Zaidi ya watu makumi mawili waliuawa na wengine walipotea siku ya mungu usiku, wakati wa ajali katika mto kwa karibu ya eneo la Mushi jimboni Maindombe. Duru za mahali zinajosha kwamba mashua ilitokea hapo kwa na kujelekeza katika kijiji Ngambomi. Mjini Kinshasa, watu watatu waliuawa na wengine walijeruhiwa, matokeo ya mdaa ya shambulio ya duka mawasiliano katika mtaa wa Selembao. Kiongozi wa mtana julisha kwamba wajambazi jambazi walio, waliopeleka fedha nyingi walitumia pikipiki piki. Katika jimbo la kivu ya kusini, majeshi ya FARDC yalipiga makombora katika uwanja wa ndege wa Minembwe katika milima mirefu ya Fizi na Uvira. Operesheni hiyo iliruhusu kuharibu viwanja vidogo vya ndege vilivyo ruhusu kusafirisha waasi wa M23, alijulisha makamuli wale wa jimbo. Hujambo mpenda msikilizaji, popote unapopatikana, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Tumearifiwa wakati huu watu wengi waliuawa na wengine walipotea siku ya Mungu usiku, wakati wa ajali katika mto kwa karibu ya eneo ya Mushi, jimboni Maindombe. Duru za mahali zinazulisha kwamba mashua ilitokea hapo kwa na kujielekeza katika kijiji Ngambomi. Msemaji wa serikali ya jimbo amejulisha kwamba zaidi ya watu makumi mawili waliuawa na makumi tatu walinusurika. Sababu ni usafirishaji wakati wa usiku. Taarifa ya Iren Bomaluzulu, usomi wa mwenzetu Florida Kahambu. Kulingana na vyanzo vinavyothibitisha, mtumbwi iliyotajwa iliondoka kwenye bandari ya Mushe saa tano usiku wa siku ya Jumapili ikielekea kijiji cha Ngambomi na kupinduka kwenye mto kwa karibu kilomita kumi na mbili kutoka mji huo mji mkuu wa tarafa lenye jina hilo hilo. Mtumbwi hii ambao ilikuwa ikibeba haswa wachezaji wa eneo hili baada ya mechi ya mpira wa miguu huko Mushe. Ripoti ya muda inaonyesha kwamba watu makumi mbili na tano walikufa na wengine makumi tatu walinusurika kulingana na msemaji wa serikali ya mkoa wa Maindombe kwa Alexis Mputu ambaye anadai kuwa mtumbwi haikuwa na usawa. Sababu kuu ya kuzama huku ni kusafiri usiku. Kutokea kwa ajali hii kunathibitishwa katika ngazi ya utawala wa eneo ambayo inasema inapata matatizo kuweza kufika kunako eneo la mkasa. Kumbuka kwamba mwezi Disemba mwaka jana mashua iliyokuwa ikielekea mji wa Inongo ilipinduka kwenye ziwa Maindombe na kusababisha vifo vya watu makumi mbili na mbili na wengine zaidi ya mia mbili makumi tano walinusurika. Mjini Kinshasa watu watatu waliuawa na wengine walijeruhiwa. Hayo ni matokeo ya mda ya shambulio ya duka ya mawasiliano katika mtaa wa Selimbao. Kiongozi wa mtaa anajulisha kwamba wajambazi walitumia pikipiki na kushambulia moja kwa moja duka hiyo, walipeleka fedha nyingi na wahanga ni waliosafirishwa pamoja na dereva wa pikipiki. Matias Womumu alihojia kupitia simu ya mkono na Babel Mpongo Masimango na Plotin ya Mbinga. Kwenye mkutano wa mita 24 Novembre na Panzu, katika mkao wa Selembao upande wa soko, duka la miamala ya pesa lilichambuliwa na majambazi wenye silaha. Wakikimbia, majambazi hawa wa walikuwa wakipiga masasi upande wa Selembao. Madereva watatu wa pikipiki waliguswa, wawili walipoteza maisha hapo hapo, na mmoja alipoteza maisha njiani akipelekwa hospitali ya Kankokolo kwa kupata Tamatunzo. Hadi sasa waliofariki bado hawajatambuliwa kutokana na ukosefu wa hati za utambulisho. Baada ya kuripoti kwa Waziri wa Mambo ya Ndani, gavana wa jiji na mamlaka ya polisi ya Ngalema, tunasubiri maelekezo ya kutosha maiti hapa. Kwa sasa tumeanza kuchapisha picha za wafu, tukitumaini kupata wanafamilia na marafiki ambao wanaweza kuwatambua. Katika jimbo la Kivu Kusini, majeshi ya FARDC yalipiga makombora katika uwanja, wan, uwanja ndogo wa ndege wa Minembwe katika milima mirefu ya Fizi na Uvira. Makamu liwali wa jimbo la Kivu Kusini amejulisha kwamba operesheni hiyo iliruhusu kuharibu viwanja vidogo vya ndege vilivyoruhusu kusafirisha waasi wa M23 pamoja na risasi na vifaa vya kijeshi vya makundi ya silaha Twiraneo na Red Tabara yanaunga mkono uasi wa M23. Jean Jacques Elakano aliojiwa kupitia simu ya mkono na Marshal Kizabia Mungu Porali kwamba serikali ilikosikia iliweza kutuma ndege Kalitani Mashikoi, ambayo neutralize zile maeronese zao na kurase kompletement ila aerodrome ya Benengwe ambao alikuwa natafuta watumikishe kama bazariere, kwa kufanya jonction na wenye wakonya ngezi na wengine ambao wanatokea pale Butabu. Kwa hiyo hiyo habari imepokelewa kwa furaha kubwa, na anaweza kuhakikishia raia ya kwamba serikali ya mheshimiwa Raisi Tshisekedi iko na sisi na iko nafatilia vitu kwa karibu kasasa, listuari, wabote, kwa sasa minemgwe ali istwari na tuna wajia ya kwamba muda wowote serikali pamoja na wazalendo watakamata kontrola ile aerodrome. Katika mtandao X seneta wa zamani Moise Nyarugabo alishutumu kupigwa kwa mabomu yale yaliyoelekezwa sio tu katika vijiji vya Minembwe bali katika uwanja wa ndege unaotumikishwa usiotumikishwa unaotumikishwa kwa sababu za uchumi na za kibinadamu katika eneo hilo lenye matatizo ya kuwasili, sababu ya kuzuiliwa kwa manjia zote na askari wa fardese na makundi ya silaha. Wakuu wa fardese katika jimbo la Kivu kaskazini walionyesha mbele wapasha habari siku ya kwanza mjini Beni matokeo ya juhudi zao katika maoperesheni ya kijeshi: ni waasi waliojisalimisha na waliochukuliwa wakati wa vita katika maeneo ya Beni na Lubero. Upande mwingine, uongozi wa kiasili uliguswa sana na vita katika maeneo ya mitaa yote tatu inayodhibitiwa na uwasi wa M23 AFC miaka tatu iliyopita katika jimbo la Kivu Kaskazini. Wakuu wengi wa kiasili waliuawa, wengine waliacha maeneo walioongoza na kukimbilia nafasi zingine, wamoja waliondoshwa katika madaraka yao na kubadilishwa moja kwa moja. Hali inaharibu uongozi wa kiasili na kusababisha ugomvi wanawaza watendaji wa mahali. Maelezo mengi nawe Benjamin Mudumbi zaidi ya wakuu kumi la kiasili wameuawa katika maeneo ya Ruchuru, Masisi, Nyiragongo na Walikale, wengi wao kati ya mwaka 2024 na 2025, kulingana na vyanzo vyetu vya ndani. Kwa mfano, huko Ruchuru, wakuu watatu ya kiasili wa eneo ya Jumba, Musanza na Bwito waliuawa. Katika eneo la Nyiragongo, mkuu wa kijiji mmoja aliuawa hivi karibuni pamoja na watoto wake watatu waliokuwa watu wazima. Huko Masisi, mkuu wa kijiji cha Sak pa Kamuronza aliuawa pamoja na mheshimiwa mmoja momoja wa mweso eneo Bashali. Pia huko Masisi, mkuu mwingine wa kijiji aliuawa huko Buhungu eneo la Bashali Mokoto. Katika eneo la Walikale, vyanzo vyetu vinasema kuwa mheshimiwa mmoja momoja aliuawa mwaka huu huko Bitongi wilani Kisimba Kwani hiyo, wakuu wa kiasili ambao hawakuweza kutoroka walibadilishwa mara moja na kulazimishwa kushiriki, mufu, kushiriki mafunzo ya kuwa viongozi wa kisiasa kabla ya kupewa majukumu mengine, jambo ambalo limeelezwa kwa masikitiko na wakaaji. Zaidi ya hilo, maeneo yanayodhibitishwa na wazalendo hasa huko Masisi, katika sekta za Soso, Banyungu, Katoi na Bashali, wakuu wa asili wamefukuzwa na makundi ya waasi wa ndani ambao baadaye wanachukua mali na mashamba yao. Hali hii inawatia wasiwasi kubwa wakaaji wa eneo hilo ambao wanaona hatari ya kuzunguka kwa mizozo ya kijamii, kwani waasi wanawateua wakuu wanaowatii ila kuchukua nafasi ya wale wa makabila mengine. Diplomasia ya ubunge, nchi ya Israeli imejulisha kuwa tayari kuleta ujuzi wake ajili ya matengeneo ya makazi ya kilimo katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ikiwa na uwezo wa kulisha zaidi ya miliardi mbili ya wananchi wa ulimwengu. Ndiyo matokeo ya mabadilisho kati ya spika wa Baraza ya Bunge la Taifa, Vital Kamere aliyekomesha ziara ya kazi mjini Jerusalem, na Hinanit Koltai, kiongozi wa kituo cha maendeleo cha Israeli Mashav ipo tayari kutokana na pendekezo ya Vital Kamerhe kutumika kwa amani katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na kutia mbele makazi ya kilimo e jimboni Kasai Oriental. Kiwanda Safrimex kinachohusika na ukarabati wa mabarabara ya mji wa Mbuji Mai kinatisha kufunga milango yake juma hii. Hata hivyo, liwali wa jimbo waliarifiwa anatafuta suluhisho ya wa matatizo ya fedha inayofasiria hatua hiyo ya kiwanda cha Safrimax. Karibuni sasa kufata sehemu ya pili ya matangazo yetu. Mwalikwa wetu ni Jean Alasha, mshauri waliwali wali wa jimbo la Ituri anayehusika na maswali ya ajensia. Anasema kuhusu mawazo ya wanawake wa jimbo hilo kuhusu sikukuu ya kimataifa ya haki ya wanawake. Pamoja tena na namna ya wanawake kwa kusindikiza mwenendo wa amani. Yupo na Jean-Claude Lokidile, Jean Alasha, jambo tena. Jambo, jambo sana mesele journalist tena tarehe nane March ni, ni sikukuu kuu ya haki, haki ya wanawake duniani na wamama wana, wanaweka je siku katika jimbo la Ituri ambapo bado inakabiliwa, yani nasumbuka na, na shambulio mayanyaso za vikundi yani sira wa groupes armes wanaendelea kutesa wamama, uh, na pia wasichana katika jimbo la Ituri. bamama banajiretruve kumakondition ya kukimbia banauwa bamama baviolence baviole ba ba ubakaji ba mama, ba nakuwa bamama banakuwa bamasikini batoto abaende kumasomo iko problem. Si bamama tunauzika sana sana sana, tunauzika sana juu bagroup arme habiko na waza ke ile ubaya, habiko nafanya inaguza mama yako, inaguza bibi yako, inauza sana sana tunasema vrema ile ba groupe arme bakumbuke ubaya yenye biko nafanya kwa mama mama, iko ubaya yenye itaendelea bamiaka na bamiaka yenye itaendelea kuleta ituri kuikala kudara ba problem. Sababu nyi wanawake munaamua kupitisha hii siku katika hali ya kutafakari, yaani ya meditasion. Je, niko niko kosa pesa juu ya kutayarisha maandamano au ama kupitia ukimya wenu mnataka pia kupitisha ujumbe kwa waongozi fulani fulani, kwa waongozi ya magrupu za arme ama magundi yani kubeba sira, na pia watu fulani fulani, waongozi fulani fulani katika nchi ama katika ulimwengu. uni bon, haiko kukosa ma na mwaye ja kuorganize si tunasema tunaorganize kuforme ya priere juu unaya kitu yote Mungu njo anapasha kuleta vile solution, na nasie depuis 2017 d7 tuku nafanya ile celebration ile 8 mars. Toujours tunavala kikwembe na, na kibanguo ya nyeusi kale ma blouse ya nyeusi, me kukicho tunatiaka toujours kila kitambala ya mweupe, ju ya kusema tukuna espoir siku moya amani itarudiako kumungine, na ile siku kwa sisi iko siku tukuna lalamika sana kusema bapledoye iende kule ku bagroupe arme kubaambia munatutesa sana juu ya nini? Na ile bapledoye tunatuma vile ku gouvernement baweze kumaliza ile maneno ya bagroupe arme. Unazani kwamba wanawake pia wana jukumu, yaani role ya kujue la kufanya katika mchakatu yaani, uh, process ya kutafuta solution ili jimbo la Ituri liweze kufikia amani la kudumu yaani, uh, paix durable. wi oui, wanawake wiko, tuko ba victime, tunasema tuko ba victime. Mais vile tuko tunasema vile na français ba actrice pour la paix. Tunapasha kutumika vile sana sana, uede no communauté juu ya kupitisha message ya amani. Na ile maneno unawia ma groupe armée yetu mingi, ni ma groupe armée mingi natembea ambao wanaendelea kuishi chini ya mateso ya wenye kumiliki silaha, wanapoteza matumaini ya kurejea kwa maisha bora kama zamani. Ni ujumbe gani, yani mesaji gani ya faraja yaani ya ukurajema, unaweza kuwapatia? Kwa kumaliza tunasema hivi, bamama basikuwe dekuraje kila kitu inakuwaka na, na mwanjo na kila siku kila siku moya, tutapata vile mwisho ya ile mateso me na ile mateso kwa kusema iishe. Ifo si bote tunalamuka yulu ifo, tunalamika sana ku niveau ya gouvernement, tunalalamika sana au niveau ya ba groupe arme, tunalalamika sana juu karibu mashule mia moja, makumi tatu ya usultani wa Walese Vunkutu zinatumika katika magumu tangu miaka ine pa Komanda centre kusini ya mtaa wa Irumu. Ni kutokana na maovu ya makundi ya silaha ya mahali na ya kigeni dhidi ya wakaaji. Mji mdogo wa Komanda unajaa na wahami karibu zaidi ya jamaa elfu kumi tatu. Watoto ni wengi sana kupita vifaa vya masomo. Ni taarifa iliyoandaliwa na Ezekiel Muzalia. Hali ya usalama unabaki kuwa mbovu ndani ya usulutano wa Lese Vunkutu ni kwa sababu ya ugaidi wa waasi wa ADF, hali ambayo inakuwa na matokeo makubwa kwa shughuli za masomo ndani ya eneo hili lenye kuhatarishwa na mizozo za waasi. Karibuni shule zote huko zinafunga milango zao. Shule zingine zina baki za jina tu na zingine zilihamishwa Si lalamiko hilo linatolewa pia na walimu ambao ni wakimbizi ndani ya eneo la Komanda. Wamoja wanakaa ndani ya jamaa za mapokezi na wengine hata ndani ya kambi za wakimbizi ambapo hali na kuwa ngumu. Ena wa ena Jean ni mwalimu kwenye epe makanga guvernema kutusaidia kuleta salama, tujisentire aleze maaktivite tulikuwa nafanya kwa kawaida kuzifanya na tuko kwetu. Kwa ngambo yao, wasimamizi wa masomo wanajulisha ya kwamba ukosefu wa usalama unatokeza hata magonjwa ya kichwa kwa watoto wa moja. Kahindo Msavuli analinganisha hali hilo na vita ya waasi wa M23 mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa jimboni Kivu Kaskazini na jimbo la Kivu Kusini. Maneno ya Goma: sasa yalitokea kule nitaenda kule nitaishije? sa ingine kule vile magumu itatokea, inaleta troma kwa watoto. Mtoto tuko nafika kwa sababu inafaya afike kwa masomo, lakini mtele iko pale tuki angalia watoto ile, haiko ile mapale. Kutokana na operation za pamoja kati ya jeshi FRDC na UPDF ya huko Uganda, jamaa zimoja zimerudi ndani ya vijiji vyao, kwa hiyo wanaomba usaidizi wa serikali na miungano kadhaa kuwatolea misaada za kiutu ili kuboresha maisha yao. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Kapi, na huo utakomesha kipindi hiki cha habari kwa niaba ya wenzetu wote walioshiriki katika matayarisho na wafundi mitambo wetu, nasema asante kwa wote aliungana nasi kwa irini.