Radio Kapi. Hii ni Radio Kapi nao wa watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na habari zetu kwa kifupi. Uasi wa M23 AFC umetangaza kwamba unapinga kwenda mjini Luanda hii siku ya pili ambako ulipaswa anzishwa mkutano na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Azimio hiyo inatokana na hukumu dhidi ya wakuu wake wamoja. Na muungano wa nchi za Ulaya ulitangaza uasi huo. Muungano wa nchi za Ulaya umehukumu wakuu tisa, wananchi wa Jamhuri ya Rwanda na wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanaojihusisha katika mgogoro wa mashariki. Shauri hiyo iliendesha mkutano wake hii siku ya kwanza mjini Brussels kwa kuchungua tena hali ya usalama mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo jimboni Kasai Oriental mamia ya makao ya watu katika mji wa Mbujimai yanapatikana katika giza tangu siku ine sasa. Kiongozi jimboni wa shirika la umeme SNEL anasema ni kutokana na matatizo ya kiufundi kunako bwawa la umeme la tubi tubidi. Baki nasi umpenda msikilizaji, na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Uasi wa M23 AFC wa umetangaza kwamba unapinga kuenda mjini Rwanda hii siku ya pili ambako ulipashwa anzishwa mkutano moja kwa moja na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Azimio hiyo inatokana na hukumu dhidi ya wakuu wake wa moja na muungano wa nchi za Ulaya ulitangaza uasi huo wa M23 AFC upande wa serikali ya Kinshasa. Msemaji wa rais wa Jamhuri Tina Salama aliyewasiliana kwa simu ya mkono na Redio Kapi alihakikisha kuwepo hii siku ya pili mjini Luanda kwa ujumbe wa serikali ya Kinshasa kama ilivyopangwa, <coughs> mazungumzo moja kwa moja kati ya serikali na uwasi wa M23. Denis Mukwege anapendekeza uandalizi wa wa mkutano wa kimataifa wa amani katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo utakaokaza mkataba wa Adizabeba na kusimika mpango wa pamoja unaomiradi ya taifa ya eneo la Maziwa Makuu na ya kimataifa mazungumzo wakati wa vitisho vya silaha huenda kufaidisha uchukuzi usio halali wa nchi. Maoni yale ya Denis Mkwegi yalitangazwa kupitia mitandao yake. Tumsikilize katika masemi yaliyochukuliwa na Blaise Makasi na kutafsiriwa na Benjamin Mudumbi. Les pour parvenir à juhudi za kufikia suluhisho la kudumu la kwa mgogoro mkubwa ambao Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inakabiliwa nazo pia zitalazimika kuwa na mwelekeo thabiti wa kimataifa. Jaribio luluti la kupunguza migogoro inayoendelea mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambayo ni mgogoro wa ndani, kwa kuchagua mazungumzo kati ya serikali ya Kongo na M23 itakuwa ni kutotambua, kwa sababu njia hiyo iliyofanywa bila mkutano wa amani wa kimataifa inaweza kuwa na kutokuelewana kwa hali halisi ya nchi wala usaliti wa nchi hii. Ndiyo sababu tunaomba mkutano wa kimataifa wa amani katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mkutano huu utasababisha kufikia ruhusa inayofafanua vitendo halisi katika ngazi za kitaifa na kimataifa. Muungano wa nchi za Ulaya umehukumu wakuu tisa wananchi wa jamhuri ya Rwanda na wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wanaojihusisha katika mgogoro wa mashariki. Shauri hiyo iliendesha mkutano wake hii siku ya kwanza mjini Brussels kwa kuchungua tena hali ya usalama mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wapo wazaliwa wa Rwanda watano na Wakongomani wanne. Upande wa Rwanda kuna wakuu wa kijeshi Ruki Karusisi, Ejene Kubito, Pascal Muizi, Francis Kamanzi pamoja na Kiwanda Gasabo Gold Rafinei. Upande wa M23 kuna Bertrand Bisimwa, Joseph Musanga, John Imani Nzenze. Na mkutano wa pamoja wa mawaziri wa mambo ya kigeni wa Jumuiya ya Maendeleo ya Afrika Kusini SADC na wa Jumuiya ya Afrika Mashariki EAC uliendeshwa hii siku ya kwanza. Mkutano huo uliotayarishwa kuendeshwa tarehe 28 Februari iliyopita, unapangwa katika utimizi wa azimio mkutano mkuu wa pamoja SADC EAC ulioendeshwa mjini Dar es Salaam nchini Tanzania na katika jimbo la Kivu Kaskazini, hali ni ya wasiwasi katika barabara na mji mdogo wa Walikale kwenye umbali wa kilomita mia mbili makumi tano na mji wa Goma. Wakaaji wa Walikale centre walianza ondoka katika eneo lao na kujielekeza upande wa Lubutu na wengine upande wa Kisangani. Ni sababu waasi wa M23 wanasonga mbele wakikaribia Walikale centre. Wagombea 619 wanaofundishwa kinyume ya mpango wa kawaida katika majimbo tatu ilimu, ya elimu yanayoguswa na mgogoro wa usalama wataendesha mtihani wa mbele watayifa, wa taifa wa mwisho wa sekondari kipindi cha mwaka wa elfu mbili makumi mawili na tano. Habari ilitangazwa katika mkutano wa shauri ya mawaziri siku ya tano iliyopita mjini Kinshasa. Wagombea wale miongoni mwao wa jimbo la elimu la Kivu Kaskazini ya kwanza wanapatikana katika maeneo yanayodhibitiwa na waasi wa M23. Taarifa, Bernardin Nyangi, usomi usomiwa Florida Kahambu. Tarehe makumi mbili na tano Machi kwa ajili ya mitihani hii ya awali ya mwaka tunao kwa wanafunzi wa shule za sekondari waliojisomea katika majimbo ya kielimu ya Kivu Kaskazini ya kwanza, Kivu Kusini ya kwanza na ya tatu iliwekwa katika mkutano wa mashauriano uliofanyika kuanzia tarehe kumi hadi kumi na mbili Machi na wakaguzi wakuu wa mikoa wanaosimamia mikoa inayohusika. Na ripoti iliyotolewa siku ya tano iliyopita na baraza la mawaziri iliyosomwa na msemaji wa serikali, mgogoro wa usalama kutokana na kukaliwa kwa sehemu kubwa ya majimbo ya Kivu Kaskazini na Kusini umesababisha kufungwa kwa shule nyingi na kuathiri maelfu ya watoto na programu za shule, uliopangwa kufanyika siku ya pili tarehe saba Machi iliyopita katika eneo lote la kitaifa mtihani wa serikali wa mwaka tunao kwa wanafunzi wa mwaka wa sita wa sekondari waliojifundisha haukupangwa katika majimbo hayo na kuwadhuru wanafunzi mia sita kumi na tisa. Iwapo tarehe imewekwa siku makumi mbili na tano Machi ijayo, hakuna kinachohakikishia kufikia sasa kuhusu ufanisi wa programu hii. Wanaonyesha wakuu wa shule huko Goma, wanasema kuwa siku tisa kabla ya tarehe iliyotangazwa, masanduku ya mitihani bado hayajafika na kwa hivyo wanangojea mitihani hii ifike ili kuwa na uhakika. Na katika jimbo la Kivu Kusini, masomo haya kuanzishwa hii siku ya kwanza katika mji wa Uvira, ijapokuwa uito wa mwisho wa wiki iliyopita wa waziri jimboni wa EPST. Kwa mjibu wa kiongoza shirika la wazazi na wanafunzi la Uvira, wazazi wengi wana masito ya kutuma watoto shuleni kutokana na hali ya usalama isiyo na ustawi. Ninda Bagoma anaidia kuhimiza wazazi watume watoto katika masomo ajili ya kuepuka uharibifu wa mwaka huu aliojiwa kupitia simu ya mkono na Marshall Kizabiamungu. Wito huu ulitolewa naye waziri jimboni mwenye kuhusika na masomo kiprimari, sekondari na ya kiufundi, kwa ushirikiano na proved ipp na kamati ya wazazi, pia na kamati ya kutetea haki ya walimu. Ni kwa kweli iliamuliwa kuanzishwa masomo tarehe hii ya siku ya kwanza, lakini wazazi wanakuwa na uoga ya kutuma watoto wao kwenye masomo na kusema ya kwamba hali ya usalama haijakuwa vizuri. Kwa kuwa wahasi ya M23 wako pale Kamanyola na wanaweza kuzunguruka ngambo ya milima ya juu hama ya chini ya plateau ya Uvira na Fizi. Ni kwa hiyo wanakuwa na uoga sana kwa kutuma watoto wao masomoni. Jimboni Kasai Oriental, mamia ya makao ya watu katika mji wa Mbujimai yanayotolewa umeme na shirika la SNEL yanapatikana katika giza tangu siku ine sasa. Kiongozi jimboni wa shirika la umeme anasema kuna matatizo ya kiufundi katika bwawa la umeme la tubi tubidi, lililojengwa na shirika la Sakim. Taarifa Esther Ndalafina. Usomi wa trio Banze Jean-Desiri Kanyama ni tangu wiki jana siku ya tano, ambako wakaji wa Mbuji Mai weko momatesu kiyolela kuhusu kosaji wa moto wa umeme siku hizi. Zaidi ya watu mia na mia na makao zao wanashikwa kwatabu katika giza. Chituo cha umeme toka kijiji boya kwenye teritware ya Miabi ambayo inasadiaka SNEL kwa umeme ilisha aribika, na umeme hii ilitengenezwa tangu mwaka wa elfu makumi mbili na tisa na kampuni ya Sacam inayochimba madini huko, kufatana na kunena kwa Jean-Crispin Mukendi mwenye kiti cha SNEL hapa Mbushimai wafundi wanaendelea na kazi ya kutengeneza tatizo hii ili umeme upate kurudia katika Mbushimai. Na yeye pia anasema kuelekea huko kwenye chituo cha umeme kwa kuungana mkono pamoja na wafundi. Ukumbusho ni kama chituo cha umeme toka kijiji tubi tubidi iko na megawati saba ya umeme ambako Snel ilipewa tu megawati tatu juu ya kusaidia wakaji wa Mbushimai na ingine megawati ine ilipewa kampuni Sakam inayochimba madini kufuatana na mapatano ya viongozi. Hapa Kinshasa. Hatimaye jimboni Ituri, karibu watu elfu moja wanakosa maji tangu zaidi ya mwaka moja katika kijiji Koni, usultani wa Walendu Bindi, katika pande la kusini la mtaa wa Irumu. Duru za mahali zinajulisha kwamba hakuna kisima kilichotengenezwa huku, hali inayolazimisha maelfu ya watu kutumia maji yasiyo safi. Wakuu wa mahali wanatoa mwito kwa watu wenye utashi mwema ajili ya kuepuka magonjwa ya maji. Karibuni sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu. Tunaanza sehemu ya pili ya habari zetu katika mji wa Bunia ambapo takriban wanawake ishirini waliokimbia makadhi yao na wasichana walio na watoto wanashiriki mafunzo ya miezi sita ya ushonaji katika taasisi ya Compassion Ministry. Mafunzo haya yanakusudia kupunguza hali yao ya hatari na kuwafanya kuwa na uwezo wa kujitegemea kipesa. Wazo hili lilitoka wapi, na waandalizi wanatarajia nini kutoka kwa washiriki? Kwa kuzungumzia jambo hili tunamkaribisha b Mary Valentine Kaloma, akiwa mkuu wa ambaye alizungumza na Mark Marofimbo. b Mary Valentin Kaloma, lalima jambo jambo, journalist. Tayari kikundi yenu ya kijamii inafunza wa mama uh, asili ya kushona manguo. Tunaweza kuelewa hii mpango hii muradi ilitokea wapi? Kwanza tunaweza sema ni visio ya kuple Kaloma Mary, tulikuwa na visio sana ya kusaidia wasichana, hapana wasichana yoyote, lakini au wasichana tunaita ma vunerable, na haiko n'importe quel vunerable. Tuliona sana kwanza tuende pale kubafie mere benyebiko badeplase benyebikobakaya madeplace seomsake. Tulikuwa na mafiliere mingi tuko nayo, ambayo tunawafundisha, lakini enyewe tunawafundisha tena zaidi ambayo itawasaidia katika maisha ni hiya kuture ama hiyo ya kushona manguo kwa sababu tuliona ile itawasaidia maisha yao mzima. Kwa hivyo tuliona kukamata ile kategoria ya wasichana kwa sababu vunerabilite yao inapita vunerabilite ya wasichana wengine. Kwanza mbali na kukua madeplace, ni bafie mer alo kukua bafie mer kontekste, enye balipata batoto ni kontekste enye hawakupenda, bamingi balikuwa biko viole, bamingi banakuwa forse kwa kupata bale batoto ama hali ya maisha iliwafanya wapate wala watoto wanaishi kumakaya deplace. Alors kuishi kumakaya deplace, vulnerabilite yabo inakuwa ngufu sana, na inawatia mara mingi kwa kujitafutia maisha ama kutafuta maisha ya watoto hao, beza, ya watoto ao waanze kuanja kusharatika kwa kupata pesa bezi ya watoto alafu, tuliona namna kana tunaweza kuwa cadre kwa njia kutiri. Ndio naweza kuongea sana, tuliona tuweza kuwapatia capacitation hivi wajiweze wao wenyewe kwanza na pia watoto yao. Tunawafundisha kushona na kitu ambayo tunawafundisha kushona ambayo inakuwa na particularite na vitu zingine ni mabandi hygienique enye tuliona ile kitu ni ya mahitaji sana kwa wasichana a general na kwa wamama a general, lakini kwao a partikulie tuliona ni mahitaji ambayo hawako wanajiweza pia kuipata, kwa sababu hawana pesa ya kununua. Kwa kutumikisha ile, lazima inaombaka mtu ukuwe na pesa kwa kununua, na hawana ile pesa, ndio inawatuma waanze kusharatika kupata pesa. Tukasema hapana, tukiwafundisha kushona hizo vitu, wao peke watabenefisia, watakuwa nazitumia, ndio kusema hawatapoteza tena pesa juu ya kununua na pili, wakishona na wanauzisha, wanapata pesa, kwa sababu ni kitu ambayo inaleta pesa, na ile kweli tunaona inawasaidia, na kwa sasa hawezi kukosa hata mahitaji ya watoto na mahitaji yao wenyewe, na inapunguza vile kaniva ya vulnerability kwa un certain niveau. Na hapa tumeona vifaa mbalimbali, mashine ya kushona nguo, vikwembe, vitepe zingine na kadhalika. tuelewe hivi vitu mnavitosha wapi? Na mfuko wa hela yenu ni wapi? Kwa kweli, mara mingi vifaa ya kazi nusu tunapata hapa Bunia na nusu tuna importe kutoka Uganda, kutoka Kampala. Materiel zingine lazima tutoshe kule kwa sababu hatutaipata kwa marshe local. Kwa ukweli kusema, kama tuko na fond ama sponsor fulani ambayo anatusaidia, ile haiko. Ni initiative tu ya couple kwa sababu kwanza ni couple pastoral na ile tunaona kusaidia watu enye Mungu anatubariki nayo, na njo ile tunasema, hapana, hatutakula sisi wenyewe, lazima tugawa vile na wale wenye wako ndani ya mahitaji. Kwa hivyo mara mingi iko tu ni, ni, ni pesa tu enye tunapata kidogo, njo tunagawa vile, kugawa na awa wasichana wengine alafu na ile na kwaka maombi yetu ya kila siku Mungu aweze na kutufungulia njia auusad t usadi siku moja, wanakuwa autonome ndani ya maisha, na hawezi kuwa watu wenye wanadependre na surtout itawasaidia w kulea watoto wao na hali mzuri. Shukrani, asante sana Radio Okapi dofi en swahili. Jimboni Ituri, vijana wapatao makumi tano walihitimisha Jumatatu mafunzo ya kuendesha gari za kuchimba, yaani peleteus na escavator, tukiwa huko Bunia. Hii inaleta jumla ya zaidi ya, ya vijana mia nane waliofunzwa tangu Juni mwaka elfu mbili ishirini na ine na kikosi cha wanajeshi wa Bangladesh cha MONUSCO katika mambo mbalimbali za mbali maisha. Mafunzo haya yanakusudia kutoa fursa za ajira kwa vijana. maelezo kamili na mwenzetu Jean-Claude Loki Dile. katika muda wa wiki tatu yume Yoto, mfanyakazi wa serikali, alijifunza jinsi ya kutembeza mashini hii na kutatua shida lake kwa upesi likiharibika, akifaidika na mafunzo hayo yote amatarajio ya siku moja kusimamia kampuni yake mwenyewe kutokana na mafunzo hili aliyopewa. Inawezekana kesho ama kesho yake unafika fasi mwaa ambaye mashini iko, hakuna kazi ingine ya kufanya, unaweza fanya kazi, unapata pesa, kwa sababu kujua na kufanya maproje kwa ajili ya kufungula makampuni kubwa kubwa kwa ajili ya makazi kamana. Hii ni bahati ambayo tumepata. Tumekuja hapa hatukujua kitu, lakini tokea tumefika, tumefanya juma tatu hapa. Ndani ya juma tatu hiyo tumejua kabisa kutumizia na zaidi ambayo tutajua tena wakati tutakuwa na mashini pamoja. Kwa upande wake Trezor Kitete anasema kwa sasa ana uwezo wa kutatua tatizo la chombo hiki iwapo kuna shida. Ingawa tayari ni dereva wa gari, anaamini kwamba ulimwengu wa leo unahitaji utofauti. Mahoni haya yanashirikiwa piwa na Jodox Olifola ambaye ni mjenzi na pia mjasiriamali, yani entrepreneur. Hapa hata tunaenda kushanti tosha kuwa na connaissance parfaite ya kujua kuitumizia na kuganya franga kitu yenyewe kwa ya kulipa na franga ni watuletea gratuitement. Viwanda kadhaa za ukarabati barabara au kampuni za uchimbaji wa dhahabu tayari zina mashini hizi katika mkoa la Ituri. Gloire Abasi, kiongozi wa bunge la vijana katika jimbo la Ituri, anataka vijana hawa wachukuliwe katika kampuni hizi ili kuboresha ujuzi wao. Tunawaza um, ile formation itatusaidia kuona bakiane tu basi kubeba na kunyakunya pombe basi kubeba wanaenda kuwa kwa kusaidia Ituri. Kesho mamia ya vijana wengine walijifunza kuhusu matengenezo ya generator, chombo ya kuleta baridi, yani climatiseur, ujuzi kuhusu kompyuta. Mafunzo haya ambayo bado yanatolewa na kikosi cha Bangladesh pia yalijumuisha kujifunza Kiingereza na kutoa huduma ya kwanza kwa wagonjwa toka Bunya. naitwa Jean-Claude Loki, dile Radio Okapi na huo utakomesha kipindi hiki cha habari. Kwa niaba ya wenzetu wote walioshiriki katika matayarisho na wafundi mitambo wetu, asante kwa wote walioungana nasi kwa irinii.