Oh, tangazo la rais wa zamani Joseph Kabila kurudi nchini Kongo kupitia mji wa Goma limeleta gumzo kati ya chama tawala cha UDPS na kile cha PPRD ya Joseph Kabila. Maoni ya vyama hivyo viwili ni katika idhaa hii idadi ya watu waliofariki kutokana na mafuriko yaliyoikumba Kinshasa mwishoni mwa juma lililopita imeongezeka kutoka makumi tatu na tatu hadi makumi nne na tatu kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa siku ya pili na waziri wa mambo ya ndani Jakeme Shabani. Kampeni ya chanjo dhidi ya polio itazinduliwa hii siku ya 4 tarehe kumi Aprili nchini Kongo. Watoto wa umri wa miaka kutoka 0 hadi 14 wanatarajiwa Uh, jambo na asubuhi njema kwa wote. Kama nilivyotanguliza hapo awali, tangazo la rais wa zamani Joseph Kabila kuhamia Goma ni kwamba anakubali kuwa yeye ndo baba wa waasi wa AFC M23 kwa mujibu wa katibu mkuu wa UDPS ambaye kwake hatimaye ukweli umedhihirika. Katika taarifa yake iliyopokelewa hii siku ya tatu na Radio Kapi, Augustin Kabuya alisema hakushangazwa na tangazo hili la Joseph Kabila ambaye ni mshiriki wa Paul Kagame huku Corneille Nanga akimfanyia kazi Kabila. Kwa upande wa PPRD chama cha Joseph Kabila, shutuma hizi zinachukuliwa kama kisingizio. Katibu wa chama hiki cha siasa anakemea majaribio ya kudhoofisha kiongozi wa chama chake pamoja na wengine. Anasema kwamba kauli hizi ni uongo kabisa unaokusudiwa kudanganya umma. Yakitangazwa kama hatua ya mabadiliko katika mchakato wa amani mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, mazungumzo ya moja kwa moja kati ya serikali ya Congo na waasi wa AFCM23 yaliyopangwa kufanyika hii siku ya tatu mjini Doha yameahirishwa kulingana na shirika la habari la Reuters. Pande zote mbili zinataja sababu za mipangilio, vyanzo vingine vinataja tofauti kuhusu masharti ya kusitisha mapigano na hatua za kujenga amani ambazo zinatatiza matarajio ya mazungumzo kati ya wajumbe hao wawili ambao wako nchini Qatar. Huko Kivu Kaskazini, wiki moja baada ya waasi wa M23 kuondoka katika mji mkuu wa tarafa la Walikale, hali imetulia kidogo na maisha yanarejea kuwa ya kawaida taratibu. Takriban asilimia makumi nne ya wakazi waliokuwa wamehama wamerejea mjini. Hata hivyo kwa mujibu wa vyanzo vyetu vya habari, uongozi wa umma bado unachelewa kuendelea na shughuli zake. Mudumbi Benjamin kwa maelezo zaidi Madukazimoda za dawa masoko madogo Limanga, na nafasi ya nayoitalimanga na na ya kunyolewa zimeaza shorolizao si kosit ntango aaipondo katre mbili wa wan kutoka eneo kuu ya ilawa ya kufuatana na dugu zetu. Ingawa hali ya matumaini imeanza koonekana katika eneo hili, pesa bado hazizunguki. Mtandao ya simu ya mukononi ambao ilikuwa ekitumika katika eneo hilo kwa ajili ya kutuma na kupokea pesa imekatwa. Ni mtandao wa Orange pekee ambao nafanya kazi. Tunaweza kuona vijana katika vikundi vidogo hapa na pale anazungumza juu ya hali ngumu waliopita tangu siku kumi na tano za uvamizi wa waasi katika sehemu hii ya wilaya ya Walikale. Ndugu zetu zajulisha ya kwamba kazi za serikali hazija anzishwa bado. Administrata kijeshi wilayani Walikale na mkuu wa sekta ya Wanianga wameshafika katika eneo hilo, ila ofisi za serikali bado hazijafungula milango zao kwa sababu ya uharibifu na uporaji uliosababishwa na waasi katika ofisi hizo. Kwa ukumbusho, ni kwamba waasi wa M23 walichukua wilaya ya Walikale tangu tarehe 20 mwezi wa tatu hadi tarehe mbili. Katika jimbo jirani la Kivu Kusini, wazalendo walipambana na M23 siku ya Jumapili na siku ya kwanza katika milima ya tarafani Kalehe, miji ya Shange, Bushaku Un na Deux pamoja na Nyawaronga iliangukia mikononi mwa muungano wa wazalendo. Vyanzo vyetu vya habari mkoani hapa vinaripoti kuwa idadi kubwa ya watu wanahamia Bushushu, Mabuka na Ihusi. Tunaendelea na Maindombe ambapo hali ya utulivu imerejea katika mji wa Bolobo baada ya mvutano mkali kati ya jamii ya Wateke na Wanunu uliosababisha vifo vya watu watatu na kuchomwa moto kwa zaidi ya nyumba makumi nne. Liwali wa mkoa ambaye alisema haya alisema kuwa bunduki nyingi, mishale na mapanga zilipatikana kutoka kwa mikono ya wanajamii. Hata hivyo, Lebonkoso Kevani anasikitishwa na idadi ndogo ya askari polisi na askari jeshi katika jimbo lake. Anatoa wito kwa viongozi wa kitaifa kuwapeleka katika tarafa la Bolobo ili kuimarisha usalama wa wakazi. Idadi ya watu waliofariki kutokana na mafuriko yaliyoikumba Kinshasa mwishoni mwa juma lililopita imeongezeka kutoka makumi tatu na tatu hadi makumi nne na tatu kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa hii siku ya pili na waziri wa mambo ya ndani Jakeme Shabani Lukoo, idadi ya waasiriwa waliohifadhiwa katika maeneo mbalimbali rasmi ya mapokezi inafikia watu 2956 huku watu 146 wamelazwa hospitalini. Waziri anapendekeza kwamba watu waepuke safari zote zisizo za lazima kwenda maeneo yaliyoathiriwa au yaliyotambuliwa kuwa hatari. Anawaomba wakazi kuonyesha nidhamu na mshikamano na kufuata kwa makini maelekezo ya viongozi wa mitaa katika manispa zinazohusika. Tukiisalia kwa habari hiyo hiyo, Waziri Mkuu Judith Suminwa anatarajiwa katika bunge la kitaifa siku ya tatu ijayo kuwaangazia wanabunge kuhusu mafuriko ambayo yameharibu mji mkuu kutokana na mvua kubwa iliyoonyesha weekend iliyopita. Haya ndiyo yalitoka katika kikao cha hii siku ya pili kati ya ofisi ya bunge la kitaifa na wanabunge wachaguliwa wa jiji la Kinshasa. Wawakilishi wa wananchi wanaomba serikali kuingilia kati kwa haraka ili kuwasaidia wahanga kuuzika maiti kwa heshima na kuchukua hatua zinazofaa kuzuia maafa hayo kutokea tena katika siku zijazo. Michel Kifindangoi ameandaa ripoti usomi wa Jean Desire Kanyama. Katika madai yao, wanabunge wa taifa wachaguliwa wa Kinshasa wanaonesha sura mbaya ya matokeo ya uharibifu wa viwanda pamoja na mauaji, hali hiyo waliojionea binafsi wakati walishuka mjini kwa wamoja na wengine pamoja na wakuu wa jimbo, hali inayolazimisha usaidizi wa haraka wa serikali. Walioona katika viwanja vya michezo siyo hata asilimia kumi ya wahanga waliopoteza makao kutokana na maji ya mvua na wengine waliopoteza magari. Inaomba serikali ichukue hatua zitakazo huzunisha wamoja, lakini kwa mema ya wote. Katika ujio wanapashwa vunja nyumba zimoja hata makanisa kwa kuruhusu mwenendo wa maji. Bila shaka, mbele ya uharibifu mkali na vinyume vingine vya kibinadamu, spika wa baraza ya bunge la taifa anaalika serikali isimike mpango wa kibinadamu kwa kusaidia wahanga. Vital Kamerhe amejulisha wanabunge kwamba waziri mkuu alialikwa siku ya tatu tarehe kumi na sita ijayo na mawaziri wa sekta hiyo pamoja na waziri wa fedha na wabajeti ajili ya kujibu kwa shughuli za wanabunge kuhusu hatua za kuzuia ajali hiyo iliyopashwa epukwa. Kampeni ya chanjo dhidi ya polio itazinduliwa hii siku ya nne tarehe kumi Aprili na kuendelea hadi siku ya sita tarehe kumi na mbili Aprili. Inahusu watoto wenye umri wa miaka sifuri hadi kumi na nne kutoka mikoa sita ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Kwa ajili hiyo, mratibu wa kamati ya dharura ya polio, Daktari Elizabeth Mukamba, anawaalika wazazi kuwezesha mawakala waliopewa kazi hii waifanye vizuri, ili ndani ya miaka miwili Kongo iondokane na polio. Huko Ituri, asilimia makumi mbili na sita ya wanawake na watoto wachanga walikufa wakati wa kujifungua katika vituo vya afya huko Bunia mwaka elfu mbili makumi mbili na nne kulingana na muungano wa waganga wanaozalisha na madaktari wa magonjwa ya wanawake waliotoa takwimu hizi siku ya pili. Kukosa kujua na uzembe wa baadhi ya wazazi ni miongoni mwa sababu za vifo hivyo vingi. Mkuu wa mpango wa kitaifa wa afya ya uzazi huko Ituri anaonyesha kuwa mpango wa kukabiliana na hali hiyo unatekelezwa ili kukabiliana na hali hii. Ripoti ya Marsial Kizabia Mungu. Wa vifo vingi vyenye vimerekodiwa wakati wa kujifungua katika hospitali za Mji wa Bunia vimetokana pande moja na uzembe wa baadhi ya wazazi, makosa ya wale wenye kutibu kina mama na pande nyingine huduma zisizofaa. Achille Dzonga Chau ambaye ni daktari anayehusika na kuzalisha wanawake, pia kiongozi wa shirika la raia linalokusanya wale wenye kuzalisha kinamama, amesema kwamba visa asilimia makumi mbili na sita vilirekodiwa wakati wa kujifungua kwa kinamama mwaka wa elfu mbili makumi mbili na ine mjini Bunia. Mmoja wa waathirika wa huduma mbaya za kiafya katika kituo cha matibabu kinachokuwa ndani ya eneo hili amesema kwamba mmoja wa mapasha wake aliweza kukufa mda ambapo alikuwa akijifungua hospitali. nilikokuwa haikukuwa na mashini ya kuongezea pumuzi wagonjwa, tuliazimika kwenda hospitali nyingine, lakini hata pale hakukuwa na umeme. Ilibidi tuchukue jenereta nyumbani na kuileta hospitalini ili kumwokoa mtoto ila siku iliyofuata mtoto alifariki dunia, jambo ambalo liliweza kunikera sana, alieleza kina mama huyu. Ili kukabiliana na hali hii, afisa anayehusika na programu ya afya ya uzazi jimboni Ituri amebainisha kuwa mafunzo imekuwa ikitolewa kwa wale wenye kuhusika na huduma hii. daktar Dudu Kove pia anawahimiza wazazi kufuata hatua za uchunguzi wa ujauzito kabla ya kujifungua. Naam. Na hii hapa sehemu ya pili ya idhaa inaletwa na Roneli Ntibonera. Matumaini ni kwamba mumekuwa salama salamini. Katika mji wa Bunia, ili kushughulikia swala la uchafu ipaswavyo katika mji huo, inabidi viongozi kuweka kamati yenye itakuwa na jukumu la kuweka usafi na kuepuka takataka kujitapanya maeneo. Hii ni mawazo yake b Cecilia Vai akiwa ni mratibu wa kampuni die na jame monti inayojihusisha na kubadilisha takataka taka za plastiki kuwa mawe ya kupamba mazingira katika mji wa Bunia. Kinamama huyu aliyatamka wakati wa kusherekea sikukuu ulimwenguni ya bila taka iliyosherekewa tarehe makumi tatu Machi alikutana na mwenzetu Ezekiel Muzalia na hapa anatoa mawazo yake jinsi ya kupiganisha takataka -taka katika mji wa Bunia. Mama Sesilia vai jambo. Jambo, Mesile jurnalist. Ah, sasa unakuwa msimamizi wa kampuni ya kugeuza uchafu kukuwa pave mm -hmm. tuelezee kwanza ni namna gani mnafanya na ufundi ile ulipata namna gani, namna gani ulianza kutumika hivyo? Nashukuru sana bwana jurnalist nikaanza weka ile mabokal plastike yangu mpaka nikakuwa na utade saki ya bade ya babokale ile kusaki. Nikabeba na triportere, nikaleta kuizine kwenye nilikreate tu hivi ni anje ile activity. Nikaita papa moya kanisaidia kuniletea mafikiri kama namna gani mimi naweza kutransforme ile kugeuza ile butei plastiki igeuke sasa pave, ndio tukapima premier tour, tunakamata ile deshe plastike tunatia ku katine fi tukatia moto, tunatokotesha, ikageuka, ikayayuka inakuwa mai. Kisha pale nikayangula sasa nini mchanga, nikatia ndani sawa tu nasonga bugali tu, utasonga, unasonga mpaka inafungana, inakuwa mzuri, njo nakamata sasa mule yako enye uliwekea forme, hivi kulete forme ya pave ya bien, njo nikakamata nikakamata ile mule, nikakamata niko nateka ile mule bugali ya plastiki ile na kutengeneza ikakuwa kabisa kitu ya mzuri njo banaita pave ekolojike, yenye banaweza atandika kumakiwanja kumari secondaire kumarute secondaire, vile itatiliwa. Njo ile yenye nilikuwa niko nafanya sasa. Uh, na ile nasaidia namuna gani kwa kuepuka Euh, ile banaita mkifaransa um, pollution ya environnement, ile ufundi ambao unafanya inasaidia namuna gani kwa ajili ya kupunguza idadi yani nombre ya madeshe plastike ku, ku mjini yetu ya Bunia? Ndio aksanti, inatusaidia kwa sababu enye tuko na lokota tunachoma, tunatengeneza, haitarudia tena. Lakini tuko na shida, monsieur le journaliste, hata tuko na beba tunaenda tunageuza, lakini batu biko banarudisha tu mchafu, inakuwa saa iko kawaida na wengine wanatumia butei hizo za plastiki munjia tofauti, kuna wengine hata wanachukua na wanafanya moju wanaweka maji. Eske il tunaweza kusema kama hiyo nao ni matumizi nzuri ya, ya deshe plastiki? Bon, haiko teleman matumizi nzuri ya deshe plastiki. Unaona kuichi yetu atatia mai yake kunini? kitu moja enye batu banatia yao valeur kwa kutumikisha or hainge likuwa vile paske iko na haribisha avironema yetu. Nakungamba usafi, unaweza kusema kwamba hiyo mabutea inakuwa safi kabisa. Ile butea haiko safi hatuka, siwezi itika kama iko safi juu watoto ndio wanasukula, ukafika hata karibu na mai ya ngezi nyamkao utakuta watoto wataya badeplace, wanachukua ile machupa wanaenda kusukula fazi ya mchafu sana. Kuko siku mwata nilikamata bafilme ya Mi nakamata paske iko mai kwanza, iko mchafu tena, bana, tupa vile mchafu ndani, kisha tena batutilie maji ndani. sauf peut-être tunaweza kunya ya mzuri, ukakunya kwa mama mwenyewe anajiheshimisha, ataisukula mara ya pili wala mara ya tatu, pale unaweza tumizia ya mzuri. Na hiyo inakuwa na konsekansi gani kwa afya ya wakaaji? Kwa afya ya wakaaji iko na konsekansi mbaya sana, kwa sababu kama ile chupa hawasukule mzuri, batu batapata magumu ya tumbo batagonjwa madiare, batagonjwa matapika, haitakuwa mzuri. Mama Cecilia vai, asante asante. Na wewe bwana journalist Radio Okapi. Suluhisho ya kutatua mgogoro wa kiusalama Unaokumba jimbo la Ituri linategemea kushika nidhamu kwa wazaliwa wote wa jimbo hili, hii ikiambatana na kusitisha vita. Hivi ndivyo wanavyofikiri wanawake toka vijiji kadhaa ya mitaa ya Jugu na Irumu. Haya yalizungumziwa wakati wa siku ya kuelimisha kuhusu haki za wanawake na wasichana iliyoendeshwa na kitengo cha jinsia cha Monusco huko Bogoro, tumepatikana jimboni Ituri. Jean-Claude Loki dile alihudhuria mkutano huo na hapa ametupa ripoti kamili. Zaidi ya wanawake mia moja kutoka maeneo ya Warendu Tati, Warendu Bindi na Bae Makusini walihudhuria katika shughuli hii, ambaye kushiriki pia mamlaka zingine za kimila. Kabla ya kikao hiki cha kubadilisha mafikiri kwa pamoja, walicheza michezo ya kitamaduni ambazo kila jamii ilitoa ujumbe wa amani, kama ilivyoelezwa na mwanamke huyu kutoka sekta ya Warendu Tati, shaka ya chongongo na amani do kwa kusema kwa siba kongomani haiko muzungu, nyotarudisha amani kati yetu. Kama haiko sibe pekepeke peke, kwanja tunatarajia kurudisha amani kati yetu, ata bagande banafika kwetu kukuwa kurudisha amani ile awezi wezekana. Amani yetu bokumkono yetu sisi wa mama pamoja na wababa kongomani zote kuishi pamoja ni moja wapo ya zawadi ambayo yaliyoachiwa na wababu zetu ambao waliishi kwa amani na idadi ya watu ya maeneo mengine jirani. Kuna na mwanamke mwingine huyu kutoka jamii ama kabila ya Bayama Kusini. Sasa tukunataka upendo wetu wa zamani iyi ilundie, tukuwe na umoja tendie watataa. Sisi wanaichi wagogoro tunapenda umoja, ikuwe maneno kani maana nakatikata katikati, tusumulie na tupate suluhisho, tupate salama mwaka hii. Tukue na satatwaaasa bogooa zamani na sasa ikuwe sawa. Mkuu wa ofisi ya MONUSCO katika jimbo la Ituri ambaye alishiriki katika mkutano huo aliwahimiza Wanaituri kuweka kando ubinafsi wao ili kupa Ituri fursa ya kuendelea kwa kuzingatia utajiri ambao jimbo huu umejaa. Josiah Obad. Hili ni furahisha sana kusikiza vile wanawake wanasema ni jukumu lao ili waendelee kujenga nchi zao na kujenga amani kati yao na kuongea na wananchi wengine ambao hawakuja hapa ili wafanye nini? Watafute mbinu ili amani ya kudumu irudi katika hii sehemu, katika provinsi ya Ituri na katika Kongo mzima, kwa msaada wa MONUSCO na mashirika zingine za Umoja wa Mataifa yaliyoko katika jimbo hili imejitolea kwa maandamano ya kukuza haki za wanawake mwezi wa Machi iliyopita. Kutoka Bunya, naitwa Jean Claude Luki Dile, Radio a. Mwisho wa habari. Aksanti kwa kutufuata, kwa herini.