Oh, <coughs> Mahakama ya kikatiba iliendeleza vikao vyake hii siku ya tatu tarehe makumi mbili na tatu Aprili mjini Kinshasa katika kesi ya Bukangalonzo. Washtakiwa Matata Ponye Mapon, Deogracias Mutombo na Christo Gobler hawakufika kila moja kwa sababu yake binafsi. Mazungumzo kati ya serikali ya Kongo na waasi wa AFC M23 huko Doha nchini Qatar yamekwama. Ujumbe wa waasi uliondoka huko hii siku ya pili kurejea katika mji wa Goma. Profesa ev Mudimbe Yoka amefariki dunia hii siku ya pili nchini Marekani, ni mmoja wa waandishi wakubwa wa vitabu nchini Kongo na duniani. Mjambo na karibuni kwa wote wasikilizaji wa penzi, habari kamili. Kama nilivyotanguliza hapo awali, waziri mkuu wa zamani Auguste Matata Ponyo na washtakiwa wenzake wahukumiwe utumwa wa adhabu na mahakama ya kikatiba, yaani miaka makumi mbili ya kazi ya kulazimishwa na kukamatwa mara moja, miaka kumi ya kutostahili kwa uchaguzi kwa waziri mkuu wa zamani Auguste Matata Ponyo baada ya kutumikia kifungo chake, miaka tano ya kutostahili uchaguzi kwa Deogracias Mutombo na kufukuzwa kabisa kwa Kristo Gobler kutoka nchini Congo. Hili ni ombi kali lililotolewa kwenye kikao cha hadhara hii siku tatu na mwanasheria mkuu wa serikali katika mahakama ya katiba. Kesi ya Bukanga Lonzo iliendelea bila upinzani wowote mbele ya mahakama ya katiba. Mahakama iliwahukumu kwa kutojitokeza baada ya kukagua kiini cha kesi na uwasilishaji wa wakaguzi wa kifedha kama watu wa habari ambao wamechunguza kushindwa kwa mradi wa Bukangalonzo, kesi hiyo iko chini ya ushauri na uamuzi wa mahakama unatarajiwa tarehe kumi na nne Mei. Akijibu taratibu ya mshtakiwa Matata Ponyo, mkuu wa mahakama alisema kuwa katiba inasisitiza mgawanyo wa madaraka. Hakuna kifungu cha kisheria cha zuio kutoka kwa bunge hadi mahakama ya katiba hakuna kitendo rasmi cha bunge kinachozuia taratibu za kisheria zinazoendelea alisema kamuleta mkuu wake mazungumzo kati ya serikali ya Kongo na waasi wa AFC M23 huko doa nchini Qatar yamekwama baada ya karibu wiki tatu za majadiliano yasiyo na matunda yaliyoangaziwa na vikao vichache vya moja kwa moja kati ya wajumbe wawili Hakuna maendeleo makubwa ambayo yamefanywa. Ujumbe wa waasi ukiongozwa na naibu mratibu wake Bertrand Bisimwa uliondoka Doa hii siku ya pili kurejea katika mji wa Goma ambako AFC M23 imekuwa na makao yake makuu tangu wiki kadhaa sasa. Kulingana na vyanzo vilivyo karibu na mazungumzo hayo, majadiliano yalikwama juu ya tofauti kubwa hasa juu ya tangazo ya pamoja ambayo ilipaswa kuweka misingi ya mazungumzo ya kujenga kati ya pande hizo mbili. Maelezo na Martial Papi Mukeba, Pascal Chinamula kwa usomi. Kulingana na duru zetu, wawasilishi wa serikali ya Kongo waliagiza kwamba taarifa ya Doha itaje waziwazi wazi kuwa mazungumzo kati ya Kongo na M23 ilitokana na mkutano kati ya marais Felix Tshisekedi na Paul Kagame madai ambayo waasi wa M23 walipiga marufuku huku wakisema ya kwamba hawahusiwi na mzozo kati ya Kinshasa na Kigali na kusema ya kwamba wana madai yao wenyewe. Suala lingine lililozuia makubaliano linatokana na ombi la wajumbe wa serikali kwa pande zote mbili kuahidi kuhimiza makundi yenye silaha kuweka chini silaha. AFC 23 ilipinga pia ombi hilo huku ikishitumu Kinchasa kushirikiana na makundi mengi hayo hayo. Waasi walidai pia kuondolewa kwa jeshi la taifa FRDC na wazalendo jijini Walikale, lakini kikwazo kikubwa kinabaki kuwa masharti yaliyotolewa na waasi wa M23. Hawa wanashitumu serikali kwa kuwapuuzia tangu muda mrefu, jambo ambalo waliona kama ishara ya nia mbaya. Hatimaye sasa, waasi wanatoa masharti mengine ili mazungumzo yaendelee. Wanaomba serikali ya Kongo kuteula wajumbe wengine wenye uwezo wa kufanya mazungumzo wazi, wala si wataalam tu wenye mamlaka yasiyoeleweka. Upande wa upatanishi wa Qatar bado haujatoa maoni yake. Huko Kivu Kaskazini, hali inatia wasiwasi tena, hii siku wa tatu kwenye mhimili wa barabara ya Kibati Kibua, katika tabaka Luberike iko katika tarafa la Walikale. Kulingana na vyanzo vya habari vya kiraia, eneo hili lilikuwa eneo la mapigano hii siku ya pili jioni kati ya waasi wa AFC M23 na wapiganaji wa Wazalendo. Kulingana na vyanzo hivi, vita hivi vipya vinakuja baada ya siku nyingi za kusitisha mapigano kuzingatiwa kwenye muhimili huu ambapo waasi walipaswa kuondoa wanajeshi wao wiki kadhaa zilizopita. Kulingana na vyanzo hivyo hivyo inasemekana kwamba wapiganaji wa Wazalendo walikuwa wakijibu jaribio la waasi wa AFCM 23 kusonga mbele kuelekea Kibua Kati, karibu kilomita makumi tatu kutoka Kibati kuelekea mji mkuu wa tarafa la Walikale. Profesa Ev Mudi Mbeyoka amefariki dunia hii siku ya pili nchini Marekani. Amefundisha katika vyuo vikuu vingi duniani na nchini kikiwemo chuo kikuu cha Lubumbashi. Mwandishi wa vitabu vingi vikiwemo makusanyo ya mashairi na kumbukumbu. Alizaliwa mwaka huko Likasi katika jimbo la Hoka Tanga. Alipata elimu ya kitambo kutoka kwa watawa wa, wa Benediktini hadi alipomaliza ukasisi wake huko, akiwa na umri wa miaka makumi mbili na moja. Aliacha maisha ya kidini na kuendelea na masomo yake ya filozofia huko Louvain, nchini Ubelgiji. Mmoja wa wanafunzi wake, Profesa Wimu Longo, anaamini kuwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na dunia imempoteza mwandishi na mwanafilosofia mkubwa ambaye kazi zake zitaendelea kutumika. Profesa Wimu Longo anawasiliana na Jean Gandu. Maneno yake yanatafsiriwa na Mudumbi Benjamin. Literary... yeye ni mwandishi wa daraja la juu sana katika nchi yetu. Ninaamini kwamba Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo na hasa ulimwengu wa utamaduni na fasihi ama kulturel, watamkumbuka Yves Mudimbe kama mmoja wa waanzilishi wa kile tulichokiita mgawanyiko mpya katika uandishi wa fasihi ya Kongo na kitabu chake maarufu Entre les eaux, ambayo inafuatiwa baadaye na L'écart na kadhalika. Hili linajulikana sana kwa sababu uandishi wake utaweka sana na kile tunachokiita katika fasihi ama literature wandishi mpya. Labda ukumbushwe ni kwamba katika miaka mitatu iliyopita, alitoa mkataba yake yenye vitabu zaidi ya elfu moja kwa chuo kikuu cha Lubumbashi ambacho kinajivunia sana hivi leo. Hii ni ishara ya muhimu ambayo haijawahi kutokea bado katika historia yetu. Yoka na tuacha lakini, hada tuacha bado, kwa sababu kazi alizozifanya zitaendelea kusema pahali pake. Taasisi ya Kongo ya utafiti wa siasa, utawala na ghasia, Ebuteli, mwanachama wa muungano wa Le Congo ne pas a vendre, ikimaanisha Congo haiuzwi, iliandaa kongamano juu ya rushwa katika uchaguzi nchini Congo hii siku ya pili mjini Kinshasa. Washiriki wengi katika mkutano huu walikubaliana juu ya marekebisho ya tume huru ya taifa ya uchaguzi seni, pendekezo linaloungwa mkono na mwanabunge wa zamani Juvenal Munubo aliye alikuwa kwenye mikutano hii. Katika Kivu Kaskazini ambako tunarejea, mashirika ya kiraia ya tarafa la Lubero yanaonya juu ya kuongezeka kwa matukio ya malisho mabaya miongoni mwa watoto na wanawake. Panjia panda eneo lililo katika mtaa wa afya wa Biena, kulingana na muundo huu wa raia, kesi kumi mpya ziliripotiwa kwa mwezi ikilinganishwa na nne kwa mwezi miezi michache iliyopita, Ongezeko ambalo kulingana na shirika la raia linahusishwa na kuhama kwa watu kutokana na mapigano yanayohusisha jeshi la FARDC, waasi wa M23 na wa ADF katika jimbo la Chopo ambapo tunaelekea. Mpango wa taifa wa kudhibiti virusi vya ukimwi unakabiliwa na uhaba wa vipimo vya kuthibitisha virusi hivi. Vifaa hivyo vimekosekana tangu wiki kadhaa sasa, Anasikitika daktari mratibu wa Penemeles wa mkoa. Wakati huo huo, mamia ya watu ambao walifanyiwa vipimo vya kwanza bado wanasubiri uthibitisho wa matokeo yao ya vipimo. Daktari Alois Olinda, mratibu wa mkoa wa Penemeles, anahofia kuwa hali hii itachochea kuenea kwa janga hili. Tangu wikendi iliyopita, walioathiriwa na mvua waliokuwa shuleni wamehamishwa kwingine ni mfano wa wale walio katika shule ya Institut Lumumba Palimete pamoja na Itiki Tomesa pa Kinseso. Baadhi yao walihamishiwa kwenye uwanja wa Tata Rafael, wengine hadi uwanja wa manispa ya Bandalungwa. Watu hawa wanawekwa katika mazingira gani na utunzaji wao unatolewaje? Kakia Kewa na Nasi Tambo wanatueleza hali ya wale waliohamishwa karibu na ukumbi wa manispa Bandalungwa. Elis Kavira kwa usomi Kiwanja kya mchezo huko Bandal kitapokea karibu ya watu elfu ine, wali waliguswa na shida ya mvua kali iliyozamisha watu wengi mjini Kinchasa. Tulikuwa tukipita hapo tulimwona Patrisien Gongo ambaye ni waziri wa mkoa anayehusika na mambo ya afya, alikuja kujionea mwenyewe hali ya wenye tayari wanaishi hapo. Anasema tayari wametengeneza fasi ya kukaribisha watu hawa wote na kumetayarishwa nafasi ya kutunza wenye magonjwa yasiyo kali Wenye watapatikana na magonjwa makali watatumwa kwenye hospitali ya Kalembelembe. Hata kama maisha sio nyepesi mahali hiyo, waliopoteza vitu vyao wanafurahi kupata msaada, lakini mmoja wao wanasema watu walikuwa wakipigania vyakula. Ndiyo maana kwa sasa wamegawanywa katika kata na kila kata ina kiongozi anayehusika na kumpa kila mtu chakula yake. Kuna mahitaji mengi, ndiyo maana shirika tofauti zinaleta msaada katika kampi hiyo, kwa kifupi. Ulimwengu uliadhimisha siku ya dunia hii tarehe makumi mbili na mbili Aprili, kwa mada nguvu zetu, ulimwengu wetu. Kwa Profesa Estashikidikwadi, daktari wa sayansi ya mazingira, siku hii ni muhimu kwa sababu inakumbusha kwamba ni muhimu kuhifadhi rasilimali zinazopatikana katika dunia, hasa hewa, udongo na maji, kwa sababu bila vitu hivi maisha haiwezekani duniani. Na, ni hapa sehemu ya pili ya idhaa inaletwa na Elise Kavira. Kampeni ya chanjo ya polio ilianza kwa tarehe kumi ya mwezi wa ine katika jimbo la Tanganyika, Holomami, Kinjasa, Chopo na Manyema. Kampeni hiyo ya siku tano iliyoanza tarehe kumi hadi tarehe kumi na ine ya mwezi wa ine ni ya kupewa kwa watoto wasioeneza hata mwaka moja hadi wale wameeneza miaka kumi na nne. Ni mara ya kwanza ifanyike hivyo nchini Kongo. Kwa kuyaeleza tunapokea Dr. Walumba Omari, mkuu wa PEV Kindu, anajibu kwa maulizo ya Florence Kizalunga. Daktari Walumba Omari. Jambo jambo, mama Florence. Mumeanzisha kampeni ya chanjo dhidi ya magonjwa ya vunja vunja. tumeona chanjo hiyo inaelekea watoto wa tangu kuzaliwa mpaka miaka kumi na nne. Ni mara ya kwanza kuifanya hivyo, kwa nini? Hakika mama Florence, itakuwa ya mara ya kwanza katika jimbo letu kuchanjisha watoto wa tangu kuzaliwa hadi miaka kumi na nne, na sababu ni moja tu, ni kusema kama hiyo kesi iliyopatikana huko mtaa wa afya ya waloa ule mtoto alikuwa na miaka kumi na ine. Inaonekana kama hata wale zaidi ya wale watoto wanakuwa na miaka tano, watoto pia wazaidi ile miaka wanaweza pia nao kukumbwa na hiyo magonjwa ya vunja vunja. Ndio kwa sababu serikali yetu pamoja na waparteneri wenye kuisaidia walikamata mpango wa kuchanjisha watoto watangu kuzariwa hadi miaka kumi na ine. Mnawaza kwamba kazi kwenu itakuwa rahisi, kwani ni mara ya kwanza kwa kuifanya? Mama Florence, akika kazi haitakuwa rahisi, sa vile isema itakuwa ya mara ya kwanza kuchanjisha tangu watoto wa kuzaliwa hadi miaka kumi na nne. Na kwa wale wale watoto wale wa chini ya miaka tano, kila mara wakati tunachanja tunazoa kuwakuta katika manyumba zao, lakini hawa wa zaidi ya miaka tano eh, kunakuwa pia wale ambao kwa muda wa journe hawakai kabisa kwa manyumba zao, wanakuwa wakitangatanga huko na huko, na hiyo inakuwa kabisa defi kubwa parapor na maekipe ambayo itaweza kupita huko mlango kwa mlango. Sasa namna ya kuchanjisha itakuwa mlango kwa mlango. Imesema kwamba wale watoto wa zaidi ya miaka tano hawakae kunyumba, wengine watakuwa shuleni, wengine porini. Sasa mutafanya je kwa kuweza kabisa kurekipere wale watoto wote? Bon dabord, strategie ayo peke ambao tutaweza kuutilize ni kusema, tutapita mulango kwa mulango. Ni kusema watoto wote ambao wanakuwa na hiyo miaka atango kuzaliwa mpaka kumi na ine wataweza kupata chanjo, lakini zaidi ya hiyo kunakuwa pia mastratejie ngi, tunaita mastratejie spesiale, ndio kusema zaidi ya mlango kwa mlango, wale waganga wataweza pia kupana chanjo ku mafasa vile sokoni, mosikitini, hata mashule mbalimbali mbali. hata mashule mbali mbali, kwa sababu kule kwa mashule kunakuwa pia wale watoto ambao wanakuwa na hiyo miaka ambao tuko na chanjisha watoto kule kote, waganga watapita kusudi tu hata mtoto moja asiweze kuchelewa chanjo. Asante Mama Florence. Ujumbe ambao tutakaotoa kwa wazazi ambao amba wanakuwa na watoto wa umri wa tangu kuzaliwa mpaka miaka kumi na nne ni kusema, wazazi wachunge waganga ambao watapita mlango kwa mlango tangu tarehe kumi hadi kumi na nne kusudi hata mtoto moja asichelewe chanjo, kwa sababu hiyo chanjo nakuwa na, na mafaa sana ni kwa kuweza kuwakinga zaidi na magonjwa ya vunja vunja. Sasa daktari, eti hapa kunako jimbo la Maniema, kunako mwaka uyu, kuko kesi nye iliweza deja kuripotiwa? Hakika kwa mwaka huyu hakuja kuwa kesi ya magonjwa ya vunjavunja vunja ambayo imeweza kuripotiwa, lakini kama tunafanyisha hiyo kampeni ni kufatana na kesi iliyoonekana huko ngambo za mtaa wa afya wa Loa ndani ya jimbo la Chopo. Mtaa huo unakuwa na mtaa jirani wa mitaa zetu za afya saa vile Ferekeni, Lubutu, Obokote, na pia kupitia njia ya mai tunakuwa nao na Kailo, Kindu na Alunguli. Ndiyo maana kwa kuweza kupiganisha hiyo magonjwa ilikuwa ya muhimu kuweza kuandaa iyo kampeni ya chanjo katika hiyo mitaa sita ya afya ya jimbo la Manyema na zile za kule kujimbo la Chopo. Sasa mnataka kupiganisha magonjwa ya vunja vunja kujimbo la Manyema, me mmechagua tu mitaa sita, ijapokuwa jimbo la Manyema ina mitaa kumi na nane. Ndio ninafatana ni na ile wanaita analyse de risque, ilionekana kama ni mitaa hiyo sita tu ndio inakuwa na hatari sana ya watoto kuweza kuambukizwa, kwa sababu katika mitaa hiyo kunakuwa mvuma ya watu unakia pia na bahari ile, kisha kufanya hilo analiza, kuonekana kama kunakuwa risk ni Kutetea kutambuliwa kisheria na usawa wa kijinsia katika kazi za nyumba Kivu Kaskazini, kwa kifaransa Plede pour la reconnaissance juridique et legalite de genre dans le travail domestique au Nord Kivu, ndiyo lengo la kikao cha kutafakari na utetezi uliofanyika siku ya pili hii tarehe makumi na tano ya mwezi wa ine na muungano wa wanawake wanaotumika kazi za nyumba nchini Congo, kwa kifupi UFEDOC, katika mji wa Beni. Walioandaa shughuli hiyo wanasema Ilikuwa ili viongozi walete mabadiliko kisheria inayokusanya watu wote kuhusu jinsia kwa ulinzi na ukuzaji wa wafanyakazi za nyumba nchini Kongo, zaidi kwa wamama. Mark Marofimbo anatuelezea kwa ndani. Takribani wanaharakati wa kutetea haki za binadamu hamsini hivi walishiriki kwa kikao hiki, ila kisheria wafanyakazi manyumbani wakoselewa nini? Mwanasheria Tudidian aeleza: Kisheria kweli, katiba yetu ya wafanyakazi wanasema kama wana haki, lakini tukaenda kuchunguza zaidi, ile haki haizingati. Inaelezwa, lakini ni watu ambao utakuta wanatumika bila hata mikataba mbalimbali, haswadi za kontra iko na pesa ambayo tunawalipa ni kidogo, atuwagharamie kabisa kiafya ama kubapatia mahaki yenye, ina- inaweza kuonyesha kama ni wafanyakazi. Utakuta wao hawiko kabisa katika ile kipengele cha wafanyakazi wanakiongelea, lakini hawana kabisa ile tunasema yao pekee yao wanawakamata wote kama wafanya kazi lakini tunajua kama kazi yao haiko kama ya wengine, kwani wanafanya kazi enyewe hakuna makontra na ndio kwa maana leo tulikala tukachunguza tukasema kuna ile makonvansio mbalimbali kama ile tulitaya 189 na 190 ambayo inazingatia sana wafanyakazi wa nyumbani wapate mahaki zao, ubakaji usikue, wapate masiku ya kupumuzika, wapate salere ya kuenea waishi mazingira mazuri kama watoto wa nyumbani. Leo tumeweza kuonesha na tunaona wapi tunaweza enda kulalamikia juu warudishwe ndani ya haki zao kama wafanyakazi wote wa Kongo. Wafanyakazi hawa wapashwa pia kujua yanaowasubiri kwa siku za usoni, kama aeleza hapa Samuel Dose kanabo wa Bunge la Vijana Jibuni Kivya Kaskazini. Wafanyakazi nyumbani wanapashwa vile kufahamu kwamba wao vile kazi ambao wanaifanya ni kazi ambao ni ya maana sana, na waweze kuikamata kama kazi. Kuna wengi ambao wanazarau kazi ile, lakini wakikamata kama kazi ni itaweza kuwasaidia katika siku nyingi katika maisha yao. Kwa wale ambao wanawatumikisha, wafahamu kwamba wafanyakazi nyumbani nao pia ni watu. Watu wana haki kama watu wengine. Na ili wafanyakazi nyumbani waweze kujua kwamba hii nguvu ambao wanatumikisha leo itakwisha karibuni, waweze kuwa namna gani, wanaweza kufikiria namna gani uzee wao utaweza kuenda, waweze kuambatana katika makundi fulani fulani ambayo anaweza kuwasaidia kuweka akiba ambayo itawashindikiza katika uzee, ili waweze kufanya kazi kwa leo akiwa na na nguvu, katika uzee ile hali itaweza kuwasaidia ya katika uzee wao ifedok yasema kukazia ya tu kwa viongozi ili haki ya wafanyakazi ziheshimike. Liza Bisimwa ni muhusika na maswala ya uhutu kunako ifedok. Inomba tufae aktivite ya autorite fasi zote zenye ifedoke na kwa ndani, kesha ile documat njo tutenda presente ku ministre di travail porque aone ke reellement iko besoin ya ile konvensiyo kukwa ratifie mon mopei Ifahamike kwamba mjini Beni ni asilimia 80 ya wanawake wanaotumikia watu manyumbani, ikiwa asilimia 20 tu ni ya waume, yasema viongozi wa ifedok Beni. Mark Marofimbo, Radio Kapi. Basi tunafika mwisho wa habari. Aksante kwa kutufuata. Kwaherini.