Hii ni Radio Kapi, Kapi inayowatangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na habari zetu kwa kifupi. Jamhuri ya Angola imekusudia kujiuzulu katika utume wake wa upatanishi katika mgogoro wa mashariki ya DRC na nchi ya Rwanda. Ni habari kutoka urais wa, wa Angola hii siku ya kwanza. Hii siku ya kwanza ndiyo mazungumzo ya kisiasa ya yalianzishwa ya mjini Kinshasa kutokana na tangazo ya siku ya sita iliyopita na ofisi ya urais ni ajili ya kuunda siku za hapa karibu serikali ya muungano wa taifa. Jimboni Kasayi Oriental, wasafiri wengi wanaoenda upande wa ndomba na mtumbwi hadi Lusambo wanazuiliwa katika mto Lubi mtaani Kabea Kamwanga, njia inazuiliwa na mashua MV Wandeka iliyozama katika mto huo inapita juma mbili. Baki nasi mpenda msikilizaji, popote unapopatikana. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Jamhuri ya Angola ilikusudia kujiuzulu katika utume wake wa upatanishi katika mgogoro wa mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na nchi ya Rwanda. Katika tangazo ya hii siku ya kwanza, urais wa Angola umehakikisha kwamba baada ya juhudi na mazungumzo mbalimbali ni wakati wa kujitolea kwa lazima za muungano wa nchi za Afrika unaoongozwa na Joao Lorenso ajili ya kuachia utume huo mpatanishi mwingine. Taarifa ya Marcel Papi Mukeba usomi wa Elise Kavira. Kulingana na tangazo hii ya inji ya Angola, mazungumuzo yaliongozwa na Rais Joao Lorenso yalikuwa na matokeo mbalimbali, sawa vile kukubali kwa inji la Kongo kuwasaka waasi wa FDLR na hata kwa Rwanda kuwaondoa wanajeshi wake injini Kongo. Makubaliano haya yalipashwa kutiliwa saini wakati wa mkutano wa tarehe 15 wa mwezi wa 12 wa mwaka uliopita, lakini inji ya Rwanda haikuwepo. Angola inaamini kwamba mazungumzo kati ya serikali ya Kongo na M23 yanakuwa muhimu katika mchakato huu wa amani. Baada ya kupata makubaliano ya pande zote mbili, mkutano wa kwanza ulipashwa fanyika tarehe kumi na nane ya hii mwezi wa tatu, lakini haikufanyika tena kutokana na shida ambao haikuruhusu mkutano huu ufanyike, na kwa hiyo Angola inatangaza kwamba kamati ya Umoja wa Afrika itachagua rais mwingine ili kuendelea na upatanishi huu kwa usaidizi wa SADC, EAC na hata mashirika mengine ambayo yalichaguliwa kwa mchakato huu. nji ya Angola inajulisha pia kwamba mipango yote kuhusu amani itapokelewa, lakini ni vyema ya kubalike na wapatanishi, baraza la usalama na hata kiongozi wa kamati ya Umoja wa Afrika. Kwa kifupi, hali ilibaki ya kimya na isiyo ya uhakika hii siku ya kwanza mchana katika mjini na mtaa wa Walikale. Duru za mahali zinaripoti mapambano wakati subuhi, wa asubuhi kati ya waasi wa M23 na wazalendo katika vijiji Shabunda na Mutakato, ni kwenye umbali wa kilomita 27 mashariki ya Walikale katika njia ya Masisi. Ijapokuwa tangazo yake ya siku ya sita ya kuondoka mjini Walikale, waasi wa M23 wapo hapo. Watendaji wa kiraia wanasema uasi wa M23 ulishushwa ndege mbili hii siku ya kwanza katika uwanja ndogo wa Kigoma na Wawalikali kwa kusafirisha waasi na vifaa vya vita na hali ya usalama ni ya kushurutisha pa Mavivi katika mtaa wa Beni tangu mwanzo wa mwaka tunao. Eneo hilo lenye kupatikana kwenye zaidi ya kilomita kumi kaskazini ya Beni na kandokando kando yake, shambulio za waasi wanaodhaniwa kuwa wa ADF zinaendeshwa na kupelekea mauaji ya watu wengi na kuwepo kwa askari jeshi wasioruhusiwa kutumika mahali huko wanaotenda vitendo vya ugaidi. Gervais Makofi Bukuka, moja wa wakuu wa Mavivi, anaomba wakuu wa kijeshi wafanye uwezekanavyo kwa kuruhusu wakaaji waishi katika usalama. Na mjini Bunia, stesheni nyingi za mafuta ya gari hazikufungua hii siku ya kwanza. Wenyeji stesheni wanao mafuta chache ya gari wanavamiwa na wateja. Wafanyabiashara wa sekta hiyo hawana mafuta ya gari ya kutosha, na wanao chache wanapandisha bei sana. Kiongozi wanaoingiza mafuta ya gari jimboni Ituri anasema ni kutokana na kusimamishwa kwa trafiki katika barabara namba 27 ya taifa, hali inayoambatana na mapambano siku hizi kati ya uasi wa Kodeko na jeshi la Uganda katika eneo la Fataki vijumene vingi. Aidha kupanda mno kwa bei ya usafirishaji wa pikipiki Bunia. Marshal Kizabia Mungu Ezekiel Muzalia. Gari za uchukuzi wa pamoja na za kipekee na hata za vituo mbalimbali vya serikali na miungano na hata pikipiki zinakusanyika tangu siku ya kwanza kwenye nafasi za kuzishia mafuta ya gari mjini Bunia. Ndiyo inakuwa sababu ya mabadilishano ya bei ya mafuta ya gari kwenye pampu. Kwenye nafasi zingine bei ya lita moja inauzwa kwa elfu ine pesa za Makongomani na kwenye sehemu zingine ni elfu tano na hata sita. Wateja wanasema ya kwamba hawafahamu jambo lolote, wanaomba wakuu viongozi kutafuta suluhisho. Mkaaji huyu anaeleza: tulikuwa nunua karibira na 3200 s ko staio meleo inapanda ba 4500 sa hatujui kama ni vita au bei ni nini? Basi bakubwa batusaidie, karibira ukaribira eshuke. Jumamoto tutaweka babatraslise, bataweka na hakuna mwaye tena. Kulingana na Daniel Mugisa, kiongozi wa shirika la wafanyabiashara ya mafuta ya gari, hali hiyo inatokana na kuzushwa kwa usalama mdogo kwenye barabara nchini namba makumi mbili na saba ni ndilo halisaidii magari karibuni mia moja za kusafirisha mafuta ya gari kuondoka Mahagi. Anasihi wakuu viongozi kutafuta mpango wa kusindikiza magari hizo ili kutoa mafuta ya gari mjini. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Redio Ukapi. ni hii siku ya kwanza ndiyo mazungumzo ya kisiasa yalianzishwa mjini Kinshasa, kama ilivyotangazwa siku ya sita iliyopita na ofisi ya urais, ni ajili ya kuunda siku za hapa karibu serikali ya muungano wa taifa. Ni mshauri maalumu wa rais wa jamhuri anayehusika na swali la usalama Kashmir Eberand Kolongele ndiye anaendesha mazungumzo yale. Tayari alikutana na kuzungumza moja kwa moja na waziri mkuu, baadaye ni zamu ya uongozi wa Union Sacree Jimboni Kasai Oriental, wasafiri wengi wanaoenda upande wa Ndomba na mtumbwi hadi Lusambo wanazuiliwa katika mto Lubi mtaani Kabeya Kamwanga, nikiisha kuzama inapita juma mbili kwa mashua MV Wandeka iliyosafirisha saruji na mchele. Ajali ilifanyika nafasi kidogo isiyoruhusu mwenendo wa mashua zingine. Taarifa ya Ester Ndalafina kutoka Mbujimai, usomi wa Pascal Tinamula. Tangu muda wa wiki mbili, mitumbwi ambazo zilikuwa zikijielekeza jijini Ndomba kutoka Lusambo tarafani Kabea Kamwanga zilipatwa na shida ya kuendelesha safari zao. Hii inatokana na kuzama kwa mashua MV Wakenda tangu wiki mbili sasa kwenye mto wa Lubi, tukio ambalo lilifungia mashua na mitumbwi zingine njia wasafiri na mashua zengine ambao ni wachuruzi kwa ujumla wanakosa mpaka sasa namna ya kuendelesha kazi zao. Kula inazidi kuwa chache sana katika vijiji vyao. Mtafahamu ya kwamba mashua MV Wakenda ambayo ilizama kwenye mto Lubi ilikuwa ikitokea mjini Kinchasa na ilikuwa napakiza vitu vya uchuruzi vyenye samani nyingi kuelekea Kabea Kamwanga. Mjini Bunia zaidi ya wateja elfu makumi mawili na moja wa shirika la upekee la mgao wa maji Sidri wanakosa maji tangu miezi chache ni sababu ya uharibifu wa mizunguko ya maji na shirika Mongabao lenye kutenda kazi za ujenzi upya wa mabarabara ya mji wa Bunia. Inosangandru, kiongozi wa shirika Sidri, alishutumua hali hiyo mwisho wa juma jana pa Bunia, wakati wa sherehe ya sikukuu ulimwenguni ya maji tarehe 22 Machi ya kila mwaka. Jueni kwamba juhudi zetu zote kwa kupata maoni ya kiwanda Mongabao hazikufaulu. Kiongozi wa mtawa Kongolo katika jimbo la Tanganyika anajulisha kwamba wahami wanaopatikana katika makambi wanaishi katika hali mbaya sana. Alijulisha mwisho wa juma jana kwamba wengi ni waliokimbia mapambano kati ya makundi ya silaha katika mtawa Kabambari jimboni Manyema. Florida Kahambu anasoma taarifa iliyoandaliwa kutoka Kalemi. Na Pole Munanga, msimamizi wa tarafa la Kongolo, anatangaza kwamba wakimbizi wa vita wanapitia wakati mgumu katika kambi za Kaseya, Kabyanga na Shofa. Anaonyesha kuwa baadhi ya watu waliokimbia makazi yao ambao wamekaa kwa muda mrefu katika kambi wamenufaika na sehemu za ardhi na wanalima. Jean-Pierre Ngongo Mboka Miba anasisitiza kuwa mashirika ya kibinadamu kama OIM na PAM yanawasaidia wakimbizi kwa pesa. Na OIM ilikuwa imejenga nafasi kwa kulala kwenye kambi kwa ajili ya waliohamishwa. Kiongozi wa tarafa anasema kuwa kambi mbili zimeongezwa kwa zingine tatu zilizokuwepo na kwa sasa Kongolo ina kambi tano za wakimbizi. Tukumbuke kwamba miezi michache iliyopita wawakilishi wa wakimbizi hao walikutana na msimamizi wa tarafa ili kumwambia kuhusu matatizo yao. Walikosa njia za kuishi, na wengine walilazimika kufanya kazi ndogondogo katika nyumba za kibinafsi ili kujibu mahitaji yao. Hatimaye, uongozi mkuu wa shirika la kodi DGI umejulisha mwisho wa malipo ya uchuru kutoka mishahara tarehe makumi tatu na moja Machi ijayo. E, tarehe hiyo ya mwisho wanaelekea watumishi wa sekta ya upekee na ya kiserikali waliotangaza mishahara yao. Mafasirio ya Edwige Kabasha anayehusika na mafunzo katika sekta ya mawasiliano, kuna kushirika la DGI masem yake alichukuliwa na Josli Musau. deklaration rekapitulative yetuko tunasema, inaangalia watumishi wote wenye iko na mshahara me. Ile ya Fevrie ilikuwa inaangalia baajiri, bajiri ya bakampuni njo venye balipashwaka kujulisha chumba kubwa ya kodi franka yenye walikata watumishi wao. Kila mutumishi anapashwa Elfu mia mbili makumi tano, sawa vile, taini. Karibuni sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu. Hujambo mtukufu msikilizaji, na karibu katika sehemu ya pili Vijana wengi wakiwemo wale wenye kuwa chini ya miaka kumi na mnane wanajihusisha na shughuli za ngono huko Jina, ikiwa ni eneo la kimila lililoko kwa vilometa makumi ine na tano kutoka Bunia. Hii inatokana na kuwepo kwa soko lenye kuendesha shughuli zake usiku katika eneo hili la kuvutia watu wengi. Tabia hiyo inaendelea kuongezeka kulingana na ushuhuda wa wakaaji wa eneo hili. Ni jinsi gani tunaweza kupambana na tabia hili iliyokiuka haki za watoto? Hilo ndilo swali ambalo redio Kapi ilimuuliza kiongozi wa shirika la raia katika maeneo ya Jina. Yared Maki anazungumza kuhusu swala hili na mwenzetu Jean Claude Loki Dile. Yered Maki ngajo le jambo tena. Jambo sana bwana journalist. Kwa sababu gani katika eneo ya, ya, ya Jina bado kuna kuwa soko yenye kuendeshwa ama kupitika Magharibi? Maisha imekuwa magumu sana kwa kijiji yetu ya Jina. Tumekuwa na wakimbizi wengi sana na wanaenda jioni kutafuta kitu cha kukula kwa fasi Kenya walitokaka. Sasa ba produit kenye banafikaka inakuwa na retard sana, ile njoo inaleta soko ikue magharibi sana. Sa hii hali inadumu tangu siku ngapi? Tangu miezi ngapi? Tangu miaka ngapi? Inadumu karibu miaka tatu. Lakini kuwepo kwa hiyo soko ya jioni yene ya magharibi inakuwa pia na matokeo mabaya gani? Wana journalist tunaona matokeo mabaya sana sana katika soko ile za mangaribi. Tumeona wasichana wameingia kubunyumba, aa, hawako na amuri yenye wangeingia kubunyumba, na kitu ya pili wamebwaka njiani, e, kurudia kusokoni, na kitu kingine mengi zaidi wamekamata usharati kwa mikono za kazi hii inaleta wengine, wametoka ku masomo, wameacha vile hatua za masomo Wanani wanaendesha hiyo hizo ubakaji, ama wanani wanasukuma hao watoto wasichana wakiwa bado wadogo kwenda kuingia katika uh, hali ya unyumba? Wanajournaliste, umejua kwa kambi za mm, ukimbizi, e, maisha imekuwa gumu, masumbuko ya maisha zimetesa watoto, hawana kazi wazazi, vile wanakosa kazi za mikono hii na wasuguma washaratike hivi wapate chakula au wapate kitu kenye itawasaidia hata kidogo, ile njoo ko kitu kenye inatushangaza sana kwa kijiji yetu zao. Uneambia kwamba pia kuna kinyume kingine, yani, watoto wana za mbele wakati yani, uh, grossesse precoce. Uh, tunafanya hesabu, hatutafika kwa lengo, kwa sababu kama ukitembea kwa kambi za wakimbizi au kijiji yetu za hapa, utaona wasichana wenye wanapata watoto bila kukuwa na amuri za kupata watoto, ni wago wengi sana wago mengi sana. Uh, wamekuwa mengi kwa e, site ya deplace na kwa mogini yetu ya hapa ya Jina akili. Kwa ngambo yenu, kama waongozi za mashule, kwa kuwa pia unakuwa mwongozi wa shule zaidi yao, pia unakuwa kiongozi wa shirika kiraia katika eneo la jina. Uh, shughuli gani mipango gani mnachukua kwa kupaza sauti kuhusu hatari hiyo jambo, yaani maktivite gani mnaendesha kwa kusensibilize, kwa kuhimiza raia wakati kuhusu kinyume ama konsekansi ya hiyo ki, kitendo? Kenye tunafanya kwa sensibilisation, matokeo mabaya ya usheratiko mingi, ile ndio sensibilisation tunafanya sana, na zaidi tunasensibilize community juu ya kazi za mikono. Watu wengi wanaomba kuwasajia hao wazazi wazazi wenye wanakosewa pia mapato ya kusajia watoto wapate madhibisho mazuri. Maoni yako nataka hivi ni gani kuhusu hiyo ombi ya wanamemba ya shirika kiraia? Tunapenda tu amani hivi kila mutu ajireganye village kenya alitoka akandani ile njoko eh, ombi letu yered maki accent. Nashukuru vile bwana journaliste. Okay, sawa <muching> Jimboni Ituri hali ya kibinadamu inatia wasiwasi. Mtani Jugu ambako maelfu ya watu hasa wakimbizi wa ndani wanaishi katika hali iliyo ngumu kimaisha, hawana chakula wala dawa. Mashamba yao pia yamevamiwa na makundi ya waasi ambayo yanakuwa yakiwatishia wale wenye wanajaribu kuyafikia. Matokeo yake maisha yamekuwa magumu kwa waathirika hawa, hususan katika maeneo ya Jaiba, Fataki, Bule, Drodro ambako wanatoa ombi la msaada wa dharura. idhakremoyope Wakimbizi wote ya kambi ya Jaiba na wakaji ya vijiji ya Loda, Lindu, Fataki na wengine ambao zilishambuliwa na wanamgambo wa Kodiko hawako huru kutembea zaidi ya kilomita mbili. Wengine hutoroka mchana kwenda manyumbani mwao kutafuta chakula kilichoachwa kabla ya msiba. Wengine huenda shambani kwa kuhatarisha maisha yao, ambayo hufanya maisha kuwa magumu kwa maelfu ya watu. Mmoja wao anashuhudia: kuishi yetu kwanza kungufu hapa unaifika mchana watu wengi banarudiwa kupika kusite kule kukala nda mungini, ko shida sana juu kuishi hivi mzuri ipama kufika shamba. Probleme wao zifika vile kushamba kukula vile kwa ngufu, bachakula betu mengi banaibeba tokea kule banaenda tia mungini, yote balienda naye. Hali ya usalama ilizorota huko, wakati wakaaji wengi wamepanda mashamba yao, mahindi, mihogo, soja, maharagi, kabichi na viazi, walilazimika kukimbia na chakula vikiwa tayari kwa vunwa wanachukizwa na kuporwa kwa mazao ya shambani na wanamgambo hawa. Wanatoa arifa kwa usaidizi wa haraka e, kama tungali tu kuendelea tu hivi nchala ko zaidi sana hapa nda mwingine. Juba mwindi enye balipanda nda kushamba banaenda tosha babitu ile kutoka shamba banafika na gari banabeba yao inarudia kwabo, pale chakula ipana tena sasa. Mwingine wote ingia kushamba uende fanya nini? Ukifika banaacha tosha chakula kotesha ipana. Mamia ya wafamilia wamekimbilia bunya igabariere lopa bule ambako wanatatizika kuishi. Bado wanatumaini kupata amani ili waanze tena maisha ya kawaida na kuendelea na shughuli zao kwa uhuru mbele. Tulikuwa fataki tunarutia hapa kusite, saa kusite, vile inapitiziwa mwae kufaa hiko, baliwaa batu sana, ilipitiziwa sana. Baingini banaenda bunya, bangini bule mesinjwa, tunabakia hapa Juturudia mwingine. Jimbo la Ituri lina zaidi ya wakimbizi milioni moja elfu mia tatu waliokimbia mashambulizi ya gundi lenye silaha, wanaishi katika kambi karibu makumi saba na familia mbalimbali zinazowapokea mbali. ni kiripoti toka Bunya izakare remoyope Radio Okapi. Huu utakomesha taarifa hii ya habari na wafundi mitambo, unasema asante kwa wote walioungana nasi kwa irini.