Radio Capi. Ujumbe wa kiserikali wa Marekani ulipokelewa hii siku ya nne mjini Kinshasa na rais wa jamhuri Felix Tshisekedi. Washington imejulisha kwamba unalingana na utume wa amani na uwekezaji katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo shirika ya haki za binadamu Redo ya Butembo inafadhaishwa na kurudi kwa hali mbaya ya usalama mjini humo na kando kando, vilihesabiwa vitendo makumi tatu na mnane vya mauaji na vya kulipisha kisasi tangu Januari ya mwaka huu. Ujambazi unaripotiwa kurudi katika mji wa Kalemi jimboni Tanganyika. Ni kutokana na kukimbia mwezi wa pili uliopita kwa zaidi ya wafungwa mia tatu katika gereza kuu ya Kalemi, alisema waziri jimboni wa mambo ya ndani. Hujambo mpenda msikilizaji, popote unapotusikiliza, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Ujumbe wa kiserikali wa Marekani ulipokelewa hii siku ene mjini Kinshasa na rais wa jamhuri Felix Tshisekedi. Hata kama hakuna habari yoyote iliyotolewa kisha mkutano huo, Washington imejulisha kwamba ujumbe huo unalingana na utume wa amani na uwekezaji katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Upande mwingine serikali ya jamhuri ilianza uchunguzi wa maswali yanayoelekea madai ya kimataifa ya jamhuri ya kidemokrasi ya kidemokrasia ya Kongo. Ni katika mpango huo ndio makamu waziri wa sheria aliendesha ziara ya kazi tangu tarehe kumi na tatu mwezi wa tatu hadi tarehe mbili mwezi huu wa nne mjini Paris nchini Ufaransa ajili ya kuchungua kipindi cha kwanza cha uchunguzi huo. Ndiyo Samuel Mbemba alizungumza na memba wa korti ya kimataifa ya chumba cha uchunguzi cha kimataifa. Hali ilibakia ukosefu wa ustawi na uhakika hii siku ya ine mjini mdogo na mtaani Masisi, nikiisha mapambano makali kati ya wapiganaji wa M23 na wazalendo katika vijiji vya kandokando. Milio ya silaha kubwa kubwa na ndogo ilisikika asubuhi mapema na kusababisha wasiwasi wasi upande wa wakaaji. Malozo mengi nawoelitiboneaidyamin jimboni Kivu Kaskazini. Hali iliendelea kuwa ngumu na ya wasiwasi siku ya nne huko Masisi Centre. Hii ni baada ya mapigano makali yaliyozuka asubuhi kati ya waasi wa M23 na wapiganaji wazalendo katika vijiji vya kandokando. Milio ya silaha nzito na nyepesi ilizusha hofu miongoni mwa wakaaji. Kulingana na vyanzo vyetu, mapigano haya yalianza mapema asubuhi karibu saa kumi na moja za eneo hilo katika kijiji cha Kanii kilichoko karibu na Masisi centre. Duru toka eno hii inadai kuwa wapiganaji wa zalendo ndio walikuwa wameanzisha shambulizi dhidi ya waasi wa, wa M23 wakijaribu kuwaondoa Masisi centre ambako wamekuwa wakidumu kwa miezi kadhaa. Vyanzo vingine vimesema ni shambulizi la kujibu kutoka kwa waasi wa M23 dhidi ya wazalendo waliotoka Nyabiondo na ambao wamekuwa wakishambulia mara kwa mara Masisi centre tangu Jumatatu. Wakishtushwa na mashambulizi haya ya asubuhi, wakaaji wa Masisi, hasa wale wa maeneo ya kata Imara na Birere karibu na hospital kuu, wameendelea kujificha manyumbani mwao. Hakuna matokeo ya mapigano haya ambayo imepatikana kwa sasa. Kwa mjibu wa vyanzo vyetu, ukali wa mapigano ulipungua tangu saa tatu za asubuhi za eneo hilo. Hata hivyo hali iliendelea kuwa ya wasiwasi, vyanzo vyetu vimesema hali ya kimya iliripotiwa hii siku ya ine katika mji mdogo na mtaa wa Likale duru za mahali zinajulisha kwamba askari wa FARDC waliosindikizwa na wazalendo walichukua mji huo siku ya tatu usiku ni kisha kuondoka mjini humo kwa wapiganaji wa M23. Kati ya siku ya mungu na siku ya tatu waliondoka katika barabara Cite si belge na katika vijiji vya Ngora na Mutakato katika njia ya kuenda mjini Goma. E, jimboni Ituri mapambano yaliendeshwa siku ya tatu kati ya wapiganaji wa kundi ya silaha ya chini ya tuna na waadf pamohoyo pori inayopatikana kusini ya mtaa wa Irumu. Duru za mahali zinajuisha kwamba waasi wa chini ya tuna walifukuza wenzao katika ngome lao. Shirika la raia laomba majeshi ya pamoja FARDC au UPDF ya Uganda yaanze operesheni ya kupinga waasi wale wa ADF kwa kulinda watu katika jimbo la Kivu Kaskazini. Shirika ya haki za binadamu Redo inayopatikana pa Butembo inafadhaishwa na, na kurudi kwa hali mbaya ya usalama mjini humo na kandokando yake kwa mjibu wa kiongozi wa Redo vilihesabiwa vitendo makumi tatu na mnane vya mauaji na vya kulipisha kisasi katika mji huo tangu Januari ya mwaka huu. Shirika Redo inaomba wakuu wa kiserikali wakazi usalama wa watu. Wahami wa moja kutoka Goma katika jimbo la Kivu kaskazini, waliokimbia mapambano kati ya M23 na askari wa FARDC tayari waliwasili mjini Lubumbashi wamoja walikaribishwa katika jamaa jama mbali mbalimbali na wengine wanalazwa kwenye foyer sosiali sociale ya mtaa wa Kamalondo. Tayari walipokea usaidizi wa serikali ya jimbo, kitendo kilichowafurahisha sababu waliacha vyote mjini Goma. Taarifa ya jangandu usomi wa Benjamin Mudumbi, ni kwa jumla familia kumi zenye kuundwa na watu arobaini na nne mkiwemo watoto kumi na mbili ambao waliwasili Lubumbashi wiki zilizopita. Familia hizo zimewekwa katika senta inayohusika na mambo ya kijamii katika mtaa kama wa Kamalondo mjini Lubumbashi. Hawa waliporwa mali yote na wanaishi katika hali ngumu ya maisha, wakiwa wazi kwa mchangamoto za hali ya hewa na kuishi vilevile vile katika hali inayoweza kusababisha magonjwa ya kipindupindu ama kolera. Siku zilizopita, waziri jimboni husika na afya na masuala ya kijamii walifanya hatua kwa hiyo, Joseph Sambi Bulanda alijionea mwenyewe hali ya maisha yao. Hii siku ya pili watu hawa waliopoteza, aliopoteza matumaini vyakula na vifaa mbalimbali, ikiwa ni mfuko wa unga wa mahindi, wa mchele, maharagwe, mafuta, makaa na vyombo vya kupikia chakula. Serikali ya mahali pia imewapa mavazi na viatu. Watapata nafasi ya kuanza shughuli mbalimbali za maisha kwa kujisaidia wenyewe. Kila familia pia imepata bahasha yenye fedha ili kutafuta nyumba ya kupanga na kuondoka katika kituo cha kijamii na kuwaachia wanafunzi wanaotumia kituo hicho kwa mafunzo <tune> ujambazi unaripotiwa kujitokeza tena katika mji wa kalemi jimboni tanganyika ni kwa hiyo waziri jimboni wa mambo ya ndani ameomba kujulisha hali yote isiyo sawa alitoa mwito huo siku ya tatu mjini kalemi wakati wa mkutano na wapasha habari miongoni mwa wajambazi kuna waliokimbia mwezi wa pili kwa uwingi katika gereza kuu ya kalemi hata hivyo wengi kati yao walishikwa na wengine wanaendelea kutenda maovu maelezo mengi nawepole munanga Bwana Johnson Kasongo, waziri wa mambo ya ndani wa jimbo la Tanganyika, anatangaza kuwa karibu ya wafungwa 15 waliotoroka kwenye gereza kuu la Kalemi tayari wamekamatwa. Anabainisha kuwa hesabu ya wafungwa 3179 walitoroka Februari iliyopita. Gereza kuu la Kalemi lilikuwa na zaidi ya wafungwa 800. Kufuatana na jambo la kupinga hali ya ukosefu wa usalama katika mjini Kalemie, waziri huyo aliwakutanisha viongozi wa makarta ya Kalemie ili kuwafahamisha kuwa wengi wa watu hao waliotoroka wamejificha miongoni mwa watu na kwamba kila mmoja anapashwa kushutumu kesi yoyote inayotiliwa shaka. Kumbuka kwamba kwa wiki kadhaa, mji wa Kalemie ukikabiliwa na uhalifu unaoongezeka. Visa kadhaa vya wizi kwa kutumia bunduki na visu vimeripotiwa katika vitongoji vingi vya jiji hilo hali ya ukosefu wa ustawi katika mabadiliko ya fedha mjini Bukavu na katika jimbo la Kivu Kusini inagusa sana maisha ya watu katika jamaa mbalimbali mbali. Ukosefu huo wa ustawi unakaza pia hali ya uchumi iliyo mbovu sababu ya ukosefu wa franga kutokana na kufungwa kwa mabenki na mashirika ya fedha mjini Bukavu. Franga za kigeni hazionekane, wakati dola moja ya Marekani inabadilishwa na franga za Kongomani elfu mbili mia munane hadi elfu tatu mia tatu Maelezo mengi nawe Trio Banzi. Kufungwa kwa benki katika mji wa Bukavu imekuwa na matukio mabaya kwa maisha ya wakaji. Kila siku watu wanatafuta wapi kwa kuondoa pesa, lakini ni tatizo kwa kupata wavunja note. Wachache wenye kuonekana wanatumika kwa wasiwasi kuhusu hali mbovu ya usalama. Tangu kufungwa kwa BCC, benki kuu ya Congo, katika mji wa Bukavu, kiwango cha ubadilishaji wa note ama taux de change haijulikani tena. Dola moja inabadilishwa kwa elfu mbili mia nane ama elfu tatu mia tatu wakati watu wanaenda kuondoa pesa zao kwenye simu hawapewe dola na wavunja note wenye kuwalazimisha pesa za kikongomani. Tunateseka sana kuhusu uondoshaji wa pesa, tunabadilisha kwenye kiwango ya elfu mbili mia nane a sababu hatuna namna ya kuishi na majamaa zetu bila pesa katika manyumba. Sisi wengine tunahitaji kwenda kubadilisha pesa zetu kwenye benki ya Rwanda. Hii ni lalamiko ya Joel Balibumo, mfanyakazi umoja katika Bukavu. Nawaalika sasa kufata sehemu ya ya pili ya matangazo yetu. na washukuru nyinyi wote ambao mnatusikiliza katika mji wa Beni ndani ya jimbo la Kivu Kaskazini. Mwalikwa wetu kwa siku ya leo ni mama Imelda Dambambu ambaye ni mama mwenye kuwa na karibuni miaka makumi sita ya kuzaliwa na akiwa na watoto tisa. Hivi mama huyu amejulikana kuwa mwanamke pekee mwenye kuendesha pikipiki piki katika mji huo. Huyu amekuwa hasa na makumi ya miaka, ameendesha shughuli hii ya kuweza kuwasafirisha wakaaji katika sehemu hiyo ya Jamhuri ya ya Kongo, shughuli ambayo imemfanya kuwa maarufu pia kuvutia watu wengi mengi. Ni katika majiliano ambayo mama Imelda ameendesha na Gilen Kasasia akiwa mwandishi wa redio Okapi. Imelda Bambu, jambo jambojambo sana madam, unaweza kutuambia kazi yako kazi ni nini? Kazi ninayoifanya ni kazi ya taxi man. mm -hmm. Ninazoea kuzunguluka barabarani kutafuta maisha Unatafuta maisha kupitia kazi ya kutembeza pikipiki. Ndio nilijifunza zaidi sana, kazi ya kutembeza pikipiki, nilipoona faida yake, na nikabaki katika kazi hiyo. Kazi ya kutembeza pikipiki, nani aliyekufundisha na nini ilikutuma uweze kujifunza kazi hiyo? Maisha ilinituma nijifunze hiyo kazi. Nilibarikiwa na Mungu nikatumika, nikapata pikipiki, nami nikajifunza ile kazi kusudi watoto wasipate njaa wala wasikose nguo eh, wapate na dawa vile na kazi ni nyingi za wanawake, tukiona kama kushona nguo, kupiga mikate, kusuka nywele. Ni nini ambayo kabisa ilikusukuma wewe ukamate ile kazi ya kutembeza pikipiki? Nilipoishi nilijifunza kazi nyingi. Nilikuwa na kazi ya kuuzisha makala zaidi sana hapa kwa hotel Ben, nyuma ya ile niliuza mashine nikajifunza kushona. Niliona haitoshi, nikanunua vile na pikipiki kusudi niweze kuwa na raha sawa wengine watoto wasipate kusikia njaa. Sasa mwa zile kazi zote eske na zingine unataka kuona zifaa ama tu tu ni kuraha tu ni kutembea kwa pikipiki? Zaidi sana nina raha, nipate vifaa vya watoto na zaidi sana ninakuwa na shamba inazoea kulima, tukiona watu ambao wanabakia katika kazi yao wao peke. Sijui kama kuna wale ambao umefundisha kazi hiyo, ndio nilibidi kufundisha watoto wasika, walikuwa nombre ya disi hapa Kibangu nduka walikaribia weza wote, walitarajia kuweza, alafu kulishindwa tu watu wawili. Ndio wale watoto tutafuta fanya defilea na wao unaka muendesha pikipiki hapa mungini ama unaendaka hata mbali kwa mungini anduka kazi ya pikipiki piki, unafika mahali pote mm, ikiwa ni Kantine, ninafika Butembo, ninafika Kantine ni kombie de kilomita kutoka pa Beni ni pli ni de septante kilomita mm, inazoea kuelekea Butembo, ninazoea zaidi sana hoza mm. Pikipiki tu ndio unapokuwa taksimene, unafika mahali pote kwenye yao wanakushukuma, unaenda huko sasa. Unabeba wanawake ama unabeba na wanaume? Ninabeba wanaume na wanawake wote ndi. hmm. hata mizigo ninabeba nyingi sana. na umezoea tu nimezoea vile Mungu amenibarikia na kunipatia nguvu na amenizoesha vile. Lakini kwa kukuona wewe, si mama mdogo wewe, ni mama ambaye umekomaa. Sijui unaweza tuambia miaka yako, na una watoto wangapi? watoto wazima ni sisi, walio waliotoweka ni 3. Miaka yangu ina ni zaidi ya swasanta zaidi ya makumi sita. Ndiyo. Na mpaka leo ungali unaenda unatembeza pikipiki? Ndiyo. Hapana, kutembeza pikipiki, hautembezi hata gari? Gari nayo ninatembeza. Gari ya aina gani? Gari ya wanawake iwe ya wababa, yote ninatembeza, hata dina dina ninaitembeza kwa mfano, unenda sokoni unatembeza huko, unabeba watu? Siabeba watu kwanza. mm -hmm. Gari yake ana kike, ninaweza kubeba watu, mme yake anaume, siabeba watu kwa natembeza peke yangu. ni kusema, ni wasichana tu ambao umefundisha, huyo wafundisha wanaume vijana bado? mm. Waliweza wengine walipata breve, wakapata gile nyuma ya ile, wakaolewa waishaenda kumanyumba, awa kuendelesha kutembeza pikipiki piki. mm -hmm. Kupitia kazi ya pikipiki umepata nini? kazi ya pikipiki ni kazi nzuri sana mm. Hawezi ukalala njala hapana mm. Malazima zako zote unaweza kuzitimiliza polepole pole, na huko na rae tu mm -hmm. Pikipiki ilinipatia nipate shamba kubwa otomaber, nilijengea watoto nyumba ya kudire, uh, ya ndio mm. Pikipiki watoto walisoma Walikula, walilipa dawa, walipata vifaa vyote, lakini eske bakilia wakukatala kusema huu ni mwanamke wanakuonea. Ninapopata aklia, iwe baba, iwe mama, wote wanaitika kupanda kwa pikipiki. Sasa magumu enye unapataka mwile kazi A -a. tunaweza jua ni tangu miaka ngapi umefaa, miaka ngapi unafaa hiyo kazi? Antuka, kazi ya pikipiki nimefanya 18 miaka, ya nyuma ya ile nilikuwa na velo, nilifanya karibu 10 za plus, mm, kwa kinga. Ndio, kwa kinga Mangina, kusoko Kianzaba, kusoko Mavivi, kusoko Maimoya, partout na velo nikibeba mizigo yangu ya Vietnam ndio. Bi Melda Mbambu, hii pikipiki haikuchokeshake? Ah ah. Pikipiki wakati unaitembeza unakuwa kwanza na furaha. Sasa ya muhimu ilfo mbele ya kwanza, kazi ya pikipiki unanunua sentire, unakuwa navala sentire kusudi sentire kusaidie kungambo wa sekusi. Sasa unapotembeza hiyo pikipiki unavala pantalo ama unavala namna gani? Ninapotembeza pikipiki navaa rob ama kikwembe, lakini ndani yake nakuna patalon. uh-huh. Ndiyo, Bi Imelda Mbambu, twakushukuru. Amen. hmm. <muchas> Radio Okapi na katika makala yetu tunazungumzia soko ndogo la kijamii lenye kujulikana kama Mai ya Franga lililoko kwenye barabara ya Bogoro Kasenyi ambayo imekuwa ni sehemu ya kukuza mshikamano kati ya wanamemba wa jamii kusini mwa Irumu huko Ituri. Eneo hili linatembelewa hasa na wasafiri hata waendeshaji magari ambao husimama hapo kwa ajili ya kupumzika wakati wa safari. Soko hili linajulikana hasa kwa kuuza vipande vya miogo iliyochomwa na pia matunda. Ezekiel Muzalia alitembelea eneo hili na kukutana na kinamama mbalimbali mbali, katika mwezi wa kinamama, ili kujionea binafsi kipi kinaendelea. Eneo hili likipatikana ndani ya msitu kando na mto kwenye barabara ya Bogoro Kasenyi. Wamama hawa walitolea mahali hapa jina la Mai ya Franga kwa sababu linakuwa kando na mto na ni hapo ndipo wanapitisha muda kila wakati wakiendesha biashara yao. Wanauzisha chakula, mihogo na hata viazi ambazo wanachoma na pia wanauzisha matunda, wanaitaka Maya Franga kwa juisi Pengine mwingine aliamuka alianje safari hakukula, akifika hapa anatumia, anakunya maji, anaenda Wakaaji wengi wanaokuwa katika safari kwenye sehemu hiyo ya barabara wanapumzika muda kidogo hapo ili kutumia chakula au tena matunda kabla ya kuendelea na safari. Wanasema eneo hilo ni nzuri. Mkaaji huyo aliyetoka nyumbani kwake nanja, na njaa na anayejielekeza kwenye kijiji chicha katika usultana wa Lendu binzi anashuhudia: niko za songo, niko naenda ngambo huko chicha, nasikia njara, ndo nauza mogo nikule mbe nasetaga sasa sa, sa, sa. Eneo hili si mahali tu pa kuweka biashara lakini ni nafasi pia ambapo wamama wenye kutokea katika makabila mbalimbali mbali, wanakaa ili kutekeleza mashikamano ya kijamii na pia kuongea maneno kuhusu maendeleo ya jamii hapa tuko na makabila mbalimbali mbali. Mungiti ko hapa, Mubira iko, Mulendu iko, Muhema iko, hakuna upaguzi. Tunaikala mzuri na mashefu wale wanabapokea wana bale batu pamoja mzuri. Lakini franga njo pana utafika na kitu na uzana kufika mangaribi njo utakuwa unapata taka kitu kidogo kwa watoto kuhemea naye na kusomesa watoto ile tu. Wanawake hawa wanaomba serikali kuheshimika amani na kukomesha mizozo kati ya vikundi vya wanamgambo ili waboreshe uchumi ndani ya eneo hili. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Redio Kapi. Huo utakomesha kipindi hiki cha habari. Kwa niaba ya wenzetu wote walionisaidia na wafundi mitambo wetu, nasema asante kwa wote walioungana nasi. Kwaherini.