Mazungumzo moja kwa moja kati ya serikali na wasi wa M23, Deni Mukwege anapendekeza uandalizi kwanza mkutano wa kimataifa wa amani katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Maoni yale ya Deni Mukwege litangazwa kupitia mitandao yake ya tovuti. Muungano wa nchi za Ulaya umehukumu wakuu tisa wananchi wa Jamhuri ya Rwanda na wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanaozihusisha katika mgogoro wa Mashariki. Shauri hiyo iliendesha mkutano wake hii siku ya kwanza mjini Brussels kwa kuchungua tena hali ya usalama wa Mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Jimboni Kasai Oriental, mamia makao ya watu katika mji wa Mbuji-Mayi yanapatikana katika giza tangu siku ine sasa. Kiongozi jimboni wa shirika la umeme Snel anasema ni kutokana na matatizo ya kiufundi katika bwawa la umeme la Tubi, Tubidi. Ujambo, mpenda msikilizaji, popote unapopatikana, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Mazungumzo moja kwa moja kati ya serikali na waasi wa M23 Deni Mukwege anapendekeza uandalizi wa, wa mkutano wa kimataifa wa amani katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo utakao utakaokaza mkataba wa Adis Abeba na kusimika mpango wa pamoja unao miradi ya taifa ya eneo la maziwa makuu na ya kimataifa. Mazungumzo wakati wa vitisho vya silaha huenda kufaidisha uchukuzi usio halali wa nchi. Maoni yale ya Deni Mukwege alitangazwa kupitia mitandao yake. Tumsikilize katika masemi yaliyochukuliwa na Blaise Makasi na kutafsiriwa na Benjamin Mudumbi. Juhudi za kufikia suluhisho la kudumu kwa mgogoro mkubwa ambao jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo inakabiliwa nazo pia zitalazimika kuwa na mwelekeo thabiti wa kimataifa. Jaribio lolote la kupunguza migogoro inayoendelea mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ambayo ni mgogoro wa ndani kwa kuchagua mazungumzo kati ya serikali ya Kongo na M23, itakuwa ni kutotambua, kwa sababu njia hiyo iliyofanywa bila mkutano wa amani wa kimataifa inaweza kuwa sawa kutokuelewana kwa hali halisi ya nchi wala usaliti wa nchi hii. Ndiyo sababu tunaomba mkutano wa kimataifa wa amani katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mkutano huu utasababisha kufikia ruhusa inayofafanua vitendo halisi katika za ngazi za kitaifa na kimataifa. Muungano wa nchi za Ulaya umehukumu wakuu tisa wananchi wa jamhuri ya Rwanda na wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wanaojihusisha katika mgogoro wa mashariki. Shauri hiyo iliendesha mkutano wake hii siku ya kwanza mjini Brussels kwa kuchungua tena hali ya usalama mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Wapo wazaliwa wa Rwanda watano na wakongomani wanne. Upande wa Rwanda kuna wakuu wa kijeshi Ruki Karusisi, Ejene Kubito, Pascal Muizi, Francis Kamanzi, pamoja na Kiwanda Gasabo Gold Rafinei. Upande wa M23 kuna Bertrand Bisimwa, Joseph Musanga, John Imani Nzenze. Na mkutano wa pamoja wa mawaziri wa mambo ya kigeni wa Jumuiya ya Maendeleo ya Afrika Kusini SADC na wa Jumuiya ya Afrika Mashariki EAC uliendeshwa hii siku ya kwanza. Mkutano huo uliotayarishwa kuendeshwa tarehe 28 Februari iliyopita, unapangwa katika utimizi wa azimio mkutano mkuu wa pamoja wa SADC EAC ulioendeshwa mjini Dar es Salaam nchini Tanzania. Na katika jimbo la Kivu Kaskazini, hali ni ya wasiwasi katika barabara na mji mdogo wa Walikale kwenye umbali wa kilomita 250 na mji wa Goma. Wakaaji wa Walikale centre walianza ondoka katika eneo lao na kujelekeza upande wa Lubutu na wengine upande wa Kisangani, ni sababu waasi wa M23 wanasonga mbele wakikaribia Walikale centre. Wagombea 619 wanaofundishwa kinyume ya mpango wa kawaida katika majimbo tatu ilimu, ya elimu yanayoguswa na mgogoro wa usalama wataendesha mtihani wa mbele wa taifa wa mwisho wa sekondari kipindi cha mwaka wa elfu mbili makumi mawili na tano. Habari ilitangazwa katika mkutano wa shauri ya mawaziri siku ya tano iliyopita mjini Kinshasa. Wagombea wale miongoni mwao wa jimbo la elimu la Kivu Kaskazini ya kwanza wanapatikana katika maeneo yanayodhibitiwa na uasi ya wa M23 taarifa Bernardin nyangi usomi wa Florida Kahambu. Tarehe makumi mbili na tano Machi kwa ajili ya mitihani hii ya awali ya mwaka tunao kwa wanafunzi wa shule za sekondari waliojisomea katika majimbo ya kielimu ya Kivu Kaskazini ya kwanza Kivu Kusini ya kwanza na ya tatu iliwekwa katika mkutano wa mashauriano uliofanyika kuanzia tarehe kumi hadi kumi na mbili Machi na wakaguzi wakuu wa mikoa wanaosimamia mikoa inayohusika. Na ripoti iliyotolewa siku ya tano iliyopita na baraza la mawaziri, iliyosomwa na msemaji wa serikali, mgogoro wa usalama kutokana na kukaliwa kwa sehemu kubwa ya majimbo ya Kivu Kaskazini na Kusini umesababisha kufungwa kwa shule nyingi na kuathiri maelfu ya watoto na programu za shule uliopangwa kufanyika siku ya pili tarehe saba Machi iliyopita katika eneo lote la kitaifa. Mtihani wa serikali wa mwaka tunao kwa wanafunzi wa mwaka wa sita wa sekondari waliojifundisha haukupangwa katika majimbo hayo na kuwadhuru wanafunzi mia sita kumi na tisa. Iwapo tarehe imewekwa siku makumi mbili na tano Machi ijayo, hakuna kinachohakikishia kufikia sasa kuhusu ufanisi wa programu hii. Wanaonyesha wakuu wa shule huko Goma wanasema kuwa siku tisa kabla ya tarehe iliyotangazwa masanduku ya mitihani bado hayajafika na kwa hivyo wanangojea mitihani hii ifike ili kuwa na uhakika. Na katika jimbo la Kivu Kusini, masomo hayo kuanzishwa hii siku ya kwanza katika mji wa Uvira, ijapokuwa uito wa mwisho wa wiki iliyopita wa waziri jimboni wa EPST. Kwa mjibu wa kiongoza shirika la wazazi na wanafunzi la Uvira, wazazi wengi wana masito ya kutuma watoto shuleni kutokana na hali ya usalama isiyo na ustawi. Ninda Bagoma anaidia kuhimiza wazazi watume watoto katika masomo ajili ya kuepuka uharibifu wa mwaka huu. Aliojiwa kupitia simu ya mkono na Marcel Kizabyamungu wito huu ulitolewa naye waziri jimboni mwenye kuhusika na masomo kiprimari, sekondari na ya kiufundi kwa ushirikiano na mpove IPP na kamati ya wazazi pia na kamati ya kutetea haki ya walimu. Ni kwa kweli iliamuliwa kuanzishwa masomo tarehe hii ya siku ya kwanza, lakini wazazi wanakuwa na uoga ya kutuma watoto wao kwenye masomo na kusema ya kwamba hali ya usalama haijakuwa vizuri. Kwa kuwa wahasi ya M23, wako pale Kamanyola na wanaweza kuzunguruka ngambo ya milima ya juu hama ya chini ya plateau ya uh, Uvira na Fizi. Ni kwa hiyo wanakuwa na uoga sana kwa kutuma watoto wao masomoni. Jimboni Kasai Oriental, mamia ya makao ya watu katika mji wa Mbujimai yanayotolewa umeme na shirika la SNEL yanapatikana katika giza tangu siku ine sasa. Kiongozi jimboni wa shirika la umeme anasema kuna matatizo ya kiufundi katika bwawa la umeme la Tubi Tubidi lililojengwa na shirika la Sakim. Taarifa Esther Ndalafina. Usomi wa trio banze Jean Desire Kanyama ni tangu wiki jana siku ya tano, ambako wakaji wa Mbuji Mai weko momatesu kiyolela kuhusu ukosaji wa moto wa umeme siku hizi. Zaidi ya watu mia na mia na makao zao wanashikwa kwa tabu katika giza. Chituo cha umeme toka kijiji Boya kwenye teritware ya Miabi, ambayo inasadiaka SNEL kwa umeme, ilisha aribika na umeme hii ilitengenezwa tangu mwaka wa elfu makumi mbili na tisa na kampuni ya Sacam inayochimba madini huko, kufatana na kunena kwa Jean Crispin Mukendi mwenye kiti cha SNEL. Hapa Mbushimai wafundi wanaendelea na kazi ya kutengeneza tatizo hii ili umeme upate kurudia katika Mbushimai, na yeye pia anasema kuelekea huko kwenye chituo cha umeme kwa kuungana mkono pamoja na wafundi. Ukumbusho ni kama chituo cha umeme toka kijiji tubi tubidi iko na megawati saba ya umeme ambako Snel ilipewa tu megawati tatu juu ya kusaidia wakaji wa Mbushimai na ingine megawati ine ilipewa kampuni Sakam inayochimba madini kufuatana na mapatano ya viongozi. Hatimaye jimboni Ituri, karibu watu elfu moja wanakosa maji tangu zaidi ya mwaka moja katika kijiji Koni, usultani wa Walendu Bindi, katika pande la kusini la mtaa wa Irumu. Duru za mahali zinajulisha kwamba hakuna kisima kilichotengenezwa huku, hali inayolazimisha maelfu ya watu kutumia maji yasiyo safi. Wakuu wa mahali wanatoa mwito kwa watu wenye utashi mwema ajili ya kuepuka magonjwa ya maji. Karibuni sasa. Ya, ya, karibu mtukufu msikilizaji. Katika sehemu ya pili ya habari zetu, sehemu ya pili tunaanzia jimboni Ituri ambapo shule nyingi za msingi na sekondari katika maeneo ya Komanda zinaendesha shughuli za kadhi kwa shida. Hii inatokana na, na wingi wa wanafunzi waliokimbia vita toka usultani wa Walese Vokuntu na maeneo mengine jirani, kwa sababu ya ukosefu wa usalama unaosababisha makundi ya waasi, miongoni mwao mukiwa kundi la ADF kwa mfano. Katika shule ya msingi Mwangaza, shule tano zinaendesha shughuli zao pahali na takriban wanafunzi elfu moja wenye wameonekana kugawanywa katika darasa ishirini bila vifaa vya elimu au nyenzo za kuwafundisha. Na ni kwa hiyo Redio Okapi inamkaribisha Muhindo Musavuli anayeelezea hali ambamo watoto hawa wanafundishwa katika mahojiano aliyoendesha na Ezekiel Muzalia. Jambo, jambo sana. Utuelezee... Masomo hiyo yapi? mwangazi inatumika namna gani? mnakuwa miongoni mwa masomo mingi ambayo ilipokea Ma... masomo ambazo zilitoka huko Walese Vonkutu, hali ya majibisho hapa kwa kukomanda na inakuwa namna gani? ekole yangu inatumika dego? Kwanza masomo yangu propre iko chumba makumi mawili na makumi mawili ili natumika mbele ya midi na nyuma ya midi tulikubali masomo ya badeplace ndo bali wanatumikaka dans les apres-midi. Efektif ya waleve yapako masomo yako iko ngapi? Hali ya wale ambao walikimbia vita inakuwa namuna gani? Efektif ya masomo yangu iko karibu elfu mia tisa kumi na ine katika chumba makumi mawili ile vraiment tuko natumika bie kwa sababu wakati hatuyasikia mba hali mumbaya, kwa sababu sisi vile tulikuwa da katika milie ya sekirize me, lakini die merci, maneno ile hakutokea kwetu tuliendelea kutumika normalemen. Twambie kwanza, Directeur, namna gani munaandaa mafunzo 914 eleve hapa kwa masomo kameme? Ni watoto wengi sana, namna gani wanasoma bo? tuna wagawa kwa mekuku wengine wanaweza kuwa makumi tano na na ili bali wote ni batoto wenye wanayasoma mgo ya kwanza. Ama yote unachanga wote pamoja iko go ya kwanza ile iko watoto ya epe mwangaza selma bila masomo ya ba deplace. Shida ambayo mnapata kusu kutolewa kwa ma, kwa, kwa mafunzo na kwa nini? Shida yenyewe tunapata hapa kwa kuleta mafunzo kwanza, na kwa masomo yangu kuko vyombo vya masomo sa ingine nilipitaka ku masomo mi naona wengine wako na lala usingizi, ileko sababu wako na njaa, babu vile bako traumatize ya ajabu. Kuko siku ingine hawafike wanafika wachache na watoto wale wanashome. Basi bs ile tulisa kostateli nyesa, vile viongozi wa masomo, eske kuko hatua moya ambayo mnachukua sikunaona? wazazi wabo baendelea wanapitisha hali ngumu ya maisha walikimbia kwanza makwao, baliacha shamba yote na walijitahidi, lakini kupeleka watoto kwa masomo. Nye viongozi wa masomo, isike, kuko hatua moja fulani ambayo mnaweka kwa ajili ya kuwasaidia? Hatua ya kwanza tuliwasaidia, tulileta babu chumba wako na soma pale, ile tulisaidia wao, na kitu kingine yenye sisi viongozi ya masomo tunaweza kuwasaidia na vraiment, sizani kama tunaweza sema nini lakini, kitu yenye tulianza kuwasensibilize kusema warudie kwao, wakati ukimya kidogo ilikuwa hapa, lakini maneno ya goma sa ilitokea kule, nitaenda kule, nitaishije? Sa ingine kule vile magumu itatokea kwa komanda relema komtele kusemasema, iko mingi inaleta troma kwa watoto Tunasalia katika jimbo la Ituri katika makala yetu ya siku. Maji safi yamekuwa bidhaa yenye imekuwa kugumu kupata kwa wakaaji waliokimbia vita na wenye wamepatikana Bule, ikiwa ni eneo linalopatikana katika mtaa wa Jugu. Kwa sasa ni watu elfu makumi tatu ndiyo wamepatikana katika maeneo ya Bule na wenye wamekimbia vita vilivyotokana na makundi yanayomiliki silaha visima chache vinavyotengenezwa kwa maji safi ya kunywa havijibu kwa mahitaji ya wenyeji pamoja na wakimbizi hao. Kwa sasa jerikani moja ya maji inauzwa kwa pesa mia mbili makumi tano pesa za Kongo, kiwango ambacho kinaonekana kuwa juu kwa wakimbizi hao. Ni ripoti ya mwenzetu Isaac Remoyope. Moji ya Bule inakuwa na idadi ya watu zaidi ya elfu mia moja wakiwemo wenyeji, wafanyabiashara na wateja wanaotembelea soko la kila wiki, wakimbizi ya vita kutoka grupu maja na wale kutoka kambi ya wakimbizi ya Savo ambao huja kwenye kituo cha Bule kila usiku ili kupata maji wanapaswa kutumia siku nzima. Wakati mwingine maji hukauka kwa sababu ya mahitaji makubwa. Kisima ya maji zinazokuwa kwa kando ya muji, wakaaji wanashindwa kujielekeza huko sababu ya upungufu ya usalama, jambo ambalo huongeza mateso ya watu, hujulisha shirika la raia ya eneo hilo. Eric Lojunga anakuwa mwandishi ya hiyo shirika avec l'augmentation kutokana na idadi nyingi ya wakimbizi na wakaaji ya hapa jijini Bule, kuna shida la kupata maji safi. Mtu anaweza kujielekeza kwenye kisima asubuhi, mchana yote na, na anadumu kwenye kisima mbaya zaidi kwa wale waliohamishwa na vita ambao hawana njia ya kupata maji. Bei ya jerikani wa lita makumi mbili ambao umeongezeka kutoka pesa mia moja makumi tano hadi mia mbili makumi tano za Kongo, isipokuwa unafaidika na huruma ya wakaji, wanawapatia jerikani ndogo cha maji ya kunywa kwa ajili ya familia Wameasili sasa mjini hapa, tunalazimishwa kuwasaidia wanapokuwa na shida ya kupata maji. Wanasindikizwa na wanawake wetu, tunashota jerikani mbili, moja tunawapa na jerikani lingine moja linabaki kwetu. Haja yao ni kurejeshwa kwa amani katika eneo la Jugu na serikali, ambao kulingana na wao ni dawa ya mateso yao yote watu wawili wametengeneza mai hapa, walikia uzisha mai na d4 safra me sahii watu wamejaa. Siye raia tunapenda amani, ingie kwa muji yetu, tutembea fasi yenye tulikia tembea yote, tutembea na wajengea sisi maji. Wanaomba kwa shirika la kiutu kuongeza idadi ya visima vilivyojenga ili kutimiza mahitaji ya idadi ya watu. ni kiripoti toka Bunya Izakare Moyope, Radio Okapi na huo utakomesha kipindi hiki cha habari. Kwa niaba ya wenzetu wote walioshiriki katika matayarisho na wafundi mitambo wetu, asante kwa wote walioungana nasi kwa irini.