Hii ni Radio Kapi na watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Tuanze na habari zetu kwa kifupi. Idadi ya wagonjwa wa kolera mjini Uvira inaanza shuka lakini kuna hatari ya kuambukia watu wengine. Operesheni za watendaji zinazuiliwa kutokana na hali mbaya ya usalama huku. Wahami kutoka majimbo ya Kivu kaskazini na kusini wanafika kwa wingi katika mji mdogo wa Kabimba mtaani Kalemi, hali inayopelekea kupanda kwa bei ya chakula, ya usafirishaji pamoja na malipo ya makao. Mjini Kinshasa, shughuli nyingi zinapangwa kwa kusherekea mwezi huu wa mwanamke, ni katika mashule wala tena chini ya uandalizi wa mashirika yake ya wanawake pamoja na wizara ya jinsia. Ujambo, mpenda msikilizaji, popote unapotusikiliza, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Jimboni Kivu Kusini, idadi ya wa wagonjwa wa kolera mjini Uvira inaanza shuka, lakini kuna hatari ya kuamkia watu wengine sababu ya hali mbaya ya usalama katika eneo hilo isiyo uhusu operesheni za watendaji. Taarifa ya Rachel Kesembangu usomi usomiwa mwenzetu wa Kindu Florence Kizalunga. Leo muji wa Uvira haujafunuliwa tena na kipindupindu kama ilivyokuwa wakati wa wiki tisa, yaani kipindi cha Februari tarehe ishirini na nne hadi tarehe ishirini na nane. Katika kipindi hiki ukanda wa afia wa Uvira ulikuwa umerekodi kesi zaidi ya makumi sita na vifo mbili. Wagonjwa wengi waliotambuliwa walikuwa asilimia ya askari ambayo walikuwa wamefungwa katika mji wa Uvira katika hali mbaya ya usafi. Tangu kambi waliochukua imeondolewa, kesi za kipindupindu zimeanza kushuka. Hivi sasa kuna kesi chini ya kumi, walitupasha chanzo cha matibabu ambacho kinafuatilia hali hiyo kwa karibu sana. Kuhamishwa kwa maafisa kadhaa wa polisi wa Kongo ambao walikuwa wamewekwa katika gereza kuu la Uvira pia walichangia utulivu wa kipindupindu. Walakini hali ya mapigano yaliyopo katika eneo la Ruzizi hairuhusu waandao dhidi ya kipindupindu kupunguza walinzi. Kesi ya tambarare tayari ilikuwa imerekodiwa na eneo la afia la Uvira katika jimbo la Kivu Kaskazini. Hospitali ya Keshero mjini Goma inakumbusha watumishi wake mtazamo na hatua kwa kukaza usalama wao na wa wagonjwa ni katika kibarua cha tarehe moja mwezi huu wa tatu, kilichosainiwa na uongozi wa hospitali hiyo. Mshiriki wa kanisa la Sepak ya mnane. Taarifa ya Chris Mukand, usomi wa sifa Maguru. Kila mfanyakazi wa hospitali ya Keshero anakumbushwa kuwa kuvaa sare ya huduma ni wajibu wakati wa saa za kazi, wakati wa mchana na kazini. Kuwa na kazi yako ya huduma wakati wote na kila mahali ni hatua nzuri ya taharari. Kitambulisho cha wagonjwa wote wa hospitali na walinzi wao inahitajika na idara. Msimamizi wa hospitali ya Keshero ambaye tuliwasiliana naye anaonyesha kuwa taarifa hii ni mwelekezo tu wa ndani inayolenga kuboresha huduma zinazotolewa kwa wagonjwa wanaohudumiwa. Kumbukeni matukio yaliyotokea aliyotokea katika hospitali za Il Afrika Sebeka Ndosho na Sebeka Virunga inayoonyesha kuwa hospitali ya Keshero ingependa kuzuia matibabu sawa. Kumbukeni tena ushuhuda kushuda mbalimbali zilizoripoti katika siku zilizopita, visa vya watu wenye silaha waliotambuliwa kama waasi wa M23 kuingia ndani ya hospitali fulani, wagonjwa watu waliojeruhiwa walipelekwa na watu wasiojulikana na zaidi ya wagonjwa makumi sita waliondoka katika hospitali kuu ya Chomia jimboni Ituri, kwenye umbali wa zaidi ya kilomita makumi sita kusini ya Bunia. Miongoni mwao kuna wanawake waliopasuliwa wakati wa kutoa uzazi pamoja na wauguzi. Ni kutokana na kurudi kwa hali mbaya ya usalama tangu juma jana katika eneo hilo la kando ya ziwa Albert. Wakuu wa afya wanazusha kwamba ni hali inayogusa mwenendo wa hospitali hiyo. Taarifa ya Jean Claude Lokidile, usomi wa Ezekiel Muzalia kati ya asilimia makumi sita na makumi munane ya wakaaji waliondoka makwao kwa sababu ya usalama mdogo. Ni ndilo linafanya hospitali kuu ya Chomia lisipokee wagonjwa wengi. Kwa kawaida likiwa na uwezo wa kupokea vitanda karibuni mia moja, ni wagonjwa kumi na moja tu ndio walibaki, kajulisha dhuru letu. Ni wagonjwa ambao hawana nafasi pa kwenda au tena wale ambao hawawezi kutembea kulingana na hali yao ya afya. Kwa sasa wagonjwa makumi sita walikimbia miongoni mwao wanawake walioandaliwa upasuaji na wengine ambao walikuwa katika hali mbovu kwenye chumba cha matunzo. Hata shughuli za kutoa chanjo, vipimo kwa wamama kabla ya kuzaa vinasimamishwa. Wagonjwa wengi walikimbia bila kulipa matunzo. Hali hiyo inahatarisha eneo tano za afya zenye kuwa kando, ambapo wakaaji hawana mahali pa kujitunza, ni kama vile Jo B Torgez, Nyamamba na Kawa. Ikiwa hali hilo lina dumu, tunaweza kuona uongezeko wa visa vya kipindupindu, malaria na hata malisho mabaya, anahofia daktari Herve Bavi, mganga msimamizi wa eneo la afya la Chomya. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Redio Ukapi. Jimboni Tanganyika, wahami kutoka majimbo ya Kivu kaskazini na kusini wanafika kwa uwingi katika mji mdogo wa Kabimba, mtaani Kalemi. Duru za mahali zinajulisha kwamba hali hiyo inasababisha kupanda kwa bei ya chakula na usafiri. Pamoja na malipo ya makao malezo mengi na pole munanga, kutoka mji wa Kalemi. Tangu wiki chache, boti zimewasili katika bandari ya Kabimba kutoka Kivu mbili, huko watu kadhaa waliokimbia vita. Kuwepo kwa watu wengi huko Kabimba, kuna vinyume vya kijamii na kiuchumi ya idadi ya watu wanaripoti. Mashahidi kuna ongezeko la bei za bidhaa na huduma. Kwa mfano mfuko wa kilo makumi mbili na tano wa unga wa maindi ulionunulishwa na franka ya Kongo elfu makumi mbili na tano kwa sasa unauzwa kwa franka elfu makumi ine hao hata elfu makumi ine na tano ya franka kulingana na vyanzo toka pale Kabimba uwepo huu mkubwa wa wahami huongeza mahitaji ya bidhaa na huduma ambayo husababisha uvumi wa bei kwenye soko. Hebu tumsikilize mkaji huyu wa Kabimba. Tuko naona bageni banaingia kila siku, sisi ndio tuko na bapokelea sasa, depuis tu bapokelea, kila kitu kinapanda bei, bunga transport Mboka, mwade, na panda bei sanjo, tunaomba mtusaidie. Administrator wa tarafa la Kalemia anatangaza kuwa watu waliohamishwa weko wanatambulishwa na anaiomba serikali ya Tanganyika kuwatolea msaada. Katika habari za diplomasia ya ubunge, spika wa baraza ya bunge la taifa alipaza sauti ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo nchini Israeli wakati wa ziara yake ya kazi. Vital Kamerhe alizungumza na mwenzake wa Israeli kuhusu shambulio la Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na uasi wa M23 AFC unaungwa mkono na jamhuri ya Rwanda, akitolea pole za rambirambi kwa jamaa zilizopoteza watu. Spika wa baraza la bunge la taifa alisema anafanya yote kwa kusindikiza rais wa jamhuri kwa kurudisha amani mashariki ya Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Upande mwingine kusukuma nyuma kwa kikao cha pamoja cha mawaziri wa taifa memba wa EAC na wa SADC kilichopangwa tarehe makumi mawili na mnane Februari iliyopita mjini Harare nchini Zimbabwe sio kusema kufaulu kwa juhudi zenye lengo ya kutatua mgogoro wa mashariki ya DRC. Ndivyo alijulisha Stephanie Walters mtafiti mshiriki wa shule ya Afrika ya Kusini ya mambo ya kigeni. Anasema azimio hiyo inaambatana na mwenendo wa mazungumzo yaliyopita mwezi wa Februari kati ya marais wa mikusanyiko hiyo na wakuu wa majeshi wa nchi memba. Hata hivyo, Stefani Wolters anafadhaishwa na uzembe wa nchi zimoja katika uchunguzi wa swali la kushiriki kwa jeshi la Rwanda inayoonekana na wamoja sawa nukta kubwa ya mgogoro wa mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni tangu siku ya pili iliyopita, ndio operesheni ya utoaji wa cheti cha kuruhusu kutembeza gari ilianzishwa jimboni Kongo Central na waziri anayehusika na usafirishaji Edward Sambansitu alijulisha kwamba ni operesheni inayo lengo ya kukaza uwazi katika mwenendo wa magari na kupinga ukosefu wa usalama katika mabarabara. Taarifa Nana Plurish Mambu usomi wa mshiriki wetu Trio Banze. Kufatana na mkurugenzi wa kampuni inayosimamia mambo ya leseni ya kuendesha gari, kumetoka leseni ya mpya ya kuendesha gari na inaachana mbali na yale ya zamani. Ileseni ya mpya iko na vitu ishirini na mbili vya usalama wa hali ya juu, imeshafaniwa na teknolojia ya Ulaya na ni nguvu kwa kudanganya. Karatasi hiyo inapatikana kwenye ofisi ya Conadep. Waziri wa Kongo Central amesema kwa kupata leseni hiyo ni lazima kuwa na kitambulisho ya malipo toka robank, cheti cha shule ya kuendesha gari, waraka wa utambulisho na namba ya kitambulisho cha ushuru. Na madereva wa DRC wanafanya karibu miaka tisa bila leseni ya mpya hivi. Madereva wote wa nchi wanahitaji kuwa na leseni hii ya mpya mbele ya wakati, kwa sababu mwezi ya Juni ijayo serikali itaanza ukaguzi wake. Wa kuchelewa watakamatwa na gari kufungwa. Na mjini Kinshasa, shughuli nyingi zinapangwa herekea mwezi huu wa mwanamke ni katika mashule wala tena chini ya uandalizi wa mashirika ya haki ya wanawake pamoja na wizara ya jinsia. Shughuli hizo zinapangwa kupita tarehe mnane mwezi huu watatu, zimoja zikipanga mwezi wote watatu mzima na kugusa sekta nyingi za maisha. Karibuni sasa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu chini ya uongozi wa Roneli Tibonera Idi Amin. Hujambo mtukufu msikilizaji na karibu. Mwalikwa wetu ni Tresor Grison Kakumbi, ambaye ni profesa katika chuo kikuu cha Kisangani na mmoja wa wazungumzaji wa kongamano la mijadala juu ya mada tukabiliane na uchokozi wa Rwanda, tuzindue uzalendo unaolala ndani yetu, kongamano iliyofanyika tarehe makumi mbili na nane Februari iliyopita katika jiji la Kisangani. Kwa Profesa Grison Kakumbi, kuna umuhimu wa kubadilisha mtazamo kuhusu migogoro ya kivita inayo banchi anafafanua mengi katika majadiliano aliyoendesha na mwenzetu Andre Kitenge. Profesa Grizo Kakumbi, amjambo? Jambo, jambo mpasha habari Andre Kitenge. Sasa utuambie, kwa nini kuelemusha raia leo kwa ajili ya uzalendo kwa sasa? ni wakati mmoja ambao raia yote inapasha kuonesha ya kama wao ni wazalendo. Sisi sote ni wakati ya kusimama na kusimamia adui ya nchi, kuonesha ya kama hatutaki na nchi yetu na hatupende tena kuwawa. Tangu leo hii, miaka makumi mitatu tuko wenye kuwawa watoto wako wenye kuharibishwa, kuwawa majamaa, wanawake, wa yatima. Ndio kusema ni wakati ya kusimamia adui, na kwa hiyo ni vizuri kutangaza habari ila kila mtu yote popote anapo ajue ya kama hii vita haiko tu vita ya wajeshi wenye wako kule kumstari wa vita, lakini hii vita niangalia mkongomani wote na ule wote. Kuna uwezo wa kufanya kitu mmoja, anaestahiria kusimama na kusimamia waadui. Umuhimu wake kabisa kabisa ni nini? Tunajua kama katiba yetu kwa sura yake ya makumi sita na nne inasema kama raia ana madaraka ya kusimamia ule wowote mwenye kupenda kutoa uwezo na kingufu, au mwenye anapenda kuongoza na makingufu. Na ndio kwa sasa tunaona kama wenye kutoa mgini yetu Goma, Bukavu na kule penginepo wanaitoa kuna kunamna yenye haikukubaliwa na katiba yetu ya nchi. Ndio kwa sasa tunaomba raia wote wapite kusimamia ule wadui, wapite kumuonesha kama nafasi ya yake haiko hapa apa. Ndiyo kusema kwa wenye wana mahabari mbalimbali ya kwenye wadui wiko kwenye watu wabaya wako ni sasa ya kuwatoa nje na kufikisha mahabari kwa wenye wanastaria kupigana kwa wale vijana wako na uwezo wa kwenda kupigana, hiyo ndio muda, ni wakati bora ya kusema tunapenda chunga inchi, vijana waingie kujeshi, waende wapigane. Sasa sasa ni namna gani wananchi kama raia wanawapasha onesha uzalendo wao? Ni kufanya matembezi barabarani, ni kufanya tangazo, ni kufanya kelele. Natamani kukuambia kama watu wengine kwa uwerevu mbaya wanapenda kuonesha kama vita hii ni vita ya wa rais Felix Antoine Sekeri Chirombo, na kwa hiyo mimi napenda kuosema, na vile wengine wanasema hapo, hii ni vita yenye wanapiganisha Kongo, wanapiganisha mkongomani wote, nalo kwa kuonesha kama unapasha kuonesha ile uzalendo wetu ni kufatana na manjia ya vita, mwenye na uwezo ya kusimama mbarabara, wanajiongoza wanaonesha waziwazi kama tunachoka, kwa sababu wale wenye kukuya na vita si wa ndugu wetu, vita inatokea kwa nchi ya kigeni, na wale wenye kusimamia kuunga mkono wale wanyanyasi wale wajambazi wenye kukuya kutuua kutunyanganya madaraka yetu yote zahabu yetu yote, ni kuone, kuonesha wale watu ya kama atukubali. Ni ujumbe gani unatoa upande wa vijana kabisa kabisa na kwa raia wote, wakati huyu nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo umepatikana katika hali ya vita, jumbe yangu ya kwanza ni kuomba kwa ndugu wa baba na wa mama, vijana popote tuko, tuone kama leo ni siku yee tunapasha kuonyesha uzalendo wetu. Leo ni wakati mzuri ya kuonyesha kama sisi ni Wakongomani, na kuile kuionyesha ni kuonyesha kama tunapasha zibia mgeni njia, tunapasha kuzibia ule adui njia, kwa sababu hakuna magombora iko kubwa na uzito na mamlaka kubwa kushindia raia raia. Kama akubali mtu hata mtu akakia na vita yake, haitawezekana kama hata mtu anakwia sema atutawale haita uwezekana, na njo ile ilikuwa ujumbe yangu ya kwanza. Na ya pili, tunapenda tena kuonesha wa wandugu wenye kutumizia mo masehemu zao ya kusema ya kama wasikuwa wanatumizia juu ya kumfurahisha adui. Mambo iko ya adui ni ya kuikataa kabisa, yote iko na istairi ya jeshi yetu. Kama wanasimamia kwenye wanawina kuvita, tunaweza kuitangaza hayo pasipo, mpaka ikuwe wapasha habari, ikuwe wenye kusoma mingi, ikuwe wanafunzi wa masomo makuu majuu, popote tu tujue ya kama hatuna ingine mwingine kushindia Kongo na hii vita ni vita ya mkongomani wote. Anapasha kusimamia mwenye kukua na mawe, mwenye kukua na mafikiri, mwenye kukua na mzani, bila tumsimamia adui na akome na vita itoke nje ya nchi yetu. Profesa Tresor Grizo Kakumbi, asante, nakushukuru sana mpasha habari Andre Kitenge, Radio Okapi na tangu tarehe mosi Machi waamini wa, wa Kiislamu walianza mwezi wa Ramadhani kwa muda wa siku makumi mbili na kenda au makumi tatu watajitolea kufunga na kusali kulingana na mafundisho ya dini ya Kiislamu maeneo ya Bunia katika jimbo la Ituri waamini wanasema kuwa wamejiandaa vyema kuonyesha ukarimu na kufuata nguzo ya ine ya Kiislamu inayohimiza undugu, kushirikiana, mshikamano na msamaha. Jean-Claude Lokidile alitembelea baadhi ya familia na hapa anakuwa akitupa ripoti, ni katika mazingira gani familia hizi zimepatikana. Allah, ya kaza ya mbuzi tunamkutanisha safi kuvurwa, akitarisha chakula cha jioni ambacho kitakachogawanya pamoja na wageni wengine, hukacho kufuturu, yaani kusimamisha mafungo. Unapika kitu ya, ku, ya kufuturu naye, unapika bisamunyu, viazi ya kukalanga, wali hiko nyama hiko maragi hiko bado batakia kufuturu hapa magharibi, akiwa amevaa kanzu lake, kofia chake ilichochomekwa ticheni mwake, Alex shabdina anajiandaa kufungua pasa kumi ya Juni baada ya jua kuzama. Kulingana naye, mwezi wa Ramadhani ni kipindi maalum sana, ambapo waamini wa Kiislamu wanaitwa kuwa na ukarimu na waamini wengine maskini, kwa kuonyesha undugu. Alama hiyo wa ukarimu ina hatari kwa bajeti ya familia ambayo inaongezeka kinyume itakuwa kwa sababu unajua ndani katika mwezi mtukufu wa Ramadhani kuna familia nyingi ya Kiislamu inaongeza makuu ya depasi ya familia zao. Kama haiko kumeza Ramadhani kwa mfano, kama familia na kulaka tu mchele uh, kilo mbili kwa mfano, ndani ya familia mzima kilo mbili na kilo moja kumweza Ramadhani hawezi kula hivi itaongezeka. Kwa nyingi sana katika mwezi huu kwenye soko bei ya bidhaa fulani fulani ambazo ni maarufu sana kwa familia za Waislamu kuongezeka. Akiwa na miaka zaidi ya 60 Fatuma Kabika anatambua ungezeka. Ongezeko la bei za vyakula kutokana na matumizi makubwa kwa ngambo ya wajamaa a Islamu. Bei ya miogo, njeru, viazi, karanga, mafarini -ma wakati mwingine napanda, sukari kila mwaka inakuwa twivi katika kipindi hiki cha kufunga. Mwili huelekea kuzaliwa upya, hayo ni mjibu wa Yazidi Yansin, ya nsini daktari katika hospitali General de Reference de Bunyam. Eh, mwezi ya Ramadhani una faida mingi juu ya afya mtu ongeza maisha ya mtu ni za mingi sana, hii tunasema tuna ni za kidogo sana. Watu wengine ambao hawaliwezi kupata chakula jioni wakati wa kufungua huenda musikitini kushiriki chakula kinachotolewa bila malipo na familia tajiri kwa ajili ya umaskini. Mwisho wa kipindi hiki cha habari, asante kwa wote waliotutega sikio kwa Irini.