Oh, rais wa jamhuri anakataza mawaziri kusimamisha kazi viongozi wa makampuni ya serikali kabla hajatoa taarifa kuhusu maamuzi hayo. Huko Ituri zaidi ya waalimu na viongozi mia nne wa shule ya msingi walishiriki katika awamu ya kwanza mtihani wa kimashindano ya kitengo kidogo cha elimu ya kitaifa na uraia mpya katika mji wa Bunia siku ya sita. Katika jimbo la Kivu Kaskazini, waasi wa, wa M23 wanaonekana tena katika tabaka Luberiki, tarafa la Walikale. Tahadhari hiyo inatolewa na watendaji wa jumuiya za kiraia. Hamjambo wachezaji, wapenzi na karibuni kwa wote. Adhabu za kinidhamu dhidi ya viongozi wa makampuni ya serikali lazima sasa ziwasilishwe mapema kwa rais wa jamhuri. Lengo ni kwamba zichukuliwe kwa uwazi kabisa ili kuhakikisha amani ya kijamii katika makampuni na taasisi za umma. Uamuzi huu ulitangazwa siku ya tano iliyopita, wakati wa mkutano wa makumi tatu na tisa wa baraza la mawaziri. Tunamsikiliza msemaji wa serikali Patrick Muyaya kuhusu suala hili katika sehemu hii iliyochaguliwa na Jean Ngandu utafsiri wa Jacques Mukongole. Hatua yoyote ya kumsimamisha kazi ofisa wa umma kwa kutumia mfumo wake wa usimamizi lazima ipitishwe na kupitishwa kwa waziri mkuu. Hatua hii inalenga kuhakikisha kuwa maamuzi yote yanachukuliwa kwa uwazi na kwa mujibu wa kanuni zinazotumika, ni lazima ziwasilishwe kwake haraka iwezekanavyo, na hivyo kuhakikisha haki na majibu za pande zote. les abus et de garantir les droits et les obligations des uns et des autres kwa upande wake mratibu wa kituo cha utafiti wa fedha za umma na maendeleo ya mitaa CRAFDEL anapinga wazo la kumwachia mkuu wa nchi peke yake mamlaka ya kuwasimamisha kazi viongozi wa umma. Valeri Madianga anazungumza kwa njia ya simu na Michel Kifinda Ngoy. Trio Banze anatafsiri maneno yake. Wamba mutu ache kazi kwa muda mfupi, haiko kumfukuza kwa lote. Kuko wale wanaotumikisha mbaya fedha ya ya serikali kuwasimamisha mkazi hayombe mpaka rais alete ruhusa hapana. Wale wanaofanya uchunguzi na ukaguzi, ikiwa wanaona ya kwamba fulani anatumikisha feza ya serikali kama vile yake binafsi, sio mubaya kama wanakamata mipango ya kuwasimamisha mkazi kwa muda chache. Siyo mambo ya kusubiri mpaka ruhusa ya rais mwenyewe. Nadhani mapambano ya wizi haitasonga mbele katika nchi. Ndiyo kwa maana tunaomba rais wa Kongo atie mkazo na kutimiza mipango yake kwa kupiganisha vikali wizi wa fedha ya serikali kuna dharura ya kiafya na ya kibinadamu katika kambi za wakimbizi wa Kongo nchini Burundi. Kwa maana hiyo ujumbe wa wanabunge wa kitaifa ambao ni madaktari wameenda huko kwa ajili ya kufanya vipimo vya kiafya kwa waliokimbia vita vya Kongo katika kambi tofauti, uliotangazwa wakati wa kikao cha bunge cha siku ya tano tarehe nne Aprili na mkuu wa bunge Ujumbe huu tayari umefanya kazi ya msingi tangu kuwasili siku ya pili tarehe nane Aprili na umeripoti visa vya malisho mabaya, malaria, surua na kipindupindu, wakiongozwa na Profesa Leon Kabamba. Ujumbe huu wa bunge unaundwa na wanabunge madaktari watano na wawakilishi wengine wawili waliochaguliwa kutoka maeneo bunge ya uchaguzi yaliyo karibu na watu waliohamishwa makazi yao Lengo la kazi ya wanabunge madaktari ilikuwa kufanya uchunguzi wa afya ya bure kwa wakimbizi wa vita wa uvamizi wa Rwanda, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na kutoa mafunzo kuzuia magonjwa yanayosababishwa na uchafu wa mikono, kazi hizo ikiwa ni sehemu ya misaada ya kibinadamu na ya kiafya kwa wakimbizi. Wabunge hao walifanya mazungumzo na mkuu husika na afya na malisho ya haser huku Burundi. Burundi imepokea jumla ya wakimbizi wapya zaidi ya elfu makumi saba waliogawanyika katika kambi tano azo zimeongeza idadi ya wakimbizi elfu mia moja waliyokuwepo tayari. Kihafya, kuna visa vya utapi wamlo suluba, kipindupindu, malaria na asilimia kumi ya wanaume na wanawake wamepitia unyanyasaji wa kijinsia. Karibu visa makumi sita vya magonjwa wa akili vimegunduliwa. Zaidi ya watoto mia moja wamepewa chanjo kwa kupiganisha malaria, elfu saba dhidi ya suluba na watoto elfu moja mia tatu ya polio. Ukosefu wa vyoho vya kutosha ambapo kuna choo kimoja kwa watu mia moja badala ya choo kimoja moja kwa watu kumi na tano kama ilivyoagiziwa, ni tatizo kubwa la afya huko Matadi jimboni Congo Central. Mkurugenzi wa matibabu wa hospitali ya mkoa wa kikanda na watendaji wengine wanane wa muundo huu wa afya wa mkoa wamesimamishwa kazi. Wanahusika katika wizi wa franga milioni mia mbili makumi tisa za Congo na makosa mengine kadhaa kulingana na vyanzo vilivyo karibu na ukaguzi wa afya wa mkoa wa Congo Central. Uamuzi huu unakuja baada ya uchunguzi uliofanywa na mkaguzi wa mkoa tangu mwezi Disemba mwaka jana ambao ulikamilika mwezi Februari mwaka huu tunao. Mwishoni mwa uchunguzi huu ilibainika kuwa kweli kulikuwa na wizi wa fedha ambao ulidhoofisha sana utendakazi mzuri wa hospitali ya mkoa wa kikanda. Kwa hakika, wingi wa mawakala wa kurejesha fedha umejitokeza katika makampuni yaliyoidhinishwa, ufuatiliaji mbaya wa fedha kukosekana kwa baadhi ya hesabu na kutofuata ufunguo wa mgawanyo wa mapato haya ni miongoni mwa makosa yanayotajwa. Huko Ituri, waalimu na viongozi mia nne makumi nne na saba wa shule ya msingi walishiriki katika awamu ya kwanza ya mtihani wa kimashindano ya kitengo kidogo cha elimu ya kitaifa na uraia mpya katika mji wa Bunia siku ya sita. Wale ambao watashinda shindano wataunda kundi ya uajiri ikiwa ni lazima. Naibu waziri wa Bunia, Rehema Shenji, alielezea mbinu hii ya wizara ya elimu ya kitaifa kwa Sadiki Abubakar. Lengo ya mashindano hiyo ni kuwa na orodha ya waalimu na madirekta ambao wamestahili kwa hiyo kazi. Wale ambao watafaulu kwa hiyo mashindano, majina zao zitaandikwa huko kwenye waziri nchini ya maadibisho, na ikiwa katika masomo kuna ombi ya mwalimu mmoja ama direkta kupitia kifo ya waalimu ama wale pia wanaweza kuacha kazi, viongozi watatoa jina ya huyo atakaye chukua nafasi hiyo katika wale waliofaulu na majina zao zitakaowekwa katika base de donnees kwenye uwaziri ya maadibisho pa Kinshasa. Na jimbo letu ni jimbo ya kwanza katika kujaribu mwenendo hiyo. Ndio maana imeanzishwa kwanza tu katika masomo za kiserikali. Siku ya posho inayopita, walimaliza kipindi ya kwanza ya mashindano, ilihusu maandiko na utamaduni. Wale watakaofaulu kwa hiyo kipindi ya kwanza ndiyo watahusika na kipindi ya pili ya mashindano. Shindano itakaoendeshwa siku ya pili hii na tahusu mafundisho ya wanafunzi katika somo. Katika jimbo la Kivu Kaskazini, wasi bado wanaonekana katika tabaka Luberiki, tarafa la Walikale. Tahadhari hiyo inatolewa na watendaji wa jumuiya za kiraia. Kwa mujibu wa vyanzo hivi, hali ni shwari hii siku ya kwanza katika maeneo hayo hata hivyo, wanaongeza kwamba wapiganaji hawa wanaoungwa mkono na jeshi la Rwanda, inasemekana kwamba wana nia ya kuteka tena vijiji vingine vya eneo hili ambalo walipaswa kuondoka tangu tarehe mbili Aprili. Mashirika ya kiraia huko Walikale yanatoa wito kwa viongozi wa Kongo na wakazi wa eneo hilo kuwa waangalifu zaidi katika kukabiliana na hali hii ambayo wanaamini inaweza kuenea tena katika eneo hili ambalo lina utajiri wa madini huko Kivu Kaskazini ambako tunasalia. Chama cha madereva wa teksi za pikipiki kwenye mhimili wa Masisi Walikale kinaomba angalau wanachama wake kumi na tano waachiliwe, walikamatwa huko Maniema tangu karibu siku makumi mbili sasa. Kulingana na msemaji wa muundo huu, waendesha pikipiki hao waliokuwa wakisafiri hadi Lubutu kufuatana na kukaliwa kwa mji wa Walikale na waasi wa M23, walikuwa wakifanya kazi ya teksi kwenye mhimili wa lubutu Kailo huko Maniema tangu tarehe makumi mbili na sita Machi, alisema wamekamatwa na vyombo vya usalama na upelelezi vya Maniema huko Kavumu, katika tarafa la Kabare, jimbo la Kivu Kusini. Wakazi waliendelea na shughuli zao kwa uhuru hii siku ya kwanza baada ya siku moja iliyoadhimishwa na vurugu hii Jumapili, wakati wa uwepo mfupi wa wazalendo jijini na katika uwanja wa ndege wa Kavumu. Walakini, shule hazikufunguliwa asubuhi ya hii siku ya kwanza kama hatua ya tahadhari iliyopitishwa na wazazi na waalimu. Matokeo ya risasi ya hii Jumapili ni ya kutatanisha, baadhi ya vyanzo vinaripoti vifo makumi mbili na nne huku mashirika ya kiraia katika mkoa huo ya kiripoti vifo nane na mtu moja kujeruhiwa. Tukisalia huko vilima vya tarafa la Fizi vinakabiliwa na vita vinavyoongezeka kufuatana na mapigano kati ya jeshi la FARDC linaloungwa mkono na wazalendo na muungano wa makundi yenye silaha Tiraneho Gumino na wengine. Watu elfu makumi mbili walioathiriwa na mzozo huo wanaishi nje bila msaada wowote Sami Badibanga Msimamizi wa tarafa la Fizi ambaye alitoa taarifa hii anatoa wito kwa serikali kuu kufanya kila linalowezekana kurejesha utulivu katika eneo hili ili kuruhusu wafanyakazi wa, wa kibinadamu kuja kusaidia raia walioathirika na mapigano karibu ya kudumu. Katika mkoa wa Tanganyika, kijana mwenye umri wa miaka makumi mbili alipatikana amefariki mwishoni mwa juma hili katika seli ya kijeshi katika tarafa la Moba. Mashirika ya kiraia katika eneo hili yanalaani kitendo hiki na kulaani kukamatwa kwa raia anayetuhumiwa kwa wizi na askari. Mratibu wa mkoa wa muundo huu Leon Tabu Pesa anaomba kufunguliwa kwa uchunguzi ili majukumu yawekwe na mwenye hatia akabiliane na nguvu kamili ya sheria. Kwa kujibu, kamanda wa kikosi cha nji kavu cha FARDC katika tarafa la Moba hakutaka kuzungumzia swala hili. Anasema kuwa kesi hiyo iko mikononi mwa mahakama. Na hii hapa sehemu ya pili ya idhaa inaletwa na Ronelin Tibonera. Nashukuru kunikabidhi nafasi kwa sehemu ya pili. Habari zetu. Kufanya kazi zaidi ya kugandamizwa na kutojua kusoma na kuandika kwa watu wanaoishi na ulemavu ni jukumu ambalo linapaswa kuwahusisha wanamemba wa jamii nzima, ili kuhamasisha ushirikiano halisi na watu hawa katika jamii. Hii inapaswa kuanza kwa kuwakubali watu wenye ulemavu. Je, tunawezaje kufanikisha hili? Ili kuzungumzia mada hiyo, tunampokea Beatrice Asimoni ambaye ni wanachama wa kamati ya uongozi wa kundi la watu wenye kuwa na ulemavu katika mji wa Beni. Beatrice Asimoni anazungumza na Marke Maro Fimbo. Bi Beatrice Asimoni, jambo? Si jambo, mpasha habari Mwezi wa mwanamke tayari imeisha, lakini mwanamke uh, mlemavu alipitisha hii mwezi wake namna gani? Kwa kipindi chote cha mashughuli mbalimbali ya mwezi wa mwanamke mwana journalist kuwasilisha kikao ili tuweze kufaa mipangilio ya hii siku, kama itapitika namna gani. Wanawake walemavu walikuwa vile na viko nawakiajisikilia kama mipango kunaenda namna gani, na banatoa vile mchango wao mbalimbali, na ile na kikundi ya wanawake ya walemavu ya vile ya beni na bao pia baliweza kuandaa mkutano ya kuweza ku badilishana mawazo kuongozana, kama tunaweza tukaishi namuna gani sisi kama wanawake walemavu, na kuwaonyesha kwamba sisi pia tunakuwa watu, tuna shurti ya kufanya yale ambao wengine wanawake wasiokuwa na ulemavu wanafanya hmm. Lakini mwezi ilisha ndio mwanamke mlemavu anaanja kuelewa polepole pole, nafasi yake ndani ya, ya jamii. Ndio kwa hii kabisa ndasema ndio mwanamke mlemavu anaanza elewa. Haiko kusema, bote, baisha elewa. Alakini, uwingi yao, wanaelewa tayari kusema na mimi hata kama niko mwanamke, mi napashwa fanya yenye mwanamke mwingine mwenye hana ulemavu anaweza fanya. Mungia na namna gani wakati ya mbele, unaona, na mwanamke mlemavu kusema hata naye aseme mtu anampenda aende kubunyumba, anakatala, anasema mimi nakuwa na mimba hii mimba bataniona, naona muna gani, anaweza tafuta njia yenye atafanya hata juu ile mimba aitoke. Na haiko tu mwanamke mlemavu pekee, na wazazi fulani fulani balikuwa banakompa, balikuwa banashindikiza ile hali, nasema huyu anakuwa na mimba hataweza kuchunga mimba, kumotu toshe ile mimba juu ya nini asizaleme kwa siku ya leo mwanamke mlemavu na wazazi wa, wa wanawake walemavu wamejua kama naye pia ni mwanamke. Na ingine, oh unakuta mwanamke mlemavu naye anakuwa na ile courage ya kuweza fanya kazi fulani fulani kwa ajili ya kutafuta maisha. Mwanamke mlemavu naye anaenda kwa masomo bila kuogopa kitu fulani fulani. Na sasa nini nabakia kwa kweli juu mwanamke mlemavu ajikute yote, yote yote ndani ya societe wala ndani ya jamii? O oh, unajua bwana jurnaliste, kungambo kwanza ya wanawake walemavu, gisi nilisema, uwingi wameelewa nafasi yabo na wanapashwa ishi namna gani. Kitu nye na bakilia, inaomba sensibilizasio inaenda kwa urefu lingi, nakuwa elarji na kubatu sirtu wanaume venyewe havana ulemavu, paske saa unaangalia faso ya kuishi ya wanaume wasiokuwa na ulemavu na awa wanawake wanaokuwa na ulemavu, unakuwa shida wanapenda wawarudishe kwa ile hali balikuwa nao zamani ya kujificha ficha. Kwani unakuta mwanaume anafurahia dada mlemavu lakini hata penda batu bajue anturaje yake ijue kama yeye njo anarafikiana na ule dada mlemavu. kama iko kuenda juu ya maongezi iko tu telefoni, hey, tutakutana na fazi fulani ikuwe fazi ya uficho batu basijue. Kama unaweza sema tatu tutoke tutatembea na wewe, anasema Apana, niko ukipe, tutakutana na tu mara moja kule nyuma. Saa unafikiri unasema, ah, ni kusema huyu anakatala mie nionekane naye kwa juu mie niko na ulemavu. Oro, we kwa we, umejijua kina huku, mwanamke unastahili kukuwa na rafiki mkiana, kama itendea ta ngambo ya kuoa, kuoana unaoana. Donc sensibilisation iende kwa watu wengine wasiendelee kurudisha wanawake walemavu nyuma, bali walipokua kwani leo kufatana na masensibilizasion mbalimbali, waishaelewa ya kama ulemavu haina hata probleme moya kungambo ya maisha ya mwanamke. Bi Beatrice Asimoni, shukran, asante. Nikwan kwa kushukuru rajio en dofi fwaili. Jimboni Ituri, kesi 21 za vifo zimeripotiwa tangu mwanzoni mwa mwaka huu katika kembi ya wakimbizi ya Kigonze inayopatikana mjini Bunia. Hii ni kutokana na kukosa huduma za afya zilizo bora katika eneo hilo la makimbilio. Wanawake, wazee na watoto ni miongoni mwa watu wanaoathirika zaidi na hali hii. Katika maadhimisho ya siku ya afya duniani mnamo tarehe 7 Aprili, watu hawa wanaomba msaada wa haraka wa dawa ili kuokoa maisha yao. Ya Mungu amewatembelea na hapa anakuwa akitupa ripoti <tipotilisfe> tumepatikana hapa ndani ya kempi ya wakimbizi wa Kigonze kwa Karta Muzipela, muji wa Bunya, zaidi ya watu elfu moja, wengi kati yao watoto na wanawake, wenye walikimbia vita ya makundi zenye kubeba silaha pale mtaani Njugu. Wameishi mahali hii, mafamilia hizi zote wameishi katika maisha mabaya ya kimasikini zaidi, hawana chakula na wanakosa matibabu ama matunzo mazuri. Desire Gordia Bapi, presidenti ya kamati ya wakimbizi ya kempi ya Kigonze. Tunakosa hapa fasi ya matunzo tuko na sadre de sate apa kusiti Kigonze, alakini dawa aku deplase kama wena ngu ka malali we peke wejidebrue. Ile natia tuko na pata ka ya maiti mingi mingi hapa hali hii imepelekea kesi nyingi za vifo ya watu sana sana watoto na wanawake wazee, zimeripotiwa hapa kwenye kempi ya Kigonze. Desire Grodia bapi presidenti ya kamati ya wakimbizi wa kempi ya Kigonze, watoto wengi wamekufa wakati ya kuzaa, kwa kuwa wamama wengi hawapate matunzo mazuri na hawaheshimu kanuni mbalimbali ya afya kwa wamama wajawazito. Analomba msaada kwa serikali na mashirika za kihutu ajili ya kuepusha kuorozesha vifo kwa hii eneo vrema kuzala badepase pana acha kuzala ile natia vrema, chaque jour au moins, tuko na kaya nesasa hapa kusiti Kigonze. Nalomba na government atumie si dawa kusit kigonzi juu, tuko na satre de sante hapa Kukolomani, kusita hapa iko, lakini dawa nakosekana ndani ile satre de sante. Tuko na vile kaya mor ne mingi iko mingi hapa kusite juu dawa, pana kituo moja tu yenye kupanda matibabu kwa wakimbizi kwa hii kempi. Unakuwa na tatizo nyingi sana kwa kutunza wagonjwa, kituo hii inakosa hata dawa na vyombo vingine vya matibabu. Claudine Boriver mkunga mwenye tulimku Kukuta katika kikao cha mashauriano ya ujauzito na wanawake wakimbizi, anakuwa na wasiwasi wasi juu hayatari ya wagonjwa wake. Basi ametamka hivi: tunakosa hata pesa bwana sema tutumike, tutumike, wanasema nani ya benevola tutumike, nani ya buri, njo yele tuna pokea babu babo tukuna wazalisha tu ordonase wandikia tuordonase dawa aiko, tunakosa tunakosa, tufe nini? Wakati huo tu wakimbizi hawa waamua kujitibu pamoja na hatari yote zinazowezekana. Nikiripoti kutoka Bunya, mimi Martial Kizabiamongo, Radio Kapi. Tunafika mwisho wa habari. Aksanti kwa kutufata.