Radio Okapi, marais na wakuu wa serikali wa Sadek walikusudia kukomesha utume wa vikosi vya sami DRC katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ni kupitia tangazo ya hii siku ya ine <laughs> kisha mkutano mkuu usio wa kawaida kuhusu ale usalama mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Jimboni Ituri, karibu wanafunzi elfu makumi mawili na nne mia tano wa kipindi cha msingi na sekondari hawasome tangu mwezi wa pili uliopita. Ni kutokana na kurudi kwa makundi ya silaha hasa katika mta wa Jugu, alijulisha kiongozi wa ANAPECO. Ugonvi wa udongo unaripotiwa kati ya wakazi wa vijiji vya Lumamba na Kavu danganya tayari ulisababisha kujeruhiwa vikali kwa watu wengi na kubakwa kwa wanawake katika jimbo la Manyema. Ujambo, mpenda msikilizaji, popote unapopatikana, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Marais na wakuu wa serikali wa SADC walikusudia kukomesha utume wa vikosi vya jumuiya hiyo SAMI DRC katika Jamhuri ki ya Kidemokrasia ya Kongo. E, ni kupitia tangazo la hii siku ya ine. Kisha Ki mkutano mkuu usio wa kawaida uliongozwa na Rais wa Zimbabwe Emmerson Mnangagwa kupitia video kwa kuzungumza kuhusu hali ya usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nao viongozi wa Senko na wa kanisa la Kikristo ESC wanafurahishwa na mpango wa mazungumzo moja kwa moja uliotangazwa na Jamhuri ya Angola kati ya serikali na uasi wa M23 AFC. Ni msimamo uliotangazwa siku ya tatu katika tangazo ya pamoja iliyosainiwa na Askofu Fulgence Muteba, upande wa Senko na Mchungaji mkuu Andre Bokundua upande wa SC. Ndio alama ya mwanzo wa mazungumzo ya pamoja na taifa kwa kufikia mapatano yale, walisema wakuu wale wawili. na kesi ya maafisa wakuu tano wa FARDC na wa polisi iliendeshwa hii siku ya ine mbele ya korti kuu ya kijeshi mjini Kinshasa. Ni kwa sababu ya woga na kukimbia mbele ya wa waasi wa M23. Wanachutumiwa pia kuacha ngome zao mbele ya adui na kuacha vifaa vingi vya kijeshi na tena kuacha askari bila uongozi. Korti iliwajulisha makosa yao na kusukuma kesi tarehe makumi mawili Machi ijayo. Taarifa ya Jeff Ngoi. Usomi wa Elise Cavira, kesi hii imeamarishwa hadi tarehe makumi mbili ya mwezi wa tatu ili pande zote zinazohusika ziweze kujitambukiza katika kesi hiyo. Katika chumba la washtakiwa kuna Major Dieujandi Alingbia ambaye ni kamanda wa mkao wa kijeshi wa 34e Region Militaire kuna pia majenerali wawili Dani Yangba na Papi Lupembe na makamisha wawili wa polisi wa kitaifa Romuald Ekula ambaye alikuwa interimu wa gavana wa Kivu Kaskazini na naibu wake Edi Mukuna. Wanahutumiwa kwa uoga, upotevu wa vifaa vya kijeshi, uchochezi wa askari kufanya vitendo ambavyo havipo katika majukumu yao na kukataa kufuata maelekezo vitendo hivi vinaadhibiwa katika sheria katika kifungo cha 113 cha sheria ya adhabu ya kijeshi kufuatana na mukaguzi mkuu wa FARDC maafisa hawa wanahutumiwa kuiba moja ya boti ama bato iliyokuwa ikiondoka kuelekea bukavu ikitokea goma na kuwatelekeza askari kwenye uwanja wa vita wakati askari yeyote lazima abaki kwenye nafasi yake akiwa na silaha yake mikononi mwake hadi mwisho Tayari mawakili wao wanaomba washtakiwa waachiwe kwa muda. Wanasema kuwa ni wagonjwa na wanahitaji kesi hiyo ihirishwe hadi tarehe ya baadaye lakini mahakama ilikataa. Na zaidi ya maiti ya watu kumi ilikutanishwa hii siku ya yaine katika mabarabara mbalimbali ya mji wa Bukavu, jimboni Kivu Kusini. Hali walimo uwawa haijulikani hadi sasa na wakaaji wa mji huo usio na polisi wala tena gereza tangu kuchukuliwa na uasi wa M23 unaungwa mkono na jamhuri ya Rwanda. Taarifa ronelinti bonera usomi wa mshiriki wetu Pascal Tinamula. Wakaaji wa pande zote za mji wa Bukavu wanahesabu visa vya mauaji siku kwa siku mili ya watu kumi na tatu waliouawa kwa risasi iliripotiwa kwenye sehemu mbalimbali za mji. Visa hivyo viliripotiwa na wasimamizi wa mitaa kwa viongozi wa M23 ambao wanaongoza mji wa Bukavu kwa sasa. Usalama mdogo huu unaasirisha pia mitaa na vijiji vyenye kupatikana kandokando ya mji. Watu wenye kumiliki silaha walinyanyasa familia saba katika eneo la Mumosho huko, wakipiga na kuumiza vikali wamoja kati ya wanamemba wa familia hizo na pokonya uchuruzi wao. Visa vyengine vya wizi vilitendeka katika maeneo mbalimbali mbali na warugaruga wasiyojulikana hadi sasa. Makundi ya silaha M23 na AFC yalitishia na kufunga wapasha habari wapinzani pamoja na watendaji wa shirika la raia tangu kuchukuliwa kwa miji ya Goma na Bukavu, ndivyo imejulishwa katika ripoti iliyotangazwa hii siku ya tatu ya shirika ya Human Rights Watch inahakikisha kupata habari za kuaminika ya kwamba watetezi mia mbili waliomba ulinzi tangu uwasi wa M23 ulishambulia mji wa Goma mwezi wa kwanza uliopita, na baadaye tangu kudhibitiwa kwa mji wa Bukavu, jimboni Kivu ya kusini mwezi wa pili uliopita. Taarifa ya Blaz Makasi usomi wa Florida Kahambu katika majimbo ya Kivu kaskazini na kusini. Ripoti inaeleza kwamba wapiganaji wa M23 walivamia nyumba za wakazi na kutoa vitisho vya kuuawa na kulipiza kisasi na kudhoofisha kazi za vyombo vya habari huru na mashirika ya kiraia. Wapiganaji wa M23 pia waliweka kizuizini viongozi wa mashirika ya kiraia na kufanya mauaji ikiwemo mauaji ya mwimbaji Delcat Idengo nyumbani kwake, ambaye pia alikuwa mwanaharakati na wanaume watano kutumikishwa kazi kwa kinguvu. Viongozi wa M23 na AFC pamoja na serikali ya Rwanda wanaombwa kuheshimu sheria za kimataifa za kibinadamu katika maeneo wanayomiliki baada ya kutekwa kwa Goma na M23 na vikosi vya Rwanda tarehe makumi mbili na saba Januari, AFC ilichukua nafasi ya polisi na taasisi zingine za serikali za kitaifa katika jiji hilo. Tangu wakati huo wapiganaji wa M23 wamewapiga na kuwaua watu wanaoshukiwa kuunga mkono jeshi la Kongo na washirika wao pamoja na washukiwa wa uhalifu na kupora nyumba, ripoti inasema. Katika jimbo la Kivu Kaskazini, hali ilibaki ya fujo hii siku ya ine katika maeneo ya Nyabiondo, Kashebere na Kibati, kati ya mitaa ya Masisi na Walikale. Waasi wa M23 AFC walidhibiti siku ya tatu mji mdogo wa Kashebere, kisha kuchukuliwa kwa mji mdogo wa Nyabiondo tangu Jumajana hali inayohatarisha mji mdogo wa Walikale hata kama unapatikana kwenye umbali wa zaidi ya kilomita mia moja wanashutumu watendaji wa kiraia wa mahali e. Jimboni Ituri ni karibu wanafunzi elfu makumi mawili na ine mia tano wa kipindi cha msingi na sekondari, miongoni mwao elfu mbili wa somo la mwisho ndio awasome tangu mwezi wa pili uliopita. Idadi hizo zilitangazwa siku ya tatu na kiongozi wa shirika la taifa la wazazi wa wanafunzi wa Kongo anapeko jimboni Ituri, David Mputu. Anafasiria kwamba ni kutokana na kurudi kwa makundi ya silaha hasa katika mtaa wa Jugu na tena kutokana na wasiwasi pabunia kuambatana na kuhama kwa maelfu ya watu. David Putu, katika masemo yaliyochukuliwa na Izakre Moyope na kutafsiriwa na Ezekiel Muzalia: Nous avons beaucoup de nos enfants qui ne partent pas à l'école. Pa, tunakuwa na watoto wengi ambao hawaendi tena shuleni, ni wanafunzi karibuni elfu makumi mbili na ine ndiyo waliandikishwa na waliokuwa wakipewa mafunzo. Tuliidadisha shule makumi sita na sita ambao watoto hawaendi tena shuleni tokea mwezi wa pili tunakuwa na zaidi ya watoto elfu moja mia sita makumi mbili na mbili wasomo la kiprimari na wengine mia tano makumi mbili na sita wasomo la kisekondari ambao wanasubiri mtihani wa kiserikali. Watoto waliachishwa kwenda shule kwa sababu ya usalama mdogo. Ujumbe ni kwamba viongozi washimike amani ili wazazi wabaki ndani ya vijiji vyao. Tunapenda watoto wetu wasome, lakini kama hakuna usalama, hawawezi kuendelea na baki ndani ya vijiji. Tunasihi wakuu viongozi walindie wazazi usalama. À la eh, jimboni Tanganyika watu makumi tatu na mbili walihesabiwa kugonjwa kipindupindu wakati wa juma ya kumi tangu kujitokeza kwa ugonjwa ule katika eneo la afya la Mulunguzi, mtaa wa afya wa Moba. Daktari kiongozi wa mtaa wa afya kwa muda nadulisha kwamba wengi wanatokea katika vijiji mbalimbali mbali. Daktari Riki Mbayo anapiga kelele kuhusu lazima ya uhimizaji wa haraka na wa pamoja kwa kupinga ugonjwa ule. Maseme yake yalichukuliwa na Pole Munanga. Tunasema ayinapaka mwlimu mulunguzi centre mamigini mbalimbali ya mwile mwere de sante, Yuko na tunotifie maka ya kolera, maka yiko ya mingi mafasi ingini kunezi kuna eh, ka moya juma mzima nini eh, mm. ile omse prendre uandmeme me, kama munaanza kuwa na makaa mingi mo masiku kidogo inakuya danger kwa kaji wa zone de sante ya Moba, tunawambia hivi barespecte tu majeste barriere kunawa kumikono mikono kila wakati, na savon au kama ni majifu kwako. Kama mtu anafanya diare deja iko ka suspect, mnaipeleka mbio kujitua afya kule, njoo batawea kudistingue kolera na hii masore tingine ya madiare ya kuendesha. Kama mnaona ka deja suspect vile, mnasema ku centre, njoo tuyue na mna kutuma watu kwenda kusafisha ile fasi, njoo ya ule kidudu ule kizunguruke tena njoo na yule magonjwa na mna iko ni zikontaminene ni ndaka tere rapidima. na mna jua inikala iko na uwa asa zaidi kibamba bali kusaba toto ba vulnerable ina uwa ka kama mbio mbio, na inatunziwaka kwa bure. Hatimaye, ugomvi wa udongo unaripotiwa kati ya wakazi wa vijiji vya Lumamba na Kamvundanganya tayari ulisababisha kujeruhiwa vikali kwa watu wengi na kubakwa kwa wanawake katika jimbo la Maniema, ni vijiji vya sekta ya bebe wa maza mtaani Kabambare. Sauti zinapazwa kwa kushutumu vitendo hivyo na kuomba wakuu warudishe uwezo wa kiserikali katika pande hilo la nchi. Ujambo, mtukufu msikilizaji. Tunaanza sehemu ya pili habari zetu na chama cha wananchi wenye kuendesha shughuli zao kupitia bahari ama mito pande za Kisangani Anafrikis yenye imekuwa na kamati mpya ya uongozi ikiwa na wanamemba kumi na tano. Timu hii mpya ya viongozi ilishimikwa rasmi Jumamosi iliyopita katika ukumbi wa sherehe la Fourchette Boyomes na waziri wa mipango ya jimbo hilo ikiwa ni Gislin Mongenya Baraka katika mpango wake wa kazi kwa kipindi chake cha kwanza ambacho kitadumu miaka mitatu. Kiongozi mpya Feli Lokato wa Wina ameahidi kufanyia maboresho muungano huo. Alibainisha haya wakati alipohujiana na mwenzetu Jacques Mukonkole. Bwana Feli Lokato, jambo. Jambo. kwa nini mulitamania kuongoza gundi hilo ya anafrikisa? Aksante bwana journaliste, mimi ni mmoja wa anafrikisi tangia zamani sana, na kwa kuona ile mwenendo ya anafrikisi sawa vile iko Ipasa tu pate namuna ya kutengeneza anafrikisi, kwa kuwa tungeachia anafrikisi sawavile iko naenda, iko sawavile mtu anaona mtu iko nazama, basi anamwacha tu ajizamie. Ile bafrancais banasema non assistance en personne en danger. Anafrikisi sawavile iko na iko na shuka, inafaa kuzuia juu isipasi kushuka kushimu. namna gani unandaa kuendesha uongozi wa anafrikisi? anafrikisi kuongoza ayo hapana. Mimi mwenyewe ni kukusanyika ya wanamemba wa anafrikisi, kuchanganika yetu, si wote njo tunapasha kuendelesha mbele, na sisi tuko pale kuonesha ile wazo yetu yenye walichagua kwa ajili ya ayo, na hivi kuwaomba sasa, jamaa anafrikisi, tupate kuungana mkono kwa mkono, juu banasema kama mchanganiko njo inaleta nguvu, na ile naomba wanamemba wa watusaidie juu tutoshe anaflikis ku hali enye inapatikana kwa siku ya leo. Katika utuba wako unasema kama unataka kurenove anaflikis, mawazo gani unayo? Kitu gani unaenda kufanya? Kitu ya kwanza anaflikis inakuwa enye kafika tunanjia mangaribi, mangaribi pale ku anaflikis, ngambu yote mbili, ngawa rive gauche ngawa rive droite, utaona kama mwangaza haiko busiku sasa pale, inatupasa tupate kuchia tala ngambo ya rive droite na ngambo ya rive gauche, hii insekurite ishikue yako ya kwanza. Ile ya pili, ile mitumbu mitumbu enye tuko natumikisha mitumbu ile inakuwa mitumbu yenyewe naisha kukawia sana, taomba hapa na wamambre wapate kuangalia mitumbu kwa kuwa wakubwa vile wanasema, si kama wakubwa e, wao wenyewe na si nako tunapaswa kuona kusema mitumbu yetu haiko tena kwa hali nzuri hivi, tutengeneze mitumbu na kama haikuwa vile Tutafute mitumbu ingine ya kununua na kutengeneza tena bitu ingine ya bizuri sama banaita bakoke ivi ipate na kuwakatisha batu ku condition ya mzuri. Wakubwa wachugwaka mipango moja moja moja, kwa kuepuka misiba jitoni Kongo kwa mfano kuwa na majilet de sauvetage wabuchanga kafi pia torche na usiku lakini mipango hizo haikuheshimiwa hapana. Juu ya nini hamuheshimu mipango hizo? Asante bwana journaliste, kitu ya kwanza ule mwenye kutumikisha kazi kwa nafrikise, ye mwenyewe anapasha kuyua hivi, busiku anaweza kuwa na matoshi na ile toshi njo itamwonyesha sema ah, mwenzangu iko mbele na miye nipime kumpisha hivi, atushikungane ile kitu ile inakuwaka. Na sawa vile watoto wetu wako na kisho nguvu, hakika, lakini tutatia mkazo busiki yote yafaa ukwe na batoshe na hivi vile kafi inakuwa kitu ya muhimu. Lakini kenye tulipasha kusema hapa, wakati ma aksidan inafikiaka, nazani kama aksidan isiku ii inaisha fanya miaka na miaka aksidan ifashikane, lakini enye inakuwakala ya lazima, kwanza vile mikataba inasema, yafaa mutu akuwe na gilet de sauvetage, na sisi anafikisa tunakuwa na karibu mia ine kutambukia anasema iyi mie najibakilia naye ekumbi pale natuletea si mashida njo kwanza esabu enye inapunguka sehemu kidogo neko pale lakini baklient wanasambala naye na atanjo ukaleta mpaka wanakuwa nasangala haiku, siye, na nyie serikali tupate kubaelezea serikali kusema kama muko na kaza kufashi moye enye ma iko wanaweza kawale, wakavale magile de sauvetage. Ujumbe kani unayo kwa raia na kwa wanamemba wa Afrika? Kwa raia tutasema anafikisi kazi yake ni kuwavukisha watu na bitu yabu kumakondisio ya mzuri, na hivi sisi tunawaomba watu wazidi kuvuka na anafikisi, na wakiwa na kitu ya kusema wanaweza katusemea, mpana angalia hapa hivi na ile yenye batasema, sisi tutabasikia na tuta President Feli e Lokato. Na kushukuru mie ndiye na kushukuru bwana <muchilio> Tunasalia huko Bunia ambao ni mji mkuu wa jimbo la Ituri, mji ambao unazidi kupanuka na kuonyesha sura ya maendeleo siku kwa siku. Hata hivyo, kutokana na ongezeko la idadi ya watu na no, uhamiaji wa watu wenye kukimbia vita toka vijiji, hii ni kutokana na kuwepo kwa makundi yanayojihami silaha, usafiri umekuwa changamoto katika mji wa Bunia. Hakuna magari ya kutosha kwa ajili ya kusafirisha watu na mizigo. Ili kukabiliana na changamoto hili, vijana wengi wameamua fanya kazi ya uchukuzi wa usafiri huku wakitembeza bodaboda boda. Jean Claude Loki Dile amekutana na wamoja na hapa wanakuwa wakimwelezea ni namna gani kazi hii imekuwa ikiendelea siku baada ya siku. Katika siku za zamani, kazi ya kusafirisha wasafiri juu ya pikipiki lilikuwa likizaniwa kuwa kazi unaostahili kwa watu ambaye hawana elimu za kutosha, au wakiwa walevi au tena watu wasio na amana akiwa na kicheti chake cha darasa la tatu la chuo kikuu akijifunza sayansi la uchumi, Claude Biog anasema anafurahi kuchagua hii kazi ya kutembeza pikipiki kutokana na ambayo amefaidiwa kuanzia nyumba yake. Ile kazi inasaidia, ile kazi inasomesha, ina watoto, nina organize na inanipermettre kujiorganize. Na isifitu unaipenda na unajiorganize Puisque unaweza kuwa na salary ya 200 dola, 300 dola, 400 dola, 1000 dola. Me, kama haujui kujiorganize haita kusaidia. Philip Ngwala akiwa na diploma cha chuo kikuu akisoma mahusiano ya kimataifa yaani, relasyon internasional, pia naye ni mwendesha pikipiki. Chisikie haya, wakati nasafirisha wateja wangu ni kazi yangu, akiyasema akijivuna. Hata hivyo anasema vikao vya majadiliano huandaliwa mara kwa mara ili kuwatolea shauri kila mara tunaanza mazungumzi kuhusu namna gani kuendesha kazi ya taksi moto. Kwa mfano, umechukua pikipiki, lakini mtemezaji analewa pombe, ananuka, hana adabu. Kila mara tunawashauri, ukibeba mteja wako unastahili kuwa na usafi, sio kuwa na ulevi, kuwa na heshima na uongozi wa sheria, hususan na askari polisi za ukingo za barabara. Ndiye yale ambaye tunawapa kama shauri. Lakini acha nikuambie hiki kazi cha kutembeza pikipiki ni kizuri sana na yakuwa na pesa nyingi sokoni. A la reglementation de la voie publique. hata hivyo pia ni kazi kama nyingine yote ambayo unahusisha hatari nyingi. Anatoa mfano ya mashambulizi ama mauaji ambayo wanachama wao mara nyingi ni waathirika katika mikono ya watu wenye silaha. Philip Ngwala ambaye pia anaongoza chama cha wadesha pikipiki mjini Bunya anaalika serikali kuchukua majukumu yake kweli. kazi yetu ya taksi, kazi yoyote ni kazi ya riske kweli, lakini hii ya kukufa maaksida, maana nini kweli kwa mujibu kwa wa mafisa wanaosimamia wasimamia wa muungano watmza pikipiki Bunya, kwa sasa takriban pikipiki 1024 kutoka Bunya, naitwa Jean Claude Loki, ile Radio Okapi. Mwisho wa kipindi cha habari, kwa niaba ya wenzetu wote walioshiriki na wafundi mitambo wetu, nasema asante kwa wote waliungana nasi kwairini.