Mbunge wa kijimbo Philippe Akamituna Ndolo amechaguliwa kuwa liwali wa jimbo la Kwilu baada ya uchaguzi wa ugavana na maseneta wa jimbo hili uliofanyika hisi kwa tatu katika jiji la Bandundu. Chama cha mawakala wa forodha walioidhinishwa nchini Kongo akad imeshutumu ofisi ya udhibiti wa Kongo OCC huko Ituri kukusanya ushuru kinyume cha sheria katika forodha ya Mahagi tangu miaka kumi sasa. Huko Kivu Kaskazini, uratibu wa mashirika ya kiraia wa Beni, Butembo na Lubero unakataa wazo la uondowaji wa vikosi vya Uganda UPDF katika tarafa la Lubero. Asubuhi njema kwenu, wasikilizaji wapenzi, na karibuni kwa wote Habari kamili. Mbunge wa kijimbo Philip Akamituna Ndolo amechaguliwa kuwa liwali wa jimbo la Kwilu. Haya ni kwa mujibu wa matokeo ya muda kutokana na uchaguzi wa ugavana na maseneta wa jimbo hili uliofanyika hii siku ya tatu katika jiji la Bandundu. Kuhusu uchaguzi wa useneta, mbunge wa jimbo hilo Papila Bila Lakim anaibuka wa kwanza kwa kura tisa, anafuatiwa na naibu wa jimbo na gavana wa zamani wa Kwilu Wili Ichundala Asang, aliyepata kura sita na seneta wa zamani wa bunge lililopita Jean Philibert Mabaya ambaye pia alikuwa na kura sita, na hatimaye bi Marianne Bakele alipata kura tano. Kwa hivyo hawa wanne wa kwanza ni maseneta waliochaguliwa Wakwilu kulingana na hesabu. Jumla ya wanabunge makumi nne na saba wa kijimbo walishiriki katika kura hiyo na ni lazima tuvuke migawanyiko yetu ya kivyama kufuatana na uchaguzi wa mwaka elfu mbili makumi mbili na tatu na kuelewana kijamii upangaji upya wa kiufundi wa serikali ya sasa na mlipuko wa kizalendo wa marafiki wa upinzani wa kisiasa kushinda kwa pamoja vita vya mvamizi wa Rwanda. Haya ni baadhi ya mapendekezo kutoka kwa Kosta Mutamba yaliyopokelewa hii siku ya pili katika mashauriano ya kisiasa na Berande Kolongele. Bado katika mfumo huo huo aliyekuwa mgombea urais wa jamhuri Marie Jose Ifoku alitoa mapendekezo yake kwa mshauri aliyeteuliwa na mkuu wa nchi. Mapendekezo haya yote ni katika maelezo haya ambayo Bili Van Lutumba anatupatia. Usemi wa Elis Kavira. Wakati wa mashauriano yake, kiongozi wa kikundi cha kisiasa kinachoitwa Dynamique Progressiste Revolutionnaire kwa kifupi Dipro, anaamini kwamba lengo la mashauriano haya halipaswi kuwa kugawanya viti vya uongozi. Alisema kuwa katika hali ya sasa ya nchi yetu, wakongomani wanasubiri kuona watendaji wote wa kisiasa iwe upande wa madarakani au upande wa upinzani, au wale wa asasi za kiraia kuungana ili kutafuta suluhisho la kudumu kwa tatizo la usalama. Bwana Mutamba alitoa onyo akisema kwamba ikiwa tutaenda kwenye mashauriano haya ili kutafuta kuwa serikalini, tutarudi katika makosa ya zamani. Kwa upande wake, Marie Jose Ifoku anasisitiza kuwa siyo faida kubaki katika vita vidogo vidogo vidogo vya ndani kwa sababu siyo shida ya rais wa jamhuri, lakini ni shida ya nchi yetu ambayo iko mikononi mwa adui. Anafikiri kwamba kila mtu anapashwa kubali kukubaliana na kuzungumza pamoja, na ikiwa ni muhimu kujadili, wote wasikilizane. Kwa hiyo ndiyo sababu wanaomba kuwe taasisi ya kuimarisha demokrasia ili kuruhusu mazungumzo kati ya pande zote zinazohusika. chama cha mawakala wa forodha walioidhinishwa nchini Congo AKAD kimeshutumu ofisi ya udhibiti wa Congo OCC huko Ituri kwa kukusanya ushuru kinyume cha sheria katika forodha ya Mahagi kwa miaka kumi iliyopita. Hii inayoitwa ushuru haramu inaitwa suplemo. Katika taarifa yake hii siku ya pili kwa Redio Kapi, AKAD ilieleza kuwa zaidi ya mfumo wa sehemu moja ulioanzishwa kisheria katika ofisi zote za forodha nchini osseituri pia inadai kiasi kikubwa cha fedha kutoka kwa waagizaji bidhaa kinyume na sheria za nchi. Chama hicho kinaomba ukaguzi mkuu wa fedha IGEF kuanzisha uchunguzi kuhusu swala hili. Sadiki Abubakar anatueleza zaidi, usomi wa Ronelin Tibonera. Katika kibarua kilichoandikwa na kutumwa kwa EGF na kuchapishwa Jumatatu, akad inakumbusha masharti ya kisheria ikiwemo amri sheria ya tarehe makumi mbili mwezi wa mnane mwaka elfu mbili na kumi inayojihusisha na, inayo na masuala ya dwan ambayo inatambua kuwa ni jukumu la dwan ama forodha pekee kufanya tasmini, ukusanyaji na urejeshaji wa kodi, ushuru, ada au michango mingine yoyote kwa niaba ya huduma zingine za utawala wakati wa uagizaji au usafirishaji wa bidhaa. Kifungu hiki kwa mjibu wa AKAD kimepuuzwa na OCC katika jimbo la Ituri kwa kipindi cha miaka kumi. Bob Denard Mandongo akiwa ni kiongozi wa AKAD Mahagi anaeleza hapa, ni kimnukuu: OCC Ituri inalazimika kukusanya kodi kiolela na inawalazimisha wafanyabiashara kulipa ada hizi zisizo na msingi wa kisheria, jambo ambalo waendesha biashara wanalazimika kufanya kwa haraka, wakihofia bidhaa zao kuzuiwa na huduma za serikali. Hali hii imekuwepo kwa kipindi cha miaka kumi. Mwisho wa kumnukuu. Kwa sababu hiyo akad inatoa wito kwa IJF kufanya uchunguzi wa ndani ili kujua pesa hizi ambazo OCC inakuwa ikikusanya zimeenda wapi na zinafanya kazi gani. Jaribio letu la kupata maoni ya kiongozi wa OCC jimboni Ituri hasikufua dafu huko Kivu Kaskazini, uratibu wa mashirika ya kiraia, vuguvugu la kiraia na vikundi vya shinikizo kutoka Beni, Butembo na Lubero vinakataa wazo la uondoaji uliopangwa wa vikosi vya Uganda UPDF kutoka tarafa la Lubero. Msimamo huu ulitolewa hii siku ya pili wakati wa mkutano uliofanyika katika kituo cha kusoma na uishaji wa kitamaduni Clark huko Butembo. Kulingana na vyanzo vya kijeshi majadiliano yanaendelea kati ya FARDC na UPDF kwa nia ya kujiondoa huku na uwezekano wa kupelekwa tena Ituri ili kuwazuia waasi wa ADF wasijipange upya. Tukisalia huko Kivu Kaskazini, hali bado ni tete. Mchana wa hii siku ya tatu katika mji mkuu wa tarafa la Walikale, asubuhi nzima moto wa silaha nzito nzito na nyepesi ulisikika katika maeneo jirani, kwa mujibu wa baadhi ya viongozi wa eneo hilo waliowasiliana papo hapo. Hii ni hasa katika vijiji vya Ngora, Wenga na Mutakato kwenye mhimili wa Walikale Goma. Kwa mujibu wa vyanzo hivi, wakati waasi wa M23 AFC wakiwa hawaonekani tena katika maeneo mengi ya Walikale Kati, baadhi ya wapiganaji wa wazalendo waliingia mjini humo mida ya mchana, wakifyatua risasi hewani inasemekana waliondoka dakika chache baadaye kuelekea kusikojulikana. Vyanzo vyetu viliongeza kuwa hii siku ya tatu ya alasiri, milio ya risasi ilikuwa bado ikisikika katika eneo la Walikale Kati. Wanaamini kuwa haya ni mapigano kati ya waasi wa M23 wanaoelekea Goma na wapiganaji wa NDC Renove wa Gidon Mwisa, ambao bado wameenda katika vijiji hivi. Kiongozi wa uratibu wa mashirika ya kiraia huko Walikale anaomba usaidizi kwa wakazi wa eneo hilo wote waliosalia huko na wale waliokimbia kwa sasa huko Kisangani. Ombi hili limechochewa na hali zote mbili za usalama na za kibinadamu ambazo anazitaja kuwa mbaya. Fisto Misona, mkuu wa muundo huu wa raia, pia anaomba viongozi husika wa Chopo kuwasajili watu waliohamishwa ili kuwasaidia na kuwalinda kwa sababu wengi wao inasemekana kwamba ni wahanga wa manyanyaso. Fistomisona yupo kwenye mikrofoni ya Jacki Mkongole. Kukamatwa kiolela, uhaba wa chakula, watoto wasiosoma, wengine wako mitaani. Kutokana na hali hii ya mambo, tunaiomba serikali ya Kongo na washirika wake kuwasaidia wahanga hao wa vita katika jimbo la Kivu Kaskazini kwa ujumla na hasa katika eneo la Walikale. Kama jumuiya ya kiraia kutoka Walikale na wenu kupatikana kwa sasa mji Kisangani, tunaiomba serikali ya Chopo pia kuona ni kwa kiwango gani cha kutoa msaada kwa watu waliokimbia makazi yao huko Kisangani, lakini pia kuwatambua kuwalinda vizuri, maana sisi zote ni wakongomani na tuna haki ya kulindwa kama wakongomani wote. Licha ya juhudi za pamoja za serikali ya Kongo kukomesha ukatili wa wanamgambo wa Mobondo wa katika eneo kubwa la Bandundu wanamgambo hao wanaendelea kufanya kazi kwa kuua raia katika sehemu hii ya nchi. Siku ya pili asubuhi, wanamgambo hawa wa Mobondo waliwaua na kuwakata koo watu wasiopungua kumi na tatu kwa mapanga katika shamba la Kabiyala karibu kilomita saba kutoka kijiji cha Mayala katika tarafa la Bagata jimboni Kwilu. Jeshi hilo lililotoa taarifa hizo limesema limedhibiti hali hiyo na inaendelea na operesheni mkoani humo. Na hii hapa sehemu ya pili ya idhaa inaletwa na Ronelin Tibonera, radio kapi invité en soyi na washukuru nyinyi wote ambao mnatusikiliza katika mji wa Beni ndani ya jimbo la Kivu Kaskazini. Mwalikwa wetu kwa siku ya leo ni mama Imelda Dambambu ambaye ni mama mwenye kuwa na karibuni miaka makumi sita ya kuzaliwa na akiwa na watoto tisa. Hivi mama huyu amejulikana kuwa mwanamke pekee mwenye kuendesha pikipiki katika mji huo. Huyu amekuwa hasa na makumi ya miaka ameendesha shughuli hii ya kuweza kuwasafirisha wakaaji katika sehemu hiyo ya jamhuri demokrasia ya Kongo. Shughuli ambayo imemfanya kuwa maarufu pia kuvutia watu wengi. Mengi ni katika majiliano ambayo mama Imelda ameendesha na Gilen Kasasia akiwa mwandishi wa Redio Okapi. Imelda Bambu, jambo jam sana madam, unaweza kutuambia kazi yako, kazi ni nini? Kazi ninayoifanya ni kazi ya taksimen. mm -hmm. Na ya nazoea kuzunguluka barabarani kutafuta maisha. Unatafuta maisha kupitia kazi ya kutembeza pikipiki piki. Nilijifunza zaidi sana kazi ya kutembeza pikipiki nilipoona faida yake, na nikabaki katika kazi hiyo, kazi ya kutembeza pikipiki piki. Nani aliyekufundisha na nini ilikutuma uweze kujifunza kazi hiyo? Maisha ilinituma nijifunze hiyo kazi, nilibarikiwa na Mungu nikatumika, nikapata pikipiki na mimi nikajifunza ile kazi kusudi watoto wasipate njaa wala wasikose nguo mm -hmm. E, wapate na dawa vile na kazi ni nyingi za wanawake, tukiona kama kushona nguo, kupiga mikate, kusuka nywele. Ni nini ambayo kabisa ilikusukuma wewe ukamate ile kazi ya ku kutembeza pikipiki. Nilipoishi nilijifunza kazi nyingi, nilikuwa na kazi ya kuuzisha makala zaidi sana hapa kwa hotel Ben, nyuma ya ile niliuza mashine nikajifunza kushona. Niliona haitoshi, nikanunua vile na pikipiki piki kusudi niweze kuwa na rae sawa, wengine watoto wasipate kusikia njaa. Sasa mwa zile kazi zote eske na zingine unaka nuko nazifaa ama tu tu ni kurae tu ni kutembea kwa pikipiki piki zaidi sana, nina rae nipate vifaa vya watoto na zaidi sana ninakuwa na shamba ninazoea kulima. Tukiona watu ambao wanabakia katika kazi yao wao peke, sijui kama kuna wale ambao umefundisha kazi hiyo, ndio nilibidi kufundisha watoto wasika, walikuwa nombre ya disi hapa Kibangu nduka unaka muendesha pikipiki hapa mungini ama unaendaka hata mbali kwa mungini, anduka kazi ya pikipiki piki, unafika mahali pote mm, so, ikiwa ni kantine, ninafika Butembo, ninafika kantine ni, ni, ni plus de septante kilometre ninazoea kuelekea Butembo, ninazoea zaidi sana ho Zaire idou mm, pikipiki tu ndio unapokuwa taksimene, unafika mahali pote kwenye wakili yao wanakushukuma, unaenda huko. Sasa unabeba wanawake ama unabeba na wanaume? Ninabeba wanaume na wanawake wote. hmm. hata mizigo? Hata mizigo ninabeba nyingi sana. na umezoea tu? Nimezoea vile, Mungu amenibarikia na kunipatia nguvu na amenizoesha vile. Lakini kwa kukuona wewe, si mama mdogo wewe, ni mama ambaye umekomaa. Sijui unaweza tuambia miaka yako nauna watoto wangapi? Watoto wazima ni sisi waliotoweka, ni 3. Miaka yangu ina ni zaidi ya swasanta, zaidi ya makumi sita. Ndiyo, na mpaka leo ungali unenda unatembeza pikipiki? Ndio. Hapana, kutembeza pikipiki hautembezi hata gari? Gari nayo ninatembeza. Gari ya aina gani? Gari ya wanawake iwe ya wababa, yote ninatembeza, hata dina dina ninaitembeza. Kwa mfano unaenda sokoni, unatembeza ginao uko, unabeba watu? Siyabeba watu kwanza. mm -hmm. gari ya kianakike ninaweza kubeba watu, mee ya kianaume siyabeba watu, kwa ninatembeza peke yangu. mm -hmm. ni kusema ni wasichana tu ambao umefundisha huyo, wafundisha wanaume vijana bado? mm -hmm. waliweza wengine walipata breve, wakapata jile nyuma ya ile, wakaolewa waishaenda kumanyumba hawakuendelesha kutembeza pikipiki. mm -hmm. kupitia kazi ya pikipiki umepata nini? kazi ya pikipiki ni kazi nzuri sana mm. Hawezi kalala njala, pana malazima zako zote unaweza kuzitimiliza polepole na huko na rae tu. Pikipiki ilinipatia nipate shamba kubwa otomaber, niliongea watoto, nyumba ya kudire, ndio pikipiki. Watoto walisoma, walikula, walilipa dawa, walipata vifaa vyote, lakini eske bakilia hakukatalai kusema huu ni mwanamke anakuonea, nenapopata kilia iwe baba, iwe mama wote wanaitika kupanda kwa pikipiki. Sasa magumu yenyewe unapataka mwili kazi, ah ah, tunaweza jua ni tangu miaka ngapi umefaa, miaka ngapi ungo nafaa hiyo kazi Antuka kazi ya pikipiki nimefanya 18 mm. miaka ya nyuma ya ile nilikuwa na velo, nilifanya karibu diza please mm. naenda kwa kinga, ndio kwa kinga mangina kusoko kianzaba kusoko mavivi kusoko maimoya partout na velo nikibeba mzigo yangu ya Vietnam mm -hmm. ndio Bi Melda Mbambu, si pikipiki haikuchokeshaki? uh -uh. Pikipiki wakati unaitembeza unaetembeza unakuwa kwanza na furaha, sasa ya muhimu ilifo mbele ya kwanza kazi ya pikipiki unanunua sentir, unakuwa navala sentir kusudi sentir kusaidie kungambo wa sekusi. Sasa unapotembeza hiyo pikipiki unavala pantalo ama unavala namna gani? Ninapotembeza pikipiki navaa robe ama kikwembe lakini ndani yake nakuna patalo. mm -hmm. Ndiyo, Bi email da Mbambu, tukushukuru amen. mm. Radio Kapi dofi na katika makala yetu tunazungumzia soko ndogo la kijamii lenye kujulikana kama mai ya franga lililoko kwenye barabara ya Bogoro Kasenyi ambayo imekuwa ni sehemu ya kukuza mshikamano kati ya wanamemba wa jamii kusini mwa Irumu huko Ituri. Eneo hili linatembelewa hasa na wasafiri, hata waendeshaji magari ambao husimama hapo kwa ajili ya kupumzika wakati wa safari. Soko hili linajulikana hasa kwa kuuza vipande vya mihogo iliyochomwa na pia matunda. Ezekiel Muzalia alitembelea eneo hili na kukutana na kinamama mbalimbali mbali, katika mwezi wa kinamama, ili kujionea binafsi kipi kinaendelea. Eneo hili likipatikana ndani ya msitu kando na mto kwenye barabara ya Bogoro Kasenyi, wamama hawa walitolea mahali hapa jina la Mai ya Franga kwa sababu linakuwa kando na mto na ni hapo ndipo wanapitisha muda kila wakati wakiendesha biashara yao. Wanauzisha chakula, mihogo na hata viazi ambazo wanachoma na pia wanauzisha matunda. Wanataka maya franga kwa juisi tunaikala hapa tunapata franga ele yote ma, telago mai ya biesa, na ukikunya hivyo una satiro na kunya mai. Tulifurahia tu tu, kwa jua fasi mwavyo epepoze na mwe na tumizia chakula letu, anaingia anaingia anakula eh, anakunya mai kisha kukula hapa njuma ya franga. Tunakia tumika kuchoma miogo kuzisha bitika kwa ajili ya kutusaidia mahitaji kidogo kidogo, kuna kusaidia bapita njia, basi tembee na njala. Pengine mwingine aliamuka alianje safari, hakukula. Akifika hapa anatumia anakunya maji, anaenda wakaaji wengi wanaokuwa katika safari kwenye sehemu hiyo ya barabara wanapumzika muda kidogo hapo ili kutumia chakula au tena matunda kabla ya kuendelea na safari. Wanasema eneo hilo ni nzuri. Mkaaji huyo aliyetoka nyumbani kwake na njaa na anayejelekeza kwenye kijiji Chicha katika usultana wa Lendu Binzi anashuhudia: niko uza songo niko naenda ngambo huko Chicha, nasikia njara, ndo nauza mogo nikule mbe nasetaka sasa sa, sa, sa, niko niko na njaa inaisha inaisha njaa. Eneo hili si mahali tu pa kuweka biashara lakini, ni nafasi pia ambapo wamama wenye kutokea katika makabila mbalimbali mbali, wanakaa ili kutekeleza mashikamano ya kijamii na pia kuongea maneno kuhusu maendeleo ya jamii. Apa tuko na makabila mbalimbali, mungiti ko hapa, mubira iko, mulendu iko, muhema iko, hakuna upaguzi. Tunaikala mzuri na mashefu wale wanabapokea bale batu pamoya mzuri, lakini franga njo pana utafika na kitu na uzana kufika magharibi njo utakuwa unapata taka kitu kidogo kwa watoto kuhemea naye na kusomesha watoto ile tu. Wanawake hawa wanaomba serikali kuheshimika amani na kukomesha mizozo kati ya vikundi vya wanamgambo ili waboreshe uchumi ndani ya eneo hili. Nikiripoti toka Bunya, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Redio Ukapi. Mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata. Kwa herini.