Yered Maki ngajule jambo tena. Jambo sana bwana journalist. Kwa sababu gani katika eneo ya, ya ya Jina bado kuna kuwa soko yenye kuendeshwa ama kupitika magharibi? Maisha imekuwa magumu sana kwa kijiji yetu ya Jina. Tumekuwa na wakimbizi wengi sana na wanaenda jioni kutafuta kitu cha kukula, wafasi kenye walitokaka. Sasa ba produkti kenye banafikaka inakuwa na retard sana, ile enjoy inaleta soko ikuwe magharibi sana A, ili hali inadumu tangu siku ngapi? Tangu miezi ngapi? Tangu miaka ngapi? Nadumu karibu miaka 3 lakini kuwepo kwa hiyo soko ya John yenye ya magharibi inakuwa pia na matokeo mabaya gani bwana journalist, tunaona matokeo mabaya sana sana katika soko ile za magharibi. Tumeona wasichana wameingia kubunyumba, uh, hawako na amuri yenye wangeingia kubunyumba, na kitu ya pili wamebwaka njiani uh, kurudia kusokoni, na kitu kingine mengi zaidi, wamekamata usharati kwa mikono za kazi. Hii inaleta wengine, wametoka ku masomo, wameacha vile hatua za masomo. Wanani wanaendesha hiyo hizo ubakaji, ama wanani wanasukuma hao watoto wasichana wakiwa bado wadogo kwenda kuingia katika uh, hali ya unyumba? Bwana journaliste, umejua kwa kambi za mm, ukimbizi eh, maisha imekuwa gumu. Masumbuko ya maisha zimetesa watoto, hawana kazi, wazazi vile wanakosa kazi za mikono hii, na wasuguma washaratike hivi wapate chakula au wapate kitu kenye itawasaidia hata kidogo. Ile njoo ko kitu kenye inatushangaza sana kwa kijiji yetu zaidi yao uniambia kwamba pia kuna kinyume kingine, yani watoto wanazaa bila wakati, yani uh, grossesse precoce uh, tunafanya hesabu, hatutafika kwa lengo kwa sababu kama ukitembea kwa kambi za wakimbizi au kijiji yetu za hapa, utaona wasichana wenye wanapata watoto bila kukuwa na amuri za kupata watoto. Ni wako wengi sana, wako mengi sana uh, wamekuwa mengi kwa Eh, site ya deplace na kwa mwingine yetu hapa ya jina. Haki kwa ngambo yenu kama waongozi za mashule kwa kuwa pia unakuwa mwongozi wa shule zaidi yao pia unakuwa kiongozi wa shirika kiraia katika eneo la jina. Ene uh, shughuli gani, mipango gani mnachukua kwa kupaza sauti kuhusu hatari hiyo jambo? Yani, activite gani mnaendesha kwa kusensibiliza, kwa kuhimiza raia wakaji kuhusu kinyume ama consequence ya hiyo kitendo kenye tunafanya ni kwanza, activite ya kwanza tunarealizeko sensibilisation juu ya mm, upakaji juu ya mariage precoce juu ya ba grossesse precoce. Tunatangaza kila mutu ajue droit yake iko, haiko ndani ya usharati njo utapata maisha matokeo mabaya ya usheratiko mingi, ile ndio sensibilization tunafanya sana. Na zaidi tunasensibilize community juu ya kazi za mikono, kila mtu akue na kazi, kama amekuwa na kazi na hata endeka katika njia mbaya. Na zaidi na wazazi communicate sensibilization, kile tunaleta kwa wazazi, kwa tukuchunga watoto na kuwafundisha vizuri, na zaidi kuwafundisha ndani ya kazi za mikono. Watu wengi wanaomba kuwasajili hao wazazi wenye wanakosewa pia mapato ya kusajia watoto wapate madibisho mazuri. Maoni yako atak ni gani kuhusu hiyo ombi yetu, e, ya wanamemba ya shirika kiraia na journalist shughuli yetu? Ombi letu ni tu moja wa viongozi wetu ya serikali za isi zetu za Kongo au za jimbo letu wafanye ngufu, wakamate sekirite ivi, wakimbizi warudie pa nafasi walikuwa pale, e, uchungaji na kondisio ya maisha ya vi, itakuwa mzuri sana ile Shuguliko letu wakimbizi warudie fasi kenye walitokaka tu. Haya ni kama amani ya kudumu, yani solution durable, ndiyo tunapenda tu amani hivi. Kila mutu ajireganye village kenye alitokaka ndani ile njoko. Eh, ombi letu yered maki. Asante na nashukuru vile mwana jurnalista. Sawa.