Radio Kapi. Wapendwa wasikilizaji wa Radio Kapi oh, amjambo na karibu kufuata taarifa ya habari. Kwanza ni habari kwa ufupi. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itatuma ujumbe wake siku ya pili pa Luanda ili kujibu kwa mpango wa mpatanishi Rais wa Angola Joao Laurenso. Hadi sasa bado kujulikana wale watakaounda ujumbe ule na misheni yao. Vital Kamerhe presidenti wa bunge la taifa anaomba kuwekwe sheria ambayo italazimisha huduma ya kitaifa na huduma ya kijeshi kwa vijana wote wa Kongo ili kufanya jeshi kuwa na uwezo wa kukabiliana na tishio zote. Mjini Butembo, shirika la haki za binadamu Redo ina wasiwasi kuhusu msongamano wa watu katika gereza kuu la mji Kakwangura. Wapendo wasikilizaji, karibu. Ujumbe wa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo unapanga kusafiri hadi Luanda siku ya pili ili kujibu kwa mpango wa mpatanishi rais wa Angola Joao Laurenzo, mpango unaolenga kuzindua upya mchakato wa amani uliokiukwa na Kigali na washirika wake wa M23 AFC, kwa mjibu wa taarifa rasmi iliyowasilishwa na shirika la habari la Congo ACP jana Jumapili. Kufikia sasa wajumbe wa jielekeza Luanda bado kujulikana na misheni ya ujumbe ule bado haijajulikana rasmi. Hata hivyo mambo sitasumbu, mmoja wa washauri wa rais Felix Tshisekedi alitoa ujumbe kutoka DRC kwa mpatanishi wa Angola. Kwa kadiri inavyosikika, DRC daima imekuwa ikijibu vyema kwa mipango yote ya upatanishi, inaonesha ACP mashirika ya kiraia huko Beni, Butembo na Lubero, jimboni Kivu Kaskazini, yanatoa wito kwa serikali kuweka mipaka ambayo haipaswi kuvukwa endapo kutakuwa na mazungumzo na uasi wa M23. Mashirika ya kiraia yalieleza hayo siku ya Jumamosi katika taarifa kufuatia mkutano wa kuchambua juhudi za kidiplomasia zinazopendelea njia ya mazungumzo ya utatuzi wa mgogoro mashariki mwa DRC, ingawa wanaamini kwamba chaguo la kijeshi lingekuwa bora zaidi, wao wanapendekeza kwamba mazungumzo haya, ikiwa yatafanyika, yafanyike kwa heshima, kwa utaratibu wa kikatiba na mamlaka ya DRC, na kwamba mazungumzo yale yasitoe huruma kwa makosa yote yaliyoripotiwa mashariki mwa Kongo. Wizara ya Mambo ya Ndani, Usalama na Masuala ya Kimila inafahamisha maoni ya kitaifa na kimataifa kwamba jeshi la Rwanda na wasaidizi wake wa M23 AFC wa wanaendelea kufanya vitendo vya kushambulia DRC ikiwa ni pamoja na mauaji yaliyolengwa, uporaji, ubakaji na kuajiri vijana kwa nguvu katika maeneo wanayomiliki. Taarifa hii imo katika kitangazo kwa vyombo vya habari iliyochapishwa Jumamosi mjini Kinshasa ni kwamba vitendo vyote vile ni ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa zilizoazimishwa na DRC pamoja na azimio nambari 2773 la Baraza la Usalama wa Mataifa. Wizara ya Mambo ya Ndani inasema inaendelea kuandika uhalifu huu ambao uliamriwa na serikali ya Rwanda na ambao unahitaji hatua kubwa kuhakikisha haki kwa waathiriwa. Huko Kivu Kaskazini, shirika la kimataifa la Medecins Sans Frontieres, MSF, limetangaza kujiondoa kufikia mwisho wa mwezi katika kutoa matibabu ya bure kwa watu waliojeruhiwa na silaha, wahanga wa mapigano mjini Goma. Msaada huu ulitolewa katika hospitali kuu ya rufaa ya Virunga. Tangu Januari, timu za MSF zimekuwa zikisaidia hospitali hii iliyokuwa na idadi kuu ya majeruhi wa vita. Maelezo zaidi nawe Florida Kahambu. Kwa jumla watu 726 waliojeruhiwa wakiwemo 618 ambao walikuwa na majeraha ya risasi walitibiwa katika kipindi hiki cha kuingilia kati. Timu ya madaktari wasio na mipaka MSF ilifanya upasuaji 333 kwa watu hawa waliojeruhiwa. Uingiliaji kati uliofanywa ili kukabiliana na mzozo uliokumba mji wa Goma mwishoni mwa mwezi Januari. Anaeleza Daktari Maria Mashako, mratibu wa matibabu wa MSF nchini Kongo, anasema kwamba kwa kuwa idadi ya waliojeruhiwa imepungua sana, timu za upasuaji katika hospitali ya Virunga zina uwezo wa kuendeleza kazi hiyo hadi mwisho wa uingiliaji kati huu. Tarehe makumi tatu na moja Machi, timu za MSF zitakuwa na jukumu la kufuatilia majeruhi ambao bado wanalazwa katika hospitali kuu ya Virunga. Watu waliokimbia kutoka kwa mut wanaoishi sasa katika mji wa Bandundu huko Kwilu wanakosewa na choo. Sababu ni kwamba choo zinazopatikana katika eneo lao la Malebo zimezibiwa. Watu hawa waliolazimishwa kukimbia makazi yao huko kwa mut kufuatia zuluma za wanamgambo wa Mobondo pia wanajiosha nje kutokana na ukosefu wa eneo za kuokea. Mkuu wa wilaya ya Kimfuka ambako eneo hili la malazi linapatikana analaumu hali hii na anahofia kusambazwa kwa magonjwa huko. Kulingana na Misi Minga Mayama, mtaa wake na mji mzima vimo hatarini. Anaziomba mamlaka husika kufanya kila linalowezekana kutatua hali hii. Taarifa yake Irene Boma Luzolo, utafsiri ni wake Florida Kahambu. Upatikanaji wa misalani ni shida kubwa kwa wakimbizi wa ndani wa Kwamut waliowekwa kwenye magala ya soko la Malebo huko Bandundu kwenye eneo Vyoo vilivyopo vimefungana tangu miezi kadhaa iliyopita. Kwa sababu hiyo, watu hawa walio katika hitaji sasa wanajisaidia nje. Kitendo kinachochukuliwa kuwa hatari sana kwa afya ya umma, anasema mkuu wa wilaya ya Kimvuka Misimi Ngamayama. Akiwa na wasiwasi, anaomba uingiliaji kati haraka wa viongozi husika na washirika wa, wa kibinadamu. Kulingana na mkuu huyu wa wilaya ya Kimvuka pia kuna shida ya nafasi za kuoga katika eneo hili la wakimbizi. Wanaume na wanawake wanasubiri hadi usiku ili kuoga nje. Kama nilivyoeleza mwanzoni, Vital Kamerhe anatetea sheria ambayo itafanya huduma ya kitaifa na huduma ya kijeshi kuwa ya lazima kwa vijana wote wa Kongo ili kufanya jeshi kuwa na uwezo wa kukabiliana na tishio zote. Rais wa bunge alisema hayo Jumamosi, Machi 15, katika hotuba yake ya ufunguzi wa kikao cha kawaida cha Machi kinachofunguliwa wakati ambapo sehemu ya mashariki mwa DRC imetekwa na jeshi la Rwanda na M23. FC huku spika wa bunge anawaalika wanabunge kupigania kwa dhati umoja wa kitaifa kwenye seneti. Katika hotuba yake ya ufunguzi, rais wa baraza la juu alitoa wito wa kupunguzwa kwa kiwango cha maisha cha taasisi kama zabiu, kwa wote kukabiliana na uchokozi wa Rwanda kupitia M23 huko Kivu Kaskazini, shirika la haki za kibinadamu Reda lenye makao yake makuu pa Butembo lina wasiwasi kuhusu msongamano wa watu katika gereza la Kakwangura mjini humo. Kwa mjibu wa mratibu wake, kuzuiliwa katika gereza hii kwa askari wapatao mia moja wa FRDC waliokimbia mapambano kusini mwa mtaa wa Lubero ndio chanzo cha hali hii. Anatoa wito ili idadi ya wafungwa wa gereza hilo ipunguzwe. Mwalimu muhindo wasi vinywa yuko kwenye simu ya Marcial Papi Mukeba. Leredo, leredo inasikitishwa na hali ngumu wanazopitia wafungwa katika gereza la kuakwangura mjini Butembo kutokana na ongezeko la idadi ya wafungwa kwa sasa. Gereza hilo lina zaidi ya wafungwa elfu moja mia saba ingawa uwezo wake ni ya watu mia mbili makumi tano tu. Idadi kubwa ya wanajeshi waliotoroka kwenye shamba la vita na kufungwa katika jela hilo wamekuwa kwa sasa takriban mia saba makumi tano, inakuwa ikitupa wasiwasi. Tunatoa wito kwa viongozi wa mahakama kuhamisha wanajeshi hawa kwenye magereza mengine. Pia tunaomba utekelezaji wa hatua ya rais ya hivi karibuni kuhusu hatua za msamaha kwa manufaa ya wafungwa wa gereza la Butembo. Na kwa mwisho, dola za Kimarekani 75. Hii ni kiasi kilichotengwa na mfuko wa Umoja wa Mataifa wa kukabiliana na dharura kuu, SERF. Hii inaunga mkono juhudi za kudhibiti mripuko wa kipindupindu katika jimbo la Kivu Kaskazini. Hivi ndivyo ofisi ya kuratibu masuala ya kibinadamu OCHA ilitangaza. Kulingana na OCHA, ufadhili huu utawezesha UNICEF pia shirika la Umoja wa Kimataifa ihusikayo na afya OMS na washirika wao kuboresha upatikanaji wa maji safi ya kunywa, usafi wa mazingira, usafi na huduma za afya, na hivyo kupunguza hatari ya kuenea na kuhakikisha huduma ya kuokoa maisha kwa watu walioathirika. wa maelezo zaidi nawe Ronelin Tibonera. Msaada huu wa kifedha ni kama njia thabiti ya kuzuia mlipuko mkubwa wa ugonjwa wa kuhara na kutapika. Pesa hizi zitatumikishwa katika hatua za kujibu na kuzuia ugonjwa huu na kuepusha gharama kubwa zaidi baadaye, ameeleza Bruno Lemarquis, akiwa mratibu wa, wa masuala ya kibinadamu toka umoja wa kimataifa hapa DRC. Kati Januari na mwanzoni mwa mwezi wa march jiji la Goma limekuwa ni nafasi ambapo kumeripotiwa visa kadhaa vya kipindupindu likihusisha asilimia makumi sita na nane ya kesi elfu moja 4 zilizoidadishwa katika kipindi hicho jimboni Kivu Kaskazini. Kipindupindu ambayo tayari yajiri mara kwa mara katika majimbo kadhaa ya inchi inasambaa kwa kasi huko Kivu Kaskazini kutokana na hali duni ya maisha ya jamii zilizo hatarini. DRC inakumbwa na moja ya migogoro ya kibinadamu yenye changamoto nyingi zaidi duniani ambapo zaidi ya watu milioni makumi mbili na moja wanahitaji msaada wa aina mbalimbali mbali. Tangu mwishoni wa Januari elfu mbili ishirini na tano, majimbo ya Kivu kaskazini na Kivu kusini yanashuhudia kuongezeka kwa migogoro, hususan kutokana na mashambulizi ya kundi la waasi la M23. Aksanti kwako Roneli Tibonera. Tunabaki nawe kwa kipindi cha pili cha taarifa hii directeura karibu mtukufu msikilizaji katika sehemu ya pili habari zetu. Sehemu ya pili tunaanzia jimboni Ituri, ambapo shule nyingi za msingi na sekondari katika maeneo ya Komanda zinaendesha shughuli za kadhi kwa shida. Hii inatokana na wingi wa wanafunzi waliokimbia vita toka usultani wa Walese Vokuntu na maeneo mengine jirani, kwa sababu ya ukosefu wa usalama unaosababisha makundi ya waasi, miongoni mwao mukiwa kundi la ADF. Kwa mfano katika shule ya msingi Mwangaza, shule tano zinaendesha shughuli zao pahali, na takriban wanafunzi elfu moja wenye wameonekana kugawanywa katika darasa ishirini bila vifaa vya elimu au nyenzo za kuwafundisha. Na ni kwa hiyo Redio Okapi inamkaribisha Muhindo Musavuli anayeelezea hali ambamo watoto hawa wanafundishwa katika mahojiano aliyoendesha na Ezekiel Muzalia. Jambo. Jambo sana. Utueleze masomo hiyo pe mwangazi inatumika namna gani? Mnakuwa miongoni mwa masomo mingi ambayo ilipokea Ma... masomo ambazo zilitoka huko wale sevonkutu. Hali ya majibisho hapa kwa command inakuwa namna gani? Ecole yangu natumika dego. Kwanza masomo yangu propre iko chumba makumi mawili na makumi mawili ile natumika mbele ya midi na nyuma ya midi. Tulikubali masomo ya vadeplace ndo bali banatumikaka dans les apres-midi. Efektife ya abaleve hapa ku masomo yako iko ngapi? Hali ya wale ambao walikimbia vita inakuwa namuna gani? Efektife ya masomo yangu iko karibu elfu mia tisa kumi na ine katika chumba makumi mawili ile vraiment tuko natumika bie kwa sababu wakati hatuyasikia mba hali mumbaya, kwa sababu sisi vile tulikuwa da katika milie securise me, lakini die merci maneno ile haikutokea kwetu, tuliendelea kutumika tu. Kwanza namna gani munaandaa mafunzo hapa? Ni watoto wengi sana, normalement tuambie kwanza gani wanasoma. 914 eleve tunawagawa kwa kwa degre mekuku wengine wanawaza kuwa makumi tano na na ile bali, wote ni batoto wenye wanayosoma mgo ya soma kwanza, ama yote unachanga wote pamoja, iko go ya kwanza ile iko watoto ya epe mwangaza selma bila masomo ya baada place. Shida ambayo mnapata kusu kutolewa kwa ma kwa kwa mafunzo na kwa nini shida yenyewe tunapata hapa kwa kuleta mafunzo kwanza na mwalimu kwa masomo yangu, kuko vyombo vya masomo sa ingine nilipitaka kumasomo masomo, me naona wengine wako na lala usingizi, ileko sababu wako na njaa babu vile bako traumatize ya ajabu. Kuko siku ingine hawafike, wanafika wachache, na watoto wale wanashome basi. Ili tulisha kostateli, nyesa vile viongozi wa masomo, eske kuku hatua moya ambayo mnachukua, sikunaona wazazi yao baendelea wanapitisha hali ngumu ya maisha walikimbia kwanza makwao, waliacha shamba yote na walijitahidi lakini kupeleka watoto kwa masomo. Nye viongozi wa masomo sike, kuko hatua moja fulani ambao mnaweka kwa ajili ya kuwasaidia. hatua ya kwanza tuliwasaidia, tulileta babu chumba wako na soma pale, ile tulisaidia babu. Na kitu kingine yenye sisi viongozi ya masomo tunaweza kuwasaidia na vraiment, sizani kama tunaweza sema nini. Lakini kitu enye tulianza kuwasasibilize kusema warudie kwao, wakati ukimya kidogo ilikuwa hapa, lakini maneno agoma sa ilitokea kule, nitaenda kule, nitaishije? sa ingine kule vile magumu itatokea kwa komanda relema, komtele kusemasema iko mingi inaleta troma kwa watoto Tunasalia katika jimbo la Ituri katika makala yetu ya siku maji safi yamekuwa bidhaa yenye imekuwa kugumu kupata kwa wakaaji waliokimbia vita na wenye wamepatikana Bule, ikiwa ni eneo linalopatikana katika mtaa wa Jugu. Kwa sasa ni watu elfu makumi tatu ndiyo wamepatikana katika maeneo ya Bule na wenye wamekimbia vita vilivyotokana na makundi yanayomiliki silaha. Visima chache vinavyotengenezwa kwa maji safi ya kunywa havijibu kwa mahitaji ya wenyeji pamoja na wakimbizi hao. Kwa sasa jerikani moja ya maji inauzwa kwa pesa mia mbili makumi tano pesa za Kongo, kiwango ambacho kinaonekana kuwa juu kwa wakimbizi hao. Ni ripoti ya mwenzetu Isak Remo Yope. moja ya Bule inakuwa na idadi ya watu zaidi ya elfu mia moja wakiwemo wenyeji, wafanyabiashara na wateja wanaotembelea soko la kila wiki, wakimbizi ya vita kutoka grupu Majaiba na wale kutoka kambi ya wakimbizi ya Savo ambao huja kwenye kituo cha bule kila usiku. Ili kupata maji, wanapaswa kutumia siku nzima. Wakati mwingine maji hukauka, kwa sababu ya mahitaji makubwa. Kisima ya maji zinazokuwa kwa kando ya muji, wakaaji wanashindwa kujielekeza huko, sababu ya upungufu ya usalama, jambo ambalo huongeza mateso ya watu, hujulisha shirika la raia ya eneo hilo. Eric Lojunga anakuwa mwandishi ya hiyo shirika. avec laugmentation kutokana na idadi nyingi ya wakimbizi na wakaaji ya hapa jijini Bule na shida la kupata maji safi, mtu anaweza kujielekeza kwenye kisima asubuhi mchana yote na, na anadumu kwenye kisima mbaya zaidi kwa wale waliohamishwa na vita ambao hawana njia ya kupata maji. Bei ya jerikani wa lita makumi mbili ambao umeongezeka kutoka pesa mia moja makumi tano hadi mia mbili makumi tano za Congo, isipokuwa unafaidika na huruma ya wakaaji, wanawapatia jerikani ndogo cha maji ya kunywa kwa ajili ya familia Wameasili sasa mjini hapa, tunalazimishwa kuwasaidia wanapokuwa na shida ya kupata maji. Wanasindikizwa na wanawake wetu, tunashota jerikani mbili, moja tunawapa na jerikani lingine moja linabaki kwetu. Haja yao ni kurejeshwa kwa amani katika eneo la Jugu na serikali, ambao kulingana na wao ni dawa ya mateso yao yote. wanaomba kwa shirika la kiutu kuongeza idadi ya visima vilivyojenga ili kutimiza mahitaji ya idadi ya watu. Nikiripoti toka Bunya, Isakaria Moyope, Radio Okapi. Na ni hapo tunakomesha taarifa hii ya habari ya Radio Okapi. Wapendwa wasikilizaji, asanti kwa kutusikiliza. Mchana mwema kwenu pamoja na vipindi vya Redio Okapi.