Oh, Rais wa Jamhuri anakataza mawaziri kusimamisha kazi viongozi wa makampuni ya serikali kabla hajapewa taarifa kuhusu maamuzi hayo. Huko Ituri zaidi ya walimu na viongozi 400 wa shule ya msingi walishiriki katika awamu ya kwanza mtihani wa kimashindano ya kitengo kidogo cha elimu ya kitaifa na uraia mpya katika mji wa Bunia ya siku ya sita. Jimboni Kivu Kaskazini, karibu watu watatu waliuawa katika familia moja na watu wenye silaha usiku wa kuamkia hii siku wa kwanza tarehe 14 Aprili katika kata Majengo mjini Goma. Hamjambo, wasikilizaji wapenzi, na karibuni kwa wote. Habari kamili. Adhabu za kinidhamu dhidi ya viongozi wa makampuni ya serikali lazima sasa ziwasilishwe mapema kwa rais wa jamhuri. Lengo ni kwamba zichukuliwe kwa uwazi kabisa, ili kuhakikisha amani ya kijamii katika makampuni na taasisi za umma. Uamuzi huu ulitangazwa siku ya tano iliyopita, wakati wa mkutano wa makumi tatu na tisa wa baraza la mawaziri. Tunamsikiliza msemaji wa serikali Patrick Muyaya kuhusu swala hili katika sehemu hii iliyochaguliwa na Jean Gandu, utafsiri wa Jacques Mukongole. Hatua yoyote ya kumsimamisha kazi ofisa wa umma kwa kutumia mfumo wake wa usimamizi lazima ipitishwe na kupitishwa kwa waziri mkuu. Hatua hii inalenga kuhakikisha kuwa maamuzi yote yanachukuliwa kwa uwazi na kwa mujibu wa kanuni zinazotumika, ni lazima ziwasilishwe kwake haraka iwezekanavyo, na hivyo kuhakikisha haki na majibu za pande zote. les abus de garantir le droit et lobligation de des uns et des autres kwa upande wake mratibu wa kituo cha utafiti wa fedha za umma na maendeleo ya mitaa CRAFDEL anapinga wazo la kumwachia mkuu wa nchi peke yake mamlaka ya kuwasimamisha kazi viongozi wa umma. Valeri Madianga anazungumza kwa njia ya simu na Michel Kifinda Ngoi. Trio Banze anatafsiri maneno yake. In suspension Kuomba mutu ache kazi kwa muda mfupi haiko kumfukuza kwa lote. Kuko wale wanaotumikisha mbaya fedha ya, ya serikali kuwasimamisha mkazi hayombe mpaka rais alete ruhusa. Hapana, wale wanaofanya uchunguzi na ukaguzi, ikiwa wanaona ya kwamba fulani anatumikisha fedha ya serikali kama vile yake binafsi, sio mubaya kama wanakamata mipango ya kuwasimamisha mkazi kwa muda chache. Siyo mambo ya kusubiri mpaka ruhusa ya rais mwenyewe. Nadhani mapambano ya wizi haitasonga mbele katika nchi. Ndiyo kwa maana tunaomba rais wa Kongo atie mkazo na kutimiza mipango yake kwa kupiganisha vikali wizi wa fedha ya serikali. Mkutano wa kumi na sita wa baraza la mawaziri wa biashara wa nchi wanachama wa eneo huru la biashara la bara la Afrika unafunguliwa hii siku ya pili tarehe kumi na tano Aprili mjini Kinshasa. Serikali ya Kongo inataka kuthibitisha kuwa jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Kongo ni nchi inayoheshimika hasa katika maswala ya biashara. Baraza la mawaziri wa biashara wa nchi wanachama wa ZLEKAF linaashiria mabadiliko madhubuti katika utekelezaji wa eneo huru la biashara la bara la Afrika, ZLECAf. Nchi wanachama zinataka kuongeza biashara ya ndani ya Afrika kwa kutumia watu, bidhaa, huduma na mitaji kusafiri huru. Kuna dharura ya kiafya na ya kibinadamu katika kambi za wakimbizi wa Kongo nchini Burundi. Kwa maana hiyo, ujumbe wa wanabunge wa kitaifa ambao ni madaktari wameenda huko kwa ajili ya kufanya vipimo vya kiafya waliokimbia vita vya Congo katika kambi tofauti uliotangazwa wakati wa kikao cha bunge cha siku ya tano tarehe nne Aprili na mkuu wa bunge. Ujumbe huu tayari umefanya kazi ya msingi tangu kuwasili siku ya pili tarehe nane Aprili na umeripoti visa vya malisho mabaya, malaria, surua na kipindupindu. Wakiongozwa na Profesa Leon Kabamba, ujumbe huu wa bunge unaundwa na wanabunge madaktari watano na wawakilishi wengine wawili waliochaguliwa kutoka maeneo bunge ya uchaguzi yaliyo karibu na watu waliohamishwa makazi yao huko Ituri. Walimu na viongozi mia nne makumi nne na saba wa shule ya msingi walishiriki katika awamu ya kwanza ya mtihani wa kimashindano ya kitengo kidogo cha elimu ya kitaifa na uraia mpya katika mji wa Bunia siku ya sita. Wale ambao watashinda shindano wataunda kundi ya uajiri ikiwa ni lazima. Naibu waziri wa Bunia, Rehema Shenji, alielezea mbinu hii ya wizara ya elimu ya kitaifa kwa Sadiki Abubakar lengo ya mashindano hiyo ni kuwa na orodha ya walimu na madirekta ambao wamestahili kwa hiyo kazi wale ambao watafaulu kwa hiyo mashindano majina zao zitaandikwa huko kwenye waziri nchini ya madibisho na ikiwa katika masomo kuna ombi ya mwalimu mmoja ama director kupitia kifo ya walimu ama wale pia wanaweza kuacha kazi viongozi watatoa jina ya huyo atakayechukua nafasi hiyo katika wale waliofaulu na majina zao zitakaowekwa katika base de donne kwenye uwaziri ya maadibisho pa Kinshasa, na jimbo letu ni jimbo ya kwanza katika kujaribu mwenendo hiyo. Ndio maana imeanjishwa kwanza tu katika masomo za kiserikali. Siku ya posho inayopita walimaliza kipindi ya kwanza ya mashindano, ilihusu maandiko na utamaduni. Wale watakaofaulu kwa hiyo hiyo kipindi ya kwanza ndio watahusika na kipindi ya pili ya mashindano itakaoendeshwa siku ya pili hii na yahusu mafundisho ya wanafunzi katika somo. Jimboni Kivu Kaskazini, karibu watu watatu waliuawa katika familia moja na watu wenye silaha, usiku wa kuamkea hisi kwa kwanza tarehe kumi na nne Aprili katika kata majengo manispa Karisimbi mjini Goma. Vyanzo kadhaa vya habari vinaeleza kuwa baba mzazi Mbale Babu Yaya, dereva kunako ofisi ya mtaa wa afya wa Karisimbi, aliuawa kwa kupigwa risasi na watoto wake wawili wadogo, mmoja wao akiwa mwanafunzi wa mwaka wa sita wa shule ya kisekondari ya Institut du Cinquantenaire ya Goma. Mazingira ya mauaji haya mara tatu bado hayajawekwa wazi. Tukio hili la mara nyingine tena limeleta hisia kali na chukizo miongoni mwa watu katika kukabiliana na ukosefu huu wa usalama huko Goma. Zaidi ya hayo, utekaji nyara wa viongozi wawili wa kimila katika tarafa la Nyiragongo usiku wa kuamkia hii siku ya kwanza, tarehe kumi na nne Aprili, uliripotiwa. Viongozi hawa ni Bizimana Nyandui Jean Bosco, kiongozi wa kijiji cha Burambo katika tabaka Buvira pamoja na mwenzake wa kijiji cha Munigi, Inosan Rusangiza. Jumuiya ya kiraia ya Nyiragongo inakemea wingi wa matukio hayo katika jimbo la Kivu Kaskazini, ambako tunasalia waasi bado wanaonekana katika tabaka Luberiki, tarafa la Walikale. Tahadhari hiyo inatolewa na watendaji wa jumuiya za kiraia. Kwa mujibu wa vyanzo hivi, hali ni shwari hii siku ya kwanza katika maeneo hayo. Hata hivyo wanaongeza kwamba wapiganaji hawa wanaoungwa mkono na jeshi la Rwanda inasemekana kwamba wana nia ya kuteka tena vijiji vingine vya eneo hili ambalo walipaswa kuondoka tangu tarehe mbili Aprili. Mashirika ya kiraia huko Walikale yanatoa wito kwa viongozi wa Kongo na wakazi wa eneo hilo kuwa waangalifu zaidi katika kukabiliana na hali hii ambayo wanaamini inaweza kuenea tena katika eneo hili ambalo lina utajiri wa madini. Jumuiya ya, ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika SADEK inakanusha vikali shutuma za M23 kwamba ujumbe wake uliotumwa Congo sami RDC unaendesha operesheni za kijeshi za pamoja na FARDC FDLR na wazalendo dhidi ya vuguvugu la waasi huko Goma jimboni Kivu Kaskazini. Katika taarifa iliyotolewa hii siku kwa kwanza tarehe kumi na nne Aprili, SADEK ilieleza kwamba madai haya sio sahihi na ya kupotosha ikisema kuwa ujumbe huo unaheshimu kwa uangalifu mamlaka yake na kwa sasa unajihusisha na utaratibu wa kujiondoa katika nchi ya Congo kwa mujibu wa maagizo ya wa mkutano wake wa kilele wa wakuu wa nchi. SADEK pia inathibitisha kujitolea kwake kwa ahadi zilizotolewa wakati wa mkutano wa mashauriano wa tarehe makumi mbili na 8 nane Machi mwaka tunao mjini Goma na uongozi wa M23. Shirika hilo linatoa wito kwa pande zote kujepusha na kueneza habari za uongo na kufanya kazi kwa uwajibikaji kwa ajili ya amani mashariki mwa DRC. Shirika la Fondation Bill Clinton linalaani kifo cha mfungwa ahisi kwa kwanza asubuhi katika gereza kuu la Makala mjini Kinshasa. Kulingana na mkuu wa shirika hilo lisilo la kiserikali, mwanaume huyo alifariki baada ya kupigwa kikatili kwa kumiliki simu ya mkononi. Emmanuel Adukole anadai uchunguzi ufunguliwe ili kutoa mwanga kuhusu mazingira ya mkasa huu na wahusika wachukuliwe hatua za kisheria. Na hii hapa sehemu ya pili ya idhaa inaletwa na Ronelin Tibonera shukrani kutupa nafasi katika sehemu hii ya pili kutoka kwa maisha ya mtoto aliyekuwa askari hadi mkufunzi wa useremala hiyo ndiyo njia aliyopitia mwikima mwanza ambaye tumekutana naye katika senta ya kazi za useremala inayopatikana komanda komanda ikiwa ni jiji inayopatikana kwa vilometa makumi saba na tano kusini mwa mji wa bunia fundi huyu alijifunza useremala baada ya kutolewa jeshini mwaka wa elfu mbili na sita leo anafundisha vijana walio hatarini katika kituo cha mafunzo kilichojengwa na MONUSCO kupitia programu ya kupokonya silaha na kudumisha amani. Mwikima Mwanza anaeleza jinsi maisha yake ilivyokuwa katika majiliano aliyoendesha na Sadiki Abubakar. Mwikima Mwanza teni dada, jambo jambo per wenjo mwalimu wa vijana wale wote, utuambie, unawafunza kazi gani? Nawafunza kazi ya kutengeneza ambao kama meniziri vitu kani ambao umeshawafunza kutengeneza yote ambao nye nisha wafunza, angalia tu iko hapo unaona meza kiti yote iko ambao nawafunza na hiyo na. mafunzo imechukua muda wa miezi ngapi? tushafanya tayari muda wa mwezi mbili sasa. Tuambie historia yako kwanza, namna gani umejikuta kama mwalimu leo, ulianja namna gani? Tuambie historia yako, maisha yako ya kwanza. mie nilikuwa so Soldat enfant soldat enfant soldat, kutoka ko 2000 men ko acha ko 2006. 2006 le ko ajedek ni ka sa sezi faa kazi zingine men na fa menezeri. Yani ko 2006 wo le ko demobiliser demobiliser, ko ajedek je ni ka anja menezeri. Kutoka pale nikapata sasa, leo majukumu ya kufundisha nini wengine. Me kwa sasa si ko na fundisha enfant soldat men na fundisha ba jeune a risque kusema sasa Uwee ulikuwa enfan soldat unakuwa demobilize ku 2006, bana kufunza kazi ya menuzeri, unaelewa, na leo uu unakuwa mwalimu wa, wa jeni en riske. Utuambie kama ile maisha ambao unaishi leo, parapono na ili maisha ya enfan soldat ulikuwa naishi katika pori, ina usawasawa kani? Bon, mie selo mie minona, gisi minafa menuzeri, najikuta mina kabisa, miko huru. Mambo mbele kati tulikuwa kukazi ya pori, tulikuwa tumika su kondisi ya mutu. Meloku menuzeri minatumika kwa gisi minajisikia huru. Mbali mbali hapa Kwa sasa miko na atelier kwenye minatumika hapa ndani ya komanda miko na atelier. Sirtu mingi minatumika ku atelier ya uh, Grand Frere yangu Noe ya route Bunia na ku Vieux Bosco route Kisangani pembe na Barulash, njo atelier mingi kwenye mina zoea na hapa pembe na masoma a miami ya sepak. Sasa leo kupitia ile le projet ya DDR MONUSCO unawafunza vijana ambao tunawaita wa jeune à risque. Kwa nini tunawaita wa jeune à risque? Bon, tunawaita wa jeune à risque kwa sababu iko ba jeune benye balikuwa na tandase mobaya ya kwenda kubakazi ya biko bikunangia kupori me, tunasema kuliko kunyanyasa raia mukwi tufunje kazi enye itasedia avenir ya kesho. Sasa wale vijana leo wanapata mafunzo, wanapata elimu, inaombesha nini kupitia hiyo kazi ambao wanafunzwa leo, que baada hiyo kazi wajitegemee, na wasikie na ile tendance ya kwenda kuingia kupori kati ya magroupe bon, surtout ya mingi enye tunaweza sema, tunashukuru sana iko akili ambaye wao watapata na kwa sasa, wanaweza kuwa na akili, akuna mwaya kupata ile bachuma. Kama inaweza kuwa mzuri, watupatie ba vyombo vya kazi tutumike ja kuepuka ile yote inaweza kuwa ya maana sana. Njio kilio enyewe si bambeni zetu wanalomba sana, le jeune a risque wiko mingi katika mwingine, haikotubale mbili tatu ine tano sita venye wanapata mafunzo hapa, wiko mingi katika mwingine, na wengi hawajui kazi, wiko kati ya shomage na ile njio inawatuma wanakuwa na tandasi ya kuingia ku mapori kuchukua silaha. Unaweza kuwaambia nini? Kupitia hii hali unawatumia ujumbe gani? Kuhusu kazi, ninaweza kuambia wenzangu wa jina riske, hata wanakuwa ndani ya hali ya pori, yenye inaweza kuambia ni kitu moja, tukichukua mwenzetu kama sisi hatuwezi enda kiingia kipori kunyanyasa wala kunini lakini, tukikuwa na upendo tunaweza tukatumika vizuri na tunapata maisha. Mambo ambayo mimi napata ndio nikawapatia na siku wao watapata watapatia wengine, na itakuwa maana sana kuliko mimi nibebe siraha ninyanyase jirani kisha ilete tena ambayo tunaita conflict, ila haiko mazuri na kuhusu kujifunza kazi, tunasema kweli, kwa kazi ya mikono hakuna siku mutu anaweza lala njala. Sirtu kwangu kumenigeria nikikamata marto na siku mkono nikitembea ndani ya quartier, kuliko ya kuiba. Siezi kosa ta sengi safra kupikilia porte katena enyeteseji. Njo ujumbe tukamate kazi ya mkono na judi en consideration so, itasaidia ya kesho. Mwikima manza teni, dada accent, asanti. Katika mtaa wa Beni, wasafiri wenye kutumia barabara ya Eringeti Kainama Boga wanaonyesha wasiwasi kuhusu hali mbaya ya barabara hiyo wakati huu wa msimu wa mvua. Hii inatokana na kutokuwepo kwa wafanyakazi wa kampuni inayohusika na ukarabati wake kwa muda mrefu. Matokeo yake baadhi ya sehemu za barabara zimeonekana kuharibika. Marke Marofimbo anatueleza zaidi jinsi hali ilivyo katika ripoti hii. Madereva wanaotumia barabara Eringeti Kainama kutokea Boga jimboni Ituri wasema kuvunjika moyo kwa ajili ya uharibifu wa barabara hiyo, ikiwa wanalipa kodi nyingi sana ya ukarabati wake, lakini hakuna kiamaana wanachokiona Fisto, mara mingi sana tuko na pita kuimba mikro yenu hii tuko na bambia ki mwanza yetu saidia sana juu ima balabala maneno na balabala tuisha semao sana tuko nateseka sana kunjia. Leo hii gari inaanza toka beni juu ifike bunya iko na fa deux jours trois jours kubalabala or distance ya balabala inaribika rubika iko ya kidogo nzosi etunalia sana ki Ule attributaire balimutia kuile balabala kama moyen takuwa ifo attributaire, ba, changer, ba, batafuta parce que mwingine moyen akuna moyen parce que ule ana mashine atumikisha batu na mikono. Sasa kuile mikono, mkono kwanza aitengenezeke balabala. Iko balabala hii inaingiza pesa ya mingi, mebanenda tia mikono ndio anje tengeneze balabala au abatengenezeke. Leo hii tunakuwa periode ya mvula, atuiye kama kitu gani ndio tunapaswa fanya tena. Shida hii yamewaharibisha kazi na biashara aliongeza kusema. Ile inaharibisha kazi yetu sana tena. Paske leo kama unaenda kubalabala utakuta magari hii iko nakufa kufa, unaenda kuta madifferenciel inakufa, babwati nakufa. Donc atuna mwae, meme kosoma orpa haiko vile hii nalomba sasa na guvernema yetu iangalie kama na muna gani mapasha tusaidia, na siye na siye tusaidia bali bapasajer giza ykuvayei tulipo muhuji. Msimamizi wa kazi ya ukarabati wa barabara hiyo alitoa maelezo yafuatayo. farao tibasima gari ilikuwa na pane jo ilirudia wicha kuenda repare gari ju tuendeleshe tena kazi, daere ilikuwa previ, leo tuanze sofe, kuko gari ilikuwa haiakuwa bie na maana shoferi aliakizete nafasi zingine kusudi tuaendelee tena na, na kazi leo. Biko naientretenir nikiwaza ndani ya semene tu tutaanza tena kazi. Na asirasi ya bao kuona keno kazi inaendelea ni kuona tu presence ya kantonie, na a partir ya kesho kesho kutwa vatatuona ndani na kazi inatembea bie Tuwajulishe kwamba kulingana na kusimamishwa kwa matembezi na usafirishaji kunako barabara luna komanda kwa ajili tu ya usalama mdogo, barabara eringeti kainama boga ya baki pekee inayounganisha jimbo la Kivu ya kaskazini na jimbo la Ituri kwa usafirishaji ya abiria na bidhaa ya uchuuzi. Beni, Mark Marufimbo, Radio Kapi. Tunafika mwisho wa habari. Aksanti kwa kutufata.