Radio Kapi. Oh, Kapi. Hii ni Radio Kapi inayo watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na habari kubwa kwa kifupi. Kipindi cha pili cha mazungumzo kati ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na uasi wa M23 FC kilianzishwa siku ya tatu iliyopita pa Doha inchini Qatar. Wakati huohuo huo nchini, mapambano yanaendelea katika majimbo ya Kivu kusini na kaskazini, kati ya FARDC na uasi wa AFC M23. Mvua kali ya juma jana mjini Kinshasa iliipelekea mafuriko ya maji katika maeneo mingi na miporomoko ya udongo hasa katika milima. Wahanga wamoja wanatumika kwa kulinda maeneo yao na wengine wanawaza, inaomba matengenezo ya mifereji kwa kupatia maji njia Wakati mkutano mkuu wa shauri ya wakata mashtaka unaendeshwa mjini Kinshasa, zaidi ya wagombea mamnane 8 wa wakiba wanashutumu makosa katika daftari ya waliotajwa kupitia amri ya mwisho ya Raisi wa Jamhuri. Shutuma shutuma zao zinaelekea tabia ya magendo na utumivu wa rushwa pamoja na kinyume ya masharti rasmi ya kutajwa. Ujambo mpenda msikilizaji, popote unapopatikana, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Mazungumzo kati ya serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na uasi wa AFC M23 yalianzishwa tena siku ya tatu iliyopita pa Doha nchini Qatar. Ndiyo kipindi cha pili kiisha cha juma jana. Hata hivyo, ni kugumu kuamua mwanzo wa mazungumzo moja kwa moja na hali inayopangwa na mpatanishi, sababu hakuna habari yaliyotangaza nchini wakati huo huo, mapambano yanaendelea katika majimbo ya Kivu kusini na kaskazini, kati ya FARDC wanaoungwa mkono na wazalendo na wasi wa AFCM23 unaosaidiwa na nchi ya Rwanda. Kivu kaskazini, tena askari wa, Jeff, wa FARDC walipatia shirika la raia hii siku ya tano zaidi ya raia makumi ine walioshikwa na waasi wa ADF ajili ya kuwarudisha katika jamaa zao miongoni mwao kuna wanawake kumi na tatu na watoto mnane waliopata uhuru wakati wa mapambano kati ya waasi wa ADF na majeshi ya pamoja FRDC UPDF katika maeneo ya mtaa wa Luberu. Kuna pia kati yao msaidizi moja wa karibu wa moja wa viongozi wa ADF mkongomani aliyejisalimisha mbele ya majeshi ya FRDC na UPDF hapo Beni. Na makazi ya kiuchumi na ya kijamii yanaanza katika uzembe katika jimbo la Kivu Kaskazini, ijapokuwa matatizo ya usalama na ya fedha katika eneo hilo, mfano wa uchuruzi wa chakula na vifaa mbalimbali kupitia mazao ya mahali na pia vifaa kutoka njia ya taifa. Hata hivyo, uharibifu wa kazi za mabenki ndio unazuia kuanzishwa uhakika kwa makazi ya kiuchumi taarifa ya Sifa Maguru usomi wa mshiriki wetu Florida Kambu. Katika sekta ya uzalishaji wa pahali kwa mfano, wajasiriamali wanaripoti kwamba viwanda vingi vidogo vidogo na vya kati vimeanza kufanya kazi tena haswa katika maeneo ya huduma, kilimo, chakula na zingine. Hii ni baada ya umeme kurejeshwa wanaelezea. Hivi sasa hali inabadilika polepole. Wajasiriamali wengine wanasema ingawa kupata pesa mkononi bado ni shida. Waendeshaji uchumi wanaenda hadi Beni, Rwanda, Uganda na hata Tanzania kwa ajili hiyo. Njia nyingine inayotumiwa kupata pesa ni matumizi ya mifumo ya kielektroniki haswa pesa kupitia simu ya mkononi. Wajasiriamali wanasema wanaweza kuwalipa wasambazaji wao mtandaoni ili kununua vifaa na kutatua gharama zingine. Hata hivyo, kuna mabadiliko katika shughuli za kibiashara, lakini waendeshaji wanasema kuwa kuna kushuka kwa kiasi kikubwa kwa idadi ya wateja pamoja na kiwango cha mauzo. Ni kutokana kwa upande mmoja kwa kurudi kwa maelfu ya wakimbizi vijijini mwao. Uwepo wao ndani na karibu na Goma ulikuwa aina ya fursa ya biashara ambayo ni kwamba kiasi kikubwa cha misaada ya kibinadamu kilinunuliwa kutoka kwa wazalishaji wa ndani. Wajasiriamali pia walitajwa kusitishwa kwa vizuizi kadhaa haramu ambavyo vilikomesha unyanyasaji na hivyo kuwezesha biashara. Mshiriki wetu Florida Kahambu, hali ya kuwepo kwa waasi wa ADF katika maeneo mingi ya mtaa wa mambasa inafadhaisha watendaji wa shirika la raia wanawoga wa uhaba wa vifaa vimoja katika soko mbalimbali. Wakulima wengi waliacha mashamba yao sababu ya ukosefu wa usalama, hali inayogusa pia wachimbaji wa madini za dhahabu. Taarifa Jean-Claude Lokidile kutoka Bunia, usome wa mwenzetu Roneli Tibonera Idiamin. Uwepo wa waasi wa ADF umeripotiwa katika usultani wa Bila Bakwanza, Babila Babombi na hivi karibuni katika usultani wa Mambasa huko Ituri. Waasi hawa wanaingia kwenye maeneo ya uchimbaji madini ambayo pia yana mashamba makubwa. Hali hii, kwa mjibu wa wanamemba wa shirika la raia, imekuwa ikileta utata kwa wakaaji na imekuwa ikiathiri vibaya maisha ya kila siku. Marie Noel Anatone akiwa mratibu wa shirika la raia nchini Kongo hapa ameeleza. Wakaaji hawajui tena ni namna gani wataenda kwenye shughuli zao. Kupata chakula muhimu imekuwa shida. Maeneo ambamo chakula hii imekuwa ikitoka kama vile senta ya biashara ya Mambasa, pia maeneo ya Beni imeonekana kabisa kuwa na shida, huku magari yote ambayo yalikuwa yakitoka Mambasa kijaa miogo hata na vitu vingine, kwa sasa kumeonekana shida, uwezekano wa kuongezeka kwa bei kwenye soko. Jambo hili kabisa limekuwa na madhara makubwa, kwani wazazi wana ugumu ya kulipa ada ya shule kwa watoto wanaoenda shuleni, na wale wenye kuendesha shughuli za uchimbaji madini kwa sasa hawaendeshe shughuli zao. Na kulingana na jambo hili, sauti zimekuwa zikinyanyuka kwa kuomba wakuu viongozi wa kijeshi kuendesha operesheni za vita dhidi ya wanamgambo wa ADF katika maeneo hii ambapo wamekuwa wamekimbilia. Kiongozi wa mtaa huo pande yake amekuwa akieleza kuwa jitihada zimekuwa zikifanyika ili kuwalindia wananchi usalama. Lama, huko Kivu Kivkaskazini. Tena mbunge wa zamani wa jimbo, Eze Ezekanendu anapiga kelele kuhusu kusonga mbele kwa waasi wa M23 kusinima ngaribia mta wa Luberu. Anakikisha kuzimbitiwa kwa vijiji vingi na waasi kisha kushambulia ngome za wazalendo. Anaomba serkalifasiria msimamo wake kuhusu mbinu mbinuninazosaarishwa kwa kumaliza vita mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Wakaaji wa vijiji vingi vya kando ya Masisi Centre wanafadhaishwa na uwizi wa mazao ya kilimo, ni hususa katika vijiji vya Luashi, Kauma, Muondo na Singa. Wakulima wanaoishi pa Masisi Centre wakiwa na mashamba kandokando kando, wanaguswa pia na uwizi huo. Wakaaji wale waliorudia kisha kukimbia mapambano kati ya wasi wa AFCM 23 na majeshi ya FARDC wanakosa chakula sababu mazao yote ya mlimo yaliibwa wanaomba usaidizi wa chakula na mbegu kwa kuanza makazi yao. Mvua kali za juma jana mjini Kinchasa zilipelekea mafuriko ya maji katika maeneo mingi. Katika milima miporomoko ya udongo iliongezeka, pamoja na kuzaliwa kwa vichwa vingi vya mpya. Ni sawa katika kata Ngomba Kikusa, upande wa Upen, katika mtaa wa Ngalima, na tena watu wengi walipoteza makao. Barabara ziliharibika na matokeo mengine mabaya. Wahanga wa moja wanatumika kwa kulinda maeneo yao, na wengine wanawaza, inaomba matengenezo ya mifereji kwa kupatia majinjia malezo mengi nawe trio banzi katika kona hii ya mji Kinshasa, makao mengi yanapatwa na shida ya migezi ya urefu ya zaidi ya meta kumi na maporomoko ya udongo. Hali hii inaleta shida kwa mafamilia zenye kuishi kandokando ya misitu hii na kwa watoto ambao wanachezea mahali pale bila kuwa na shaka. Mvua ilionyesha mjini Kinshasa ilifanya hali kuzoroteka. Alamu mkaji kwenye barabara Droi de Lom Kinkasa, miporomoko hii ilisababisha kifo cha msichana mmoja na manyumba kadhaa kuporomoka. Kwa sasa kila mtu anatafuta namna gani ya kujikinga mwenye we na jamaa yake. Wakaji wengine wanalaumu ukosefu wa mifereji na mabarabara nzuri. Jean Desire Kanyama. Wakaji hawa wanaomba viongozi wazidi kuwasaidia kutatua shida hizi kwa ajili ya kuepusha wakaji na hatari mbalimbali mbali. Wakati mkutano mkuu wa shauri ya wakata mashtaka unaendeshwa mjini Kinshasa tangu mwanzo wa juma hii, zaidi ya wa wagombea mia nane wa akiba Kutokana na, mit, kutokana na mtihani wa kazi wa mwaka wa elfu mbili makumi mawili na mbili wanashutumu makosa katika daftari ya wengine waliotajwa katika amri ya mwisho ya rais wa jamhuri. Shutuma zao zinaelekea tabia ya magendo na rushwa pamoja na kinyume ya mashuruti rasmi ya kutajwa. Mkusanyiko huo unaomba memba wake watajwe mbele ya tarehe makumi mawili na mbili Novemba ijayo, kinyume kupita tarehe hiyo hali yao inaweza pingwa kisheria. Moja wao anafasiria Tunatoka Makisangani, tunatoka Kasu Mbalesa, tuku umu Mukinshasa, atuna na mafami, atuna makaji, atuna na mambo ingina ya kufanya apa, kujisakrifie pour servir la nation au meme titre que ba kolege etu ababana natukia kwa. Hatimaye, kwa kifupi, viboko vinatishwa kumalizika na makundi ya silaha upande wa mto Ruzizi na ziwa Tanganyika pa Uvira jimboni Kivu Kusini. Muda wa mwezi mmoja, viboko kumi viliuawa na kutumikishwa sawa chakula na wenye silaha wanaopambana. Kamati ulimwenguni ya kufuatilia viboko inashutumu tabia hiyo, inawarifiwa sawa mauaji kiolela ya viboko. Mmoja wa memba wa kamati hiyo Josue Aruna anatoa mwito kwa wawindaji haramu wanaotishia viboko hivyo venye kulindwa na sheria za nchi pamoja na mapatano ya kimataifa. Karibuni sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu. Mara nyingine tena jambo na karibu mtukufu msikilizaji ambaye unapatikana maeneo ya Bunia. Maafisa makumi mbili na moja wa polisi ya taifa ya Kongo walimaliza Ijumaa iliyopita huko Bunia, jimboni Ituri, mafunzo ya miezi mitatu katika mbinu za kilimo na ufugaji. Mafunzo haya yanalenga hususan kupambana na uhaba wa chakula. Miongoni mwa wale waliomaliza mafunzo yupo kamisa mkuu wa polisi jimboni Ituri, jenerali Ngoi Sengelwa, mchungaji James Sabieni, mratibu wa shirika Lebati iser ambaye alisimamia mafunzo haya, anaeleza malengo ya mafunzo haya katika majadiliano aliyoendesha na Sadiki Abubakar. Sijambo. Nini maana ya hiyo mafunzo? maana ya haya mafunzo ni kwanza kuwasaidia watu kila mmoja kufahamu ya kwamba anahitaji kujikimu kwa mambo ya chakula, na kama tuliwaona hawa maafisa zaidi ni kwa sababu tumeona hivi karibuni wengi wao wameanza enda retret, jinsi tunavyosema kwa Kiswahili hapa, yaani kufikia mwisho wa kazi. Na wakienda huko, wengi wao hawajui namna gani ya kujikimu kimaisha. Tena ndipoza tuliongea na viongozi wao kuona je, tunaweza tumika pamoja tuwafunze jinsi ya kufuga Uh, wanyama wadogo wadogo na pia namna gani ya kulima mboga, ili wajali kwanza mahitaji yao ya chakula, na pia zaidi ya hiyo wanaoza wakauze wapate pesa so, ni hivyo ndio tulianzisha haya maongezi, na kwa mwisho wote wakakubali, na tukafanya mafundisho ya miezi mitatu. Na nini walifunzwa? Kwanza walifunzwa kwa upande wa mlimo, walifunzwa namna gani ya kupanda na kulea shu uh, ama cabbage wamefundishwa mboga zote, tomato, namna gani ya kuilea, namna gani ya kupanda gombo, yani mboga zote walifunzwa. Na ya pili walifunzwa namna gani ya kufuga, kufuga kuku, kuku ya nyama, kuku uh, ya kienyeji, namna gani ya kufuga lapin, namna gani ya kufuga nguruwe, hata kufuga ng'ombe yote walifunzwa namna gani ya kupanda, hata vyakula vingine tunavyozoea. Mara nyingi tunapanda mahindi kwa kupanda tufua hivi, wamefundishwa ukiongea na general atakuambia, amekuwa akiniambia mi, nilikuwa nafikiria nimejua kulima, kumbe sikuwa nimejua kitu. Sasa nimefahamu mlimo ni nini. Yaani wamefunzwa mambo mengi, na tuna uhakika ya kwamba jinsi walivyoanza tayari kuweka masomo yao kwa kazi, watazidi na wanaweza wakatupatia hata sisi wengine chakula kwa soko. Na ndio ulizo ya kufata, nini shirika le Rebatisseur inangojea? E, kama matokeo ya hiyo mafunzo, matarajio yetu makubwa ni kuona ya kwamba hawa watu na jamaa zao, kwanza, wana chakula cha kutosha kwao nyumbani, na pili, wawe na vyakula watakavyoweka kwa soko, kwa kusaidia hata watu wengine. Itakuwa kitu ya furaha kuona mke wa jeshi ama mke wa polisi ameleta vyakula vingi sokoni kwa sababu wamelima na wametoa vyakula vingi na wanakulisha wenzao. Hii ndio itakuwa furaha yetu, na moja kati ya malengo ilikuwa kuwafunza hawa maafisa kwa namna ya kujitegemea kifedha, kiuchumi kwa muda wa ustaafu. Sasa unakuwa na ujumbe gani kwa wafanyakazi wote wa serikali kwa ujumla kuhusu namna ya kujitegemea kwa muda wa ustaafu? Uh, ujumbe nitakaowapea wale wote wanaofanya kazi ya serikali, wawe jeshi, wawe polisi, ama katika kazi na ngazi zingine zote, lazima wafikirie mambo mawili. Jambo la kwanza ni namna gani wanaweza ishi vizuri leo. Tuambiane ukweli, malipo wanaopokea haisaidii kabisa kukimu mahitaji yote kwa jumla. Sasa kama wanaweza pokea wenyewe mafunzo na pia waanze kulima na kukuwa na mboga na vyakula vidogo vidogo nyumbani, hii itawasaidia sana. Na hata wakiwa bado kazini, na kisha wakati wanapoenda ustaafu kule, hawatakuwa na kazi muda wote wanao. Wakiwa na ujuzi huu wataendelea kupata chakula cha kuwatosha kwao nyumbani, na wanaweza uzisha hata nyingine iwasaidie kuendelea kupata pesa za kujisaidia kimaisha. Leo tunaona kwamba mji wetu umevamiwa na vyakula vya shamba vya kutoka nchi ya nje. Tunaweza kufikiria kwamba mafunzo kama na haya yanaweza kusaidia uh, wakaaji waweze kujitegemea sana sana sana. Sasa tumetabika, ni kitu cha haya, tuambiane ukweli. Kupokea tomate toka ngambo, kupokea maragwe toka ngambo, uh, viazi pomme de terre toka ngambo ni kizani. Muda huu tunaweza ubadilisha tu kama sisi wa Kongomani, kila mmoja akisema ninalima na kupanda vyakula vya kutosha, watu wakirudi kwa shamba kama vile tulivyokuwa tukifanya mapema, ninajua ya kwamba haya maneno yatabadilika. Tutakuwa na chakula ya kutosha kwa muji na jamaa zetu, na ingine tutauzisha. Kwa nini hapana tupeleke hata Sud Sudan kwenye kuna njaa mingi? Kwa nini hapana katika nchi zingine? Kwa sababu kuna nchi zinazotabika kwa ukosefu wa chakula. Nami ninawashukuru zaidi. katika mji wa Beni jimboni Kivu Kaskazini, wanafunzi wapatao makumi ine kutoka shule la kisekondari Kalimba ya Oicha walitembelea gereza kuu la Kangbai juma ine iliyopita. Lengo ilikuwa ni kuelewa kutekelezwa kwa adhabu za kisheria walizojifunza shuleni. Baadhi ya wanafunzi walisema kufurahishwa sana na shughuli hii na wameahidi kuhimiza wenzao dhidi ya vitendo vya uvunjaji wa sheria vinavyoweza kusababisha kufungwa. Marke Marofimbo Anatupa ripoti, kamili. Ilikuwa muda mwafaka kwa wanafunzi hawa kuelewa na kufafanua vema wanaofunzwa shuleni kuhusu kuwekwa kwa mafanyikio ya sheria na malipizi zake nzia vake sivasingani na sara masika wanafunzi wa shule la kisegondari ya kalimba waeleza waliokielewa huko nimejisikia bie kidogo moyo kuko huruma sana senye ninaona baprisonia bika nateseka hivi najisikia mbaya Tawambia baache kukuwa nafaa makosa donge batu baache kuviole kuua na makosa mbalimbali nilikia mbali. Kuvisiti nimeshikuta alese kidogo nindapatia benjangu tukose baache kufaa makosa Ismael Shabani ni mwenzao huyo, ajisikia kuchanganyikiwa na anadhani makosa ya kupelekea jelani sherti yaepushwa na vijana walifungiwa kukosa mbalimbali. Niliona kwanza si vile mumoya, mwenyewe anasema alifungiwa kwa juu mimba alibebesa mimba majer na miner mwingine anasema bali mkuta ko parcel ndugu yake nameua moto sasa ile time na mubeba na kisha iko ku prison. Na mwingine haiko tu basi vile peke ndio biko ayo. Pale mie binafsi ni nilidecideki hakuna tena na donge na kosa ya dafaka katika dunia hii kwa juni nimeona nime, <laughs> ni nime agizi batu ku prison biko, biko na teseka sana donge bajene bote mimi biko na sikia donge a uh -uh, Blage musitie blage sana donge. Na bingina bavale donge mwili shaka Aisha. Bengine Pascal Kakule Bulembo mwalimu aliwashindikiza. Ilikuwa muda nzuri wanafunzi waelimishwe zaidi. Lengo yetu ilikuwa tukiangalia kama vyenye tunafundisha kumateria ya droit penal kama vimefanyika na haki, tumekuya tumeangalia ke vyenye tunasoma kumi teori vimekuwa aplike eh, kangwai na wanafunzi wameona ke hayombe kucheza na dunia inaomba kurespekte ile kode penal paske kode penal hayone mutu kama tuko mutu dishafa kosa, na kama wamesema ke utazibiwa selobe mehandikiwa utabepata erezema, wamepata wandugu wetu wa uicha wamekuwa kundane Ifahamike kwamba matembezi haya jelani ni mojawapo wa muradi wa uhamasishaji kwa kupiganisha ukosefu wa kutolea adhabu kwa makosa ambayo yaliyoongozwa na mkuu kiongozi wa jela hiyo wa muji wa Beni, Tsongo Makelele, Beni. Mark Marufimbo, Radio Kapi. Huo utakomesha taarifa hii ya habari. Kwa niaba wenzetu wote walionisaidia na wafundi mitambo, nasema asante kwa wote walioungana nasi kwa irini.