidia sana kwa kutukinga kwa ajili ya, ya marayon solaire, inatuprotege aussi contre zingine magonjwa kama vile makanser. alor y oh, kitumikisha mafuta yenye inakuwa mo hidrokinono metafuta kuwa makunda, jua ya kwamba uko naua ile melanin na. Ni maremede gani ambazo zinakuwa ziziko naturel ambazo zinapatikana kwenye pharmacy na zenye mtu anaweza kupata kwa urahisi? Bon kusema ma remede remede, remede inapatana ina na, na, na gisi mwili iko na, na fazaika inalomba nikupita kuona muganga kuona mganga muganga wako, kama vile kama unapata probleme ya ngozi, ni yeye ndi atakwendike. Sasa ni shauri gani ambayo utatolea watu wasikilizaji wenyewe wanakuwa na ile exigence ile lazima ya ku O, tafuta mafuta yenye inalingana na mwili yao. Kwa mimi binafsi, ningesema ningeshauria wa ndugu waache ile wanaita kopioloji, donc kuiga. Donc angalia mwili wako una rangi gani, angalia mwili wako ni mafuta gani inafaa. Acha kukamata mafuta ya kusema ya kugeuza rangi ya, ya mwili wako, hapana, tumikisha osi maprodui zenye zinafaa kuevite maproduit indijeni, kuacha vile vya kusema seme, unauza mafuta fulani ifo, unachanga na fulani unauza kama matibe, unachangachanga mafuta pale, uko unaharibu mwili wako bila kujua. daktari Justin Ganisa, ninakushukuru aksenti bana journaliste huko huko Beni ndio kulifanyika maazimisho ya kimataifa ya sanaa kwa Kifaransa, journee Internationale de l'Art. Kulikuwa karibu ya mia ya wafanya sanaa ama wa artiste. Maazimisho haya yalifanyika kwenye kiwanja ya Musee National ya Beni. Kiongozi wa division urbaine ya culture art na patrimoine ya Beni anasema maeuvre d'art ama kazi ya sanaa zinazofanyika mjini Beni lazima ziuzwe na Wakongomani. Hiyo itasaidia kwa kuwajulisha wafanya sanaa zaidi na pia kuwasaidia wauzishe kazi yao ili wapate pesa. Mark Marufimbo anatoelezea zaidi. Kwa hiyo uwanja wa nyumba kuu ya kuchunga vyombo vya usanii ya Beni ilivamiwa na wasanii hii Jumanne. Mabao zilizochapwa picha tayari na zile zilikuwa zikichapishwa zilionekana na uwanjani, Germain Kasereka ni msanii wa uchapishaji wa picha. Tulimusogelea atueleze anacho kichapa. hii chapa na imaanisha y bitwo enyingi anapitika kwa hii inji. Kama unaona pale, mi nachapa mwanamke kuko mkono wa kushoto mkono wa kuume zote ziko naimanisha kitu moya. Kuko mkono moya inaimanisha kupiga masasi kwa kichwa, yengine inaimaanisha kufunga kinywa, yani ve banatufunga kinywa. Ni batu venye banatutia mwi sekurite sa batu gani? iko peimwa banaita Rwanda, iko bajirani yetu banatudestabilize kwa kukila kitu yote tusitumike hata kitu moja hapa. Shwa yetu, mafikiri yetu, tusifuate hata kitu hata moja. E, ile Rwanda ile, na nyingine sasa kichwa kama Amerika haitufuatililie kwa kiokiote kile kinapitika. Sasa kuua, baue mzazi kwa na mimba, donge violase, mtute seri donge kuua, muna muna yote ya kuua. Aloro njoo maana mina plo, mina fai every dar ipime e, kuonesha kwanza wakubwa wa inchi baone vyenyewe Mungu alitutia kamo tunavifaa tuoneshe keki kwa mshie kwanza. Hey, shi hatuna vipaji vya kuua. Me, ilifo tuetilize vipaji kwanza vyanye, venye Mungu alitupatiaka. Na neno mwisho amwisho, minapasha sema Doge, kila mtu akontrole mikono kama yake inafaya kazi gani. Hey, militeri bamfundisha kupiga lisasi, me apana kupiga mutoto au mzazi. Wasanii wanapitia magumu gani mjini Beni? Mwindo Nzole ni kiongozi wao mjini. Magumu yenye tunapitia ndani ya kazi yetu inakuwa ba partenaire vaye ba wanatuangaje mkazi wanakuwa sa vile habakonsidere kazi yenye tunawafanyiziaka, e pourtant, ma grande ville kazi ya ar inakuwa ar yenye ikoa valer. Depuis tuseme France ya Amerika, wabazungu wanajua valer ya ar ukafa evredar yenye na parle sa vile, tukurongea evrdar na parle inakontribuye ku development fulani, inakuwa deja valere ya evre na inakuwa valere ya ile, ile ar, na ndio maana tunapenda viongozi watu apuye wakwe nyuma yetu watu oriande maniere gani tunapaswa ongeza jidevelope na kudevelope kazi yetu mwavile Beni. Kiongozi wa taratibu wa kazi mjini wa shughuli za usanii aliwaalika wakaaji kutoa thamani kwa kazi ya usanii ya mjini. Mapendo Mutuva Kiunga ujumbe nye bameleta bamekia, tuekspose meevredar aile mevredar, nikuonesha nikuekspoze na botala yabo kuonesha ke muvile abeni muko bapendre nabo venye banapasha tumika kazi baye banatumika kazi saa watu wapendre meme bafasi ingine. Kwa kifupi, mimi nataka sema ukikuwa na besoin ya ependre na le pas récupérer à en dehors de la ville de Beni. Beni muko nabo wapendre beba nafa kazi saa watu wengine ba mafasi zingine zingine. tuwajulishe kwamba kwa siku hiyo wasanii wa usafi wa nywele waliendesha kazi ya kuwasafishia wanao wanaougumu wa vichwa hususan wale wanusu wenda wazimu manywele zao. Beni, Mark Marufimbo, Radio Kapi. Basi tunafika mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata, kwaherini.