Oh, okay. Papa Francis alifariki hii siku ya kwanza baada ya kuugua kwa muda mrefu. Kanisa Katoliki duniani liko katika maombolezo kufuatana na kifo chake. Nchini Kongo, serikali inasalimu uungaji mkono wake ambao alikuwa anaonyesha kuhusu ukosefu wa usalama mashariki mwake. Huko Kivu Kaskazini, mbuga la wanyama la Virunga linaadhimisha miaka mia moja hisi kwa kwanza tarehe makumi mbili na moja Aprili mwaka tunao. Karne moja baada ya kuundwa kwake linakabiliwa na changamoto nyingi, hasa ukosefu wa usalama na vurugu ndani yake. Jimboni Tanganyika, wakazi wanalalamika juu ya kusimamishwa kwa kazi za ujenzi wa mpango wa matarafa mia moja makumi nne na tano Ha, mujambo wasizaji wapenzi. Habari kamili. Papa Francis aliifariki hii siku wa kwanza baada ya kuugua kwa muda mrefu. Mmoja wa watu mashuhuri wa karne ya makumi mbili na moja alithaminiwa kwa unyenyekevu wake wakati wa uongozi wake wa papa, aliyetembelea nchi nyingi zikiwemo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Katika hafula hii alisisitiza kujitolea kwake kwa nchi hii na watu wake. Kanisa Katoliki duniani liko katika maombolezo kufuatana na kifo cha Papa Francis. Maelezo zaidi na Jean Gandu, usomi wa Elize Kavira. Kwa uhai wake, Papa Francois alitembelea nji kadhaa, pia Congo, ambayo ni nji alikuwa akishika mkono dhidi ya vita ambavyo vinasumbua katika sehemu yake ya mashariki. Sio maombi tu Papa Francois alikuwa akifanya kuhusu usalama katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, alikuwa pia akijitolea kusaidia nchi yetu kuhusu amani, haki na maendeleo. Tena alikuwa akipinga ukoloni wa Afrika, akituma ujumbe kwa mashirika ya kimataifa kuwalazimisha waondoe mikono yao juu ya Kongo na Afrika. Kwa upande mwingine alifanya kazi kukuza ibada ama rite za Zaire ambazo alikuwa akiona kama mfano wa utamaduni wa liturgia ya katoliki katika mwaka elfu mbili na kumi na tisa na, na, na mwezi wa saba wa mwaka elfu mbili na makumi mbili na mbili wa papa wa Roma alisherekea misa kulingana na ibada hizi katika kanisa kuu linaloitwa Saint Pierre uko Rome, akisisitiza umuhimu wa liturjia inayoonyesha tamaduni za wenyeji. Katika mwaka elfu mbili na kumi na sita ni Papa Francois ndiye alisimamia kutiwa saini kwa makubaliano ya kwanza kati ya Roma na Kongo, na hiyo ilianzisha mfumo ya kisheria wa uhusiano kati ya serikali ya Kongo na kanisa la Katoliki. Serikali ya Kongo inasema imeshtushwa na kifo cha Papa Francis. Msemaji wake Patrik Muyaya anasifu vita vilivyoongozwa na mkuu wa kanisa Katoliki akiunga mkono Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Elis Gavira anatafsiri maneno yake. Kanisa la Katoliki na wa Kristo wa, wa dunia nzima wamepoteza uh, mtu uh, wa muhimu kabisa kwao zaidi inji ya Kongo, kwani tulipata bahati ya kumpokea kwa siku chache nchini Kongo kwa mwanzo wa mwaka 2023. Kuja kwake kulikuwa muhimu sana na mpaka leo inabaki katika historia. Papa wa Roma alikuwa pia akisemea kuhusu usalama katika nchi yetu Kongo, na pia naweza hakikisha kwamba kuja kwake kulikuwa, kwa, kwa, kwa lazima. Kuona vile aliwakemea mataifa kusema waondoe mkono wao juu ya nchi yetu Kongo, ili ilikuwa muhimu sana na kupitia kwake katika nchi yetu Kongo. Kifo cha Papa Francis si cha kushangaza, kwani alikuwa mgonjwa kwa muda mrefu. Licha ya afya yake dhaifu, papa mkuu alijitolea kwa kila kitu, anasema Miriam Moderne Bikira, mwanachama wa Jumuiya ya Emmanuel anayeishi Roma. Katika uwanja wa Mtakatifu Petro mjini Vatican, ambako ndiko mamia ya maelfu ya waumini wa Kikatoliki na watalii wanaendelea kumiminika huko tangu kutangazwa kwa kifo cha Papa Francis siku ya kwanza ya kwanza ya Pasaka na saa moja dakika makumi tatu na tano asubuhi, kulingana na shahidi wetu huko Roma. Waumini wa Kikatoliki huko Roma wanathibitisha kwamba walipokea habari hiyo kwa matumaini ya ufufuo, kwa sababu papa alionekana kwa mara ya mwisho hadharani hii jumapili ya Pasaka na kuwabariki watoto na watu waliotembelea mahali hapo kwa malengo kimsingi ya kidini. Kama mnavyojua, kanisa Katoliki liko katika maombolezo. Papa Francis alifariki hii siku ya kwanza ya Pasaka na saa moja dakika makumi tatu na tano asubuhi huko Vatican. Mjini Kinshasa, mapadri na waumini walihuzunika sana kusikia habari hiyo, ingawa walikuwa wakisubiria kupona kwake kikamili. Greta Lulendo alikusanya baadhi ya shuhuda. Fuateni ripoti yake, inasomwa na Pascal Chinamula kengele za parokia zote zilipigwa majira ya saa sita hii siku ya kwanza tariki makumi mbili na moja mwezi wa nne. Maana ya mlio huu ilikuwa ni kutangazia Wakristo wote ujumbe mbaya wa kifo cha Papa Francisco aliyeaga dunia asubuhi ya hii siku ya kwanza, kisha muda mwingi wa magonjwa. Mmoja kati ya wa wachungaji wa parokia Notre Dame du Congo Padri Camille Esika aliwaita Wakristo wakongomani kumlia pontifa mkuu katika sala na matumaini. Baadhi ya vijana waliompokea Papa nchini Kongo katika mwaka elfu mbili na ishirini na tatu wamesema kuweka kumbukumbu njema ya Papa Francisco kama mfano bora katika imani na kumtegemea Mungu. Eklezia Katolika ya Congo iliendesha leo siku ya kwanza misa ya kumkumbuka Papa wa Roma katika parokia Notre Dame du Congo, huku wakimwombea Papa mapumziko mema. Tunazungumza mengi kuhusu kifo cha Papa Francis, lakini yeye ni nani? Papa Francis, ambaye jina lake halisi ni Jorge Mario Bergoglio, alizaliwa tarehe 17 Desemba mwaka 1936 huko Buenos Aires nchini Argentina. Yeye ni wa asili ya Italia, wazazi wake walihamia Argentina kutoka Italia. Alijiunga na shirika la Yesu wa Jezuiti mwaka elfu moja mia tisa makumi tano na nane na kupata sakramenti ya upadirisho mwaka elfu moja mia tisa makumi sita na tisa. Aliendelea na masomo yake ya teolojia na kuwa profesa, kisha mkuu wa seminari ya San Miguel nchini Argentina. Mwaka elfu moja mia tisa makumi tisa na mbili aliiteuliwa kuwa askofu msaidizi wa Buenos Aires kwa mwaka elfu moja mia tisa makumi tisa na nane akawa askofu mkuu wa buenos aires mwaka elfu mbili na moja aliundwa kardinali na papa jean paul ii tarehe kumi na tatu machi elfu mbili kumi na tatu baada ya kujiuzulu kwa benoi seze alichaguliwa kuwa papa wa mia mbili makumi sita na sita wa kanisa katoliki na kuwa papa wa kwanza mjezuiti wa kwanza kutoka amerika ya kusini na wa kwanza kuchukua jina la francis kwa heshima ya mtakatifu françois dassise anatofautishwa na mtindo wake wa maisha rahisi na kujitolea kwake kwa watu maskini. Huko Kivu Kaskazini, mbuga la wanyama la Virunga linaadhimisha kumbukumbu ya miaka mia moja hisi kwa kwanza tarehe makumi mbili na moja Aprili mwaka tunao, karne moja baada ya kuundwa kwake tarehe makumi mbili na moja Aprili elfu moja mia tisa makumi mbili na tano. Eneo hili la urithi wa dunia linasalia kuwa mojawapo ya maeneo muhimu yaliyolindwa hifadhi wa ya wanyamapori mashuhuri na chanzo cha uhai, ustahimilivu na matumaini kwa mamilioni ya watu mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Hata hivyo, hifadhi hii kwa sasa inakabiliwa na changamoto nyingi, hasa ukosefu wa usalama na vurugu ndani yake. Mbuga la wanyama la Virunga linajulikana ulimwenguni pote kwa mimea na wanyama wake matajiri. Lina utofauti wa makazi asilia ya kipekee yanayofunika mwinuko kuanzia meta mia sita hadi zaidi ya meta elfu tano kwenye kilele cha mlima Rwenzori katika tarafa la Beni. Zaidi ya miaka mia moja ya kuwepo kwake, mbuga hilo limeweza kuhifadhi aina zake 218 za wanyama zikiwemo sokwe wa mlimani 315 ambazo zimechangia uundaji wake mnamo 1925. Matukio ya uporaji yanayohusishwa na waasi wa AFC M23 wanaoungwa mkono na Rwanda yameripotiwa tangu hii Jumapili katika tarafa za Kalehe na Kabare Nor huko Kivu Kusini. Vitendo hivyo vinatokana na kupita kwa wapiganaji wa M23 kutoka nyanda za juu za Kalehe, haswa Bushaku a, Bushaku de, na Kayeye. Wafugaji waliopo katika nyanda za juu za Kalehe wanathibitisha kuwa wasi hao waliondoka eneo hilo kwa wingi hii Jumapili na mali zao. Wakati wa kupita walijihusisha na uporaji wa vibanda na maduka katika kituo cha biashara cha Kasheke. Wapita njia waliporwa simu za mkononi na pesa, huku wengine hasa vijana wakilazimika kubeba mizigo. Baadhi ya nyumba za makazi zilizoko kando ya barabara ya taifa namba mbili pia ziliporwa. Waasi hao walirusha mabomu na kufyatua risasi nyingi na kuwalazimu watu kusalia manyumbani mwao. Tujielekeze katika jimbo la Tanganyika, ambako kuna malalamiko ya wakazi wa maeneo mbalimbali mbali juu ya kusimamishwa kwa kazi za ujenzi wa mpango wa tarafa 100, 14, ikumbukwe kwamba baadhi ya miundombinu iliyokwisha kujengwa inatumika lakini mingine inasubiri kuwekwa vifaa kwa, vifa. Kwa mratibu wa mkoa wa mpango wa tarafa 115, kazi inaendelea mengi na polemunanga katika mkoa wa Kalemie, administrator alitangaza kuwa ujenzi wa jengo la utawala wa serikali tayari umekamilika na bado unahitaji kuwa na vifaa. Kati ya vituo vine, vya afya ni kimoja tu ndicho kinamalizika, vingine vitatu bado havijakamilika. Kuhusu shule, administreta wa eneo la Kalemie anatangaza kwamba bado inaendelea kujengwa. Katika mkoa wa Kongolo kazi ya maeneo ya pedel 145 territoire ayendeleye. Angalizo lilitolewa na waziri wa elimu, jinsia, utamaduni wa mkoa wa Tanganyika ambaye hivi karibuni alikuwa kazini kwenye mkoa ya Kongolo. Katika maeneo ya Nyunzu na Manono, ujenzi pia umesimama kulingana na ripoti kadhaa. Akijibu, mratibu wa mkoa wa Pedel 145 territoire maeneo ya Tanganyika alisema na nukuu, Programu inaendelea, sio kila mahali. Kuna sababu, lakini haijaachwa. Mwisho wa kunukuu. Kwa sasa, kipindi cha pili cha habari kinaletwa na Elie Kavira. Kanisa la wa Anglican wa Bukavu inaleta msaada kwa wakimbizi waliokaribishwa na familia zilizotayarishwa. Kwa hiyo huko Bagira mchini Bukavu, familia mia mbili na makumi tano zimeacha vitu vyao pa Kalehe, Bunyakiri na Katana. Wakimbizi wanapokea vyakula na visivyo vyakula: mchele, maharagi, mafuta ya kupigia chungu, masani na vitu vyengine vingi. Leo tunampokea askofu wa diosezi ya Bukavu, Bahati Balibusani Silvestre, askofu wa diosezi ya Anglikani ya Bukavu. Jambo, jambo sana bwana journaliste. Wahami wenye kukimbia vita wanapatikana wengi katika mji wa Bukavu. Hili swali la wahami ambao wamekimbia makao na kuacha vyote limehusisha nyinyi kama vile kanisa? Vipi? sisi kama vile kanisa tunahubiri Injili, lakini pia tunaona namna tunaweza kusaidia mtu awe na afya na awe na maisha mazuri. Kwa hivi tumekuwa na wakimbizi kutoka mbalimbali katika mji wetu wa Bukavu. Tuliweza kufikiri katika kanisa letu la kianglikani diosezi ya Bukavu, je, tunaweza kusaidia hawa wenzetu ambao wameacha huko kwao na wamekimbilia hapa Bukavu? hawana chakula, hawana maji, hawana mavazi, hata mahali pa kulala hawana, wanapanga kwenye wandugu wengine. Tukaamua kusema tufanye mchango wa kutafuta chakula, vyungu vya kuweza kupigia, usahani au kijiko, ili tutakayopata tuwabebee. Na wakristu wetu waliweza kusikia na wamechanga chakula wamechanga vyungu wameleta sahani na vijiko na kopo na chumvi. Na kwa hivi tulienda kutafuta mahali wakimbizi, wakatana wako wakalonge wako wavunyakili wako, tukawakuta wengi wako mukomine ya Bagira, na kwa hivi tuli saidia wale ambao walikuwa Kalengera, Mulambula, eh, Chikera. Kasha tuliweza kuchagua karibu jamaa mia mbili makumi tano mia mbili makumi tano na hawa ndio tuliweza kugawia chakula. Tuliwapa mchele, tukawapa maharagi, tukawapa bunga, tukawapa mafuta, tukawapa sahani, tukawapa kopo, tukawapa pia chungu za kupigia. Na mnatarajia kukomea hapo? Hatuwezi kukomea hapo, kwa sababu tumesaidia wale ambao waliwako sehemu moja, lakini tunajua kuna wengine wametoka Walungu, wako hapa Bukavu, wengine wametoka ngambo za Kaziva, wengine wametoka ngambo za huko Nyangezi, wamekimbilia hapa Bukavu. Na kwa hivi tunaendelea uchanga tena tuone tutapata kitu gani kwa kuweza kupelekea wengine. Hiyo ni moja ya kazi yetu kama kanisa wakati wa shida kama nahi, uko. na hii kuweza kushughulikia wakimbizi, umesema mume watembelea huko wanapatikana ndani ya jamaa za Bagira, mumefanya namna gani kwa kuwagundua katika jamaa? Kwanza kwa kwenda kule, tuliomba ruhusa kwa merde, merde la ville tuliomba ruhusa pia kwa burgomestre ya komine ya Bagira, na vile tuliposhika kule, tulionana na washefu de quartier, tulionana na washefu daveni, na hawa ndio walitupeleka kwenye manyumba au kwenye jamaa kwenye hawa wakimbizi wanapatikana. Na ni huko huko mnawakutanisha ile msaada kidogo mnawapatia ama wanakuja kupokelea mahali fulani? tuliwaita mahali fulani kuweza kupokea chakula na waliweza kukuja. Ninakushukuru kiongozi wa diosezi ya Anglikani mjini Bukavu, asanti sana. Unajua kwamba wafanyakazi waliotumika katika vituo vya kibinafsi wanatumika zaidi ya masaa ya kawaida, tuseme, saa mnane kwa siku, kama inavyohitajika katika sheria. Wasichana na vijana wanaotumika kwenye wauzaji wa pombe ama bar, masupermarche na restaurant, ndiyo wanateswa zaidi na sio kwepesi kwao kukemea hali hii yenye watu wengine wanaita utumwa. Jean Claude Loki Dile alifuatilia hali hii kwa karibu. Mwishoni wa jioni nasikia uchoko mno, uzuni na maumivu kote mwilini. Mara fulani sijui nini kingine cha kufanya. Hivyo ndivyo mfanyakazi wa duka mmoja wapa mji Bunya amesema. Yeye na mwenzake wameongeza kuwa kuna siku moja tu ya mapumziko kwa wiki kutoka saa kumi na moja na nusu ya asubuhi hadi saa saa asubuhi hadi tisa ya jioni kwa mtizamo wa Sara Muderwa akiwa kodoneta wa shirika lisilo ya kiserikali la kutetea haki za wasichana. Hao vijana hawana chochote cha kufanya kwa sababu wamekuwa na lazima ya kazi wakati wenji huko ndani ya kaya bezwe hautakwa hautakuwa na ina condition yenye utaleta mm-hmm. Biko biko oblige kujisumetre kwa ile sheria yenye mwenye employeur wavo atabapa na itabasukuma ke aiziweza denose ata na kuwa abuse ata na kuwa viole ata anakuwa exploite anatumika 14h 15h hata pata na muna ya kufani ya kusitaki. Kwa pande wake Bienvenu Ukech kutoka shirika lisilo la kiserikali Justice Plus, yeye amesema kuwa kitendo hiki ni ukiukaji mkubwa wa kanuni za kazi. Mufanya kazi anapaswa tumika kwa siku saa nane na, hai, na kazi yake ayombe iende kupita saa kenda ikipita hiyo wakati basi inakuwa e, wakati ya kupita ama heure supplementaire. Kuna maentreprise fulani fulanifulani hapa wenyewe wana angaje watu wafanyakazi wanatumika asubuhi mpaka usiku, na pia wanapata mshahara kidogo. Tunaomba kabisa inspection du travail afanye kazi yake, apiti averifie zile ma ma condition zenyewe wafanyakazi oko wanatumika kuilema entreprise fulani fulani hapa, na wapime kuwarekadre ukabaupar mkuu wa mkoa wa ofisi unaohusika na ukaguzi wa kazi. Yeye anazungumzia hali ambayo ni sawa matumizi mabaya ya madaraka. Anawahimiza waathiriwa kutoa ripoti kwa ofisi yake. Weye mfanyakazi ukijua kwamba unatumika katika hali isiyo isio halali, mlango wetu ni wazi, unaweza kuja unatuelezea kwamba unatumika kwa kondisho isiyo sio mzuri, alafu tunatuma wanajeshi wetu, tuseme wainspekteri washuke kuverifie ile fe kama unaogopa, unaweza tuma hata mtu mwingine aweze kutukontakte, alafu utatuma ba inspekter baende kuverifia ile situasion kama iko kweli. Anaongeza kuwa wafanyakazi wake wanatembelea ofisi ya serikali kwa kuhimiza waongozi kuheshimu kanuni, hasa wakati mwingine pia kwadhibu wanaovunja sheria. Toka Bunye, naitwa Jean Claude Luki Delai, Radio Okapi. Ni hapo tunafika mwisho wa habari, aksandi kwa kutufata.