Radio Kapi. Mkutano wa kwanza wa moja kwa moja kati ya serikali ya Kongo na waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda unatarajiwa hii siku ya tatu tarehe 9 Aprili pa Doha mji mkuu wa Qatar. Jimbo la Chopo limeathiriwa na kipindupindu kesi 292 zimeripotiwa zikiwemo vifo makumi tano na saba. Jimboni Congo Central, shirika la raia la tarafa la Kasangulu linapendekeza kusafishwa kwa mto Lukaya ambao una uwezekano wa kufurika hadi Kinshasa wakati wa mvua kubwa. Asubuhi njema, wasikilizaji wa penzi, na karibuni kwa wote. Kama nilivyotanguliza hapo awali Doha mji mkuu wa Qatar unatarajiwa kupokea mkutano wa kwanza wa moja kwa moja kati ya serikali ya Kongo na waasi wa, wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda, hii siku ya 3 tarehe 9 Aprili, mkutano muhimu katikati kati ya upatanishi utakaoongozwa na viongozi wa Qatar ili kuendeleza mazungumzo hayo. Lengo ni kuleta amani mashariki mwa nchi iliyoharibiwa na mapigano kati ya jeshi la Kongo FARDC linaloungwa mkono na wazalendo na waasi wa AFC M23. Wakati huo huo, vuguvugu vugu la waasi la AFC M23 linaendelea kuimarisha ushawishi wake na utawala sambamba katika maeneo yanayokaliwa. Hii ni hasa katika tarafa la Masisi. Mashahidi wanasema maeneo na vijiji vinabadilishwa kuwa miji au mitaa, huku wakiondoa haki zote za kimila. Vyanzo vyetu vinaripoti watendaji kadhaa wa ndani wanaonya kuwa urekebishaji huu wa utawala na mamlaka ya kimila vinahatarisha kuleta migogoro katika siku zijazo. Mkoa wa Chopo umeathiriwa na kipindupindu. Gavana wa mkoa Paulale Ndongolia alitangaza hayo hii siku ya kwanza jioni, wakati wa mkutano na waandishi wa habari kulingana na ripoti ya huduma za kiufundi kati ya vipimo makumi mbili vilivyotumwa kwa inrb mjini kinshasa mwezi februari iliyopita kesi tatu zilipatikana kuwa za kipindupindu ripoti ya sasa inaonyesha kesi mia mbili makumi tisa na mbili zikiwemo vifo makumi tano na saba huku akiomba msaada wa dharura kutoka kwa serikali kuu paulin lendongolia anawaomba wakazi wake kuzingatia kwa dhati hatua za usafi wa maji na chakula. Maelezo na Jackie Mukongole. Kisa cha kwanza cha kipindupindu kiligunduliwa mwezi wa pili unaopita kijijini Loa katika eneo la Ubundu, kati ya tarehe 24 mwezi wa pili na tarehe 2 mwezi wa tatu, maambukizi haya ya luharo yalienea katika mitaa zingine za afya sawa wa Nyerukula ya Kusu na Makiso. Hivi sasa hali inazidi kuwa ya wasiwasi, inasema mamlaka ya mkoa. Kesi 292 zimerekodiwa ikijumuisha vifo 57 kwa hivi liwali la jimbo Polele Ndongolia anatoa wito kwa serikali nchini na washirika wa afya kumuunga mkono kwa kupiganisha janga hili. Zaidi ya hayo anasisitiza haja ya kuchunguza kwa makini hatua za usafi wa maji na chakula. Gavana anashauri wale ambao wametiriwa waende haraka kwenye kituo cha matibabu kilicho karibu, ili kupata huduma ifaayo. Hatimaye, Polin Lendongolia alitangaza kwamba hatua za ziada zitachukuliwa baadaye ili kupiganisha janga hili mji Kisangani, Jackie Mkonkole, Radio Okapi. Tukisalia kwa habari za afya. Huko Ituri, kituo cha afya cha Kigonze kilicho karibu na kambi ya wakimbizi yenye jina moja kinakabiliwa na matatizo makubwa katika uendeshaji wake. Hakuna dawa au vifaa vingine vya utunzaji. Hii hairuhusu utunzaji mzuri wa wagonjwa ambao wengi wao ni dhaifu. Kwa sababu hiyo, idadi ya vifo miongoni mwa watu waliokimbia makazi yao imeongezeka. Katika tarafa la Kasangulu, jumuiya ya kiraia inapendekeza kusafishwa kwa mto Lukaya ambao una uwezekano wa kufurika wakati wa mvua kubwa. Pendekezo hili lilitolewa siku ya kwanza kufuatana na uharibifu mkubwa wa binadamu na mali uliorekodiwa baada ya mafuriko yaliyotokana na mvua kubwa kuanzia siku ya tano kuamkia siku ya sita tarehe tano Aprili, kulingana na mratibu wake Jacque Komba kufurika ya mara kwa mara kwa mto huu ndio chanzo cha uharibifu uliorekodiwa Kasangulu na maeneo mengine ya Kinshasa. Pia inachangia kuzorota kwa kasi kwa uso wa barabara ya kitaifa nambari moja. Baraza la Maaskofu wa Kitaifa wa Kongo Sengo linakaribisha uingiliaji kati wa haraka wa serikali katika kuwasaidia walioathiriwa na mafuriko wakati wa mvua zilizonyesha hivi karibuni katika jiji la Kinshasa. Mkuu wa muundo huu wa kanisa Katoliki, Monseigneur Fulgence Muteba, alielezea kuridhishwa kwake katika taarifa ambayo kopi yake ilitumwa kwa redio Kapi hii siku ya pili. Senko inahimiza mashirika ya kibinadamu kuiga mfano wa viongozi wa kisiasa na kiutawala kwa kuja kusaidia familia hizi zilizoathiriwa na janga hili la asili Jimboni Ituri ambako tunarudi, karibu raia kumi wakiwemo wanawake na watoto waliuawa katika muda wa wiki mbili, wakati wa mashambulizi na washukiwa wa waasi wa ADF katika tarafa la Irumu. Mashirika ya kiraia yaliripoti hii siku ya pili kwamba waathiriwa waliuawa majumbani mwao au mashambani mwao kwa mapanga au bunduki. Miundo hii ya kiraia inachukizwa na kile wanachoelezea kama uchovu wa operesheni shujaa dhidi ya ADF katika eneo hili. Nyumba ziliibiwa, watu walijeruhiwa kwa mapanga, mali nyingi kuchukuliwa, na mwanamke mmoja kubakwa, imetokea usiku wa kuamkia hii siku ya pili huko Kasumbalesa, katika kata Hewa Bora Kombo, huko Hokatanga. Mashirika ya kiraia yanatoa sauti ya kilio na kutoa wito wa kuimarishwa kwa usalama ili kulinda watu na mali zao. Maelezo zaidi na Peter Lunda, mratibu wa jumuiya mpya ya kiraia ya Kongo ya Pahali, aliwasiliana na Jean Gandu. Elise Kavira anatafsiri maneno yake. visited... Nyumba nyingi zilitembelewa na majambazi wasiojulikana, karibu saa tatu asubuhi nyuma ya shule inayoitwa Bernice karibu ya njia za chuma na vitu vya maana vilichukuliwa. Watu hawa walikuwa na mipanga na waliatumia kwa kuwapiga watu. Tunaomba kwa serikali na huduma zote zinazohusika ziweze kufuatilia haya yote kwa karibu. Kwa upande wetu pia tumewaomba viongozi watujenge hapa Ewa Bora Mkombo. Mahitaji yetu ni kwamba watu walindwe vizuri. Kumbuka kwamba mmoja wa watu waliojeruhiwa aliipelekwa Lubumbashi kwa huduma ifaayo kwa sababu kesi yake ilionekana kuwa ya wasiwasi wasi. Habari hii pia ilithibitishwa na meya wa Kasumbaleza. Mji wa Bolobo umeepushwa na mauaji makubwa yaliyopangwa vizuri hii inatokana na mzozo kati ya jamii ya Wateke na ya Wanunu tangu miezi kadhaa sasa. Hivi ndivyo Liwali wa Maindombe, ambaye alimaliza wiki moja akifanya mashauriano katika tarafa la Bolobo, alithibitisha. Lebon Kosokevani anakashifu matumizi ya ujanja ya kisiasa ambayo kulingana naye ndio chanzo cha mivutano hii. Liwali wa Maindombe, Kosokevani, anahimiza wananchi kutokubali kutumiwa hii na anahimiza amani. Ameungana kwa njia ya simu na Irene Mboma Luzolo, maneno yake yanatafsiriwa na Jean Desire Kanyama. Hakika ugomvi kati ya makabila haukosekani ya, lakini kuhusu Bolobo, wanasiasa walishawishi wanamemba wa makabila mwami moja alipashwa simikwa katika madaraka na pande ingine haikutamani ya maandamano yafanyike pabolobo. Ndiyo jambo iliyosababisha fujo. Kisha kuwasili pabolobo, tulifanya juma moja kwa kuzungumza kwanza na makabila yaliyokuwa na ugomvi, baadaye na wazaliwa wa mahali wanaopatikana nje ya eneo hilo, pamoja na watendaji wa shirika la raia na wakuu wa makanisa. Tulikusanya mahitaji ya wa wamoja na wengine usu yote iliyopitika huku, na tuliwaomba wasifuate kamwe njia ya wanasiasa wale wanaotia moto, sababu hakika ilikuwa mauaji yaliyopangwa ndiyo huenda yalipaswa fanyika. Tulipusha mji mdogo wa Bolobo na mauaji makali sawa iliyofanyika pa Yumbi, wala tena inaofanyika pa kwa mtu kwa sasa. Kwa sasa tunamkaribisha Ronelinti Bonera kwa kipindi cha pili cha habari. Karibuni. Moja kwa moja tunawasili katika mji wa Kisangani jimboni Chopo. Sehemu hii ya pili inamkaribisha Mateus Kanga akiwa ni presidenti wa bunge la jimbo la Chopo. Pamoja naye, tunazungumzia swala la uzalendo katika kipindi hiki cha vita ambapo jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imekuwa ikipitia. Akiwa kiongozi wa bunge la Chopo tangu mwanzo wa muhula wake, ameonekana akiendesha kampeni ya kuwahimiza wananchi kwa uzalendo miongoni mwao mkiwemo vijana hasa akialika kila mkongomani anayependa amani kuwa mzalendo. Kwa mjibu wake, mbele ya migogoro ya vita, wakongomani wote wanapashwa kubadilisha mtazamo wao kwa kuipa kipao mbele upendo wa nchi yao. Mateus Kanga anaeleza zaidi katika majadiliano ambayo ameendesha na Andre Kitenge. Mateus Kanga, amjambo jambo. Wewe ni presidenti wa baraza la bunge jimboni la Chopo, tunaweza kujua kwa sasa tumefika wapi na kampuni ya kuelemusha vijana wa jimbo la Chopo kwa kujingiza jeshini na kujingiza kwa kazi ya uzalendo kama wapatriot? Aksanti sana, mejua ya kwamba mwingine zetu sasa hivi tuko ndani ya vita. Vita yenyewe wanya Rwanda viko napikanisha nchi zetu kwa ile Chopo ni provensi nyewe, tuko karibu na Nord Kivu. Mejuu ya kwamba Walikale centre inyewe iko mkata 40 km na Kisangani, ilitwaliwa na bale watu ya AFC M23, na kwa ile ilikuwa deja menase juu yetu, si hapa Kisangani. Kwa hiyo hatukupenda kufunga mkono, tulianja deja ile kampanye juu ya kuamsha vijana zetu kwa ajili waingie FRDC na wengine wenye wazalendo wetu benye banapikanaka vita hapa baweze vile kuleta mkono. Tuko na kontine ile sensibilization, na wanduku wengi biko sasa hivi pre juu ya kupikana juu ya nji wenye bikwenda kati ya arme kome ba, rekri, biko bikwenda kufata formation, na wengi sana zaidi wenyewe wamependa tu wakati wasaidie nji Paske wao ni wapatriote wazalendo, wanasema bato bakia nyuma, sisi wote deja ikuwe siwa depute provinsial, ikuwe memba mambre ya guvernement provinsial guvernement na ekipi yake, sisi wote tuko tayari juu ya kupikana na juu ya nchi yesu. Tunaweza kusema kwa sasa ni vijana wengi wamekwisha kujandikisha kwa kazi ya jeshi e, vijana wengi wamejandikisha kwa kazi ya jeshi, wengi sana, kila siku iko kuko, wenyewe bikoenda kujandikisha, na 31 mrejo yetu ndiko wa registre kule, sina precision certain nombre mena yo ake No wengi sana biko wamejiandikisha meme jana tulienda ngambo ya pili ya Lubunga tulikatisha, na bengine benyewe biko wajiandikisha wengine, tena biko na jiandikisha sawa wazalendo, biko naenda ngambo ya wazalendo. Wanasema ke no bao abata enda ngambo ya jeshi, wamependa tu wapikane, vita ikiisha, wanarudilia makazi zao iku ngambo bayekija, bayekija mingi sana wazalendo, si tu wenyewe walikuwa ba paramilitaires, biko kabisa mobilise juke no wa servir, eh, inchi zao na wajene mingine ya st territoire yote iko wote mobilize juu ya kudefendre inchi. Muna tatizo fulani kwa yote, tatizo ikosaki inaomba wengine wengine, juu wa comprendre ni difficile, inaomba kuwajulisha danger kani nchi yetu iko na kuriri sasa hivi, ifu wa comprendre kitu wakati ya vita na wakati ya vita, kongomani wote nafanya asimame juu ya kudefendre nchi yetu. Njo ile me wengi sana iko najileta waopeke lakini ni ujumbe gani kama mesaji gani umetoa kwa vijana mbalimbali wamesitasita kwa kujingisha kwa kazi ya jeshi? Kwa vijana wetu tunawambia kwamba hakuna mwenye ataweza kupikania nchi yetu kama si peki atukupikana juu ya nchi yetu. Donc leo pei yetu tushakapata independance ku 1997 nchi yetu tunasema kino diktature iishe kwa njia ya muzee Laurent Desire Kabila, depuis 2006 tuko tumepita kwa njia ya maelection alors tusimame si wote tuungane mikono tuingie kujeshi mingi sana na leo tena raison ya kubwa tena kuambia vijana sisi vijana twende kujeshi pasi kadmeme ba condition de vie ya ba militaire ya bajeshi yetu iko lini imetengenezewa unasikia umefuata hayo keno salaire yabo wenyewe kwa bikuwa tushe mbele bana double hayo même prime yabo ya guerre biko natengeneza hayo hadi ki leo hatuna tena Resumo ya kusema keno sitaenda ku jeshi juu ya hivi, juu ya hivi jeshi haiko tena. Mutu wa bure ni mutu wa kilo sana, kati ya mwingine wetu ni wao njoo wenyewe wana banyia mwingine. Alors jeune wote mwenye anapenda mwingine yake ni wakati yetu ya kwenda kujiandikisha ku jeshi juu tupikane juu ya mwingine wetu. Mateus Kanga, asante sana, asante sana, nduku Andre Kitenge, Radio Okapi. Baada ya Kisangani tunaelekea huko Irumu Jimboni Ituri, mgogoro wa mipaka umekuwepo siku si nyingi kati ya mikoa ya Bavandi na ule wa Kabarole. Tukisalia katika mtaa wa Irumu jimboni Ituri, viongozi wa mikoa hiyo wanakuwa wakizozana juu ya umiliki wa kipande cha ardhi pamoja na eneo ambako kumejengwa bawa la moto wa umeme Budanda. Timu ya wataalam kutoka taasisi kitaifa ya jiografia ya Kongo imejielekeza eneo hili ili kutafuta suluhisho kwa gogoro huo ambao umekuwa ukitatiza pande mbili. Wakati huo ni msimamizi wa mtaa wa Irumu mwenye ametoa wito kwa wale wenye kuzozana kuwa watulivu. Ripoti kamili na mwenzetu Ezekiel Muzalia. Mtangamano wa Bavanzi unaomba tangu mwaka wa elfu mbili kumi na tatu eneo hili lenye kuwa kwenye mpaka na mtangamano wa Kabarole katika tarafa la Irumu, ni huko ndipo kunapatikana jengo la bandari la kutoa moto wa umeme Budana kwenye kilometa kumi na mjibunia. Kiongozi wa eneo hili anasema ya kwamba anakuwa na kadi yenye chapa kwa waminifu mpaka wa eneo hizo mbili. Kunde nyani tagirabo anaomba wakuu viongozi wa jimbo kumrudisha katika sheria administrasio vraimen haiku na jere dosielo kumalizia bo misi yui kama haiku nini, si tunareklame mubira bamurudishe kudroa yake bulongo banapasula banakabula banakabula mubira ana probleme enye bakuw biku nasema chefu mubira anarespekte ya ubie mekufika upande baema vrema hakuna hata kuheshimia kitu yenye bakubwa bibu, nasema madai ambayo yanatupiliwa mbali na kiongozi wa mtangamano wa Kabaroli kulingana naye wakuu viongozi tayari wanaarifiwa na ni wao ndio wanatakiwa kutoa suluhisho, ila wazee wa kimila huko wanaomba wakuu wawili kutekeleza mashikamano ya kijamii na maisha ya pamoja. David Bainduka ni kiongozi wa kimila na tena mwanabunge jimboni. hatutaki kukue matokeo yoyote, naomba watu wote wakae kama tulikuwa nakaa zamani, wa vijana wanaanza tembeleana, tunaanzaenda kusoko moja maneno ya limite. Menawaza wakubwa wataangalia watamaliza, hii haiko maneno yenyee naweza kuleta tumwange damu tena, na tuisha toka ku ile hali. Kiongozi wa tarafa la Irumu anaahidi kuitisha vikundi hivyo viwili siku zijazo kwenye senta la Irumu ili kuzungumza pamoja na kukomesha mzozo huo wa udongo. Kanali Siro Simba anaalika vijana kutokujingiza katika shida hili. Deja dipite, le de party, tayari tumeanza majadiliano kati ya vikundi hivyo viwili na kuna habari fulani ambazo tulipata, inabaki tu ni waalike tukae pamoja ili kutatua shida. Leo ilikuwa kushukua uwanjani kwa wafundi kwa ajili ya kuchukua habari fulani kuhusu mpaka tutatoa kadi ya eneo hili lenye mizozo. Mkuu wa tarafa anaongeza kusema ya kwamba kamati la kutatua mizozo za utawala itawekwa pia ili kutatua shida zote za kimila ndani ya eneo hili. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Kapi. Ni hapo tunafika mwisho wa habari, aksandi kwa kutufata.