Radio Okapi. Mfuko wa kitaifa wa fidia kwa waasiriwa wa unyanyasaji wa kijinsia unaohusiana na migogoro, FONAREV unaanzisha mazungumzo juu ya utambuzi wa mauaji ya kimbari ya Kongo hii siku ya kwanza tarehe makumi tatu na moja Machi mjini Kinshasa. Wanajeshi wa Uganda walitumwa kwa mara ya kwanza Jumapili huko Bule, mji mkuu wa sekta ya Bahema Bajere huko Ituri, ambayo na hifadhi zaidi ya watu elfu mia moja waliokimbia makazi yao. Waliwakaribisha kwa shangwe na wakazi. Kampeni za uchaguzi wa maliwali, makamu wa maliwali na maseneta wa jimbo la Kwilu iliyoanza tarehe makumi mbili na 9 Machi zinaendelea kama kawaida hadi sasa. Uchaguzi huo unakuja baada ya kurudishwa nyuma kwa sababu ya vurugu za huko ya koma na Kwilu. Ha mjambo wasikilizaji wapenzi. Zaidi ya vifo milioni kumi katika miaka ya hivi karibuni. Hii ni tathmini iliyoanzishwa na Rais Felix Antoine Tshisekedi kuhusu jukumu la Rwanda na hasa M23 AFC katika mauaji ya watu mashariki mwa Kongo. Wakati wa uzinduzi wa kikao cha mazungumzo ya kupitishwa kwa genocost hii siku ya kwanza, rais wa jamhuri alishutumu kile alichokitaja kuwa mauaji ya kimbari ya Kongo ambayo hayapaswi kupuuzwa tena. Mkuu wa nchi anatarajia mazungumzo haya kuongoza katika kutayarisha mkakati madhubuti wa kitaifa wa kupata utambuzi wa kimataifa wa mauaji ya kimbari yaliyofanywa ya nchini Kongo na kuimarisha amani ya kudumu nchini. Huko Ituri, wanajeshi wa Uganda walitumwa kwa mara ya kwanza Jumapili huko Bule, mji mkuu wa sekta ya Bahema Bajere, ambayo inahifadhi zaidi ya watu elfu mia moja waliokimbia makazi yao. Walikaribishwa kwa shangwe na wakazi. Kulingana na asasi za kiraia za pahali, uwepo wao unatoa matumaini ya amani ya kudumu na kurejea kwa watu waliokimbia makazi yao katika vijiji vyao. Ezekiel Muzalia katika ripoti ya Izaki Remo. Ni kupitia nyimbo za shangwe na furaha kubwa ndipo wakaaji karibuni mia moja waliwapokea waskari wa nchi ya Uganda wakija na silaha zao kwenye senta hili la uchuruzi la Bule katika tarafa la Jugu. Waliondoka fataki kwenye barabara namba 27 ambapo walikuwa tangu muda wa juma tatu na nusu, ili kuwafyeka wahuni wa Kodeko. Kwa wakaaji wengi kukuja kwa waskari wa nchi ya Uganda ndani ya maeneo zingine zenye kutatizwa na usalama mdogo tarafani Jugu utasaidia kukomesha ugaidi wa vikundi vya wanamugambo ndani ya jimbo na hasa zaidi kukomesha manyanyaso kama vile mauaji, utekaji nyara, uporaji wa mali na uhamisho wa wakaaji wanaokuwa wahanga zaidi ya miaka munane hadi sasa. Na tena utasaidia kwa maelfu ya wakaaji kurudi makwao na kuanzisha upya shuruli zao za zamani ndani ya vijiji vyao, kajulisha Sharite Banza, msimamizi wa shirika la raia la Baema. Nor kituo hicho cha raia inaomba jeshi la Uganda kujielekeza katika maeneo zingine ambapo wakaaji wanaishi chini ya manyanyaso za vikundi vya wanamgambo. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Kapi. Mjini Goma huko Kivu Kaskazini, ambako tunaelekea, usiku wa Jumapili kuamkia hii siku ya kwanza ulitatizwa na milio mikubwa ya risasi kulingana na wakazi wa vitongoji kadhaa katika mtaa wa Karisimbi. Chanzo hicho hicho kinaripoti kwamba miili mitatu isiyo na uhai iliipatikana hii siku ya kwanza asubuhi, watu waliouawa kwa kupigwa risasi. Mauaji ya kwanza yalirekodiwa kwenye barabara ya Avnika Sindi katika kata Katoi. Mwili wa pili ulipatikana katika kata Mabanga Sud. Kwa baadhi ya wakaazi wa eneo hilo, hii ni waasi wa M23 waliompiga risasi mtu huyu saa nane usiku wa siku ya Jumapili mwili mwingine uliojaa risasi uliripotiwa hapo, kitendo kilichofanywa na M23 mashahidi wanasema. Na katika jimbo la Kivu Kusini, hali ya kiuchumi bado ni mbaya katika maeneo yanayokaliwa na waasi na yale yaliyo chini ya serikali ya Kinshasa. Kati ya tarafa nane za jimbo hilo, nne bado ziko chini ya serikali kuu huku nyingine nne zikisimamiwa na M23 na wasaidizi wake wa jeshi la Rwanda. Maeneo yanayodhibitiwa na uwasi yanakabiliwa na ukiukwaji mwingi wa haki za binadamu, na yale ambayo yanabaki chini ya udhibiti wa serikali kuu ya Kongo yanakufa kwa njaa na magonjwa kwa sababu ya kukosa kupata mahitaji ya kimsingi. Jiji la Bukavu ambalo ni kituo cha usambazaji pia limekosa hewa. Tunamsikiliza mtetezi huyu wa haki za watumiaji wa tarafa la Mwenga akielezea hali ilivyo kupitia redio Kapi. Gilen Kasasia anatafsiri maneno yake tangu mji wa bukavu umekaliwa na wasi wa M23 bei inapanda kufatana na kila maeneo hapa mwenga mji mkuu wa wilaya bila kuhusu hata kitutu na lugushwa chupa moja ya bia iliyokuwa elfu tano pesa za congo leo inanunuliwa kwa elfu kumi na moja kilogramu moja ya mchele iliyokuwa elfu mbili, kwa sasa inanunuliwa kwa elfu tano pesa za congo kilogramu moja ya maharagwe iliyokuwa kwa elfu moja mia tano, leo ni elfu Kopo moja ya chumvi iliyokuwa ikiuzwa elfu moja sasa ni elfu mbili. Lita moja ya mafuta ya gari iliyokuwa ikiuzwa elfu nne mia tano kwa sasa ni elfu saba. Toka Bukavu hadi Kilungutwe kunako taksi ni elfu makumi munane wala makumi saba, kunako taksi bus ni elfu makumi tano hata makumi sita. Ukosefu wa mafuta ya gari unaleta tatizo kubwa kwa kampuni za mitandao kama vile Vodacom, Airtel pia Orange na matukio ni kuwa kwa sasa hatuna mtandao hatuna pia tena madawa. Huko Kivu Kaskazini, ambako tunarudi, Kanali Alenki Wewa, msimamizi wa tarafa la Lubero, alitangaza kuwa asilimia makumi nane ya shule za Lubero kati na maeneo jirani zimerejelea shughuli za shule wiki hii. Haya yanajiri baada ya wiki kadhaa za kusimamishwa kazi kutokana na kusonga mbele kwa waasi wa M23 katika sehemu ya kusini ya tarafa la Lubero pia aliongeza kuwa wategemezi wa askari wa FARDC na wazalendo waliokuwa wakikaa ndani ya baadhi ya madarasa katika shule hizo wamehamishiwa maeneo mengine. Hii iliruhusu wanafunzi na waalimu kurudi shuleni. Kanali Alain kiwewa anapigiwa simu na antre kitenge maneno yake yanatafsiriwa na Elise Kavira. nous avions constate que des activites de la reprise, tuliona kuwa ni asilimia makumi sita ya wanafunzi ndiyo walikuwa wamerudi shuleni. Tukachunguza ni, tuka ni kwa nini, tukagundua kuwa majengo mengine ya shule yalichukuliwa na utegemezi wa jeshi la VDP wa zalendo, na tukaamua kuambia waondoke kwenye majengo ya shule waende pahali pengine. Hii ndiyo sababu shule zingine hazikurudi tena. Na kwa sasa tumechunguza tena, tumeona kuwa ni asilimia makumi nane ya shule zimefunguliwa. Wiki mpya ya mashauriano ya kisiasa inaanza hisi kwa kwanza tarehe makumi tatu na moja Machi kwa ufunguzi kwa makundi mengine muhimu ya taifa, haswa yale ya upinzani na watu fulani ambao wameweka alama zao katika maisha ya kijamii au kisiasa ya nchi, wanatarajiwa kuhudhuria. Tayari wiki iliyopita wito kutoka kwa makundi ya kisiasa ambayo ni wanachama wa wingi wa upande wa utawala uliongezeka kwa nguvu za kisiasa, wakiita upinzani kujiunga na njia hii iliyofunguliwa na rais wa jamhuri. Kusudi ni kuunganisha nguvu na mawazo ili kuiondoa nchi kutoka kwa shida ya usalama ambayo imezama. Kulingana na baadhi ya vyanzo vilivyo karibu na mshauri maalum wa mkuu wa nchi, Wakongo walioko ugaibuni pia watashirikishwa katika mashauriano haya kupitia majukwaa ya kidijitali kama nilivyotanguliza, kampeni za uchaguzi wa maliwali, makamu wa maliwali na maseneta wa jimbo la Kwilu iliyoanza tarehe makumi mbili na tisa Machi zinaendelea kama kawaida na bila tatizo yoyote hadi sasa. Kwa nafasi mbalimbali, kuna wagombea wengi katika kinyang'anyiro hicho, wakiwemo wanawake. Kila mmoja wa wagombeaji hawa kwa sasa anajipanga ili kupata imani ya wapiga kura kwa nia ya kushinda siku ya uchaguzi. Uchaguzi huu ulirudishwa nyuma kutokana na vurugu zilizorekodiwa pa Yakoma na Kwilu mengi na Irene Mboma Luzolo usomi wa Elise Gavira. Uchaguzi huu uliopangwa kufanyika tarehe mbili ya mwezi wa nne katika mkao wa Kulu unatarajiwa kuwa kali sana kwa nafasi moja ya gavana wa mkao, kuna wagombea kumi na sita na kwa viti vine vya useneta kuna wagombea karibu makumi sita na tisa. Kwa sasa wagombea wote wanafanya kampeni kwa wanaibu wa mkao. Makao makuu ya mkao na sehemu zilizo karibu zimepambwa na picha za wagombea, ambazo kila mmoja anaonyesha nguvu zake. Kwa upande wengine wakaaji wa Kwilu wanafuatilia haya yote kwa karibu na wanaamini kuwa uchaguzi huu ni muhimu kwa Mkao, kwani walihitaji viongozi wapya. Tujulishe kwamba kampeni hii ya uchaguzi ambayo ilianza tarehe makumi mbili na tisa ya mwezi wa tatu itafungwa kwa siku ya kwanza tarehe makumi tatu na moja ya mwezi wa tatu na uchaguzi utafanyika tarehe mbili ya mwezi wa nne kulingana na kalenda ya uchaguzi. Ili kumaliza vizuri mwezi wa wanawake, shirika la Alonzi Lefi linawahimiza wanafunzi katika shule ya sekondari ya ufundi ya Bolingani kuzingatia zaidi miradi ya siku zijazo badala ya kujihusisha na matalana au umeniona kwenye mitandao ya kijamii. Uhamasishaji huu ulifanyika wakati wa mjadala wa mkutano siku ya sita iliyopita. Hafla hiyo ilileta pamoja karibu wanafunzi mia mbili kutoka shule hii iliyo katika mtaa wa kitambo mjini Kinshasa. Tunamkaribisha Bonera kwa kipindi cha pili cha idhaa hii. Karibuni. Hujambo mara nyingine tena mtukufu msikilizaji na wasabai huko Maniema, ambapo kwa siku ya leo tunakutana na Bi Konsolata Buendwa akiwa mtaalamu wa program inayohusika na uratibu wa ofisi za UNICEF uwanjani nchini DRC. Anazungumzia uamuzi wa UNICEF wa kufungua ofisi zake jimboni Manyema ili kuwasaidia wanawake na watoto walio katika hali na mazingira magumu, ambao kwa ukweli ni wengi. Anajibu kwa swali za mwenzetu Florence Kizalunga. Mama Konsolata Abuendwa, jambo. Jambo sana dada, siku hizi tumeona UNICEF ekipe imekuwa imezungukazunguka kujimbo la Manyema. Ni kusema kwamba UNICEF imerudi ku Manyema? Asanti, mimi Asema kama UNICEF imerudi, UNICEF anakuwa kumanyema kutokea miaka yote, ijapokuwa hatukukuwa nafasi ya kutumika kama vile vile ofisi. Lakini UNICEF alikuwa anawasaidia watoto na wamama wa manyema kupitia biro yetu iliyokuwa Goma, lakini kwa leo kuna mabadiliko kidogo. Mabadiliko hiyo ilifanyika kutokea analisi tumefanya ikaonyesha kama kuna shida nyingi sana manyema kwa juu ya watoto, ili ikaomba UNICEF iviche iikale kabisa tutie ofisi hapa itakayo kutusaidia kuishi hiyo magumu ya wamama na watoto wa Manyema na kutafuta kupata suhirisho pamoja, ili tupate kucheza ku afya ya watoto, kupata machi safi, watoto waende ku masomo na ingine madomeni yote ile ndani. Nyinyi ni natumika nyinyi ni sefe, mnapigania sana hali nzuri ya mtoto, droit de l'enfant ndio munakuwa mkigombania sana. Sasa baada ya hiyo ma programu yenu ingine, eti Manyema jisi mnataka kuwa physiquement hapa, kuko specialite kwa ajili ya Manyema, UNICEF ah, anatumika katika madomeni nyingi, lakini kuna particularite nyingine kama hiyo mambo ya janda. Ni neno kubwa inapaa totumiki nayo hapa katika mji wa Manyema. Kuko hiyo mambo ya l'approche communautaire, kutia wakaaji katikati ya mambo tunafanya. Hiyo ni mambo nani tutatumika nayo na, na kwa leo mambo ya mazingira mazuli nayo na. Tunaona Manyema ni mambo inafaa tunafanya hapa kwa Manyema, ninawaza wakati tunafanya hii yote pamoja, na tunapata soutien au guvernema ya manyema inatusaidia, tutaweza kufanya mambo mazuri juu ya wamama na watoto wa manyema. Yani wakaaji wa manyema wanapasha kutumainia kwamba kwa hiyo kuwasili kwenu hapa itasaidia kupunguza hiyo to ya wale watoto wenyewe hawapate chanjo kama inastahili, na wale wenyewe hawapate chanjo hiyo hiyo. Iko priorite yetu ya kwanza. Nitaweza kukwambia kwamba deja hapa tuna kama watu karibu kumi na sita wiko deja hapa Kumanyema wanazunguluka katika mazon de sante, ili kuangalia namna ya kuwapata wale watoto wenyi wamekosa kupata chanjo nama wale hawakumaliza komaliza calendrier yao ya chanjo. Hiyo iko parmi les priorites, kwa sababu ilionekana kama Manyema iko parmi maprovince yenyi watoto wengi hawakupata chanjo, na pamoja na ngufu ya guvernement provinsiale na pamoja na maservice technique yenyi ina kazi ya kutumika juu ya uchanjo ya watoto, tutatumika pamoja ili tupate kuwapata wale watoto wote waliokosewa na chanjo. Mnashughulikia sana mtoto na kwa nyinyi kufikia hiyo ukomo wenu, nini mnakuwa nao shida? Tuna lazima kominate iwe nyuma yetu. Kominate ikikuwa nyuma yetu kupitia gouvernement provincial itatusaidia kufanya kazi hii. Tunasema iko kama vile wanasema rendezvous du done du recevoir, sisi tunakuya na hiyo tunakuya nayo, na kama tunaona kama wakubwa wa mungini wapopulasio wa mungini wanatusaidia, ninawaza kama tutafanya kazi ya vizio kwa kuwa sisi wenyewe hatutajiwezesha, lakini kama tunaona ile sutien na kwa kuhakikisha kwelu, tumeiona kwa kuwa tumepokelewa vizuri sana na liwali wetu na wa ministre, pamoja na wa mambre wa, wa, wa asamble provinciale wametupokea vizuri, wamefurahi kuona UNICEF na kuya sasa kuikala kabisa hapa kwa Maniema, na wako tayari kutumika na sisi mkono kwa mkono tunawaza kwamba hiyo kazi yenu pia itaendelea hata kule kwenye hali ya usalama haiko vizuri, mtafanyaje? Hiyo kweli ni shida ndogo, lakini UNICEF inapenda kumkuta kila mtoto na pahali anapafa anaishi. Ile inaomba gouvernement provincial kufanya kazi ngufu kwa kutusaidia tumkute kila mtoto kati ya, ya mahali yake na tumpatie hiyo anastahili kwa kukomala kwake. Kama hakuna usalama, usalama ukikuwa mdogo mara kwa mara inakuwa frein ku development, lakini tuna matu aine ya kuwa guvernema provincial itatumika kwa ajili ya hiyo na itatusaidia kwa kuwa ukuta kila mtoto kwa pahali kwake, ili apate hiyo yote tunaleta, kama vile mimesema, mtoto apate chanjo, mtoto aende ku masomo, mtoto wakati anazaliwa aandikiwe kubuku ya eta civil na mambo mengine yote inayokuwa kati ya manda ya UNICEF. Mama Konsolata Buendo, shukrani. Ah, ni mimi nakushukuru. <muchas> na katika mji wa Bunia huko Ituri, barabara kadhaa za kata Hoho katika mkoa wa Bunia zimeporwa kwa manufaa ya watu binafsi kwa ushirikiano na baadhi ya viongozi wa eneo hilo, tabia yenye kuwakera wakaaji wa eneo hili. Kwa mjibu wao, hali hii si tu inafanya iwe vigumu kufika hospitalini, lakini pia inaathiri kwa kiasi kikubwa muda wa kujiwa mswada wakati wameingiliwa na mabandia. Ni ripoti ya Martial Kizabya Mungu. Takriban ya mita na njia ishirini katika wilaya ya Hoho zimevamia siku hizi na, na ujenzi e, isiyo na udhibiti na, wakazi ni kwa mfano njia ya block Siliabo zunana na Victoire. Hapa nyumba zimejengwa na zingine zinakuwa tayari ijengwa na watu binafsi. Kutokana na hali hiyo, idadi ya watu wanalazimika kuzunguka eneo hilo ili kufika kwa Fabrice Kambale mteule ya wilaya ya Mbunya ambaye anawaunga mkono wakaji wa hile eneo anaonesha kuwa vipengele vya utaratibu vinapata ugumu wa kati tukio la tatizo la usalama ulioripotiwa kati ya mita ya njia zote zilizoripotiwa na jambo hii. Anatoa wito wa uingiliaji kati ya harakata ya mkuu wa wilaya ya Mbunya ile kukomesha tabia hii uriza mingi ku quartier ziko na kwa spolue mwa ile mwa ile faso. Kesho utasikia chef fulani aliuzisha ri, kesho unasikia chef fulani aliuzisha ri na burgomestre iko na nyamaza ile maneno yote, hatujue kama ye vile iko complice ndani ya ile kuuzisha bari, kwa sababu ile quartier mzima utaweza kutokea kote. Ingine unakuta tu fasi fulani wanafunga ri hapa ku quartier rizenye tunaweza ku constateke zinafungiwa yiko presque siwezi vraiment iko presque risote parce que mm. ya bilenge kila bloke iko na jina yake mm. alor, mina naweza sema kwa hii bloke nye tuko hapa apa, apa tukoko bloke seli yabo mm. alor, apa kwa ile bloke apa tukikonde Eh, riz zenyewe zinakuwa zenyewe zinakuwa spolier tuko presque na katre riz ku block moye, tukienda ku block ya nyuma ya zunana, tuko na riz karibia saba zenyewe zinakuwa spolier na mtu moye, tunaenda ku block la victoire kule tuko na presque presque in, eh, set riz zenyewe zinakuwa spolier, alors tuko naona ke bourgmestre ya commune haiko na bouger wakati bana uzisha riz yeye anashindwa ku bouger, c'est-a-dire iko na ndani ya bitu hili akiojewa, meya wa wilaya ya Mbunya anasema anafahamu hali hii ambayo iliandaliwa na watu walihuzisha utawala sambamba katika sehemu ya Hoho, ambayo waliona kuwa ni amila ya machifu ya Basili na Baboa Bokoe, na kusahau amri ya kuhusisha kituo hiki katika mji wa Bunya. Jean Marie Fwamba anaeleza ni sehemu yenye kukabiliwa na watu wenye kujidai kama wakuu ya masultani ndani ya mji wa Bunya, na ni hayo wanahuzisha viwanja ndani ya mabalabala. Tulishawonesha kama haiko halali mambo yao, lakini awasikie, inakuwa kama wanakuwa waongozi wengine kabla ya waongozi wa serikali. Tunaendelea kuhamasisha ya kwamba dekret yenye kuunda mji ya inaingiza zizo eneo zote ndani ya mji wa Bunya, hatukuweza kupata kwa njia la sibu machifu wa barabara mbalimbali wenye kushitakiwa katika kesi hii. Ni kiripoti kutoka Bunya, mimi Marcial kizaa Mungu Radio Kapi nani hapo. Tunafika mwisho wa habari. Aksanti kwa kutufata.