Radio Kapi. Oh, Kapi. Marais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wa Rwanda pamoja na Emir wanti ya Qatar walipatana kusimamisha mapambano mara moja na bila shurti kwa ustawi wa eneo la kanda la maziwa makuu. Ni baada ya kuzungumzia amani mashariki mwa DRC siku ya pili pa Doha. Mwezi wa Januari uliopita, ofisi ya pamoja wa Umoja wa Mataifa ya haki za binadamu ilihesabu vitendo 39 vya uharibifu wa haki za binadamu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Vitendo hivyo viligusa wahanga 88. Na barabara namba 17 ya taifa inayounganisha muji wa Bandundu na Kinshasa inaachiliwa wakati huu. Ni sababu barabara hiyo ya lazima ya kiuchumi inapatikana katika hali mbaya sana kutoka Mongata hadi Bandundu pamoja na uharakati wa uasi wa mobondu rujambo. Mpenda msikilizaji, popote unapotusikiliza, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Marais Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Paul Kagame wa Rwanda pamoja na Emir wa nchi ya Qatar Tamin bin Ahmad Al Thani walikutana siku ya pili pa Doha kwa kuzungumzia amani mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Walipatana kusimamisha mapambano mara moja na bila shurti kwa ustawi wa eneo la kanda la maziwa makuu. Hata hivyo, kila pande ilionesha maono mbalimbali mbali kwa kwaini kufuata katika mwenendo wa amani. Hata hivyo, mkutano huo ulisababisha maoni tofauti ya wakaaji wa mji wa Bukavu katika jimbo la Kivu kusini unaodhibitiwa na uasi wa M23 AFC unaoungwa mkono na jeshi la Rwanda. Wamoja wanawaza ndio mwanzo wa njia ya kupata amani mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, wengine wanasema hali ya kurudilia mikataba ya siri ina hatari ya kutuma ugomvi unadumu kati ya Kigali na Kinshasa nao wakuu viongozi wa kibinadamu na waofisi ya OCHA katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanapatikana katika ziara ya kazi katika majimbo ya Kivu kaskazini na kusini, ni ajili ya kukutana na wakaaji wa huko wanaoguswa na vita tangu Januari iliyopita. Ziara yao ya kazi inaambatana na, na kanuni za kibinadamu zisizo na upendeleo wa pande lolote. Bruno Le Marquis na Bibi Martinez wanakutana na pande zote ajili ya suluhisho kwa kufikisha usaidizi wa lazima kwa watu wote wanaohitaji. Na ofisi ya pamoja ya Umoja wa Mataifa ya haki za binadamu ilihesabu vitendo 309 vya uharibifu wa haki za binadamu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Vitendo hivyo viligusa wahanga 808 mwezi wa Januari uliopita, katika tangazo ya siku ya 3 mjini Kinshasa. Besenwidiash ina inahakikisha kwamba miezi iliyopita jimbo ya Kivu kaskazini iliguswa na asilimia makumi sita ya vitendo vya uharibifu wa haki za binadamu, kiisha jimbo la Ituri na la Kivu kusini. Miongoni mwa majimbo yasiyoguswa na ugomvi kuna Okatanga, Kinshasa na Maindome yaliyokuwa na vitendo vingi vya uharibifu wa haki za binadamu na katika jimbo la Ituri, mapambano yanaripotiwa tangu siku ya pili, kati ya askari jeshi wa Uganda UPDF na waasi wa Kodeko katika eneo la Fataki kwenye umbali wa zaidi ya kilomita makumi nane kaskazini ya mji wa Bunia mtaani Jugu. Duru za usalama za mahali zinajulisha bila mafasirio kamili kwamba watu waliuawa na wengine walijeruhiwa pande zote mbili. Shambulio hiyo ilipelekea mwenendo wa watu wengi wamoja, wakijelekeza upande wa kambi ya Monisco ya Jaiba na wengine upande wa vijiji vya karibu. Maelezo mengi nawe Ezekiel Muzalia kutoka mji wa Bunia. Hali ya usalama inazorotwa tangu siku ya pili ndani ya eneo la Fataki kisha kuingia asubuhi kwa waaskari jeshi wa nchi ya Uganda ndani ya eneo hilo kutokea tarafani Mahagi. Kuasili kwao, waasi wa Kodeko walijibu kwa haraka kwa kufyatua masasi nyingi angani ili kuonyesha hasira yao. Kwa wakati huo, hofu ulienea na kuzusha hasira kati ya vikundi hivyo viwili. Vyanzo vya usalama vinajulisha ya kwamba mwasi mmoja wa Kodeko aliuawa kwa ngambo ya jeshi la Uganda. Waaskari wa wawili waliumizwa na askari mwingine wa FRDC. Vyanzo vingine vinatokeza matokeo ya watu wengi kufariki ngambo zote. Habari ambazo hazijakamilishwa na kiongozi wa tarafa la Jugu. Kulingana na ripoti la Monusco, askari jeshi mmoja wa FRDC aliyejeruhiwa alisindikizwa na Monusco mjini Bunia kwenye hospitali ili kupata matunzo. Walinda amani wa Monusco wanaendelea nafanya doria ili kulindia wakaji usalama ndani ya eneo hilo. Maelfu ya wakaji ambao wengi ni wakimbizi wanakusanyika kwenye kambi la Monusco Pajaiba. Tulipomhoji, msemaji wa jeshi la taifa Jimboni Ituri anajizuia kutoa mafasirio yoyote kuhusu shambulio hili. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Kapi. Barabara namba 17 ya taifa inaunganisha mji wa bandundu na Kinshasa kupitia mtaa wa Kwamouth katika jimbo la Mai Ndombe inaachiliwa wakati huu, pamoja na mwenendo wa chini tangu wakati mrefu, sababu barabara hiyo ya lazima ya kiuchumi inapatikana katika hali mbaya sana, kutoka Mongata hadi Bandundu, pamoja na uharakati wa uasi wa Mobondu. Hata hivyo, juhudi zinafanyika na serikali kwa kurudisha usalama katika barabara hiyo ajili ya kuanza makazi ya ukarabati. Alijulisha waziri mkuu Judith Sumwina. Mshiriki wetu Elise Cavira anasoma taarifa iliyoandaliwa na Irene Mboma Luzulu. Hiyo ni kweli baba Jean Desire Kanyama, barabara hii ya kilomita 215 imeharibika sana, imetengenezwa na ulongo. Hii inafanya safari kuwa ngumu sana kwa wapita njia na wafanya biashara kati ya Bandundu na Mongata watumiaji wa barabara hii wanasema kuwa kuna matope, mashimo makubwa na maji yasiyoteremuka. Pne za magari zinakwama kwa muda mrefu, magari zinashindwa kupita na zengine zinaharibika njiani. Zaidi ya shida hii, pia kuna wamobondo ambao wamekuwa huko kwa mut katika Mai Ndombe tangu miaka tatu. Hii ndiyo sababu Rut Nationale Numero 17 imeachwa, kwani watumiaji wa njia hii wanaogopia maisha yao. Tukumbuke kwamba katika mwezi wa saba mwaka elfu mbili makumi mbili kazi ilikuwa imeanza, lakini ilisimamishwa kwa sababu ya ukosefu wa salama. Ameasema hivyo waziri mkuu Judith Suminwa wakati alipita katika mji wa Bandundu siku ya Mungu iliyopita. Kulingana naye, mmoja wa wachina aliyekuwa akifanya kazi hii alikuwa ameuawa na hawa wa Mobondo hata hivyo anahakikisha kwamba serikali anayoyongoza inafanya nguvu yote ili kurejesha amani katika eneo hilo ili kazi hizi zianze tena kama ilivyohitimishwa katika mkataba ya shin na Kongo. Na katika jimbo la Sankuru, zaidi ya wakaaji elfu makumi tatu wa mtaa wa Lubefu centre pamoja na wa maeneo ya pembe na ya shenga katika sekta ya Njovu, wana uwezo sasa wa kupata maji safi tangu juma moja. Usomi wa Pascal Tinamula, kisha wiki tatu za ujenzi wa visima hivyo, zaidi ya watu elfu makumi tatu wa vijiji vya Lubefu na Shenga wanaweza kushota maji na kutumia maji safi kwa sasa. Hii inatokana na mradi uliopendekezwa na mwanabunge Ipolit Jongambo kwa shirika la kibinadamu Belge Mayon Asbel. Walengo wa mradi huu ambao ni wakaaji wa mitaa Lubefu na Shenga walishukuru utekelezo wake. Jambo litakalowasaidia kupunguza urefu wa kilomita kadhaa kwa kutafuta maji na kupiganisha magonjwa ya maji machafu. Kiongozi wa mkoa wa Pembe anashukuru wafadhili na mwanabunge Ipolit kwa ajili ya mradi wa ujenzi wa visima vya maji katika eneo lao. Hatimaye, katika jimbo la Manyema, zaidi ya wanafunzi mia tatu wa shule ya Epe Kayengela wanapatikana wakati huu katika hali ya huzuni katika kijiji Elila ni kutokana na uharibifu wa vyumba vya masomo na pepo kali. Padri mkuu wa parokia ya San Joseph ya Kailo, akiwa pia kiongozi wa shauri ya pedagojia ya parokia, anapiga yowe na kuomba usaidizi wawote, Padri Alphonse Kitwanga. Aliojiwa kupitia simu ya mkono na Florence Kizalunga. Masomo hiyo imepatikana katika hali mbovu, sababu vitu vyote vya juu vya nyumba ya masomo iliruka na manjanja ya mwisho iliweza kuokotwa kumetri mia moja na masomo. Watoto wale kwa wakati huo wamepatikana katika hali mbovu, sababu hawajue wa namna gani ya kuweza kufata masomo. Wanabakia katika jua mvula yote ni yao, na inafikia hata tangu siku ya kwanza, kama ikienea saa ine watoto wanarudia nyumbani, sababu hawawezi kusoma kwenyewe, hakuna kimvuli, jua na mvua yote ni yao. Zaidi ya watoto mia tatu wenyewe wanakosa namna ya kusoma. Kwangu inanipatia huzuni na sikitiko sana, ndiyo maana nakinga mkono kwa watu wa mapenzi mema, wenye wataguzwa na hali hiyo waweze kusaidia wale watoto ili waweze kurudia kwa masomo na kusoma kama vile inavyostahili. Karibuni sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu. Radio Kapi. Haya, asante kutukabidhi nafasi. Mwalikwa wetu ni b bembeleza busi Bernadet ambaye ni muuguzi mkuu katika kituo cha afya cha Rva Park ndani ya muji wa Kindu jimboni Manyema, akihujana na Florence Kiza Lunga. Kina mama huyu anakuwa akituzungumzia mikakati ya kuvutia ambayo anatumia ili kurahisishia shughuli za chanzo. Tuwasikilize. Mama Bembeleza Habuzi Bernadette, jambo. Jambo, mama journaliste. Tunaweza kuelewa namna gani kazi ya chanjo ya watoto inapitikana hapa kunako R. de Santeno? Kazi ya chanjo hapa kur de sante yetu rv ya witmcpark inapitikana vizuri sana. Kila siku ya pili na siku ya ine bamama banakuya kuchanjo, na tunabafunga ku maaveni, setadire aveni fulani aveni fulani banapasha kuya date fulani aveni fulani aveni fulani banapasha kuya date fulani, na bamama banaheshimu ile marandevu yabo na banakuya kupata chanjo. Eti kuna kuwa wa mama wengi wenyewe wanafika hapa kwenye kituo chenu na kupatia watoto chanjo yao na kuheshimu kalenda yao? Ndiyo, wamama wanakuja kukituo cha afya kupata lakini kulikuwa magumu moya paraporo, na bamama benye banaishi mbali na street yetu. Sasa vile bamama ya kusalama, bamama ya kongansere, kisimapori balikuwa na shida, sababu kutoka kule na kufika huku bengine bamama alilikuwa na saa vile ni mzigo. Lakini kwa sasa vile tulisha kuwa na ile mastratejie zetu za sasa, mbinu mpya za kusema, baprestataire au baganga banapasha toka hapa kustritire, banafuata wale bamama kule kukominate, banabafata akumalokalite zebiko naishi ile nayo natusaidia zaidi purke bamama batoto bamingi bebekwachelewa vaksin bananza pata kupitia ile njia ya kubakaribia manyumbani, na wakati waganga wanaenda huko kuwakutanisha kumanyumba zao, eti hakuna shida, ambapo wanakutana nao kule Baganga bawezi kosa kupata shida. Mama journaliste biko na shida unayoa, tulikuwa kule na magumu ya wandugu wetu wale wa savo etwale me. Kwa sasa tunashukuru ule mtumishi alisha sensibilize bafidele kusema bapatishe batu ochanjo, na kati yao kuko bale bei banaanza kubali malgre bengine biko na resiseme. Ba mingi banaanza kubali, na kitu kingine, baganga banaweza enda kule. Unajua mama, kumaisha maisha yetu ya sasa, kutoka hapa ku santre yetu rv ya kwenda kwa nganseri, muganga ana transporo? Muganga ajua atakula kitika? Je, ile nakwelikuwa shida manake inaweza fikia banafika kule fasi ya kukaa, inakangala banaekala hata chini ya muti tusa, ilikuwa ni magumu nyeko na natufatilia zaidi, na iko na acha hata kazi siende mzuri kwa kukusikia vizuri. Yani uh, watumishi wako wanakuwa wakikumbana na magumu, hawana moyen de transport, hawana hata motivation kidogo. Ni kusema kwamba unakuwa na ombi kwa government na washiriki wote, ndio ndio ile ombi vraiment tuko nayo, ni kusema kitu yote nakuaka mzuri, nakuakamzuri enye mutu iko motive na ndio maana tutaomba kwa ba partenaire yetu na guvernema yetu kutuunga mkono, sababu tunajua wakati mmoja hapa tulikuwa na washiriki sa vile FA ilikuwa natusaidia, tulikuwa osi na mashako ilikuwa natusaidia juele matransport ya bale ba prestataire biko naenda kule me, kwa sasa tujue binakuhamia wapi. Ndio maana tutaomba kwa washiriki, tutaomba kwa guvernema itusaidie pour que ichanjo yetu yende mzuri zaidi na gisi mumekuwa na mastrategi za mupya, tulikuwa najua kwamba jimbo la Maniema ni jimbo nye iko na watoto wenye hawachanjiwe na wengine wamechanjiwa lakini hawamamalize kalendari yao. Gisi munakuwa mkiona mambo eti watoto ama wazazi wanakuwa wakimaliza kalendari wakirespekte wakiheshimu kalenda yao, ndio avek une nouvelle strategi, le strategi zinovante inatusaidia zaidi pe porque bamama baanze respecter na kumaniza kalendari ya vaksinatio ya batoto ile kabisa. Ma strategies zinatusaidia, lakini tungipenda ongeza neno ingine ni kusema nini, province yetu ya Manyema ilikuwa kalifie kome 25e province ku Tusafiri kutoka Kindu hadi maeneo ya Ituri ambapo ukatili wa vikundi vinavyojihami silaha maeneo ya Jugu imevunja ushikamano wa kijamii katika maeneo fulani ya sehemu hii ya jimbo la Ituri. Wakaaji wengi na wafanyabiashara wamebakia ndani ya maeneo hayo kwa hofu ya kuvamiwa na watu wenye silaha. Matokeo yake, hali ya maisha imekuwa ngumu huku kukiripotiwa idadi kubwa ya watu ambao hawawezi kufika mashambani na maso ok ya kijamii. Waendeshaji biashara pia wanakumbana na changamoto za kupata bidhaa za kuuza. Isak Remoyope anatueleza mengi wakaaji wa vijiji kadhaa katika eneo la Jugu hawajaonana tangu msururu wa mashambulizi yaliyosababisha vifo vya zaidi ya watu makumi sita wiki tatu zilizopita. Miji mengi hakuna namna ya kupita, sawa r na Fataki katika mji asili wa Walindu Datsi Lindu, Lindu Laujo Bule, Drodro, huko Baema Bajere na Baema Nor. Ni vigumu pia kujielekeza shambani kutokana na hofu ya watu wenye silaha. Hata masoko ya jamii ambayo yalikuwa yanakaribisha maelfu nchini Uganda wanasema hawasafiri tangu mwezi mmoja. Watu wengi hutuma pesa kupitia kampuni za barua za kifedha kwa wenzao ili kufanya ununuzi kuwa rahisi kwao, lakini kwa hatari kubwa ya kupoteza mali yao. Mfanyabiashara mmoja anaonyesha wasiwasi wake: sisi tulikiatoha vitu kutoka kandokando, hivi hatufike fasi yenyewe, tumekaa tu hapa ndani ya mjini ya bule peke yake. Mambo ya bizinesi pia imekuwa nguvu kwa sisi hapa, njia ya largo ile inafungana kawa unataka toka na jela, wamekuua mara moja. Tunaomba sirkulasio ikue, amani ingie kumuji yetu wasultani ya miji asili wa jugu mara nyingi hutoa ufahamu miongoni mwa wakaaji kuhusu kuishi pamoja, lakini juhudi zao mara nyingi huzofishwa na mashambulizi kutoka kwa vikundi wenye kumiliki silaha zinazokuwa na picha ya ukabila. Sultani ya Walendu Dzatsi anaomba kuhusika kwa wote katika kutafuta amani na kuishi pamoja. Justin Guza Tasira: ni mwenye idolojia iko mbalimbali na enye su tuko naye, na ni kazi mbele yetu tujue gisi gani, famisha na tusikuwe na ma system ya kikabila ile, haita tu vraiment saidia, faut watu yote vraiment wajikute sawasawa, ndugu frere, ser ilete harmoni vraiment. Ya, kuishi, kuruma, asambe, juhudi hizi lazima ziambatane na mpango wa kupokonya silaha ili kukusanya silaha zote zinazoshikiliwa kinyume cha sheria. Hujulisha duru ya nyumbani toka Bunya Izakare Moyope, Redio Kapi. Huo utakomesha taarifa hii ya habari. Kwa niaba ya wenzetu wote walioshiriki na wafundi mitambo walionisaidia, nasema asante kwa wote walioungana nasi kwa irini.