Radio Kapi. Hali ya kime inaripotiwa tangu juma moja katika eneo la Fataki, kilomita 105 kaskazini ya Bunia katika mtawa Jugu. Ni kutokana na mahojiano ya juma jana ya makamu kamanda ya kiongozi mkuu <tipos> wa FARDC na makabila ya mahali. Matatizo makali ya matunzo yanaripotiwa katika hospitali ya jimbo la Kivu Kusini, ni sababu vita ilipelekea kusimamishwa kwa usaidizi wa mashirika ya kibinadamu. Mfano, katika hospitali kuu ya Shabunda, watendaji wa shirika la raya walisimika kituo cha mashauriano cha jimbo la Manyema, ni kutokana na mapendekezo ya mkutano mkuu ulioandaliwa na kanisa la Mangembo kuhusu mbinu za kukaza shirika la raya la jimbo hilo. Jueni kwanza kuanza kwamba makamu waziri mkuu anayehusika na usalama na mambo ya ndani Jacquemain Shabani aliwasili hii siku ya tano mjini Beni, mkuu kwa muda kwa sasa wa jimbo la Kivu Kaskazini. Anasindikizwa na ujumbe wa lazima wa maafisa wa polisi ya taifa pamoja na wanabunge wa moja wazaliwa wa mahali. Mbele ya wapasha habari alijulisha kufika kwa kujionea binafsi namna serikali ya jimbo itasimikwa na tena kuitolea usaidizi na usindikizaji katika uongozi wa jimbo wakati huu wa vita. Jacques Men Shabani anapanga mazungumzo na wakilishi wa makundi mbalimbali ya mbali, wakaaji wa mtaa wa Beni kuhusu hali ya usalama katika eneo hilo, na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Jimboni Ituri, hali ya kimya inaripotiwa tangu Jumamoja katika eneo la Fataki, kilomita mia moja na tano kaskazini ya Bunia katika mtaa wa Jugu ni kisha mapambano mfululizo kati ya wapiganaji wa Kodeko na askari jeshi wa Uganda wanaotawanywa pa Bethlehem sio mbali na Fataki. Kwa mjibu wa kiongozi wa mtaa wa Jugu, hali hiyo tulivu ni matokeo ya mahojiano ya juma jana kati ya makamu kamanda, kiongozi mkuu wa FARDC anayohusika na operesheni na habari na makabila ya mahali kinyume usafiri usafirishaji ulianza katika barabara ya taifa namba makuu mawili na saba. Taarifa ya Marshal Kiza Bya Mungu usomi wa mshiriki wetu Benjamin Mudumbi. Ni tangu tarehe makumi mbili na saba Mechi iliyopita silaha hazisikiliki tena huko Betlehemu katika eneo la Fataki, mahali hapa ambapo mgome la wanajeshi wa Uganda limewekwa na ambapo kuliripotiwa mapambano kati ya wajeshi hao na wanamgambo wa UR de PC Kadeco. Kadeco haikukubaliana na kuanzishwa kwa vikosi vya Uganda katika eneo hilo. Kwa wiki mbili pande hizi mbili zilipigana karibu kila siku, jambo ambalo lilisababishwa kuzorota kwa hali ya usalama ambayo tayari li limekuwa likirudi. Kiongozi mkuu wa eneo la Jugu ametoa wito kwa vikundi vyote vya silaha vinavyofanya kazi katika eneo lake kudumisha utulivu huu ili kuhakikisha kurudi kwa amani ya kudumu, ameeleza Refin Mapela. Utulivu huu katika eneo la Fataki umesababisha kwa kweli magari nyingi kutumia tena barabara kuu 27 kati ya Bunya na Mahagi na matokeo yake yamekuwa kushuka kwa bei ya vifaa fulani za msingi kwenye soko za mjini Bunia. Mjini Kinshasa, mkusanyiko wa kisiasa Lamuka hautazame vizuri mradi wa mkataba kuhusu madini kati ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na Marekani. Prince Epenge, msemaji wa Lamuka, anawaza, rais wa jamhuri anapaswa tia mkazo zidi ya uhusiano wa faida ya pande zote mbili na sio kupana kiolela madini ya taifa. Kisha kuteuliwa liwali wa jimbo la Kwilu kwa Philip akamitu na Ndolo, wakaji walionyesha mahitaji yao yanaelekea maisha ya kijamii, mabarabara, viwanda mbalimbali, utoaji wa maji na umeme na kadhalika. Katika mahospitali ya jimbo la Kivu Kusini, matatizo makali ya matunzo wanaripotiwa hasa yaliyofaidishwa na usaidizi wa madawa kutoka mashirika ya kibinadamu. Tangu mwanzo wa vita iliyopelekea kusimamishwa kwa makazi ya watendaji wa kibinadamu sana, katika mahospitali za vijiji dawa hazipatikane. Mfano, katika hospitali kuu ya Shabunda utoaji wa uzazi bila malipo hautimizwe tena kwa ukosefu wa vifaa vya kazi hali inayoshutumiwa na na kiongozi wa shirika Action pour la Protection des Droits de l'Homme et le Développement au Congo, Joseph Mpeseni: au niveau de l'hôpital il se pose un problème. Teseka sana hapa kituo cha afya cha Sud Kivu, wagonjwa wanafariki kiolela kwa umaskini na kukosa pesa ya matunzo, dawa. Kuhusu matunzo ya bure kwa wakinamama wenye kuzaa na wale wenye kupasuliwa, ama gratuité de la maternité haiko tena hapa iko na elfu kumi na tano ama elfu na kumi mbili. Tunaomba viongozi na serikali yetu de ya de Kongo la la wazidi kukumbuka kona mateso de ya sisi raia jimbo la Tanganyika. Shirika la kimataifa la wamishaji lilitolea ya kiserikali jana siku ya ine viwanda kwa wahami na wakaji wanaoguswa na kuhama. Maandamano yalifanyika katika kijiji Saliboko mtaani Kalemi kwa mjibu wa shirika la OEM viwanda vile vitaboresha hali ya maisha ya waliofaidishwa. Mradi ule unasaidiwa kifedha na kituo cha uhusiano wa kimataifa kwa maendeleo cha taifa ya Sude. Na katika mtawa Lubero, jimboni Kivu Kaskazini, shirika la raia la sekta ya Bapere linapiga kelele kuhusu hali mbaya ya barabara Butembo Mangurejipa yenye urefu wa kilomita 100. Barabara hiyo ya udongo inajaa mashimu pamoja na mifereji yenye kujaa uchafu hali hiyo inaharibu mwenendo wa watu alisema Samuel Kageni. Hata hivyo, shirika Vihumbira lenye kuhusika na matengenezo ya barabara hiyo linaendelea kutoza uchuru nafasi mbalimbali mbali, amesema Samuel Kageni. Muji mdogo mpya utakaoitwa Jardin de Kinshasa unajengwa wakati huu katika mtaa wa Nsele. Ni kiwanda Modern Construction ndiyo kinatimiza kazi za ujenzi tangu mwezi moja kwa makao ya samani ya kukubalika lakini bei iliyopangwa haiambatani na mapato ya wakaaji wa mtaa wa Nsele jambo wanaloshutumu maelezo mengi nawe Roneli Ntibonera Idiamine ni kwenye uwanja wa urefu wa mita za mraba elfu, mia, tatu, makumi nne, ndipo kampuni hii imeanza kazi za ujenzi. Eneo hili limezingirwa na picha zinazoonyesha miundombinu itakayojengwa hapo. Miongoni mwa miradi hiyo ni ujenzi wa zaidi ya nyumba elfu tano. Mabango yaliyozunguka eneo hili inakuwa ikionyesha gharama za nyumba ambazo zitaweza kuuzishwa. Nafasi hii kwa nyumba ya saluni, vyumba viwili, jiko na bafu hii itakuwa na gharama ya pesa za Marekani elfu makumi tano na kenda nukta mia kenda, na ile ya vyumba tatu, saluni, jikoni na bafu itakuwa ikigharimu pesa za Marekani elfu makumi saba na kenda nukta mia kenda. Hata hivyo, gharama hizi zimeonekana kuwa za juu kwa wakaaji wa mjini na vijijini katika maeneo ya Nsele. Katika eneo la ujenzi hakuna kinachotambulisha nani anayesimamia kazi hizo. Ni mabango tu yanayoonyesha kuwa ujenzi wa mji mpya unaofanyika chini ya uangalizi wa Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, waziri mkuu pia na waziri wa masuala ya ardhi na waziri wa ujenzi na makadhi ndizo zimekuwa zikionekana. Watendaji wa shirika la raia walisimiwa kituo cha mashauriano cha jimbo la Manema. Kituo hicho kina lengo ya kuchungua kindani ugomvi unawo hatari ya kutia mgao kati ya watendaji wa tawi za mashirika ya kiraia. Ni kutokana na mapendekezo ya mkutano mkuu wa siku tatu ulioandaliwa na kanisa la Mangembo kuhusu mbinu za kukaza shirika la raia la Manyema mengi nawe, Florence Kizalunga kwa Reverend Pastor Jacques Samine, mwakilishi wa kanisa la Mangembo huko Manyema, ilikuwa swali katika mkutano huu kukumbusha jukumu lao na jinsi ya kutatua kwa amani shida zao ini ya ile kikao ni kusema tutengeneze kikao moya yenye watu wote wenye wanatumika ndani ya sosiete sivile wakuwe na kikao moja yenye wataanza kukutana kama koko neno kusudi wakuwe sauti moja na wafai vyote msauti moja. Washiriki wa imani ya dini wanafurahia kikao hiki na kuamini mabadiliko ya tabia Askofu Timote Asani ni vitu vizuri sana yenye liandaliwa na kanisa Mangembo na tunashukuru sana kiongozi wa hiyo kanisa pamoja na wale wote walishiriki. Kwa upande mwingine, shirika haki za binadamu hutoa matakwa ya kuona hasasi za kiraia za manyema zikiishi na kufanya kazi kwa umoja. Rafael Upelele. ya kwanza ni ya kuika asante kwa organizateur juu ya kuanjilisha hii kikao, enyewe kinatimiza zaidi kusudi sosiete sivile usi ijue ile role ya, kis, ya kusindikiza leta na usi kusindikiza bakaaji u Mtafahamu kwamba ni ndani ya chumba cha Kong Manima ndipo kikao hicho kiliendeshwa. Nimeripoti toka Kindu, mimi ni Florence Kizalunga kwa niaba ya Radio Okapi. Nawaalika sasa kufuata sehemu ya pili ya matangazo yetu Radio Kapi. Nawasabaa ninyi nyote ambao mnatusikiliza katika maeneo ya Beni. Wanawake wa mtaa wa Beni, jimboni Kivu Kaskazini, bado wanakabiliwa na changamoto za kiusalama ambazo haziwaruhusu kufanikisha ustawi wao kikamilifu. Waliasema haya katika mkutano uliofanyika Jumatatu kwa ajili ya kufunga na kukagua matokeo ya shughuli za mwezi wa Machi uliotengwa kwa kukuza haki za wanawake. Wanawake hawa waliokusanyika chini ya vyama mbalimbali walipendekeza kwa viongozi kuhakikisha amani na usalama kurudi katika eneo hili na ni kwa hiyo tunamkaribisha Rit Sabuni akiwa kiongozi wa ofisi yenye kuhusika na masuala ya ajenda familia, hata watoto, ambaye amejibu kwa maswali zake Irene Kasasia. Rit Sabuni, jambo. Jambo sana. Mkiwa mmemaliza mwezi wa mwanamke na mmeweza kuongelesha wanawake mbalimbali mbali kutoka vikundi mbalimbali vya Beni, ni nini ambao mmeongelea siku ya leo? Tumezungumzia kuhusu hali ambayo tumepitiza ndani mwezi wetu wa wanawake, tukiangalia planifikasio yetu ilikuwa gani, nivo ya realizasio ilikuwa nini, na shida ama difikilte ilikuwa nini, ambayo iliacha par exemple kitu fulani haitimilike, kisha kutatua hizo shida mbalimbali mbali ama difikilte, rekomandasio gani tuliweza kukamata, ili kuangalia siku zinazokuja namna gani tutatembea tena ili tuweze kupiganisha haki ya mwanamke. Sasa kwa ujumla, mwezi ulitembea namna gani? Kwa jumla, mwezi imetembea kabisa, sawa sawa. Tunaona wamama wengi wamejitahidi kujifunza kitu, si kama hiyo mwaka ingine ambao wamama walikuwa wakikala wanasherehe sherehe. Hii mwaka imekuwa spesiali kwa sababu sisi sote tuliungana. Kwanza tunafanya maakti ya apostola kuhusu, kwanza ile siku ya kwanza hayo peke yale kuangalia namna gani vikundi vidogo vidogo vya wamama vimeikala vinachunguza nini kinatendeka katika nji yetu, na namna gani wana Wanaweza wakatetea haki ya mwanamke, ni kusema watu walihimizana na watu wakaangalia nini wanaweza wakafanya, ikiwa maparti politike walikala, ikiwa maasosiasio ya wamama walikala, ikiwa hata wafanyakazi ndani ya maentreprise fulani fulani wameikala, kwa sababu mimi mwenyewe nilikuwa nikitiwa huku na huku kwa kuenda fasiria na kuzungumza kuhusu hali ya mwanamke, nini iliacha hiyo siku inaumbwa na namna gani tunaweza kufatana na kupiganisha haki ya mwanamke iweze ikatimilika. Lakini ni nini ambayo haikuweza kuwezekana kufuatana na program ambayo mlikuwa mmeweka? Ya kwanza ilikuwa hewa ya wasiwasi wamama, kwa kweli walikuwa wakiishi na woga, na ile haikusaidia watu wengi kujiunga kwa kuangalia namna gani wanaweza fanya matembezi ili kuhimiza huku na kule, kwa sababu woga ilikuwa kwanza mingi ndani ya watu na hatukua na uhakika kama hiyo siku kuu hata ya mnane mwezi wa tatu inaweza kapitika, kwa sababu hiyo siku watu wamechinjwa hata ndani ya mgine wa Beni. Hiyo ilikuwa kama inazoofisha wamama kidogo, hata wababa ambao wanatusindikiza. Kwa hiyo mpango kutokufika mahali yote, ni kusema kwa kweli kuna makata ambazo kweli hazikugusika, lakini tumeona ya kwamba mkurekebisha yetu tutaendelesha planification ya masensibilizasion siku zote, haiko kusema tu mwezi ya tatu ndio mwezi ambao tunaweza kuwa tukafanya vikao ama kufikiri kuhusu kuendelesha kufatana na promosio ya haki ya mwanamke, lakini ni siku zote, kwa sababu vita inaendelea ama lalite kontine. kwa kuona karibu, eske mwanamke wa Beni kabisa ameweza kujitafutisha tafutisha kupitia kazi ndogondogo, kwa sababu ni hiyo ilikuwa mada kwa mwaka. Hatutapinga kabisa, kwa sababu tunaona namna gani wanawake wa Beni wanapiganisha huku na kule, kwa sababu wababa wengi leo hawana wa Leo wamama wanajihudumia kiuchumi, lakini wababa wengi wameshababishwa kutokuwa bila kazi ama washomer, kufatana na hali ya kontekst ile dificulte, inaomba kuipiganisha. Hata kama hakuna kazi ya mashamba ambao wababa walikuwa wakifanya, inatubidi wababa pali ya kushinda wanacheza mangulana kuzerera zerera ndani ya mgini, wangeangalia namna gani wamama wanapiganisha na kazi ndogondogo, wababa vilevile wangepiganisha na kazi ndogondogo ndani ndogo, ya mji ili nguvu yote mbili ipate kuungana kwa pamoja. Tulipana vilevile rekomendasyo ya kusema hali ya usalama ni hali ambayo inahusika na sisi sote. Ndiyo maana na sisi wamama inatubidi tuungane mkono mkononi, ili tuangalie namna gani usalama taweza kurudi kwetu. na kwa wale ambao wameanza kazi ndogo ndogo ndogondogo, sijui nayo unayo meseji gani kwa kumaliza kwao? Tunawashukuru kwa sababu wameanza deja, lakini kwa kuanza ni kugumu kwao kuendelea kufatana na hali ambayo inapitika huku kwetu, lakini waendelee kwa sababu, na hiyo liacha hata mada yetu ya provense hii mwaka ilisema turaforse tena resiliense yetu, hali ya kuvumilia mateso ambayo tunaishi nayo, ili tuweze tuboreshe maisha yetu na uhakika ya kwamba siku moya itakuwa salama. Biruti Sabuni, twakushukuru, asante Radio Okapi. Tukisalia huko Beni, watetezi wa haki za binadamu wapatao hamsini walipewa mafunzo Jumanne hii kuhusu ulinzi wa kimwili na kidijitali. Mafunzo haya yaliyoandaliwa na ofisi ya Umoja wa Kimataifa inayohusika na masuala ya haki za binadamu huko Beni ilikuwa ikiendeshwa na ushirikiano na chama cha wanawake kwa lishe kwa njia ya ushirikiano wa kijamii Afnak. Lengo ni kuwafundisha washiriki mbinu nyipya za kujilinda wanapotekeleza majukumu yao. Maelezo zaidi ni katika ripoti ambayo anaandaa mwenzetu marke Marofimbo. Kikao hiki cha kuongezewa ujuzi kuhusu kipi watetezi wa haki za binadamu waweza kujikinga dhidi ya manyanyaso wanaopitia katika kazi yao kwa nufaa ya jamii yalikuwa ya maana sana, kulingana na hali kiusalama wanaopitia kwa maeneo, alisema Gisele Kavira, mmoja wao ile devora kujiproteje kwanza, mbele uproteje mwengine, unaweza kia osekura wengine, deja kwanza wewe we umejiproteje we mwenyewe. Inangojelea niweze kumetera pratique pratike, nimeweza kujifunza leo nini walifunzwa kwa kweli. maelezo naye Emek yakimwa mtetezi wa haki za binadamu, nimeweza kujua yakama sherti tuweze kulinda swate matelefone zetu, juu tulisoma juu ya kulinda vyombo vyetu ambao tunasema ni merike, na tumeweza kujua yakama telefone zetu na maordinatere zetu sherti tuweze kuvilinda tukatia ndani swati makodi, na inaomba sisi kama wadefasere ya, ya haki ya wanadamu tuweze kukuwa na code langage yenyewe iko kode, na hii itatusaidia sana kwa kuweza kupigania haki ya, ya, ya komunite zetu ya wanadamu wote, kwani sisi wa defenseur de droit de l'homme make sisi ambao tunapigania haki ya, ya wanadamu tunakutana na magumu fulani fulani, na hiyo magumu inatutuma tuweze kukuwa expose na mariske za mingi elimu nyipya waliotolewa ilifikia lengo kulingana na matatizo watetezi wa haki za binadamu avukia. Mapendekezo zilizotolewa ni za kushika, kama alisema Be Ange Malio ya shirika la tendo la ro. Kabisa ilikuwa ya maana sana paske kuko maelemaza mpya mpya zenye bametupatia, na mi nawaza tukiweza kuzitembelea tutakuwa tumekuwa na kalifikasio ya mzuri atake badefaseradroi de l'homme kazi ayezi kosa kuwa na shida paske tuko kwanza mzone yenye kwamo na makonfli za mingi za mingi na ile inaacha atuwezi tumika mzuri au batu bana poursuivre mutu mwenye kwa na badefendre paske kutokuweza kubakomprendre mzuri binaweza kukugeukia we mwenye ulidenonse maneno, unasema kujina ya raia, kisha kama kusikilikana mzuri maneno inakurudiria we defenseur na njo shida ni tuko nayo sie kama ba defanseur de droit de l'homme, betumekuwa mu ndani tutembelee kwa ile mafundisho bametupatia. Paske tukaitembelea hatutakuwa tena ba defanseur ya sa ya jana. Donc ba defanseur ya droit de l'homme ba beni ba ya jana patakuwa ni bengine par rapport na sie, bien tumefata formation. Leo tuwajulisha kwamba kikao hiki kilishirikishwa pia na watetezi wa haki za walemavu na hasa wanaharakati wa mashirika za raia. Beni, Mark Marufimbo, Radio Okapi.