Radio Kapi. Oh, Kapi. Hii ni Radio Kapi inayowatangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na habari zetu kwa kifupi. Mazungumzo moja kwa moja kati ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na wasi wa M23 AFC chini ya upatanishi wa wa Jamhuri ya Angola. Ujumbe wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo unapatikana mjini Luanda ambako yalipashwa anzishwa hii siku ya pili. Mgao wa maji safi na shirika la REGIDESO una matatizo makali katika mji wa Bunia, jimboni Ituri. Ni kwa hiyo, jamani, nyingi zilikusudia kutengeneza visima katika makao. Rais wa jamhuri anatarajia serikali isimike hatua kamilifu za pamoja na jauza siri kwa kuruhusu maendeleo ya kiuchumi na uwezekaji nchini ndivyo alijulisha wakati wa shauri ya mawaziri ya siku ya tano iliyopita mujini Kinshasa. Bakinasi mpendwa msikilizaji, na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari mazungumzo moja kwa moja kati ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na uwasi wa M23 AFC chini ya upatanishi wa jamhuri ya Angola huenda lipashwa anzishwa hii siku ya pili mujini Luanda. Lakini tangu kutangazwa siku ya kwanza usiku na mkusanyiko wa uasi wa AFC M23 kuondoka kwake katika mazungumzo yale, hakuna kilichobadilika hadi sasa. Maelezo mengi nawe Florida Kahambu. Hadi saa sita mchana ya hii siku ya pili, hakuna dalili iliyopewa Luanda kuhusu kuanza kwa mazungumzo ya moja kwa moja kati ya Kinshasa na M23. Ikiwa ujumbe wa serikali tayari upo, uasi haupo katika mji mkuu wa Angola. Vyanzo vyetu vinaeleza kuwa Angola ambayo ni mpatanishi kati ya pande hizo mbili inapaswa kutoa hii siku ya pili msimamo wake rasmi. Hii siku ya kwanza muungano wa AFC M23 uliamua kujiondoa katika mazungumzo hayo ukizishutumu baadhi ya taasisi za kimataifa na nukuu, kufanya juhudi za amani nchini Kongo zisiwezekane, kwa kuwawekea vikwazo wanachama wake, ikiwemo katika mkesha wa majadiliano. Hakika, Bertrand Bisimwa, kiongozi wa M23 na naibu mratibu wa AFC M23, ni miongoni mwa walioadhibiwa wa na umoja wa Ulaya. Vyanzo vyetu vinasema kuwa juhudi za kidiplomasia zinaendelea ili kurejesha M23 kwenye meza ya mazungumzo. Mawasiliano yanayotarajiwa kutoka Angola yanapaswa kutoa maelezo kuhusu kama mchakato huu wa mazungumzo ya moja kwa moja kati ya Kinshasa na M23 utaendelea. Au hapana? Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, kupinga kwa uasi wa M23 AFC kuhudhuria katika mazungumzo ya amani yaliyopangwa awali hii siku ya pili ni pigo kali kwa wakaji wa mashariki. Wakati wakilishi wa Kinchasa wapo mjini Rwanda, uwasi ulipinga kwenda huko kutokana na hukumu ya muungano wa nchi za Ulaya kwa wakuu wake wa moja hali inaokata matumaini ya sasa kwa wakaji wa maeneo yanayodhibitiwa na uwasi wa M23 AFC. Taarifa Mernade Nyangi, usomi wa Elise Cavira. Mwana harakati mmoja anasema wakaji waliokuwa wakiishi kwa wasiwasi wasi walianza tulia, wakiwaza wameona mwanzo wa suluhisho ambalo lingemaliza mateso yao na wale waliokuwa wakitishwa kila siku walizani wataweza kuhepuka kifo na kuondoka kwenye maficho yao toka tarehe kumi na nane wa hii mwezi wa tatu, lakini hakuna lolote litakuwa ukweli kwao na kwa wakaaji wote wanaoishi katika maeneo ya vita na wakimbizi wasiokuwa tena na tumaini. Siku ya kumi na nne ya mwezi wa tatu wa mwaka elfu mbili makumi mbili na tano ilikuwa siku ya changamoto zote, lakini sasa hakuna matumaini tena. Mwigizaji mwingine huyu ameshangaa kuona vile hali inabadilika kwa M23 na anazani kuwa upatanishi utawarudisha waasi kwenye meza ya mazungumzo. Anaongeza kusema Wanavunjika moyo kwa sababu walizani waliochaguliwa watafanya kazi ya kurudisha pande zote ambazo hazikuitwa kushiriki katika mazungumzo haya, nazo ziwepo pia. Vikwazo vilivyotolewa na Umoja wa Ulaya ama Union Europeenne haviwezi kuwa sababu ya kukasirika na kukataa kushiriki katika mazungumzo haya, kwani yatafanyika katika jimbo la Kongo na M23 nao wanasema ni Wakongomani, ndiyo maana sababu ya kukataa kwao haina mshimamo. Shirika la raia la jimbo ya Kivu ya kusini linatamani mazungumzo na uwasi wa M23 yawe na hali ya kushirikisha pande zote za kisiasa na za kijamii maoni yale yanapatikana katika tangazo ya watendaji mbalimbali mbali wa kiraia wa jimbo hilo. Taarifa Rachel Kesembangu, usomi wa Elise Kavira. Nene Bintu ambaye ni kiongozi wa ofisi ya uratibu wa asasi ya kiraia ama Sosiete Sivili ya Kivu Kusini anasema, ikiwa mazungumzo yatafanyika, lazima wawakilishi wa vyumba viwili vya bunge na waongozi wa makundi za Sosiete Sivili wasikose ili kushiriki njia ya kuelekea amani ya kudumu. Nene Bintu anasema pia uwema wa Kivu Kusini utategemea ubora wa wahusika wenye uwezo wa kuinua sauti zao kudai suluhisho la haki la usalama na endelevu. Oswad Rubasha, ambaye pia ni mwandishi wa asasi za kiraia wa jimbo hiyo hiyo la Kivu Kusini, anahakikisha kwamba matokeo ya mazungumzo kati ya serikali pekee na M23 hayawezi kujibu na matarajio ya Wakongomani. Ndiyo maana ni muhimu kuwe washirika wengine pia katika mazungumzo haya. Anaomba mazungumzo yafanyike kati ya Wakongomani ili sehemu ya mashariki yatoke kati ya ukosefu ya usalama. Anaongeza kusema pia ni muhimu kuimarisha umoja wa kitaifa na, kurejesha imani kati ya wakongomani. Na kuhusu mgogoro huo wa mashariki, jueni kwamba mkutano wa mawaziri wa mambo ya kigeni wa nchi za Sadek na EAC uliendeshwa siku ya kwanza mjini Harare nchini Zimbabwe, uliongozwa pamoja na mawaziri wa mambo ya kigeni wa Zimbabwe na wa Kenya sawa viongozi wa mikusanyiko hiyo waziri wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo wa kigeni therese kayikwamba alihudhuria kwenye mkutano ule akitia mkazo dhidi ya utimizi hakika wa vitendo kuambatana na azimio azimiyo 2773 ya shauri ya usalama ya umoja wa mataifa diplomasia ya ubunge spika wa baraza bunge la taifa alikutana siku ya kwanza mjini kinshasa na mwakilishi maalumu wa rais wa marekani donald trump na balozi wa nchi ya uhispania katika jamhuri ya kidemokrasia ya kongo Wakuu wale waliahidia kuunga mkono juhudi za kurudisha amani inchini DRC hasa katika pande la mashariki lenye kudhibitiwa na wasi wa M23 AFC unaoungwa mkono na jeshi la Rwanda. Kwake Roni Jackson, Marekani inaunga mkono mwenendo wowote pamoja na mazungumzo ya pamoja kati ya serikali na M23. Kwa kifupi, mapambano anaripotiwa tangu siku ya pili asubuhi katika eneo la Mpofi centre na Pamutakato umbali wa zaidi ya kilomita makumi tano na Walikale centre ni kati ya wapiganaji wa M23 AFC na mkusanyiko wa FRDC na wazalendo. Hata hivyo hali ni afujo na wakaaji wanaanza enda mbali ya maeneo yale yenye madini ya dhahabu na kadhalika. Upande wa Matungu katika usultani wa Utunda mgao wa maji safi ni jambo la magumu katika muji wa Bunya. Shirika la Reji Dezo lina matatizo mengi na linakosa uwezo wa kugawa maji safi kwa wakaaji wa Bunya. Jamaa nyingi zilikusudia kutengeneza visima katika makao, hali inayovijume katika mwenendo wa kazi ya shirika la Reji Dezo. Maelezo mengi nawe Sadiki Abubakar. Ofisi ya Reji Dezo jimboni Ituri imedai kukumbana na changamoto ya fedha, kitu ambacho haiwaruhusu kuwatolea wakaaji wa mji Bunya maji safi. Wakaaji hao wanaokaribia siku za leo idadi ya watu bilioni mbili Kiwanda cha Rejidezo inayosafisha na kugawanya maji mjini Bunya ilikuwa kwa ajili ya kuwatolea maji wakaaji elfu hamsini mbalimbali na changamoto ya kuzeeka kwa vyombo, idadi ya maji inayotolewa leo na Rejidezo mjini Bunya ni kidogo zaidi kulingana na idadi ya wakaaji kwa leo hapo mjini. Kufuatana na hayo, wakaaji wengi wamechimba visima kwenye uwanja wao. Matokeo ni kwamba Rejidezo imewapoteza wateja wengi na imepunguza upato wa Rejidezo, amedai Christian Beto kiongozi wa Rejidezo mjini Bunya. Kwa ng'ambo mwengine, jueni ya kama visima mingi vimechimbwa kando na kanuni la sheria, ni kwa mfano urefu wa meta 50 baina la kisima na choo. Kanuni hilo hayaheshimiki na watu wengi wenye kuchimba visima kwenye viwanja vyao, alinena msimamizi mmoja wa shirika la hidroliki hapo jimboni, jambo yenye kusababisha magonjwa mengi kati ya raia Bunya. Sadiki Abubakar, Radio Kapi. Katika muji wa Boma, shirika lito la kiserikali la afya na haki za binadamu Idris Sapen linapiga kelele kuhusu kupanda kwa idadi ya wagonjwa wa kifua kikuu katika gereza kuu ya mji huo wa jimbo la Kongo Central. Hata hivyo kanuni za afya ziheshimiwe, hasa utengaji wa wagonjwa mbele ya ukosefu wa viwanda kamili. Alain Mobuka, akiongoza shirika hilo, anaomba wakuu wa kiserikali na washiriki uchunguzi kiafya wa ukimwi na wa kikohozi kikuu kwa kupinga mwenendo wa kuambukia wengine. Hatimaye, rais wa jamhuri anatarajia serikali isimike hatua kamilifu za pamoja na ujasiri kwa kuruhusu maendeleo ya kiuchumi na uwezekaji nchini wakati wa shauri ya mwisho ya mawaziri siku ya tano iliyopita mjini Kinshasa. Rais Felix Tshisekedi alitamanisha njia iwe nyepesi kwa wanaotamani kuendesha makazi makubwa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nawaalika sasa kufuata sehemu ya pili ya matangazo yetu. Tunaanza sehemu ya pili ya habari zetu katika mji wa Bunia ambapo takriban wanawake ishirini waliokimbia makadhi yao na wasichana walio na watoto wanashiriki mafunzo ya miezi sita ya ushonaji katika taasisi ya Compassion Ministry. Mafunzo haya yanakusudia kupunguza hali yao ya hatari na kuwafanya kuwa na uwezo wa kujitegemea kipesa. Wazo hili lilitoka wapi na waandalizi wanatarajia nini kutoka kwa washiriki? Kwa kuzungumzia jambo hili tunamkaribisha b Mary Valentine Kaloma akiwa mkuu wa ambaye alizungumza na Mark Marofimbo. B Mary Valentine Kaloma Lalima, jambo? Jambo journalist. Tayari kikundi yenu ya kijamii nafunza wa mama uh, asili ya kushona manguo, tunaweza kuelewa hii mpango, hii mradi ilitokea wapi? Kwanza, tunaweza sema ni vizio ya couple Kaloma Meri, tulikuwa na vizio sana ya kusaidia wasichana, hapana wasichana yoyote, lakini au wasichana tunaita ma vulnerable wa na haiko nimporte kel vulnerable. Tuliona sana kwanza tuende pale kubafie mere benyebiko badeplase benyebiko kubakaya madeplase benyebiko, se komsa ke tulikuwa na mafiliere mingi tuko nayo, ambayo tunawafundisha, lakini yenye tunawafundisha tena zaidi, ambayo itawasaidia katika maisha ni iyo ya kuture, ama hiyo ya kushona mango kwa sababu tuliona ile itawasaidia maisha yao mzima. Kwa hivyo tuliona kukamata ile kategoria ya wasichana, kwa sababu venerabilite yao inapita venerabilite ya wasichana wengine. Wa kwanza, mbali na kukua madeplase, ni bafie mer alokukua bafie mer kontekse enye balipata watoto ni kontekse enye hawakupenda, bamingi balikuwa biko viole, bamingi banakuwa forse kwa kupata wale watoto, ama hali ya maisha iliwafanya wapate wala watoto, wanaishi kumakaya deplase alo kuishi kumakaya deplase, vunerabilite yabo inakuwa ngufu sana na inawatia mara mingi kwa kujitafutia maisha ama kutafuta maisha ya watoto wao, waanze kuanja kusharatika kwa kupata pesa kwa kupata bezi ya watoto. Alafu tuliona namuna kani tunaweza kuwa kadre kwa njia kutiri, njo ninaweza kuongea sana, tuliona tuweza kuwapatia kapasitasion hivi wajiweze wao wenyewe kwanza, na pia watoto yao. Tunawafundisha kushona, na kitu ambayo tunawafundisha kushona ambayo inakuwa na particularite na vitu zingine, ni mabandi hijeniq enye tuliona ile kitu ni ya mahitaji sana kwa wasichana a general na kwa wamama a general, lakini kwao a particulier tuliona ni mahitaji ambayo hawako wanajiweza pia kuipata, kwa sababu hawana pesa ya kununua. Kwa kutumikisha ile, lazima inaombaka mtu kuwe na pesa kwa kununua, na hawana ile pesa, ndio inawatuma waanje kusharatika kupata pesa. Tukasema hapana, tukiwafundisha kushona hizo vitu, wao peke watabenefisi, watakuwa nazitumia, ndio kusema hawatapoteza tena pesa juu ya kununua na pili, wakishona na wanauzisha wanapata pesa, kwa sababu ni kitu ambayo inaleta pesa, na ile kweli tunaona inawasaidia, na kwa sasa hawezi kukosa hata mahitaji ya watoto na mahitaji ya wao wenyewe, na inapunguza vile kaniva ya vulnerabilite kwa un certain niveau. Na hapa tumeona vifaa mbalimbali, mashini ya kushona nguo, vikwembe, vitepe, zingine na kadhalika, tuelewe Hivi vitu mnavitosha wapi, na mfuko wa hela yenu ni wapi? Kwa kweli, mara mingi vifaa ya kazi nusu tunapata hapa Bunia na nusu tuna importe kutoka Uganda, kutoka Kampala. Materiel zingine lazima tutoshe kule, kwa sababu hatutaipata ku marshe local. Kwa ukweli kusema, kama tuko na fond ama sponsor fulani ambayo anatusaidia ile haiko, ni initiative tu ya couple, kwa sababu kwanza ni couple pastoral na ile tunaona kusaidia watu enye Mungu anatubariki nayo, na njo ile tunasema hapana, hatutakula sisi wenyewe, lazima tugawa vile na wale wenye wako ndani ya mahitaji. Kwa hivyo mara mingi iko tu ni, ni, ni pesa tu enye tunapata kidogo, njo tunagawa vile, kugawa na wasichana wengine alafu na ile na kwa maombi yetu ya kila siku Mungu aweze na kutufungulia njia, kama mtu gani ambaye za kutusaidia roho nzuri, anaweza kutusaidia pia ndana ile activité hivi, tusaidie hawa wasichana hivi, siku moja vile wakuwa wasichana ambao wanaweza kujitosha kwa maisha, wanaweza kukua pia e, siku moja wanakuwa autonome ndani ya maisha, na hawezi kuwa watu wenye wanadependre na surtout itawasaidia w kulea watoto wao na hali mzuri. Shukrani, asante sana Radio Kapi, dosye en Swahili. Jimboni Ituri vijana wapatao makumi tano walihitimisha Jumatatu mafunzo ya kuendesha gari za kuchimba, yaani peleteus na escavator, tukiwa huko Bunia. Hii inaleta jumla ya zaidi ya, ya vijana mia nane waliofunzwa tangu Juni mwaka elfu mbili ishirini na nne na kikosi cha wanajeshi wa Bangladesh cha MONUSCO katika mambo mbalimbali za mbali maisha. Mafunzo haya yanakusudia kutoa fursa za ajira kwa vijana. Maelezo Katika muda wa wiki tatu, Yume Yoto, mfanyakazi wa serikali alijifunza, jinsi ya kutembeza mashini hii na kutatua shida lake kwa upesi likiharibika. Akifaidika na mafunzo hayo yote, ana matarajio ya siku moja kusimamia kampuni yake mwenyewe kutokana na mafunzo hili aliyopewa. Inawezekana kesho ama kesho yake, unafika fasi mwa ambaye mashini iko, hakuna kazi nyingine ya kufanya, unaweza fanya kazi, unapata pesa, kwa sababu kujua na kufanya maproje kwa ajili ya kufungula makampuni kubwa kubwa kwa ajili ya makazi kama na hii. Ni bahati ambayo tumepata tumekuja hapa, hatukujua kitu lakini tokea tumefika tumefanya juma tatu hapa, tena juma tatu hiyo tumejua kabisa kutumizia na zaidi ambayo tutajua tena wakati tutakuwa na mashine pamoja. Kwa upande wake Trezor Kitete anasema kwa sasa ana uwezo wa kutatua tatizo la chombo hiki iwapo kuna shida. Ingawa tayari ni dereva wa gari, anaamini kwamba ulimwengu wa leo unahitaji utofauti. Mahoni haya yanashirikiwa piwa na Jodox Olifola ambaye ni mjenzi na pia mjasiriamali, yaani entrepreneur. Tunajua namna gani ya kudemare ya kumanipuler ipokle hapa hata tunaenda kushanche tuesha tena na connaisseur parfait ya kujua kuitumizia na kuganye franga kitu chenye kulipa na franga ni watuletea gratuitement. Viwanda kadhaa za ukarabati barabara au kampuni za uchimbaji wa dhahabu tayari zina mashini hizi katika mkoa la Ituri. Gloire Abasi, kiongozi wa bunge la vijana katika jimbo la Ituri, anataka vijana hawa wachukuliwe katika kampuni hizi ili kuboresha ujuzi wao. tunawaza um, ile formation itatusaidia kona bakiana tu basikobe ba na kunyakunya pombe basikobe wanaenda kuwa groupe arme, lakini bakiana benyimba tawaza na namna gani kusaidia iti. Ituri. Ayombe kila siku sio tukue na kimbilia tu Monisco. Na ndio vile tunaomba kwa baongozi yetu baweze kuona namna gani, par exemple, Beri kufanya ni fiske ka projet fulani yenyewe za saidia Bajen kungambo ile pale na itakuwa kitu wa maana. Juu leo tunakuwa naona Bajen wakishamaliza formation huku inaishia tu pale. Pandaki iko ba force inomba bana capitaliser kwa kusaidia Ituri kesho. Mamia ya vijana wengine walijifunza kuhusu matengenezo ya generator, chombo ya kuleta baridi Yani, climatiseur ujuzi kuhusu kompyuta. Mafunzo haya ambayo bado yanatolewa na kikosi cha Bangladesh pia kyalijumuisha kujifunza Kiingereza na kutoa huduma ya kwanza kwa wagonjwa toka Bunya. Naitwa Jean Claude Loki dile radio Okapi, na huo utakomesha kipindi hiki cha habari, kwa niaba ya wenzetu wote wale shiriki katika matayarisho na wafundi mitambo wetu. Asante kwa wote walioungana nasi kwa irini.