Radio Kapi. Oh, mvua kali ya siku ya tano hadi siku ya sita ilipelekea uharibifu mkali katika mitaa mingi ya mji wa Kinshasa. Kwa mdani idadi ya zaidi ya watu kumi ndio waliuawa, jamaa nyingi zinakosa makao na mikoa mingi ina mafuriko ya maji. Kamisheni ya taifa ya uchaguzi huru ilitangaza siku ya tano iliyopita, mpango wa mwenendo wa uchaguzi wa mwaka wa 2025 hadi 2029. Kibarua hicho kinaelekea mipango itakayoruhusu uongozi wa uchaguzi wa taifa na wa majimbo na katika maeneo ya chini. Hali ya maisha ya wafungwa katika gereza kuu ya Kisangani ni ya kusikitisha. Hakuna chakula cha kutosha na matunzo ya lazima kwa wafungwa 1550 wa gereza hiyo. Baki nasi, umpenda msikilizaji. Hapa mjini Kinshasa, kwa kuanza katika mitaa mingi ni wakati wa kutazama matokeo ya vinyume vibaya vya mvua ya siku ya tano hadi siku ya sita. Kwa muda ni idadi ya zaidi ya watu kumi ndiyo waliuawa, ni hasa katika mitaa Mongafula na Ngalima na mtaani Kisenso kunaripotiwa mtoto aliyopotea. Hata hivyo, jamaa nyingi zinakosa makao baada ya mvua hiyo, na mikoa mingi ina mafuriko ya maji. Upande mwingine mtaa wa Nyiragongo katika jimbo la Kivu Kaskazini uliguswa siku ya tano na ya sita iliyopita na mauaji ya kusikitisha. Zaidi ya watu kumi waliwawa na watu wasiojulikana waliokuwa na silaha katika kijiji Kabale Katambi, usultani wa Rusayo. Wahanga wengine walihesabiwa katika mji jirani wa Goma wakati wa usiku. Taarifa Etienne Lisumbu, usomi wa mwenzetu wa Kalemi Pole Munanga. Walioshuhudia wanaripoti kuwa washambuliaji hawa wakiwa wamebeba bunduki na visu walivamia kijiji hicho mwendo wa saa nane mchana, waliingia kwenye nyumba na imezaniwa yakama kama waliwaua watu waliokuwa ndani. Msiba hii ilitokea katika nyumba ambapo familia nzima ya zaidi ya watu tisa waliuawa: baba, mama na watoto pamoja na wanafamilia wengine mwathiriwa mwingine aliyekuwa mgombea wa nafasi ya naibu wa mkoa ambaye hakuchaguliwa ku eneo la machaguzi la Nirangongo. Vyanzo vingine vya habari viliripoti idadi ya watu zaidi 17 waliouawa na wengine kujeruhiwa. Hali ya mauaji haya bado haijulikani wazi. Mji jirani wa Goma nao pia ulikumbwa na mauaji. Kijana mmoja aliuwawa jana usiku na watu wenye silaha katika wilaya ya Katindo. Kesi hii inajitokeza siku moja tu baada ya kifo cha watu wengine wane katika wilaya ya Lakver, magharibi mwa jiji hilo. Na jimboni Ituri, watu watatu waliwawa na wengine watatu walijeruhiwa na silaha ya kienyeji wakati wa shambulio mpya ya waasi wa IDF siku ya sita usiku, nafasi ya peka 26 mtaani Mambasa. Watendaji wa shirika la raia wanasema wengine walipelekwa nafasi isiyojulikana. Shambulio hiyo ilisababisha pia mwenendo wa watu upande wa Mambasa sat na mayuano. Kwa kifupi, mjini Uvira hali inabaki ya fujo kali kati ya vikundi viwili vya wazalendo. Majenerali wawili waliojitangaza walipambana siku ya sita katika eneo la biashara la Mulungu. Matokeo ni ya kuuawa kwa watu wawili na kujeruhiwa kwa watu sita miongoni mwa wapiganaji na wakaaji raia wa mji wa Uvira na katika mtaa wa Beni matunzo ya wagonjwa yana matatizo katika kituo cha afya cha Mabalako, kwenye umbali wa zaidi ya kilomita 15 magharibi ya mji wa Beni. Wauguzi walikimbia eneo hilo inapita miezi mingi, sababu ya maovu ya makundi ya silaha na bado hawajarudi. Kuongeza kwa hiyo, kuna ripoti wa ukosefu wa madawa katika kituo hicho cha afya inachotolewa matunzo kwa wagonjwa wakati mfupi. Shirika la raia la mahali linadai usaidizi wa haraka kwa kituo hicho peke yake cha eneo hilo kinachokaribisha maelfu ya watu. Kiongozi wa shirika la raia la Baswa Lubena, Cheche Musubao, aliamini aliojiwa na Mark Marofimbo hali ya hospitali e, ya Centre de Santé ya Mabalako ambayo inashimamia kwa ukubwa muji wote wa Mabalako na nii mzonde de santé ya Mabalako, kwa kweli nao kama watu na wagonjwa na wale waganga nao vile walikimbia kwa kuogopa murio wa risansi sababu risansi wakati kunaria ni kifu ndu kunaria pale, wote walikimbia. Ila kwa sasa tunaanza waona, wanaanza kuja mmoja moja kuchungulia kama kweli amani imerudi, na kupitia viongozi wa serikali, sisi shirika la raia na viongozi wa, wa, wa sante yaani medecin chef de zone, tunaendelea kupiganisha ili dawa na kila kitu ifike na kazi ziendelee kufanyikana kama vile zilivyofanyikana zamani. Kamisheni ya Taifa ya Uchaguzi Huru ilitangaza siku ya tano iliyopita mpango wa mwenendo wa uchaguzi wa mwaka wa elfu mbili makumi mawili na tano hadi elfu mbili makumi mawili na kenda kwake kiongozi wa kamisheni hiyo. Kibarua hicho kinaelekea mipango itakayoruhusu uongozi wa uchaguzi wa taifa, wa majimbo na katika maeneo ya chini. Maelezo mengi nao Ronel Ntibonera Idi Amin. Programu hii ya kazi itatekelezwa kwa awamu tatu. Awamu ya kwanza seni inapanga maandalizi na ununuzi wa vifaa kwa ajili ya utambuzi na usajili wa wapiga kura katika eneo la majaribio kuanzia Septemba mwaka huu. Wakati huo kati ya Oktoba mwaka 2025 na Februari mwaka 2026 kipindi kilichopangwa kwa ununuzi kamili wa vifaa. Urodheshaji wa wapiga kura utaanza Septemba mwaka 2026, mwaka mmoja baada ya awamu ya majaribio katika awamu yake ya pili kati ya Julai na Oktoba mwaka 2018 seni itapokea na kushughulikia uandikishaji wa wagombea wa uchaguzi wa wanabunge kitaifa. Hatua hii itafuatiliwa na kupokea ukandideti wa wagombea kwa ubunge wa majimbo na kumalizika Novemba mwaka 2018 kwa kupokea ukandideti wa wagombea kwa uchaguzi wa uraisi. Uchaguzi mkuu utafanyika Desemba mwaka 2018 kabla ya kutangazwa kwa matokeo ya Wali, Januari mwaka mbili, mbili. Awamu ya tatu ya mpango huu iliyopangwa kufanyika Aprili mwaka 2029 inalenga uchaguzi wa maseneta, magavana, mameya, washauri wa muji na mabalozi wa mitaahali ya maisha ya wa wafungwa katika gereza kuu ya Kisangani ni ya kusikitisha Hakuna chakula cha kutosha na matunzo ya lazima kwa wafungwa elfu moja mia tatu makumi tano wa gereza hiyo. Tayari kiongozi wa baraza ya bunge ya jimbo ya Chopo aliarifiwa kuhusu hali hiyo. Huyo alisema moja ya sababu ni ya kuongezeka kwa wafungwa, askari jeshi waliokimbia vita mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Maelezo mengi nayo Jac Mukonkole kutoka mji wa Kisangani. Hatari ya maisha katika gereza kuu la Kisangani siyo bila matokeo, mvutano mkali unashinda. Wakati huo huo, kuishi pamoja kati ya raia na waskari jeshi ni tatizo, anasema mkurugenzi wa gereza kuu. Anaeleza kama uwezo wa gereza hilo haitoshi tena. uwezo wa gereza hilo ni ya kupokea wafungwa mia tano lakini idadi yao ni elfu moja mia tatu na nusu. Kula ni shida na kuna hali mbaya katika gereza hii. Hali ni wasiwasi wasi ndani ya gereza kuu. Habari hii ilitolewa kwa rais wa bunge la mkoa wa Chopo na mkurugenzi wa gereza kuu la Kisangani. Cesar Mwimba Mateus Kangalondimo anaahidi kuwasiliana na mamlaka kuhusika kwa mipango inayofaa. Ikumbukwe kwamba utunzaji wa wafungwa inatolewa na serikali Kongo. Wakati mwingine mashirika ya misaada ya jumuiya za kidini pia wanatoa msaada wao mara kwa mara wakati wowote wanapoweza. Mji Kisangani, Jacques Mkonkole, Radio Okapi. Hatimaye, kampeni ya mchango wa fedha kwa manufaa ya wanawake wa pande la mashariki ilianzishwa siku ya sita iliyopita mjini Kinshasa. Ni wakati wa sherehe rasmi ya kukomesha mwezi wa haki ya wanawake chini ya uandalizi wa kiongozi wa mji wa Kinshasa zaidi ya wanawake elfu mbili kutoka mashirika mbalimbali walikusanyika na kuzungumzia uraia wao kwa kutengeneza mji mkuu wa Kinshasa. Karibuni sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu. Mwanzo wa wiki njema kwako na karibu katika sehemu ya pili. Mwalikwa wetu ni Omer Lobo, kamishna wa polis kitaifa ya Kongo huko Bunia. Anazungumza nasi kuhusu umuhimu na jukumu ya polis yenye kuhusika na masuala ya kisayansi katika uchunguzi kwenye maeneo ya uhalifu au maeneo yaliyoathirika na majanga kutokana na mlipuko wa mabaki ya vyombo vya vita. Hii ilikuwa ni wakati wa kufungwa tarehe kumi na mbili March kwa mfululizo wa mafunzo kwa maafisa wa polisi takriban thelathini huko mjini Bunia. Omer Lobo alikutana na Ezekiel Muzalia na hapa wanazungumza. Funzi mbalimbali police scientifique, police uh, protection civile, kifupi nini tunaweza kuelewa kuhusu mafunzo ambao mulipewa leo? Asante sana. Kuhusu hiyi nani mafunzo ambao tulipewa, kungambo yangu naweza kusema kama ni neema paske leo kuangalia kama kamata juste nombre ya watu kama kumi kidogo sana kuhusu polisi teknique scientifique, manake ni polisi ambao ni polisi ya mupya ambao inahusika ina na uchunguzi ya mainfraction mbalimbali. Suterrin, tueleze kwanza polisi scientifique njo nini? Na wakati mkaja nasikia polisi scientifique inalomba atie kitu gani? Kumafikiri yake ni polisi ambao natumika sana zaidi na mateknicien, ni batu ambao wanatumika na siasa mupya Sawa, kiganga ni mafotografa sawa vingine wakuta kwa barabara? Hapana, ni watu ambao wanajifunza ile tekniki mbalimbali mbali, kwenye kuko majali mbalimbali. Na ni uchunguzi anamna gani ambayo mnafanya yenye inakuwa tofauti kwa mfano na yale ambayo uh, wa juriste wavoka wanafanya uchunguzi yenu iko na tofauti gani? Uchunguzi naweza leta kwa mfano kwako nyumbani, muizi anaingia anapiga risasi mtu anakufa metravoka awezienda kwa kwenye mtu anafariki, hiko chini polisi tekiniki saintifiki njo mwenye ataenda kufanya uchunguzi kujua alikufa namuna gani, na ule mwenye alikufa kuweza kuendelesha ku, ku ile mankete kusudi kwenda kumupata ule muizi nalitumia sila namuna gani? Maanake uchunguzi mbalimbali mbali, uh, kwa ngambo ya siasa mara mingi ile uchunguzi wanafikiaka hata kuwanasa watu ambao hawakuhusika kusende crime kwa kawaida. Kwanza tukuna enye tunaita base de don base de donn ni kusema waizi ambao wanawafunga kawaida, saa tunashuka kwa ile, lem, kwa ile eneo tunafanya ma sijui nasweli watasema ma, ma, ma, ma prelevement ya matras mbalimbali ya maendisi mbalimbali, kisha kuitafutisha tunaileta kwa malabo kuile labo, labo tunaweza kupata matrase mbalimbali ambao tutalinganisha hiyo ambayo iko kwa, kwa base de donnees. Ikifanana njo kusema ni uleule ule mwenye aliweza kutenda ile ajali yote, manake ni kazi ambayo naomba akili ya juu zaidi. Mafunzo hayo ambayo mlipata, tunaweza kusema ya kwa kwamba inatosha kwa ngambo yenu, ama kuna kwa shida ingine fulani, tai zingine shida ni za mengi. Ile polisi anatumizia mamateriel spesifik materiel ya, ya ni ya bei kali na inaomba mafunzo iendelee kwa saa yote na wengine pia kusudi, uh, eneo ya, ya, ya polisi sientifiki na kuwa kubwa zaidi Aru, Magi, Bunia, Irumu, Mambasa. Hata kwa vile ya Bunia inaweza kuwa kwa, kwa, e, kwa eneo mbalimbali. na mnakuwa wa polisi ngapi ambao mlifunzwa? Tulikuwa wa, wa kumi peke yake askari kumi kabisa. Inatosheleza kujimbo saa ni, ni kidogo sana sana zaidi kwa sababu kuile kumi wengine watarudi Magi, wengine wanarudi Mambasa, wengine wanarudi Rumu, kwa eneo mbalimbali. Ndio mbali, kusema ile kinani ile nani kikundi ile ya kumi ni kidogo sana zaidi sana. Hasa message ya mwisho ambao tasema na wapartenere wenu, na hata kwa wakuu viongozi, na hata kuraia ambao wanatakiwa kuwaaminia kabisa, kwa kufanya kazi yenu mzuri. Tunashukuru kwanya Mwenyezi Mungu kuweza kuwapewa nani wakubwa yetu ya kazi ya ichi neema ya kuweza kutuleta ku ile mafunzo ya siku nusu juu ya ile formation ya police technique scientifique. Tunashukuru pia watu wa partenaire yetu kwa kuweza kutupatia ile nani formation mbalimbali, na tunaomba kwao ile formation isishie pale, ile formation izidi zaidi na zaidi, sababu siku ambao waliwekwa kwa ile mafunzo ni kidogo sana. Ni formation ambao inaomba siku za mingi na kutosha watu ya, ya, ya, ya, ya, ya maana ya kalite ya juu kusudi tuweze kusaidia na wengine pia. Kamisa Omer Logo, Radio Kapi, na kushukuru asante sana Ukapi, tunakushukuru pia Radio Kapi dosi oswa ili Tuzungumzie swala lingine. Mapambano dhidi ya kutengwa na kutojua kusoma miongoni mwa watu wanaoishi na ulemavu ni jukumu linalopaswa kushirikisha jamii nzima kwa ajili ya kuwaunganisha kikamilifu watu hawa katika jamii. Hili linapaswa kuanza kwa kukubali watu wanaoishi na ulemavu. Je, tunawezaje kufanikisha hili? Tunajadili swala hili katika ripoti ambayo ameandaa Marke Marofimbo. Mwezi huu wa mwanamke ilikomeshwa rasmi tarehe 31 Machi, yaani siku ya kwanza chavuliki maneno Kiongozi wa watu wanaoishi na ulemavu mjini Beni atoa hapa taswira ya yaliyokuweko kunako huu mwezi wa mwanamke. Premierema bamama balanza kwa eglise, wakati balitoka kwa eglise wakakutanana na nafasi kwenye balisema bataweza kuongea juu ya jambo fulani kuhusu mwanamke mlemavu na nzo, kwenye tuliwashindikiza kwa njia ya kusema mwanamke mlemavu haiko mtu wa kujiachililia. Juu ya nini, anakuwa mtu mwenyewe anapaswa fanya kitu kia maana, juu wanawake wengi ndani ya maorganisation mbalimbali nzo wanataka maorganisation zinaendeka zinakuwa bien na zinaleta ma matokeo ya mzuri na njoo wakati tuliwa accompagner tuleleza jambo fulani fulani kama wanaweza kwa najisaidia namna gani selo ma activite na hima kazi kidogo kidogo yenyewe anakuwa kanayo juu ya nini njoo kuangalia kama naye iko mtu mwenye anaweza saidia community. Maisha ya wanawake wanaoishi na ulemavu ni kipi kunako majamii? Pascal Muindo Bamusekere ni baba wa nyumba aliyeoa mwanamke mlemavu, aeleza hapa kipi wanaishi. Kwangu binafsi tulimchindikiza kijama na kijamii matile alikuwa nenda ndani jisi mwanamke anastahili protection fulani, ukingo kwa komo. Niko omjare nilikuwa vraiment tayari ama flexible kumuchindikiza ndani ya ile mwezi mzima ya wanawake, kama wiko na haki ya kusikika ndani ya jaman ndani ya jamii. Hatukuwa na penda tujionyeshe ndani ya bunyumba kama mwanaume njo iko yula mwanamke, hapana. Wazo mzuri analeta, na tunachindikiza na tunarekadrana tu pole polepole hivi kwa watoto tulikuwa na walea pamoya, kwa sababu kama tuwale mzuri hizi siku, kesho itakuwa uzee nyenye haita tu permettre tuishi vizuri. changamoto hii, hii ya maisha ya mwanamke katika majamii ni kweli na yaomba kila mtu kuchangia, alisema Beatrice Asimoni mwanamemba wa shirika la watu wanaoishi na ulemavu mjini Beni. Kitu nyenye na bakilia inaomba sensibilisation inaenda kwa urefu ina na inakuwa elargie surtout banaume wenyewe havana ulemavu parce que sasa unaangalia faso ya kuishi ya wanaume wasiokuwa na ulemavu na awa wanawake wanaokuwa na ulemavu, unakuwa shida. Wanapenda wawarudishe kwa ile hali balikuwa nao zamani ya kujifichaficha, kwani unakuta mwanaume anafurahia dada mlemavu lakini hatapenda penda batu bajue anturaje yake ijue kama yeye njo anarafikiana na ule dada mlemavu, kama iko kuenda juu ya maongezi, iko tu telefoni Donge sansibilizasio iende kwa watu wengine wasiendelee kurudisha wanawake walemavu nyuma pahali walipokua, kwani leo kufatana na masansibilizasio mbalimbali, waishaelewa ya kama ulemavu haina hata probleme moya ku ngambo ya maisha ya mwanamke. Ifahamike kwamba watu wale wanaoishi na ulemavu mjini Beni wanashindikizwa pia namna moja wala lingine na shirika la Fraternité Chrétienne des Malades et Handicapés Beni. Marc Marufimbo, Radio Kapi. Huo utakomesha kipindi hiki cha habari. Asante kwa wote walioungana nasi, kwa herini.