Radio Okapi. Oh, copy. Yeah. Hali ya kupingwa moja kwa moja kwa mazungumzo na mkusanyiko wa uasi wa M23 AFC ni pigo kali kwa wakaaji wa mashariki. Hatua hiyo iliwakata matumaini wakaaji wa maeneo yanayodhibitiwa na uasi wa M23 AFC. Mgao wa maji safi na shirika la Rejidezo una matatizo makali katika mji wa Bunia jimboni Ituri. Ni kwa hiyo jamaa nyingi zilikusudia kutengeneza visima katika makao. Mjini Kinchasa, jamaa moja ya watu wane iliokolewa katika ajali ya moto kutokana na usaidizi wa jirani. Ni jana siku ya pili ya asubuhi katika soko ndogo kato kati ya mpaka wa mtaa wa Kinchasa na wa Barumbu. Baki nasi, mpenda msikilizaji, na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Hali ya kupingwa kwa mazungumzo moja kwa moja na mkusanyiko wa owasi wa M23 AFC ni pigo kali kwa wakaaji wa mashariki. Hatua hiyo iliwakata matumaini wakaji wa maeneo yanayodhibitiwa na uwasi wa M23 AFC. Ni tangu jana siku ya pili ndiyo alipasha wanzishwa mjini Luanda chini ya upatanishi wa jamhuri ya Angola, ujumbe wa serikali ya Kinshasa tayari kuwa, huku taarifa ya Bernard Nyangi usomiwa Elise Gavira. Mwana harakati mmoja nasema, wakaji waliokuwa wakiishi kwa wasiwasi, walianza tulia wakiwaza wameona mwanzo wa suluhisho ambalo lingemaliza mateso yao. Na wale waliokuwa wakitishwa kila siku walizani wataweza kuhepuka kifo na kuondoka kwenye maficho yao toka tarehe kumi na nane wa hii mwezi watatu, lakini hakuna lolote litakuwa ukweli kwao na kwa wakaji wote wanaoishi katika maeneo ya vita na wakimbizi wasiokuwa tena na tumaini, siku ya kumi na ine ya mwezi wa tatu wa mwaka elfu mbili makumi mbili na tano ilikuwa siku ya changamoto zote, lakini sasa hakuna matumaini tena. Mwigizaji mwingine huyu ameshangaa kuona vile hali inabadilika kwa M23 na anazani kuwa upatanishi utawarudisha waasi kwenye meza ya mazungumzo. Anaongeza kusema Wanavunjika moyo kwa sababu walizani waliochaguliwa watafanya kazi ya kurudisha pande zote ambazo hazikuitwa kushiriki katika mazungumzo haya, nazo ziwepo pia. Vikwazo vilivyotolewa na umoja wa Ulaya ama Union Europeenne haviwezi kuwa sababu ya kukasirika na kukataa kushiriki katika mazungumzo haya, kwani yatafanyika katika jimbo la Kongo, na M23 nao wanasema ni Wakongomani, ndiyo maana sababu ya kukataa kwao haina mshimamu. Shirika la raia la jimbo ya Kivu ya kusini linatamani mazungumzo na uwasi wa M23 yawe na hali ya kushirikisha pande zote za kisiasa na za kijamii maoni yale yanapatikana katika tangazo ya watendaji mbalimbali wa, mbali mbali wa kiraia wa jimbo hilo. Taarifa Rachel Kesembangu, usomi wa Elise Kavira. Nene Bintu ambaye ni kiongozi wa ofisi ya uratibu wa asasi ya kiraia ama Société Sivili ya Kivu Kusini anasema ikiwa mazungumzo yatafanyika, lazima wawakilishi wa vyumba viwili vya bunge na waongozi wa makundi za Société Sivili wasikose ili kushiriki njia ya kuelekea amani ya kudumu. Nene Bintu anasema pia uwema wa Kivu Kusini utategemea ubora wa wahusika wenye uwezo wa kuinua sauti zao kudai suluhisho la haki la usalama na endelevu. Oswad Rubasha ambaye pia ni mwandishi wa asasi za kiraia wa jimbo hiyo hiyo la Kivu Kusini anahakikisha kwamba matokeo ya mazungumzo kati ya serikali pekee na M23 hayawezi kujibu na matarajio ya Wakongomani. Ndiyo maana ni muhimu kuwe washirika wengine pia katika mazungumzo haya. Anaomba mazungumzo yafanyike kati ya Wakongomani ili sehemu ya mashariki yatoke kati ya ukosefu ya usalama. Anaongeza kusema pia ni muhimu kuimarisha umoja wa kitaifa na kurejesha imani kati ya Wakongomani. Na kuhusu mgogoro huo wa mashariki, jueni kwamba mkutano wa mawaziri wa mambo ya kigeni wa nchi za sadek na EAS uliendeshwa siku ya kwanza mjini Arare nchini Zimbabwe. Uliongozwa pamoja na mawaziri wa mambo ya kigeni wa Zimbabwe na wa Kenya, sawa viongozi wa mikusanyiko hiyo. Waziri wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo wa kigeni Therese Kayikwamba alihudhuria kwenye mkutano ule akitia mkazo dhidi ya utimizi hakika wa vitendo kuambatana na azimio 2773 ya shauri ya usalama ya Umoja wa Mataifa. Diplomasia ya ubunge, spika wa baraza bunge la taifa alikutana siku ya kwanza mjini Kinshasa na mwakilishi maalumu wa raisi wa Marekani Donald Trump na balozi wa nchi ya Uhispania katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Wakuu wale waliahidia kuunga mkono juhudi za kurudisha amani nchini DRC, hasa katika pande la mashariki lenye kudhibitiwa na wasi wa M23 AFC unaoungwa mkono na jeshi la Rwanda. kwake Roni Jackson, Marekani inaunga mkono mwenendo wowote pamoja na mazungumzo pamoja kati ya serikali na M23. Kwa kifupi, mapambano yanaripotiwa tangu siku ya pili asubuhi katika eneo la Mpofi centre na Pamutakato, umbali wa zaidi ya kilomita makumi tano na walikale centre, ni kati ya wapiganaji wa M23 AFC na mkusanyiko wa FRDC na wazalendo. Hata hivyo, hali ni ya fujo na wakaaji wanaanza enda mbali ya maeneo yale yenye madini ya zahabu na kadhalika, upande wa Matungu katika usultani wa Utunda. Mgao wa maji safi ni jambo la magumu katika muji wa Bunya. Shirika la Regideso lina matatizo mengi na linakosa uwezo wa kugawa maji safi kwa wakaaji wa Bunya. Jamaa nyingi zilikusudia kutengeneza visima katika makao, hali inaovijume katika mwenendo wa kazi ya shirika la Regideso. Maelezo mengi nawe Sadiki Abubakar ofisi ya Regideso jimboni Ituri imedai kukumbana na changamoto ya fedha, kitu ambacho haiwaruhusu kuwatolea wakaaji wa mji bunya maji safi. Wakaaji hao wanaokaribia siku za leo idadi ya watu bilioni mbili. Kiwanda cha Regideso inaosafisha na kugawanya maji mjini bunya ilikuwa kwa ajili ya kuwatolea maji wakaaji elfu hamsini. Wa mbalimbali na changamoto ya kuzeeka kwa vyombo, idadi ya maji inaotolewa leo na Regideso mjini bunya ni kidogo zaidi. Kulingana na idadi ya wakaaji kwa leo hapo mjini. Kufuatana na hayo, wakaaji wengi wamechimba visima kwenye uwanja wao. Matokeo ni kwamba Regidezo imewapoteza wateja wengi na imepunguza upato wa Regidezo, amedai Christian Beto, kiongozi wa Regidezo mjini Bunya. Kwa ngambo mwengine, jueni ya kama visima mingi vimechimbwa kando na kanuni la sheria; ni kwa mfano urefu wa meta 50 baina la kisima na choo Kanuni hilo hayaheshimiki na watu wengi wenye kuchimba visima kwenye viwanja vyao, alinena msimamizi mmoja wa shirika la hidroliki hapo jimboni, jambo yenye kusababisha magonjwa mengi kati ya raia Bunya. Sadiki Abubakar, Radio Kapi, katika muji wa Boma. Shirika lito la kiserikali la afya na haki za binadamu Idrisapen linapiga kelele kuhusu kupanda kwa idadi ya wagonjwa wa kifua kikuu katika gereza kuu ya mji huo wa jimbo la Congo Central. Hata hivyo, kanuni za afya ziheshimiwe, hasa utengaji wa wagonjwa mbele ya ukosefu wa viwanda kamili. Alain Mobuka akiongoza shirika hilo anaomba wakuu wa kiserikali na washiriki uchunguzi kiafya wa ukimwi na wa kikohozi kikuu kwa kupinga mwenendo wa kuambukia wengine. Rais wa jamhuri anatarajia serikali isimike hatua kamilifu za pamoja na ujasiri kwa kuruhusu maendeleo ya kiuchumi na uwezekaji nchini, wakati wa shauri ya mwisho ya mawaziri siku ya tano iliyopita mjini Kinshasa. Rais Felix Tshisekedi alitamanisha njia iwe nyepesi kwa wanao tamani kuendesha makazi makubwa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hatimaye mjini Kinshasa, jamaa moja ya watu wane miongoni mwao mtoto mdogo iliyokolewa katika ajali ya moto uliogusa jumba la daraja mbili kutokana na usaidizi wajirani, wachuruzi na wa jirani wa churuzi na wapita njia. Ni jana siku ya pili asubuhi katika soko ndogo kato katika barabara bokasa kati ya mpaka wa mtaa wa Kinchasa na Wabarumbu, walisimika ngazi na kuvunja ukuta kwa kuwaondosha katika moto. Kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu, Radio Okapi, Invité en soirée. Haya, asante kutukabidhi nafasi. Mwaliko wetu ni Bi bembeleza busi Bernadet ambaye ni muuguzi mkuu katika kituo cha afya cha RVA WTMC park ndani ya muji wa Kindu jimboni Maniema, akihojiana na Florence Kiza Lunga. Kina mama huyu anakuwa akituzungumzia mikakati ya kuvutia ambayo anatumia ili kurahisishia shughuli za chanzo. Tuwasikilize. Mama Bembeleza Habuzi Bernadette, jambo. Jambo mama journaliste. Tunaweza kuelewa namna gani kazi ya chanjo ya watoto inapitikana hapa kunako r de santeno? kazi ya chanjo hapa kuere de sante yetu erve ya witemsepark inapitikana vizuri sana. Kila siku ya pili na siku ya nne bamama banakuya kuchanjo na tunabafunga ku maaveni setadire, aveni fulani aveni fulani banapasha kuya date fulani, aveni fulani aveni fulani banapasha kuya date fulani, na bamama banaheshimu ile marandevu yabo na banakuya kupata chanjo. Eti kunakuwa wamama wengi wenyewe wanafika hapa kwenye kituo chenu na kupatia watoto chanjo yao na kuheshimu kalenda yao? Ndiyo, wamama wanakuja kukituo cha afya kupata, lakini kulikuwa magumu moya paraporo na bamama benye banaishi mbali na stritiri yetu. Sa vile bamama ya kusalama, bamama ya kongansere, kisimapori balikuwa na shida sababu kutoka kule na kufika huku. Bengine bamama walikuwa na sa vile ni muzigo. Lakini kwa sasa vile tulisha kuwa na ile mastratejie zetu za sasa, mbino mpya za kusema baprestatere ao baganga banapasha toka hapa ku stritiri banafata bale bamama kule kukominote, banabafata malokalite zebiko naishi ile, nayo inatusaidia zaidi purke bamama batoto bamingi bebe kwa chelewa vaksin bananza pata kupitia ile njia ya kubakaribia manyumbani, na wakati waganga wanaenda huko kuwakutanisha kumanyumba zao, eti hakuna shida ambapo wanakutana nao kule. Baganga bawezi kosa kupata shida, mama journaliste, biko na shida unayoa. Tulikuwa kule na magumu ya wandugu wetu wale wa savo etwale me. Kwa sasa tunashukuru ule mutumishi alisha sensibilize ba bafidele kusema bapatishe batu ochanjo, na kati yao kuko bale be banaanza kubali maligre bengine biko na reziseme, ba mingi banaanza kubali. Na kitu kingine, baganga banaweza enda kule. Unajua mama, kumaisha maisha yetu ya sasa kutoka hapa ku sentre yetu ya RVA kwenda kwa nsere muganga ana transporto, muganga ajua atakula kitika je ile na kulikuwa shida manake inaweza fikia banafika kule fasi ya kukaa inakangala, banaekala ta chini ya muti tusa. Ilikuwa ni magumu nyeko, na natufatilia zaidi, na iko naacha hata kazi siende mzuri kwa kukusikia vizuri yani. Uh, watumishi wako wanakuwa wakikumbana na magumu, hawana moyen de transport, hawana hata motivation kidogo. Ni kusema kwamba unakuwa na ombi kwa government na washiriki wote, ndio ndio ile ombi vraiment tuko nayo ni kusema kitu yote nakuwaka mzuri wa yenye mutu iko motive na ndio maana tutaomba kwa bapartenere yetu na guvernema yetu kutuunga mkono, sababu tunajua wakati moja hapa tulikuwa na washiriki, sa vile FA ilikuwa natusaidia, tulikuwa osi na mashako ilikuwa natusaidia juu ile matransport ya bale baprestataire biko naenda kule me, kwa sasa tujue binakuamia wapi. Ndio maana tutaomba kwa washiriki, tutaomba kwa guvernema itusaidie purke i chanjo yetu yende mzuri zaidi. Na gisi mumekuwa na mastrategi za mupya, tulikuwa najua kwamba jimbo la Maniema ni jimbo nye iko na watoto wenye hawachanjiwe na wengine wamechanjiwa lakini hawamamalize kalendari yao. Gisi munakuwa mkiona mambo eti watoto ama wazazi wanakuwa wakimaliza kalendari wakirespekte, wakiheshimu kalenda yao, ndiyo avec une nouvelle strategie, les strategies innovantes, inatusaidia zaidi pour que bamama baanze respecter na kumaniza kalendari ya vaccination ya batoto ile kabisa ma zinatusaidia lakini, tungipenda ongeza neno ingine ni kusema nini? Province yetu ya Manyema ilikuwa kalifie kome 25e province ku tusafiri kutoka Kindu hadi maeneo ya Ituri, ambapo ukatili wa vikundi vinavyojihami silaha maeneo ya Jugu imevunja ushikamano wa kijamii. Katika maeneo fulani ya sehemu hii ya jimbo la Ituri, wakaaji wengi na wafanyabiashara wamebakia ndani ya maeneo hayo kwa hofu ya kuvamiwa na watu wenye silaha. Matokeo yake, hali ya maisha imekuwa ngumu, huku kukiripotiwa idadi kubwa ya watu ambao hawawezi kufika mashambani na masoko o ya kijamii. Waendeshaji biashara pia wanakumbana na changamoto za kupata bidhaa za kuuza. Isak Remoyope anatueleza mengi. Wakaaji wa vijiji kadhaa katika eneo la Jugu hawajaonana tangu msururu wa mashambulizi yaliyosababisha vifo vya zaidi ya watu makumi sita wiki tatu zilizopita. Miji mengi hakuna namna ya kupita, sawa r na fataki katika mji asili ya wa walindu dati lindu, lindu laujo bule drodro, huko baema bajere na baema nor. Ni vigumu pia kujielekeza shambani kutokana na hofu ya watu wenye silaha. Hata masoko ya jamii ambayo yalikuwa yanakaribisha maelfu ya watu kutoka makabila yamekuwa kama jangwa. Maisha yamekuwa magumu kwa watu wengi ambao wanatoa wito kwa serikali kuingilia kati ili kuimarisha kuishi pamoja kwa amani. Iyo, siku, si bado fika kufataki, siko ogopa tu maneno yanapitikana, ile nje ba huko ogopa, tu nataka tu amani, watu wote batembea kati ya hiyo problem pana hapa, si ni kaka na babu mmoja alishamba vile siko analeta na wafanyabiashara wengi ambao wananunua kila mara vizaa huko Bunya, mji mkuu wa mkoa katika kituo cha biashara cha Ndrele, au nchini Uganda wanasema hawasafiri tangu mwezi mmoja. Watu wengi hutuma pesa kupitia kampuni za barua za kifedha kwa wenzao ili kufanya ununuzi kuwa rahisi kwao, lakini kwa hatari kubwa ya kupoteza mali yao. Mfanyabiashara mmoja anaonyesha wasiwasi wake. Sisi tulikatosha vitu kutoka kando kando, hivi hatufike fasi yenyewe, tumekaa tu hapa ndani ya mujini ya bule peke yake. Mambo ya business pia imekuwa nguvu kwa sisi hapa, njia ya largo ile inafungana kama unataka toka na jela wamekua mara moja. Tunaomba sirkulasio ikue, amani ingie kumji yetu. Wasultani ya miji asili wa Jugu mara nyingi hutoa ufahamu miongoni mwa wakaaji kuhusu kuishi pamoja, lakini juhudi zao mara nyingi huzofishwa na mashambulizi kutoka kwa vikundi wenye kumiliki silaha zinazokuwa na picha ya ukabila. Sultani ya Walendu Djatsi anaomba kuhusika kwa wote katika kutafuta amani na kuishi pamoja. Justin Guza Tasira: ni mwenye idolojia iko mbalimbali na enye su tuko naye na ni kazi mbele yetu tujue gisi gani na tusikue na ma systemu ya kabila ile faut boîte yote wajikute sawasawa, ndugu frere, ser vraiment ya kuishi vrema. Juhudi hizi lazima ziambatane na mpango wa kupokonya silaha, ili kukusanya silaha zote zinazoshikiliwa kinyume cha sheria. Hujulisha duru ya nyumbani toka Bunya. Izakremo Moyope, Radio Okapi. Huo utakomesha taarifa hii ya habari. kwa niaba niaba wenzetu wote walioshiriki na wafundi mitambo walionisaidia, nasema na sema asante kwa wote walioungana nasi kwa irini.