Radio Okapi. Mkutano wa 16 wa eneo huru la biashara la bara la Afrika umefunguliwa hii siku wa pili tarehe 15 Aprili, mjini Kinshasa. Rais wa Jamhuri Felix Tshisekedi anatoa wito wa umoja wa Afrika ili kufikia malengo. Katika Kivu Kaskazini waasi wa M23 waliendesha mapigano katika kijiji cha Mutao tarafani Nyiragongo wakisema kwamba wanawasaka wazalendo. Kanisa la Anglikana la Kongo dayosisi ya Bukavu linasaidia wakimbizi wa, wa vita na familia zinazowapokea katika mtao wa Bagira kwa vyakula na visivyo vyakula. Hamjambo asizaji wapenzi. Kama nilivyotanguliza hapo awali, rais wa jamhuri anatoa wito wa umoja wa Afrika kwa ajili ya mafanikio ya eneo huru la biashara la bara la Afrika ZLECAF ili kuwezesha ukuaji wa uchumi katika bara hili na kutoa fursa za ajira kwa vijana wa bara hilo. Felix Chisekedi alitoa wito huu hii siku ya pili wakati wa mkutano wa kumi na sita wa baraza la mawaziri wa biashara wa ZLECAF unaofanyika mjini Kinshasa. Kulingana naye, ZLEKAF ni zaidi ya makubaliano ya kibiashara, ni fursa ya kihistoria ya kiuchumi kufikia malengo ya maendeleo. Anasema kwamba Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo ina uwezo wa kuwa mdau mkuu katika biashara ya bara kutokana na ardhi yake na rasilimali za udongo. Jinsi gani kuboresha utawala wa madini katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo? Swali so, hili liko katikati ya kikao cha tafakari kinachofanyika kuanzia hii tarehe kumi na tano hadi kumi na saba Aprili mjini Kinshasa kati ya watendaji wa serikali na wasio wa serikali. Kongamano hilo la siku tatu linalenga kuboresha mikakati ya kuimarisha vita dhidi ya madini ya damu. Waziri mkuu Judith Suminwa anasisitiza juu ya ushirikiano kati ya mashirika ya kiraia na serikali ili kufanikiwa katika changamoto hii. Wakitoka katika majimbo kadhaa ya nchi, washiriki katika mazungumzo haya wanachambua athari za uchimbaji madini haramu katika hali ya migogoro nchini DRC na katika eneo la maziwa makuu, ambayo yametambuliwa na kuhamishwa. Kongamano hilo la siku tatu linafanyika kwa msaada wa kiufundi na kifedha kutoka kwa ushirikiano wa Ujerumani, ubalozi wa Uholanzi na mashirika mengine kadhaa yasiyo ya kiserikali. Jimboni Hokatanga, maprofesa wa vyuo vikuu, mashirika ya kisayansi na wanafunzi wa Lubumbashi lazima wachukue umiliki wa mapambano dhidi ya taarifa potofu. Wito huu unatoka kwa waziri wa elimu ya juu na vyuo vikuu Terezi Sombo, alikuwa mbele yao hii siku ya kwanza, wakati wa kikao cha uhamasishaji wa, wa uzalendo alichoongoza katika ukumbi wa michezo wa Kalaba Mutabusha wa chuo kikuu cha Lubumbashi. Tunamsikiliza katika sehemu hii iliyochaguliwa na Jean Gandu. Walimu wapendwa, sayansi na utafiti ni silaha zetu dhidi ya ugandamizaji na ujanja. Kila mwalimu ana jukumu la kimkakati katika kuamsha uzalendo na utetezi wa dhamani ya jamhuri. Lazima uwe na jukumu la kuorozesha na kusambaza ukweli wa kihistoria kwa uchokozi unaofanywa na nchi yetu. Kukabiliana na vita, jukumu letu ni kuelimisha, kuangazia na kuandaa vijana kujenga taifa lenye nguvu. Kwa washiriki wa shirika la kisiasa, una jukumu la kutoa michango ya kukamilika, ili kukabiliana na habari mbaya. Kila ugunduzi na uchambuzi lazima utumike kufafanua maoni na kuimarisha uhuru wetu. Wanafunzi, mwanamke kama mwanaume, wewe ni mustakabali wa nchi yetu, wewe ni safu ya kwanza ya wa kielimu de na wa kizalendo wa taifa una jukumu katika mapambano dhidi ya habari mbaya la na sumu ya upasha habari. Huko Kasai Oriental, liwali wa mkoa amesimamisha kazi ya kugawanya viwanja katika shule ya sekondari na kiufundi ya SGTK Kanshi huko Mbujimai hii siku wa kwanza. Uamuzi huu ulichukuliwa katika mkutano usio wa kawaida wa baraza la usalama la mkoa uliofanyika katika eneo la mkoa. Ujumbe uliotumwa na katibu kuu ya wizara ya ardhi tayari umewasili Mbujimai ili kuweka ramani ya ardhi ya kampuni ya madini ya Bakwanga Miba. Maelezo na Ester Ndalafina Lafina, Elise Kavira Cavira. Kwa usomi, mgao wa viwanja wa shule ya sekondari na ufundi wa Kanshi esgtk ulisimamishwa tangu hii siku ya kwanza ni tangu karibu miezi sita, ndiyo wazaliwa wanaoitwa Bakwanga walianza mgao huo. Katika mafasirio yake, mwakili Pascal Ilunga, waziri jimboni wa sheria na msemaji wa serikali ya jimbo, anasema mashirika yote ya usalama yalitumikishwa kwa kurudisha usawa nafasi hiyo, na yoyote atakayeenda kinyume ya iliyotarajiwa anahukumiwa kutokana na sheria. Tangu hii asubuhi siku ya pili, wafundi wa ujenzi hawaonekani. Shirika la raiya linafurahishwa na azimio hiyo sababu uwanja ulioibwa ulisababisha ugomvi na mapigano kati ya wanafunzi wa shule ASGTK na wazaliwa wamoja wenyeji uwanja huo. Jumajana magari aina jip ya polisi yalitawanywa nafasi hiyo kwa ulinzi wa wanaojenga. Duru zingine zinasema waliharikishwa hapo kwa kuhepuka ajali yoyote. katika jimbo la Kivu Kaskazini hali bado ni ya wasiwasi hisi kwa pili, katika kijiji cha Mutao tabaka Kibati, tarafa la Nyiragongo iko kwenye mpaka na mbuga la wanyama la Virunga. Kulingana na duru za ndani, waasi wa, wa M23 walifanya msako katika eneo hilo na kuharibu makazi ya raia wakiwasaka watu wanaoshukiwa kuwa wazalendo. Maelezo na Sadiki Abubakar. Tokea juma chache mapambano zinazuka kila siku baina ya wahasi wa M23 na magundi za wa VDP wa zalendo katika eneo inayopatikana pakusini la mbuga la wanyama la Virunga, zimeripoti duru za nyumbani. Upande wa magharibi wa groupement Rusayu Kibati Muja zinaopatikana mpakani na mbuga la wanyama la Virunga imeathiriwa pia na mapambano hizo. Watetezi wa mazingira katika eneo wamedai ya kuwa mahali hiyo ambapo kumepatikana leo wazalendo mengi na wamoja kati wa wajeshi wa FARDC hayako tena chini ya ulinzi ya ICCN. Mapambano hizo za kila siku baina ya wa M23 na wazalendo imesababisha hali ya ukosefu wa usalama, kwa hiyo raia wote hawawezi tena kujielekeza mashambani na mazao vyao vimeendelea kuporwa na hao wanamgambo. Tukiisalia jimboni humo, katika tarafa la Beni huko Kivu Kaskazini, raia wanne waliuawa katika shambulio jipya lililohusishwa na waasi wa ADF usiku wa kuamkia hii siku ya pili, huko Kokola kijiji kilicho katika tabaka Bambuba Kisiki, kulingana na mashirika ya kiraia ya eneo hilo yaliyotoa habari hiyo. Waathiriwa wote waliuawa kwa visu. Chanzo hicho hicho kinaonyesha kuwa maduka na vibanda pia viliporwa na wavamizi. Mashirika ya kiraia yanapendekeza kwamba jeshi liandaye doria za kivita katika eneo hili ambapo waasi wa ADF wanatembea wa kwa uhuru, yanasema. Huko Ituri, wanamgambo waliotambuliwa kuwa wanachama wa Kodeco walishambulia hospitali ya Lena huko Ngote usiku wa hisik wa kwanza kilomita makumi tatu na tatu kutoka Mahagi Kati. Kulingana na vyanzo vya habari, mwanajeshi mmoja wa FRDC aliuawa na mwingine kujeruhiwa vibaya na washambuliaji. Vyanzo hivyo hivyo viliongeza kuwa usalama ulirejeshwa haraka kutokana na uingiliaji kati wa askari wa FRDC. Wagonjwa waliokuwa katika kituo hiki cha afya pamoja na wakazi wa vijiji jirani walikimbia eneo hilo kutafuta hifadhi. Katika jimbo la Kivu Kusini ambako tunaelekea, Kanisa la Anglikana la Kongo, Dayosisi ya Bukavu linasaidia wakimbizi wa vita na familia zinazowapokea katika mtaa wa Bagira huko Bukavu. Kwa jumla familia mia mbili makumi tano zilizoacha mali zao zote nyumbani Kalehe, Bunyakiri, Kalonge na Katana wanapokea vyakula na vitu visivyo vyakula, vikiwemo mchele, maharagwe, mafuta sufuria na aina nyingine nyingi. Ripoti ya Elise Kavira. Kila jamaa ilipokea karibu ya kilo makumi mbili na tano za mchele, bunga ya mihindi kilo tano za maharagi, chumvi, mafuta ya kupigia chakula, chungu na sahani. Kanisa la Waanglikani la Bukavu linapata michango kutoka kwa washirika wa makanisa Anglikani za Allemagne, na michango mingine yatoka kwa waamini wao wa hiyo hiyo kanisa Askofu Bahati Balibusane anaeleza kuwa kanisa la Waanglikan linahubiri Enjili kamili, ndiyo maana waliona ni vema kuleta msaada wao kwa wakimbizi kwa nyakati hizi za msukosuko nchini Kongo. Waliwaomba waamini wa parokia tofauti kuwasaidia wakimbizi na yote waliopata, waliwasaidia kwanza wakimbizi wa Katana, Bunyakiri, Kalehe na Kalonge katika wilaya ya Bagira. Kulingana na wengi ya wakimbizi mjini Bukavu, kanisa la Waanglican linasema kwamba halitawasaidia wakimbizi wa Bagira pekee bali pia litasaidia wale wa Kadutu na Ibanda. Kutetea kutambuliwa kisheria na usawa wa kijinsia katika kazi za nyumbani katika Kivu Kaskazini, ndilo lengo la siku ya kutafakari na utetezi iliyoandaliwa hii siku ya pili na muungano wa wanawake wa ndani wa Kongo, IFEDOC huko Beni. Kulingana na waandaaji, shughuli hii inalenga kuhamasisha viongozi kwa ajili ya mageuzi ya kisheria yanayojumuisha na ya kijinsia kwa ajili ya kuwalinda na kuwapandisha vyeo wafanyakazi wa nyumbani nchini Kongo, ambao wengi wao ni wanawake. Tunamkaribisha kwa sasa Roneline Tibonera kwa kipindi cha pili cha idhaa Barabara mtukufu msikilizaji, miezi michache iliyopita, vijiji kadhaa vinavyopatikana katika mkoa wa Baswaha Madiwe mtaani Beni huku Kivu Kaskazini vilikuwa ni maeneo ya mapigano kati makundi mawili ya waasi wa ndani yaliyokuwa yakipigania udhibiti wa eneo hilo. Shule na vituo vya afya vilifungwa, huku wakaji wengi wakihama maeneo yao. Katika kipindi cha utulivu kilichoshuhudiwa kurudi kwa wakaji polepole pole, pia kumeripotiwa cheche. Aliamini, mwenyekiti wa shirika la raia pande ya Baswaha Lubena anakuwa akieleza matokeo ya hali hiyo kwa maisha ya kila siku kwa wakaaji. Amezungumza na Marke Maro Fimbo Tete Aliamini jambo jambo Mpashe Habari kama pia kiongozi wa Baswaha Lubena. Ndani ya mkoa wa Baswaha Madiwe hivi majuzi kule hali ya usalama ilikuwa ya utata, kwa sasa hali ni kipi? Mpashe Habari: kwa sasa hali ya kwetu madiwe ndani ya ukubwa na kwa udogo mnaweza kusema ndani ya lokalite yetu ya Baswa Lubena ambao ni lokalite ambayo ambao minachunga ndani ya Societe civile force vive, precisement ndani ya kartier kama ume ya Mabalako, kwa sasa hali inaendelea kuwa vizuri na kuenda polepole polepole pole pole, kazi zitarudia kama vile zamani, ila ambao minaweza kusema tu ni kuonesha kwa sasa zile hali ambayo tunaendelea kupitia, tungana na lalamikia viongozi kwa kutia majeshi, yaani kurestore autorité de l'état moyele parti kwenye wale wandugu yetu, tunawaita sana wandugu wetu wa wale magrupe arme kwenye walikuwa na kwenye walikuwa na napigana, watie hata majeshi ili yakaweza kuwagabula na tena kurudiana. Tena nyuma, ni maeneo gani kabisa yaliguswa sana na mashambulizi haya wala mapigano kati ya vile vikundi viwili, mpasha habari? Maeneo ambayo yaliguswa, naweza sema ni maeneo mingi sana ila, nitasema kwa ukubwa shida ilianzia ndani ya teritori ya Lubero kutoka Lubero wakakuya wakaingia ndani ya ya Lubero wakakuya wakaingia ndani ya ya Beni teritori Madiwe mgrupuma Baswa Madiwe enye ligusiwa sana nasema vilashe ngazi kitara na ni ndani ya lokalite moja ya malokalite yetu ya grupuma Baswa Madiwe mpaka wakakuja malizia hiyo vita yao ndani ya lokalite ambao mimi na shimamia lokalite Baswa Lubena na ni ndani ya muji wa Mabalako Mabalako precise ndani ya kata ama quartier ya Kamaume ya Mabala kunjo kunyewe, vita kabisa ilikaa na zile grupe mbili, walianja angaliana kama paka na panya na hapo ndo watu wengi ile kata yote ya Kamaume walikimbia na wakogopa ile vita ya kila siku ya zile grupe arme mbili na mpaka tukafikia, unaingia ndani ya kartia unakuta kukuku nambuzi, mba, na mbuzi ndio zenye zilibakia ndani ya ile mji. Tuliharifiwa kwamba hali ili ilisababisha nao hospitali kufunga, na hali sasa ni namna gani? Hali y hospitali e, ya centre de santé ya Mabalako ambayo inashimamia kwa ukubwa mji wote wa Mabalako na ni mzone de santé ya Mabalako kwa kweli, nao kama watu na, wagonjwa, na wale waganga nao vile walikimbia kwa kuogopa murio wa risasi, sababu risasi wakati kuna ria ni kifu ndio kuna ria pale. Wote walikimbia, ila kwa sasa, tunaanza waona, wanaanza kuja mmoja mmoja kuchungulia kama kweli amani imerudi na kupitia viongozi wa serikali, sisi shirika la raia na viongozi wa, wa, wa sante yaani medecin chef de zone, tunaendelea kupiganisha ili dawa na kila kitu ifike na kazi ziendelee kufanyikana kama vile zilivyofanyikana zamani lakini unafikiri ili mambo ya kuwe, tulivu ndani ya maeneo yenu ambao unaongoza kama pia shirika la raia nini naomba ifanyike? Kwa sababu tulisikia haki kila siku ni kupigana, kila siku ni kukimbia wakimbizi ni wengi. Nini inabidi ifanyike ili kinya irudi kwenu, unafikiri ni nini? Mpasha habari mkwangu, mimi ninawaza kama kwetu tukiwa kongomani sote tunaona ni maana sana. Sisi kwanza kwa kuongea, tunaweza tukongea katikati yetu tukiwa kama wakongomani, sababu hatuwezi endelea kupigana sisi kwa sisi na tukiendelea kuona adui anaendelea kutuvamia, ona tunaendelea kupigana, adui naye anatuvamia, adui anatuprofitea wakati tukunaendelea kupigana. Kwa hiyo tukaendelea na tukaongezea uh, sana maongezi, itakuwa ya maana sana sisi Wakongomani, grupu ya arme fulani na grupu ya arme fulani tuikale tuongee tuongee sababu ya kuendelesha inji yetu, tusiongee sababu ya maendeleo hapana. Tuongee juu ya inji iendelee mbele na tugeuzie risasi adui ambao sio tunajua, na ni ADF na M23 na wale ambao wote wanawashindikiza juu ya kutuvamia ndani ya inji yetu ya Kongo. Sisi aliamini, acha nikumbushe, huko msimamizi wa shirika la raia Force Vive ndani ya mkoa wa Baswa Madiwe, hususan ndani ya lokalite ya Baswa Lubena, tunakushukuru sana. Nimekushukuru mpasha habari, baada ya kuzungumzia hali huko Beni, tunajielekeza katika jimbo la Ituri ambapo mnatusikiliza. Michezo ni njia yenye nguvu ya kujenga amani kwa kuwaleta watu wa jamii mbalimbali mbali kuishi pamoja. Hili limesemwa na viongozi wa michezo wanaoongoza vijana katika muji wa Bunia. Hii ni katika maadhimisho ya siku ya kimataifa ya michezo inayosherekewa tarehe 6 Aprili ya kila mwaka. Lengo la siku hii lililoanzishwa na Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa mwaka 2013 ni kuonyesha uwezo wa michezo kwa maendeleo na amani. Jean Claude Lokidile anatueleza mengi katika ripoti hii aliyotuandalia. Licha ya ukosefu wa usalama unaoathiri Ituri, michezo kadhaa zinachezewa jimboni hizi. Kwa mfano michezo ya soka, za mpira za vikapu yani basketball, volleyball, boksi na pia karate. Kwa Mikael Tibasima, makamu wa rais wa ligi ya mpira wa miguu ya wanawake katika jimbo la Ituri, michezo ni moja ya njia ya kuleta amani. Leo ukiona hata wakati wanafanya treneme, utakuta makabila zote ziko pale, wasichana wanapiga mikono, wanapiga vigelegele, wanapenda tu amani irudie, wanasema tu ya amani, umoja ile niwe, wanasema wakati ya mchezo na wakati ya Njugu ni moja wapo ya tarafa ambazo zimethiriwa zaidi na mizozo za kivita. Licha hayo vijana ya jina hutumia nusu ya wakati wao kucheza mpira wa miguu. Bienvenue Zerojo ni kiongozi wa timu ya vijana chini ya umri ya miaka 18. Ombi lake ni kuona timu lake ikicheza mechi dhidi ya timu kutoka vyombo vingine ambako kutembeleana ni magumu kwa sababu za migogoro za ukabila. Ni jambo la muhimu kucheza na vijana ao wa jamii zingine kwa ajili ya uhusiano bora ya amani. Kucheza mechi kwa mfano, na vijana wa Bakombe wa Mbau ni mfano kuu ya uhusiano ya amani. Jambo hiyo inaweza pia kurahisisha kutembeleana kati ya jamii mbalimbali mbali. Soka sio michezo pekee inayoweza kusaidia mamlaka katika kuimarisha mshikamano wa kijamii haya ni maoni ya Dido Muisa, mwanamemba wa Entente Urbaine de basketball en Nituri. Amepewa fursa pia kwa kuomba msaada wa viongozi wa jimbo kwa kusindikiza vijana ambao pia wanacheza mchezo huu wa basketball basketball na reunir wa jeune wa kutoka mu ma quartier mbalimbali ya Bunia na mamasomo mbalimbali ma université na ma école secondaire na primaire ata ya mji wa Bunia, alakini tunajiretrouve tuko sisi wenyewe hatuna msaada fulani. Tunaomba wakubwa gisi wanasaidia kama disipline zengine saa vile football, wasaidie vile entente ya basket, puisque iko nasaidia kwa kuunganisha watu wa kutoka kwa makabila mbalimbali mbali ya Ituri na wanapatikana hapa Bunia. Waangalizi wengine wanatoa wito kwa serikali na mashirika waki kuwekeza, kwa vijana kupitia shughuli za michezo inaweza kuchangia kupungua kwa uhalifu, kwa sababu kulingana na maoni yao, vijana wengi hujihusisha na furugu kwa sababu cha kukosa kitu cha kufanya. Toka Bunia, naitwa Jean Claude Lokidile, Radio Kapi. Naam, ni hapo tunafika mwisho wa habari, aksandi kwa kutufata.