Monusco oh, iko tayari kuunga mkono mipango yote inayohimiza kurejea kwa amani nchini Kongo. Hivi ndivyo amesema mkuu wa Monusco Bintu Keita akizungumza na baraza la usalama la Umoja wa Mataifa hii siku ya nne. Jeshi la Kongo FARDC linalaani laani kuimarishwa kwa misimamo ya jeshi la Rwanda na M23 AFC kwa kuongeza wapiganaji na vifaa pamoja na mashambulizi dhidi ya wanajeshi wa Kongo. Waziri wa sheria alizindua rasmi siku ya tatu shughuli za kutambua madhehebu ya kidini jumuiya na mashirika yasiyo ya kiserikali ya kigeni nchini Kongo. Mjambo wasikizaji wapenzi, na asubuhi njema kwa wote. Habari kamili. MONUSCO inasema iko tayari kuunga mkono mipango yote inayohimiza kurejea kwa amani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ujumbe wa Umoja wa Mataifa pia unaahidi kufanya kila linalowezekana kuunga mkono uwezekano wa kusitishwa kwa mapigano kati ya wapiganaji katika vita vinavyosababisha huzuni kwa wakazi wa Kongo katika eneo la mashariki mwa nchi hiyo. Hivi ndivyo wamesema mkuu wa MONUSCO Bintu Keita aliezungumza na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwa hii siku ya nne. Hii ilikuwa wakati wa mkutano wa wazi uliofuatwa na mashauriano kuhusu hali ya Kongo na shughuli za MONUSKO. Pia alizungumzia suala la MONUSKO kujiondoa katika Kivu Kaskazini na Ituri, akisema kuwa misheni iko tayari kuendelea na majadiliano na serikali kuhusu swala hili. Serikali inaombwa kuzidisha mapambano ya kidiplomasia ili kuhakikisha kuwa azimio nambari makumi mbili na saba, makumi saba na tatu la Baraza la Usalama linatekelezwa. Swala hili lilizungumziwa siku ya pili iliyopita wakati wa mkutano baina ya taasisi ulioongozwa na Rais wa Jamhuri mjini Kinshasa. Maelezo mengine katika sehemu hii ya ripoti iliyotolewa na mkuu wa Bunge la Kitaifa Vital Kamerhe iliyochaguliwa na Jean Gandu inatafsiriwa na Pascal Chinamula. Le president de la Republic... rais wa jamhuri alitushirikisha ili kutupasa mafanikio ya safari yake nchini Qatar na ilikuwa ni umuhimu sana katika ngazi za kidiplomasia. Hii inatupasa sasa kueleza wananchi wa Kongo mzima ya kwamba Doha ilikuja kuimarisha mchakato wa Luanda na Nairobi, wala sio kuufuta. Kuhusu resolution 2773 ya Umoja wa Mataifa, tunawashukuru wote waliochangia kupitishwa kwake, na huu ni ushindi mwingine mkuu wa kidiplomasia, maana sheria inaadhibu mapigano na inaweka azibu lakini tulisema kwamba hii haitatosha. Lazima kuwe na njia za kutekeleza matumizi ya amizio hili, maana miaka iliyopita tunakumbuka tena, tulipatwa na shida za kutekeleza uondoaji wa kijeshi mjini Kisangani. Kazi zinaendelea na rais alimsi waziri mkuu pamoja na serikali nzima, kuendeleza mkakati huu wa kidiplomasia na washirika wetu, ili kufanya amizio hili litekelezwe. Uh, jeshi la FARDC la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo lina laani kuimarishwa kwa misimamo ya jeshi la Rwanda na M23 AFC kwa kuongeza wapiganaji na vifaa pamoja na mashambulizi dhidi ya wanajeshi wa Kongo. Katika tangazo iliyotolewa hii siku ya nne na kutiwa saini na msemaji wa FARDC, jeshi linasikitika kwamba mtazamo huu unadhoofisha juhudi zinazofanywa na jumuiya ya kimataifa kurejesha amani mashariki mwa Kongo. Vitendo hivi, msemaji wa jeshi alisema, kwanza kabisa ni kinyume na matamko ya waasi wa M23 AFC yaliyo katika tamko lao la tarehe makumi mbili na mbili Machi kutangaza wenyewe kusitisha mapigano kwa upande wao na kusema kwamba wataondoka tarafani Walikale jeshi la Kongo linaripoti kwamba mashambulizi ya hivi punde yalilenga kambi zake sio tu katika tarafa la Walikale huko Kivu Kaskazini, bali pia katika Kivu Kusini haswapa Mulamba na Bulonge katika tarafa la Walungu, na vilevile katika nyanda za juu za Minembwe katika tarafa la Fizi huko Kivu Kaskazini, katika siku yake ya sita, hii siku ya nne ya, ya tangazo la kujiondoa. AFC M23 bado ipo katika mji mkuu wa tarafa la Walikale. Kufuatana na vitisho kutoka kwa makundi yenye silaha na jeshi la FARDC wanaojaribu kudhibiti tena eneo hilo, hali ya kibinadamu inazidi kuzorota huko. Wakazi bado wako mahali walipokimbilia na shughuli za kijamii na kiuchumi zinatatizika kurejea. Bernard Nyangi kwa ripoti katika usomi wa Elise. Hali inaendelea kuwa mbaya katika eneo la Walikale kwa siku hii ya ine. Waasi wa M23 walitoa tangazo kwa tarehe makumi mbili na mbili ya mwezi wa tatu mwaka elfu mbili makumi mbili na tano kwamba wataondoka, lakini wapo hadi leo. Hivi ndivyo vyanzo vyetu vya ndani vilitwambia. Vyanzo hivi vinaonyesha kuwa machambulizi kati ya wazalendo na waasi wa M23 inaweka vijiji vinavyozunguka eneo hili katika hali mbaya na sababu ya ile watu wengi wanaondoka vijijini na hali ya kibinadamu inazidi kuwa ngumu. Hospitali kuu ya Walikale ambayo ilikuwa imepokea zaidi ya familia ya mia sita sasa inapokea wakimbizi wengi ambao walikuwa wamekimbilia porini. Vyanzo vya hospitali hii vinasema msaada ambayo Medecins Sans Frontieres walikuwa wakiletea wagonjwa haitoshi tena kwa watu wote, kwani wakimbizi wanakuwa wengi katika hospitali hii na ile inaweza sababisha magonjwa mbalimbali mbali kwa wakimbizi. Katika Kivu Kaskazini, takribani vifo viwili vikiwemo kiongozi mmoja wa nyumba kumi kutoka kijiji cha Bugamba katika tarafa la Nyiragongo vilirekodiwa hii siku ya tatu usiku katika kata za kando kando ya Goma. Vyanzo vingine vinaripoti kuwa watu wawili waliuawa na kundi la watu waliojichukulia sheria katika kata Kajed, magharibi mwa jiji hilo. Milio ya risasi kali ilisikika katika wilaya kadhaa za jiji la Goma wakati wa usiku na kusababisha hofu miongoni mwa wakazi. Jimboni Ituri ambako tunaelekea, hali ya kibinadamu inazidi kuzorota katika tarafa la Jugu, ambako kwa takriban wiki mbili mapigano yamewakutanisha wanajeshi wa jeshi la Uganda UPDF dhidi ya wanamgambo wa Kodeko katika eneo la Fataki. Vyanzo vya ndani vinaripoti kwamba watu wengi wako katika dhiki. Upatikanaji wa huduma za matibabu ni shida sana katika eneo hilo baada ya kufungwa kwa hospitali kuu ya Fataki wiki chache zilizopita, timu ya matibabu ya askari jeshi wa MONUSCO inasema imezidiwa nguvu. Sadiki Abubakar kwa maelezo. Hospitali kuu ya Fataki ilifunga milango tokea juma mitatu, waganga na wafanyakazi wote walikimbia ukosefu wa usalama, kwa hali ya kuwa hao wafanyakazi walikuwa pia wakisaidia MSF katika kazi za muradi zake kwenye hospitali hiyo, zimenena duru za karibu. Baada ya kusakwa na vikosi vya jeshi la taifa ya Uganda, UPDF, wanamgambo wameendesha malipizi kwa raia usiku na mchana, kitu ambao imeongeza idadi ya wahanga katika eneo, zilinena duru za usalama. Hali hiyo ni changamoto kubwa kwa wanganga wa hospitali ndogo ya MONUSCO hapo Fataki wafanyakazi wamechanganyikiwa na maafa ya kila siku lakini wameendelea kutoa matibabu kwa raia wafataki katika kiwango inayowezekana. Kwa kuona namna hali ya usalama imeendelea katika eneo, wafanyakazi wa kibinadamu wameomba serikali ya nchi jihusishe kikawaida kwa jambo hilo ili amani ya kudumu yarudi tarafani Jugu Bunya. Sadiki Abubakar, Radio Kapi, katika jimbo la Hotuele. Shirika la ushirika wa mashirika ya kulinda haki za kibinadamu Kopadeash linaonya kuhusu kuzorota kwa hali ya juu sana kulingana na hilo la barabara ya Dungu Faraje ambayo inaenda hadi Ariwara katika tarafa la Aru huko Ituri. Katika barua ya malalamiko iliyotumwa siku ya kwanza iliyopita kwa aliwali wa jimbo la Hotuwele, muundo huu unaonyesha kuwa hali hii inasababisha ongezeko kubwa la bei za mahitaji kadhaa ya msingi huko Dungu. Linatoa wito wa uingiliaji kati wa haraka na viongozi Kutokana na shirika la kutetea haki ya kibinadamu Kupadeash, barabara ya Dungu Faraj na Ariwara mejaa matope makubwa ambayo hayarasishe mwendo wa magari na pikipiki. Imeongezwa kwa hii kulingana na Kupadeash, kuporomoka kwa daraja la Mzupi na kuzuia magari ya kubeba bidhaa ama biashara muhimu kutoka Ariwara kufika pale Dungu, hali yenye kupelekea bei ya chakula kupanda. Kali kufanya yoyote kwa kutengeneza hii barabara, waziri jimboni ya Iteper wa Uele ya juu anasema ya kwamba kazi ya, ku, ya ukarabati ya barabara haba Faraje na Dungu imekwisha kuanza na kwa sasa imefika kwa kilomita 40. Afundi Sumbu anahakikisha ya kwamba kutakuwa boti yenye itapatikana pale kwenye mto Nzopi ili kuruhusu watu kuvuka wakati ya kusubiri ujenzi wa daraja ya mpya. Mimi Martial Kizabiamungu, Radio Kapi. Kama nilivyotanguliza, waziri wa sheria alizindua rasmi shughuli za kutambua madhehebu ya kidini, jumuiya, makanisa, misikiti, mashirika yasiyo ya kiserikali ya kigeni na utoaji wa vibali vya utendaji wa kidini hii siku ya tatu katika ukumbi wa wizara ya mambo ya nje, ilikuwa mbele ya maskofu wakuu maimamu, masheikh, maaskofu na mapasta. Kwa mujibu wa waziri wa sheria, awamu ya majaribio ya hatua hii inalenga utambuzi wa kila dhehebu la dini na wahudumu wake wa ibada wanaofanya kazi nchini Kongo ili kurejesha utaratibu katika sekta hii chini ya usimamizi wa Wizara ya Sheria kama sehemu ya marekebisho ya mfumo wa sheria. Operesheni hii itachukua muda wa miezi mitatu kote nchini na itakamilika tarehe makumi tatu Juni. Na hii hapa sehemu ya pili ya idhaa inaletwa na Ronelin Tibonera Ajukanvit. Tujielekeze katika mji wa Goma katika kipindi hiki ambapo wakazi wa Kivu Kaskazini wanakabiliana na matokeo mabaya ya vita na yenye kwa vuruga kiakili. Kituo cha afya tulizo letu kimekuwa kikitambua umuhimu wa usaidizi wa kisaikolojia, hususan kwa wakaaji wa mji ile na maeneo iliyo karibu na Goma. Kwa hivyo, kituo hiki kimewaalika wakaaji kuja kujipimisha kwa ajili ya kupata mashauriano ya bure ambayo ilianza tarehe makumi mbili na ine Machi na ni kwa hiyo tutamkaribisha Daktari Kahatwa Neema ambaye anakuwa akifafanua mengi kuhusu kampeni hiyo katika mazungumzo na Bernade Nyangi. psikologike ndio maana tulipenda tuanzishe hii kampanye juu ya kusaidia population ya Goma na ya kando kando. Na kwa leo hii ni kipi mnachokiona kama vile shida uh za ugonjwa ya, ya, ya kichwa ama shida za sante mentale katika mji wa Goma? Kunakuwa uh, kesi fulani fulani mnazoweza kupata siku hizi? Ndio tumeona kama uh, Juma kazi imekuwa zaidi, tumesema tuorganize ile kampanye sio ya kusaidia population. Na kampeni yenu itaenda siku ngapi ama wiki ngapi? donc kampanye itafanya wiki nne, donc itaanza siku ya kwanza inayokuja na itaisha mu mwezi wa nne mwisho, mwisho wa mwezi ya nne, donc itafanya wiki nne. Na hivi eh, mnalenga nani? eske kuko population fulani nyinyi mnasubiri kuweza kufika huku kwa kufanya hiyo consultation ama ni population yote? Donc ni population zaidi ya ya Goma me na ya kando kando, nayo tunaweza penda pote. Vraiment mwenye anazisantire kuna lazima ya ile suivi psychiatrique na psychologique muhimu. Mwingine ya Goma anaweza fika alakini, na mwingine ya kando kando vile Masake eh, uchuhu Minova Munigi wote wanaweza fika kupata ile prise en charge. Mnakuwa na mnaendesha hiyo kampeni kwa namna gani? Mnakuwa na uwezo wa kifedha ili mweze kufaulu hiyo kampeni? Ndiyo, tutatumikisha eh, ile mwamae zetu kidogo zenye tuko nazo na lakini, tungelipata hata aide fulani fulani tokea kwa organisation, ingelikuwa zaidi sana juu tunapenda prise en charge Ikuwe holistike, mgonjwa akuye bila kupana makuta juu ya matibabu ingine ingine, lakini tunajua kui kampeni ni consultation jo itakuwa gratuite me mgonjwa aaa atakuwa oblige kulipa makuta kidogo juu ya maservices zingine. Tungelipenda ndio vyote vikuwe gratuit mevike na sie tuko limite vinakuwa mpe nguvu, ndio maana Kwa kumaliza huko Bunia jimboni Ituri, kinywaji cha pombe kinachojulikana kama mandro kimekuwa kikipendwa zaidi katika maeneo kadhaa ya mji. Kinapendwa na vijana na wazee kwa sababu ya sifa zake za lishe, na pia kinachukuliwa kama kipengele cha kuimarisha mshikamano wa kijamii, kulingana na watumiaji wake. Ripoti kamili na Marsial Kiza Bya Mungu. <coughs> imepatikana hapa ndani ya kabare ya mandro hapa nyenyadi muji wa Bunya. Mahali hii imejulikana sana sana kwa miti yenye kushimikwa ndani ya utongo na alama juu ya sashi yenye kuitwa pombe ya chakula. Mandro imetengenezwa na uchango wa mihindi na mtama. Nowelazineki, mwenye kumiliki mahali ya kuuzisha mandro, anafasiria namna gani wanatengeneza kinywaji hii. mie kupiga mandro, unatia mai kumoto, akisha sakisa bu unga unatia mai kwa moto, mai katokota, ale unaanza kusonga, kisha songa unakatakata, inapola, kisha unatia ku, ku unatia ku nini fazi ya kuponda eh, unaponda kidogo, unamwanga sasa chachu. Chachu leo nini eh, Ch chachu levire mm -hmm. eh, unamwanga kisha lamuka, ale kesho tena unalamukia, unaponda tena ale, kisha inafaka de jour na una ujishi mm -hmm. Kwa watumiaji mandro, sio tu kinywaji cha pombe, ni chakula pia. Kwa ukweli mandro mnakuta vema kabila yote kwa vema, twajigeni muzuri epi tunakunya vema na umoja vema, solidarité africaine, mnakuta vema iko kumandro vedi ki mandro kaikobita mbaya, na mimi je nimekunya mandro vile ale mangilio umoja wa watumiaji ya mandro anahakikisha ya kwamba kinywaji hii kinashirikiwa kwenye kopo moja bila tofauti ya asili na ya kijamii. Kulingana naye, hii inaimarisha upento kati ya wakaaji na vifungo vya urafiki kati ya wakaaji tomfate. ni kinywaji ya urafiki, inasaidia watu kuikaa pamoja kwa kukunya pamoja. Mpaka leo inakuwa kama mila, watu wanakunywa omoja yenye kuitwa yaraba bo kwetu kubadira ya ni kwa kuongeza urafiki kati ya jamii wenye kunywa pamoja, kinywaji hii kama chakula ndani ya jamaa. Hata hivyo, wataalamu wa ulishi wanatoa wito kwa unywaji wa stadi wa kinywaji hiki kisanaa ile kuepuka na hatari zinazohusiana na ulevi ya kupindukiwa. Nikiripoti kutoka Bunya, mimi Maksialikiza bya Mungu, Orejo Okapi nam. Tunafika mwisho wa habari. Aksanti kwa kutufuata.