Copy? Oh, copy. Serikali ya Kongo inasubiri kuona uasi wa AFC M23 kutimiza kwa vitendo uamuzi wa wake wa kuondoa vikosi vyake Walikale na kando kando. Waziri wa mambo ya nje wa Kongo alisema hivyo siku ya sita akijibu katika mkutano aliyouandaa na waandishi wa habari mjini Kinshasa mjini Kinshasa. Mashauriano ya kisiasa kuhusu kuundwa kwa serikali ya umoja wa kitaifa yataanza hii siku ya kwa kwanza tarehe makumi mbili na nne Machi. Ofisi ya mshauri maalum wa mkuu wa nji kuhusu usalama ndo ilitangaza siku ya wa sita, wakati wa mkutano na waandishi wa habari huko Kasai Oriental. Mvua ilionyesha siku ya sita jioni ilisababisha uharibifu mkubwa katika mji wa Mbujimai, makumi ya nyumba yaliporomoka. Hamjambo, wasizaji wa penzi na karibuni kwa wote. Kama nilivyotanguliza hapo awali, serikali ya Kongo inasubiri kuona hatua za kutimilika kwa vitendo kutoka kwa uasi wa M23. Haya ndiyo majibu ya waziri wa nchi anayeshughulikia masuala ya mambo ya nje, kwa uamuzi wa AFC M23 wa kuweka upya vikosi vyake nje ya Walikale na kandokando kando, kwa mujibu wa usitishaji vita wa upande mmoja uliotangazwa tarehe makumi mbili na mbili Februari mwaka tunao. Uamuzi huo ulitangazwa hii siku ya sita kupitia tangazo Therese Kayikwamba Wagner. Kwa hivyo alijibu swali wakati wa mkutano na waandishi wa habari aliopanga siku ya sita hiyo hiyo mjini Kinshasa. Zaidi ya hayo, Therese Kaikwamba Wagner alifafanua kuwa mkutano wadoa, wa Doha kati ya marais wa Congo Chisekedi na wa Rwanda Kagame lazima uchukuliwe kuwa ni nyongeza kwa michakato mingine inayoendelea ya amani na siyo kutengwa kwa upande wake. Katika taarifa kwa vyombo vya habari jeshi la FARDC lilisema kwamba linazingatia uamuzi huu wa, wa AFC M23 na kuhusu swala hilo mashirika ya kiraia huko Walikale yanasema hayana imani na uamuzi huu wa waasi. Kwa muundo huu wa kiraia, uwekaji upya huu wa mipaka ni uwerevu ili kuifanya serikali na vikosi vya jeshi kulala. Shirika la raia linasema kwamba waasi wanafanya hivyo ili kujiimarisha kwa lengo la kudhibiti maeneo mengine. Linaomba jeshi na raia kuwa macho. Kumbuka kwamba vyanzo kadhaa vya Walikale vinathibitisha kushuka kwa ndege mbili siku ya tano na siku ya sita kwenye uwanja wa ndege wa Kigoma huko Walikale. Vifaa hivi inasemekana vilisafirisha watu wanaoshukiwa kuwa na silaha. Kulingana na vyanzo hivi, Monusco inatoa ulinzi wa moja kwa moja kwa mamia ya raia, wengi wao wakiwa wakulima katika mashamba yao huko Bogoro kilomita makumi mbili na tano kutoka mji wa Bunia katika tarafa la Irumu huko Ituri. Ni kupitia doria za kivita ambazo inapanga na ambazo pia zimeongezeka tangu mashambulizi ya hivi majuzi ya makundi yenye silaha huko Chomya. Hii inaruhusu raia wengi kufanya shughuli zao kwa uhuru na kuongeza shughuli zao za kilimo na ufugaji katika eneo hilo. Ezekiel Muzalia ameandaa ripoti hii. Inasomwa hapa na Ronelinti Bonera. Doria za kijeshi zinazofanywa karibu kila siku na wanajeshi wa Monusco wenye asili ya Indonesia zimesaidia wakaaji kupata usalama kwa karibu wiki mbili tangu kuanza kwa mapigano makali kati jeshi na wanamgambo wa dhair katika maeneo kadhaa ya pwani ya Chomia kwenye ukingo wa Ziwa Albert. Wanawake wanaenda mashambani, wafugaji wanarudi kwenye mabanda yao. Kwa ujumla, shughuli zinaendelea kawaida katika vijiji vya jirani na katika cha biashara. Awali tulikuwa na hofu ya kwenda mashambani kwetu, lakini leo kwa msaada wa Monusko tunalima mashamba yetu kwa amani. Tunaishi vizuri sana na wanajeshi wale, wanafanya doria hata usiku, na tukipata matatizo tunawaendea na wanatusaidia, ameeleza kina mama mmoja. Wakaaji wengine wa eneo hili wanathibitisha kuwa wanafanya shughuli zao kwa usalama. Wanatoa wito kwa Monusko na serikali kuhakikisha utulivu huu unadumu ili kuwepo na amani ya kudumu katika eneo hilo. Tulipitia kipindi kigumu sana hapa kutokana na ukosefu wa usalama mwaka wa elfu mbili na tatu. Wakazi wa Bogoro hawataki tena kupitia hali kama, na hivyo ndiyo maana unaona watu wanaishi kwa amani hapa. Hapo awali, Bogoro ilikuwa ni kituo cha biashara maarufu kwa uuzaji wa mihogo, lakini sasa ni kiunganishi cha vituo vikubwa vya biashara kama Bunya Geti na Kasenyi. Mashauriano ya kisiasa kuhusu kuundwa kwa serikali ya umoja wa kitaifa yataanza hisi kwa kwanza tarehe makumi mbili na nne Machi. Hii ni kwa ajili ya kuzingatia makundi manne ya watendaji wa kijamii na kisiasa nchini Kongo, ambayo ni upande wa utawala bungeni, vyama na makundi ya kisiasa, mashirika ya kiraia, pamoja na baadhi ya watu nchini tangazo hili lilitolewa siku ya sita na mkuu wa wafanyakazi wa mshauri maalum wa mkuu wa nchi kuhusu usalama, wakati wa mkutano na waandishi wa habari uliofanyika kwa malengo hayo mjini Kinshasa. Huyo alikumbusha kwamba masharti yasiyopingika ni heshima kubwa kwa katiba, kutokiukwa kwa mipaka ya kitaifa, umoja wa kitaifa kama msingi. Kanuni hizi zinajumuisha masharti muhimu hakuna ushiriki utakaozingatiwa bila kuzingatia maadili haya, alisisitiza. Ujumuishaji unaowezekana wa wajumbe wa AFC M23 ulijadiliwa kwa kuzingatia vigezo hivi. Mashauriano haya hayatazidi wiki mbili, alisema. na wiki moja baada ya ufunguzi rasmi wa kikao cha kawaida cha mwezi Machi, vyumba viwili vya bunge vilifanya kikao chao cha kwanza. Bunge la kitaifa na seneti ziliendelea siku ya tano kuidhinisha kuongezwa upya kwa uongozi wa kijeshi katika majimbo ya Kivu kaskazini na Ituri. Katika kikao hicho hicho mabaraza mawili ya bunge yalipitisha ratiba ya mambo yatakayojadiliwa katika kikao hiki. Maelezo kuhusu kalenda ya bunge na Michel Kifinda Ngoi. Usomi wa Rosali Zawadi. Kalenda hii ina sehemu kuu mbili ambazo ni mambo yasiyo ya, ya sheria kenda kwa jumla na mambo ya kutunga sheria mm, ikiwa ni pamoja na kesi tano zilizobaki kwa kalenda ya mbele pamoja na mambo mapya. Kuhusu mambo yasiyo ya, ya kisheria ni pamoja na uthibitishaji wa mamlaka ya viongozi wapya waliochaguliwa Masimanimba na Yakoma. Hususan, bunge litachunguza ripoti ya likizo za wanabunge, uchunguzi ulioendeshwa na bunge pamoja na uchunguzi wa ripoti za mwaka za shughuli za seneti Sendeasha, mahakama ya ukaguzi na sesakya pia itachunguza ripoti za kamati za ulinzi na usalama, mahusiano ya nje, uchumi na fedha, kamati zilizofanya kazi wakati wa mapumziko ya bunge. Na kuhusu masuala ya sheria, kuna kesi tano ya sheria, ikiwa ni pamoja na sheria iliyopendekezwa ya kurekebisha kanuni ya adhabu ya Kongo na sheria ya sakata inayopiganisha ukabila kesi zingine nyipya zilipitishwa kwa kauli moja na uwakilishi wa taifa. Huko Kasai Oriental, mvua ilionyesha siku ya sita jioni ilisababisha uharibifu mkubwa katika mji wa Mbujimai. Miti ilikatika, nyaya za umeme zilianguka, mfereji wa maji uliojengwa mbele ya nafasi inayoitwa la Cave katika kata cha sasa katika manispa Dibindi ulibomoka. Maji yanayotiririka yameporomosha makumi ya nyumba na kutelemsha mali nyingi za wakazi. Asubuhi ya hii Jumapili, vijana kutoka mtaa wa chasasa walifunga barabara ya katedral wakiomba mfereji ulioharibika ujengwe kulingana na viwango. Huko Kivu Kaskazini, matumizi ya maji ambayo hayajatibiwa kutoka ziwa Kivu yanasababisha ongezeko la kutisha la visa vya kipindupindu katika mji wa Goma. Kulingana na takwimu zilizokusanywa katika kipindi cha wiki mbili mwezi uliopita, zaidi ya kesi mia nne za kipindupindu zilirekodiwa zikiwemo kifo kimoja. Kando na juhudi za wasaidizi wa kibinadamu kuboresha upatikanaji wa maji ya kunywa huko Goma, wataalamu wa afya wanaomba wakazi kuheshimu hatua za msingi za usafi ili kuzuia kuenea kwa ugonjwa huu. Maelezo na Rosali Zawadi. Kulingana na mpango wa kitaifa wa mawasiliano kuhusu afya, PNCPS, angalau visa 412 vya kipindupindu vilirekodiwa katika kipindi cha wiki mbili mwezi uliopita. Miongoni mwao mtu mmoja alipoteza maisha. Anselm Mbalimbukira wa PNCPS anafasiria hali hiyo na anakumbusha hatua muhimu za kuzuia mtu kupatwa na ugonjwa huo. E, wakati ambayo tumekuwa ndani ya vita marubineza mingi zilikuwa zipande tena maji, watu walikuwa wanaenda wanakamata maji nempote koma nafasi wanataka na hiyo maji ilikuwa haina dawa. Hiyo imesababisha hata hiyo magonjwa ya kolera ikuwe tena nyingi ndani ya muji wa Goma. Inatubidi kujikinga kwa kukunywa maji safi na kutumia choo nzuri na kutokula chakula ambayo haiivi. Kumbuka kwamba mfuko wa Umoja wa Mataifa wa kukabili na dharura kuu SERF umetenga ufadhili wa dola elfu mia saba makumi tano kukabiliana na mlipuko wa visa vya kipindupindu mjini Goma. Ufadhili huu utaboresha upatikanaji wa maji ya kunywa kwa wakaaji wa Goma na hivyo kupunguza hatari za kuenea kwa magonjwa haya. Wakazi wa Chopo wanaitwa kulinda misitu kwa ajili ya vizazi vijavyo dhidi ya athari za mazingira. Wito huu wa waziri wa mkoa anayehusika na mazingira ulitolewa siku ya tano wakati wa kuadhimisha siku ya kimataifa ya misitu. Ilikuwa mbele ya wa waandishi wa habari wa eneo hilo, mbele ya watendaji kutoka bustani ya wanyama ya Kisangani, wafanyakazi kutoka uratibu wa mazingira wa mkoa, pamoja na ukaguzi wa kilimo wa mkoa b Bi, bijukoi anapendekeza kwa wakazi wa eneo hili upandaji miti upya na usimamizi wa busara wa misitu mengi. na Roneline Tibonera katika ripoti ya Jacques Mukongole kwa mjibu wa wadhiri ya usikae na mazingira jimboni humo Chopo ni eneo lenye misitu kadhaa, hivyo ni jimbo lenye kutakiwa kuendesha miradi ya maendeleo kwa kutumia aina mbalimbali za pori. Ndivyo maana wananchi wanapashwa kufahamu umuhimu wa misitu, amesisitiza bibi Junkoi. Hii ni uriti ambao hatupashwi kupoteza. Katika shule zetu, kuanzia shule za chekechea ama maternel, msingi, sekondari, hata vyuo vikuu, tusichoke kufundisha watoto wetu thamani ya misitu. Kwa mjibu wake, utafiti ulioendeshwa unaonyesha kuwa miti nchini DRC unasababishwa kwa kiasi kikubwa na kilimo cha kuhama na kuchoma majani. Waziri wa mazingira wa jimbo hili anakuwa akisifu jitihada zinazoendelea za kuhama kutoka kilimo cha zamani hadi kilimo cha kisasa. madhao endelevu yanaonekana katika mkoa wa Chopo. Zaidi ya hayo, tunapaswa kushirikiana ili kuhakikisha kuwa tumepata chakula inayofaa na kuwa chakula hiyo iko salama na ya asili. Ikumbukwe kuwa mwishoni mwa hotuba yake, Bijuko alifanya upandaji wa mf mifano ya mti kwa lengo la utunzaji wa mazingira katika bustani ya wanyama. Na hii hapa sehemu ya pili ya idhaa inaletwa na Ronelinti Bonera. Hujambo mtukufu msikilizaji na karibu katika sehemu ya pili. Vijana wengi wakiwemo wale wenye kuwa chini ya miaka kumi na mnane wanajihusisha na shughuli za ngono huko Jina, ikiwa ni eneo la kimila lililoko kwa vilometa makumi nne na tano kutoka Bunia. Hii inatokana na kuwepo kwa soko lenye kuendesha shughuli zake usiku katika eneo hili la kuvutia watu wengi. Tabia hiyo inaendelea kuongezeka kulingana na ushuhuda wa wakaaji wa eneo hili. Ni jinsi gani tunaweza kupambana na tabia hili iliyokiuka haki za watoto? Hilo ndilo swali ambalo Radio Kapi ilimuuliza kiongozi wa shirika la raia katika maeneo ya Jina. Yered Maki anazungumza kuhusu swala hili na mwenzetu Jean Claude loki dile. Yered maki, ngajule jambo tena. Jambo sana bwana journaliste. Kwa sababu gani katika eneo ya, ya jina bado kuna kuwa soko yenye kuendeshwa ama kupitika magharibi? Maisha imekuwa magumu sana kwa kijiji yetu ya Jina, tumekuwa na wakimbizi wengi sana na wanaenda jioni kutafuta kitu cha kukula wafasi kenye walitokaka. Sasa baproduit kenye banafikaka inakuwa na retard sana ile njoo inaleta soko ikuwe magharibi sana. Sasa ile hali inadumu tangu siku ngapi, tangu miezi ngapi, tangu miaka ngapi? inadumu karibu miaka tatu. Lakini kuwepo kwa hiyo soko ya jioni yene ya magharibi inakuwa pia na matokeo mabaya gani? Wana journalist, tunaona matokeo mabaya sana sana katika soko ile za magharibi. Tumeona wasichana wameingia kubunyumba, uh, hawako na amuri yenye wangeingia kubunyumba, na kitu ya pili wamebwaka njiani uh, kurudia kusokoni, na kitu kingine mengi zaidi wamekamata usharati kwa mikono za kazi hii. Inaleta wengine wametoka kumasomo, wameacha vile hatua za masomo Wanani wanaendesha hizo ubakaji, ama wanani wanasukuma hao watoto wasichana wakiwa bado wadogo kwenda kuingia katika uh, hali ya unyumba? Bwana journaliste, umejua kwa kambi za mm, ukimbizi e, maisha imekuwa gumu, masumbuko ya maisha zimetesa watoto, hawana kazi, wazazi vile wanakosa kazi za mikono hii inawasuguma washaratike, hivi wapate chakula au wapate kitu kenye itawasaidia hata kidogo. Ile njo ko kitu kenye inatushangaza sana kwa kijiji yetu yecu. Zaidi ya hayo, unaambia kwamba pia kuna kinyume kingine yani, watoto wana za mbela wakati yani, uh, grossesse precoce uh, tunafanya hesabu hatutafika kwa lengo, kwa sababu kama ukitembea kwa kambi za wakimbizi au kijiji yetu za hapa, utaona wasichana wenye wanapata watoto bila kukuwa na amuri za kupata watoto, ni wako wengi sana, wako mengi sana uh, wamekuwa mengi kwa Eh, si te, ya deplase na kwa mungini yetu ya hapa ya jini Aki kwa ngambo yenu kama waongozi za mashule, kwa kuwa pia unakuwa mungozi wa shule zaidi yao, pia unakuwa kiongozi ya shirika kiraya katika eneo la jina, uh, shughuli gani mipango gani mnachukua kwa kupaza sauti kuhusu hatari hiyo jambo, yani, maktivite gani mnaendesha kwa kusensibiliza, kwa kuhimiza raia wakati kuhusu kinyume ama konsekansi ya hiyo kitendo kenye tunafanya Sensibilisation, matokeo mabaya ya usheratiko mingi ile, ndio sensibilisation tunafanya sana. Na zaidi tunasensibilize community juu ya kazi za mikono. Watu wengi wanalomba kusaidia hao wazazi wenye wanakosewa, pia mapato ya kusaidia hao watoto wapate madhibisho mazuri. Maoni yako nataka ni gani kuhusu hiyo ombi ya wanamemba ya shirika kiraia? Tunapenda tu amani hivi, kila mtu ajireganye. Village Kenya keye alitoka kandani Jimboni Ituri, hali ya kibinadamu inatia wasiwasi mtani Jugu ambako maelfu ya watu hasa wakimbizi wa ndani wanaishi katika hali iliyo ngumu kimaisha. Hawana chakula wala dawa, mashamba yao pia yamevamiwa na makundi ya waasi ambayo yanakuwa yakiwatishia wale wenye wanajaribu kuyafikia. Matokeo yake maisha yamekuwa magumu kwa waathirika hawa hususan katika maeneo ya Jaiba, Fataki, Bule, Drodro ambako wanatoa ombi la msaada wa dharura idzakremo yope Wakimbizi wote ya kambi ya Jaiba na wakazi ya vijiji ya Loda, Lindu, Fataki na wengine ambao zilishambuliwa na wanamgambo wa Kodiko hawako huru kutembea zaidi ya kilomita mbili. Wengine hutoroka mchana kwenda manyumbani mwao kutafuta chakula kilichoachwa kabla ya msiba. Wengine huenda shambani kwa kuhatarisha maisha yao ambayo hufanya maisha kuwa magumu kwa maelfu ya watu, mmoja wao anashuhudia. Kuishi yetu kwanza kungufu hapa unaifika mchana watu wengi banarudiwa kupika kusite kule kukala nda mungini, ko shida sana juu kuishi hivi mzuri ipama kufika shamba probleme wao zifika vile kushamba kukula vile kungufu, bachakula betu mengi banaibeba tokea kule banaenda tia mungini yote balienda naye hali ya usalama ilizorota huko wakati wakaaji wengi wamepanda mashamba yao, mahindi, mihogo, soja, maharagi, kabichi na viazi, walilazimika kukimbia na chakula vikiwa tayari kwa kuvunwa. Wanachukizwa na kuporwa kwa mazao ya shambani na wanamgambo hawa, wanatoa arifa kwa usaidizi wa haraka. E, kama tungali tukuendelea tu hivi, njala ko zaidi sana apa. Nda mwingine juba mwindi enye balipanda kushamba, banaenda tosha babitu ile kutoka shamba, banafika na gari, banabeba yao inarudia kwabo, pale chakula ipana tena sasa. Mwingine wote ingia kushamba uende fa nini? Ukifika banaacha tosha chakula kuotesha ipana. Mamia ya wafamilia wamekimbilia bunya igabariere lopa bule, ambako wanatatizika kuishi, bado wanatumaini kupata amani ili waanze tena maisha ya kawaida na kuendelea na shughuli zao kwa uhuru. Mbele tulikuwa fataki, tunarudia hapa kusite. Sasa kusite vile inapitiziwa mwae wa kufaa iko bali wabatu sana, ilipitiziwa sana, baingini banaenda Bunya, baingini Ibule mesinjo, tunabakia hapa kodeko banani toka mngini etu banaisafisa y mngini ti mpaka sasa niko nalala hapa se tunaoma guvernema ya tufa ya ngufu na se juturdi ya mngini. Jimbo la Ituri lina zaidi ya wakimbizi milioni moja elfu mia tatu waliokimbia mashambulizi ya gundi lenyi silaha wanaishi katika kambi karibu makumi saba na familia mbalimbali zinazowapokea mbali. ni kiripoti toka Bunya izakare moyo moyope, Radio Okapi. Basi tunafika mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata. Siku njema kwenu, kwaherini.