Radio Okapi. Rais Felix Tshisekedi alipokea hii siku ya ine hapa mjini Kinshasa ujumbe wa kiserikali wa Marekani unaohusika na masuala ya Afrika. Marekani imehakikisha hivyo ahadi yake ya kukomesha mgogoro wa Mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hali ilibaki siku ya ine ya ukosefu wa ustawi na uhakika katika mtaa wa Masisi jimboni Kivu Kaskazini ni kutokana na mapambano makali kati ya wazalendo na waasi wa M23. Jimboni Congo Central, zaidi ya wafungwa mia tatu makumi kenda na moja wa gereza kuu ya mji wa Boma wanakufa na njaa na kiu, sababu ya ukosefu wa chakula na maji. Habari ilitangazwa na shirika la raia la Congo Central lenyi kupiga yowe kuhusu matatizo yale. Hujambo, mpenda msikilizaji, popote unapopatikana, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Marekani imehakikisha ahadi yake ya kukomesha mgogoro wa Mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ndivyo alijulisha mshauri mkuu wa rais wa Marekani anayehusika na bara la Afrika kisha ki mazungumzo hii siku ya nne mjini Kinshasa na rais wa Jamhuri Felix Tshisekedi. Masad Boulos anasindikizwa na bibi Corina Sanders, katibu makamu wa taifa anayehusika na masuala ya Afrika, pamoja na Dan Dunam, kiongozi wa shauri ya usalama kuhusu bara la Afrika mazungumzo kati ya pande hizo mbili yalielekea ujio wa kiuchumi kati ya nchi hizo mbili zenye uhusiano maalum. Kinchasa ilipendekeza mkataba kuhusu madini na Marekani. Kwa kifupi, serikali ya jamhuri ilianza uchunguzi wa maswali yanayoelekea madai ya kimataifa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni katika mpango huo ndiyo makamo waziri wa sheria aliendesha ziara ya kazi tangu tarehe makumi tatu mwezi wa tatu hadi tarehe mbili mwezi wa nne mjini Paris nchini Ufaransa ajili ya kuchungua kipindi cha kwanza cha uchunguzi huo, ndio Samuel Mbemba alizungumza na memba wa korti ya kimataifa ya chumba cha uchunguzi cha, cha kimataifa. Hali ilibakia ukosefu wa ustawi na wa uhakika hii siku ya ine mjini mdogo na mtaani Masisi katika jimbo la Kivu Kaskazini nikisha mapambano makali kati ya wapiganaji wa M23 na wazalendo katika vijiji vya kando kando. Milio ya silaha kubwa kubwa na ndogo ilisikiika asubuhi mapema na kusababisha wasiwasi upande wa wakaaji. Maelezo wa mengi nao Eronelin Tibonera Idi Amin. Jimboni Kivu Kaskazini, hali iliendelea kuwa ngumu na ya wasiwasi siku ya ine huko Masisi Centre. Hii ni baada ya mapigano makali yaliyozuka asubuhi kati ya waasi wa M23 na wapiganaji wazalendo katika vijiji vya kandokando. Milio ya silaha nzito na nyepesi ilizusha hofu miongoni mwa wakaaji. Kulingana na vyanzo vyetu, mapigano haya yalianza mapema asubuhi karibu saa kumi na moja za eneo hilo katika kijiji cha Kanii kilichoko karibu na Masisi Centre. Duru toka eneo hii inadai kuwa wapiganaji wazalendo ndio walikuwa wameanzisha shambulizi dhidi ya waasi wa, wa M23 wakijaribu kuwaondoa Masisi Centre ambako wamekuwa wakidumu kwa miezi kadhaa. Vyanzo vingine vimesema ni shambulizi la kujibu kutoka kwa waasi wa M23 dhidi ya wazalendo waliotoka Nyabiondo na ambao wamekuwa wakishambulia mara kwa mara Masisi Centre tangu Jumatatu. Wakishtushwa na mashambulizi haya ya asubuhi, wakaaji wa Masisi, hasa wale wa maeneo ya kata Imara na Birere karibu na hospital kuu, wameendelea kujificha manyumbani mwao. Hakuna matokeo ya mapigano haya ambayo imepatikana kwa sasa. Kwa mjibu wa vyanzo vyetu, ukali wa mapigano ulipungua tangu saa tatu za asubuhi za eneo hilo. Hata hivyo, hali iliendelea kuwa ya wasiwasi, vyanzo vyetu vimesema. Jimboni Ituri, mapambano yaliendeshwa siku ya tatu kati ya wapiganaji wa kudhi ya silaha ya chini ya tuna na wapiganaji wa ADF pamo oyo pori inayopatikana kusini ya mta wa Irumu. Duru za mahali zinajulisha kwamba waasi wa chini ya tuna walifukuza wenzao katika ngome lao. Shirika la raia laomba majeshi ya pamoja FRDC UPDF ya Uganda yaanze operesheni ya kupinga waasi wa ADF kwa kulinda watu Shirika ya haki za binadamu Redo inayopatikana pa Butembo inafadhaishwa na kurudi kwa hali mbaya ya usalama mjini humo na kandokando kando yake. Kwa mjibu wa kiongozi wa Redo, vilihesabiwa vitendo makumi tatu na mnane vya mauaji wala tena vya kulipisha kisasi katika mji tangu Januari ya mwaka huu. Shirika Redo inaomba wakuu wa kiserikali wakaze usalama wa watu. Upande mwengine wahami wa moja kutoka Goma katika jimbo la Kivu Kaskazini waliokimbia mapambano kati ya wasi wa M23 na askari wa FARDC tayari waliwasili mjini Lubumbashi. Wamoja walikaribishwa katika majamaa mbalimbali mbali na wengine wanalazwa kwenye foye sosiale ya mtaa wa Kamalundu. Tayari walipokea usaidizi wa serikali ya jimbo, kitendo kilichowafurahisha, sababu waliacha vyote mjini Goma. Taarifa ya jangandu usomi wa Benjamin Mudumbi. Ni kwa jumla familia kumi zenye kuundwa na watu arobaini na ine mukiwemo watoto kumi na mbili ambao waliwasili Lubumbashi wiki zilizopita familia hizo zimewekwa katika senta inayohusika na mambo ya kijamii katika mtaa kama wa Kamalondo mjini Lubumbashi. Hao waliporwa mali yote na wanaishi katika hali ngumu ya maisha, wakiwa wazi kwa mchangamoto za hali ya hewa na kuishi vilevile katika hali inayoweza kusababisha magonjwa ya kipindupindu ama kolera. Siku zilizopita, waziri jimboni husika na afya na maswala ya kijamii walifanya hatua kwa hiyo, Joseph Sambi Bulanda alijionea mwenyewe hali ya maisha yao. Hii siku ya pili, watu hawa waliopoteza matumaini wamepata msaada wa vyakula na vifaa mbalimbali, ikiwa ni mfuko wa unga wa mahindi, wa mchele, maharagwe, mafuta, makaa na vyombo vya kupikia chakula. Serikali ya mahali pia imewapa mavazi na viatu, watapata nafasi ya kuanza shughuli mbalimbali za maisha kwa kujisaidia wenyewe. Kila familia pia imepata bahasha yenye fedha ili kutafuta nyumba ya kupanga na kuondoka katika kituo cha kijamii na kuwaachia wanafunzi wanaotumia kituo hicho kwa mafunzo. <tune> Jimboni Kongo Central, zaidi ya wafungwa 391 wa gereza kuu ya mji wa Boma wanakufa na njaa na kiu, sababu ya ukosefu wa chakula na maji safi. Habari ilitangazwa na shirika la raia la Kongo Central. Kiongozi wake Alain Mobuka anajulisha kwamba sababu ya hali hiyo inayodumu tangu mwezi moja na kupita, wafungwa wa moja tayari walifariki na wengi wanagonjwa na hali yao inaomba matunzo na chakula. Akiulizwa, kiongozi wa gereza kuu ya Boma alisema matatizo ya ukosefu wa maji tayari yalipata suluhisho, lakini kuhusu chakula, Christian Lukelua alisema ni tangu semestri mbili ndiyo gereza hiyo haipate fedha kutoka serikali. Na ujambazi umejitokeza mara tena katika mji wa Kalemie jimboni Tanganyika. Ni kwa hiyo waziri jimboni wa mambo ya ndani ameomba kujulisha hali yote isiyo sawa. Alitoa huo mwito siku ya tatu mjini Kalemie wakati wa mkutano na wapasha habari. Miongoni mwa wajambazi kuna waliokimbia mwezi wa pili kwa uwingi katika gereza kuu ya Kalemie. Hata hivyo wengi kati yao walishikwa na wengine wanaendelea kutenda maovu. Maelezo mengi nao Epole Munanga kutoka mji wa Kalemi. Bwana Johnson Kasongo, waziri wa mambo ya ndani wa jimbo la Tanganyika, anatangaza kuwa karibu ya wafungwa 15 waliyetoroka kwenye gereza kuu la Kalemi tayari wamekamatwa. Anabainisha kuwa hesabu ya wafungwa 3179 walitoroka Februari iliyopita Gereza kula Kalemi lilikuwa na zaidi ya wafungwa mia nane. Kufuatana na jambo la kupinga hali ya ukosefu wa usalama katika mjini Kalemi, waziri huyo aliwakutanisha viongozi wa makarta ya Kalemi ili kuwafahamisha kuwa wengi wa watu hao waliotoroka wamejificha miongoni mwa watu na kwamba kila mmoja anapashwa kushutumu kesi yoyote inayotiliwa shaka kumbuka kwamba kwa wiki kadhaa mji wa Kalemie ukikabiliwa na uhalifu unaoongezeka visa kadhaa vya wizi kwa kutumia bunduki na visu vimeripotiwa katika vitongoji vingi vya jiji hilo Hatimaye, hali ya ukosefu wa ustawi katika mabadiliko ya fedha mjini Bukavu na katika jimbo la Kivu Kusini inagusa sana maisha ya watu wengi katika majamaa ukosefu wa ustawi huo unakaza pia hali ya uchumi iliyo mbovu, sababu ya ukosefu wa franga kutokana na kufungwa kwa mabenki na mashirika ya fedha mjini Bukavu. maelezo mengi na wetrio banze. Kufungwa kwa benki katika mji wa Bukavu imekuwa na matukio mabaya kwa maisha ya wa wakaji. Kila siku watu wanatafuta wapi kwa kuondoa pesa, lakini ni tatizo kwa kupata wavunja note. Wachache wenye kuonekana wanatumika kwa wasiwasi kuhusu hali mbovu ya usalama tangu kufungwa kwa BCC, benki kuu ya Kongo katika mji wa Bukavu Kiwa kiwango cha ubadilishaji wa not ama to de change haijulikani tena. Dola moja inabadilishwa kwa elfu mbili mia nane ama elfu tatu mia tatu wakati watu wanaenda kuondoa pesa zao kwenye simu, hawapewe dola na wavunja not wenye kuwalazimisha pesa za Kikongomani. Tunateseka sana kuhusu uondoshaji wa pesa, tunabadilisha kwenye kiwango ya elfu mbili mia nane kwa sababu hatuna namna ya kuishi na majamaa zetu bila pesa katika manyumba. Sisi wengine tunahitaji kwenda kubadilisha pesa zetu kwenye benki ya Rwanda. Hii ni lalamiko ya Joel Balibumo, mfanyakazi umoja katika Bukavu. Nawaalika sasa kufuata sehemu ya pili ya matangazo yetu. Nawasabahi ninyi nyote ambao mnatusikiliza katika maeneo ya Beni. Wanawake wa mtaa wa Beni jimboni Kivu Kaskazini bado wanakabiliwa na changamoto za kiusalama ambazo haziwaruhusu kufanikisha ustawi wao kikamilifu. Waliyasema haya katika mkutano uliofanyika Jumatatu kwa ajili ya kufunga na kukagua matokeo ya shughuli za mwezi wa Machi uliotengwa kwa kukuza haki za wanawake. Wanawake hawa waliokusanyika chini ya vyama mbalimbali walipendekeza kwa viongozi kuhakikisha amani na usalama kurudi katika eneo hili. Na ni kwa hiyo, tunamkaribisha Rut Sabuni akiwa kiongozi wa ofisi yenye kuhusika na masuala ya jenda familia hata watoto, ambaye amejibu kwa maswali zake Irene Kasasia. Rut Sabuni, jambo. Jambo sana. Mkiwa mmemaliza mwezi wa mwanamke na mmeweza kuongelesha wanawake mbalimbali mbali kutoka vikundi mbalimbali vya Beni, ni nini ambayo mmeongelea siku ya leo? Tumezungumzia kuhusu hali ambayo tumepitiza ndani mwezi wote wa wanawake. Tukiangalia planifikasio yetu ilikuwa gani, nivo ya realizasio ilikuwa nini na shida ama difficulte ilikuwa nini ambayo iliacha par example kitu fulani haitimilike. Kisha kutatua hizo shida mbalimbali mbali ama difficulte, rekomendasio gani tuliweza kukamata ili kuangalia siku zinazokuja namna gani tutatembea tena ili tuweze kupiganisha haki ya mwanamke. Sasa kwa ujumla mwezi ulitembea namna gani? Kwa jumla mwezi imetembea kabisa sawasawa sawa. Tunaona wamama wengi wamejitahidi kujifunza kitu, si kama hiyo mwaka ingine ambao wamama walikuwa wakikala wanasherehe. Hii mwaka imekuwa speciali kwa sababu sisi sote tuliungana. Kwanza kwanza kwanza tunafanya maakte ya ya apostola kuhusu kwanza, ile siku ya kwanza hayo peke yale wi marse kuangalia namna gani vikundi vidogo vidogo vya wamama vimeikala vinachunguza nini kinatendeka katika. Na wakafanya ikiwa, ikiwa, wa ikiwa fulani fulani wameikala, kwa sababu mimi mwenyewe nilikuwa nikitiwa huku kwa kuenda fasiria na kuzungumza kuhusu hali ya mwanamke, nini iliacha hiyo siku na umbo, na namna gani tunaweza tukatembea kufatana na kupiganisha haki ya mwanamke iweze ikatimilika. Lakini ni nini ambayo haikuweza kuwezekana kufuatana na program ambayo mlikuwa mmeweka? Ya kwanza ilikuwa hewa ya wasiwasi wasi. Wamama kwa kweli walikuwa wakiishi na woga, na ile haikusaidia watu wengi kujiunga, kwa kuangalia namna gani wanaweza fanya matembezi ili kuhimiza huku na kule, kwa sababu woga ilikuwa kwanza mingi ndani ya watu na hatukuwa na uhakika kama hiyo siku kuu hata ya mnane mwezi wa tatu inaweza kapitika, kwa sababu hiyo siku watu wamechinjwa hata ndani ya mgine wa Beni. Hiyo ilikuwa kama inazoofisha wamama kidogo, hata wababa ambao wanatusindikiza kwa hiyo mpango kutokufika mahali yote. Ni kusema kwa kweli kuna makata ambazo kweli hazikugusika, lakini tumeona ya kwamba mkurekebisha yetu tutaendelesha planifikasio ya masensibilizasio siku zote, haiko kusema tu mwezi ya tatu ndio mwezi ambao tunaweza kuwa tukafanya vikao ama kufikiri kuhusu kuendelesha kufatana na promosio ya haki ya mwanamke, lakini ni siku zote, kwa sababu vita inaendelea ama lalite kontine. Kwa kuona karibu, eske mwanamke wa Beni kabisa ameweza kujitafutisha tafutisha kupitia kazi ndogondogo, kwa sababu ni hiyo ilikuwa mada kwa mwaka. Hatutapinga kabisa, kwa sababu tunaona namna gani wanawake wa Beni wanapiganisha huku na kule, kwa sababu wababa wengi leo hawana wa ambana makazi na ilikuwa parmi ma défi nyé ba mama ba maweza kusuleve leo wa mama wanajihudumia kiuchumi, lakini wa baba wengi wameshababishwa kutokuwa bila kazi ama washomer kufatana na hali ya context e, ile difficulté. Naomba kuipiganisha hata kama hakuna kazi ya mashamba ambao wa baba walikuwa wakifanya, inatubidi wa baba pali ya kushinda wanacheza mangu la na kuzerera zerera ndani ya mjini, wangeangalia namna gani wa mama wanapiganisha kazi ndogondogo. Wababa vile vile wangepiganisha na kazi ndogondogo ndani ndogo, ndogo ya muji ili nguvu yote mbili ipate kuungana kwa pamoja. Tulipana vile vilevile rekomandasyo ya kusema hali ya usalama ni hali ambayo inahusika na sisi sote, ndiyo maana na sisi wamama, inatubidi tuungane mkono mkononi, ili tuangalie namna gani usalama taweza kurudi kwetu. Na kwa wale ambao wameanza kazi ndogondogo ndogo, sijui unayo message gani kwa kumaliza kwao? Tunawashukuru kwa sababu wameanza lakini kwa kuanza ni kugumu kwao kuendelea kufuatana na hali ambayo inapitika huku kwetu, lakini waendelee, kwa sababu na hiyo liacha hata mada yetu ya provense hii mwaka ilisema turaforse tena resiliense yetu, hali ya kuvumilia mateso ambayo tunaishi nayo ili tuweze tuboreshe maisha yetu na uhakika ya kwamba siku moya itakuwa salama. Biruti Sabuni, twakushukuru, asante. Tukisalia huko Beni, watetezi wa haki za binadamu wapatao hamsini walipewa mafunzo Jumanne hii kuhusu ulinzi wa kimwili na kidijitali. Mafunzo haya yaliyoandaliwa na ofisi ya Umoja wa Kimataifa inayohusika na masuala ya haki za binadamu huko Beni ilikuwa ikiendeshwa na ushirikiano na chama cha wanawake kwa lishe kwa njia ya ushirikiano wa kijamii AFNAK. Lengo ni kuwafundisha washiriki mbinu nyipya za kujilinda wanapotekeleza majukumu yao Maele maelezo zaidi ni katika ripoti ambayo anaandaa mwenzetu Marke Marofimbo. Kikao hiki cha kuongezewa ujuzi kuhusu kipi watetezi wa haki za binadamu waweza kujikinga dhidi ya manyanyaso wanaopitia katika kazi yao kwa nufaa jami, ya jamii yalikuwa ya maana sana kulingana na hali kiusalama wanaopitia kwa maeneo, alisema Giselle Kavira mmoja wao. Kuformasiwa leo nimeweza kuretenir ke sisi wa defasera wa droits humains tuko na ile devoir kushiproteje kwanza nini walifunzwa kwa kweli, maelezo naye emek yakimwa ki mtetezi wa haki za binadamu. Nimeweza kujua yakama sherti tuweze kulinda swati matelefone zetu, juu tulisoma juu ya kulinda vyombo vyetu ambao tunasema ni merike, na tumeweza kujua ya kama telefone zetu na maordinatere zetu sherti tuweze kuvilinda kukatia ndani swati makod, na inaomba sisi kama wadefaser ya, ya haki ya wanadamu tuweze kukuwa na kode langaje yenyewe iko kode na hii itatusaidia sana kwa kuweza kupigania haki ya, ya, ya komunote zetu ya wanadamu wote. Kwani sisi wa defenseur de droit de l'homme make sisi ambao tunapigania haki ya, ya wanadamu tunakutana na magumu fulani fulani. Na hiyo magumu inatutuma tuweze kukuwa expose na mariske za mingi. Elimu nyipya waliotolewa ilifikia lengo kulingana na matatizo. Watetezi wa haki za binadamu wavukia, mapendekezo zilizotolewa ni za kushika kama alisema b ange malio ya shirika la tendo la ro, kabisa ilikuwa ya maana sana paske kuko maelemaza mpya mpya zenye bametupatia. Na mi nawaza tukiweza kuzitembelea, tutakuwa tumekuwa na kalifikasio ya mzuri atake badefasera droit de l'homme. Um, kazi aiwezi kosa kuwa na shida paske tuko kwanza mzone yenye kwamo na makonfli za mingi, za mingi na ile inaacha hatuwezi tumika mzuri, au batu bana poursuivre mutu mwenye kona badefendre. Paske kutokuweza kubakomprendre mzuri binaweza kukugeukia we mwenye ulidenonse maneno, unasema kujina ya raia kisha kama kusikilikana mzuri maneno inakurudilia wei defenseur, na njo shida nyi tuko nayo. Ili si kama ba defenseur de droit de l'homme betumekwa humu ndani, tutembelee kwa ile mafundisho bametupatia mitupatia, paske tukaitembelea, hatutakuwa tena ba defenseur ya sa ya jana. Donc ba defenseur ya droit de l'homme ba Beni ba ya jana patakuwa ni bengine, par rapport na si bien tumefata formation leo, tuwajulisha kwamba kikao hiki kilishirikishwa pia na watetezi wa haki za walemavu na hasa wanaharakati wa mashirika za raia Beni, Mark Marufimbo, Radio Kapi. Huo utakomesha kipindi hiki cha habari. Asante kwa wote walioungana nasi kwa irini.