Radio Kapi. Oh, Azimio ya uasi wa AFC M23 ya kuanzisha makazi ya Kadeko. Wachunguzi wengi wanawaza uasi unatamani kusimika kinyume ya Kinchasa mfumo wa fedha kwa kuruhusu mwenendo wa franga. Wengine hawana matumaini katika kufaulu kwa azimio hiyo. Jimboni Lomami, zaidi ya mifuko mia mnane ya mchele iliyosafirishwa katika mashua Libende ilizama katika maji ya mto Lomami. Ajali ilifanyika siku ya pili kwenye umbali wa kilomita mbili na eneo la Opala. Mradi wa makazi ya polisi kwa manufaa ya wananchi na amani unaendelea vizuri, bali kuna baki mambo mengi ya kutimiza. Watendaji mbalimbali walikutana hii siku ya tatu mjini Kinshasa wa kuchungua mpango ule unaoomba kuongeza idadi ya askari polisi. Habari kamili. Kuanzishwa kwa makazi ya Kadeko na wakuu wa waasi wa AFC M23 katika maeneo wanaodhibiti ni tangu siku ya pili ndiyo azimio hiyo ilitangazwa na kutajwa moja kwa moja kwa, kwa wakuu wa shirika hilo la kiserikali. Wachunguzi wengi wanawaza uwasi unatamani kutenda kinyume ya Kinshasa kwa kusimika mfumo wa fedha ajili ya kuruhusu mwenendo wa franga huko. Wengine wachunguzi hawana matumaini katika kufaulu kwa azimio hiyo. Upande mwingine, mwenendo wa watu unaripotiwa upya katika maeneo ya mitaa ya Masisi, Walikale na Lubero kutokana na mapambano, wengine wanarudi katika maeneo ya ustawi katika mitaa ya Masisi na Ruchuru. Ndivyo inajulishwa katika ripoti ya mwisho ya OCHA ya tarehe 25 Machi kuhusu hali ya kibinadamu. Ripoti hiyo inasema pia kuhusu hali ya kolera katika mtaa wa Masisi na zaidi ya watu 1117 waliofaidishwa na usaidizi wa chakula katika mitaa ya Masisi na Lubero. Kwa kifupi, shirika Fasid la wanawake linalohudumia maendeleo ya kudumu linahoji serikali na washiriki wake mbele ya hali mbaya ya kibinadamu mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Katika kibarua cha siku ya tatu mjini Kinshasa, shirika hilo linaomba uhimizaji wa waraka kwa manufaa ya wanawake, wasichana na watoto wakiwa wahanga wa kwanza wa ugaidi unaofanyika mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Wanabunge watatu wa jimbo la Kivu Kaskazini wanafungwa tangu miezi mingi hapa mjini Kinshasa bila kusambishwa, ameshutumu mtendaji mmoja wa kisiasa wa Lubero, Alensi Wako na Ale aliongera wachaguliwa wa Lubero naye Hope Sabini, mchagiliwa Ruchuru, walifungwa moja kwa moja mwaka wa elfu mbili makumi mawili na mbili, na mwaka wa elfu mbili makumi mawili na tatu ni kutokana na masemi yao makali kuhusu uongozi kipeke wa kipekee wa majimbo ya mashariki. Mbunge wa zamani Eze Kanendu anaomba waache huru masemi yake. Alichukuliwa na Bernarde Nyangi, Florence Kizalunga anatafsiri. E de la société civil, Goma. Watendaji hawa wa kisiasa na waasasi za kiraia walikamatwa huko Goma kabla ya kuhamishwa Kinshasa mara moja, ili kukosoa kutofaulu kwa hali ya kuzingirwa, na hadi sasa hawajawahi kuwasilishwa mbele ya majaji wao wa asili ili kujua hatima yao. Walikamatwa kwa kutoa maoni yao ya kisiasa. Hali hii inasi na vifo vya kanuni za kidemokrasia na sheria iliyotetewa na mkuu wa nchi. Hiyo ndiyo sababu tunaomba tena ushiriki wa kibinafsi wa mkuu wa nchi ili washiriki hawa waweze kupata uhuru wao hali ya usalama ilibaki ya kushurutisha hii siku tatu Pafataki na Jaiba, maeneo mawili ya mtaa wa Jugu yenye mapambano kati ya waasi wa Kodeko na jeshi la Uganda lililotawanywa huko tangu juma jana. Duru za usalama za jimbo la Ituri zinajulisha kwamba waasi walishambulia siku ya pili ngome ya FARDC mbele ya kuunguza nyumba nyingi zilizoachiliwa na wakaaji <tune> Jimboni Lomami, zaidi ya mifuko mia mnane ya mchele iliyosafirishwa katika mashua Libende ilizama katika maji ya mto Lomami mtaani Opala. Ajali ilifanyika siku ya pili kwenye umbali wa kilomita mbili na eneo la Opala kisha kuondoka kwa mashua hiyo katika bandari kwa kujielekeza mjini Kisangani. Habari za kwanza kutoka mkuu kiongozi wa mtaa zinajulisha kwamba sababu huenda kuwa mizigo ya kutosha. Maelezo mengi nayo Jacques Mkonkole kutoka mji wa Kisangani. Mbali na bidhaa za kilimo boti hii ilibeba pia idadi fulani ya wasafiri waliokuwa wakiondoka Opala na kuelekea mji Kisangani. hawakuweza kufika mjini huo kutokana na kuzama kwa boti katika mto Lomami. Safari hii ilikuwa ya pili baada ya kutawazwa kwake. Kulingana na msimamizi wa mtaa wa Opala Medar Elonge, ambaye anamtaja bibi anayesimamia shughuli za mto huko Opala, kujaa kwa mashua ndiyo chanjo cha ajali hii. Tujulishe kama mbali ya upotevu wa masaki ya mche hakuna upotezaji wa maisha ya mwanadamu umeripotiwa, wasafiri wote waliokolewa, inabainisha msimamizi wa eneo la Opala Medar Elonge. Hata hivyo anahofia vinyume za kiuchumi ya ajali hii kwenye soko la Mujikisangani, sababu kwa hali yoyote mchele wa Opala ndiyo maarufu zaidi kati ya nafaka zingine zote katika mkoa huo. Mujikisangani, Jacke Mukonkole, Radio Okapi. Watu wanaozaniwa kuwa wajambazi walionyesha siku ya pili mbele ya liwali wa jimbo la Okatanga pamoja na vitu vingi vilivyoibwa. Jacques Kiabula aliunga mkono polis ajili iendeleshe kuwafunga watenda maovu wote, aliahidia kutuma wote watakaohukumiwa mara tena katika magereza ya jimbo zingine. Taarifa jangandu kutoka Lubumbashi, usomi wa mwenzetu Florida Kahambu. Watu hao wanaodaiwa kuwa ni majambazi makumi mbili na nane kwa jumla wakiwemo wanawake wawili. Wengi wao walikamatwa katika kata Bele karibu na kambi ya Meja Vangu katika manispa Kapemba huko Lubumbashi. Kulingana na polisi, miongoni mwao ni wafungwa saba ambao wamekamatwa mara kadhaa na kuachiliwa mara nyingi. Ni wahusika wa uhalifu kadhaa, yakiwemo mauaji na wizi. Inasemekana kwamba wanahusika katika kifo cha mwendesha pikipiki mmoja huko Kamasaka katika mtaa wa Lubumbashi na katika kifo cha madereva wengine wa pikipiki katika jiji la Likasi. Miongoni mwa bidhaa zilizoibwa zilizopatikana na polisi ni vifaa vya nyumbani na magari matatu. Moja ya gari iliibwa nchini Zambia na ilikuwa ni kwa njia ya GPS kwamba ilipatikana nyumbani kwa mmoja wa watuhumiwa wa majambazi waliokamatwa. Na hapa ndipo magari mengine mawili yaliyokuwa yameibwa mjini Lubumbashi na yaliyokuwa yakisakwa na polisi yalifichwa. Wanachama wawili wa kike wa kikundi hiki wananunua na kukusanya bidhaa zilizoibwa. Kumbuka kwamba mwezi Januari iliyopita wafungwa hawa saba bado waliwasilishwa kwa liwali wali wa mkoa. Mradi wa makazi ya polisi kwa manufaa ya wananchi na amani unaendelea vizuri, hata kama kuna mengi ya kutimiza kwa kukaza na kupita katika kipindi kingine. Hii siku ya tatu watendaji mbalimbali walikutana mjini Kinshasa kwa uchunguzi wa mpango ule unaomba kuongeza idadi ya askari polisi. Ni mradi unaungwa mkono na uhusiano wa Japan Jika, shirika la Umoja wa Mataifa la uhamishaji pamoja na oni Abita, katika majimbo ya Kinshasa, Congo Central na Tanganyika. Unaendeshwa katika kipindi cha kwanza katika mtaa wa Kimba Nseke hapa mjini Kinshasa na katika jimbo la Kasai Oriental kunaendeshwa mjini Mbujimai mkutano wa kisekta ya madini udhabiti na maendeleo ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo pamoja na vijume vya mauaji kiolela ya wanawake. Ni mkutano unaoandaliwa na shirika la mawasiliano RCE, katika Kifaransa responsabilite sociétale des entreprise. Waliohudhuria wakuu wa moja wa viwanda vya kiserikali hususan, kiongozi mkuu wa miba na washirika la uchunguzi OCC. Taarifa Esther Ndalafina kutoka Mbujimai usomi wa mwenzetu Pascal Chinamula. Mada kadhaa ziliandaliwa kwa ajili ya washiriki. Bi Prudence Masengo, ambaye ni daktari kwenye shirika la majini Miba, aliongelea kuhusu masuala ya ongezeko la joto duniani, ama rechauffement climatique kwa lugha ya Kimombo, migoji na afya Huyu anasema ya kwamba gezi yenye kutoka kwa kupigiwa kwa silaha wakati wa vita pamoja na uchimbaji madini ni moja kati ya vitu ambavyo vinasababisha hali ya hewa kuzorota. Mmoja kati ya washiriki Biskolastika Songo alifurahishwa zaidi na maelekezo ambayo walipewa kuhusu usafi wa mazingira. Mafundisho haya yatawasaidia katika kuweka mazingira safi kwa ajili ya afya bora waongozi wa kampuni mbalimbali mbali na shirika mbalimbali mbali kama vile shirika la Kongo lenye kuhusika na mambo ya uchunguzi OCC na shirika la majini Miba walihudhuria kikao hicho, na wengi kati yao walikuwa ni wanaume, maana maswala ya wanawake yanahusu pia wanaume na mchango wao ni wenye faida kubwa sana. Nawaalika sasa kufuata sehemu ya pili ya matangazo yetu Radio Usingizi ikiwa ni muhimu kwa kujenga mwili na akili kwa watoto, jimboni Ituri, jambo hilo linaonekana kutopewa samani, pahali watoto wengi wanakumbana na shida ya mchoko inayodumu walimu na wataalam wa masuala ya elimu wanabainisha sababu mbili kuu, ikiwa ni umaskini katika jamaa mbalimbali unaowalazimisha watoto kufanya kazi baada ya shule na ukosefu wa usalama unaosababishwa na makundi yenye silaha. Walieleza hili katika maadhimisho ya sikukuu kimataifa ya usingizi. Timote Kakura, mwalimu katika shule ya Mandela huko Bunya, anazungumza na Ezekiel Muzalia. Bwana Timote Kakura, jambo Jambo sana papa journalist. Kabla ya kuanza, mwalimu, utuelezee kwanza umaana ya usingizi ni nini hasa zaidi kwa watoto e? Usingizi ni neno ya lazima sana, hasa kwa sisi watu wakubwa. Usingizi ni amana sana, jui tusaidie, tutumike mzuri, tukue na akili inayostahili sisi. Kama walimu tunatambua ya kwamba watoto wengi wamefika e, kumasomo Ikishafika ma 9 10 unaona watoto wamelala, unakosa kufahamu kama ni nini, lakini tunatambua kwamba hao watoto hawapate usingizi unaofaa kunyumba, na hiyo inatokana na, na nini? Ha, inatokana na mambo mengi sana inawezekana eh, shida kunyumba, mtoto akose alikuwa mbele ya, ya televizion aliangalia television saa mrefu sana, wala alikula chakula ambayo inamkosesa usingizi wala alikunya Uh, kinywaji ambao inamkosesa usingizi bila ye kujua, maana ya ile kinywaji na mambo mengi kadhalika ambao tutaweza eleza hapa, inasababisha ukosefu ya usingizi kwa wanafunzi wetu, na hiyo konsekansi yake ni kubwa sana juu ya maendeleo yao. Kika, kwa masomo tunaweza kusema pia kwamba uh, hali ya maisha inakuwa pia faktori ambayo inasaidia ukosefu wa usingizi hasa kwa watoto, yaani kwa watoto hapa mjini Bunia, hata ambao wanakuwa wakisoma upande za asubuhi, kisha mchana wanaingia kufanya kazi za kiuchumi, biashara, kuzu, kuzunguka na vitu kichwani kwa ajili ya kutafuta maisha. Ndio ndio. Tunaishi katika jimbo ambayo maisha inakuwa ngumu sana kupata maisha, kupata kwanza vyakula tu na kuwa shida, hasa maji ya kunywa na kuwa shida sana kwa wazazi wetu, kwa wandugu wetu. Ndio maana utakuta watoto asubuhi wamefika kwa masomo, wamesoma kufika saa sita, saa saba e, za jioni, inaomba tena atoke kwa masomo, aende ajitafutie, azunguke na na kitu kidogo ya kujisha juu apate vya kukula wala ya kulipia masomo. Doki, shida hii ni kweli, watoto wetu wame wengi kati yao, hasa kwa masomo wamefika na vyombo fulani fulani ya kuujisha juu ya kupata pesa ya kukula nao kwa nyumba, wala ya kujilipia masomo. Eske mnafikia kuwasiliana na wazazi wa mtoto ili kujua ni kwa sababu gani mtoto anafikia wakati wote kwa nalala ndani ya masomo? Ndio, ndio, uh, tukatambua jambo hii, tunakuwa na collaboration na wazazi kila mara tunawaita tuna tukatambua, kama mtoto mara mbili tatu ine anakuwa kunalala katika chumba na ya masomo, tunaita mzazi, tunaongea naye na tukatambua ya kwamba ametumika mingi sana. Tunasii kwa mzazi, tunampatia ma strategie namna ya kumsaidia juu mtoto asishindwe kwa masomo. Tunasema kwa wazazi kuhusu matelevizio, utakuta watoto wa ecole primaire waku na telefone ambao hata mwalimu hana na kunyumba la kwao unaitumikisha sana mm -hmm. Analamka asubuhi, ashachoka usingizi, anafika na kile yake ki haiku mzuri sana lo. Eske wazazi wengi wanakuwa na majibisho kuhusu usingizi education sommeil? Uh, anajua mtoto anaweza toka kwa masomo, atafanya kitu fulani, atakula, atapumzika kidogo, na kisha anaenda lala. Eske wazazi wengi leo wako na ile majibisho kungambo ya usingizi? Mesere, journaliste, uh, hii ni question ya nguvu sana lakini Uh, natambua ya kwamba wazazi ambao walipita kwa, kwa masomo nao pia walisoma wanafahamu, uh, importance uh, um, donc maana ya usingizi. Wazazi hawa kweli wamesaidia watoto wao, watoto wakirudi wanatuambia kwamba no, nililala kila mara, tukishatoka kwa masomo tunakula, tunapumzika. Lakini kwa wazazi wale ambao hawakusoma sana hawajui ile maana ya usingizi. Vraiment watoto hawa wapate ile muda wa kulala, na vile wazazi wenyewe wako na moyen. Papa journaliste, wale ambao wako na moyen, watoto wametoka kushule wamekuta chakula tayari, watoto kama hawa wamekula na kupumzika. Lakini kuko watoto ambao wametoka kushule, hakute hata maji, hakute hata chakula, atalala namna gani na saa gani? Atafika pale tena, aenda atafuta ya kukula maji nini, donc hana wakati ya kulala. Bwana Timothy Kakura, nakumshukuru kwamba huko mwalimu na pia huko mtaalamu wa majibisho, aksanti na kushukuru. Tusalie huko Ituri, ambapo wakaaji wanaopatikana pajina ndani ya mkoa wa Jugu wanaomba msaada wa kiuchumi kwa faida ya wanawake katika kazi zao za ujasiriamali ili kuwapa fursa ya kuishi. Waleleza hili katika mkutano ulioendeshwa Jumatano wakati wa siku ya mazungumzo iliyoandaliwa na tawi la jenda la monusko shughuli ambayo imepangiliwa katika mwezi wa Machi unaohusika na kukuza haki za wanawake. Jean Claude Lokidile kwa mafasirio zaidi uwezeshaji wa wanawake ni moja ya mada zilizozungumziwa wakati za mkutano haya uliodumu zaidi ya masaa mawili. Mwakilishi wa wanawake wa jina anashughulikia kuhusu hali ngumu ya maisha ya wanawake na wasichana kwa sababu ya harakati za vikundi vyenye silaha yeni kusukuma baadhi yao kushiriki katika usharati. François Tabo: kueneo yetu mi naona ke batu habahwende kushamba, unataka kuenda kushamba banakuua kule, kunyumba iko kukula kila siku, habana franga ile, njo kwa tuma batoto basika baenje kutafutiana inje kupitia usharati ile. Jonathan Maki, mzali wa eneo hilo, anafikiria kwamba njia pekee ya kuatoka katika hali hii ya hatari ambayo haheshimu nafsi ya binadamu ni kwa kuwafundisha biashara kwa kujitegemea. Anaomba msaada wa serikali na washirika wake. ninaona ndani ya mungini kitu enye na domine sasa. Ndani ya mungini yetu iko sex de survie, bana bake mingi biko ndani ya shomaje na banatia ndani ya mafikiri maisha inakuwa katu karibu ya bwana ile natia, wakati bwana anakuwa kidoko ndani ya ekapasite ina puse mwanamuke ama musika kusegisanye papa alisema anaenda kwa uasherati hivi apate ka kitu kidoko ya kusaidia yeye. Mimi niliwaza juu ya formation surtout ku cadre ya entrepreneuriat mi nawaza a partir ya entreprener ma formasio ele kutakuwa vile baproje yenye itaweza kuwa ndani ya mungini na itatia basika enye bana kuwa ndani ya shomaji bapata kazi. Baadhi ya washiriki wengine hawakubali maoni haya. Kwao suluhisho ya kudumu linahitajika kurudi kwa amani, ili maelfu ya watu waliohamishwa makwao warudi kwenye mazingira yao ili kuishi maisha ya kawaida. Yared Ngajole ni mwenyekiti wa shirika kiraia wa Jina. Shughuli letu ombi letu ni tu moja Uh, wa viongozi yetu ya serikali za isi zetu za Kongo au za jimbo letu wafanye ngufu, wakamate sekirite hivi, wakimbizi warudie panafasi walikuwa pale. Uh, uchungaji na kondisio ya maisha ya vi itakuwa mzuri sana. Walinda amani wanawake wa kikosi cha Nepal wa Monusco ambao nao pia walishiriki katika mkutano huo, walishirikiana na wenzao kuhusu yale waongozi wao nchini wanafanya kama juhudi kwa kuimarisha haki za wanawake. Toka Bunia, naitwa Jean-Claude Lucky huu oh, utakomesha. Oh, oh, taarifa hii ya habari unasema. Asante kwa wote walioungana nasi kwa irini.