Radio Kapi. Hii ni Radio Kapi inayowatangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na habari zetu kwa kifupi. Zaidi ya watoto elfu kumi na tatu makumi saba wanapatikana mbele ya hatari ya kuingizwa katika makundi ya silaha mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Jambo inayofadhaisha shirika kimataifa Save the Children. Ukosefu wa masikilizano unaripotiwa kati ya wakuu wa mitaa yote tatu ya mji wa Bandundu na washauri wa mitaa hiyo. Hawa wanasema wanazuiliwa kuendesha uchunguzi wa ubunge. Mjini Bukavu katika jimbo la Kivu Kusini, kampeni ya uchunguzi kwa utashi wao wa maziwa na mfuko wa uzazi wa wanawake ilikomeshwa jana siku ya ine. Ni mpango ulioandaliwa na kituo cha Afabio Farm muda wa siku ine. Baki nasi mpenda msikilizaji. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Zaidi ya watoto elfu 317 wanapatikana mbele ya hatari ya kuingizwa katika makundi ya silaha mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, jambo inayofadhaisha shirika la kimataifa Save the Children. Wengi miongoni mwao ni wanaosoma, wakati shule nyingi zinafunga huko kwa sababu ya vita ya M23. Maelezo mengi wa watoto wa shule ni waathirika wa moja kwa moja wa vita hivi, limesema shirika la Save the Children. Takriban watoto 375,000 hawaende shuleni kwa sababu ya vita. Hali hii inawaweka katika hatari kubwa ya kuorodheshwa na makundi mbalimbali mbali yenye silaha, hata aina nyingine za ukiukaji wa haki zao, ni hivi, limeonya shirika hili lenye kutetea haki za watoto katika kitangazo chake kilichochapishwa wiki iliyopita. Pia linasitiza kuwa watoto wenye kupatikana mashariki mwa nchi ndio wamelengwa na ukatili mkiwemo ukatili wa kingono. Shirika hilo linasema karibu shule 775 kwa sasa zimefunga milango katika jimbo la Kivu Kaskazini na hivyo kuwanyima watoto fursa ya kupata elimu. Shule nyingi pia zimegeuka kuwa nyumba za familia zilizokimbia vita. Aidha, kulingana na taarifa hiyo, tangu Januari mwaka huu mahudhurio ya watoto shuleni yamepungua sana katika jimbo hilo ambapo wanafunzi milioni moja nukta tatu walikuwa wameandikishwa shuleni kulingana na Save the Children. Na mbele ya kukazwa kwa mgogoro wa mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika majimbo ya Kivu kaskazini na kusini na hatari kwa eneo lote la Maziwa Makuu, Umoja wa Mataifa unazidisha juhudi zake kwa kusindikiza Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Ndivyo anahakikisha Bruno Le Marquis, mwakilishi wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini DRC katika tangazo. Mgogoro huo unatishia pia maendeleo na ustawi wa kijamii wa makabila yanayoguswa. Bruno Le Marquis anatarajia kutimizwa kwa mipango ya pamoja kwa kufikia shabaha ya uhusiano 2025 2029 jimboni Ituri, maelfu ya wakaaji wa eneo la jina wakiwa wahami, wanafaidishwa na matunzo bila malipo kuna kituo cha afya cha eneo hilo la mtaa wa Jugu. Ni kutokana na usaidizi kifedha wa mashirika ya kimataifa Alima na Kopi, hali iliyopelekea kushuka kwa idadi ya vifo katika eneo hilo linaloguswa na ugomvi wa vita tarifa jean-claude lokidile usomi wa ezekiel muzalia tangu mwezi wa nne mwaka wa elfu mbili makumi mbili na ine muungano usio wa kiserikali alima ulisaini kushirikiana na wakuu wa afya ili kutoa madawa na hata vyombo kwa vituo vya afya usaidizi huo unahusu pia kulipa wafanyakazi wa vituo hivyo vya afya matokeo ulionekana kuwa bora kama vile anafasiria daniel biarwanga mganga msimamizi wa kituo cha afya cha jina kituo hicho cha afya kinapoke ya wagonjwa wengi kwa sasa na hata wamama wenye kujifungua. Usaidizi huo unakuwa tulizo kwa raia, kwa sababu visa vingi vya watu kufariki vilikuwa naorozeshwa ndani ya jamii kwa kukosa fedha ya kulipa matunzo. Chantal Njangusi ni mkaaji wa jina. Wakaaji na wakuu wa afya wanahofia kurudi tena nyuma, kwa sababu mradi huo wa kuhudumia vituo vya afya unafika mwisho mwezi wa nne unaokuja. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Okapi. <tune> Ukosefu wa masikilizano unaripotiwa kati ya wakuu wa mitaa yote tatu ya mji wa Bandundu na washauri wa, wa mitaa waliochaguliwa hapo awali. Hao wanasema awaheshimiwe na wakuu wa mitaa wenye kupinga kuwapatia miradi ya bajeti, hali inao wazuia kuendesha uchunguzi wa ubunge, na ndiyo sababu ya mkutano wa uchunguzi wa hali hiyo hii siku ya tano, kunako ofisiali wale wa jimbo, kati yao mewa mji mjii na inspekta wa maeneo. Taarifa Irene Bomaluzolo Usome mwenzetu Rosali Zawadi, tu mwishoni mwa mkutano huu uliofanyika Ijumaa katika chumba kikuu cha mikutano kwenye ofisi ya liwali wa jimbo la Kwilu mjini Bandundu, washauri wa, wa mitaa 33 za mji hii wamelaumu hali ya kuwa viongozi wa mitaa wanakataa kuripoti kwao wakijigamba kwamba wao walipewa madaraka kwa agizo la presidenti wa jamhuri. Pande hizo mbili zisizoelewana zinaombwa kushirikiana kwa ajili ya kutenda kazi, ikiwa ni pande moja washauri wa mitaa na pande lingine viongozi waliotajwa na rais wa jamhuri. Haya ndiyo matokeo yaliyofikiwa baada ya mkutano ule, alisema waziri wa mambo ya ndani wa jimbo la Kwilu anayegomboa liwali kwa muda liwali akiwa ziharani. Viongozi wote waliochaguliwa kama washauri na walioshiriki katika mkutano huu walisisitiza haja ya kuandaa uchaguzi wa mamea na viongozi wa mikoa Mjini, wao waamini kwamba bila uchaguzi huu itakuwa vigumu kufikia maendeleo ya mikoa mbalimbali. Mjini Bukavu, katika jimbo la Kivu Kusini, kampeni ya uchunguzi kwa utashi wao wa maziwa na mfuko wa uzazi wa wanawake ilikomeshwa jana siku ya ine. Ni mpango ulioandaliwa na kituo cha afya Biofarm. Waandalizi wanajulisha kwamba zaidi ya wanawake mia moja walichunguzwa kiafya muda wa siku ine. Seneta Norbert Basengezi Kantitima, mwenyeji kituo hicho cha afya, alijulisha kwamba ijapokuwa vita na magumu fulani, mwezi huu wa mwanamke Biofarm ilitamani kuleta mchango wake kupitia kampeni hiyo na katika jimbo la Maniema, kiisha karibu miaka kumi muungano wa Pasha Habari unatayarisha mkutano mkuu wa uchaguzi wa memba wa vituo vyake. Kamati ya mda ilisimikwa kiisha kujiuzulu kwa kiongozi wa mkusanyiko ule jimboni Maniema. Grace Mbambi wa Mbambi, kiongozi wa kamati hiyo ya mda, anaomba usindikizaji wa wakuu wa kiserikali na wa wenzake wa Pasha Habari. Wachuruzi wadogo wadogo katika mipaka ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanatulizwa na kibarua kilichosainiwa na mawaziri wa uchuruzi wa nje Julien Paluku na waziri wa fedha Dudu Fwamba. Ni kuhusu timizi wa kibarua cha biashara cha kurahisisha makazi yao katika mipaka Rikos. Kibarua hicho kinaelekea nchi memba wa Komesa. Hatimaye, makazi ya kusawazisha upya barabara Kasindi, Beni, Butembo yaliyosimamishwa mda wa mdawa karibu mwaka mmoja, yataanzishwa siku za hapa karibu. Habari ilitangazwa na liwali wa jimbo la Kivu Kaskazini kisha kukutana na waziri wa Uganda wa viwanda na wakuu wa kiwanda cha India dot service Limited kinachotimiza kazi hizo. Maelezo mengi nawe Andre Kitengi. Imepita karibu mwaka moja sasa ambapo kazi ya kutengeneza barabara iyi yenye inaunganisha Jamhuri ya Kidemokrasia la Kongo na Uganda kupitia muji wa mpakani wa Kasindi Lubiria imesitishwa, kazi ambayo ilizunduliwa mwezi wa sita mwaka elfu mbili makumi mbili na moja na wa rais wa nchi Yoweri Museveni wa Uganda na mwenzake wa Jamhuri ya Kidemokrasia la Kongo Felix Antoine Tshisekedi Tshilombo. Kulingana na vyanzo kutoka kwa kampuni ya Kihindi ya Dot Service Limited ambayo inafanya kazi hiyo magumu ya utoaji wa vifaa na kutofuata baadhi ya mipango ya mkataba na inchi mbili zinazohusika katika mradi huu ndiyo chanzo cha kusimamishwa kwa gavana wa jimbo la Kivu Kaskazini Jenerali Evariste Somo Kakule. Vikwazo vinavyohusishwa na maendeleo ya kazi hiyo vimeondolewa. Kumbuka barabara ya Kasindi Beni na Beni Butembo yeni urefu wa kilomita mia moja makumi ine inafungua njia ya kuelekea Afrika Mashariki na bahari ya Indi kutoka Kasindi Lubiria, kazi ambayo ilipashwa kutolewa tarasenti ya franga makumi sita na kampuni ya Kiindi ya Dot Service Limited na tarasenti makumi mbili na kila moja ya serikali mbili za Kongo na Uganda. Nawaalika sasa kufuata sehemu ya pili ya matangazo yetu. Aha. Nakukaribisha katika sehemu ya pili habari zetu. Jimboni Maniema tayari, jimbo hili limepata maabara ama laboratoire yenye itasaidia wakulima kupata mbegu iliyo bora. Maabara hii ilijengwa na kuwekwa vifaa na mpango wa kusaidia maendeleo ya vijijini Padrir kwa ufadhili kipesa wa Fida. Mahabara hiyo ilianza kutumika rasmi Jumatatu tarehe tatu, tare tatu Machi, baada ya hafla rasmi ya kukabidhi chombo hiki iliyoendeshwa na gavana wa jimbo. Na ni kwa hiyo tunamkaribisha Bwana Sudi Amsini Luke akiwa ni mratibu kitaifa wa taasisi inayohusika na mbegu katika jimbo la Manyema. Hapa anakuwa akizungumza na mwenzetu Florence Kiza Lunga. Bwana Sudi Amsini Luke, jambo. Jambo sana madam. Servisi yako senasema imepokea laboratoire mpya leo. Namna gani mulikuwa mukitumika avant yanyini kupata hiyo laboratoire? Kwangu leo ni furaha kubwa, kwa sababu tulikuwa tunatumika kwa magumu, mama Paske unaona, ukaingia mkadre yenyewe tulikuwa tuna tia ile ile quelque materiel eye tulikuwa nayo haifanane laboratoire na materiel eye tulikuwa nayo haikui naturuhusu kufanya maanalize yote, na ndio maana wakati mmoja tulikuwa tunarekurire opres ya malaboratoire nyingine kwa kutusaidia kumenee maanalize fulani fulani. Mais avec hiequipemen yenye tunapata ku partenaire wetu padrir, tunakuwa na kapasite ya kumenee maanalize aussi bien physique que Yani, ni kusema kwamba depuis mulikuwa mkiishi hapa kujimbo la Manyema, wakaaji walikuwa nakula tu chakula yenye haikukuwa sertifie hapa na sivyo. Madamu kadri nilisema, tulikuwa na, na ma equipement haikuwa aikuwa na menema analyse yote, mais wakati tulikuwa tunajikuta kama tuko na magumu, tulikuwa tunatuma echantillon fasi ingine na vanatusaidia kumenema analyse. Tunachanga ile maresulta yenye analyse tulishindwa kuifanya hapa na ile yenye tuliifanya pale tuna sertifie le ya semence, ni kusema kila semence yenye tulikuwa tuna sertifie hapa tulikuwa tuna rasure kema analyse yote ilikuwa mene ekema resultat ilikuwa ya mzuri me hapa tutakuwa tena na lazima ya kutuma huku na huku kwa sababu deja tuishakuwa na maekipeme yote yenye inaweza kutusaidia zaidi. Na ngambo ya uchumi iyo laboratoire itasaidia nini kujimbola Manema? au fait ngambo ya uchumi presence deja ya laboratoire, laboratoire inyewe ni inunite ya production. c'est so vrai que loi semansiera yakuwa promulge kwa sababu ishapita ku chambre basse na ku chambre haute na bakia chef de l'etat a hawai kuitangazi parseke mwa ile loi inasemekana kama bale ba barekerant aina bao njo bata supporter tena ba inspecteur semancier donc utakuwa un fond yenye bataita fond semancier. Ile njo itaacha kila coordination iko na partie yake ya fond yenye inaacha bale ba inspecteur banaweza kukuwa deploye na kulipwa sans problème eke ile ma frais ya controle collaboratoire itaweza kusaidia kufanya vitu ingine si unaona leo madame, tunakuwa na materiel. Ile materiel inaomba il il kuwa maintenu na na kuwa maintenir il ma umetoka so kido ma kusema, wamempatia pia vifaa vya kutumikia hiyo, vifaa vimetoshelea yenye mfadhili wenu ama, laboratoire ama, ama service ya Senasem muko tena na besoin ya kupata ingine ma materiel akant kwa kujere partenariat mzuri. Leo kwanza siku ya, ya kushukuru kukisha kupata yetu napata. Toutefois, tuliongea na wakubwa wasimamizi wa wasimamizi Padrir hasa zaidi ni juu ya ma boîte de germination pia ma boîte de petri. Bon, ni ma matériel enye iko ya laboratoire bao benye bala benzangu yenataya ba cordo pamwa na ule chef wa composante. Bana banaiia mzuri, ni watu wanasema kama watapima kuangalia dans quel mesure wanaeza kutuuzia ile, parce que tuko toujours limité. Kuna kuaka wakati wa campagne agricole barekera mingi banakuya kuomba ma analyse, tunaweza kupata mara moja 20, 30, 50 échantillon kwa ku, kuanalize à la fois, or kila analyse inaomba 8 maboite tuko nayo haitoshele, ndio bali sema kama bataweza kutuangalilia. Na iko tu ile mama, nawaza unaona, nafasi laboratory iko wazi, kulinda batiment nzuri, sawa hii wazi gisi iko haitusekirize, na ndio maana naona ule mfadhili wetu aone namna gani anaweza kutujengea lupango. Kusudi ya kusekirize materiel pamoja na infrastructure yenye tunaipata hapa, ili ni kilio yetu ya kila siku. Unaambia nini wa operateur semencier wa jimbo la Maniema, wenye uko na furaha kusikia kwamba labo hata ba operateur semencier na ba julisha kama awana tena la kulalamika, kwa sababu ma analyse, ma resultat ya analyse yenye itakuwa inatoka hapa itakuwa analyse mzuri, pasi kuitafanyika mu condition mzuri pia, na materiel ya mzuri zaidi, na kwabo avatakuwa na wakati wa kuchunga tena, au tuchunge tena resultat yenye itatokea kelkepare pasi, bitu yote tushakuwa nayo hapa. Na ndio maana sawa vile senasema, na inafurahi bao pia bafurahi paski yenye naganye leo ni filiere semenciere yote ya manyema. Joiko ganya Bwana Sudi amsini lika, tunakushukuru santi sana, Madame. Mi ndio nakushukuru zaidi. Radio Kapi Dosi en Swahili. Jinsi gani kuwashirikisha vijana katika mapambano dhidi ya habari zenye upotevu? Swali hili lilikuwa msingi wa majadiliano iliyoendeshwa Jumanne kati MONUSKO na makundi tofauti ya vijana. Lengo la shughuli hii ilikuwa pia ni kukusanya maoni na mapendekezo ya washiriki ili kufikiria namna gani pamoja kuimarisha ushirikiano na MONUSCO katika juhudi za kukabiliana na janga la usalama mdogo hata habari zenye upotovu. Jean-Claude Lokidile alihudhuria kwenye majadiliano haya na hapa anatupa maelezo zaidi kwa zaidi ya saa mbili majadiliano yalizunguka kuhusu uongo mara nyingi huenea kwenye mitandao ya kijamii kwa lengo ya kuharibu picha ya ujumbe wa Umoja wa Kimataifa nchini Kongo. Constansa Mbagalwa, mwandishi wa habari wa Radio Le Rebatisseur, anaamini kwamba mkutano huu ni za muhimu kwa wakati huu. Ituri inakabiliana na ukosefu wa usalama, watu wengi wanakuwa wakisambaza habari za uongo kwenye mitandao mbalimbali mbali. na kufuatana na hiyo yote tunakuwa tukiishi hapa. Hiyo mazungumzo ambayo iliandaliwa na MONUSKO inakuwa kabisa na lengo kubwa na inakuwa na maana yake kufuatana na maisha ya watu hapa Ituri. Vile inakuwa na ikiishi katika katika ukosefa usalama na kufuatana na hiyo yote ambayo tunakuwa tukiona, inaomba tunaacha hiyo habari za uongo na tuweze kusikia E, uh, duru za, za ukweli zinazotoka kwenye MONUSCO ili tuweze kukabiliana kwa umoja. Senfora Kimugisa ni mfanyakazi katika inspekta wa kitaifa wa haki za kibinadam, amefurahi kuchukua fursa hii kwa kuwatolea uongozi wa MONUSKO wasiwasi wasi wake. Anaahidi kufanya marejesho kwa watu wengine wasiokuwa katika mkutano. Tunapose kestio yote na reponse yote ilikuwa na tulikuwa parta de set reponse sasa, itaomba na sie tufe desat sur terrain kuelewesha Wakilishi wa MONUSCO walijibu maswali kutoka kwa washiriki mara nyingi kuhusu wasiwasi wa idadi ya watu kuhusu kazi ya MONUSCO. Josia Obat, mkuu wa ofisi ya MONUSCO hapa Ituri, alichukua fursa pia ya kutoa msimamo wa MONUSCO juu ya baadhi ya wasiwasi ya raia. Sisi kama MONUSCO tuna privileji zaidi maneno ya dialog. Viongozi lazima wakuje, wakae pamoja, vijana pia wakae pamoja, watu waongee, waone ni shida gani? Shida haikosi katika e, dunia, lakini ni muhimu kutafuta njia ambayo tunaweza kutatua. Takribani vijana makumi sita wakiwemo wasichana kumi na tano walishiriki katika mkutano huu iliyofanyika katika kituo cha Monusco kilichokuwa huko Ndoromo, miongoni mwao wanaharakati wa haki za kibinadamu, waandishi wa habari, wasimamizi wa makundi ya WhatsApp, lakini pia viongozi wa miundo mbalimbali za vijana toka Bunya. Naitwa Jean-Claude Luki de la Radio Okapi, mwisho wa kipindi hiki cha habari. Asante kwa wote walioungana nasi, kwa herini.