Radio Okapi. Serikali inaombwa kuzidisha mapambano ya kidiplomasia ili kuhakikisha kuwa azimio lililotolewa na Baraza la Usalama kwa ajili ya hali ya usalama nchini Kongo linatekelezwa. Swala hili lilizungumziwa siku ya pili katika mkutano baina ya taasisi ulioongozwa na Rais wa Jamhuri mjini Kinshasa. Huko Kivu Kaskazini, waasi wa AFC M23 bado wako katika mji mkuu wa tarafa la Walikale siku sita baada ya tangazo la kujiondoa kwao. Huko waziri wa sheria alizindua rasmi hii siku ya tatu shughuli za kutambua madhehebu ya kidini, jumuiya na mashirika yasiyo ya, ya kiserikali ya kigeni nchini Kongo. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni kwa wote. Habari kamili. Serikali inaombwa kuzidisha mapambano ya kidiplomasia ili kuhakikisha kuwa azimio nambari 127 na 173 la Baraza la Usalama linatekelezwa. Swala hili lilizungumziwa siku ya pili iliyopita wakati wa mkutano baina ya taasisi ulioongozwa na Rais wa Jamhuri mjini Kinshasa. Maelezo mengine katika sehemu hii ya ripoti iliyotolewa na Mkuu wa Bunge la Kitaifa Vital Kamerhe iliyochaguliwa na Jongandu. Inatafsiriwa na Pascal Chinamula. Rais wa Jamhuri alitushirikisha ili kutupasa mafanikio ya safari yake nchini Qatar, na ilikuwa ni umuhimu sana katika ngazi za kidiplomasia. Hii inatupasa sasa kueleza wananchi wa Kongo mzima ya kwamba Doha ilikuja kuimarisha mchakato wa Luanda na Nairobi, wala sio kuufuta. Kuhusu resolution 2273 d ya Umoja wa Mataifa, tunawashukuru wote waliochangia kupitishwa kwake, na huu ni ushindi mwingine mkuu wa kidiplomasia, maana sheria inaadhibu mapigano na inaweka azibu lakini tulisema kwamba hii haitatosha, lazima kuwe na njia za kutekeleza matumizi ya amizio hii, maana miaka iliyopita, tunakumbuka tena, tulipatwa na shida za kutekeleza uondoaji wa kijeshi mjini Kisangani. Kazi zinaendelea, na Rais alimsii waziri mkuu pamoja na serikali mzima kuendelesha mkakati huu wa kidiplomasia na washirika wetu ili kufanya amizio hili litekelezwe. <coughs> Huko Kivu Kaskazini katika siku yake ya sita, hii siku ya nne ya, ya tangazo la kujiondoa, AFC M23 bado ipo katika mji mkuu wa tarafa la Walikale, kufuatana na vitisho kutoka kwa makundi yenye silaha na jeshi la FARDC wanaojaribu kudhibiti tena eneo hilo. Hali ya kibinadamu inazidi kuzorota huko, wakazi bado wako mahali walipokimbilia na shughuli za kijamii na kiuchumi zinatatizika kurejea. Bernard Nyangi kwa ripoti, katika usomi wa Elise Gavira. Kweli hali inaendelea kuwa mbaya katika eneo la Walikale kwa siku hii ya ine. Waasi wa M23 walitoa tangazo kwa tarehe makumi mbili na mbili ya mwezi wa tatu mwaka elfu mbili makumi mbili na tano kwamba wataondoka, lakini wapo hadi leo. Hivi ndivyo vyanzo vyetu vya ndani vilituambia. Vyanzo hivi vinaonyesha kuwa machambulizi kati ya wazalendo na waasi wa M23 inaweka vijiji vinavyozunguka eneo hili katika hali mbaya, na sababu ya ile watu wengi wanaondoka vijijini na hali ya kibinadamu inazidi kuwa ngumu. Hospitali kuu ya Walikale ambayo ilikuwa imepokea zaidi ya familia mia sita sasa inapokea wakimbizi wengi ambao walikuwa wamekimbilia porini. Vyanzo vya hospitali hii vinasema msaada ambayo Medecin Sans Frontiere walikuwa wakiletea wagonjwa haitoshi tena kwa watu wote, kwani wakimbizi wanakuwa wengi katika hospitali hii, na ile inaweza sababisha magonjwa mbalimbali mbali. Kwa wakimbizi katika Kivu Kaskazini, takribani vifo viwili vikiwemo kiongozi mmoja wa nyumba kumi kutoka kijiji cha Bugamba katika tarafa la Nyiragongo vilirekodiwa hii siku ya tatu usiku katika kata za kandokando kando ya Goma. Vyanzo vingine vinaripoti kuwa watu wawili waliuawa na kundi la watu waliojichukulia sheria katika kata Kajed, magharibi mwa jiji hilo. Milio ya risasi kali ilisikika katika wilaya kadhaa za jiji la Goma wakati wa usiku na kusababisha hofu miongoni mwa wakazi. Tukisalia huko jimboni Kivu Kaskazini, wakulima hawajaweza kufika katika mashamba yao tangu siku mbili sasa, kuzunguka mji wa Kibirizi iko kaskazini mwa usultani wa Bwito tarafa la Ruchuru. Hii inatokana na mapambano makali yaliyotokea kuanzia siku ya pili jioni hadi hii siku ya tatu kati ya makundi yenye silaha ya wazalendo na waasi wa M23 AFC katika kijiji cha Kiasenda na kandokando kando. Ni kilomita chache kutoka Kibirizi kwenye mhimili wa Rwindi katika mbuga la wanyama la Virunga, kulingana na vyanzo vya ndani. Licha ya kukaliwa kwa tarafa la Ruchuru na waasi wa M23, eneo hili la Kiasenda linabaki chini ya udhibiti wa vikundi vya wazalendo vya Leopard na Apeseles. Waasi wa M23 wanajaribu kuwatimua, vyanzo hivi vinaonyesha. Jimboni Ituri ambako tunaelekea, hali ya kibinadamu inazidi kuzorota katika tarafa la Jugu ambako kwa takriban wiki mbili, mapigano yamewakutanisha wanajeshi wa jeshi la Uganda UPDF dhidi ya wanamgambo wa Kodeko katika eneo la Fataki. Vyanzo vya ndani vinaripoti kwamba watu wengi wako katika dhiki. Upatikanaji wa huduma za matibabu ni shida sana katika eneo hilo baada ya kufungwa kwa hospitali kuu ya Fataki wiki chache zilizopita. Timu ya matibabu ya askari jeshi wa MONUSCO inasema imezidiwa nguvu. Sadiki Abubakar kwa maelezo. Hospitali kuu ya Fataki ilifunga milango tokea juma mitatu, waganga na wafanyakazi wote walikimbia ukosefu wa usalama, kwa hali ya kuwa hao wafanyakazi walikuwa pia wakisaidia MSF katika kazi za muradi zake kwenye hospitali hiyo, zimenena duru za karibu. Baada ya kusakwa na vikosi vya jeshi la taifa ya Uganda, UPDF, wanamgambo wameendesha malipizi kwa raia usiku na mchana, kitu ambao imeongeza idadi ya wahanga katika eneo, zilinena duru za usalama. Hali hiyo ni changamoto kubwa kwa wanganga wa hospitali ndogo ya MONUSCO hapo Fataki wafanyakazi wamechanganyikiwa na maafa ya kila siku lakini wameendelea kutoa matibabu kwa raia wafataki katika kiwango inayowezekana. Kwa kuona namna hali ya usalama imeendelea katika eneo, wafanyakazi wa kibinadamu wameomba serikali ya nchi jihusishe kikawaida kwa jambo hilo ili amani ya kudumu yarudi tarafani Jugu Bunya. Sadiki Abubakar, Radio Kapi, katika jimbo la Hotuele. Shirika la ushirika wa mashirika ya kulinda haki za kibinadamu KOPADEASH linaonya kuhusu kuzorota kwa hali ya juu sana kulingana na hilo la barabara ya Dungu Faraje ambayo inaenda hadi Ariwara katika tarafa la Aru huko Ituri. Katika barua ya malalamiko iliyotumwa siku ya kwanza iliyopita kwa aliwali wa jimbo la Hotuwele, muundo huu unaonyesha kuwa hali hii inasababisha ongezeko kubwa la bei za mahitaji kadhaa ya msingi huko Dungu. Linatoa wito wa uingiliaji kati wa haraka na viongozi Marcel Kizabia Mungu, kutokana na shirika la kutetea haki ya kibinadamu kopadeyash, balabala ya Dungu Faraje na Ariwara mejaa matope makubwa ambayo hayarasishe mwendo wa magari na pikipiki. Imeongezwa kwa hii, kulingana na kopadeyash, kuporomoka kwa daraja la mzopi na kuzuia magari ya kubeba bidhaa ama biashara muhimu kutoka Ariwara kufika pale Dungu, aliyenye kupelekea bei ya chakula kupanda. kopadeyash linalomba na, na wakuu ya serikali kufanya yoyote kwa kutengeneza hii barabara. Waziri Jimboni ya itpr wa Uelea juu anasema ya kwamba kazi ya, ya ukarabati ya barabara haba Faraje na Dungu imekwisha kuanza na kwa sasa imefika kwa kilomita 40. Afundi Sumbu anahakikisha ya kwamba kutakuwa boti yenye itapatikana pale kwenye mto Nzopi ili kuruhusu watu kuvuka wakati ya kusubiri ujenzi wa daraja ya Bunya, mimi Marsial Kizabia Mungu Rejo Kapi katika tarafa la Beni huko Kivu Kaskazini ambako tunarejea. Taasisi ya Kongo ya uhifadhi wa mazingira isesen inawaomba wakulima huko Mayangose kuheshimu mipaka ya mbuga la wanyama la Virunga. Wito huu ulitolewa siku ya pili wakati wa mkutano na wawakilishi wa wakulima na viongozi wa eneo hilo Lengo ni kuweka mwangaza kuhusu hali ya uharibifu wa mashamba yaliyopandwa kinyume cha sheria na kukamatwa kwa baadhi ya wakulima. Isesen inasisitiza juu ya haja ya kuheshimu sheria. Kama nilivyotanguliza, waziri wa sheria alizindua rasmi shughuli za kutambua madhehebu ya kidini, jumuiya, makanisa, misikiti, mashirika yasiyo ya kiserikali ya kigeni na utoaji wa vibali vya utendaji wa kidini. Hii siku ya tatu katika ukumbi wa wizara ya mambo ya nje ilikuwa mbele ya maskofu wakuu, maimamu, masheikh, maskofu na mapasta. Kwa mujibu wa waziri wa sheria, awamu ya majaribio ya hatua hii inalenga utambuzi wa kila dhehebu la dini na wahudumu wake wa ibada wanaofanya kazi nchini Kongo ili kurejesha utaratibu katika sekta hii chini ya usimamizi wa Wizara ya Sheria kama sehemu ya marekebisho ya mfumo wa sheria, operesheni hii itachukua muda wa miezi mitatu kote nchini na itakamilika tarehe makumi tatu Juni. Wakati huo huo, Kosta Mutamba alipiga marufuku utendakazi wa makanisa yanayofanya kazi kwa upekee bila kuwa katika mashirika ya madhehebu na kupendekeza kwamba makanisa yaliyotengwa yaunde jumuiya ili kuruhusu serikali kufuatilia kwa urahisi taaluma ya imani. Na hii hapa sehemu ya pili ya idhaa, inaletwa na Ronelin Tibonera. Usingizi ikiwa ni muhimu kwa kujenga mwili na akili kwa watoto jimboni Ituri, jambo hilo linaonekana kutopewa thamani, pahali watoto wengi wanakumbana na shida ya mchoko inayodumu. Walimu na wataalam wa masuala ya elimu wanabainisha sababu mbili kuu, ikiwa ni umaskini katika jamaa mbalimbali unaowalazimisha watoto kufanya kazi baada ya shule na ukosefu wa usalama unaosababishwa na makundi yenye silaha. Walieleza hili katika maadhimisho ya sikukuu kimataifa ya usingizi. Timote Kakura, mwalimu katika shule ya Mandela huko Bunya, anazungumza na Ezekiel Muzalia. Bwana Timote Kakura, jambo Jambo sana papa journalist. Kabla ya kuanza, mwalimu, utuelezee kwanza umana ya usingizi ni nini hasa zaidi kwa watoto? E, usingizi ni neno ya lazima sana, hasa kwa sisi watu wakubwa. Usingizi ni amana sana, juu tusaidie tutumike nzuri, tukue na akili inayostahili sisi. Kama wa, walimu tunatambua ya kwamba watoto wengi wamefika, e, kumasomo ikishafika ma 9h, 10h unaona watoto wamelala, unakosa kufahamu kama ni nini lakini tunatambua kwamba hao watoto hawapate usingizi unaofaa kunyumba. Na hiyo inatokana na nini? Ha, inatokana na mambo mengi sana, inawezekana eh, shida kunyumba mtoto akose alikuwa mbele ya, ya televizyon, aliangalia televizyon saa mrefu sana, wala alikula chakula ambayo inamkosesa usingizi wala alikunya Uh, kinywaji ambao inamkosa usingizi bila yeye kujua maana ya ile kinywaji na mambo mengi kadhalika ambao tutaweza eleza hapa, inasababisha ukosefu ya usingizi kwa wanafunzi wetu, na hiyo konsekansi yake ni kubwa sana juu ya maendeleo yao kwa masomo. Sikia, tunaweza kusema pia kwamba uh, hali ya maisha inakuwa pia faktori ambayo inasaidia ukosefu wa usingizi hasa kwa watoto. Yaani, kunakuwa watoto hapa mjini Bunya hata ambao wanakuwa kisoma upande za asubuhi kisha mchana wanaingia kufanya kazi za kiuchumi biashara, kuzunguka na vitu kichwani kwa ajili ya kutafuta maisha. Ndio, ndio tunaishi katika jimbo ambayo maisha inakuwa ngumu sana kwa kwa kupata maisha kupata kwanza vyakula tu nakuwa shida, hasa maji ya kunywa nakuwa shida sana kwa wazazi wetu, kwa wandugu wetu. Ndio maana utakuta watoto asubuhi wamefika kwa masomo, amesoma kufika saa sita, saa saba eh, za jioni, inaomba tena atoke kwa masomo aende ajitafutie, azunguke na na kitu kidogo ya kujisha juu apate vya kukula wala ya kulipia masomo. Okay, shida hii ni kweli, watoto wetu wame wengi kati yao hasa kwa masomo amefika na vyombo fulani fulani ya kuuzisha juu ya kupata pesa ya kukula nao kwa nyumba wala ya kujilipia masomo. Munafikia kuwasiliana na wazazi wa mtoto ili kujua ni kwa sababu gani mtoto anafikia wakati wote kwa nalala ndani ya masomo. Ndio ndio, uh, tukatambua jambo hili, tunakuwa na collaboration na wazazi kila mara tuna tunawaita, tukatambua kama mtoto mara mbili tatu ine anakuwa kunalala katika chumba ya masomo, tunaita mzazi, tunaongea naye na tukatambua ya kwamba ametumika mingi sana, tunasi kwa mzazi, tunampatia ma mastrateji namna ya kumsaidia juu mtoto asishindwe kwa masomo. Tunasema kwa wazazi kuhusu matelevizion, utakuta watoto wa école primaire wako na telefone ambao hata mwalimu hana na kunyumba la kwao unaitumikisha sana, analamka mm -hmm, asubuhi ashachoka usingizi, anafika na akili yake haiku mzuri sana lo. Eske wazazi wengi wanakuwa na majibisho kuhusu usingizi eh, education somai anajua? Uh, mtoto anaweza toka kwa masomo, atafanya kitu fulani, atakula, atapumzia kidogo, na kisha anaenda lala. Eske wazazi wengi leo wako na ile majibisho kungambo ya usingizi, ni journaliste uh, hii ni question ya nguvu sana lakini Uh, natambua ya kwamba wazazi ambao walipita kwa, kwa masomo nao pia walisoma, wanafahamu uh, importance uh, um, donc maana ya usingizi. Wazazi hawa kweli wamesaidia watoto wao, watoto wakirudi wanatuambia kama no, nililala kila mara, tukishatoka kwa masomo tunakula, tunapumzika. Lakini kwa wazazi wale ambao hawakusoma sana, hawajui ile maana ya usingizi Vraiment watoto hawa wapate hili muda wa kulala na vile wazazi wenyewe wako na mwyen, papa journalist wale ambao wako na mwyen, watoto wametoka ku shule wamekuta chakula tayari. Watoto kama hawa wamekula na kupumzika, lakini kuko watoto ambao wametoka kushule hakute hata maji hakute hata chakula, atalala namna gani na saa gani? Atatofika pale tena enda atafuta ya kukula maji nini, donc hana wakati ya kulala. Mbona Timote kakura nakumusha kwamba huko mwalimu na pia huko mtaalamu wa majibisho. Asante na kushukuru Radio Okapi en Swahili. Tusalie huko Ituri ambapo wakaaji wanaopatikana pajina ndani ya mkoa wa Jugu wanaomba msaada wa kiuchumi kwa faida ya wanawake katika kazi zao za ujasiriamali ili kuwapa fursa ya kuishi. Waleleza hili katika mkutano ulioendeshwa Jumatano wakati wa siku ya mazungumzo iliyoandaliwa na tawi la jenda la MONUSCO, shughuli ambayo imepangiliwa katika mwezi wa Machi unaohusika na kukuza haki za wanawake. Jean Claude Lokidile kwa mafasirio zaidi. Uwezeshaji wa wanawake ni moja ya mada zilizozungumziwa wakati za mkutano haya Uliodumu zaidi ya masaa mawili, mwakilishi wa wanawake wa jina anashughulikia kuhusu hali ngumu ya maisha ya wanawake na wasichana kwa sababu ya harakati za vikundi vyenye silaha yenye kusukuma baadhi yao kushiriki katika usharati. Françoise Tabo: kweneo yetu mi naona ke batu habahwende kushamba, unataka kwenda kushamba banakuua kule, kunyumba iko kukula kila siku, habana franga ile njokwa batoto basika ba enje kutafutiana inje kupitia usharati ile. Jonathan Maki mzali wa eneo hilo anafikiria kwamba njia pekee ya kuwatoa katika hali hii ya hatari ambayo haheshimu nafsi ya binadamu ni kwa kuwafundisha biashara kwa kujitegemea. Anaomba msaada wa serikali na washirika wake. ninaona ndani ya mungini kitu yenye nadomine sasa, ndani ya mungini yetu iko sex de survie. Bana bake mingi biko ndani ya shomaji na banatia ndani ya mafikiri maisha inakuwa katu, karibu wa bwana ile natia, wakati bwana anakuwa kidoko ndani ya ekapasite inapuse mwanamuke ama amusika kusegisenye papa alisema, anaenda kwa uasherati hivi ivi apate kakitu kidoko ya kusaidia yeye. Mimi niliwaza juu ya formation sirtuku ku kadre ya entreprenaria mina waza ku proje, yta, a partir ya entreprenaria, ma formation ile kutakua vile ba projet inye itawezakuwa ndani ya mungini na ita tia basika enye banakuwa ndani ya shomaji bapata kazi. Baadhi ya washiriki wengine hawakubali maoni haya, kwao suluhisho ya kudumu linahitajika kurudi kwa amani, ili maelfu ya watu waliohamishwa makwao warudi kwenye mazingira yao, ili kuishi maisha ya kawaida. Yared Ngajole ni mwenyekiti wa shirika kiraia wa Jina Shuliko letu ombi letu ni tu moja e, wa viongozi wetu ya serikali za hisi zetu za Kongo au za Jimbo letu wafanye ngufu, wakamate sekirite hivi wakimbizi warudie panafasi walikuwa pale e, uchungaji na kondisio ya maisha ya vi itakuwa mzuri sana. Walinda amani wanawake wa kikosi cha Nepal wa Monusco ambao nao pia walishiriki katika mkutano huo walishirikiana na wenzao kuhusu yale waongozi wao nchini wanafanya kama juhudi kwa kuimarisha haki za wanawake toka Bunia anaitwa Jean-Claude Lokidile, Radio Okapi. Naam, tunafika mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata.