Ponga, <muchia> mshauri maalum wa rais wa jamhuri anayehusika na swali la usalama, alianzisha hii siku ya kwanza mjini Kinshasa mahojiano na wakuu wa mikusanyiko mbalimbali mbali ya kisiasa. Ni katika mpango wa mazungumzo ya kisiasa yaliyotarajiwa na rais wa jamhuri kwa kuunda serikali ya muungano wa taifa. Jamhuri ya Angola imejiuzulu katika utume wake wa upatanishi katika mgogoro wa Mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na nchi ya Rwanda. Ndivyo ili arifu tangazo ya rais wa, wa Angola hii siku ya kwanza mjini Luanda. Jimboni Kasai Oriental, wasafiri wengi wanaoenda upande wa Ndomba na mtumbwi hadi Lusambo wanazuiliwa katika mtolubi mtaani Kabeya Kamwanga. Njia inafungwa na mashua MV Wandeka iliyozama katika mto huo inapita juma mbili. Habari kamili. Mshauri maalum wa rais wa jamhuri anayehusika na swali la usalama alianzisha hii siku ya kwanza mjini Kinshasa mahojiano na wakuu wa mikusanyiko mbalimbali mbali ya kisiasa ya nchi. Ni katika mpango wa mazungumzo ya kisiasa yaliyotarajiwa na urais wa jamhuri kwa kuunda serikali ya muungano wa taifa. Mkuu wa kwanza aliyezungumza na Eberand Kolongele ni waziri mkuu Judith Suminwa baada ya wakuu wengine wa vyama vya siasa memba mkusanyiko Union Sacre de la Nation. Jamhuri ya Angola ilikusudia kujiuzulu katika utume wake wa upatanishi katika mgogoro wa mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na nchi ya Rwanda katika tangazo ya hii siku ya kwanza Urais wa Angola umehakikisha kwamba baada ya juhudi na mazungumzo mbalimbali ni wakati wa kujitolea kwa lazima za muungano wa nchi za Afrika unaoongozwa na Joao Lorenso ajili ya kuachia utume huo mpatanishi mwingine. Taarifa ya Marcel Papi Mukeba, usomi wa Elise Kavira. Kulingana na tangazo hii ya nchi ya Angola, Mazungumzo yaliongozwa na rais Joao Lorenso yalikuwa na matokeo mbalimbali, sawa vile kukubali kwa inji la Kongo kuwasaka waasi wa FDLR na hata kwa Rwanda kuwaondoa wanajeshi wake injini Kongo. Makubaliano haya yalipashwa kutiliwa saini wakati wa mkutano wa tarehe 15 wa mwezi wa kumi na mbili wa mwaka uliopita, lakini inji ya Rwanda haikuwepo. Angola inaamini kwamba mazungumzo kati ya serikali ya Congo na M23 yanakuwa muhimu katika mchakato huu wa amani. Baada ya kupata makubaliano ya pande zote mbili, mkutano wa kwanza ulipashwa fanyika tarehe 18 na ya hii mwezi wa tatu, lakini haikufanyika tena kutokana na shida ambao haikuruhusu mkutano huu ufanyike, na kwa hiyo Angola inatangaza kwamba kamati ya Umoja wa Afrika itachagua rais mwingine ili kuendelea na upatanishi huu kwa usaidizi wa sadek EAC na hata mashirika mengine ambayo yalichaguliwa kwa mchakato huu nji. Angola inajulisha pia kwamba mipango yote kuhusu amani itapokelewa, lakini ni vyema ya kubalike na wapatanishi, baraza la usalama na hata kiongozi wa kamati ya Umoja wa Afrika. Upande mwingine, mgogoro wa mashariki una vinyume pia vya kiuchumi na vya afya Jimboni Kivu Kaskazini, makazi ya matunzo mjini Goma yanaguswa pia. Katika eneo hilo lenye kudhibitiwa na uasi wa M23 tangu miezi tatu, vituo vimoja vya afya vimesimamisha malipo ya mishahara ya wafanyakazi, hali inayoambatana na ukosefu wa fedha na mwenendo wake wa chini katika mji wa Goma, zajulisha duru za mahali na hali ya usalama ni ya kushurutisha pa Mavivi katika mtaa wa Beni tangu mwanzo wa mwaka tunao. Eneo hilo lenye kupatikana kwenye zaidi ya kilomita kumi kaskazini ya Beni na kando kando yake, shambulio za waasi wanaozaniwa kuwa wa ADF zinaendeshwa na kupelekea mauaji ya watu wengi na kuwepo kwa askari jeshi wasioruhusiwa kutumika mahali huko wanaotenda vitendo vya ugaidi. Gerve Makofi Bukuka, mmoja wa wakuu wa Mavivi, anaomba wakuu wa kijeshi wafanye uwezekanavyo kwa kuruhusu wakaaji waishi katika usalama. Na mjini Bunia, stesheni nyingi za mafuta ya gari hazikufungua hii siku ya kwanza. Wenyeji stesheni wanao mafuta chache ya gari wanavamiwa na wateja. Wafanyabiashara wa sekta hiyo hawana mafuta ya gari ya kutosha, na wanao chache wanapandisha bei sana. Kiongozi wa wanaoingiza mafuta ya gari jimboni Ituri anasema ni kutokana na kusimamishwa kwa trafiki katika barabara namba makumi mawili na saba ya taifa, hali inayoambatana na mapambano siku hizi kati ya uasi wa Kodeko na jeshi la Uganda katika eneo la Fataki vijumeni vingi. Aidha kupanda mno kwa bei ya usafirishaji wa pikipiki Bunia. Marshal Kizabia Mungu gari za uchukuzi wa pamoja na za kipekee na hata za vituo mbalimbali vya serikali na miungano na hata pikipiki zinakusanyika tangu siku ya kwanza kwenye nafasi za kuzishia mafuta ya gari mjini Bunia. Ndiyo inakuwa sababu ya mabadilishano ya bei ya mafuta ya gari kwenye pampu. Kwenye nafasi zingine bei ya lita moja inauzwa kwa elfu ine pesa za makongomani, na kwenye sehemu zingine ni elfu tano na hata sita. Wateja wanasema ya kwamba hawafahamu jambo lolote, wanaomba wakuu viongozi kutafuta suluhisho. Mkaaji huyu anaeleza: tulikuwa nunua karibira na 3200 kwa ko stasio meleo, inapanda ba 4500 Sa hatujui kama ni vita ubieni, nini, kare. Basi bakubwa batusaidie juu karibira eshuke. Jumamoto tutaweka babatraslikse bataweka na hakuna mwaye tena. Kulingana na Daniel Mugisa, kiongozi wa shirika la wafanyabiashara ya mafuta ya gari, hali hiyo inatokana na kuzushwa kwa usalama mdogo kwenye barabara nchini namba makumi mbili na saba ni ndilo halisaidii magari karibuni mia moja za kusafirisha mafuta ya gari kuondoka Mahagi. Anasihi wakuu viongozi kutafuta mpango wa kusindikiza magari hizo ili kutoa mafuta ya gari mjini. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Redio Ukapi. Ni hii siku ya kwanza ndiyo mazungumzo ya kisiasa yalianzishwa mjini Kinshasa, kama ilivyotangazwa siku ya sita iliyopita na ofisi ya urais, ni ajili ya kuunda siku za hapa karibu serikali ya muungano wa taifa. Ni mshauri maalumu wa rais wa jamhuri anayehusika na swali la usalama Kashmir Eberand Kolongele ndiye anaendesha mazungumzo yale. Tayari alikutana na kuzungumza moja kwa moja na waziri mkuu, baadaye ni zamu ya uongozi wa Inyosakae. E, jimboni Kasai Oriental, wasafiri wengi wanaoenda upande wa Ndomba na mtumbwi hadi Lusambo wanazuiliwa katika mto Lubi mtaani Kabea Kamwanga nikiisha kuzama inapita juma mbili kwa mashua MV Wandeka iliyosafirisha saruji na mchele. Ajali ilifanyika nafasi kidogo isiyo ruhusu mwenendo wa mashua zingine. Taarifa ya Esther Ndalafina kutoka Mbujimai, usomi wa Pascal Tinamula. Tangu muda wa wiki mbili, mitumbwi ambazo zilikuwa zikijielekeza jijini Ndomba kutoka Lusambo tarafani Kabea Kamwanga zilipatwa na shida ya kuendelesha safari zao. Hii inatokana na kuzama kwa mashua MV Wakenda tangu wiki mbili sasa kwenye mto wa Lubi, tukio ambalo lilifungia mashua na mitumbwi zingine njia wasafiri na mashua zengine ambao ni wachuruzi kwa ujumla wanakosa mpaka sasa namna ya kuendelesha kazi zao. Kula inazidi kuwa chache sana katika vijiji vyao. Mtafahamu ya kwamba mashua MV Wakenda ambayo ilizama kwenye mto Lubi ilikuwa ikitokea mjini Kinchasa na ilikuwa napakiza vitu vya uchuruzi vyenye samani nyingi kuelekea Kabea Kamwanga mjini Bunia. Zaidi ya wateja elfu makumi mbili na moja la upekee la wa wa shirika la la mgao wa maji Sidri wanakosa maji tangu miezi chache, ni sababu ya uharibifu wa mizunguko ya maji na shirika Mongabao lenye kutenda kazi za ujenzi upya wa mabarabara ya mji wa Bunia. Inosangandru, kiongozi wa shirika Sidri, alishutumua hali hiyo mwisho wa juma jana pa Bunia, wakati wa sherehe ya sikukuu ulimwenguni ya maji tarehe 22 Machi ya kila mwaka. Jueni kwamba juhudi zetu zote kwa kupata maoni ya kiwanda Mongabao hazikufaulu. Kiongozi wa mtawa Kongolo katika jimbo la Tanganyika anajulisha kwamba wahami wanaopatikana katika makambi wanaishi katika hali mbaya sana. Alijulisha yani mwisho wa juma jana kwamba wengi ni waliokimbia mapambano kati ya makundi ya silaha katika mtawa Kabambari, jimboni Manyema. Florida Kahambu anasoma taarifa iliyoandaliwa kutoka Kalemi. Na Pole Munanga, msimamizi wa tarafa la Kongolo, anatangaza kwamba wakimbizi wa vita wanapitia wakati mgumu katika kambi za Kaseya, Kabyanga na Shofa. Anaonyesha kuwa baadhi ya watu waliokimbia makazi yao ambao wamekaa kwa muda mrefu katika kambi wamenufaika na sehemu za ardhi na wanalima. Jean-Pierre Ngongo Mboka Miba anasisitiza kuwa mashirika ya kibinadamu kama OIM na PAM yanawasaidia wakimbizi kwa pesa, na OIM ilikuwa imejenga nafasi kwa kulala kwenye kambi kwa ajili ya waliohamishwa. Kiongozi wa tarafa anasema kuwa kambi mbili zimeongezwa kwa zingine tatu zilizokuwepo, na kwa sasa Kongolo ina kambi tano za wakimbizi. Tukumbuke kwamba miezi michache iliyopita wawakilishi wa wakimbizi hao walikutana na msimamizi wa tarafa ili kumwambia kuhusu matatizo yao. Walikosa njia za kuishi, na wengine walilazimika kufanya kazi ndogondogo katika nyumba za kibinafsi ili kujibu mahitaji yao. Hatimaye, uongozi mkuu wa shirika la kodi DGI umejulisha mwisho wa malipo ya uchuru kutoka mishahara tarehe makumi tatu na moja Machi ijayo. E, tarehe hiyo ya mwisho wanaelekea watumishi wa sekta ya upekee na ya, ya kiserikali waliotangaza mishahara yao. Mafasirio ya Eduis Kabasha, anayehusika na mafunzo katika sekta ya masuliano kuna koshirika la DGI masem akalichukuliwa na Joselyn Musau. deklaration rekapitulative yetu tuko tunasema, inaangalia watumishi wote wenye iko na mshahara me. Ile ya Fevrier ilikuwa inaangalia baajiri ya bakampuni njo venye balipashwaka kujulisha chumba kubwa ya kodi franka yenye walikata watumishi wao. Kila mutumishi anapashwa Elfu miambili makumi tano sawa vile taini. Karibuni sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu. Tuanze sehemu ya pili hii na mwalikwa wetu ikiwa ni Baibonge Kubwira Blaze, akiwa kiongozi wa kituo cha mafunzo ya kiufundi Baibonge Construction. Hapa anakuwa akizungumzia madhara ya ukosefu wa moto wa umeme wa kudumu ndani ya muji wa Kindu kwa shughuli zake za fundi serimala ama ajistas. Alikutana na Florence Kizalunga. Bwana Baibonge, Jambo sana, madam journalist. Kwa wakati huu tauni ya Kindu iko na mashida ya umeme, namna gani nyinyi mnakuwa mkitumika ukiendesha kazi yenu? vitu tuko tunatengeneza hapa mjini Kindu. Na wakati nyinyi mnatia hiyo mabei kali, eti wakaaji nao pia wanakuwa wakinunua fasilima ama ni shida kwenu? Tukatia vitu bei kali sana, wakaaji hawatanunua kwa upesi, sababu mbele wakati kulikuwa kujakuwa vita ya M23, walikuwa wakikuta kama umeme hauko hapa Kindu, wanajua kama vitu vitakuwa bei kali sana. Na vitu vikakuwa bei kali, wanatumanisha vitu Goma, wanatengenezesha madirisha milango Goma na sisi wenye tuko hapa kama vile wa teknisi ya gister, tunateseka, tunakuwa wa shomer. Sasa tunaomba kwa wakuu viongozi wa inchi kutusaidia namna wanaweza kufanya lolote kusudi umeme urudi katika mji wa Kindu. Na hivi vitu vyako umekoa zimejitosha wapi bo? Hivi vitu kama materiel ya construction tunaetoa Uganda, Burundi, Tanzania, tunatoa pia Goma e, vinapita barabarani na vinapita njia ya ndege, lakini kwa hizi siku kunakuwa tatizo, sababu njia zote zimefungwa. Na unakuwa ukitumikia hapa na watu wangapi, ambao umeangaje hapa? Natumika na watu 15 na tuko na wanafunzi makumi mbili ambao tunafunza hii kazi kusudi nao kesho wajue kazi wasaidie familia zao. Najua kwamba umekuwa ukilipa kodi eti government imekuwa kila mara ikiwasindikiza, pia tunalipa kodi ya Kaizari lakini government yetu ya Kongo haitusaidie, na kodi hii inakuwa tena ya matatizo, sababu imepanda bei kali sana, na kwa muda huyu haikustahili kodi ipande, sababu njia zote zimefungwa, hatupate vitu, hatujui nani atanunua vitu, na kuna wengine hawapokee kusudi watuletee pesa, tujue kama namna gani tunaweza kufanya kazi. E, inamaanisha kwamba kwa sasa tuko washomer, njo maana tunalilia wakuu, viongozi wa, wa nchi dia kusudi entrepreneuria yetu iende kwa usalama sababu bila umeme na kama kodi inakuwa ya pesa juu sana haitatupermettre kwa kusema tuendeleshe kazi yetu kwa usalama. Na hawa watu wote tunaangazie hapa ni watu wa leta Kongole na leta, kama hatusindikize hawa watu wote watabaki ndani ya nchi hii kama wakuluna, na haitakuwa vizuri. na kama mtu anapendelea Mnakuja kujifunza hiyo kazi mnakuwaka mkitia makondisyon gani? Kama mtu anakuja kusema anataka ajue kazi ajifunze, au mwanafunzi pale, hatujaanza alipisha pesa, sababu tulikamatwa kama vile centre de formation professionnel. Ni leta njo mwenye alikree ile macentre de formation kusudi tusaidie vijana ambao hawana kazi nao wajue hii kazi yetu kusudi kesho kesho yake waanze kutumika kazi na waanze pata mshahara na watu ni wadogo, ijapokuwa formation ni ya bure. Formation iko ya bure, watu hawakuji sababu hawana motivation. Motivation ni nini? hatuna ma objet didactique ya kufundisha watoto na wa formateur hawalipwe, na ile tunaomba ni msaada kwa leta paske alituprometre kuwa natulipa pesa sisi kama vile wa chef de centre de formation professionnelle na kulipa wa formateur na groupe yetu ya administratif, lakini ile haiyatoka atu ya usafiri huko Ituri ambapo takriban watu elfu moja wakumbwa na shida ya kupata maji safi zaidi ya mwaka mmoja, katika kijiji cha Koni kilichopo katika usulutani wa Walendu Bindi, kusini mwa mtaa wa Irumu. Kulingana na vyanzo vya eneo hilo, hakuna bomba la maji lililojengwa pahali. Hali hii inawalazimisha maelfu ya wakaaji kutumia maji machafu kutoka kwenye mito na chemchemu zisizoshughulikiwa, jambo hili linapelekea wadhee mashuhuri kupiga yowe na kuomba saada ili waweze kuona namna gani watapiganisha magonjwa ya kuhara na kutapika. Ezekiel Mudhalia Mamia jamaa za wakaaji ambao wengi ni wafukara wanapambana na shida la ukosefu wa maji ndani ya kijiji Koni katika sulutano wa Walendu Bindi kusini mwa tarafa la Irumu. Ni kutokana na ukosefu wa maji ndani ya kijiji hicho chenye kuwa kwenye kilomita makumi sita na mji Bunia, wakaaji wengi miongoni mwao watoto, wamama na hata wasichana wanaenda kushota maji ndani ya tingitingi. Mama huyu Munoro Beatrice anaonyesha sikitiko lake, lakini kwa sasa hata hapa niko nateseka na malali malali enye natokana tu ku upande ya maji. Wakati tuko naenda kumai tunazitosa bavyatu yetu na bakikombe yetu yote tunangia na kilote peke yake kumai. Mutacha si yetu ivi nini? Wakaaji wengi wanajielekeza tena ndani ya vijiji kando kando kwa kutafuta maji safi na wanakuwa wakihatarishwa na shida la usalama mudogo. Hawa wanasema ya kwamba walishatoa malalamiko yao kwa wakuu wa miungano za kiutu ila kuna jambo lolote ambalo linafanywa? Mkaji huyo alikuwa na haya ya kueleza: tulishaleta baraporo yetu mingi kwa ba oni je, banapitaka hapa, oh, biko nafika mara ingine kufika kuacha msanga, oh, tutajengea nyee maji kisha banabeba ma, msanga ile banaenda nai. Banasema, oh, raporo yetu kujuu ya meza. Basi kwa leo tunawasii nye oni je, mtukumbuke tafadhali sana mtuone, mukufie zie huruma, mukufie raia ya koni huruma, mtuangalie kwa njia ya maji safi. Sauti hiyo ya kilio inatolewa pia na kiongozi wa kijiji Koni anayeomba serikali na miungano za kiutu kuwatolea msaada. Mateso Banga anasema ya kwamba ukosefu wa maji unakuwa chanzo cha visa vingi vya magonjwa ndani ya kijiji hicho ambamo hamuna hata kisima kimoja cha maji. Magonjwa iko nini? Malaria, tifoide na nakuya mingi, na hata batu wanatumizia ile chandarua, malaria inaongezeka. Kilio yetu batusikilize Lalamiko yetu basikie na batulete tervasio yakujenga tu mai tu kwa kuprotee nini baraia. Bato wenyee banakua kando kando rma iko na basurse yao ya muzuri kabisa, banatumisa mai ya muzuri. Me iko tu batu ya vilae ya kwango tu banakosa ta remaya. Iko watu munane waliokuwa wakitafuta maji walipoteza maisha katika hali tofauti miaka zilizopita ndani ya kijiji hicho walivyojilisha wazee wa kimila nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Redio Kapi. Hu utakomesha taarifa hii ya habari unasema asante kwa wote walioungana nasi kwa irini.