Hii ni Radio Kapi na watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na habari zetu kwa kifupi. Jimboni <t> Kivu Kaskazini, wakaji wa Walikale Centre wanaanza kurudi katika mji kisha kudhibitiwa na uasi wa M23 AFC siku ya tatu usiku lakini hali inabaki ya fujo katika barabara Walikale Lubutu, ambako mapambano yanaendelea pamoja na uporaji. Inaomba kuunga mkono uundaji wa makazi na ujasirimali kupitia usaidizi wa sekta ya upekee kwa maendeleo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ndiyo jambo la muhimu lililopendekezwa jana siku ya ine, wakati wa mkutano kati ya wa wafanyabiashara wa sekta ya upekee na Rais wa Jamhuri Ulimwengu ulisherekea hii siku ya tano sikukuu ya kimataifa ya mwitu. Katika tangazo mjini Kisangani, shirika siforicraf e inafasiria mipango yake inayoelekea mlimo wa kudumu na ulinzi wa mwito ni katika eneo la yanga mbili. Baki nasi mpenda msikilizaji, popote unapopatikana, na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, wakaji wa Walikale centre wanaanza kurudi katika mji kisha kudhibitiwa na uasi wa M23 siku ya tatu usiku. Wakati huo huo, watendaji wa kibinadamu wanaendelesha operesheni za usaidizi wa waliojeruhiwa na kuchukua maiti kwa kuepuka magonjwa, lakini hali inabaki ya fujo katika barabara Walikale Lubutu, ambako mapambano yanaendelea pamoja na uporaji. Na mamia ya watu kutoka mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo waliokimbia mapambano katika nchi jirani wanaanza wasiliana na ndugu zao ni walioingia nchini Burundi, Uganda na Rwanda, pamoja na usaidizi wa shirika la kimataifa la Msalaba Mwekundu na washiriki wake wa nchi hizo waliohimiza tangu juma chache kwa majibu ya kibinadamu ya haraka kwa wahami wali Upande mwingine uasi wa M23 AFC unachungua wakati huu maeneo mingi maalum ya madini katika majimbo ya Kivu kaskazini na kusini. Kinyume hali hiyo inapelekea serikali kupoteza mapato pamoja na kusimamishwa kwa makazi ya uchimbaji wa madini na viwanda vinavyohusika na watu wanne wanaozaniwa kutenda maovu katika jimbo la Kivu kusini walisulubishwa mbele ya watu wengi jana siku ya ine watatu mjini Bukavu na moja Paikoma katika mtawa wa Lungu. Tabia hiyo inaendeshwa katika jimbo hilo lisilo na vituo vya sheria kwa sasa tangu kuchukuliwa na uasi wa M23 AFC na washiriki wake wa Rwanda na vyombo vya habari vinaombwa kusindikiza majeshi ya FARDC wakati huu wa vita ya risasi na ya kidijitali kutoka nje. Mwito huo ulifanyika na kamanda makamu wa tawi la habari na mawasiliano na msemaji makamu wa FARDC ombia jenerali wa brigedi Jean Daniel Batabombi, ilifanyika wakati wa mkutano na wapasha habari jana siku ya enee mjini Lubumbashi. Tarifa Jangandu usomi wa Elise Kavira. Jemadari Jean Daniel Batabombi anasema kuwa lengo la jeshi hili la kidijitali ambao ni maadui wa amani ni ili kuwachosha askari wasiweze tena kupigana. Kwa hivyo anaomba na waandishi wa habari wasitangaze habari za uongo. Ikiwa wanahitaji habari ya kuwapa watu ni bora kuipata kutoka kwa wavuti wa serikali, wizara wa sheria na wizara wa ulinzi na wasitangaze habari za uongo zilizotangazwa na askari la jeshi la kidijitali kwa wanajeshi ambao wanatangaza kwenye mitandao ya kijamii habari na video za yanazofanyika kwenye uwanja wa vita. Jean Daniel Batabombi anasema kwamba telegramu kutoka kwa mkuu wa wafanyikazi wa FARDC ni maagizo kwao, na hivyo wale wote waliotangaza habari za uongo watakabiziwa kwa haki, ili mazoezi haya ambayo yalitaka weka shughuli za kijeshi katika shida yasifanyike tena kwa mwisho alisema anafurahi kuona vijana wakijiandikisha katika jeshi na anawahimiza wengine wafanye hivyo hivyo, kwa manufaa ya nchi. Inabidi kuunga mkono uundaji wa makazi na ujasirimali kupitia usaidizi wa sekta ya upekee kwa maendeleo ya uchumi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Ndiyo jambo muhimu lililopendekezwa katika mkutano kati ya wafanyabiashara wa sekta ya upekee na rais wa jamhuri jana, siku ya ine mjini Kinshasa. Walijibu kwa liko hiyo kuhusu mpango maalum wa hali ya biashara kwa matengenezo ya uchumi. Memba wa mkusanyiko kwa upemekuu waliofurahishwa na pendekezo hizo kwa uchumi wa nguvu. Taarifa bili Ivan Lutumba. Usomi wa trio banze. Kweli dizere kanyama, biashara ndogo na zakati ndiyo mapafu ya kiuchumi wa inchi kuendelea mbele alakini peme ee ya Kongo bado hailazimishwe zaidi na kima taifa, hukuni kunena kwa Dodo Balu, musimamizi mkuu wa moja wa kazi ya kodi inchini DRC. Katika makutano na wachuluzi wa biashara ya binafsi, Dodo Balu anaomba serikali azidi kuunga mkono wachuluzi wa sekta hiyo na kuwaletea msaada ili wapate kusonga mbele. Katika mainchi ingine wachuluzi wa sekta ya wanapewa pesa na serikali kupitia benki ya pemee. Alisema Kopemeko ina imani pia kwamba boti nane iliuziwa na serikali ya Kongo, ikifika nchini hapo itazidi kusaidia pia na sekta ya wafanyabiashara ya binafsi. Kuhusu kumaliza kwa vita na kurudi kwa usalama katika sehemu ya mashariki, Kopemeko anahimiza juhudi ya rais wa Kongo Felix Antoine Tshisekedi. Mkutano uliendeshwa siku ya tatu iliyopita mjini Bunia katika jimbo la Ituri kwa kusawazisha kanuni ya uvuvi kati ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na Uganda katika mabahari Albert na Edward. Ni mkutano ulioandaliwa na wajuzi wa kazi hiyo wanaokusanyika katika shirika la uvuvi la nchi hizo mbili. Taarifa ya Sadiki Abubakar, usomi wa Ezekiel Muzalia. Muungano wa uvuvi na ufugo wa wanyama wa majini kwenye ziwa Albert na Edward unaundwa na wataalamu wa Kongomani na wa nchi ya Uganda kutafakari kuhusu swali za uongozi bora wa kazi za uvuvi. Lengo lao ni kuchunguza kazi za uvuvi na ufugo wa wanyama wa maji ngambo zote kwa ajili ya kuweka mipango za pamoja ili kuandaa uvuvi na ufugo wa samaki. Lengo ni kuokoa utajiri wa ziwa Albert na Edward unao wa ukipotea siku hizi, alivyojulisha Alem Basile, kiongozi wa muungano huo. Huyo anasema ya kwamba lengo lao ni kualika nchi hizo mbili kuunda na kuheshimu sheria kuhusu uvuvi wa samaki na kufanya uweze kuwa moja ngambo yote. Shirika la raia la jimbo la Ituri linasema ya kwamba linasubiri matokeo mazuri kwa kikao hicho. Lusa anasema ya kwamba kwa sasa hakuna mtu ambaye anaheshimu mpangilio wa kuvua samaki. Huyo anaendelea kusema ya kwamba shida nyingine ni kutoonekana kwa mpaka kwenye ziwa kati ya Kongo na Uganda. Juini ya kwamba mpango huo unasindikizwa na serikali ya Kongo na lile la Uganda. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekieli Muzalia kwa niaba ya Redio Ukapi. Hatimaye ulimwengu ulisherekea hii siku ya tano siku kuu ya kimataifa ya mwitu ni kupitia swali la kiungo kati ya pori na chakula. Katika tangazo mjini Kisangani, shirika Sifor Ikraf ilifasiria mipango yake inayoelekea mlimo wa kudumu na ulinzi wa mwito katika eneo la Yangambi. Maelezo mengi nao, Jack Mkonkole kutoka mji wa Kisangani. Sifor Ecraft inaonyesha kuwa zaidi ya watu bilioni moja ulimwenguni wanategemea moja kwa moja misitu kwa chakula chao. Katika bonde la Congo kwa mfano, karibu kiasi makumi sita ya chakula cha watu wa vijijini zimetoka misituni, hasa nyama ya misituni, matunda, mimea, chakula na dawa. Kwa miaka kadhaa, Sifor Ecraft inaripoti kama imefanya shughuli mbali mbalimbali ili kukuza usalama wa chakula huku akihifadi Misitu. Robert Nasi, mkurugenzi mkuu wa Sifo, anasema kuwa kwa ushirikiano na Inera na IFA, wanaendeleza shule za shamba la wakulima, wanafundisha wakulima jinsi ya kulima karibu na misitu bila kuiharibu. Pia wanasambaza maarifa yasiyojulikana juu ya julikana, usimamizi wa rasilimali za misitu kwa kubadilisha mazao na kukuza bidhaa za misitu zisizo za mbao za kupunguza shinikizo kwenye msitu, huku zikiboresha usalama wa misitu. Swali ambao linaweza kuulizwa ni jinsi gani misitu inawezaje kuhakikisha usalama wa chakula na uhuru wa wakulima? Kwa Robert Nasi, ufunguo ni mbinu jumuishi kati ya kilimo kilimo cha misitu na usimamizi wa fedha mchi. Kisangani, Jackie Mkonkole, Radio Okapi. Huo utakomesha taarifa hii ya habari. Kwa niaba ya wenzetu wote walioshiriki na wafundi mitambo walionisaidia nasema asante kwa wote walioungana nasi kwa irini.