Copy? Oh, copy. Papa Francis alifariki hii siku ya kwanza baada ya kuugua kwa muda mrefu. Kanisa Katoliki duniani liko katika maombolezo kufuatana na kifo chake. Nchini Kongo serikali inasalimu uungaji mkono wake ambao alikuwa anaonyesha kuhusu ukosefu wa usalama mashariki mwake. Huko Kivu Kaskazini, mbuga la wanyama la Virunga linaadhimisha miaka mia moja hi siku wa kwanza tarehe makumi mbili na moja Aprili mwaka tunao. Karne moja baada ya kuundwa kwake linakabiliwa na changamoto nyingi, hasa ukosefu wa usalama na vurugu ndani yake. Jimboni Tanganyika, wakazi wanalalamika juu ya kusimamishwa kwa kazi za ujenzi wa mpango wa tarafa mia moja makumi nne na tano Jambo, hmujambo wasikizaji wapenzi, na asubuhi njema kwenu. Hii ndo habari kamili. Papa Francis aliifariki hii siku kwa kwanza, baada ya kuugua kwa muda mrefu. Mmoja wa watu mashuhuri wa karne ya makumi mbili na moja alithaminiwa kwa unyenyekevu wake. Wakati wa uongozi wake wa papa, aliitembelea nchi nyingi, zikiwemo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Katika hafula hii, alisisitiza kujitolea kwake kwa nji hii na watu wake. Kanisa Katoliki duniani liko katika maombolezo kufuatana na kifo cha papa Francis. Maelezo zaidi na Jean Gandu usomi wa Elise Kavira. Kwa uhai wake, Papa francois alitembelea nji kadhaa, pia Congo, ambayo ni nji alikuwa akishika mkono dhidi ya vita ambavyo vinasumbua katika sehemu yake ya mashariki. Sio maombi tu Papa Francois alikuwa akifanya kuhusu usalama katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, alikuwa pia akijitolea kusaidia nchi yetu kuhusu amani, haki na maendeleo. Tena alikuwa akipinga ukoloni wa Afrike, akituma ujumbe kwa mashirika ya kimataifa kuwalazimisha waondoe mikono yao juu ya Kongo na Afrika kwa upande mwingine alifanya kazi kukuza ibada ama rite za Zaire ambazo alikuwa akiona kama mfano wa utamaduni wa liturgia ya katoliki. Katika mwaka 2019, na na mwezi wa saba wa mwaka elfu mbili na makumi mbili na mbili papa wa Roma alisherekea misa kulingana na ibada hizi katika kanisa kuu linaloitwa Saint Pierre huko Rome akisisitiza umuhimu wa liturgia inayoonyesha tamaduni za wenyeji. Katika mwaka elfu mbili na kumi sita ni Papa Francois ndiye alisimamia kutiwa saini kwa makubaliano ya kwanza kati ya Roma na Kongo, na hiyo ilianzisha mfumo ya kisheria wa uhusiano kati ya serikali ya Kongo na kanisa la Katoliki. Serikali ya Kongo inasema imeshtushwa na kifo cha Papa Francis. Msemaji wake Patrik Muyaya anasifu vita vilivyoongozwa na mkuu wa kanisa Katoliki akiunga mkono Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Elise Kavira, ana tafsiri maneno yake. Oh, uh, Kanisa la le katoliki katholiki, na, na Wakristo wa dunia nzima wamepoteza mtu wa muhimu kabisa kwao, zaidi inji ya Kongo, kwani tulipata bahati ya kumpokea kwa siku chache nchini Kongo kwa mwanzo wa mwaka 2023. Kuja kwake kulikuwa muhimu sana, na mpaka leo inabaki katika historia. Papa wa Roma alikuwa pia Kifo cha Papa Francis si cha kushangaza, kwani alikuwa mgonjwa kwa muda mrefu. Licha ya afya yake dhaifu, Papa mkuu alijitolea kwa kila kitu. Anasema Miriam Modern bikira mwanachama wa jumuiya ya Emmanuel anayeishi Roma katika uwanja wa Mtakatifu Petro mjini Vatican, ambako ndiko mamia ya maelfu ya waumini wa Kikatoliki na watalii wanaendelea kumiminika huko tangu kutangazwa kwa kifo cha papa Francis siku ya kwanza ya kwanza Pasaka na saa moja dakika makumi tatu na tano asubuhi kulingana na shahidi wetu huko Roma. Waumini wa Kikatoliki huko Roma wanathibitisha kwamba walipokea habari hiyo kwa matumaini ya ufufuo, kwa sababu papa alionekana kwa mara ya mwisho hadharani hii jumapili ya Pasaka na kuwabariki watoto na watu waliotembelea mahali hapo kwa malengo kimsingi ya kidini kama mnavyojua, kanisa Katoliki liko katika maombolezo. Papa Francis alifariki hii siku ya kwanza ya pasaka na saa moja dakika makumi tatu na tano asubuhi huko Vatican. Mjini Kinshasa, mapadhri na waumini walihuzunika sana kusikia habari hiyo, ingawa walikuwa wakisubiria kupona kwake kikamili. Greta Lulendo alikusanya baadhi ya shuhuda. Fuateni ripoti yake inasomwa na Pascal Chinamula. Kengele za parokia zote zilipigwa majira ya saa sita, hii siku ya kwanza tariki makumi mbili na moja mwezi wa nne. Maana ya mlio huu ilikuwa ni kutangazia wakristo wote ujumbe mbaya wa kifo cha Papa Francisco aliyeaga dunia asubuhi ya hii siku ya kwanza, kisha muda mwingi wa magonjwa. Mmoja kati ya wachungaji wa parokia Notre Dame di Congo, Padri Camille Esika, aliwaita wakristo wa Kongomani kumlia Pontifa mkuu katika sala na matumaini. Baadhi ya vijana waliompokea Papa nchini Kongo katika mwaka elfu mbili ishirini na tatu, wamesema kuweka kumbukumbu njema ya Papa Francisco kama mfano bora katika imani na kumtegemea Mungu. Eklesia Katolika ya Congo iliendesha leo siku ya kwanza misa ya kumkumbuka Papa wa Roma katika parokia Notre Dame du Congo, huku wakimwombea Papa mapumziko mema. Tunazungumza mengi kuhusu kifo cha Papa Francis, lakini yeye ni nani? Papa Francis, ambaye jina lake halisi ni Jorge Mario Bergoglio, alizaliwa tarehe 17 Disemba mwaka 1936 huko Buenos Aires nchini Argentina. Yeye ni wa asili ya Italia, wazazi wake walihamia Argentina kutoka Italia. Alijiunga na shirika la Yesu wa Jesuiti mwaka elfu moja mia tisa makumi tano na nane na kupata sakramenti ya upadirisho mwaka elfu moja mia tisa makumi sita na tisa Aliendelea na masomo yake ya teolojia na kuwa profesa, kisha mkuu wa seminari ya san Miguel nchini Argentina. Mwaka elfu moja mia tisa makumi tisa na mbili aliiteuliwa kuwa askofu msaidizi wa buenos Aires, kwa mwaka elfu moja mia tisa makumi tisa na nane akawa askofu mkuu wa Buenos Aires. Mwaka elfu mbili na moja aliundwa kardinali na Papa Jean Paul II. Tarehe kumi na tatu Machi elfu mbili kumi na tatu, baada ya kujiuzulu kwa Benoi se alichaguliwa kuwa Papa wa mia mbili makumi sita na sita wa Kanisa Katoliki na kuwa Papa wa kwanza mjezuiti wa kwanza kutoka Amerika ya Kusini na wa kwanza kuchukua jina la Francis kwa heshima ya Mtakatifu François d'Assise anatofautishwa na mtindo wake wa maisha rahisi na kujitolea kwake kwa watu maskini. Huko Kivu Kaskazini, mbuga la wanyama la Virunga linaadhimisha kumbukumbu ya miaka mia moja hisi kwa kwanza tarehe makumi mbili na moja Aprili mwaka tunao, karne moja baada ya kuundwa kwake, tarehe makumi mbili na moja Aprili elfu moja mia tisa makumi mbili na tano. Eneo hili la urithi wa dunia linasalia kuwa mojawapo ya maeneo muhimu yaliyolindwa hifadhi wa ya wanyamapori mashuhuri, na chanzo cha uhai, ustahimilivu na matumaini kwa mamilioni ya watu mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Hata hivyo, hifadhi hii kwa sasa inakabiliwa na changamoto nyingi, hasa ukosefu wa usalama na vurugu ndani yake. Matukio ya uporaji yanayohusishwa na waasi wa afcm23 wanaoungwa mkono na Rwanda yameripotiwa tangu hii Jumapili katika tarafa za Kalehe na Kabare no huko Kivu Kusini. Vitendo hivyo vinatokana na kupita kwa wapiganaji wa M23 kutoka nyanda za juu za Kalehe, haswa Bushaku 1, Bushaku 2 na Kayeye. Wafugaji waliopo katika nyanda za juu za Kalehe wanathibitisha kuwa wasi hao waliondoka eneo hilo kwa wingi hii Jumapili na mali zao. Wakati wa kupita walijihusisha na uporaji wa vibanda na maduka katika kituo cha biashara cha Kasheke. Waasi hao walirusha mabomu na kufyatua risasi nyingi na kuwalazimu watu kusalia manyumbani mwao. Tujielekeze katika jimbo la Tanganyika ambako kuna malalamiko ya wakazi wa maeneo mbalimbali mbali juu ya kusimamishwa kwa kazi za ujenzi wa mpango wa tarafa ikumbukwe kwamba baadhi ya miundombinu iliyokwisha kujengwa inatumika lakini mingine inasubiri kuwekwa vifaa kwa mratibu wa mkoa wa mpango wa tarafa 145 kazi inaendelea mengi na polemunanga katika mkoa wa wakalemi administrator alitangaza kuwa ujenzi wa jengo la utawala wa serikali tayari umekamilika, na bado unahitaji kuwa na vifaa. Kati ya vituo vine vya afya ni kimoja tu ndicho kinamalizika, vingine vitatu bado havijakamilika. Kuhusu shule, administreta wa eneo la Kalemie anatangaza kwamba bado inaendelea kujengwa katika mkoa wa Kongolo kazi ya maeneo ya pedel 145 territoire ayendeleye. Angalizo lilitolewa na waziri wa elimu jinsi ya utamaduni wa mkoa wa Tanganika ambaye hivi karibuni alikuwa kazini kwenye mkoa ya Kongolo. Katika maeneo ya Nyunzu na Manono ujenzi pia umesimama kulingana na ripoti kadhaa. Akijibu mratibu wa mkoa wa pedel 145 territoire maeneo ya Tanganika alisema na nukuu, Programu inaendelea, siyo kila mahali. Kuna sababu, lakini haijaachwa. Mwisho wa kunukuu. Kwa sasa, kipindi cha pili cha habari kinaletwa na Elis Kavira. <mulikimu> Wanawake makumi mbili na sita kwa kumi na watoto ndio walipoteza maisha wakati wa kuzaa katika mwaka wa elfu mbili makumi mbili na nne mjini Bunia na maeneo za karibu. Shirika linalohusika na afya na uzazi katika jimbo hilo linasema kuna sababu kadhaa, kwa hiyo kwa mfano, kosa za waganga na wote wanaohusika na afya kwa wakati wa kufanya kazi au kutojalia wanawake wakiwa na mimba kwa kuelezea zaidi tunapokea Dr. Dudukove anayeongelea zaidi na mwenzetu Martial Kiza Byamungu. Dr. Dudukove, jambo. Jambo. Kitu gani inapelekea wamama kufa wakati wa kuzaa siku hizi hapa Bunya na kandokando kando? vifo ya, ya wanawake hapa kuituri probleme iko mingi donc tunaitaka yo facteur, le facteur donc le determinant ya kozi ya dese maternel tunapasha sema kosa inapasha kuwa ya yetu si wanganga, sivyo? Tunapasha kuwa na kosa mwanamke, yeye peke vile, anapasha kuwa source ya problemu yake ye peke, kunapasha kuwa vile e, eh, problemu par exemple ya, ya babatima ya, ya kuzala inapoze problemu, tunaitaka par exemple bakoze ya lie na ba infrastructure, na tunakuwa tuko vile na kozi ingine enye iko pana pa kozi me fakteri enye kulie vile na insekurite tukapita kwanja kufaktere nye kulie na, na banganga na sisi peke banganga, unaona, ya banganga mingi wenye banasoma konsatrasyon bo mingi iko ku nivo ya ville. Banganga mingi, mingi, vil. mingi habapendi kuenda ku nivo ya pori. Sasa kwa nini waganga wengi hawapendi kwenda ngambo za pori vijijini? Alor benye kama konsatrasyon bo ku mingi ku nivo ya apa apa batareta pesa pleso ya kalite me kunivoya ya pori gisi ya bapendi kwenda kunivoya ya pori inatia kikunivoya ya pori kunakwa problem par rapport na prise en charge ya bale bamama, paske we munganga njo unaletaka kose na mama ya mimba, we munganga njo unamkamataka mkamataka sharge kwakati angali kwanja na mimba, na we munganga njo unamuzalishaka mekama we mwenye una, unajifunza ile kazi haba hamupendi kuenda ekitablema kupori, inakuwa problemi juu ya prisa charge mm -hmm. Basi kutoona mingi kukunivo ku, ku, ya pori wa mama wanakuwaka prisa charge na bamatron bamatron iku banganga enye tut, hatuta ata banganga iku benye bali jifunza kuzalisa bamama, alor bamama banapenda kuenda kubali bamatron, petetre juu habana iko iko consultation yenye mama ya mimba anafaaka mbele azali utenda aona ku statistike yetu, banabake juu ya banabake yote yenye balikufa aviro 48 pourcent haba kufanya ata sepene moye consultation prénatale inakuwa na mafaa gani kwa afya ya wamama wajawazito kwile? Consultation prénatale iko ya muhimu sana, banasema kila mama anje consultation prénatale mbele ya kueneza Nchini Beni, hospitali ya Nzuma ilipokea kwa siku ya tatu hii msaada kutoka kwa wakasque bleu wa Monosco ya Kenya, walipokea madawa na tank ya maji. Kiongozi wa hospitali hii anasema kwamba msaada huo utawasaidia kwa kusaidia wagonjwa wao na hawatakosa tena maji. Mark Marofimbo alikuwa hapo wakati haya yote yalifanyika, tumsikilize. wameongeza pale tena ingine tangi kubwa purke ikuwa natusaidia tupate mai kwa wingi. Ya pili wanakuja na madawa, zile dawa zinakuya kutusaidia si ambao tunapata matibabu hapa. Eske tunaweza wapigia kwanza mikono zawadi hizi za maendeleo ya kijamii ilipokelewa na shangwe kama na hizi ila, nini kilichochea jeshi la Monisco wa asili wa Kenya kwa kuwatolea wakaaji wa nzuma hizo zawadi? Luteni Kanali Simon Seda ni kamanda wao hapa mjini Beni. Hii tu ni mpango mmoja kwa zile tulikuwa tumepanga kama Ken QRF ya kufanya, so tukamwambia wacha tutaanza kwanza na hospitali. Iko mikakati zingine alikuwa amepanga pande ya mama zetu, pia amejasaulika. Hii ndio ya kwanza iko vitu walikuwa wamepanga na kwa nguvu za Mwenyezi Mungu tutakuja tu kuzifanya kwa utaratibu. Si kila saa utatumia silaha kuleta suluhisho. Saa zingine pia inataka unakaa chini na watu, unasikia pia vile wanasema. Na kitu ya kwanza ile ilinishika roho, na tukasema tutaanzia kwanza ni maneno ya matibabu. Kwa sababu gani? watoto wetu wanakuwa wagonja, ee, mama wazee wanakuwa wagonjwa na bunduki haiwezi leta nini, matibabu. Maji ni ya maana, tukasema lazima tutanunua hiyo debe la maji, na tumeleta ya pili, tukasema lazima tuutarishe nini, magonjwa, tukasema dawa ni ya nini, ya pili ni zawadi zinazofika kwa wakati nzuri, ili kujibia mahitaji ya afya, alisema Judas Mahamba, msimamizi wa kituo cha afya ya Nzuma. Wametuletea dawa kuhusu matunzo bora ndani ya kata yetu ya Njuma, pia wanatuletea na tanki juu ya kuweka maji kuanza toka asubuhi mpaka magharibi, ndio kituo ilikuwa na haja ya dawa. Na kwa siku tunatibu wagonjwa makumi mbili kwa kujifungua kwa wamama kwa juma moja, tunafungua wamama karibu tano kwa juma hivi. Hii dawa inakua kutusaidia zaidi sana. Jambo hii itazidisha uhusiano bora kati ya jeshi ya Umoja wa Kimataifa na wakaaji, alisema Josue Kabisa, kiongozi wa karta Nzuma. Tuna wakaaji ambao wengi kupata pesa hata ya kupata matibabu inakuwa kugumu sana. Ile kitu ambayo imepitika, tunawazia kama haitakuwa ya kwanza na mwisho, na kunaweza kuwa vitu vyengine ambavyo inakuwa tena kama maombi ya wakaaji wetu wa Nzuma na Wabeni hapa, tunaweza pendelea kama kunaonekana tena nguvu ama msaada msaadai tena iwasaidie wakaaji wa kwetu na tuendeleshe hiyo urafiki ambao tunakuwa nao na askari wa Kenya kutoka Monisco hapa Beni Mavivi. Kupitia zawadi hii zaidi sana ya dawa, gharama ya matibabu yatapunguka kwa wakaaji, alisema msimamizi wa kituo hicho cha matibabu Beni. Mark Marofimbo, Radio Kapi. Ni hapo tunafika mwisho wa habari. Aksandi kwa kutufuata.