Radio Okapi. Hali ya wakaji wa Goma inabaki ya mateso ya uga na ya ukosefu kisha kudhibitiwa na wasi wa M23 AFC. Kinyume wanatumia juhudi nyingi kwa kuishi. Meya makamu wa Oicha katika mtaa wa Beni anapiga kelele kuhusu kundi wa wajambazi wanaoshika watoto Jean Dedie Kibwana anaomba utaratibu wa wazazi na uchunguzi kwa kufunga wajambazi wale. Suluhisho kwa kutatua mgogoro wa usalama wa Ituri inaomba pia zamiri ya wa watoto wa jimbo hilo. Ndivyo wanawaza wanawake wa maeneo mbalimbali ya mitaa ya Jugu na ya Irumu. Habari kamili. Zaidi ya miezi mbili ikiisha kuchukuliwa kwa mji wa Goma na waasi wa M23 AFC, hali ya wakaaji inabaki ya mateso, ya woga na ya ukosefu, ijapokuwa waasi wanaendelea kudhibiti eneo zingine na kusimika uongozi wa, wa serikali. Kinyume, wakaaji wa Goma wanatumia juhudi nyingi kwa kuishi. Maelezo mengi nao Ronelin Tibonera Idi Amin. Miezi miwili baadaye, maisha yanaanza kurudi kwa taratibu katika mji wa Goma. Uchumi wa eneo hili umeathirika sana, kuna mzunguko mdogo wa pesa. Benki, taasisi za kifedha na uwanja wa ndege bado zimefungwa, biashara pia imevurugika. Hali hii imevunja uwezo wa kununua wakaaji na inachochea hali ya maisha magumu. Wakaaji wanaishi bila kujua ni ipi mzozo huu utaweza kukomeshwa. Sambamba na hali hiyo ya maisha magumu na kutokuwa na uhakika, maisha yanaendelea. Wakaji wa Goma ambao wanajulikana kwa roho yao ya ujasiriamali, wanaendelea kupambana. Hali hii inaonekana kwa mfano katika urejeshaji wa baadhi ya shughuli za kibiashara, kuendelea kwa shughuli za shule na juhudi nyingine. Aidha, licha ya jitihada za kidiplomasia zinazoendelea ili kumaliza vita katika sehemu hiyo ya mashariki mwa DRC, AFCM 23 inaendelea kupanua eneo zake kaskazini mwa Kivu kwa kushika maeneo mengine hasa hivi karibuni waliteka Walikale Centre ikiwa ni takriban majuma mawili yaliyopita, hadi leo mitaa tano kati ya sita zenye kuunda jimbo ya Kivu Kaskazini pamoja na muji wa Goma yamedhibitiwa na waasi wa M23 baadhi kwa sehemu tu, ambapo wanaendelea kuimarisha utawala wao. Serikali inashutumu mauaji ya watu makumi saba na tatu pamoja na ubakaji na kuingiza vijana na watoto katika majeshi ndani ya maeneo yanayodhibitiwa na waasi na kuungwa mkono na RDF, jeshi la Rwanda. Ndiyo imeripotiwa na msemaji wa serikali katika ripoti ya mkutano wa shauri ya mawaziri ya siku ya tano uliyopita hapa mjini Kinchasa. Taarifa Karin Tope usomi wa Ronelin Tibonera. Katika ripoti hii Patrick Muyaya amezungumzia ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu katika maeneo yanayokaliwa na waasi wa M23 RDF, ikiwa ni pamoja na visa makumi saba na tatu vya mauaji, zaidi ya visa mia moja kumi na mbili ya mateso ya kimwili, kutoweka na utekaji nyara, ulazimishaji wa vijana na watoto kujiunga na waasi, pamoja na ubakaji. Pia amelaani kuanzishwa kwa utawala na waasi katika maeneo yanayokaliwa pamoja na mashambulizi yanayoendelea dhidi ya ngome za FRDC huko Mulamba na Bulungu licha ya tamko la M23 lililotangaza kujiondoa katika mtaa wa Walikale mnamo Machi makumi mbili na mbili iliyopita na licha ya wito ya kusitisha mapigano, Patrick Muyaya amekumbusha kuwa jeshi la Jamhuri la Kidemokrasia ya Kongo litaendelea kulinda ardhi ya taifa dhidi ya mashambulizi haya. Waziri wa zamani wa Ukingo Sylvin Mutombo anapendekeza ma ya serikali yote, kisha mazungumzo ya kisiasa yaliyotarajiwa na rais wa jamhuri baada ya mazungumzo na mshauri maalumu wa rais wa jamhuri anayehusika na maswali ya usalama. Wakilishi wa mikusanyiko ya kisiasa wasiopatikana katika mashirika ya kiserikali wanatamani serikali ya jamhuri iwe na mmemba watakaokubali mateso sawa wahanga wa mgogoro wa mashariki. Jimboni Kivu Kaskazini, meya makamu wa Oicha katika mtaa wa Beni anapiga kelele kuhusu kundi ya wa wajambazi wanaoshika watoto. Kwa mjibu wa Jean de Dieu Kibwana, wajambazi wanaua watoto na kupeleka viungo vya uzazi kwa sababu zisizojulikana. Anaomba utaratibu wa wazazi na uchunguzi wa kiserikali kwa kufunga wajambazi wale. Jandedi Yekibwana liwojiwona wenzetu wa Redio Moto Butembo Beni, tumeona ya kwamba kunakuwa kikundi kipya kya mubaya na ni kikundi kya kubeba watoto na kuua watoto. Mtatambua ya kwamba kwa hii juma tu kunakuwa mutoto umoya alikuwa nasemia pale kwekuli primere Muangaza, ule mtoto deja wabandia walikuwa bamumubeba. Mungu kusaidia jo, ule mtoto anapatikana siku mbili haikuisha, yikuyisha. Tumeona sievoke yenye mepitika hapa, maisafi wanakamata mtoto wanaenda, ana efazi fulani wanamuhu wanatosha manafazi fulani fulani ya kumwili yake wanaenda nazo na njo wanaweka pale mtoto na amekufa. Hiki kitendo kumine haikifurahie, njo tuko na kazia pale kabisa, macho yetu tuweze kuona nani alikuwa nyuma ya hii jambo donge. Nikusema wazazi, tukazani sana, mnaona yeye vitu vibaya vimeanza tokea ndani ya mgini. Nikusema kama haiko mtoto wako, ujui itakuwa wa mwingine donge. Tukazani sie vote kuona wale wabandia ni wanani ambao wanakuya tafuta watoto na kubeba viungo fulani fulanifulani wanatafuta pesa. wana wanabalomba ayo wapi inakuwa tena mamchezo abo ile ya mafria. Na walimu wa tawi ineza mtawa Rutshuru wanaonesha huzuni, sababu hawayapokea mishahara ya mwezi wa pili na watatu, ijapokuwa hakikishwa serikali kutokana na mipangilio iliyosimikwa kwa malipo yale na Caritas. Kupitia simu za mkono, walimu wale wanahakikisha kutimiza shurti zote zilizoombwa ajili ya kuwatumia fedha kupitia njia hiyo, sababu benki zinafungwa huko mjini Goma. Suluhisho kwa kutatua mgogoro wa usalama wa Ituri inaomba pia zamiri ya watoto wa jimbo hilo. Ndivyo wanawaza wanawake wa maeneo mbalimbali mbali ya mitaa ya Jugu na ya Irumu, ni wakati wa uhimizaji kuhusu haki ya wanawake na ya wasichana ulioandaliwa siku ya tano iliyopita na sekta ajensia ya Monisco pa Bogoro. Wanawake wale wanawaza ni vyema kurudilia uhusiano mwema waliotabiri mababu kwa kuishi pamoja. Taarifa Jean-Claude Lokidile Usomi wa mwenzetu, wa Kalemi Pole Munanga. Zaidi ya wanawake mia moja kutoka maeneo ya Walendu Tatsi, Walendu Bindi na Bahema Sud walishiriki katika shughuli hii ambayo iliunganishwa na viongozi fulani wa kimila. Kabla ya kikao hiki cha mabadilishano, kwa pamoja walicheza ngoma ya asili ambayo kila jamii ilipitisha ujumbe wa amani. Kama alivyoeleza bibi mmoja anayetoka ku sekta ya Walendu Tatsi, kuishi pamoja ni moja wapo ya maadili ambayo yalionyesha mababu zetu waliishi kwa amani na idadi ya watu wa maeneo mengine ya Jugu na Ituri, anasisitiza mwanamke mwingine wakati huu anayetoka kwenye jamii ya Bahema Kusini. Mkuu wa ofisi ya MONUSCO ambaye alishiriki katika mkutano huu aliwahimiza wakaaji wa Ituri kuweka pembeni ubinafsi wao ili kutoa nafasi Ituri kwa maendeleo kutokana na utajiri ambao jimbo hili limejaa na mawaziri wa jimbo la Tanganyika walilazimishwa kujulisha waliotimiza tangu kuchukua madaraka yao. Ni siku ya sita iliyopita ndio walikomesha shughuli hiyo iliyodumu siku mbili. Ni katika lengo ya kutangazia wawakaaji miradi waliotenda katika serikali ya jimbo la Tanganyika. Hatimaye wakaaji wa Kwilu awayapata bado waliotamani kutoka wanabunge bunge wa jimbo hilo, hiyo sababu hadi sasa ofisi ya uongozi wa baraza ya bunge ya jimbo hilo bado haijasimikwa ni kutokana na, na kuvunjwa kwa uchaguzi pa Masimanimba kwa sababu za magendo. Hayo ni maoni ya kiongozi wa ofisi hiyo, Claude Kumpel, aliyo atamka siku ya tano iliyopita mjini Bandundu, wakati wa kikao cha uchaguzi na kusimikwa kwa ofisi hiyo. Karibuni sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu, Radio Kapi. Hujambo, mara nyingine tena, mtukufu msikilizaji na wasabai huko Manyema, ambapo kwa siku ya leo tunakutana na Bi Konsolata Buendwa akiwa mtaalamu wa programu inayohusika na uratibu wa ofisi za UNICEF uwanjani nchini DRC. Anazungumzia uamuzi wa UNICEF kwa kufungua ofisi zake jimboni Manyema ili kuwasaidia wanawake na watoto walio katika hali na mazingira magumu ambao kwa ukweli ni wengi. Anajibu kwa swali za mwenzetu Florence Kizalunga. Mama Konsolata Abuendwa, jambo. Jambo sana dada, siku hizi tumeona UNICEF ekipmikoo imezungukazunguka kujimbo la Manyema. Ni kusema kwamba UNICEF imerudi ku Manyema? sema kama UNICEF imerudi UNICEF anakuwa kumanema kutokea miaka yote, ijapokuwa hatukukua nafasi ya kutumika kama vile vile ofisi, lakini UNICEF alikuwa anawasaidia watoto na wamama wa Manema kupitia biro yetu iliyokuwa Goma, lakini kwa leo kuna mabadiliko kidogo. Mabadiliko hiyo ilifanyika kutokea analise, tumefanya ikaonyesha kama kuna shida nyingi sana Manema kwa juu ya watoto, ili ikaomba UNICEF iviche iikale kabisa tie ofisi hapa itakayo kutusaidia kuishi hiyo magumu ya wamama na watoto wa manyema na kutafuta kupata suluhisho pamoja, ili tupate kucheza ku afya ya watoto kupata maji safi, watoto waende ku masomo na ingine madomeni yote ile ndani inisefe natumika. Nyinyi ni unisefe mnapigania sana hali nzuri ya mtoto, droit de l'enfant, ndio munakuwa mkigombania sana. Sasa baada ya hiyo, ma programu yenu ingine, eti manyema gisi Munataka kuwa fizikma hapa, kuko spesialite kwa ajili ya Manyima. UNICEF ah, anatumika katika madomeni nyingi, lakini kuna particularite nyingine kama hiyo, mambo ya janda ni neno kubwa, inapata tutumike nayo hapa katika mji wa Manyima. Kuko hiyo mambo ya l'approche communautaire, kutia wakaaji katikati ya mambo tunafanya, hiyo ni mambo nani tutatumika nayo, na kwa leo mambo ya mazingira mazuri, nayo tunaona Manyima ni mambo inafaa tunafanya hapa kwa Manyima, ninawaza wakati tunafanya hii yote pamoja na tunapata soutien au guvernema ya manyema inatusaidia, tutaweza kufanya mambo mazuri juu ya wamama na watoto wa manyema. Yani wakaaji wa manyema wanapasha kutumania kwamba kwa hiyo kuwasili kwenu hapa itasaidia kupunguza hiyo to ya wale watoto wenyewe hawapate chanjo kama inastahili na wale wenyewe hawapate chanjo hiyo hiyo, iko priorite yetu ya kwanza. Nitaweza kukuambia kwama deja hapa tuna kama watu karibu kumi na sita wiko deja hapa kuManyema wanazunguluka katika mazone de sante ili kuangalia namna ya kuwapata wale watoto wenyi wamekosa kupata chanjo, nama wale hawakumaliza calendrier yao ya chanjo. Hiyo iko parmi les priorites, kwa sababu ilionekana kama Manyema iko parmi maprovince yenye watoto wengi hawakupata chanjo, na pamoja na ngufu ya guvernema provinciale na pamoja na maservice teknique yenyi ina kazi ya kutumika juu ya uchanjo ya watoto tutatumika pamoja tupate kuwapata wale watoto wote waliokosewa na chanjo. Mnashughulikia sana mtoto na kwa nyinyi kufikia hiyo ukomo wenu nini, mnakuwa nao shida? Tuna lazima komunote iwe nyuma yetu. Komunote ikikuwa nyuma yetu, kupitia gouvernement provincial, itatusaidia kufanya kazi hii. Tunasema iko kama vile wanasema rendezvous di donne di recevoir, sisi tunakuya na hiyo, tunakuya nayo. Na kama tunaona kama wakubwa wa mungini wapopulasio wa mungini wanatusaidia, ninawaza kama tutafanya kazi ya kwa kuwa sisi wenyewe hatutajiwezesha, lakini kama tunaona ile sutien, na kwa kuhakikisha kwelu, tumeiona kwa kuwa tumepokelewa vizuri sana na liwali wetu na wa ministre, pamoja na wa mambre wa assamblee wa provinciale, wametupokea vizuri. Wamefurahi kuona UNICEF na kuya sasa kuikala kabisa hapa kwa Manyema, na wako tayari kutumika na sisi mkono kwa mkono tunawaza kwamba hiyo kazi yenu pia itaendelea hata kule kwenye hali ya usalama haiko vizuri. Mtafanyaji hiyo kweli ni shida ndogo, lakini UNICEF inapenda kumkuta kila mtoto na pahali anapafa anaishi. Ile inaomba gouvernement provincial kufanya kazi ngufu kwa kutusaidia tumkute kila mtoto kati ya, ya mahali yake na tumpatie hiyo anastahili kwa kukomala kwake. Kama hakuna usalama, usalama ukikuwa mdogo mara kwa mara inakuwa frein ku development, lakini tuna, maini ya kuwa guvernement provincial itatumika kwa ajili ya hiyo na itatusaidia kwa kuwa kuta kila mtoto kwa pahali kwake, ili apate hiyo yote tunaleta. Kama vile nimesema, mtoto apate chanjo, mtoto aende kumasomo, mtoto wakati anazaliwa aandikiwe kubuku ya etat civil na mambo mengine yote inayokuwa kati ya manda ya UNICEF. Mama Konsolata Buendwa, shukrani. Ah, ni mimi nakushukuru. <muchilio> Radio Okapi Dossier au Swahili. Na katika mji wa Bunia huko Ituri, barabara kadhaa za kata hoho katika mkoa wa Bunia zimeporwa kwa manufaa ya watu binafsi kwa ushirikiano na baadhi ya viongozi wa eneo hilo, tabia yenye kuwakera wakaaji wa eneo hili. Kwa mjibu wao, hali hii si tu inafanya iwe vigumu kufika hospitalini, lakini pia inaathiri kwa kiasi kikubwa muda wa kujiwa msaada wakati wameingiliwa na mabandia. Ni ripoti ya Martial Kizabiamungu. Takriban ya mita na nchi a ishirini katika wilaya ya Hoho zimevamia siku hizi na ujenzi isiyo na udhibiti na wakazi. Ni kwa mfano njia ya block siliabo zunana na Victor hapa, nyumba zimejengwa na zingine zinakuwa tayari ijengwa na watu binafsi. Kutokana na hali hiyo, idadi ya watu wanalazimika kuzunguka eneo hilo ili kufika kwenye vituo vya afya na shule za watoto wakazi walio Fabrice Kambale mteule ya wilaya ya Mbunya ambaye anawaunga mkono wakaji wa hili eneo, anaonesha kuwa vipengele vya utaratibu vinapata ugumu wa kati, tukio la tatizo la usalama ulioripotiwa kati ya mita ya njia zote zilizoripotiwa na jambo hii natoa wito wa uingiliaji kati ya harakati ya mkuu wa wilaya ya Mbunya ile kukomesha tabia hii uriza mni kukartie ziko na mwa ile mwa ile, faso. Kesho utasikia chefu flani aliuzisha hari. Kesho unasikia chefu flani aliuzisha hari. Na burgomestre iko na nyamaza ile maneno yote, hatujue. Kama yevile kokomplis ndani ya ile kuuzisha bari kwa sababu ile kartie muzima utaweza kutokea kote, ingine unakuta tu fasi flani Gari apa ku quartieo ri zenye tunaweza ku konstate ke zina zinafungiwa iko presque, siwezi vraiment, iko presque zote, parce que iya bilenge kila bloke iko na jina yake mm. Alor, mimi naweza sema kwa kwa ii bloke yenye tuko hapa tuko ku bloke seli yabo mm. Alor, apa kwa ile bloke apa tukikonde Eh, ri zenye zinakuwa zenye zinakuwa spolie, tuko presque na 4 ri ku bloke moja. Tukienda ku bloke ya nyuma ya zunana, tuko na ri karibia saba zenye zinakuwa spolie na mutu moja. Tunaenda ku bloke la Victoire, kule tuko na presque presque 7 ri zenye zinakuwa spolie. Alors tuko naona ke bourgmestre ya komine haiko na buje, wakati banauzisha ri yeye anashindwa ku buje setadir iko na ndani ya bitu hili akiojewa meya wa wilaya ya Mbunya anasema anafahamu hali hii ambayo iliandaliwa na watu waliozisha utawala sambamba katika sehemu ya Hoho ambayo waliona kuwa ni mila ya machifu ya basili na baboa bokoe na kusahau amri ya kuhusisha kituo hiki katika mji wa Bunya. Jean Marie Fwamba anaeleza ni sehemu yenye kukabiliwa na watu wenye kujidai kama wakuu ya masulutani ndani ya mji wa Bunya, na ni hayo wanahuzisha viwanja ndani ya mabalabala. Tulishawonesha kama haiko halali mambo yao, lakini awasikie, inakuwa kama wanakuwa waongozi wengine kabla ya waongozi wa serikali. Tunaendelea kuhamasisha ya kwamba dekret yenye kuunda mji wa Bunya Bunya inaingiza zizo eneo zote ndani ya mji wa Bunya. Hatukuweza kupata simu, machifu, imbali, bunya, mimi, hiya, bari, kwa njia la simu machifu wa barabara mbalimbali wenye kushitakiwa katika kesi hii. Nikiripoti kutoka Bunya, mimi Marcial Kizabiamungu, Radio Okapi. Mwisho wa taarifa hii ya habari, asante kwa wote walioungana nasi kwa irini.