Copy? Oh, copy. Trafiki imeanza tena hii siku ya kwanza kwenye daraja ya Njili mjini Kinshasa ambako watu walikwama tangu siku wa sita ya sita kutokana na mafuriko ya maji ya mto Njili. Watu wengi wamefariki dunia na mali mengi kuharibika. Serikali inatangaza kuchukua hatua ili kuzuia hali kama hiyo katika siku zijazo. Huko Ituri watu wengi wanakufa katika kambi ya wakimbizi ya Kigonze mjini Bunia tangu mwanzoni mwa mwaka huu kutokana na ukosefu wa huduma bora za afya katika eneo hili la kimbilio. Radio Kapi ilitembelea kambi hiyo hii siku ya kwanza, tarehe 7 Aprili, siku ya kusherekea afya duniani. Ha mjambo, wasizaji wapenzi, na hii hapa habari kamili. Mjini Kinshasa, trafiki imeanza tena kwenye daraja la Njili ambalo lilikuwa limezibwa kabisa tangu siku ya sita kutokana na kufurika kwa mto Njili. Familia kadhaa na wafanyakazi waliweza kuendelea na shughuli zao za kawaida hii siku kwa kwanza. Zaidi ya hayo, maafa ya kibinadamu yanatia wasiwasi sana wenyeji wa kata Salongo ambao ni wahanga wa mafuriko. Maelezo na Askanzi Tayoro. Katika usomi wa Bernard de Nyangi wakazi wa Kinshasa wanaridhishwa kuona wanaweza sasa safiri kama kawaida kupitia daraja la Njili tangu jana jioni karibuni saa tatu za sa usiku. Maji yamepungua kutoka sehemu ya kuingilia eneo la machinjo hadi de Bonome. Leo asubuhi, watumishi wa umma, wanafunzi na pia wanachuo walijilegeza kwa shughuli zao kama kawaida, ila ni msongamano wa magari kawaida ambayo imeonekana tena kurudia sehemu hiyo Kwenye kata la Salongo ni shida ya wakazi ambao hulala hoi sehemu hiyo. Maji yamepungua sehemu moja eneo lile iliyoko kando kando ya boulevard Lumumba, pembeni ya kanisa la Shikina. Sehemu kubwa ya kata hii imesalia chini ya mafuriko, ambayo bado inachukua muda kwa kukauka. Wakazi wa moja walioathirika wanajaribu kuchukua baadhi ya vitu ambavyo bado vinaweza okolewa. Wakati eneo hili uharibifu wa vifaa vya wakazi ni mkubwa mno. Vitu kadhaa vya samani vinaporomoshwa wala kuharibiwa na maji ya mafuriko. Hadi sasa waasiriwa wa janga hawajapokea msaada wowote. Hakuna maji ya kunywa, hakuna chakula huko. Familia nyingi waangaika kutafuta maji ya kisima ambayo pia yamechafuka kutokana na uchafu unaoletwa na mafuriko. Kwa habari hiyo hiyo, maisha yanazidi kuwa magumu kwa familia kadhaa zilizoathiriwa na mafuriko huko Lemba Imbu, katika mtaa wa Monga Fula, mjini Kinshasa. Ikiwa kwa wengi uharibifu ni mdogo kwa kuharibika kwa paa na mali nyingine, wengine karibu makumi mbili kwa jumla, wanasema wamepoteza kila kitu. Maji ya mvua yalichukua mali zao na kuharibu nyumba zao na nyumba za biashara lakini kwa kila mtu njia ya kuvuka hadi Njili Braseri sasa inafanywa kwa kutumia mbao kutokana na uharibifu wa sehemu kubwa ya daraja la Lukaya. Mazao ya shambani yamemezwa kabisa. Plota ya Mbenga alienda kukutana nao na kutupa ripoti hii. Inasomwa na Elise Kavira katika sehemu hii ya jiji uharibifu uliosababishwa na mvua kubwa iliyoonyeshwa usiku wa siku ya tano hadi asubuhi ya siku ya sita katika mji mkuu bado unaonekana. Nyumba, mashamba na vitu vingine vingi vimeharibiwa. Wanafunzi, walimaji na wachuruzi wote wanalazimika kulipa mia tano za pesa za Kongo ili kuvuka mto Njili, wakipitishwa kwa vipande vya mbao vilivyowekwa na vijana wa kata hiyo. Wanasema kwamba wanakosa njia na chakula na shamba zao zimezama. Wanaomba mamlaka kujenga kilalo, kwa sababu barabara hii ya kilalo kya Njili inasaidia kutoa bidhaa zao za kilimo kutoka mashambani ili kulisha familia zao. Mama mmoja aliyeadhiriwa na uharibifu huu anaomba viongozi wapate suluhisho haraka ili watu waweze kupata njia na wasihatarike na magonjwa yanayosababishwa na maji machafu. Miongoni mwa walioathiriwa na mafuriko haya ni mwandishi wa habari Theo de Mosten Kalubi, mkazi wa Limetesa Longo, nyumba yake ilizama hadi juu. Anasema alikuwa tu na wakati wa kuokoa mke na watoto wake. Anadai kuwa amepoteza kila kitu, vikiwemo vyeti vyake vya thamani vya kitaaluma. Na takribani vifo makumi tatu na tatu vilirekodiwa kutokana na mafuriko na mporomoko uliosababishwa na mvua kubwa ilionyesha usiku wa tarehe 4 kuamkia tarehe 5 Aprili mwaka tunao mjini Kinshasa. Tathmini hii iliyotolewa na wizara ya mambo ya ndani kupitia taarifa kwa vyombo vya habari iliyotangazwa usiku wa Jumapili tarehe 6 aprili bado ni ya muda. Wakati wa mkutano wa dharura ulioongozwa na waziri wa mambo ya ndani, kitengo cha kudhibiti dharura kilianzishwa ambacho kiliamua juu ya utekelezaji wa haraka wa mpango wa uokoaji na uhamasishaji wa timu za kuingilia kati kwa usaidizi wa awali. Maelezo zaidi na Blaise Makasi katika usomi wa Jacques Mukongole kulingana na wizara ya mambo ya ndani mnamo Aprili 5, vifo 23 vilirekodiwa na watu makumi ine na sita walilazwa hospitalini. Nyumba kadhaa pia zilisafirishwa kwenda kwenye mitaa za Mongafula, Ngaliema na Barumbu. Vifo kumi na zaidi ya jamaa mia mbili zilifurika katika mitaa za Limete, Matete na Masina mnamo tarehe sita mwezi huu. Katika kikao hicho cha dharura kilichoongozwa na waziri wa mambo ya ndani ya inchi Jacquemain Shabani, kuliamuliwa shirikisha jeshi kurugenzi kuu ya uhamiaji ya mamlaka ya njia za maji DGA ili kuhakikisha usafirishaji wa watu wanaoishi katika maeneo yaliyo chini ya maji hadi kwenye maeneo ine ya mapokezi yaliyotambuliwa. Hizi ni shule ya sekondari Lumumba Kitomesa huko Njili Kimwenza pamoja na uwanja wa Tata Rafael. Jeshi hilo lilisambaza magari ili kuhakikisha usafiri wa watu waliokwama kwa siku moja kwenye eneo la Boulevard Lumumba kati ya daraja la Matete na kar ya kwanza. Wizara ya, ya afya ilitangaza kupeleka mfumo wa dharura wa afya katika eneo la Njili pamoja na usambazaji wa dawa, vyandarua na vifaa vya kufanyia usafi. Serikali inatangaza mfululizo wa hatua za kuzuia mafuriko katika siku zijazo mjini Kinshasa. Ni waziri wa mipango miji na makazi ndiye aliyetoa tangazo hili katika taarifa kwa vyombo vya habari, kopi yake iliyofikia Redio Kapi hisi kwa kwanza Hatua hizi zinahusiana na uharibifu wa kibinadamu na mali uliorekodiwa wakati wa mvua iliyonyesha kwenye mji mkuu. Ili kupunguza mafuriko na kuboresha usimamizi wa maji katika mji mkuu, alipendekeza kusafisha mara moja mifereji na njia za maji ili kuruhusu mifereji bora ya maji ya mvua. Crispenbadu pia aliamua kubomoa majengo haramu, hivyo kutaka utekelezaji wa haraka wa uamuzi wa baraza la mawaziri kuhusu ubomoaji wa majengo yaliyojengwa kinyume cha sheria ambayo mara nyingi yanazuia njia za kupitisha maji. Kulingana naye, matumizi yoyote mapya ya ardhi lazima yawe chini ya sheria ili kuhakikisha maendeleo ya mijini yaliyopangwa. Na katika tarafa la Kasangulu huko Congo Central, mvua iliyonyesha usiku wa siku ya tano kuamkia siku ya sita ilisababisha uharibifu mkubwa wa binadamu na mali. Msimamizi wa tarafa hilo anayethibitisha habari hii anaashiria kuwa waasiriwa wanaokadiriwa kufikia zaidi ya mia mbili wamepata hifadhi katika shule ya msingi Mambulu na wanaishi katika mazingira magumu kabisa. Pole Mibanga Lubo anaomba viongozi kutoa msaada wa haraka kwa wahanga hao waliopoteza kila kitu kufuatana na mafuriko kutokana na mto Luka ya kujaa maji. Nanaplu Rishimambu anatueleza zaidi. Ezekiel muzalia kwa usomi ndani ya kitongoji ndogo cha Kasangulu katika tarafa inayokuwa na jina hiyo hiyo. Jamaa elfu moja ziliathiriwa na ajali ya maji siku ya tano na siku ya sita tarehe tano Aprili mwaka huu. Kulingana na kiongozi wa tarafa hilo, nyumba 86 ziliharibika na maji na haziwezi tena kukaliwa. Wahanga 240 walioidadishwa walikimbilia ndani ya chuo cha msingi Mambulu na wengine wanakuwa ndani ya jamaa za mapokezi. Maafa ya kivyombo ni mengi nje: ni mavazi, simu za mkononi, vyombo vya kielektroniki za wahanga, na vyumba vingi vya biashara vinazama ndani ya maji, kajulisha duru letu. Siku ya yenga, mwili mmoja wa mtu usiokuwa na uhai ulikutwa juu ya maji kwenye mto Lukaya. Shirika la raia linaofu ya matokeo makuu ya ajali hiyo ya maji siku hiyo ya kwanza waathiriwa wanakosewa na chakula kulingana na pole Mbinga. Mshauri mmoja tokea wizara nchini alikuja Kasangulu ili kutambua maafa, lakini kwa sasa bila usaidizi wowote wenye kuja huko Ituri. Kesi makumi tatu na moja za vifo tayari zimerekodiwa tangu mwanzoni mwa mwaka huu katika eneo la watu waliokimbia makazi yao la Kigonze huko Bunia. Hii ni kutokana na ukosefu wa huduma bora za afya katika eneo hili la kimbilio. Wazee na watoto ni miongoni mwa watu walioathirika zaidi na hali hii. Katika maandamano ya kuelekea siku ya afya duniani, hii siku ya kwanza, tarehe saba Aprili, watu hawa walio katika mazingira magumu wanaomba msaada wa dharura wa madawa ili kuokoa maisha ya binadamu. Katika Kivu Kaskazini ambako tunaelekea, uratibu wa kimaeneo wa jumuiya za kiraia huko Walikale unashutumu uporaji mkubwa wa angalau vituo viwili vya afya katika eneo. Kulingana na kiongozi wake, matukio hayo yalifanyika kati ya tarehe tatu na tarehe nne Aprili katika mtaa wa afya wa Kibua, vifaa vyote vya utawala na matibabu kutoka hospitali kuu ya Kibua na kituo cha afya cha Mungazi vilichukuliwa na wanaodaiwa kuwa waasi wa M23. Harakati za wapiganaji hao wa waasi wanaoelekea Goma zinazidi kutishia usalama wa raia katika mhimili wa Walikale, Masisi, anasema Fistomisona, anasihi kuhusika kwa serikali ya Kongo. Tufuate maneno yake. M23 ndani ya mtaa wa Likale wakati waliweza kufanya uherevu wa kusema kwamba wanatoka ndani ya shefu ya territoire, nafasi ambapo wanaendelea kupita, wanaendelea kufanya uki ukiwaji ya haki ya binadamu, wanapora vyombo vya kazi vile vile na madawa kwenye hospito ya Kibua. Vile vile kufika Mungazi, wanapora kwenye centre de santé ya Mungazi vifaa na vitu na dawa ya centre de santé pa Mungazi ndani ya groupement Uberike. Kwa hiyo tunaendelea kuelezea wakuu viongozi tena ya kwamba wale wa M23 wanaendelea kuongeza vikosi yao kutoka Goma hadi Masisi, na tu ile destination ambao wanakuwa nayo, tunakuwa na uoga ya kwamba na uwezekano wanakuwa na ingine jambo ambao wanapendelea kufanya kwa siku za usoni. Ndio kama tunaambia wakuu viongozi ya kwamba tuwe sote macho kwa kuendelea kuchunguza vizuri sana wahuni hao wa M23 kwa sababu wanakuwa na lengo mbaya ambayo haiko ya kuleta amani ni ya kuweza kuendelea kuleta vurugu ndani ya nchi. Wanapowasiliana viongozi wa afya, wanathibitisha na kuchukia uporaji huu ambao kulingana nao unaathiri huduma za utunzaji wa wagonjwa. Wanaongeza kuwa mbali na eneo la afya la Kibua, angalau vituo tisa vya afya kati ya kumi na nane katika mtaa wa afya wa Walikale pia vilikuwa vimeporwa kabisa, kati ya tarehe kumi na saba na tarehe makumi mbili na tatu Machi wakati wa wa kuingia kwa waasi wa M23 pa Walikale kati katika jimbo la Sanguru. Ni siku ya tatu ya kulazimishwa kusimamishwa kazi na madaktari hospitalini katika mitaa ya afya kumi na sita ya jimbo hilo. Uamuzi huu unachukuliwa na baraza la mkoa la agizo la madaktari la Sanguru, wakiomba kuachiliwa kwa daktari mkurugenzi kwa muda wa hospitali kuu ya ototo aliyezuiliwa katika gereza kuu baada ya kifo cha mwanamke mjamzito aliyefanyiwa upasuaji na mtoto wake mchanga. Daktari Pierre Omajela, mkuu wa baraza la mkoa la agizo la madaktari anatoa masharti kwamba madaktari watarejea kazini baada ya kuachiliwa kwa mwenzao daktari Pierre Kokolomani. Kwa sasa, kipindi cha pili cha habari kinaletwa hapa na Ronelinti Bonera. Karibuni. Mwanzo wa wiki njema kwako na karibu katika sehemu ya pili. Mwalikwa wetu ni Omer Lobo, kamishna wa polis kitaifa ya Kongo huko Bunia, anazungumza nasi kuhusu umuhimu na ujukumu ya polis yenye kuhusika na masuala ya kisayansi katika uchunguzi kwenye maeneo ya uhalifu au maeneo yaliyoathirika na majanga kutokana na mripuko wa mabaki ya vyombo vya vita. Hii ilikuwa ni wakati wa kufungwa tarehe kumi na mbili March kwa mfululizo wa mafunzo kwa maafisa wa polis takriban 30 huko mjini Omer Lobo alikutana na Ezekiel Muzalia na hapa wanazungumza. Bona Omer Lobo, jambo. Jambo sana. Asi mlipewa hii mafunzo uh, wa askari polisi walifunzwa kuhusu funzi mbalimbali, polisi scientifique uh, protection civil, kifupi nini tunaweza kuelewa kuhusu mafunzo ambayo mlipewa leo? Asante sana kuhusu hii nani mafunzo ambayo tulipewa, kungambo yangu naweza kusema kama ni neema parcee leo kuangalia kama kamata juste nombre ya watu kama kumi kidogo sana, kuhusu police technique scientifique. Manake ni polisi ambao ni polisi ya mupya, ambao inahusika ina na uchunguzi ya mainfraction mbalimbali suterrin. Tueleze kwanza police scientifique njoo nini? wakati mkaja, nasikia police scientifique inalomba atie kitu gani? Kumafikiri yake ni polisi ambao natumika sana zaidi na mateknisien, ni watu ambao wanatumika hmm, na siasa mupya hmm. Sawa kiganga ni mafotografa iko fotografa, sawa vingine unawakuta kwa, kwa barabara hapana? Ni watu ambao wanajifunza ile tekniki mbalimbali mbali, kwenye kuko ma ajali mbalimbali na ni uchunguzi. Anamuna gani ambayo mnafanya yenye inakuwa tofauti kwa mfano na yale ambayo Uh, wa juriste wa avoka wanafanya uchunguzi yenu, iko na tofauti gani uchunguzi? Naweza leta kwa mfano kwako nyumbani, mwizi anaingia anapiga risasi mutu anakufa. Metre, avoka, avoka awezienda kwa kwenye mtu anafariki huko chini. Polisi tekniki scientifique njo mwenye ataenda kufanya uchunguzi kujua alikufa namuna gani na ule mwenye alikufa kuweza kwa, kukun, kuendelesha ile manketi kusudi kwenda kumupata ule muizi, nalitumia sila namuna gani? Manake uchunguzi mbalimbali mbali, uh, kwa ngambo ya siasa mara mingi ile uchunguzi wanafikiaka hata kuwanasa watu ambao ya wakusika kusende crime kwa kawaida. Kwanza tuku na enye tunaita base de don, base de don ni kusema waizi ambao wanawafunga kawaida, saa tunashuka kwa ile, len, kwa ile eneo ma tunafanya sijui na sweli watasema, maprélèvement ma, ma, ma ya matras mbalimbali ya maendisi mbali mbalimbali, kisha kuitafutisha tunaileta kwa malabo ile labo, labo tunaweza kupata matrase mbalimbali ambao tutalinganisha hiyo ambayo iko kwa, kwa base de donnees. Ikifanana njo kusema ni uleule ule mwenye aliweza kutenda ile ajali yote, manake ni kazi ambao naomba akili ya juu zaidi. Mafunzo hayo ambayo mlipata, tunaweza kusema ya kwa kwamba inatosha kwa ngambo yenu, ama kwa shida ingine fulani? Kuna matatizo zingine, shida ni za mengi. Ile polisi anatumizia mamateriel spesifik, materiel ya, ya ni ya bei kali na inaomba mafunzo iendelee kwa saa yote na wengine pia kusudi uh, eneo ya, ya, ya polisi saintifiki na kuwa kubwa zaidi, Aru, Magi, Bunia, Irumu, Mambasa. Hata kwa vile ya Bunia inaweza kuwa kwa, kwa, eh, kwa eneo mbalimbali mbalimbali. Na mnakuwa wa polisi ngapi ambao mlifunzwa? Tulikuwa wa, wa kumi peke yake. Askeli kumi kabisa inatosheleza ku Jimbo, saa ni, ni kidogo sana sana zaidi kwa sababu kuile kumi wengine watarudi Magi, wengine wanarudi Mambasa, wengine wanarudi Rumu, kwa eneo mbalimbali ndio mbali. Kusema ile kinani ile nani kikundi ile ya kumi ni kidogo sana zaidi sana. Hasa mesaja ya mwisho ambao tasema na wapartenere wenu, na hata kwa wakuu viongozi, na hata kuraia ambao wanatakiwa wana kuwaaminia kabisa kwa kufanya kazi yenu mzuri. Tunashukuru kwanya Mwenyezi Mungu kuweza kuwapewa nani wakubwa yetu ya kazi ya ichi neema ya kuweza kutuleta ku ile mafunzo ya siku nusu juu ya ile formation ya police technique scientifique. Tunashukuru pia watu wa partenaire yetu kwa kuweza kutupatia ile nani formation mbalimbali, na tunaomba kwao ile formation isiishie pale, ile formation izidi zaidi na zaidi, sababu siku ambao waliwekwa kwa ile mafunzo ni kidogo sana, ni formation ambayo inaomba siku za mingi na kutosha watu ya ya, ya ya ya ya, maana ya kalite ya juu kusudi tuweze kusaidia na wengine pia. Kamisa Omer Logo, Radio Kapi na kushukuru. Asante sana Ukapi, tunakushukuru pia. Radio Kapi, dofi en Swahili Tuzungumzie swala lingine: mapambano dhidi ya kutengwa na kutojua kusoma miongoni mwa watu wanaoishi na ulemavu ni jukumu linalopaswa kushirikisha jamii nzima kwa ajili ya kuwaunganisha kikamilifu watu hawa katika jamii. Hili linapaswa kuanza kwa kukubali watu wanaoishi na ulemavu. Je, tunawezaje kufanikisha hili? Tunajadili swala hili katika ripoti ambayo ameandaa Marke Marofimbo. Mwezi huu wa mwanamke ilikomeshwa rasmi tarehe 31 Machi, yani siku ya kwanza chavuliki maneno kiongozi wa watu wanaoishi na ulemavu mjini Beni atoa hapa taswira ya yaliyokuweko kunako huu mwezi wa mwanamuke. ma, mwanamuke, wa mwanamuke premierema bamama balanza kwa eglise wakati walitoka kwa eglise matokeo ya mzuri na njoo wakati tuliwa akompanye leleza jambo fulani fulani kama wanaweza kwa na jisaidia na muna gani selo maaktivite na himakazi kidogo kidogo wenye wanakwa kanayo juu ya nini, njoo kwangalia kama nae iko mtu mwenye aneza saidia kuminote. Maisha ya wanawake wanaoishi na ulemavu ni kipi kunako majamii? Pascal Muindu Bamusekere ni baba wa nyumba alia oa mwanamuke mulemavu, aeleza hapa kipi wanaishi. Kwangu binafsi, tulimuchindikiza kijama na kijamii maatele alikuwa nenda ndani jinsi mwanamke na staili protection fulani ukingo kwa Komo niko omjare nilikuwa vraiment tayari ama flexible kumuchindikiza ndani ya ile mwezi mzima ya wanawake. Kama wiko na haki ya kusikika ndani ya jamani, ndani ya jamii, hatukuwa napenda tujionyeshe ndani ya bunyumba kama mwanaume njoo iko yule wa mwanamke. Hapana, wazo mzuri analeta, tunachindikiza na tunarekadra na tu polepole Hivi kwa watoto tulikuwa na walea pamoja kwa sababu kama tuale mzuri hizi siku, kesho itakuwa uzee nyi haita tu permettre tuishi vizuri. Changamoto hii ya maisha ya mwanamke katika majamii ni kweli, na yaomba kila mtu kuchangia, alisema Beatrice Asimoni mwanamemba wa shirika la watu wanaoishi na ulemavu mjini Beni. Kitu nyana na bakilia inaomba sensibilisation inaenda kwa urefu mingi na kwa elargie surtout wanaume wenyewe havana ulemavu parce sau unaangalia faso ya kuishi ya wanaume wasiokuwa na ulemavu na awa wanawake wanaokuwa na ulemavu, kunakuwa shida. Wanapenda wawarudishe kwa ile hali balikuwa nao zamani ya kujificha ficha, kwani unakuta mwanaume anafurahia dada mlemavu lakini hata penda batu bajue anturaje yake, ijue kama yeye njo anarafikiana na ule dada mlemavu, kama iko kuenda juu ya maongezi, iko tu telefoni Donc sensibilizasion iende kwa watu wengine wasiendelee kurudisha wanawake walemavu nyuma pahali walipokua. Kwani leo kufatana na masansibilizasion mbalimbali, waishaelewa ya kama ulemavu haina hata probleme moya kungambo ya maisha ya mwanamke. Ifahamike kwamba watu wale wanaoisha na ulemavu mjini Beni wanashindikizwa pia namna moja wala lingine na shirika la Fraternite Chretienne de Malades e Andicape Beni. Mark Marufimbo, Radio Kapi nam tunaafika mwisho wa habari. Aksanti kwa kutufuata.