Radio Capi. Uraisi wa oh, Jamhuri ya Angola ulijulisha siku ya pili mazungumzo moja kwa moja kati ya serikali na uasi wa M23 AFC. Hatua ilitangazwa kisha ziara ya saa chache ya rais Felix Sekedi pa Luanda, mji mkuu wa Jamhuri ya Angola. Serikali ya jimbo la Kivu Kusini natoa mwito kwa wafanyabiashara wa Uvira ajili waanze makazi waliosimamisha kutokana na vita ya M23. Hao wanatamani kuchungua kwanza hali ya usalama yenye alama mbaya hadi sasa. Waziri Mkuu Judith Suminwa alizungumza siku ya pili mjini Kinshasa na ofisi ya uongozi wa baraza la bunge la taifa katika mpango wa utangulizi wa mwanzo wa kikao cha bunge cha mwezi wa tatu ni ajili mashirika yale mawili ya kiserikali yatumike katika maelewano. Habari kamili. Urais wa jamhuri ya Angola ulijulisha siku ya pili mazungumzo moja kwa moja kati ya serikali na wasi wa M23 AFC. Habari hiyo inapatikana katika tangazo kwa wapasha habari ya urais wa jamhuri ya Angola, kisha ziara ya saa chache hiyo hiyo siku ya pili ya rais Felix Tshisekedi pa Luanda, mji mkuu wa jamhuri ya Angola. Taarifa ya Blaise Makasi usomi wa Trio Banzi. Tangazo hii inajulisha kwamba kutokana na ziara ya muda chache ya rais wa DRC Felix Chisekedi pale Luanda, nchi ya Angola itawapatanisha wa M23 pamoja na viongozi wa DRC ili wapate kuzungumza wenyewe pamoja kuhusu kurudi kwa usalama katika mashariki. Lakini muda wa mazungumzo haya bado hayajulikana. Ngambo ya keti na salama, msemeaji wa rais nchini Kongo anakumbusha kwamba kuna mipangilio inayotarajia kwenye nchi ya Nairobi. Patrick Muya ya waziri na msemeaji wa serikali ya Kongo amenena pia kwamba inapashwa kusubiri tujue kwamba mkutano mkuu wa manchi ya Afrika ya kusini itafanyika mnamo tarehe kumi na tatu ya mwezi hii. Ni kuhusu kurudi kwa usalama nchini Kongo. Joao Lorenzo, rais wa Angola, kama vile msemaji wa moja wa Afrika anahitaji pia kuunganisha Rwanda na DRC kuhusu usalama katika kanda la Afrika ya maziwa makuu. Upande mwengine, serikali ya jimbo la Kivu ya kusini iliyohamishwa inatoa mwito kwa wafanyabiashara wa Uvira waanze makazi waliosimamisha tangu karibu miezi mbili, kutokana na vinyume vya vita ya M23 na mshiriki wake jamhuri ya Rwanda zidi ya jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo hao wanatamani kuchungua kwanza hali ya usalama yenye alama mbaya hadi sasa. Mafasirio ya mfanyabiashara Bya Mungu Zembezembe mbele ya mikrofoni ya Redio Kapi tulikuwa na mkutano wa kuona hali ya usalama na jinsi ya kwanza tena kazi na shughuli zingine. Sisi wafanyabiashara tumetoa wa masharti kwa sababu hatuwezi kufungua maduka wakati wazalendo na askari wa FARDC wasiokuwa na usimamizi wanatembea na, na silaha kila mahali. Kwa kuwa hawana vifaa na msaada, hawataweza kuona mtu akihesabu pesa. Kuna hatari watufuate na kuiba pesa hizi na hata kutuua wa sisi wafanyabiashara. Kama sharti la pili tuliomba -tou benki na miundo za kifedha <cute> zifunguliwe kwa sababu maduka yanaweza kufunguliwa, lakini kama hakuna benki zilizofunguliwa wanaweza kuja kwetu nyumbani kuiba pesa zetu. Jimboni Kivu Kusini, watu wengi wanatekwa niara mjini Bukavu unaodhibitiwa na waasi wa M23 yenye kuungwa mkono na Jamhuri ya Rwanda. Kunatajwa siku ya pili vitendo viwili hususan, memba wawili wa jamaa moja na kiongozi wa univesiti Simon Kimbangu. Upande wake, seneta wa zamani Moise Nyarugabo anadusha kwamba hakuna ndege ndogo iliyopatikana katika uwanja wa ndege wa Minembwe. Huyo anatupelia mbali maoni ya makamu lewali aliyesema kuhusu kuwepo kwa waasi wa M23 katika mtaa wa Minembwe kwa kuunga mkono makundi ya silaha ya mahali Tuiraneo na Red Tabara, akiwa mtusi Mkongomani. Waziri wa viwanda na kazi za serikali Aleksi Gisaro anatupilia mbali kisingizio cha Rwanda cha kuvamia Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo katika mawazo ya kulinda Banyamulenge. Ndivyo alijulisha wakati wa mkutano wa pamoja siku ya pili mjini Kinshasa na mwenzake wa upashaji wa habari Patrik Muyaya. Kwake Alexis Gisaro, serikali ya Kigali haina sababu ya kuingia katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kutatua ugomvi wowote kati wa ya Wakongomani. Masehemu yake alichukuliwa na Etienne Lisumbu. <laughs> utawala wa Kigali leo ambao unaongozwa na bwana Kagame, kwa sababu yeye ni mtuti kama mimi, kwani kuna jamii zinazoishi kila moja ya mipaka yetu, lakini kwa sababu ya kufanana kimaumbile inaonekana kama tunaunga mkono mambo yao. Hapana kabisa, mimi na kama banyamulenge wengine wengi, nitasema hata kwa watuti kwa ujumla, hatukubaliani na mpango mbaya wa Rwanda. Tunaweza kutatua matatizo ya ndani ya nchi yetu. Hatuhitaji kuingiliwa na nchi nyingine kutatua hali ya nchi yetu, inayotulinda kwani inalinda jamii nyingine zote nchini. Mimi nimechaguliwa katika nchi hii. Kabla yangu walikuwepo mawaziri Banyamulenge walioteuliwa kwa wizara hizo, na kwa hiyo tunapozungumzia ubaguzi, inabidi tuwe tunapima matamshi, kwa sababu jumuiya yetu imekuwa ikiwakilishwa Wakaaji wa Kipushi wanaombwa kukaza maisha ya pamoja na kupinga masemu ya ubaguzi, ndiyo jambo ya lazima ya sikukuu ya mafikiri iliyoandaliwa siku ya pili na ofisi ya pamoja umoja ya Umoja wa Mataifa ya haki za binadamu katika uhusiano na washiriki wake, miongoni mwao ofisi jimboni ya haki za binadamu na kamisheni ya taifa ya haki za binadamu. Taarifa ya jangandu usomi wa Florida Kahambu chini ya neno kubwa: mshikamano wa kijamii, Kuishi pamoja na amani. Siku hii ya tafakari ilileta pamoja watu kadhaa kutoka vyama vya vijana, vyama vya wanawake, mashirika ya haki za binadamu, viongozi wa kisiasa na utawala na wengine. John Lumingu, mkuu wa shirika lisilo la kiserikali la Misheni ya Kimataifa ya Watetezi wa Haki za Binadamu, alionyesha kuwa ni wakati mwafaka wa kuandaa mkutano huu ili kutoa changamoto kwa kila mtu kwa sababu, alisema: Matamshi ya chuki yalichochea vurugu na kusababisha madhara ya kisaikolojia, kihisia na kimwili kupitia ukabila, chuki na aina nyingine za kutovumiliana na ubaguzi. Msimamizi wa tarafa la Kipushi anahimiza wapiga kura wake kumaliza ubaguzi unaoharibu maelewano ya kijamii. Ili kufikisha hilo, Joseph Kongolo Mratibu wa Sende Ash jimbo la Hoka Tanga na mmoja wa wazungumzaji wa siku hiyo alisisitiza kuwa kuishi pamoja na mshikamano wa kitaifa kunamaanisha kuwa watu lazima waelimishwe utamaduni wa amani kama sehemu ya utaratibu wa kuzuia migogoro. Uhusiano kati ya mashirika ya kiserikali waziri mkuu Judith Sumina alizungumza siku ya pili usiku na ofisi ya uongozi wa baraza ya bunge la taifa katika utangulizi wa mwanzo wa kikao cha bunge cha mwezi wa tatu chini ya uongozi wa makamu kiongozi wa kwanza Isaac Jean Claude Chilumbai. Ofisi ya uongozi wa baraza ya bunge la taifa ilizungumza na waziri mkuu kuhusu hali ya usalama katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, naye waziri mkuu alionesha hali ya kisiasa ya uchumi na ya, ya usalama ajili ya kuhusu baraza ya bunge itumike katika maelewano na serikali ya jamhuri katika mtaa wa Lubero jimoni Kivu kaskazini juma mbili kisha kusimamishwa zaidi ya mashule makumi mawili za msingi na sekondari zilifungua siku ya pili katika miji midogo ya mageria masereka lutu na kandokando masomo ilisimamishwa sababu ya kuwepo kwa askari jeshi wa FARDC waliokimbia uvamizi wa eneo la kipeshe na uasi wa M23 kisha maovu mengi katika maeneo ya Mageria, Masereka, Lukanga, Kimbulu, Musienene, Luotu, mtani Lubero, askari jeshi wale waliondoshwa katika eneo hilo, jambo lililoruhusu lorohusu wakaaji kutumika makazi yao ya kawaida. Bila shaka, jimboni Ituri, ijapokuwa kudumu kwa hali ya ukosefu wa usalama katika maeneo mingi ya mtaa wa Jugu, wakaaji wa moja wanapinga woga kwa kutumika makazi ya kilimo ni hususan katika pande zote za barabara namba makumi mawili na saba ya taifa kati ya Iga Bariere na Jina, watu wengi wanasafirisha mazao ya wa kilimo kupitia pikipiki hadi sokoni katika hali ya hatari ya maisha yao. Hatimaye jimboni Kasai Oriental, mihindi kutoka shamba kuu ya Nkwadi mtani Chilenge itageuzwa unga wa muhindi kwa kuuzishwa kwa bei mbalimbali. Ndivyo alitangaza siku ya kwanza iliyopita waziri jimboni wa mlimo, kisha ziara ya kazi na ujumbe uliotumwa huko na makamu wa waziri mkuu anayehusika na uchumi. Karibuni sasa kufuata sehemu ya pili ya matangazo yetu. Mwalikwa wetu ni Daktari Patrick Karamura, kiongozi wa shirikisho la Afya kuna ofisi Jimboni Ituri ya afya. Anasema namna gani miungano ya afya inatumika katika jimbo hilo. Yupo na Jean Claude Lokidile. Docteur Patrick Karamura, jambo tena. Jambo monsieur. Jambo, les journalistes, tunaona kwamba masiku hizi mara na mara, uh, watu wengi wa, wana sana wanafurahi sana kujiingiza katika michuzi sante. Sijui kama ninyi waongozi ya serikali kwa ngambo ya kiafya nje maoni kuhusu kuzaliwa ama kuongezeka kong, kong, kwa hesabu za mamitu de desante, yani muungano ya watu wene wanakusanya pesa yao kwa kuweza kujisaidia wakati wanagonjwa. Kwa sasa serikali inatafuta kila mtu fasi iko aweze kuenda kwa kitua cha dawa na apate dawa bila matatizo. kufika kule hatua, kila mtu ifua naleta mchango na serikali atatoa nusu na mchango yako kila siku. Kisha mkua mgonjwa ama we na jamaa yako yote, utakuwa naenda kwa hopitali fasa, unapata unapata dawa bila matatizo. Watu wengi wanaogopa nasema kama anaingia kwa mituel, akifika hawezi mpatia dawa. Hapana, kwa sasa itakuwa kila mituel itakuwa anasinye kontra na hopitali na, na mugonjwa yenye batari nasema Wakifransa kuko mapake complementaire mapake minimum iko ku hopital, inapermetre kila mutu utachagwa venyee kukapable kuifanya nakuisha kotize. Ukuwe mugonjwa ubuyo unasikia tu, hata kama unasikia tu mubaya, hatako kazi ulisikio na choka, ulenda fanya control ku hopitali, haiku tu mpaka ugonjwa hapana. Mtoto alenda kwa masomo anarudia anasikia mbana kala pembeni apende kucheza unampeleka mganga, naangalia ni mara yote ni ya bure. Tutakuwa tutafanya kila mituele atafanya kotra na mopitali ba sante sante, hapa sante sante yote. Mi nasema opitali zote yeko libri kufanya kotra fasi napenda, me atapeleka fasi yote, unasema nataka unapataka dawa fasi fulani, kama ile fasi basi sinye kotra na pale, ntoka unapata dawa. Kuna mamichio zingine zenye zinakuwa na waganga wao opeke, donc leur personnel soignant privé, si jukama utawalazimisha tu hawa nao pia watoe wagonjwa wao. Tuko kwenye kituo cha afya ya serikali, ama wao peke pia, kama wanakuwa na miches de sante yao, wanaweza kutunza wagonjwa wao binafsi na waganga wao. Yeah, asante sana. Kama muku na mituel sante na, na kama muku na hospitali, si lazima ni kusinye fasi, watu watapata dawa ni na mtu yote, basi mtu unabakia kubigo na na dere ko mitwele ko kuyambi akigonja anafika kuyambi hapana, mituele atakamata hopitali kuyambi, atakamata hopitali kubigo, atakamata hopitali kusite, atakamata hopitali kokanyasi, fasi yote atutako naenda te tena mbali kutafuta dawa, unaenda ku hopitali ya karibu na kwa na mitwele akotafuta nasa fanya nabo kotra anapeleka na nsi ma bato ango bakifika hapa na kikupeleka kwetu kwa serikali tuko libre, tunaweza ku. Daktari Patrick Karamora, kuna watu wakaaji, wengine wagonjwa wengine wanakuwa na shaka yani dute wanaogopa. Saa zingine wanaweza kuangua katika michele ingine, kunakuwa watu wenye nia mbaya wanapora pesa yao, wanakimbia pesa yao. Sijui kama nyinyi serikali mnachukua mpango gani kwa kuweza kuchunguza vema wagonjwa wasangu katika kwenye mtego ya wale wenye wanaita wa, wa frapper hawa wenyewe wanafanya business kwa mgongo wetu. Wengine mimi nawaza, utaona sasa, haiko siku mingi, wote watakuwa wataalikwa, tutaongea nambo yote pamoja, na mtu yoyote mwenye atakuwa anaandika mutuelle de santé, na kama haiko reconnu par la loi, kama serikali hamujui ni frapper, tutafanya control kuangalia kama bote wanajulikana kwa serikali na watu wanaadere kwako, sie kama baregiser si kama aten, tunatafuta kukua coordination, tutakuwa na droit ya regard na control kuangalia kama effectivement kunatumika adresse yako ni wapi, unafanya kazi gani, na ba, nani biko ba responsable responsable kwa kwa mtu mmoja. Tutaangalia ile norme yote kuangalia kama unashimama, kisha tunakupatia document dome officiel, na kila mwezi tutakuwa napita kuangalia sasa kuna tumika na kukukonseye na kukuoriente Jiboni Tanganyika, shirika lisilo la kiserikali Solidarite des jeunes filles pour l'education et l'integration socio-professionnelle, linahimiza watu kuhusu lazima ya masomo ya wasichana. Ndiyo sababu shirika hilo liliandaa mafunzo kuhusu maadibisho ya wasichana. Ni taarifa iliyoandaliwa kutoka Kalemi na Pole Munanga, miongoni mwa jamii zilizohimizwa kuhusu haki ya wasichana wadogo kupata elimu ya shule na uhuru wao kuna walimu, wazazi, wasichana wadogo na wanaume kutoka vijiji vya Tabakongo na Lukwangulo, takriban kilomita 10 kutoka mji wa Kalemi. Mkuu wa ofisi katika tarafa ya masuala ya kijamii ya mkoa wa Tanganyika inayohusika na ulinzi wa watoto ameeleza umuhimu wa mafunzo haya. Louis Kalonda. Nilipasha kufika hapa en collaboration na partenaire wetu. Tuye tubazumuze batoto akiabu juu ya majifunzo, aki juu ya kusoma. Donc mtoto mwanamke na yeye kuna haki ya kwenda ku masomo. Njoo kile kilituleta hapa kubazumuzia kindani bale batoto alikubali kurudia ku masomo. Est-ce que banajua kama bana haki ya kuendelea na masomo na faida masomo ni kitu gani? Hebu tusikilize washiriki wanatoa wa maoni yao kuhusu mafunzo haya. Ndani ya kikao tunapewa mafunzo kuhusu jinsi gani ya kumsaidia mtoto mwanamke apate kwenda kupata elimu pia apate kujibeba au kujiwezesha katika maisha. Sasa tutarudi ndani ya jamii, kwanza tutaanza kuhimiza watoto wanawake wale ambao waliacha wasoma masomo wasomaki tena wangae na miaka ya kusoma wajitaidi waende kumasomo. Leo mu murenyo wetu tulijifunza kubafanya banamuke bo nabo bakwe na maendeleo mzuri, basi bakie chini gisi beko informasio mi itanisaidia kuendelesha masomo yangu na mi nishende umbile vya ovu. Mwanamke ako na haki ya kusoma, ya kwenda ku masomo, haki ya mwanamke ba Tuambia, ukisha ukishaeneza dizita unakuwa endepanda make unakuwa na dijulia we peke ya kutafuta kazi yako kidogo kidogo na unakuwa na disaidi. Mkurugenzi mtendaji wa shirika lisilo la kiserikali mshikamano wa wasichana wadogo kwa ajili ya elimu na ushirikiano wa kijamii na kitaalamu anaelezea lengo ya shughuli hii. Zawadi na Wenga, tunajua kama bale wenyewe banazalaka bale ba jeune fille ni babaran na bale njo wenye banakoka wanawachunga tuliita bazazi Tuliita ba jeune garçon juu ya kuwaonesha importance ya masculinité positive, donc kuonesha kama na ba jeune garçon na ba parent bazazi na ba jeune fille, siye bote tuko na faida ya kupiganisha haki ya mtoto mwanamke asome masomo na ajitegemee kesho. Mafunzo haya ni sehemu ya mradi itwayo Jukwa la Kimataifa la Wanawake Wenyeji. Mwisho wa kipindi cha habari, kwa niaba wenzetu wote walio shiriki na wafundi mitambo wetu