Oh, zaidi ya watu 1800 tayari wamezikwa tangu kukaliwa kwa mji wa Goma na waasi wa M23. Waziri wa Afya ya Umma Daktari Roger Kamba alitoa takwimu hizi wakati wa mkutano na waandishi wa habari ulioandaliwa hii siku ya nne na mwenzake wa mawasiliano na vyombo vya habari Patrick Muyaya mjini Kinshasa. Kongamano kuhusu kutokomeza ugonjwa wa polio litafanyika kuanzia tarehe 4 hadi tarehe sita Machi chini ya uandalizi wa Wizara ya Afya ya Umma. Jimbo la Manyema liko gizani tangu zaidi ya siku kumi sasa, kufuatana na mgomo wa wafanyakazi wa Sakima wa Kalima wanaodai kulipwa mishahara yao ya miezi kadhaa. Mkurugenzi wa mkoa wa shirika la umeme la taifa SNEL Manyema anasema Mjambo wasikizaji wapenzi, zaidi ya watu elfu nane mia tano tayari wamezikwa na wafanyakazi wa wizara ya afya na usalama wa raia tangu kukaliwa kwa mji wa Goma na zaidi ya miili makumi tatu bado iko kwenye vyumba vya kuhifadhia maiti. Waziri wa afya ya umma Daktari Roge Kamba alitoa takwimu hizi wakati wa mkutano na waandishi wa habari ulioandaliwa hii siku ya nne na mwenzake wa mawasiliano na vyombo vya habari Patrik Muyaya Katembwe kuhusu idadi ya waliojeruhiwa alisema, mauaji hayo yanaendelea, lakini takwimu za hivi punde ambazo wizara yake iliweza kupata jana, siku ya nne, tarehe makumi mbili na saba Februari, ni majeruhi 5587 na. Na kiongozi wa seneti aliwakusanya wakazi wa Lubumbashi na kuwaomba kuunga mkono wapiganaji wa jeshi la Fardese na wazalendo kuziba njia kwa adui. Hii siku ya nne alikutana na makundi mbalimbali ya watu kuhubiri umoja, mshikamano na mshikamano wa kitaifa. Kwa Sama Lukonde, vita hii iliyowekewa Kongo ni ya kiuchumi tu, kwa sababu ya tamaa ya madini yetu na hatari ya kugawanywa inaelemea nchi yetu. Raia waliokutana naye wamejitolea kuwekeza katika kiwango chao ili kuzuia njia ya adui. Ripoti ya Jagandu Usomi wa Rone Lintibonera. Mkutano huu uliendeshwa katika jengo ambalo lilijengwa kwa lengo hili. Tumepatikana kunako ofisi ya liwali. Presidenti wa Seneti alikuja kuwasikiliza watu mbalimbali, ili kujua ni kipi wanafikiria kuhusu usalama mdogo unaoripotiwa mashariki mwa nchi, ili pamoja waweze kuungana kwa kugombanisha jambo hili lenye kutishia taifa. Kwake Sama Lukonde, vita hivi ambavyo vimekuwa vikiripotiwa nchini DRC ni vita ambavyo vinalenga masuala ya kiuchumi na hii yote ni kutokana na madini ambayo nchi ya Kongo inayo, na ni kwa hiyo ameomba watu wote kuweza kujiweka nyuma ya jeshi la taifa na wapiganaji wazalendo ambao wamekuwa wakifanya lote linalowezekana ili kuweza kuwaweka mbali maadui na ni kwa hiyo ni muhimu sana sote tujunge nyuma jamuhuri ya rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, alieleza Sama Lukonde umbali, na kuita wakaaji wote wa Hoka Tanga kwa umoja. Presidenti wa bunge la jimbo hilo alialika serikali kutolea maeneozimoja za uchimbaji madini kwa vijana ili waweze kupata jinsi ya kupata ajira, alieleza. Liwali wa Tanganyika anatoa wito kwa wananchi kupinga uvamizi wa Wanyarwanda na kuunga mkono jeshi. Christian Kitungwa alitoa wito huu wakati wa shughuli iliyofanyika jana siku ya nne Pakalemi, mbele ya wawakilishi wa makundi mbalimbali mbali ya wakazi maelezo na Pole Munanga kwa gavana wa Tanganyika ni suala la kuunga mkono jeshi wa FRDC na wazalendo wakati huu ambapo DRC inashambuliwa na jeshi la Rwanda na wasaidizi wake wa AFC M23. Christian Kitungwa anasisitiza kuwa nchi yetu itasalia kuwa moja na isiyoweza kugawanyika na kwamba umoja wa kitaifa unasalia kuwa msingi wa kukabiliana na changamoto za kiusalama. Kwa upande wake Kanali Charles Yavu Majita anayehusika na elimu ya uraia uzalendo na shughuli za kijamii wa FRDC katika kikosi cha brigedi makumi mbili na mbili, anawataka wananchi kuwa wazalendo na wafungue macho. Gavana wa Tanganyika alizidi kuwahimiza vijana wa jimbo lake kujiandikisha jeshini na pia katika mfumo wa mapatano ya kijamii ya amani na kuishi pamoja nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wajumbe wa Baraza la Kitaifa la Maaskofu wa Kongo na Kanisa la Kristo nchini Kongo walikutana jana siku ya nne pa Brazzaville na Rais wa Kongo Denis Sassou Nguesso. Pande hizo mbili zilijadili uwezekano wa kuhusika kwa Rais wa Kongo katika kumaliza mgogoro katika eneo la mashariki kupitia mazungumzo. Kwa Monseigneur Donatien Shole, katibu mkuu wa Sengo, uzoefu wa Rais Sassou Nguesso katika kutatua baadhi ya migogoro barani Afrika unaweza kuendeleza mchakato ulioanzishwa na Sengo na SSE. Kuwa na huduma ya afya kwa wote ndiyo lengo kuu linalofuatiliwa na kongamano la nne la kitaifa la chanjo na kutokomeza ugonjwa wa polio litakalofanyika kuanzia tarehe nne hadi tarehe sita Machi mjini Kinshasa. Wakati wa mkutano na waandishi wa habari tarehe makumi mbili na saba Februari, waziri wa afya ya umma, usafi na ustawi wa jamii, Daktari Samuel Roger Kamba Mulamba anaamini kuwa kuna uwezekano wa kuboresha umri wetu wa kuishi kupitia chanjo. Huko Kisangani, uratibu mdogo wa mkoa wa shule zilizoidhinishwa na Wakimbanguist unaimarisha uwezo wa wakuu wa shule za msingi na sekondari katika eneo lake. Jumla ya wakuu wa shule mia moja makumi nne na manaibu wao wanashiriki katika semina hii ya siku tatu kuanzia jana, siku ya nne, tarehe makumi mbili na saba Februari. Inashughulikia vipengele vitatu na pia itajumuisha tathmini ya katikati ya muhula wa shughuli zilizopangwa kwa mwaka huu wa shule kama ilivyoelezwa na mchungaji Jean Pierre ikant Ikand. Kama nilivyotanguliza, jimbo la Manyema limeingia gizani tangu zaidi ya siku kumi kufuatana na mgomo wa mawakala wa Sakima wa Kalima wanaodai kulipwa mishahara yao ya miezi kadhaa, kwa mujibu wa mkurugenzi wa mkoa wa shirika la umeme la taifa SNEL Manyema, kwa mujibu wa vyanzo vyetu vya habari. Tangu kuteuliwa kwao na Rais wa Jamhuri, viongozi wote wa Sakima bado wanaishi Kinshasa, hali ambayo inafanya kazi ya mbali kuwa ngumu. Ni ripoti ya Florence Kizalunga. Ni shida kadhaa ndizo zimekumba kampuni ya utoaji moto wa umeme Snel, umbali na deni ambayo imeshikiliwa na Sakima. Snel inasema kwa sasa haina uwezo wa kuweza kujibu kwa ombi ya wateja wake, alieleza Edward Mulamba. Hapa amesema kwa ukweli tu, katika giza huko maeneo ya Kalima kumeweza kuendeshwa mgomo, na kama tunahitajika kuyasema, wafanyakazi waliweza kuendesha mgomo kwa kuweza kupinga hali ya kutolipwa. Jambo hili limepelekea SNEL tawi la Manyema kuwa katika hali ngumu kwani moto ambao tumetumia umetoa katika bawa la Ruchurukuru. Tumeenda kuwaona viongozi ili kutatua suala hili. Wametueleza ya kwamba wanafanya lote liwezekanalo ili jambo hili liweze kutatuliwa na kwa wateja wetu tunawaeleza kwamba SNEL tayari imeweza kuuza jenereta ya uwezo wa 500 kVA na ambayo karibuni itaanza kutumikishwa kwa masaa inayofaa. Na kwa mbunge toka huko Kindu, Ngongo Kitenge amealika viongozi wa Sakima kwenda kukaa huko Maniema kwa kuweza kufuatilia ipaswavyo hali ya kampuni yao kuliko kubaki mbali. Maji ya kunywa yamekosa katika kituo cha kibiashara cha Bule katika tarafa la Jugu, ambacho kimepokea zaidi ya watu elfu makumi tatu waliokimbia makazi yao katika siku za hivi karibuni. Visima vichache vilivyo na maji ya kunywa havikidi mahitaji ya wenyeji na wageni wao. Jerikani la maji kwa sasa linauzwa kwa franga mia mbili makumi tano za Congo, kiasi kikubwa mno kwa watu hawa waliokimbia makazi yao ambao wakati mwingine wananufaika na ukarimu wa wakazi fulani kupata maji. Ripoti ya Isaac Remo katika usomi wa Jean Desire Kanyama. Kituo cha biashara cha Bule kina zaidi ya watu elfu moja ikiwa wazaliwa, wachuruzi na wateja wanaoingia katika soko siku moja ya juma, na waami kutoka usultani wa Jaiba na wakambi ya bonde la Savo wanaofika kila usiku pa Bule centre kwa kupata maji safi wanalazimishwa kupitisha mchana mzima. Kuna matatizo kwa kufika kwa wakati katika visima vya kawaida kutokana na ukosefu wa usalama, hali inayokaza magumu ya watu, alijulisha kiongozi wa shirika la raia la mahali Eric Lodunga. Ni hali mbovu sana kwa wahami wa vita wasio na mapato kwa kuuza maji safi. Jerikani moja ya lita makumi mawili inauzishwa sasa franka za Kongomani mia mbili na nusu kutoka mia moja na nusu. Hata hivyo, kuna wakati wanatolewa maji kutokana na moyo mwema wa watu, wameshuhudia wanaofaidishwa. Wakaji wa eneo wanadai amani irudishwe na serikali katika mtaa wa jugu ajili masumbuko yao yapunguke. Basi hii hapa sehemu ya pili ya idhaa inaletwa na Ronelinti Bonera ha, hajiukai tunaanzia huko jimboni Kivu Kaskazini, katika mji wa Beni, ambapo wafanyakazi makumi tano hata ya viongozi wa mpango unaohusika na kuwapokonya wapiganaji silaha na kuwarudisha katika maisha ya kawaida waliweza kutimisha mafunzo ambayo iliweza kugusia mchakato wa kuidadisha wapiganaji wa zamani. Ni kipi ambacho mafunzo haya yameweza kuleta kwa wafanyakazi wale? Hapa tunamsikiliza kiongozi wa PDDRCS ikiwa ni mwanasheria Omar Kavota ambaye alikutana na mwenzetu Marke Maro Fimbo kwa jambo hilo. Mwanasheria Omar Kavota, wewe kama pia msimamizi wa pedederses kwa maeneo ya Beni, nini tunaweza kushika kupitia mafunzo yale yanayotolewa kwa wafanyakazi wa pedederses? Hapa mjini Beni tumeweza kukutana kama wasimamizi na wafanyakazi wa pedederses za uh, tawi ya Beni na Lubero pamoja na maofisa wajeshi ambao wanasaidiana nasi ndani ya kazi ya kusalimisha wale wapiganaji ambao wamejiripoti. Na mafunzo ambayo inafanyika ni mafunzo kwa ajili ya kuongeza uh, ujuzi wetu ili kwamba tuweze kufanya kazi ya kuidandisha kibiometriki wale ambao ni wapiganaji yani, tutaweza kuwaingiza katika mashine zetu, na tutaweza kuwapatia cheti ya kuonyesha kuwa wamepitia kujisalimisha na wanaingia katika maisha ya kijamii. Hiyo itaweza kuwapelekea wawe wanaweza kuingia ndani ya miradi mbalimbali mbali ya kijamii, wanaweza kuingia kwa wale ambao wanahitaji katika kujiingiza katika hii maisha ya rad ama ya wanajeshi wa muda, hata kwa wanajeshi wa kila siku kwa wale ambao wangali wanaweza kukubaliwa hivi. Nini itapitika kisha ile mafunzo. Baada ya kupata hiyo mafunzo, tutaweza kuingia katika kuidadisha wale ambao waliweza kujisalimisha, kuwaidadisha kwa kuweza kuwaingiza katika hiyo tunaita base de donnees, ambayo inachukulia daftari ya wale ambao tayari wameweza kujisalimisha tutaweza kuwaita wale ambao walijisalimisha, ambao hawana vyeti vyao waje ili waweze kupata vyeti vyao. Yani, tutaweza kupitisha pia ujumbe wa kuwahamasisha wale ambao wako karibu na mbali waweze kuja na weze kuidadishwa. Baadaye wale ambao watakuwa wameidadishwa wataweza kuwa na uhuru wa kuingia katika miradi mbalimbali mbali, na wengine wanaweza ingia katika jukumu za kijeshi. Wapo wangali wanaweza kuingia ndani ya jeshi au katika jeshi ya muda ile tunaita rad. Yani, hiyo ndio ambayo itafanyika, na tunaamini muda wa mafunzo ya siku mbili, siku ya tatu kazi hiyo itaweza kuanza. Na juma ambayo inakuja mbele yetu itakuwa ni kupokea wale wote ambao wangali mjini ambao tayari wamesha kujisalimisha kwa PDDCS. Ni idadi gani ya wapiganaji wa zamani inayosubiriwa kwa kazi hii? tukichukulia wilaya ya Beni Lubero, na miji ya Beni na Butembo ni kati ya mia sita na mia saba wale ambao watahusika katika hii operation. Katika wilaya ya Beni ni wapiganaji wa zamani mia tatu makumi nne na mnane na katika Lubero inakuwa kati ya mia tatu hata na mia nne. Ndiyo maana tunasema inaweza kuzidi hata mia saba wale ambao tutapokea katika kuidadishwa kwao, na tunaamini watakuja, na hiyo kazi haitaachia hapa, yaani tunajihusisha na wale ambao tayari wameshajisalimisha, lakini wale ambao watakuja itakuwa kazi ya kila siku. Sasa kisha mafunzo yale nini, kama pia viongozi wa waps, muna ngojeo na matarajio gani kwa wanaofunzwa? ujuzi wa wale ambao wanafunzwa umeweza kukuzwa na tunaamini ya kuwa wataweza kutekeleza mafunzo ambayo wamepata, sababu itakuwa ni kazi ya kila siku, sio kazi ambayo itaisha kwa wakati huu peke yake. Tumeweza kufanya ujumbe, tumeweza kuhamasisha makundi ya kijeshi waweze kujiripoti, na tunajua watakuja wengi. Sasa hakuwa takuwa tena wanachunga kupata vyeti vyao vya kujisalimisha hivi. Tunaamini ya kuwa wale ambao wamefunzwa watatekeleza mafundisho yao ambao wamepata na wale ambao wanatusikia ambao ni wa na memba wa makundi ya kijeshi ambao wanatarajia kujisalimisha, muda umefika wakuje, sababu hakuna tena kukawia katika mchakato wa kuweza kuwasalimisha. Mwanasheria Omar Kavota, wewe ni msimamizi wa kwa maeneo ya Beni, tunakushukuru sana, asante tusafiri hadi mji wa Goma ambapo wanafunzi wa shule za kisekondari wamealikwa kupitisha mitihani ya premier semestre, ikipangiliwa mwezi wa kwanza uliopita. Mitihani haya yaliweza kuahirishwa kutokana na vita vilivyoendeshwa na wanamgambo wa M23 wakisapotiwa na jeshi la Rwanda, vita vilivyopelekea shughuli zote za shule kusimamishwa. Wiki mbili baada ya kuanzishwa kwa shughuli za shule, viongozi wa elimu wamepangilia mitihani hii. Na ni katika hali gani wanafunzi wamekuwa da kwa jambo hili jibu ni katika ripoti hii ambayo ameandaa Rosali Zawadi. Kuanza kwa mitihani ya muhula wa kwanza katika shule za sekondari mjini Guma inawafurahisha wazazi. Tunashukuru sana juu, basi magumu iko, lakini watoto wetu wanajikaza, wanaingia kwa masomo. Hata ni shida tu, lakini Mungu atasaidia. Maisha inaendelea tu, Mungu anajua vya kufanya Maisha inaendelea ijapo vita, ni moja ya ujumbe wazazi na viongozi wa shule wanawapa wanafunzi ili kuwatia moyo wakati huu wa mtihani, ujumbe ambao tayari umesaidia wanafunzi wa moja mwanzo saa hata hivyo, watoto wengi hawakuwa bado tayari kwa kuanza mitihani, kwani mji wa Goma ulipitia hali ngumu sana, asema mama huyo. Wanaona, wakati yenye batoto wanenda kufanya maexamen, batoto wangali perturbe, wangali strese na hali ya vita yenye tumepita ndani telma ilikuwa ya makali sana. Batoto wamwa walipoteza wazazi, vengine wakapoteza vandugu, vengine wakakuwa tushe na naile maefe ya vita. Sasa batoto vraiment hawayakuwa tayari sana kutumika, iko nguvu sana kwa batoto sana. Sipeke tumevatuma kumasomo, lakini hatujerelema kama batoto watajansortir. Ndio maana alitoa shauri hii kwa waalimu wakati wa kupekua majibu za wanafunzi. Ni kujikaza, bachukulie batoto, kufaso nyitu tuko rankadre, batoto ku nyumba. Unakuta tena mutoto amerudia nyuma sana. Kumbe babachukulie mufaso yao ya kuwapatia examen. Babachukulie vrema basikue bamakali sana, basikue banguvu sana. Bakuwe naangalia hata ma idee kama ni mutoto mwenye ulifuataka kwa masomo, utaweza kuwa na idee unayaseme huyu mutoto anatumikaka kawaida mzuri. Kumbe babachukulie baone ginzi ya kuwaongoza kwa siku hizi za mwanzo wa mtihani. Wanafunzi wa moja walisema kama hawakujibu vizuri, kwani akili yao bado kuwa sawa baada ya maafa ya vita. Kwa upande wao, wanafunzi watakaomaliza mpango wa sekondari wajitahidi, ijapo hali ya sasa, kujifunza vizuri, kwani wanatarajia kupata vyeti vyao vya kitaifa vitakavyowafungulia milango ya vyuo vikuu. Na ni hapo tunafika mwisho wa habari. Aksanti kwa kutufata.