Mkuu wa Monusco Bi Bindu Keita aliwasilisha picha ya hali ya haki za binadamu nchini Kongo hii siku ya pili tarehe moja Aprili wakati wa kazi ya mazungumzo juu ya hali ya haki za binadamu nchini Kongo katika kikao cha baraza la haki za kibinadamu huko Geneva. Watu wa Chopo wanaitwa kufanya biashara zao kwa amani na kutokubali habari zisizo za kweli. Wito huu ulitolewa siku ya kwanza na mkuu wa bunge la mkoa wa Chopo katika ufunguzi wa kikao cha kawaida cha mwezi Machi. <tutu> Huko Ituri, vikosi vya wanajeshi wa Kongo na jeshi la Uganda UPDF walizindua siku ya kwanza mfululizo wa kampeni za kuhamasisha viongozi wa jamii kuhusu kutafuta amani ya kudumu katika tarafa la Jugu. Hmjambo na asubuhi njema kwenu wasikilizaji wapenzi. Kama nilivyotanguliza hapo awali, mkwamo wa mzozo, kuenea kwa vita na kuongezeka kwa mateso ya watu, hii ni picha mbaya ya hali ya haki za binadamu iliyochorwa na Bintu Keita hii siku ya pili, tarehe moja Aprili, wakati wa kazi ya mazungumzo ya kuimarishwa ya maingiliano juu ya hali ya haki za binadamu nchini Kongo, Uingiliaji kati ambao ni sehemu ya kikao cha makumi tano na nane cha baraza la haki za kibinadamu huko Geneva nchini Uswisi. Kifo cha brigedia daraja la kwanza na mjumbe wa polisi wa usalama barabarani, polisi ya kitaifa ya Congo ilionyesha kuwa imefungua uchunguzi wa kifo hicho kilichofanyika katika mazingira ambayo bado hayajafafanuliwa kuhusu Kabe ya Senda Fiston askari polisi huyo wa usalama barabarani alikufa siku ya kwanza hiyo hiyo mjini Kinshasa. Etienne Lisumbukwa, maelezo katika usomi wa Trio Banze. Katika video inatembea kwenye mitandao ya kijamii inaonyesha malinzi wa waziri mkuu wakimpiga afisa mmoja anayehusika na kuboresha mzunguko wa magari barabarani. Kufuatana na video hii, polisi huyu aliuawa kipindi alipima kusimamisha msafara wa magari iliyomsindikiza waziri mkuu Judith Suminwa na ni wakati ilipokuwa ikitembea kwenye mkono usio wao. Katika ngambo ya polisi, ya taifa inachukua habari hizi yenye kuzunguka kwenye mitandao ya kijamii kama zenye malengo ya kuleta vurugo katika nchi. ila polisi imehakikisha kufariki kwa brigadia huyu mwenye kuhusika na uboreshaji wa mzunguko wa magari barabarani, bila kutoa mwangaza kuhusu kipi kilisababisha kifo chake. Polisi inatoa pia pole kwenye jamaa ya brigadia Kabeya Senda na inaita wakaji wa Kinshasa na mali pote katika nchi kusubiri matokeo ya uchunguzi wake. Mwanasheria Carlos Mopili, mwanaharakati wa haki za binadamu anatoa wito wa kusikilizwa kwa haki kesi ya askari polisi aliyeuawa na walinzi wa waziri mkuu. Pia analaani, kwa mujibu wa ushahidi wa polisi mwenzake, kwamba msafara wa waziri mkuu ulikuwa ukienda kinyume na kanuni za barabara kuu. Alipigiwa simu na Etienne Lisumbu. Na sisi kama watetezi wa haki za binadamu tupo hapa kwa kutetea uhai wa binadamu, kwa sababu uhai ni utakatifu, haijalishi awe ni ofisa wa polisi, waziri au mwasirika wa M23. Maana nchini kwetu linapokuwa suala la wasirika wa M23, tunaona waziri wa mawasiliano akifanya posti za kushitumu, jambo ambalo halifanyiki wakati ni askari polisi. Tunazungumza juu ya cha hali ya kosa ambayo lazima ifanyike kwa utaratibu ulio wazi, na mshahidi yupo ofisa mwenzake ambaye alikumbana na tukio la kutekwa nyara, kuteswa, na alikuwa amepewa taarifa za kifo cha mwenzake. Tunawezaje kulaumu tatizo kwenye ofisi ya mwendesha mashtaka wakati sote tunafahamu ya kwamba kwenye chumba cha mwendesha mashtaka hawateswi ofisa wa polisi au wafungwa wengine? Polisi huyu alijikuta vipi kusikilizwa ingalaho ni msafara wa waziri mkuu uliovunja kanuni za barabara kuu kwa kuendesha kinyume chake. Watu wachopo wanaitwa kufanya biashara zao kwa amani na kutokubali habari zisizo za kweli, habari hizo ambazo zina lengo moja tu, ile ya kupanda hofu ndani ya watu kwa nia ya kuwakatisha tamaa. Wito huu ni wa mkuu wa bunge la mkoa wa Chopo, Mateus Kangalondomo hisi kwa kwanza katika ufunguzi wa kikao cha kawaida mwezi Machi, fursa ya yeye kuhubiri umoja ili kuwafungia njia maadui wa amani. Elise Kavira kwa usomi. Kulingana na ukatili uliofanywa na jeshi la Rwanda na la Uganda huko Kisangani kwa mwaka elfu mbili, Matheus Kanga anasema kuwa uasi hautakabiliwa tena katika mji huu. Anawaomba wakaaji kushikana mkono ili kuzuia njia habari za uongo, kwani yaliyofanyika zamani yaonesha kwamba ukitaka shinda mtu, lazima ushinde akili yake. Mkuu wa manaibu wa mkao alisema kuwa anafurahishwa sana kuona kwamba serikali ya mkoa inajitolea kumsaidia kuunda kamati ambayo itapambana na habari za uongo. Matheus Kanga anawaomba pia manaibu wa mkoa kutoa sheria na kutekeleza udhibiti wa bunge na bunge la mkoa wa Kwilu liliyefunguliwa hii siku ya kwanza tarehe makumi tatu na moja Machi mwaka tunao kikao chake cha kwanza cha kawaida cha elfu mbili makumi mbili na tatu elfu mbili makumi mbili na nane hayo wakati wa kikao kilichoandaliwa kunako makao makuu ya baraza hilo mjini Bandundu. Wakati wa kikao hiki, kiongozi alieleza kuchukizwa na ukweli kwamba mapato ya jimbo ambayo yanapaswa kutumika kwa uwekezaji kwa faida ya raia yanaelekea katika maeneo mengine bila kuadhibiwa kabisa, na hii kwa faida ya watu fulani. Mwanasheria Claude Kumpele Mpasi anaahidi udhibiti mkali wa bunge ili kuweka mambo sawa na kuinua maendeleo yanayotarajiwa sana ya jimbo hilo. Irene Mboma Luzolo, kwa maelezo zaidi. Elise Kavira kwa usomi. Katika hotuba yake ya ufunguzi wa kikao cha mwezi wa tatu, Maitre Claudel Kumpel Mpasi alishutumu matumizi ya mapato ya jimbo hilo na watu binafsi, pahali kutumiki ya kutumikia jimbo Mkuu wa bunge la mkoa wa Kwilu anasema kuwa mapato ya jimbo ambayo yanaweza kufadhili uwekezaji muhimu kwa wakaaji yanatumiwa na watu wasiojulikana anasema kuwa bunge litafanya ukaguzi wa mapato ili kurejesha jimbo hilo na kuleta furaha kwa wakaaji wa Kwilu. Maitre Claudel Cumpel Mpasi alizungumzia pia ukosefu wa umeme na maji katika mji wa Bandundu, anaahidi kuyafuatilia yote. Mwisho wa hotuba yake alizungumzia pia hali ya wakimbizi kutoka kwa Mut ambao kwa sasa wanaishi katika mkao wa Kwilu na pia wanabunge wa kijimbo wa Kivu Kusini walifungua kikao cha kawaida cha Machi hii siku ya kwanza katika hali maalum katika jengo la ukumbi wa mji wa Uvira. Sasa ni Uvira ambayo ni makao makuu ya taasisi za jimbo la Kivu Kusini tangu kukaliwa kwa mji wa Bukavu na waasi wa M23 na wasaidizi wao wa jeshi la Rwanda, RDF. Ni wanabunge kumi na nane tu kati ya makumi nne na nane walioshiriki katika hafla ya ufunguzi wa kikao cha Machi, wengi wao wakiwa wametawanywa na vita. Baadhi ya wawakilishi wa vyama vya ushirika na wajumbe wa baraza la usalama la mkoa walishiriki katika hafla hiyo iliyoongozwa na mkuu wa ofisi ya bunge la mkoa Fiston Kabeza mbele ya makamu waliwali wa jimbo la Kivu Kusini. Huko Ituri, vikosi vya wanajeshi vya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na jeshi la Uganda UPDF walizindua hisi kwa kwanza mfululizo wa kampeni za kuhamasisha viongozi wa jamii kuhusu kutafuta amani ya kudumu katika tarafa la Jugu. Kituo cha kwanza kwenye ziara hii ni Fataki, kilomita 110 kaskazini mwa Bunia. Kulingana na vyanzo vya usalama, lengo ni kuleta viongozi wa kimila na watu shujaa wa jamii ili kwa upande wao wahamasishe vijana ambao wamechukua silaha kuziweka chini. Vinginevyo, makundi yenye silaha yanayopinga mchakato wa sasa wa amani yatakabiliwa na moto wa operesheni za kijeshi za pamoja za FARDC UPDF. Raia vijana wanauawa ama kuteswa au kutekwa nyara kila siku katika miji ya Goma na Bukavu na watu wenye silaha wakiwemo wanaodaiwa kuwa watendaji wa vuguvugu la waasi la M23. Tahadhari hiyo ilitolewa katika taarifa kwa vyombo vya habari iliyotangazwa hisi kwa kwanza na shirika la ndani liitwalo Badilika. Kwa mratibu wa shirika hili la haki za binadamu, vitendo hivi vinazidisha mateso ambayo waasiriwa wanavumilia hasa katika miji hii miwili ambayo tayari imetengwa na ufikiaji wa kibinadamu. Shirika hilo linatoa wito wa uhamasishaji wa, wa kitaifa na kimataifa ili kukomesha hilo. Mamia kadhaa ya askari polisi waliokimbia mapigano katika maeneo waliyokuwemo kikazi wamekusanyika kwa wingi huko Uvira, makao makuu ya muda ya taasisi za jimbo la Kivu Kusini. Maafisa hawa wa polisi wamehifadhiwa katika kituo cha polisi cha Uvira cha mjini, ambapo wamekuwa wakiishi maisha magumu tangu miezi miwili sasa bila malipo. Wengi wanaishi kwa msaada wa watu, lakini ambao nao uchumi wao pia umeathiriwa na vita. Maoni ya umma yanahofia kutokea kwa matatizo iwapo hali ya maisha ya askari polisi hao itachelewa kuimarika. Mratibu wa kitaifa wa mashirika ya kiraia ya wanaharakati wa Kongo Serge Kibwati ndiye anatahadharisha. Tunamkaribisha Ronelin Tibonera kwa kipindi cha pili cha idhaa hii, karibuni. Haji Haji. Na wasabahi watukufu wasikilizaji wa Radio Okapi mukiwa Mikelenge katika muji wa Kindu. Mgeni wetu ni Profesa Deogracias Mundenga, mkurugenzi mkuu wa taasisi inayohusika na mafunzo ya kilimo na mifugo ikiwa ni ISEV jimboni Manyema. Hapa anakuwa akizungumzia uzalishaji wa kilimo katika msimu wa kilimo wa kwanza, pamoja na shamba lake la majaribio. Mazao ya shamba lake limeonekana kuvunwa, kuboreshwa na kuuzishwa katika mji wa Kindu kwa mafaa ya wakaji, na ni kwa hiyo ISEV inakuwa ikitoa la kuweza kuona viongozi kuwapatia nafasi kubwa ili waendeshe ipasavyo shughuli za ulimaji. Direkta mkuu wa ISEAV jimboni Maniema, Profesa Deogracias Mundenga, hapa anazungumza na mwenzetu Florence Kizalunga. Profesa Deo Kasias Mundenga, jambo jambu. Sana dada Mulilima, shamba na leo muko kwenye mavuno, tunaweza kujua iyo mavuno imetoa je? Ah, uh, tulilima shamba na mwile shamba tulilima, mulikuwa mbegu mingi, mbegu ya soja, mbegu ya altemisia, mbegu ya miindi. Mbegu ya altemisia na mbegu ya soya ilishakavuniwa na miindi, tukavuna miindi na kuvuna inye ya miindi, iko vipande vipande, uh, vipande nza tuliisha kuvuna. Kuna kipande ingine yenyewe tuko tunakausha na kiisha, mutaweza kujua kantite gani tuweza kuproduce yani kwa hiyo, wakati ni ngumu kwako kwa kuambia wasikilizaji kwamba mumepata kiasi fulani ya mazao ya shamba yenu? Ndiyo, nakwambia kama tuko tunatumika vipande vipande, kiisha tutaweza kuangalia namna gani tuweza kutumika, paske nia yetu iko kabisa kukuwa nyuma ya liwali juu ya malisho ya population ya manyema miaka kuna sasa hiyo mazao ya shamba yenu wakati mnakuwa mkiivuna hivyo mnafaa nao nini? wo Oh, unajua kama mtu anapanda anavuna, kiisha kuvuna anageuza, kiisha kugeuza ni kuuzisha, kiisha kuuzisha ni kukula. Alo, sisi tunakuwa ku kipindi ya kugeuza miindi yenye tulishavuna, inakuwa bunga na tulisha kuitia masaki na seremoni ya kulanse kuuzisha ile unga ilikuwa jana. Na sio tu uh, miindi njo tunageuza, tunageuza pia altemisia. Namuna gani tuliweza kuigeuza? Asubuhi bamama banaweza kutilia bapapa altemizia kumoto ndani ya mai, na inaleta chai muzuri. Na pia vile vile soja tulilima, tukavuna na tukaigeuza kwa unga na tukauzisha purke bamama batie kusombe, batie kusupu na vivi hivi kwa nini tu kuchagua liwali wa jimbo kwa kumpatia hiyo mazao yenu ya kwanza? Mm, tulichagua ili liwali tulikuwa kwa atelie kuhusu mulimo, na kwa ile atelie tulipashwa kumuonesha liwali kama sisi tuko naye kwa ile projet iko nayo ya kuweza kuzidisha maaktivite ya mulimo ku province yetu wa Manyema, na kwa ile occasion ndio niliweza kumwambia kama tutakuaka kumpatia titre symbolique nusu ya mihindi kwa kuonesha kama iseav ya mulimo katika provinsa yetu ya Manyema. Sasa kisha hiyo fasi experimentale yenu, nini ise yave imetarajia kufanya kwa masiku ijayo? masiku Ijayo tunapenda kabisa ise yave si mulimo tu, ise yave ni mulimo na ufugo, na tunapenda katika miaka iko inakuya, ise ave iweze kabisa kuonesha mbele ya watu kama anashurulikia maendeleo ya mulimo, maendeleo ya ufugo katika province yetu ya Manyema. Sasa si ya kuambia kitu, sababu tunafanya sasa plan kenkenal ya maaktivite yote ya ICF Manyema. Na hiyo plan kenkenal yenu, kungambo ya kantite, munapenda mufikie kiwango gani? mm-hmm. Plan kenkenale iko resultat ya refleksion ya bataalamu, to batatuambia kama kuhusu nani mulimo, kuhusu ufugo inafaa kwa miaka fulani tu produire kantite fulani. Ili ni kazi ya wataalamu, na wakati watamaliza ile kazi itatoka ku plan kenkenale na tutakujulisha, purke tupatie jibu kwa ile ulizo lako kama oh wenu ni kupiganisha utapyamulo ndani ya jimbo la Manyema, lakini tumeona kwamba mko tu na hektare 3, bure eti hiyo inatoshelea kwa kufanya hiyo nao kama vile maoni, wakati walitupatia madaraka ya komite ya gestion ya sasa, tulikuta iseave na hektare tatu tu na ile hektare tatu kwa sasa iko menase, njo tuko kwa ile kazi ya kuweza kurehabilite ile trois hektare yote. me tuku tunagonga kumilango kusudi tupate pori nafasi yenye itatupermettre kufanya maaktivite yote kuhusu mulimo na, na tukapata ile shamba haitakuwa tu kwa faida ya iseave, itakuwa tena kwa faida ya population Syo, sio kula tu population, ni kazi vilevile. Tukapata ile superficie kabambi ya mulimo na ufugo, tutakuwa pia na posibilite ya kukamata watu wengi ku kazi. Ndio ile tunagonga milango na Radio Okapi tusaidie kufikiza sauti yetu mbali kwa kulomba superficie ya shamba kabambi. Profesa Deokrasia Simundinga, shukrani, shukrani kwako pia mama Radio Kapi, nawashukuru kutukubali katika jimbo la Ituri, tukizungumzia hasa kituo cha afya cha kijamii seka vent pamoja na hicho cha afya cha bogoro ambavyo vinapatikana katika mtaa wa Irumu, vyenye vinakabiliwa na shida nyingi katika kuwahudumia wagonjwa, wengi wao wakiwa ni watu walioathirika na midhodho ya vita katika eneo hili. Vituo hivi havina vitanda vya kutosha kwa hifadhi wagonjwa na hata maji safi ya kunywa yanakosekana. Matokeo yake, baadhi ya wagonjwa waliopimwa na kupatikana na malaria au homa ya matumbo fever typhoid wanalazimika kulala chini au hata kwenye mikeka, hali ambayo inawaweka katika hatari ya kuambukizwa na magonjwa mengine. Hali hii inawalazimisha wagonjwa wengi kufuata matibabu ya nje. Ripoti kamili na Ezekiel Muzalia. Kituo cha afya cha kijamii Seka Vint Bugoru linapokea kila siku angalau wagonjwa makumi tatu na tano wanaokuja kwenye vipimo au tena wanaofaidika na matunzo. Kwa hiyo kituo hicho kinakabiliana na shida nyingi kama vile ukosefu wa vyombo na hata kwa kuhifadhi wagonjwa ambao wengi ni wamama na watoto wanaougua malaria na homa wa tumbo. John Balinda anachunga mgonjwa kwenye kituo hicho cha afya, anaeleza ugumu wanapata wakati wa kupata maji. tumekoshwa maji ya kutumizia hapa sawa, kwa hospitali na inaleta tifoide, malaria, kila kitu. Hakuna maji yenye unatoka yenye kusafi, hii unatoka hii, kuna kutu inachafuka, ukatia kumoto inarudia, sawa serimuyo ruje, ruje hivi wafanyakazi kwenye kituo hicho cha afya wanakuwa na wasiwasi kuona, kwa sababu ya ukosefu wa fasi, wagonjwa wa moja wanakuja kupewa matunzo hospitalini na wanarudi makwao. Joceline waseme anatumika kwenye kituo cha mapokezi kwenye hospitali, anasema ya kwamba visa vingi vya magonjwa vinatokana na kutumia kwa maji ndani ya jamii. Difikulte zetu ni ukosefu wa maji, wengine wanaweza kuwa watu wenyewe watezi lala watz hospital lakini jo ukosefu wa kitanda wanakuwa ba ambulatoire wanakuwa biko na suivre madawa na biko makwa. Jo ukosefu wa maji tunapokea magonjo zaidi malaria na typhoid. Typhoid ndio ina domine sana katika mcha Bogoro. Malalamiko hiyo ni yake pia msimamizi wa kituo kuu cha afya cha Bogoro. Kituo hicho kilijengwa na serikali katika muradi wa maendeleo wa tarafa mia moja makumi ine na tano inchini ila hakina vitanda na wagonjwa wa moja wanalazimishwa kuleta vitanda vyao nyumbani ili kufaidika vizuri na matunzo. David Mugisa anaeleza. Batima ilikuwa imejengewa mzuri na guvernema mehaba, akutupatia maekipema za ndani, tunakosa maekipema za ndani. Kama inahitajika wakue kuhopitali, wakue wameshughulikiwa na waganga, wameleta mavitanda tangia kunyumba manyumba zao, ndio wamefika nazo hapa ilikuwa naomba ujumbe ama kwa guvernema itusaidie tupatie mavitanda, mavitu fulani fulani, manadawa kidogo. Wagonjwa wengi wanalazimishwa kusafiri kwenye maeneo ya mbali kama vile Nyankunde, Chomya, Kasenyi na hata mjini Bunia ili kupata matunzo. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Redio Ukapi. Ni mwisho wa habari. Asante kwa kutufata. kwa herini.