Shirika oh, Medecins Sans Frontieres inatoa wito kwa pande zenye kupambana katika mtawa Walikale wa kuheshimu haki ya kimataifa ya kibinadamu. Ni sababu ya wasiwasi ya hali ya kijamii na ya kiuchumi kutokana na mapambano makali kati ya jeshi la FARDC na waasi wa M23 AFC. Soko ya Mugogo katika mtaa wa Lungu iliporwa vikali siku ya tatu. Wafanya biashara wengi walipoteza fedha na vifaa katika shambulio ya soko hiyo ya jimbo la Kivu Kusini na kundi moja ya watu wenye silaha. Katika jimbo la Tanganyika, mtaa wa afya wa Moba unahesabu zaidi ya wa wagonjwa mia mbili wa homa ya kimaampox tangu mwanzo wa mwaka huu. Daktari kiongozi wa mtaa wa afya anapendekeza uimizaji wa makabila kuhusu heshima ya kanuni za kupinga ugonjwa huo mpox. Baki nasi umpenda msikilizaji, na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Hali ya kijamii na ya kiuchumi ni ya wasiwasi wasi katika mtawa wa Likale jimboni Kivu Kaskazini. Ni kutokana na mapambano makali kati ya askari wa FRDC wanaoungwa mkono na wazalendo na uwasi wa M23 AFC unaosaidiwa na jeshi la Rwanda RDF. Watendaji wa kibinadamu wa mahali wanajulisha kwamba ijapokuwa hali siyo ya uhakika Memba wa timu ya Medecins Sans Frontieres waliondoka hii siku ya ine katika mahospitali kwa kutolea waliojeruhiwa usaidizi. Kiongozi makamu wa Medecins Sans Frontieres Marc Odon anatoa wito kwa pande zenye kupambana wa kuheshimu haki ya kimataifa ya kibinadamu. Hata hivyo, hali ilibaki ya fujo yafujo hii siku ya ine katika mtaa huo Alikali kisha kuchukuliwa kwa mji mdogo wa Walikale na wasi wa M23 AFC, milio ya risasi ilisikika katika vijiji vya kando. Kwa sasa karibu asilimia makumi tano wa wakaaji wa Walikale waliondoka katika mji huo mdogo midogo. Maelezo mengi nao Elise Kavira. Watu wengi wanakimbia zaidi tangu magharibi ya siku ya tatu iliyopita katika mji mkuu wa Walikali hii inafanyika wakati eneo hili linaikaliwa na waasi wa M23 ambao wanaungwa mkono na Rwanda, baada ya mapigano makali dhidi ya jeshi la Kongo ambao wanaungwa mkono na wazalendo. Watu wengine waliondoka kwa mwelekeo wa Hombo wakienda Kivu Kusini, na wengine walienda Mubi Lubutu, Kisangani. Wengine walikimbilia karibu na hospitali kuu ya Walikale na wengine walibaki katika nyumba zao. Hospitali kuu ya Walikale na ofisi moja ya shirika la kimataifa iliguswa na masasi. Watu wengi walipoteza maisha na wengine waliumia. Hivi ndivyo vyanzo vyetu kati ya wenyeji vilituambia. Vyanzo vyetu vilituelezea pia kwamba wanajeshi wa FARDC na VDP wa zalendo waliondoka kuelekea Mubi Lubutu inayokwenda Kisangani hata hivyo, siku ya ine hii kulikuwa na uporaji na mlio wa masasi huko mubi na Njangala ambapo madini yanauzwa. Upande mwingine volkano Nyamulagira inapatikana upya katika hali ya mlipuko tangu tarehe kumi na ine Machi bila kutishia mji wa Goma, zazulisha duru za mahali kwa mjuzi moja wa volkano. Picha za satellite zinaonyesha moto zaifu unaojelekeza katika pande la mangaribi na kusini mangaribi ya mbuga la taifa la Virunga na korti kuu ya kijeshi ilikusudia hii siku ya ine mjini Kinshasa kuendesha kesi ya maafisa wakuu wa FARDC na wapolisi ya taifa waliokimbia mapambano mashariki ya jamhuri, bila watazamaji wapasha habari na memba wa jamaa za washutumiwa. Wanakatazwa kushiriki katika kesi hiyo. Kutokana na usikivu wa swali hilo lenye kuchunguzwa, korti haitamani litangazwe, kinyume na ilivyofanyika kwa makosa wanaoshutumiwa Soko ya Mugogo katika mtaa wa Lungu, jimboni Kivu kusini iliporwa vikali siku ya tatu. Wafanyabiashara wengi walipoteza fedha na vifaa wakati kundi moja ya watu wenye silaha ilishambulia soko hiyo. Taarifa Rachel Kesembangu, usomi wa Florida Kahambu. Mifuko iliyokuwa na kiasi kikubwa cha pesa ilichukuliwa kwa nguvu kutoka kwa wauza mabati au manjanja kwa lugha ya nyumbani na watu hawa waliokuwa wamebeba bunduki. Milio kali ya risasi ilitangulia uporaji huo na kuwalazimisha waathiriwa kutii. Risasi hizi zilisababisha watu kukimbia ovyo sokoni. Wauzaji na wanunuzi kila mmoja alienda njia zake tofauti na kuacha bidhaa zote na mali nyingine muhimu kwa wezi hao. Wakati huo huo Wahusika wa mzozo huo walikuwa na nia ya kuiba tu mifuko iliyokuwa na kiasi kikubwa cha pesa. Waliondoka kwa utulivu wakiacha nyuma mikanyagano ikifuatiwa na vitendo vya uporaji. Vyanzo vyetu vinaonyesha kuwa kulikuwa hata majeruhi miongoni mwa watu. Soko la Mugongo linajumuisha sehemu muhimu ya uchumi ya Usultani wa Ngweshe katika tarafa la Walungu. Uporaji huu mkubwa unatokea katika mazingira ya mzozo wa kiuchumi ambao jimbo la Kivu Kusini linapitia tangu kukaliwa kwa mji mkuu wake, mji wa Bukavu, na baadhi ya tarafa zikiwemo tarafa la Walungu na waasi wa M23 na wasaidizi wao wa jeshi la Rwanda. Na hali ilikuwa tulivu hii siku ya ine asubuhi pa Walungu Centre kisha ki mapambano makali siku ya tatu, kati ya wazalendo na wapiganaji wa M23 wanaoungwa mkono na jeshi la Rwanda. Duru za mahali zinajulisha kwamba watu waliuawa wa pande zote kisha ki mapigano ya zaidi ya saa 2 watu wengi walikimbia pia eneo hilo kwa kuepuka maovu. Na katika mtaa wa Fizi, mapambano yanaripotiwa kati ya makundi ya silaha Red Tabara na wazalendo wakaaji wa milima mirefu ya Minembwe wanakimbia vijiji vyao na kujelekeza upande wa Fizi centre na wenye kutumia magari wanaenda mbali ya Minembwe. Habari inahakikishwa na duru za kuaminika za mahali pamoja na kiongozi wa mtaa anayetoa wito wa kusimamisha mapambano yale. Huyo anaalika pia mashirika ya kibinadamu yalete usaidizi kwa maelfu ya wahamii. Jimboni Ituri, hali ya kimya iliripotiwa hii siku ya ine. Pafataki, muji wa biashara, unapatikana kwenye umbali wa karibu ya kilomita makumi nane na Bunia, katika mtaa wa Jugu ni kisha mapambano siku ya pili na ya tatu kati ya askari jeshi wa Uganda UPDF na wapiganaji wa kundi la Kodiko. Kwa mjibu wa duru za usalama, matokeo ni ya kuwawa na kujeruhiwa kwa watu kutoka pande zote. Kwa sasa trafiki imeharibika katika barabara namba makumi mbili na saba ya taifa. Taarifa ya Jean-Claude Lokidile, usomi wa Sadiki ya Abubakar. Ndiyo mapambano ilianjishwa baina ya wanamgambo wa Codeco na jeshi ya Uganda UPDF. Utulivu mdogo ulionekana siku ya tatu upande wa saa kenda pa Fataki. Wanamgambo wa Codeco waliweza kurudia hadi Jugu Centre katika njia wameshtakiwa kumuua msichana mmoja wa umri wa miaka 32 na kuharibu magari mawili. Dhuru za usalama katika eneo zimeripoti ya kama wanamgambo hao waliweza pia kuchoma manyumba kadhaa njiani. Watu wengi walifariki na zaidi ya watu makumi mawili kujeruhiwa upande wote mbili, imeongeza dhuru yetu. Vikosi vyengine vya jeshi la Uganda viliingia mpakani Mahagi na kufika Fataki siku ya tatu kwa saa za magharibi trafiki ya gari na raia. Kwa hiyo barabara ya Bunya Mahagi imesimamishwa, jweni ya kuwa maelfu za raia walikimbilia kando na kambi ya vikosi vya Monusko pa Jaiba mjini Fataki, bunya. Sadiki Abubakar, Radio Kapi. Katika jimbo la Tanganyika, mtaa wa afya wa Moba unahesabu zaidi ya wagonjwa mia mbili wa homa ya kimpox tangu mwanzo wa mwaka huu. Daktari kiongozi wa mtaa wa afya amejulisha kwamba idadi ya wagonjwa ni ya kupanda, na kituo cha afya kina matatizo katika matunzo ya wagonjwa. Daktari Barwine Moma anapendekeza uhimizaji wa makabila kuhusu heshima ya kanuni za kupinga ugonjwa huo mpox. Mjini Kinshasa, hatimaye kubadilisha noti ya fedha za kigeni yenye kuzeeka wala yenye mpasuko ni kugumu sana. Wafanyabiashara wa fedha wanasema noti hizo zinapoteza thamani yake. Nini inafasiria hali hiyo na suluhisho ni gani? Jibu katika taarifa ya Gloria Lutula na Mudumbi, kwa watu wanaobadili pesa ya zamani wala isiyokuwa na hali ya kawaida, inaweza kupoteza asilimia ya tano ya zamani yake yote. Inafuatana na mubadilishaji ambaye unakutana kufuatana na hali ya pesa ambayo ina hali yasiyokuwa ya kawaida. Tunachukua hii noti kwa kupata punguzo kidogo, tunauza na kuiuzisha kwa wafanyabiashara wakubwa ambao wanazo tabia ya kusafiri. Dola mia moja iliyochanika, tunakupa dola kumi nane na tano, tunakwenda kwao na kwa wana tupa zaidi anatuambia mbadilishaji mmoja lakini unajuhudia kushuka kwa thamani kubwa kwa wabadilishaji wakibandia hali ya kata mbalimbali kwa noti ya dola kumi iliyochanika inaweza kufikia hadi dola tano ya shuhudia mmoja wao mojuu ya kwamba benki zimoja zimekuwa zikikataa pesa za Marekani ambazo zimekatika zile zinazokubalika ni hizo zenye kutoka kwenye mfuko wao wenyewe ni mamlaka ya kifedha tu ndiyo inaweza kuamua kukataa noti na kuiondoa uwezo wa ni jukumu la Benki Kuu kufanya tangazo na kuwaarifu benki za biashara na raia. Haya yote ni mtindo ya kuwanyanyasa nyasa raia, anatueleza Lemse Kamwanya, mutahalamu katika maswala ya kiuchumi. Jambo hili la ripotiwa mahali pote inchini. Haya, asante kutukabidhi nafasi. Mwaliko wetu ni b bembeleza busi Bernadet ambaye ni muuguzi mkuu katika kituo cha afya cha rva witiam park ndani ya muji wa Kindu jimboni Maniema, akihujana na Florence Kizalunga. Kina mama huyu anakuwa akituzungumzia mikakati ya kuvutia ambayo anatumia ili kurahisishia shughuli za chanzo. Tuwasikilize mama bembeleza habuzi. Jambo mama journaliste, tunaweza kuelewa namna gani kazi ya chanjo ya watoto inapitikana hapa kunako de sante ino? kazi ya chanjo hapa kwere de sante yetu erve ya witemse park inapitikana vizuri sana. Kila siku ya pili na siku ya ine bamama banakuya kuchanjo na tunabafunga ku maveni setadire, aveni fulani, aveni fulani banapasha kuya date fulani, aveni fulani, aveni fulani banapasha kuya date fulani, na bamama banaheshimu ile marandevu yabo na banakuya kupata chanjo. Eti kunakuwa wamama wengi wenyewe wanafika hapa kwenye kituo chenu na kupatia watoto chanjo yao na kuheshimu kalenda yao? Ndiyo, wamama wanakuja kukituo cha afya kupata, lakini kulikuwa magumu moya paraporo na bamama benye banaishi mbali na stritiri yetu. Sa vile bamama ya kusalama, bamama ya kongansere, kisimapori balikuwa na shida sababu kutoka kule na kufika huku bengine bamama walikuwa na saa vile ni mzigo. Lakini kwa sasa vile tulishakuwa na ile mastratejie zetu za sasa, mbino mpya za kusema baprestatere au baganga banapasha toka hapa kustritire, banafata bale bamama kule kukominote, bana bafata kumalokalite zebiko naishi ile nayo inatusaidia zaidi purke bamama batoto bamingi bebekwachelewa vaksin bananza pata kupitia ile njia ya kubakaribia manyumbani, na wakati waganga wanaenda huko kuwakutanisha kumanyumba zao, eti hakuna shida ambapo wanakutana nao kule. Baganga bawezi kosa kupata shida. mama journalist, biko na shida unayoa, tulikuwa kule na magumu ya wandugu wetu wale wa sava etwale. Me kwa sasa tunashukuru ule mutumishi alisha sensibilize bafidele kusema bapatishe batu ochanjo, na kati yao kuko bale be banaanza kubali maligre bengine biko na resiseme, bamingi banaanza kubali. Na kitu kingine, baganga banawezi enda kule. Unajua mama, kumaisha maisha yetu ya sasa, kutoka hapa ku sentre yetu rv ya kwenda konga nsere, muganga ana transporo, muganga ajua atakula kitika? je ile na kulikuwa shida manake inaweza fikia banafika kule fasi ya kukaa inakangala, banaekala ta chini ya muti tusa. Ilikuwa ni magumu nyeko, na natufatilia zaidi, na iko naacha hata kazi siende mzuri. Kwa kukusikia vizuri, yaani uh, watumishi wako wanakuwa wakikumbana na magumu, hawana moyen de transport, hawana hata motivation kidogo. Ni kusema kwamba unakuwa na ombi kwa government na washiriki wote. Ndio ndio ile ombi vraiment tuko nayo, ni kusema kitu yote nakuwaka mzuri yenye mutu iko motive na ndio maana tutaomba kwa bapartenere yetu na guvernema yetu kutuunga mkono, sababu tunajua wakati moja hapa tulikuwa na washiriki sa vile FA ilikuwa natusaidia, tulikuwa osi na mashako ilikuwa natusaidia juu ile matransport ya bale baprestater biko naenda kule mekwa kwa sasa atujue binakuamia wapi. Ndio maana tutaomba kwa washiriki, tutaomba kwa guvernema itusaidie pour que ichanjo yetu yende mzuri zaidi na gisi mumekuwa na mastrategi za mupya, tulikuwa najua kwamba jimbo la Maniema ni jimbo nyie iko na watoto wenye hawachanjiwe na wengine wamechanjiwa lakini hawamamalize kalendari yao. Gisi munakuwa mkiona mambo eti watoto ama wazazi wanakuwa wakimaliza kalendari wakirespekte wakiheshimu kalenda yao, ndiyo avec une nouvelle stratégie les stratégies innovantes inatusaidia zaidi pour que bamama baanze respecter na kumaniza kalendari ya vaksinacion ya batoto ile kabisa strategi zinatusaidia lakini, tungipenda ongeza neno ingine ni kusema nini, province yetu ya Manyema ilikuwa kalifie kome 25e province ku Tusafiri kutoka Kindu hadi maeneo ya Ituri ambapo ukatili wa vikundi vinavyojihami silaha maeneo ya Jugu imevunja ushikamano wa kijamii. Katika maeneo fulani ya sehemu hii ya jimbo la Ituri, wakaaji wengi na wafanyabiashara wamebakia ndani ya maeneo hayo kwa hofu ya kuvamiwa na watu wenye silaha. Matokeo yake, hali ya maisha imekuwa ngumu, huku kukiripotiwa idadi kubwa ya watu ambao hawawezi kufika mashambani na masoko ya kijamii. Waendeshaji biashara pia wanakumbana na changamoto za kupata bidhaa za kuuza. Isak Remoyope anatueleza mengi wakaaji wa vijiji kadhaa katika eneo la Jugu hawajaonana tangu msururu wa mashambulizi yaliyosababisha vifo vya zaidi ya watu makumi sita wiki tatu zilizopita. Miji mengi hakuna namna ya kupita sawa r na Fataki katika mji asili ya wa Walindu dasi lindu, lindu laujo, Bule Drodro, huko Baema Bajere na Baema Nor. Ni vigumu pia kujielekeza shambani kutokana na hofu ya watu wenye silaha. Hata masoko ya jamii ambayo yalikuwa yanakaribisha maelfu ya watu kutoka makabila yamekuwa kama jangwa. Maisha yamekuwa magumu kwa watu wengi ambao wanatoa wito kwa serikali kuingilia kati ili kuimarisha kuishi pamoja kwa amani. Iyo, siku, si bado fika kufataki, siogopa tu maneno yanapitikana, ile njoba huko ogopa, tuwe taka tu amani, watu wote batembea kati ya hiyo problem pana hapa, si ni kaka na babu mmoja alishamba vile siku analeta, na babu wafanyabiashara wengi ambao wananunua kila mara visa huko Bunya, mji mkuu wa mkoa katika kituo cha biashara cha Andrele, au nchini Uganda wanasema hawasafiri tangu mwezi mmoja. Watu wengi hutuma pesa kupitia kampuni za barua za kifedha kwa wenzao ili kufanya ununuzi kuwa rahisi kwao, lakini kwa hatari kubwa ya kupoteza mali yao. Mfanyabiashara mmoja anaonyesha wasiwasi wake: sisi tulikaa tosha vitu kutoka kandokando, hivi hatufike nafasi yenyewe, tumekaa tu hapa ndani ya mjini ya bule peke yake. Mambo ya business pia imekuwa nguvu kwa sisi hapa, njia ya largo ile inafungana kama unataka toka na jela wamekua mara moja. Tunaomba sirkulasio ikue, amani ingie kumuji yetu. Wasultani ya miji asili wa jugu mara nyingi hutoa ufahamu miongoni mwa wakaaji kuhusu kuishi pamoja, lakini juhudi zao mara nyingi huzofishwa na mashambulizi kutoka kwa vikundi wenye kumiliki silaha zinazokuwa na picha ya ukabila. Sultani ya Walendu Dati anaomba kuhusika kwa wote katika kutafuta amani na kuishi pamoja. Jusguta tasira ni mwenye idolojia iko mbalimbali na enye su tuko naye, na ni kazi mbele yetu, tujue gisi gani famisha na tusikuwe na ma systemu ya kabila ile, haita tu vraiment saidia faut watu yote vraiment wajikute sawasawa, ndugu frère, ser il ilete harmoni vraiment. Ya, kuishi, kirmaha, juhudi hizi lazima ziambatane na mpango wa kupokonya silaha ili kukusanya silaha zote zinazoshikiliwa kinyume cha sheria. Hujulisha duru ya nyumbani toka Bunya izakare moyope, Radio Okapi, na huo utakomesha taarifa hii ya habari kwa niaba ya waandisi wetu wote, wote walionisaidia na yawafundi mitambo, nasema asante kwa wote walioungana nasi kwa irini.