Radio Okapi. Okapi. Wakazi wa mji wa Kisangani katika jimbo la Chopo wanatarajia mazungumzo ya kisiasa kwa kuunda serikali ya muungano wa taifa yafanyike katika fursa ya kukaza mshikamano wa taifa. Wanaomba pia wanasiasa watie mbele faida ya Wakongomani. Jimboni Kwango, karibu watu kumi ui waliuwawa na wapiganaji wa Mobondo pamoja na askari jeshi moja wakati wa mapambano kati ya pande hizo mbili katika usultani Makengo, mtaani Kenge. Duru za kijeshi zinajulisha kwamba kwa sasa hali imerudi tulivu katika eneo hilo. Jimboni Kasai Oriental, watu wawili waliuwawa na wamoja walijeruhiwa pamoja na zaidi ya jamaa elfu mbili za wasirika matokeo ya mvua kubwa za mwisho wa jumajana mjini Bujimai. Baki nasi mpenda msikilizaji, popote unapopatikana. Jue ni kwanza kwamba timu ya mchezo wa kandanda ya taifa Leopard ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itaanza hii siku ya pili awamu ya kurudi ya mchezo wa kikombe cha ulimwengu 2026 wakati wa usiku hii siku ya pili watakutana na timu ya taifa ya Moritani mjini mkuu Nwakchot, saa ine za usiku, wakati wa mji wa Kinshasa. Asante kwa kuwa nasi wengi. Habari zenyewe: mazungumzo ya kisiasa kwa kuunda serikali mpya yaliyoanzishwa siku ya kwanza mjini Kinshasa yaliendelea hii siku ya pili, yanafanyika na mshauri maalum wa Rais wa jamhuri anayehusika na maswali ya usalama. Wakaaji wa mji wa Kisangani jimboni Chopo wanatamani mazungumzo yale ya kisiasa yafanyike katika fursa ya kukaza mshikamano wa taifa, na tena wanaomba wanasiasa watie mbele faida ya kongomani. Tuwasikilize masemi yayo walichukuliwa na mwenzetu Jacques Mukonkoli. Naoneko bien sasa na depende sasa na volonte ya kila mtu kutileta na kumwakompanye shef de letat juu ya kutuve krise yenyewe iko na renye kati ya ya guvernema. Mawazo yangu juu ya kesho ya formation ya nouveau gouvernement ni ya mzuri zaidi na inaweza kujenga kesho kesho yake juu ya maisha ya wa Wakongomani. Tunaanza angalia a Wakongomani wanaishi vita imefanyikana ngambo na ngambo kwetu sie kama vile wasitwyen position yangu naweza kuankuraje wandugu waingie ndani ya ileo guvernema na mambo ifanyikane. Me ya muhimu ni kutia watu wote wasimame fasi moja na wakuwe na mawazo moja juu ya kujenga kesho Kongo. Juu ya guvernema nyei, kunatafuta ekuwe ayakuwa projet moya mubaya sana, me lefate ke itakuwa mawazo moya mzuri juu ya kulamusha peuple congolais na kukorige maerere yote yenye ilipitikana, juu ya kuavanse tena, de plus bakongole bakuwe na amani na umoja. Kwangu naona tu ni vizuri sana na sasa hivi kama mtu anaona ke mbele bale ya bakuweza kazi inaistahili kusimamisha tena, bane banapasha weza kazi juu ya nini, tuendelee mbele. Kwa kifupi, mkusanyiko wa kisiasa FDCA unaongozwa na Modeste Bahati Lukwebo unaunga mkono rais wa jamhuri atumie njia zote kwa kukomesha mgogoro wa mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kisha mazungumzo siku ya kwanza mjini Kinshasa na mshauri maalumu wa rais anayehusika na masuala ya usalama, Modest Bat Lukwebo alisema ni alazima lazima kuzungumza pia na wanaoshambulia jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Upande mwingine, Fondation Bill Clinton pour la Paix, shirika ya haki za binadamu, imeshutumu kufunga kiolela na katika hali ya giza kwa mtungaji Daniel Ngoi Mulunda, kiongozi wa shirika Parek la amani na upatanisho katika tangazo yake ya siku ya kwanza mjini Kinshasa, Fondation Bill Clinton pour la Paix imelazimisha ukweli, haki na heshima ya haki za binadamu. Pamoja na shirika Justice ya Asbel inashutumu pia hali ya kufungwa kwa mchungaji Daniel Ngoi Mulunda, kiongozi wa zamani wa tume la taifa la uchaguzi tangu tarehe nane Disemba ya mwaka jana mjini Lusaka, nchini Zambia pamoja na uhamisho nchini. Taarifa ya Jeff Ngoi, usomi wa Elise Gavira. Fondation Bill Clinton inasema ikiwa huyu mchungaji wa kanisa anashtakiwa, lazima ahukumiwe kulingana na sheria. Kuendelea kumzuia katika hali isiyojulikana ni kinyume na sheria katika kifungu cha 18 cha katiba ambacho kinatoa haki kwa mtu yeyote ajue sababu ya kukamatwa kwake na kufika mbele ya hakimu ili kumsikiliza. Shirika hili lina wasiwasi kufatana na hali hii haswa kwa vile Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa sasa ni moja ya nchi zilizoshiriki kwenye baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa. Ndiyo maana shirika hili linaomba mahali ambapo mchungaji wa kanisa anazuiliwa na hali yake ya afya ijulikani. Ya muhimu zaidi jamaa yake na mawakili wake wapate ruhusa ya kumwona na apelekwe mbele ya hakimu na ikiwa amefariki kama hivyo ilitangazwa kwenye mitandao, uchunguzi ufanyike ili kujua gisi gani alipoteza maisha na yule atakuwa alifanya kitendo kile akamatwe. Mwanasiasa Aubin Minaku, makamu kiongozi wa pili wa chama cha PPRD, alisikilizwa mara ya pili siku ya kwanza na kiongozi wa mahakama makuu ya kijeshi. Alisikilizwa mchana mzima na kuachwa huru hadi wakati wa nyuma usiku kwa mjibu wa mwakili wake, mteja wake alisikilizwa kuhusu mahojiano yake na Korneyi Nanga na moja wa wasaidizi wake wakaribu, wa karibu aliyehukumiwa siku zilizopita na sheria ya kijeshi. Uchunguzi wa habari katika simu yake ulifanyika na mwakili wake amehakikisha kwamba hakuna chochote katika kesi yake. Jimboni Kwango karibu watu kumi wali wawa na wapiganaji wa Mobondo pamoja na askari jeshi moja, wakati wa mapambano kati ya pande hizo mbili katika usultani Makengo mtaani Kenge. Mapambano yalidumu saa mingi, mbele wa askari jeshi wafukuze waasi. Msemaji wa operesheni Ngemba ya jimbo la kumi na moja la kijeshi alijulisha kwamba silaha kumi na mbili za vita zilichukuliwa pamoja na mikuki. Kwa sasa hali imerudi tulivo katika hilo la jimbo ya Kwango, anasema Kapteni Antoni mwa FARDC iligongana kwa nguvu na kigundi cha waasi wa Mibondo ambao walikuwa na silaha za vita katika kundi la Makengo, katika eneo la Kenge tuko katika mkoa wa Kwango. Mapigano haya yalidumu masaa kadhaa kabla ya askari kuchukua juu ya waasi wa Mibondo. Takmini ya muda inaripoti waasi tisa wa Mibondo walitengwa na silaha kumi na mbili za vita zilizopatikana na pia iliyokamatwa na madawa mbalimbali. Katika upande wa FARDC askari alianguka kwenye uwanja wa heshima na wengine watatu walijeruliwa kabla ya kuhamishwa hospitali ya jeshi ya Kinchasa kupokea huduma inayofaa. Baada ya siku mbili za operesheni ya ukadiriaji katika eneo hilo, kimya ilirudi katika kundi la Makengo. Kuchukua fursa hii, Padiri Muhinzi Jonas, kamanda wa mkoa wa 11 wakazi kushirikiana kwa kuashiria harakati zozote za tuhuma. Jueni kwamba habari hiyo imehakikishwa pia na shirika la raia la mahali lenye kushutumu ukosefu wa usalama unaosababishwa na waasi wa mabondo katika mtaa wa Kenge, jimboni Ituri. Watu sita waliuawa na mipanga na wapiganaji wa CODECO URDPC, siku ya kwanza usiku, katika kambi ya wahami ya Loda, mtaani Jugu. Kwa mjibu wa duru za usalama za mahali, wahanga waliwawa katika makao yao. Wapiganaji wale walichoma pia zaidi ya nyumba kumi katika kijiji jirani cha Dzi. Taarifa Marshal Kizabiamungu, usomi wa Ezekiel Muzalia waasi karibuni makumi mbili wa kundi la wapiganaji Kodeko walivamia kambi la wakimbizi la Loda siku ya kwanza, upande wa saa tatu za usiku. Waliitishia wakaaji kwa kufyatua masasi nyingi angani kabla ya kujipenyeza ndani ya nyumba za wakaaji twajulishwa na duru za usalama. Watu wa sita miongoni mwao, mtoto mmoja na wanawake wawili, waliuawa kupitia upanga. Duru hizo hizo zaongeza kusema ya kwamba waaskari jeshi wa FRDC na walinda amani wa MONUSCO walikuja , jambo lililopunguza maafa ya shambulizi hilo. Watu watatu walioumizwa vikali walisafirishwa mjini Bunia siku ya pili kupitia ndege ya MONUSCO ili kupata matibabu. Kabla ya ajali hilo, waasi wa CODECO waliteketeza kwa moto nyumba 18 za wakaaji waliokimbia mashambulizi hizo, kajulisha vyanzo vya pahali. Hatujapata maoni ya wakuu viongozi kwa swali hilo. Nikiripoti toka Bunia. Mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya radio Kapi. Jimboni Kasai Oriental watu wawili waliwawa na wamoja walijeruhiwa, pamoja na zaidi ya jamaa elfu mbili za waathirika. Hayo ni matokeo ya mvua kubwa za mwisho wa juma jana mjini Mbujimayi. Meya wa mji pamoja na wakuu viongozi wa mashirika yanaotengeneza mabarabara jimboni humo walizunguka mita yote tano ya mji wa Mbujimai kwa kuchungua matokeo ya mvua. Mea wa mji anaomba wa asirika wawe na utulivu. Jean Marie Lutumba anafasiria mbele ya ya maikrofoni ya Ester Ndalafina. Florida Kahambu anatafsiri. Tumesajili zaidi ya familia elfu mbili katika jiji lote la Mbujimai. Kwa ngambo yangu na tambua vifo viwili, watoto wawili katika manispa Bipemba na mwanamke ambaye amelazwa hospitalini. Na watoto tuliwachukua watu na wakapona bila matatizo. Tunalazimika kuripoti kwa uongozi wa ngazi za juu na hatua fulani zitachukuliwa katika kiwango chetu na zingine zitatoka mahali pengine. Unajua jiji ilipimwa bila utaratibu tangu muda mrefu sasa, lakini mipango imefanywa pamoja na huduma za kiufundi. Kuna mambo yatafanyika. Tunachoweza kuongeza ni kuwaomba wakaazi kuwa watulivu. Huduma za kiufundi zimeanza kazi kuanzia leo. Kulingana na mazungumzo yetu na waziri wa mkoa anayehusika na majengo na kazi za umma, ni lazima wasajili waathirika wote, na tukaomba ripoti iwasilishwe kwetu haraka iwezekanavyo ili kufanya mipango fulani, kwa sababu kuna familia ambazo zinalala nje na hata makanisani na kadhalika. Karibuni sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu. Tuanze sehemu ya pili hii na mwalikwa wetu ikiwa ni Baibonge Kubwira Blaze akiwa kiongozi wa kituo cha mafunzo ya kiufundi Baibonge Construction. Hapa anakuwa akizungumzia madhara ya ukosefu wa moto wa umeme wa kudumu ndani ya muji wa Kindu kwa shughuli zake za fundi serimala ama ajistas. Alikutana na florence Kizalunga. Bwana Baibonge Kubwira Blaze, jambo. Jambo sana madam journalist. Kwa wakati huu tauni ya Kindu iko na mashida ya umeme, namna gani nyinyi mnakuwa mkitumika ukiendesha kazi yenu? Kwa vitu tuko tunatengeneza hapa mjini Kindu. Na wakati nyinyi mnatia hiyo mabei kali, eti wakaaji nao pia wanakuwa wakinunua fasilma, ama ni shida kwenu? Tukatia vitu bei kali sana, wakaaji hawatanunua kwa upesi, sababu mbele wakati kulikuwa kujakuwa vita ya M23, walikuwa wakikuta kama umeme hauko hapa Kindu, wanajua kama vitu vitakuwa bei kali sana, na vitu vikakuwa bei kali, wanatumanisha vitu Goma, wanatengenezesha madirisha milango Goma na sisi wenye tuko hapa kama vilo wa teknisie ya gister, tunateseka tunakuwa wa shomere sasa. Tunaomba kwa wakuu viongozi wa inchi kutusaidia, namna wanaweza kufanya lolote kusudi umeme urudi katika muji wa Kindu na hivi vitu vyako umekuwa zimejitosha wapi bo? Hivi vitu kama materiel ya construction tunaetoa Uganda, Burundi, Tanzania, tunatoa pia Goma eh, vinapita barabarani na vinapita njia ya ndege. Lakini kwa hizi siku kunakuwa tatizo, sababu njia zote zimefungwa. na unakuwa ukitumikia hapa na watu wangapi ambao umeangaje? hapa natumika na watu 15, na tuko na wanafunzi makumi mbili ambao tunafunza hii kazi, kusudi nao kesho wajue kazi, wasaidie familia zao. Najua kwamba umekuwa ukilipa kodi eti government imekuwa kila mara ikiwasindikiza pia, tunalipa kodi ya Kaizari lakini government yetu ya Kongo haitusaidie na kodi hii inakuwa tena ya matatizo, sababu imepanda bei kali sana, na kwa muda huyu haikustahili kodi ipande, sababu njia zote zimefungwa, hatupate vitu, hatujui nani atanunua vitu, na kuna wengine hawapokee kusudi watuletee pesa, tujue kama namna gani tunaweza kufanya kazi. E, inamaanisha kwamba kwa sasa tuko washomer, ndio maana tunalilia wakuu viongozi wa nchi k dia kusudi entrepreneuria yetu iende kwa usalama, sababu bila umeme na kama kodi inakuwa ya pesa juu sana, haitatupermettre kwa kusema tuendeleshe kazi yetu kwa usalama. Na hawa watu wote tunaangaje, hapa ni watu wa leta Kongole na leta, kama hatusindikize hawa watu wote watabaki ndani ya nchi hii kama wakuluna, na haitakuwa vizuri na kama mtu anapendelea kujifunza hiyo kazi, mnakuwaka mkitia makondisyon gani? Kama mtu anakuja kusema anataka ajue kazi ajifunze au mwanafunzi pale atuja, anza alipisha pesa, sababu tulikamatwa kama vile centre de formation professionnel ni leta njo mwenye alikree ile macentre de formation kusudi tusaidie vijana ambao hawana kazi nao wajue hii kazi yetu kusudi kesho kesho yake waanze kutumika kazi na waanze pata mshahara watu ni wadogo, ni wadogo ijapokuwa formation ni ya bure, formation iko ya bure, watu hawakuji sababu hawana motivation. Motivation ni nini? Hatuna ma objet didactique ya kufundisha watoto na waformatere hawalipwe, na ile tunaomba ni msaada kwa leta paske alituprometre kuwa na tulipa pesa sisi kama vile wa chef de centre de formation professionnelle na kulipa waformatere na grupe yetu ya administratif, lakini ile haiyatoka atu ya Tusafiri huko Ituri, ambapo takriban watu elfu moja wakumbwa na shida ya kupata maji safi zaidi ya mwaka mmoja katika kijiji cha Koni kilichopo katika usulutani wa Walendu Bindi, kusini mwa mtaa wa Irumu. Kulingana na vyanzo vya eneo hilo, hakuna bomba la maji lililojengwa pahali. Hali hii inawalazimisha maelfu ya wakaaji kutumia maji machafu kutoka kwenye mito na chemchemu zisizoshughulikiwa, jambo hili linapelekea wadhee mashuhuri kupiga yowe na kuomba saada ili waweze kuona namna gani watapiganisha magonjwa ya kuhara na kutapika. Ezekiel Mudhalia Mamia jamaa za wakaaji ambao wengi ni wafukara wanapambana na shida la ukosefu wa maji ndani ya kijiji Koni katika sultana wa Walendu Bindi kusini mwa tarafa la Irumu. Ni kutokana na ukosefu wa maji ndani ya kijiji hicho chenye kuwa kwenye kilometa makumi sita na mujibunia, wakaaji wengi miongoni mwao watoto wa mama na hata wasichana wanaenda kushota maji ndani ya tingitingi. Mama huyu Munoro Beatrice anaonyesha sikitiko lake. Wabadu tengi akatamai kwa sie, lakini kwa sasa malali nazidi sana, hata apa niko na teseka na malali, malali enye natokana tuku opandi ya maji. Wakati tuko naenda kumai, tunazitosa tosa baviatu yetu na bakikombe yetu yote, tunaingia na kilote peke yake kumai. Si etu, ivi nini? Wakaaji wengi wanajielekeza tena ndani ya vijiji kandokando kando kwa kutafuta maji safi na wanakuwa wakihatarishwa na shida la usalama mdogo. Hawa wanasema ya kwamba walishatoa malalamiko yao kwa wakuu wa miungano za kiutu, ila hakuna jambo lolote ambalo linafanywa. Mkaaji huyo alikuwa na haya ya kueleza: tulishaleta baraporo yetu mingi kwa bang banapitaka hapa biko nafika mara ngine kufika kuacha msanga oo, tutajengea nyewe maji kisha banabeba Ma, musangale banaenda nai banasema wo oh, raporo yetu kujuya meza. Basi kwa leo tunawasinyie oh, ni je mtukumbuke, a tafadhali sana mutuone, mukufie zie huruma zi mukufye raia ya Koni huruma, mtuangalie kwa njia ya maji safi sauti hiyo ya kilio inatolewa pia na kiongozi wa kijiji Koni anayeomba serikali na miungano za kiutu kuwatolea msaada. Mateso Banga anasema ya kwamba ukosefu wa maji unakuwa chanzo cha visa vingi vya magonjwa ndani ya kijiji hicho ambamo hamuna hata kisima kimoja cha maji. magonjwa iko nini, malaria nakuya mingi na hata na batu wanatumizia ile chandarua me, malaria inaongezeka. Kilio yetu batusikilize vema mai tu kwa kuproteje nini bara hii bato e kando kando vrema iko na basuri hapo ya mzuri kabisa banatumisa mai ya mzuri me iko tu bati ya vilage ya kwango tu vrema banakosa basu vrema iko watu munane waliokuwa wakitafuta maji walipoteza maisha katika hali tofauti miaka zilizopita ndani ya kijiji hicho, walivyojilisha wazee wa kimila. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Kapi huu oh, utakomesha taarifa hii. Habari, unasema asante kwa wote waliungana nasi. Kwa herini.